Saƙon da Dattawa Jones da Waggoner suka kawo a lokacin tawaye na 1888, shi ne saƙon barata ta wurin bangaskiya a hakikance. Furotestantism mai ridda yana jayayya cewa baratar da aka tanada ta wurin mutuwar Almasihu a kan giciye tana rufe mutum cikin zunubansa, amma jininsa ba ya kawar da zunubansa a zahiri. Wannan koyarwar ƙarya tana ɗora kawar da zunubi zuwa zuwan na biyu, sa’ad da masu zunubi za a canja su ta mu’ujiza kawai. Furotestantism mai ridda da kuma, a hukumance tun 1957, Adventism na Laodiceya, suna ikirari cewa Almasihu Madadimmu ne kawai, amma ba Misalinmu ba. Shekara guda kafin 1888, Sister White ta rubuta abin da ke biye.
“‘Zan ba ku sabuwar zuciya, kuma zan sa sabon ruhu a cikinku.’ Na gaskata da dukan zuciyata cewa ana janye Ruhun Allah daga duniya, kuma waɗanda suka sami babban haske da damammaki amma ba su amfana da su ba, su ne za a fara bari. Sun kore Ruhun Allah ta wurin baƙanta masa rai. Ayyukan Shaiɗan na yanzu wajen yin tasiri a kan zukata, da kuma a kan ikklisiyoyi da al’ummai, ya kamata su firgita kowane ɗalibin annabci. Ƙarshe ya kusa. Bari ikklisiyoyinmu su tashi. Bari a gwada ikon Allah mai tuba a cikin zuciyar kowane ɗan’uwa, sa’an nan za mu ga zurfin motsin Ruhun Allah. Gafarar zunubi kaɗai ba ita ce cikakkiyar sakamakon mutuwar Yesu ba. Ya yi hadaya marar iyaka ba domin a kawar da zunubi kaɗai ba, amma domin a maido da halin ɗan adam, a sake masa kyau, a sāke gina shi daga rushewar da ya yi, a kuma mai da shi ya dace da kasancewa a gaban Allah….”
“Almasihu shi ne tsanin da Yaƙub ya gani, wanda gindinsa ya tsaya a bisa ƙasa, kuma matakinsa na ƙololuwa ya kai zuwa sammai mafi ɗaukaka. Wannan yana nuna hanyar ceto da aka ƙaddara. Dole ne mu hau mataki bayan mataki na wannan tsani. Idan wani a cikinmu zai sami ceto a ƙarshe, to zai kasance ne ta wurin manne wa Yesu kamar yadda ake manne wa matakan tsani. An mai da Almasihu ga mai ba da gaskiya hikima da adalci, da tsarkakewa, da fansa.…”
“Za a yi wasu munanan fāɗuwoyi daga waɗanda suke zaton suna tsaye daram domin suna da gaskiya; amma ba su da ita kamar yadda take a cikin Yesu. Wani ɗan lokaci na rashin kula kaɗai na iya jefa rai cikin hallaka marar yiwuwar maidowa. Zunubi ɗaya yana kaiwa ga na biyu, na biyun kuma yana shirya hanya ga na uku, haka kuma har zuwa gaba. Dole ne mu, a matsayin amintattun manzannin Allah, mu roƙe Shi kullum domin a kiyaye mu da ikonsa. Idan muka kauce ko da inci ɗaya kawai daga wajibi, muna cikin haɗarin ci gaba da bin tafarkin zunubi wanda ƙarshensa hallaka ce. Akwai bege ga kowane ɗayanmu, amma ta hanya guda kaɗai—ta wajen ɗaure kanmu ga Almasihu, da kuma amfani da kowace ƙarfi domin mu kai ga kamalar halinsa.”
“Wannan addini na bayyana-kirin da ke ɗaukar zunubi da wasa, kuma kullum yana ta nacewa a kan ƙaunar Allah ga mai zunubi, yana ƙarfafa mai zunubi ya gaskata cewa Allah zai cece shi alhali yana ci gaba da rayuwa cikin zunubi, kuma ya san cewa zunubi ne. Haka ne mutane da yawa suke yi waɗanda suke da’awar sun gaskata gaskiyar wannan zamani. An ware gaskiya daga rayuwarsu, kuma wannan ne dalilin da ya sa ba ta da wani ƙarin iko na tabbatar da zunubi da kuma tuba da rai. Dole ne a yi kakkausar himma da dukan jijiya da ruhu da tsoka domin a rabu da duniya, da al’adunta, da ayyukanta, da salon rayuwarta….”
“In kun rabu da zunubi kuma kuka aikata bangaskiya mai rai, arzikin albarkatun sama zai zama naku.” Selected Messages, littafi na 3, 155.
An kafa addinin ƙarya na “kirki-kirki” na Furotesta mai ridda a matsayin koyarwar hukuma a farkon ƙarni na huɗu na Adventism a shekara ta 1957. Ya gabatar da ma’anar barata wadda “take ƙarfafa mai zunubi ya gaskata cewa Allah zai cece shi alhali yana ci gaba da zama cikin zunubi.” Gicciye kuwa yana koyarwa cewa “gafarar zunubi ba ita kaɗai ce sakamakon mutuwar Yesu ba,” domin “Ya yi hadayar nan marar iyaka ba kawai domin a kawar da zunubi ba, amma kuma domin a maido da halayen ɗan Adam, a sake ƙawata su, a sake gina su daga kufaifayensu, a kuma mai da su masu dacewa da kasancewa a gaban Allah.”
Tawayen 1957 ya nuna cewa irin tawayen da aka shuka a 1863, wanda kuma ya tsiro a 1888, wanda daga baya kuma aka yi masa ban-ruwa ta wurin saƙon jabu da littafin da aka buga a 1919 (The Doctrine of Christ) ya wakilta, a ƙarshe ya haifar da ’ya’yan furuci na fili cewa ainihin “bangaskiyar adalai” da teburai biyu na Habakkuk suka wakilta, yanzu an kawar da ita, aka maye gurbinta da gurɓatacciyar ma’anar “baratarwa ta wurin bangaskiya” wadda take cikin Furotesta ridda. Annabi mai rashin biyayya daga Yahuza ya koma zuwa taron masu ba’a, ya ci abinci tare da annabin ƙarya na Bethel.
Saƙon zuwa ga cocin Laodikiya wanda aka fara gabatar wa ƙungiyar Millerites a shekara ta 1856, sa’an nan kuma aka sake gabatar wa cocin Laodikiya a shekara ta 1888, an ƙi shi a kowane mataki na hanya. Wannan saƙon na Jones da Waggoner, wanda bisa ga Sister White ya kasance duka saƙon zuwa ga Laodikiya, da kuma saƙon baratarwa ta wurin bangaskiya, an ƙi shi, bisa ga zato cewa masu tawaye da suke ƙin sa, a zahiri suna kare tsoffin alamomin iyaka! Alamomin iyakar da suke karewa su ne tushen da suka gina da nasu aikin ɗan’adam, wanda aka gina a kan yashi.
Saƙon “baratarwa ta wurin bangaskiya” da Jones da Waggoner suka gabatar a shekara ta 1888 ya ƙunshi gaskiyar bishara ta ainihi, wadda take bayyana cewa waɗanda aka barata, su ma tsarkakakku ne. Ya nanata cewa a barata yana nufin a “haƙiƙa” a mai da mutum mai tsarki, ba kawai a “shelanta” shi a doka a matsayin mai tsarki ba. Saƙon Jones da Waggoner, wanda ’Yar’uwa White ta bayyana cewa ta daɗe tana gabatar da shi tsawon shekaru kafin tawaye na 1888, yana nuna cewa sa’ad da ake lissafa baratarwa ga mutum, a lokaci guda kuma ana ba shi tsarkakewa.
Ba zai kasance ta wata hanya dabam ba, domin duka barata da tsarkakewa ana cika su ne ta wurin kasancewar Ruhu Mai Tsarki a cikin mai bi. Barata da tsarkakewa kalmomi biyu ne kawai da suke bayyana bangarori biyu na aiki guda ɗaya wanda ake cika shi a cikin mai bi ta wurin kasancewar Ruhu Mai Tsarki.
Shi ne ainihin saƙon Musa da ’yan tawayen Kora suka ƙi, wanda aka sake ƙi a shekara ta 1856, sa’an nan kuma a 1888, sannan kuma aka bayyanar da shi a fili a matsayin tauhidin ceto na Adventisancin Laodiceya a 1957. Wannan ci gaba da tawaye ya gajiyar da Allah, gama mutanen suka ce, “Duk wanda yake aikata mugunta nagari ne a gaban Ubangiji, kuma yana jin daɗinsu; ko kuwa, Ina Allah na shari’a?”
Sun ce, “waɗanda suke cikin yin zunubi an kuɓutar da su ta wurin jinin Almasihu, kuma Allah yana jin daɗinsu, ko da yake suna ci gaba da yin zunubi.” Wannan shi ne ruɗin ruhaniya da aka wakilta ta wurin saƙon zuwa Laodicea (mutanen da aka yi wa shari’a), domin duk da cewa Almasihu ya bayyana mutanen Laodicea a matsayin “matalauta, da abin tausayi, da miskinai, da makafi, da tsirara,” suna zato cewa su “masu arziki ne, sun yalwata da dukiya, kuma ba su da bukatar kome.” Kuma a cikin wannan hali, a hakika suna dab da a tofar da su daga bakin Ubangiji.
Masu aminci na tarihin Millerite waɗanda suka jimre ta cikin ƙwarewar rashin cikar bege na farko a shekara ta 1844, kamar yadda Irmiya ya wakilta a sura ta goma sha biyar, aya ta goma sha biyar zuwa ta ashirin da ɗaya, a matsayin amintattun magina na haikali, waɗanda aka yi musu alkawari cewa idan ba za su koma ga “taron masu ba’a” ba, za su zama “bakin” Allah, sun koma ga “taron masu ba’a” (wanda annabin ƙarya na Betel yake wakilta), kuma suka sauya suka zama Laodiceans, a bakin a tofar da su daga bakin Allah, amma ba su san haka ba.
Halin Adventisanci na Laodikiya a ranar 11 ga Satumba, 2001, an siffanta shi ta wurin halin Furotestoci a ranar 11 ga Agusta, 1840. Waɗannan tarihohi biyu an siffanta su ta wurin Yahudawan masu gardama, sa’ad da Ruhu Mai Tsarki ya sauko a baftismar Almasihu. A cikin kowace daga cikin tarihohin nan uku, wani mutanen da aka taɓa zaɓa suna—kuma yanzu ma suna cikin aikin—ana wuce su. Manzon Alkawari a zamanin Yohanna Mai Baftisma, zai shiga cikin alkawari da waɗanda Bitrus ya bayyana a matsayin “tsarar da aka zaɓa.”
Amma ku fa, ku zaɓaɓɓiyar tsara ce, firistoci na sarauta, al'umma mai tsarki, jama'a ta musamman; domin ku shelanta yabon Wanda ya kira ku daga duhu zuwa ga haskensa mai banmamaki: Ku da da a can ba jama'a ba ne, amma yanzu ku ne jama'ar Allah: ku da ba ku sami jinƙai ba, amma yanzu kun sami jinƙai. 1 Bitrus 2:9, 10.
Bitrus yana bayyana sabon zaɓaɓɓen jama’a na zamaninsa, wato Ikilisiyar Kirista. An zaɓe su a matsayin “tsararren tsara zaɓaɓɓe,” a cikin wani zamani da Almasihu da Yahaya Mai Baftisma dukansu suka bayyana tsoffin zaɓaɓɓun jama’a a matsayin tsara ta macizai masu dafi.
Ya ku tsara na macizai, yaya za ku iya faɗin abubuwa masu kyau, alhali kuwa ku mugaye ne? Gama daga yalwar zuciya ne baki yake magana. Matta 12:34.
Tsarar da aka ƙetare, “tsarar macizai ne masu dafi,” abin da yake alamar Shaiɗan ne—dabbar rarrafe ta annabcin Littafi Mai Tsarki. Tsarar da aka ƙetare ta cika ƙofinta na lokacin gwaji, kuma cikin tsararraki huɗu sun daidaita cikin halin maciji mai dafi. Sun haɓaka goshin karuwa. Wannan ne ya sa dattawa ashirin da biyar a Ezekiel sura ta takwas suke shirye su rusuna wa rana. Sun siffanta halin papacy.
“An aika saƙon mala’ika na uku zuwa ga duniya, yana gargaɗar mutane kada su karɓi alamar dabbar ko ta surarta a goshinsu ko a hannuwansu. Karɓar wannan alama yana nufin kaiwa ga irin wannan hukunci da dabbar ta yanke, da kuma goyon bayan irin waɗannan ra’ayoyi, a fili cikin adawa kai tsaye da Maganar Allah.” Review and Herald, July 13, 1897.
Alamar dabbar kuwa ita ce alamar mutumin zunubi, wato fafaroma na Roma da kuma wakilin Shaiɗan na duniya. Zuwa ga tunani ɗaya da dabbar yake da shi, shi ne zuwa ga tunani ɗaya da Shaiɗan yake da shi, wanda aka wakilta ta alamar maciji mai dafi.
“Domin ta tabbatar wa kanta da ribobi da darajoji na duniya, an ja ikkilisiya ta nemi tagomashi da goyon bayan manyan mutanen duniya; kuma da ta haka ta ƙi Kristi, aka rinjaye ta ta miƙa biyayya ga wakilin Shaiɗan—bishop na Roma.” The Great Controversy, 50.
A ƙarnin ƙarshe na mutanen da a dā aka zaɓa, halinsu yana nuna halin Shaidan. “Tsarar da aka zaɓa” wadda a zamanin da ta gabata ba mutanen Allah ba ce, ana zaɓanta ne ta wurin tsarin gwaji, tsarkakewa da tsarkakakkiyar tacewa. Waɗanda suka ci gwajin ana zaɓansu su kasance cikin dangantakar alkawari da Allah. Ubangiji ya shiga alkawari da cocin Kirista, sa’an nan kuma da Adventism ɗin Millerite, kuma yana sake yin haka da dubu ɗari da arba’in da huɗu.
Sa’ad da Ubangiji ya shiga alkawari da sabon zaɓaɓɓen mutanen Allah (waɗanda a zamanin dā ba mutanen Allah ba ne), sai ya zo gare su a matsayin Manzon Alkawari. A cikin kowace daga cikin tarihohi uku da suka cika Malachi sura ta uku, akwai wani manzo da yake shirya hanya domin Manzon Alkawari. Manzon farko shi ne Yohanna Mai Baftisma, wanda ya kasance alamar annabci ta manzo na biyu da na uku. Manzo na biyu shi ne William Miller. Tare, siffofin annabci na Yohanna Mai Baftisma da William Miller suna kafa siffofin manzon da yake shirya hanya domin Manzon Alkawari ya zo ya kuma shiga alkawari da dubu ɗari da arba’in da huɗu.
Manzanni uku waɗanda suke shirya hanya domin Almasihu, wanda shi ne Manzon Alkawari, ya zo ba zato ba tsammani zuwa haikalinsa, suna kwatanta wani aiki da ake cika shi a lokacin shari’ar bincike, wadda take ƙarewa a shari’ar aiwatarwa.
“A kwanakin ƙarshe na tarihin wannan duniya, alkawarin Allah da mutanensa masu kiyaye dokokinsa za a sabunta shi. ‘A wannan rana zan yi musu alkawari da namun jeji, da tsuntsayen sararin sama, da dabbobi masu rarrafe a ƙasa: zan kuma karya baka, da takobi, da yaƙi daga kan duniya, in sa su kwanta lafiya. Zan kuma aura miki kaina har abada; i, zan aura miki kaina cikin adalci, da shari’a, da ƙauna mai jinƙai, da jinƙai. Zan ma aura miki kaina cikin aminci; ke kuma za ki san Ubangiji.’”
“‘Kuma zai kasance a wannan rana, zan ji, in ji Ubangiji, zan ji sammai, su kuma za su ji duniya; duniya kuma za ta ji hatsi, da ruwan inabi, da mai; su kuma za su ji Yezire’el. Kuma zan shuka ta domin kaina a cikin ƙasa; zan kuma ji tausayin wadda ba ta sami jinƙai ba; kuma zan ce wa waɗanda ba mutanena ba ne, Ke mutanena ce; su kuma za su ce, Kai ne Allahna.’ Hosiya 2:14–23.
“‘A wannan rana, ... saura na Isra’ila, da waɗanda suka tsira daga gidan Yakubu, ... za su dogara ga Ubangiji, Mai Tsarkin Isra’ila, cikin gaskiya.’ Ishaya 10:20. Daga ‘kowace al’umma, da kabila, da harshe, da jama’a’ za a sami waɗanda za su amsa saƙon nan da farin ciki, ‘Ku ji tsoron Allah, ku kuma ba shi ɗaukaka; gama sa’ar shari’arsa ta zo.’ Za su juya baya daga kowane gunki da yake ɗaure su ga wannan duniya, kuma za su ‘yi sujada ga wanda ya yi sama, da ƙasa, da teku, da maɓuɓɓugan ruwaye.’ Za su ‘yantar da kansu daga kowane irin sarƙaƙiya, kuma za su tsaya a gaban duniya a matsayin abubuwan tunawa na jinƙan Allah. Masu biyayya ga kowane umurnin Allahntaka, mala’iku da mutane za su gane su a matsayin waɗanda ‘suke kiyaye dokokin Allah, da bangaskiyar Yesu.’ Ru’ya ta Yohanna 14:6–7, 12.”
“‘Ga shi, kwanaki na zuwa, in ji Ubangiji, da mai huɗa zai cim ma mai girbi, kuma mai take inabi zai cim ma mai shuka iri; duwatsu kuma za su zubar da ruwan inabi mai daɗi, kuma dukan tuddai za su narke. Kuma zan komo da [juya] bautar mutanen Isra’ila na, za su kuwa gina biranen da suka lalace, su zauna a cikinsu; za su kuma dasa gonakin inabi, su sha ruwansu; haka kuma za su yi lambuna, su ci ’ya’yansu. Kuma zan dasa su a ƙasarsu, ba kuma za a ƙara tumɓuke su daga ƙasarsu da na ba su ba, in ji Ubangiji Allahnka. Amos 9:13–15.’” Review and Herald, Fabrairu 26, 1914.
An cika Malaki sura ta uku a zamanin Almasihu, kuma a zamanin mabiyan Miller, kuma waɗannan tarihohi biyu suna bayyana cikar ta a kwanaki na ƙarshe. Sister White ta daidaita cikar Malaki sura ta uku da aikin Almasihu na tsarkake haikali.
“A cikin tsarkake haikali daga masu saya da masu sayarwa na duniya, Yesu ya bayyana aikinsa na tsarkake zuciya daga ƙazantar zunubi,—daga sha’awace-sha’awacen duniya, mugayen buri na son kai, miyagun halaye, waɗanda suke lalatar da rai. An ambaci Malachi 3:1–3.” The Desire of Ages, 161.
Tsarkake haikalin da Almasihu ya yi ya wakilci aikinsa na tsarkake zuciyar mai zunubi mai tuba. A cikin hidimarsa a tsakanin mutane, ya tsarkake haikalin duniya sau biyu.
“Annabin ya ce, ‘Na ga wani mala’ika kuma yana saukowa daga sama, yana da iko mai girma; sai duniya ta haskaka da ɗaukakarsa. Kuma ya yi kira da ƙarfi da babbar murya, yana cewa, Babila babba ta fāɗi, ta fāɗi, ta zama mazaunin aljanu’ (Ru’ya ta Yohanna 18:1, 2). Wannan shi ne saƙo ɗaya da mala’ika na biyu ya bayar. Babila ta fāɗi, ‘domin ta sa dukan al’ummai sun sha ruwan inabin fushin fasikancinta’ (Ru’ya ta Yohanna 14:8). Menene wannan ruwan inabin?—Koyarwarta ta ƙarya. Ta ba duniya Asabar ta ƙarya a maimakon Asabarin umarni na huɗu, kuma ta maimaita ƙaryar da Shaiɗan ya fara faɗa wa Hauwa’u a Adnin—rashin mutuwar rai ta halitta. Kuskure masu kama da juna da yawa ta baza ko’ina, ‘tana koyar da dokokin mutane a matsayin koyarwa’ (Matiyu 15:9).”
“Sa’ad da Yesu ya fara hidimarsa a fili, ya tsarkake Haikali daga ƙazantar saɓo da aka yi masa. Daga cikin ayyukan ƙarshe na hidimarsa kuwa akwai tsarkake Haikali na biyu. Haka kuma, a cikin aikin ƙarshe domin gargaɗin duniya, ana yi wa ikkilisiyoyi kira biyu mabambanta. Saƙon mala’ika na biyu shi ne, ‘Babila ta fāɗi, ta fāɗi, wannan babban birni, domin ta sa dukan al’ummai sun sha ruwan inabin fushin fasikancinta’ (Revelation 14:8). Kuma a cikin ƙara mai ƙarfi ta saƙon mala’ika na uku an ji wata murya daga sama tana cewa, ‘Ku fito daga cikinta, jama’ata, domin kada ku yi tarayya cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi annobanta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da mugayen ayyukanta’ (Revelation 18:4, 5).” Selected Messages, littafi na 2, 118.
A cikin cikar sura ta uku ta Malachi, Yahaya Mai Baftisma shi ne manzon da ya shirya hanya domin Yesu, a matsayin Manzon Alkawari, ya zo ba zato ba tsammani zuwa haikalinsa kuma ya tsarkake shi sau biyu. A cikin hidimarsa ta shekaru uku da rabi, ya tsarkake haikalin a farkon hidimarsa da kuma a ƙarshensa, ta haka yana bayyana cewa aikin tsarkakewa yana da mafari wanda yake wakiltar ƙarshe. Yesu kullum yana bayyana ƙarshen ta wurin mafari, kuma daidai da aikinsa a matsayin Alfa da Omega, shekaru ukun da rabi sun fara kuma sun ƙare da tsarkake haikali.
A ƙarshen shekaru uku da rabi, Ya zubar da jinin da ya tabbatar da alkawarin da ya cika annabcin Daniyel sura ta tara cewa zai tabbatar da alkawarin tare da mutane da yawa har mako guda, a tsakiyarsa kuma za a datse shi.
Kuma bayan makonni sittin da biyu za a datse Almasihu, amma ba domin kansa ba; mutanen yariman da zai zo kuma za su hallaka birnin da Wuri Mai Tsarki; ƙarshensa kuma zai kasance kamar da ambaliya, kuma har zuwa ƙarshen yaƙi an ƙaddara kufai. Kuma zai tabbatar da alkawari da mutane da yawa har mako guda ɗaya; kuma a tsakiyar makon zai sa hadaya da sadakar gari su daina, kuma saboda yaɗuwar abubuwan banƙyama zai mai da shi kufai, har ma zuwa ga cikar ƙarshe, kuma abin da aka ƙaddara za a zuba a kan wanda aka mai da kufai. Daniyel 9:26, 27.
Za mu ci gaba da wannan nazarin a talifi na gaba.
“Ana iya rubuta shafi bayan shafi game da waɗannan al’amura. Dukan tarurruka suna ta gurɓatuwa da waɗannan karkatattun ƙa’idodi iri ɗaya. ‘Gama mawadata na cikinta cike suke da tashin hankali, mazaunanta kuma sun yi maganar ƙarya, harshensu kuwa ya zama yaudara a bakinsu.’ Ubangiji zai yi aiki domin ya tsarkake ikilisiyarsa. Ina gaya muku gaskiya, Ubangiji yana gab da juyawa ya kuma rushe a cikin cibiyoyin da ake kira da sunansa.”
“Daidai yaushe wannan aikin tsarkakewa zai fara, ba zan iya faɗa ba, amma ba za a daɗe ana jinkirta shi ba. Shi wanda matatar sa take hannunsa zai tsarkake haikalinsa daga ƙazantar ɗabi’unsa. Zai tsabtace masussukinsa ƙwarai. Allah yana da ƙara a kan dukan waɗanda suke aikata ko da ƙaramin rashin adalci; gama ta yin haka suna ƙin ikon Allah, suna kuma jefa rabonsu cikin hadarin kafara, fansar da Kristi ya ɗauka domin kowane ɗa da ’yar Adamu. Shin zai amfana a bi tafarkin da Allah yake ƙyama? Shin zai amfana a sa baƙin wuta a cikin turarenku domin miƙa wa Allah, a ce kuma ba ya kawo wani bambanci?”
“Ba bisa ga tsarin Allah ba ne a mayar da hankali sosai ga Battle Creek. Yanayin abubuwan da yake a yanzu shi ne abin da aka nuna mini tun da farko a matsayin gargaɗi. Zuciyata tana ciwo ƙwarai saboda wannan hoto da aka gabatar. Ubangiji ya ba da gargaɗai domin a hana wannan yanayin al’amura mai lalata ɗabi’a, amma ba a kula da su ba. ‘Ku ne gishirin duniya: amma idan gishiri ya rasa ɗanɗanonsa, da me za a sāke masa ɗanɗano? Daga wannan lokaci ba ya da amfani ga kome, sai dai a jefar da shi waje, a kuma tattake shi a ƙarƙashin ƙafafun mutane.’”
“Ina roƙon ’yan’uwana su farka. Sai dai in canji ya auku da gaggawa, dole ne in ba wa mutane gaskiyar al’amuran; gama wannan halin abubuwa dole ne ya canja; mutanen da ba su tuba ba ba za su ƙara zama masu kula da masu gudanarwa a cikin irin wannan aiki mai muhimmanci da tsarki ba. Tare da Dawuda an tilasta mana mu ce, ‘Lokaci ya yi gare ka, ya Ubangiji, ka yi aiki: gama sun warware dokarka.’” Special Testimonies, 30, 31.