A cikin sura ta ɗaya ta Daniyel, an kai Daniyel cikin bauta ta shekaru saba’in wadda Irmiya ya yi annabci game da ita, kuma ya ci gaba har zuwa shekara ta farko ta Sairus.
Kuma Daniyel ya ci gaba har zuwa shekara ta fari ta sarki Sairus. Daniyel 1:21.
Saboda haka, Daniyel ya rayu cikin dukan tarihin shekaru saba’in na zaman bauta, har zuwa umarnin da ya ba da izinin komowar Isra’ila ta dā domin ta sāke gina da kuma maido da Urushalima.
To, a shekara ta fari ta sarautar Sairus, sarkin Farisa, domin maganar Ubangiji ta bakin Irmiya ta cika, Ubangiji ya tayar da ruhun Sairus, sarkin Farisa, har ya yi shela a dukan mulkinsa, ya kuma rubuta ta, yana cewa. Ezra 1:1.
Saboda haka, Daniyel alama ce ta aikin gwaji na dubu ɗari da arba’in da huɗu, wanda ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma yake ci gaba har zuwa “doka,” wadda take nuna kiran fita daga Babila.
Sai na ji wata murya dabam daga sama tana cewa, Ku fito daga cikinta, ya mutanena, domin kada ku zama masu tarayya cikin zunubanta, kuma domin kada ku karɓi annobinta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da mugayen ayyukanta. Ru’ya ta Yohanna 18:4, 5.
Shekaru saba’in na bauta su ne lokacin gwaji da tsarkakewa na dubu ɗari da arba’in da huɗu. A ranar 11 ga Satumba, 2001 masifa ta uku ta Musulunci ta zo. Wannan kuwa waɗanda suka karɓi muhimman gaskiyoyin tushe na Adventism ne kaɗai suke gane ta. Masifa ta farko da masifa ta biyu, duka biyun majagaba sun gane su daidai a matsayin Musulunci. A kan jadawalai na majagaba na 1843 da na 1850 duka biyu, waɗanda Ellen White ta amince da su, kuma waɗanda aka bayyana a matsayin cikar annabcin Habakkuk sura ta biyu, an bayyana Musulunci a matsayin Kakaki na biyar da na shida. Kakakai uku na ƙarshe kakakan masifa ne.
Sai na duba, na kuma ji wani mala’ika yana tashi ta tsakiyar sama, yana faɗi da babbar murya, Kaito, kaito, kaito ga mazaunan duniya saboda sauran sautukan ƙahonin mala’iku uku ɗin nan, waɗanda har yanzu ba su busa ba! Ru’ya ta Yohanna 8:13.
Idan akwai Kakakin Tir da Uku, kuma Kakakin Tir na Farko da na Biyu Musulunci ne, to yana da sauƙi ƙwarai a gane cewa Kakakin Tir na Uku ma Musulunci ne. Wani sashe na alamar Musulunci a matsayin Kakakin Tir shi ne takaitarsu, sa’an nan kuma lokacin da aka sake su. Sister White ta bayyana iskokin huɗu na Ru’ya ta Yohanna bakwai a matsayin “doki mai fushi,” mai neman ya “kuɓuce,” ya kuma “kawo mutuwa da hallaka” a bayansa.
“Mala’iku suna riƙe da iskokin huɗu, waɗanda aka wakilta a matsayin doki mai fushi yana ƙoƙarin kuɓucewa ya rugo a kan fuskar dukan duniya, yana ɗauke da hallaka da mutuwa a tafarkinsa.
“Shin za mu yi barci a daidai bakin ƙofar duniya ta har abada? Shin za mu zama masu kasala da sanyi da matattu? Ya kai, da ace a cikin ikkilisiyoyinmu muna da Ruhu da numfashin Allah ana hura su cikin mutanensa, domin su tsaya da ƙafafunsu su rayu. Muna bukatar mu ga cewa hanya ƙuntacciya ce, ƙofa kuma matsattsiya ce. Amma yayin da muke bi ta ƙofa matsattsiya, faɗinta ba shi da iyaka.” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 217.
Mala’iku huɗu waɗanda suke riƙe da iskoki huɗu suna riƙe da “dokín fushi” na annabcin Littafi Mai Tsarki wanda yake haifar da mutuwa da hallaka. A cikin Ru’ya ta Yohanna sura tara, inda aka bayyana ƙahon bala’i na farko da na biyu, akwai wani sarki da aka bayyana. An bayyana shi a cikin Ru’ya ta Yohanna “tara-goma sha ɗaya”.
Kuma suna da sarki a kansu, wanda shi ne mala’ikan ramin marar iyaka, wanda sunansa a cikin harshen Ibraniyanci shi ne Abaddon, amma a cikin harshen Helenanci sunansa Apollyon; kamar yadda yake sarauta a kansu. Ru’ya ta Yohanna 9:11.
Sunan, sabili da haka kuma halin sarkin Musulunci, shi ne Abaddon a cikin Ibrananci, kuma Apollyon a cikin Helenanci. A cikin Tsohon Alkawari da Sabon Alkawari duka, waɗanda Ibrananci da Helenanci suke wakilta, ana samun halin Musulunci a cikin ma’anar waɗannan sunaye biyu. A cikin kalmomin biyu, ma’anar ita ce “mutuwa da hallaka.” Sister White ta ce “dokin mai fushi” da mala’iku huɗu suke tsarewa yayin da ake sa wa dubu ɗari da arba’in da huɗu hatimi, yana neman kuɓucewa ya kawo “mutuwa da hallaka” a tafarkinsa.
Ambato na farko a cikin Nassosi game da Musulunci shi ne Isma’ilu, uban waɗanda suke riƙe da addinin Musulunci. A cikin wancan ambato na farko an bayyana shi a matsayin mutum na jeji, kuma kalmar da aka fassara da “na jeji” tana nufin “jakin jejin Larabawa”. Ambato na annabci na farko game da Musulunci alama ce ta dangin doki, kuma doki ne yadda magabata suka wakilta Musulunci na Bala’i na farko da na biyu a kan zane-zane biyu masu tsarki. Iskokai huɗu na Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai ana tsare su, ko kuwa “ana hana su”, har sai Allah ya hatimce mutanensa. Tsarin hatimtar dubu ɗari da arba’in da huɗu kuma shi ne tsarin gwaji da kuma tsarin tsarkakewa.
Dukkan waɗannan misalan annabci ana wakilta su ne ta wurin bautar Daniel na shekaru saba’in, wadda ta fara da Jehoiakim, alamar ƙarfafa saƙon farko, har zuwa “umurnin” da ke kiran maza da mata su fito daga Babila. Kamewar Musulunci sannan kuma sake sake shi halayya ce ta annabci ta Musulunci a matsayin alama a cikin annabcin Littafi Mai Tsarki.
Lokacin da ake nuni da su a matsayin “iskoki huɗu”, ana riƙe su ne a kange yayin da ake sa hatimi ga bayin Allah. A farkon Masifa ta biyu, cikin annabcin lokaci na shekaru ɗari uku da casa’in da ɗaya da kwanaki goma sha biyar wanda ya cika a ranar 11 ga Agusta, 1840, mala’iku huɗu, masu wakiltar Musulunci na Masifa ta biyu, an “sake” su. A ƙarshen annabcin, an “hana” su.
Yana cewa wa mala’ika na shida mai ƙaho, Ka saki mala’ikun nan huɗu da aka daure a babban kogin Yufiretis. Sai aka saki mala’ikun huɗun nan, waɗanda aka shirya domin awa guda, da yini guda, da wata guda, da shekara guda, domin su kashe kashi na uku na mutane. Ru’ya ta Yohanna 9:14, 15.
A ranar 11 ga Satumba, 2001, saƙo na fari a tarihin dubu ɗari da arba’in da huɗu ya sami ƙarfi, sa’ad da aka “saki” Musulunci na Bala’i na uku. Amma nan da nan aka “kange” shi. ’Yar’uwa White ta bayyana dalilin da ya sa hakan ya faru, amma da fari ya kamata mu tuna cewa manufar Musulunci a farkon ambatonsa a cikin Littafi Mai Tsarki ita ce ta fusata al’ummai, gama hannun Isma’ila zai yi gāba da kowane mutum, kuma hannun kowane mutum zai yi gāba da Musulunci.
Sai mala’ikan Ubangiji ya ce mata, Ga shi, kina da juna biyu, za ki haifi ɗa namiji, kuma za ki sa masa suna Isma’ilu; domin Ubangiji ya ji wahalarki. Kuma zai zama mutum mai kamar daji; hannunsa zai kasance gāba da kowane mutum, hannun kowane mutum kuma gāba da shi; zai kuwa zauna a gaban dukan ’yan’uwansa. Farawa 16:11, 12.
Manufar Musulunci a annabcin Littafi Mai Tsarki ita ce ta haɗa dukan al’ummai su yi gaba da Musulunci, kafin Ƙungiyar Ɗinkin Duniya ta juya fushinta a kan masu kiyaye Asabar. A ranar 11 ga Satumba, 2001, duk wanda ya fahimci 9/11 a matsayin alamar farkon maimaituwar jerin abubuwan da suka faru na Millerite ya zama kamar “Daniyel” sa’ad da aka kai shi Babila na tsawon shekara saba’in. Yehoyakim yana nuna farkon wannan tsarin gwaji, kuma aka saki Musulunci na Masifa ta uku a lokacin, amma nan da nan aka riƙe shi a karkata, domin Allah ya iya hatimta mutanensa.
“An ba da wannan hangen nesa a shekara ta 1847 a lokacin da ’yan’uwan Advent masu kiyaye Asabar kaɗan ne ƙwarai, kuma daga cikinsu kaɗan ne suka ɗauka cewa kiyaye ta yana da isasshen muhimmanci har ya jawo layin rarrabuwa tsakanin mutanen Allah da marasa bangaskiya. Yanzu cikar wannan hangen nesa ta fara bayyana. ‘Farkon wancan lokaci na wahala,’ da aka ambata a nan, ba yana nufin lokacin da annobai za su fara a zubo ba, sai dai yana nufin ɗan gajeren lokaci kafin a zubo su, alhali Kristi yana cikin Wuri Mai Tsarki. A wancan lokaci, yayinda aikin ceto yake gab da ƙarewa, wahala za ta fara saukowa a kan duniya, kuma al’ummai za su yi fushi, duk da haka za a riƙe su cikin takura domin kada su hana aikin mala’ika na uku. A wancan lokaci ne ‘ruwan sama na ƙarshe,’ ko wartsakewa daga gaban Ubangiji, zai zo, domin ya ba da iko ga murya mai ƙarfi ta mala’ika na uku, kuma ya shirya tsarkaka su tsaya daram a lokacin da annobai bakwai na ƙarshe za a zubo.” Early Writings, 85.
Shekaru saba’in na Daniyel sun fara ne a ranar 11 ga Satumba, 2001, sa’ad da aka saki Musulunci, ya kuma fusata al’ummai ta wurin kai wa dabbar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna sura goma sha uku hari ba zato ba tsammani. Sa’an nan aka hana Musulunci motsi, domin aikin mala’ika na uku ya iya kammaluwa. Aikin mala’ika na uku shi ne hatimin mutanen Allah, kuma sa’ad da wannan aiki ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001, Ruwan Sama na Ƙarshe ya fara “yayyafa”. Daniyel sura ta ɗaya tana kwatanta tsarin gwajin dubu ɗari da arba’in da huɗu, wanda ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma yana ci gaba har sai “murya” ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura goma sha takwas ta kira sauran garken Allah su fito daga Babila. Saboda haka, Daniyel yana wakiltar wasu mutane da suke yanzu cikin bauta ta ruhaniya, har zuwa ainihin ƙarshen tsarin gwajin. Ƙarshen lokacin gwaji a Daniyel sura ta ɗaya an bayyana shi a matsayin “ƙarshen kwanakin.”
To, a ƙarshen kwanakin da sarki ya ce a kawo su ciki, sai shugaban bayi masu yanke ya kawo su a gaban Nebukadnezzar. Sai sarki ya yi magana da su; kuma a cikinsu duka ba a sami kowa kamar Daniyel, Hananiya, Mishael, da Azariya ba: saboda haka suka tsaya a gaban sarki. Kuma cikin dukan al’amuran hikima da fahimta da sarki ya bincaye su a kai, ya same su sun fi dukan masu sihiri da masu taurari da suke cikin dukan mulkinsa sau goma. Daniyel 1:18–20.
Jarrabawa ta uku, wadda take wakiltar gwajin annabci na tantancewa ga Daniyel da waɗannan mutane uku masu daraja, ita ce sa’ad da Nebukadnezzar ya yi musu shari’a, aka kuma same su “sun fi dukan masu sihiri da masu taurari da suke cikin dukan mulkinsa ninki goma.” Jarrabawa ta uku tana wakiltar shari’a, kuma shari’ar ta faru ne a “ƙarshen kwanakin.” A cikin littafin Daniyel, “ƙarshen kwanakin” shi ne inda Daniyel yake tsaye a cikin rabonsa.
“‘Da yawa za a tsarkake su, a mai da su farare, kuma a gwada su; amma mugaye za su aikata mugunta; ba kuwa ɗaya daga cikin mugaye da zai fahimta; amma masu hikima za su fahimta…. Mai albarka ne wanda ya jira, ya kuma kai ga kwanaki dubu ɗaya da ɗari uku da talatin da biyar. Amma kai (Daniyel) ka tafi tafiyarka har zuwa ƙarshe: gama za ka huta, ka kuma tsaya cikin rabonka a ƙarshen kwanakin.’
“Lokaci ya yi da Daniyel zai tsaya a rabonsa. Lokaci ya yi da hasken da aka ba shi zai tafi zuwa ga duniya kamar ba a taɓa yi ba a dā. Idan waɗanda Ubangiji ya yi musu abubuwa masu yawa haka za su yi tafiya cikin hasken, saninsu game da Almasihu da annabce-annabcen da suka shafe Shi za su ƙaru ƙwarai yayin da suke kusantar ƙarshen tarihin wannan duniya.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, juzu’i na 4, 1174.
’Yar’uwa White ta bayyana “ƙarshen kwanaki” da alaƙa da aikin tsarkakewa na aya ta goma ta Daniel sura ta goma sha biyu. Sau da yawa tana amfani da aya ta goma tare da ta aya ta goma sha uku, “ƙarshen kwanaki.”
“‘Da yawa za a tsarkake su, a mai da su farare, a kuma gwada su; amma mugaye za su aikata mugunta; ba kuwa ɗaya daga cikin mugaye da zai fahimta; amma masu hikima za su fahimta…. Mai albarka ne wanda yake jira, ya kuma kai ga kwanaki dubu ɗaya da ɗari uku da talatin da biyar. Amma kai (Daniyel) ka tafi hanyarka har zuwa ƙarshe: gama za ka huta, ka kuma tsaya a rabonka a ƙarshen kwanaki.’”
“Daniyel yana tsaye yau a matsayinsa, kuma dole ne mu ba shi wuri ya yi magana da mutane. Saƙonmu kuwa ya kamata ya fita kamar fitila mai ƙonewa. ‘A wannan lokaci Mika’ilu zai tashi tsaye, babban sarki wanda yake tsayawa domin ’ya’yan mutanenka: kuma za a yi wani lokaci na wahala, irin wanda ba a taɓa yin irinsa ba tun da aka yi al’umma har zuwa wannan lokaci ɗin: kuma a wannan lokaci za a kuɓutar da mutanenka, kowane ɗaya da za a same shi rubutacce a cikin littafin. Kuma da yawa daga cikin waɗanda suke barci a cikin ƙurar ƙasa za su farka, waɗansu zuwa rai madawwami, waɗansu kuma zuwa kunya da ƙyama madawwamiya. Kuma masu hikima za su haskaka kamar hasken sararin sama; waɗanda kuma suke juyar da mutane da yawa zuwa ga adalci kuma kamar taurari har abada abadin.’
“Waɗannan kalmomi suna gabatar da aikin da ya kamata mu yi a waɗannan kwanaki na ƙarshe. Ba mu ma farka rabin gwargwado ba. Ba mu da ikon da yake da muhimmanci domin aikata aikin da dole ne a yi. Dole ne mu shigo cikin rai, mu shigo cikin haɗin kai. Yanzu, a dai wannan lokaci, dole ne mu tsaya a wannan matsayi inda tuba da gafara za su zama fitattun siffofin aikinmu. Kada a sami jayayya ko kaɗan. Ya makara ƙwarai a shiga tare da Shaidan cikin aikinsa na makantar da idanu. Ya makara ƙwarai a mai da hankali ga ruhohi masu ruɗi da koyarwar aljanu.”
“An umurce ni in faɗa cewa sa’ad da Ruhu Mai Tsarki ya ba da harshe da furuci, za mu ga aikin da aka yi irinsa a ranar Fentikos. Wakilan Almasihu za su yi aiki da hikima. Ba za a sami wani mutum a nan da wani a can suna neman rushewa da hallakarwa ba.
“‘Kafin umurnin ya fito, kafin ranar ta shuɗe kamar ƙaiƙayi, kafin zafin fushin Ubangiji ya zo a kanku, kafin ranar fushin Ubangiji ta zo a kanku, ku nemi Ubangiji, dukanku masu tawali’u na duniya, waɗanda suka aikata shari’arsa; ku nemi adalci, ku nemi tawali’u: wataƙila za a ɓoye ku a ranar fushin Ubangiji.’” Australian Union Conference Record, Maris 11, 1907.
Hatimin mutanen nan dubu ɗari da arba’in da huɗu, wanda shekaru saba’in na bauta na Daniyel a Babila suke wakilta, an wakilta shi a Daniyel sura ta goma sha biyu, aya ta goma. Ayar tana ɗauke da alamar “gaskiya” domin tana bayyana matakai uku da suke siffofin kalmar Ibrananci ta “gaskiya.” Mutane da yawa za a tsarkake su, a mai da su farare, sa’an nan kuma a gwada su. An tsarkake Daniyel da jarumai ukun nan ta wurin tsoron Allah a sura ta ɗaya, domin sun ƙudura kada su ci abincin Babila. Sa’an nan suka bayyana fuska da aka mai da mafi kyau da ƙiba fiye da na waɗanda suka ci abincin Babila. Fuskarsu ita ce adalcin Almasihu wanda shi ne fararen tufafi. Sa’an nan kuma aka gwada su sa’ad da suka shiga cikin shari’ar Nebukadnezzar, a ƙarshen kwanakin.
A “ƙarshen kwanaki,” sa’ad da Daniyel ya tsaya “a rabonsa”, “sanin Almasihu da annabce-annabcen da suka shafe Shi za su ƙaru ƙwarai” ga mutanen Allah. Nebukadnezzar ya lura cewa a cikin “duk al’amuran hikima da fahimta,” an “same” Daniyel da waɗannan mutum uku na kirki “sun fi dukan matsafa da masu taurari da suke cikin dukan mulkinsa sau goma.”
Surar Daniyel ta ɗaya tana kwatanta gogewar mutum ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda suke bi ta cikin tsarin gwaji mai matakai uku. Da take sharhi a kan wannan tsari, Sister White ta ce, “Waɗannan kalmomi suna gabatar da aikin da ya kamata mu yi a waɗannan kwanaki na ƙarshe. Ba mu ma farka rabin yadda ya kamata ba. Ba mu da ikon da yake da muhimmanci domin yin aikin da dole ne a yi. Dole ne mu shiga cikin rai, mu shiga cikin haɗin kai. Yanzu, a wannan lokaci na yanzu, dole ne mu tsaya a wannan matsayi inda tuba da gafara za su zama fitattun siffofin aikinmu. Kada a sami jayayya ko kaɗan.”
Tsarin gwaji da yake kaiwa ga “ƙarshen kwanaki,” yana kaiwa ga tashin matattu na shaidu biyun da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya. Aikin da ya kamata mu yi yanzu shi ne mu karɓi saƙon 11 ga Satumba, 2001 mu farka, kamar yadda ƙasusuwan nan busassu matattu suke wakilta. “Dole ne mu rayu, mu shiga cikin haɗin kai.” Sa’ad da muka yi haka, manyan siffofin aikinmu za su zama “tuba da gafara.” Babban siffar aikinmu ana wakilta ta wurin Daniyel a sura ta tara, sa’ad da yake yin addu’ar Lawiyawa ashirin da shida, yana roƙon gafarar zunubansa, da zunuban kakanninsa, tare kuma da amincewa cewa ya kasance yana tafiya saɓanin Allah tun daga rashin cikar buri da ya nuna farkon lokacin jinkiri a ranar 18 ga Yuli, 2020. Haka nan dole ne ya kuma amince cewa Allah ya kasance yana tafiya saɓaninsa a cikin wannan lokaci ɗaya. Daniyel yana wakiltar waɗanda suka shiga cikin bautar “shekaru saba’in”, tun daga 18 ga Yuli, 2020.
Shekaru saba’in alama ce ta “lokuta bakwai” na Littafin Firistoci ashirin da shida. Littafin Tarihi ya sanar da mu cewa shekarun saba’in su ne lokacin da ƙasar za ta “more” asabbatan da ba a bar ta ta more su ba saboda tawayen Isra’ila ta dā ga alkawarin Littafin Firistoci ashirin da biyar.
Domin cika maganar Ubangiji ta bakin Irmiya, har sai ƙasar ta more hutunta na Asabaci: gama muddin tana kwance a kufai ta kiyaye Asabaci, domin a cika shekara saba’in. 2 Tarihi 36:21.
A matsayin alamar wani “hamada” na annabci, “kwana uku da rabi” da shaidu biyu na Wahayi sura ta goma sha ɗaya suka yi matattu a kan titi bayan 18 ga Yuli, 2020, alama ce ta “shekaru saba’in”, kuma alama ce ta “lokuta bakwai” kuma. A “ƙarshen kwanakin,” alama ce ta ƙarshen kwanakin annabci waɗanda aka rufe a cikin littafin Daniyel.
A cikin 1798, an buɗe littafin Daniyel, kuma Daniyel ya tsaya a matsayinsa, a shirye ya cika manufarsa.
“Sa’ad da Allah ya ba wa mutum wani aiki na musamman da zai yi, sai ya tsaya a wurinsa da matsayinsa kamar yadda Daniyel ya yi, a shirye ya amsa kiran Allah, a shirye ya cika nufinsa.” Manuscript Releases, juzu’i na 6, 108.
A ranar 22 ga Oktoba, 1844, cikin cikar annabcin Daniyel sura ta takwas, aya ta goma sha huɗu, littafin Daniyel ya sāke tsayawa a wurinsa. 1798 da 1844 su ne ƙarshen fushin farko da na biyu, sabili da haka suna nuna ƙarshen “zamani bakwai.” “Ƙarshen kwanakin” a cikin littafin Daniyel alama ce ta ƙarshen bautar da “zamani bakwai” suke wakilta. A cikin Daniyel sura ta huɗu, Nebukadnezzar ya rayu kamar dabba yayin da “zamani bakwai” suka shige a kansa. A “ƙarshen kwanakin,” an mayar masa da mulkinsa da hankalinsa.
Kuma a ƙarshen kwanakin nan ni, Nebukadnezzar, na ɗaga idanuna zuwa sama, hankalina kuwa ya komo gare ni, sai na albarkaci Maɗaukaki, na kuma yabi da girmama Shi wanda yake rayayye har abada, wanda mulkinsa madawwamin mulki ne, mulkinsa kuwa daga tsara zuwa tsara yake. Kuma dukan mazaunan duniya an ɗauke su kamar ba kome ba; shi kuma yana aikatawa bisa ga nufinsa cikin rundunar sama, da kuma a cikin mazaunan duniya; ba kuwa wanda zai iya hana hannunsa, ko ya ce masa, Me kake yi? A wannan lokaci hankalina ya komo gare ni; saboda ɗaukakar mulkina kuma, darajata da haskena suka dawo gare ni; mashawartana da manyana kuwa suka neme ni; aka kuwa tabbatar da ni a cikin mulkina, aka kuma ƙara mini mafificiyar ɗaukaka. Daniyel 4:34–36.
Ana wakiltar ƙarshen lokacin hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu a matsayin “ƙarshen kwanaki,” sabili da haka yana wakiltar ƙarshen alama na “shekaru saba’in” da kuma na “lokuta bakwai.” A wannan lokaci, “tuba da gafara” za su zama siffofin da ke wakiltar aikin waɗanda a dā suka mutu a kan titin da ya ratsa kwarin ƙasusuwan matattu busassu.
Siffar bayyananniya ta aikin tuba na dubu ɗari da arba’in da huɗu an wakilta ta a cikin Ezekiyel sura tara, a matsayin “nishi da kuka.” Sa’ad da mutanen Allah suka furta kuma suka rabu da zunubansu na kansu, sa’ad da suka yarda cewa sun maimaita irin zunuban kakanninsu, sa’ad da suka ajiye girman kai na ra’ayinsu suka kuma amince cewa suna tafiya saɓanin Allah, haka kuma cewa Shi ma yana tafiya saɓanin su tun daga lokacin jinkiri da ya iso a ranar 18 ga Yuli, 2020, sa’an nan za a same su suna da iko na annabci “sau goma” fiye da dukan sauran masu ikirarin hikima a cikin mulkin.
Tsarin hatimin ya fara ne da sakin Musulunci, sa’an nan kuma da tsare shi. Wannan tsari yana ƙarewa kamar yadda ya fara, sa’ad da aka sake sakin Musulunci. Ana sake shi a ƙarshen kwanakin lokacin hatimi, wanda ga Daniyel shi ne umarnin Sairus da ya kira mutane su fito daga Babila. A can ne, a ƙarshen kwanakin tsarkakewa, a shari’ar “umarnin” dokar Lahadi a Amurka, za a tarar masu aminci suna da ikon annabci “sau goma fiye da haka.”
“Kuna ɗaukar zuwan Ubangiji a matsayin abin da yake da nisa ƙwarai. Na ga ruwan sama na ƙarshen lokaci yana zuwa [cikin gaggawa kamar] kukan tsakar dare, tare da iko sau goma.” Spalding and Magan, 5.
Za mu fara nazarin sura ta biyu ta Daniyel a makala ta gaba.
“Wannan shi ne kiran tsakar dare, wanda zai ba da ƙarfi ga saƙon mala’ika na biyu. An aiko mala’iku daga sama domin su tayar da tsarkaka masu karaya gwiwa, su kuma shirya su domin babban aikin da ke gabansu. Ba mafi hazaƙar maza ne suka fara karɓar wannan saƙo ba. An aiko mala’iku zuwa ga masu tawali’u da sadaukarwa, suka kuma tilasta musu su ɗaga kiran, ‘Ga Ango yana zuwa; ku fito ku tarye Shi!’ Waɗanda aka ɗora wa alhakin wannan kira suka yi sauri, kuma cikin ikon Ruhu Mai Tsarki suka shelanta saƙon, suka kuma tayar da ’yan’uwansu masu karaya gwiwa. Wannan aiki bai tsaya ga hikima da ilimin mutane ba, sai dai ga ikon Allah, kuma tsarkakansa da suka ji kiran ba su iya yin tsayayya da shi ba. Mafi ruhi ne suka fara karɓar wannan saƙo, kuma waɗanda a dā suka kasance suna jagoranci a cikin aikin su ne na ƙarshe wajen karɓarsa da kuma taimakawa wajen ƙara ƙarfafa kiran, ‘Ga Ango yana zuwa; ku fito ku tarye Shi!’” Early Writings, 238.