Makon da Almasihu ya tabbatar da alkawari ya wakilta lokacin da ya fara daga baftismarsa har zuwa lokacin da Almasihu, a cikin wuri mai tsarki na sama, ya mike tsaye a lokacin da aka jejjefi Istifanas da duwatsu.
Amma shi, da yake cike da Ruhu Mai Tsarki, ya ɗaga idanunsa sama da ƙarfi zuwa sama, ya ga ɗaukakar Allah, da Yesu tsaye a hannun dama na Allah, Sai ya ce, Ga shi, ina ganin sammai a buɗe, da Ɗan Mutum tsaye a hannun dama na Allah. Sai suka yi ihu da babbar murya, suka toshe kunnuwansu, suka ruga masa gaba ɗaya, Suka fitar da shi waje da birni, suka jejjefe shi da duwatsu; shaidun kuwa suka ajiye rigunansu a ƙafafun wani saurayi, mai suna Shawulu. Suka kuwa jejjefi Istifanas, yana kira ga Allah, yana cewa, Ya Ubangiji Yesu, karɓi ruhuna. Sai ya durƙusa, ya yi kira da babbar murya, Ya Ubangiji, kada ka ɗora musu wannan zunubi. Da ya faɗi haka, sai ya yi barci. Ayyukan Manzanni 7:55–60.
Sa’ad da aka jejjefi Istifanus da duwatsu, Mika’ilu kuma ya miƙe tsaye, bishara ta tafi zuwa ga al’ummai, gama har zuwa wancan lokaci bisharar ta ƙuntata ga Yahudawa kaɗai.
“Sai mala’ikan ya ce, ‘Zai tabbatar da alkawarin tare da mutane da yawa har mako guda [shekaru bakwai].’ Domin tsawon shekaru bakwai bayan Mai-Ceto ya fara hidimarsa, bishara za a yi wa’azinta musamman ga Yahudawa; tsawon shekara uku da rabi ta bakin Kristi da kansa; sannan daga baya ta bakin manzanni. ‘A tsakiyar makon zai sa hadaya da baiko su ƙare.’ Daniyel 9:27. A cikin bazarar shekara ta A.D. 31, an miƙa Kristi, hadaya ta gaskiya, a kan Kalbari. Sai labulen haikali ya tsage gida biyu, yana nuna cewa tsarkin da muhimmancin aikin hadaya sun kau. Lokaci ya yi da hadaya da baiko na duniya za su ƙare.”
“Mako ɗaya—shekaru bakwai—ya ƙare a shekara ta A. D. 34. Sa’an nan kuma, ta wurin jifan Istifanas da duwatsu, Yahudawa suka hatimce ƙin amincewarsu da bishara a ƙarshe; almajiran kuwa, waɗanda tsanantawa ta warwatsa zuwa ƙasashen waje, ‘suka yi ta zagayawa ko’ina suna wa’azin maganar’ (Ayyukan Manzanni 8:4); kuma ba da daɗewa ba bayan haka, an tuba da Sha’ulu, mai tsanantawar nan, ya kuma zama Bulus, manzo ga Al’ummai.” The Desire of Ages, 233.
A cikin shekarar 34, mako mai tsarki (kwanaki dubu biyu da ɗari biyar da ashirin) ya ƙare, kuma aka raba tsohuwar Isra’ila da Allah; wa’adin jarrabawarsu ya cika gaba ɗaya. A wannan lokaci ne sakamakon hukunci a kan tsohuwar Isra’ila saboda ƙin alkawarin, da kuma gicciye Ɗan Allah, ya shiga ƙarƙashin zartarwar hukunci ta Allah. Allah, cikin jinƙansa mai jurewa na dogon lokaci, ya jinkirta hallakar Urushalima har zuwa kewaye da hallakar da aka yi a shekara ta 66 A.H. har zuwa shekara ta 70 A.H.
Ayoyin da suke cikin sura ta tara ta Daniyel, waɗanda suka bayyana makon da Almasihu ya tabbatar da alkawari, su ma suna bayyana cewa Roma ta arna (yariman da zai zo) za ta hallaka birnin da Wuri Mai Tsarki, amma Allah, cikin jinƙansa mai jinkirin fushi, ya ba wa ’ya’yan Isra’ila na dā lokaci su ji bishara su kuma yanke shawara kamar yadda ubanninsu suka yi a lokacin wa’adin shekara bakwai na hidimar Almasihu da almajiransa a tsakaninsu.
“Na kusan shekara arba’in bayan Kristi da kansa ya furta hukuncin hallakar Urushalima, Ubangiji ya jinkirta zartar da hukuncinsa a kan birnin da kuma al’ummar. Abin al’ajabi ne irin jimirin Allah ga waɗanda suka ƙi bishararsa kuma suka kashe Ɗansa. Misalin itacen da ba ya ba da ’ya’ya ya wakilci yadda Allah ya yi mu’amala da al’ummar Yahudawa. Umurnin ya riga ya fita cewa, ‘A sare shi; don me yake ɓata ƙasa?’ (Luka 13:7) amma rahamar Allah ta bar shi har yanzu na ɗan wani lokaci. Har yanzu akwai mutane da yawa a cikin Yahudawa waɗanda ba su san ainihin halin Kristi da aikinsa ba. Kuma ’ya’yan ba su more damar da iyayensu suka samu ba, kuma ba su karɓi hasken da iyayensu suka raina ba. Ta wurin wa’azin manzanni da abokan aikinsu, Allah zai sa haske ya haskaka a kansu; za a ba su damar su ga yadda annabci ya cika, ba kawai a cikin haihuwa da rayuwar Kristi ba, har ma a cikin mutuwarsa da tashinsa daga matattu. Ba a hukunta ’ya’yan saboda zunuban iyaye ba; amma sa’ad da, tare da sanin dukan hasken da aka bai wa iyayensu, ’ya’yan suka ƙi ƙarin hasken da aka ba su kansu, sai suka zama masu tarayya cikin zunuban iyayen, suka kuma cika ma’aunin muguntarsu.”
“Jimirin Allah ga Urushalima ya ƙara tabbatar da Yahudawa cikin taurin zuciyarsu marar tuba. A cikin ƙiyayyarsu da muguntarsu ga almajiran Yesu, sun ƙi tayin ƙarshe na jinƙai. Sa’an nan Allah ya janye kāriyarsa daga gare su, ya kuma cire ikonsa mai hanawa daga kan Shaidan da mala’ikunsa, aka bar al’ummar a ƙarƙashin ikon shugaban da ta zaɓa. ’Ya’yanta sun yi watsi da alherin Almasihu, wanda zai ba su ikon murƙushe mugayen sha’awarsu, amma yanzu waɗannan ne suka zama masu rinjaye. Shaidan ya ta da mafi tsananin kuma mafi ƙasƙantar da sha’awoyin rai. Mutane ba su yi tunani ba; sun wuce inda hankali zai iya kaiwa—ana tafiyar da su da motsin zuciya da fushin makanta. Suka zama na Shaidan cikin muguntarsu. A cikin iyali da cikin al’umma, a tsakanin manya da ƙanana gaba ɗaya, akwai zato, kishi, ƙiyayya, husuma, tawaye, kisa. Babu aminci ko’ina. Abokai da ’yan’uwa sun ci amanar juna. Iyaye sun kashe ’ya’yansu, ’ya’ya kuma suka kashe iyayensu. Shugabannin jama’a ba su da ikon mulkin kansu. Sha’awoyi marasa sarrafawa suka mai da su azzalumai. Yahudawa sun karɓi shaidar ƙarya domin a hukunta marar laifin Sonan Allah. Yanzu kuma zarge-zargen ƙarya suka mai da rayuwarsu cikin rashin tabbas. Ta wurin ayyukansu sun daɗe suna cewa: ‘Ku sa Mai Tsarkin Isra’ila ya daina kasancewa a gabanmu.’ Ishaya 30:11. Yanzu kuwa an ba su abin da suka nema. Tsoron Allah bai ƙara damun su ba. Shaidan ne yake a kan al’ummar, kuma manyan hukumomin farar hula da na addini suna ƙarƙashin mulkinsa.” The Great Controversy, 27, 28.
A matsayin Manzon Alkawari, Kristi da farko ya yi hulɗa ne kaɗai da Yahudawa. A shekara ta 34, a lokacin jifan Istifanas da duwatsu, sai bishara ta kai ga Al’ummai, kuma lokacin shari’ar zartarwar Allah ya iso, ko da yake Allah cikin jinƙansa ya jinkirta wannan lokaci da kusan shekara arba’in.
A matsayin Manzon Alkawari, cikin cikar Malachi sura ta uku, Kristi ya tsarkake haikalin sau biyu. Ya yi haka ne a cikin wani zamani da aka keɓe musamman domin mutanen alkawari waɗanda a wancan lokaci ake ƙetarewa kuma ake sake su, da kuma domin waɗanda a sa’an nan za su zama sababbin zaɓaɓɓun mutane. Da wannan lokacin ya cika, sai lokacin zartarwar shari’ar Allah ya fara. Yahaya Mai Baftisma shi ne manzon da ya shirya hanya domin aikin Kristi na tayar da sababbin zaɓaɓɓun mutane waɗanda zai shiga alkawari da su.
Tsarkakewar haikali guda biyu darussa ne na abin kallo da suka bayyana aikin Almasihu na tsarkake haikalin rai. Sa’ad da Manzon Alkawari ya zo kwatsam a sura ta uku ta Malakai, Yana tsarkakewa kuma yana tace ’ya’yan Lawi, domin samar da hadaya kamar a zamanin dā.
Amma wa zai iya jure ranar zuwansa? kuma wa zai tsaya sa’ad da ya bayyana? gama shi kamar wutar mai tacewa ne, kuma kamar sabulun mai wanki: Kuma zai zauna kamar mai tacewa da mai tsarkake azurfa: kuma zai tsarkake ’ya’yan Lawi, ya kuma tace su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa wa Ubangiji hadaya cikin adalci. Sa’an nan hadayar Yahuda da Urushalima za ta zama abin faranta wa Ubangiji rai, kamar a zamanin dā, kuma kamar a shekarun dā. Malachi 3:2–3.
Malaki sura ta uku, kuma tsarkake Haikalin sau biyu suna wakiltar kamiltuwar bangaskiyar ’ya’yan Lawi wadda Manzon Alkawari ne yake cika ta. Kamiltuwar bangaskiyar ’ya’yan Lawi ana wakilta ta wurin tsarkakewar zinariya.
“Dole ne, ga dukan waɗanda suke da kowane irin tasiri a sanatoriyum, a kasance da daidaituwa da nufin Allah, da ƙasƙantar da kai, da buɗe zuciya ga darajar tasirin Ruhun Almasihu. Zinariyar da aka gwada cikin wuta tana wakiltar ƙauna da bangaskiya. Da yawa kusan ba su da ƙauna kwata-kwata. Dogaro da kai yana makantar da idanunsu ga babban bukatarsu. Akwai tabbatacciyar larura ta juyowa ga Allah kowace rana, sabuwar, zurfafiya, kuma ta kowace rana cikin rayuwar addini.” Testimonies, juzu’i na 4, 558.
Malachi sura ta uku, kuma tsarkakewar haikalin guda biyu suna wakiltar cikar fahimtar ƙaruwa na ilimi a cikin masu hikima, waɗanda su ne ’ya’yan Lawi, wadda Manzon Alkawari yake cikarwa. Cikar ’ya’yan Lawi ana wakilta ta wurin tsarkakewar azurfa.
Maganganun Ubangiji tsarkakakku ne; kamar azurfa da aka gwada a cikin makera ta ƙasa, aka tsarkake ta sau bakwai. Zabura 12:6.
Manzon Alkawari zai tsarkake ’ya’yan Lawi kamar azurfa da zinariya. Maganar Allah ce take tsarkakewa, domin a tsarkake yana nufin a barata kuma a tsarkake.
Ka tsarkake su ta wurin gaskiyarka: maganarka ita ce gaskiya. Yahaya 17:17.
Yohanna Mai Baftisma shi ne manzon da ya shirya hanya domin Manzon Alkawari a cikar farko ta Malaki sura ta uku, kuma saƙonsa a wannan fanni yana da fuska huɗu. Aikinsa ya haɗa da bayyana aikin tsarkakewa wanda Manzon Alkawari zai cika, kuma cewa aikin tsarkakewar da aka cika an wakilta shi a matsayin aikin share masussuka. Ya bayyana cewa mutanen da aka zaɓa a dā a wancan lokaci ana shirin ƙetare su. Haka kuma ya gabatar da saƙon Laodikiya ga mutanen Allah, ta haka yana nuna musu zunubansu da zunuban kakanninsu. Ya sanya dukan waɗannan hakikoki a cikin mahallin “fushin da ke zuwa.” Aikin manzon da ya shirya hanya ya wakilci aiki na wanda bai taɓa samun ilimi a cikin tsarin ilimin mutanen da ake ƙetarewa ba.
“A cikin Yahaya Mai Baftisma Ubangiji ya tashe wa Kansa wani manzo domin ya shirya hanyar Ubangiji. Ya kamata ya ba duniya shaidar da ba ta ja da baya ba wajen tsawatawa da yin Allah wadai da zunubi. Luka, cikin bayyana aikinsa da hidimarsa, ya ce, ‘Kuma zai tafi gabansa cikin ruhu da ikon Iliya, domin ya mai da zukatan iyaye zuwa ga ’ya’ya, marasa biyayya kuma zuwa ga hikimar masu adalci; domin ya shirya wa Ubangiji mutane a shirye’” (Luka 1:17).
“Da yawa daga cikin Farisiyawa da Sadukiyawa suka zo wajen baftismar Yohanna, sai ya yi musu magana, ya ce, ‘Ya ku zuriyar macizai masu dafi, wa ya gargaɗe ku ku guje wa fushin da yake zuwa? Saboda haka ku ba da ’ya’yan da suka dace da tuba; kada kuma ku yi zaton cewa za ku ce a cikin zukatanku, Muna da Ibrahim a matsayin ubanmu: gama ina gaya muku, Allah mai iko ne daga waɗannan duwatsu ya tasar wa Ibrahim ’ya’ya. Yanzu ma an riga an ɗora gatari a gindin itatuwa: saboda haka kowace itaciya da ba ta fitar da ’ya’ya nagari ana sare ta, a jefa ta cikin wuta. Ni kam ina yi muku baftisma da ruwa domin tuba: amma Shi wanda yake zuwa bayana ya fi ni ƙarfi, wanda ban isa in ɗauki takalmansa ba: Shi zai yi muku baftisma da Ruhu Mai Tsarki, da wuta: wanda matankadinsa yake a hannunsa, zai kuma tsabtace masussukinsa sarai, ya tattara alkamarSa cikin rumbu; amma zai ƙone ƙaiƙayin da wutar da ba ta mutuwa’ (Matiyu 3:7–12).”
“An ɗaga muryar Yohanna kamar ƙaho. Aikinsa shi ne, ‘Ka nuna wa mutanena laifinsu, da gidan Yakubu zunubansu’ (Ishaya 58:1). Bai sami wani ilimin ɗan adam ba. Allah da halitta su ne malamansa. Amma ana bukatar wani da zai shirya hanya a gaban Almasihu, wanda yake da isasshen ƙarfin hali ya sa a ji muryarsa kamar annabawan dā, yana kiran al’umma mai lalacewa zuwa ga tuba.” Selected Messages, littafi na 2, 147, 148.
William Miller shi ne manzon na biyu da ya shirya hanya domin Manzon Alkawari, kuma an yi wa mutumcin Miller da aikinsa misali tun da Yohanna Mai Baftisma.
“An yi wa dubbai jagora suka rungumi gaskiyar da William Miller ya yi wa’azi da ita, kuma aka ta da bayin Allah cikin ruhu da ikon Iliya domin su shelanta saƙon. Kamar Yohanna, magabacin Yesu, waɗanda suka yi wa’azin wannan saƙo mai tsanani sun ji an tursasa musu su aza gatari a gindin itace, su kuma kira mutane su ba da ’ya’yan itace da suka dace da tuba.” Early Writings, 233.
Yahudawan masu gardama a zamanin Almasihu an sa su dogara ga saƙon ƙarya game da Almasihu. “Messiah” ita ce kalmar Ibraniyanci da take daidai da kalmar Helenanci “Christ,” wadda take nufin “shafaffe.”
Maganar da Allah ya aiko wa ’ya’yan Isra’ila, yana shelar salama ta wurin Yesu Almasihu: (shi ne Ubangijin kowa:) wannan magana kuwa, in ji ni, kun sani, wadda aka yaɗa a dukan Yahudiya, ta kuma fara daga Galili, bayan baftismar da Yohanna ya yi wa’azi a kanta; yadda Allah ya shafe Yesu Banazare da Ruhu Mai Tsarki da iko: wanda ya yi ta zagayawa yana aikata alheri, yana kuma warkar da dukan waɗanda Iblis ya danne; gama Allah na tare da shi. Ayyukan Manzanni 10:36–38.
Duka “Almasihu” da “Kristi” na nufin “Shafaffe.” An shafe Kristi a lokacin baftismarsa, saboda haka, a ma’anar fasaha, bai kasance Almasihu ko Kristi ba sai a lokacin baftismarsa. Baftismarsa tana daidai da saukowar mala’ikan da ke cikin Wahayi sura ta goma a matsayin alamar annabci, wanda ya sauko a ranar 11 ga Agusta, 1840; haka kuma tana daidai da saukowar mala’ika mai ƙarfi na Wahayi sura ta goma sha takwas, wanda ya sauko a ranar 11 ga Satumba, 2001. Waɗannan alamomin annabci uku suna bayyana bayyanuwar Ruhu Mai Tsarki cikin ruwan sama na ƙarshe.
Yahudawan masu gardama sun manne ga wata kuskuren fahimta, saƙon annabci na ƙarya, cewa Almasihu zai kafa mulki na zahiri a duniya inda al’ummar Isra’ila za su yi mulkin duniya. Saƙo ne na ƙarya da ya yi alkawarin “salama da wadata”.
Saƙon William Miller yana da manyan sassa biyu. Na farko shi ne amfani da annabce-annabcen lokaci da suka bayyana tsarkakewar Wuri Mai Tsarki, na biyu kuma shi ne ƙin amincewarsa da fassarar Katolika game da mulkin shekara dubu, wadda Furotestoci suka kasance masu karkata ga gaskatawa. Wannan ra’ayi na ƙarya game da mulkin shekara dubu, wanda ake ɗauka a matsayin shekara dubu na salama da wadata, an riga an wakilta shi ta wurin gurɓataccen ra’ayi game da mulkin Almasihu da Yahudawan masu gardama suka riƙe.
Waɗannan shaidu biyu suna bayyana saƙon ruwan sama na ƙarshe na jabu wanda yake alkawarta “salama da wadata” a cika na uku kuma na ƙarshe na tarihin manzon da yake shirya wa Manzon Alkawari ya zo haikalinsa kwatsam. An bayyana wannan saƙon ƙaryar ruwan sama na ƙarshe a matsayin saƙon “salama da kwanciyar rai,” saɓanin saƙon Yohanna Mai Baftisma wanda ya bayyana cewa “kowace itace da ba ta ba da kyakkyawan ’ya’ya ba ana sare ta, a jefa ta cikin wuta,” sa’ad da “fushin da ke zuwa” ya iso. Haka kuma an wakilta shi ta wajen bayyanawar Miller cewa ba za a yi shekara dubu na salama ba, kamar yadda Katolika ke koyarwa; gama sa’ad da Ubangiji ya komo, zai hallaka duniya da hasken ɗaukakar zuwansa.
Kuma ku da ake wahalar da ku, ku huta tare da mu, sa’ad da za a bayyana Ubangiji Yesu daga sama tare da mala’ikunsa masu iko, cikin wuta mai walƙiya yana ɗaukar fansa a kan waɗanda ba su san Allah ba, kuma waɗanda ba su yi biyayya ga bisharar Ubangijinmu Yesu Almasihu ba: waɗanda za a hukunta su da hallaka madawwamiya daga gaban Ubangiji, da kuma daga ɗaukakar ikonsa. 2 Tassalunikawa 1:7–9.
Manzanni biyu na farko waɗanda suka shirya domin Manzon Alkawari ya shiga alkawari da sabon zaɓaɓɓen jama’a, suna nuna cewa saƙon ruwan sama na ƙarshe na ƙarya game da “salama da kwanciyar rai,” wanda aka tsara a ƙarni na uku na Adventisancin Laodikiya, Shaiɗan ne ya ƙulla shi domin ya hana Adventisancin Laodikiya a ƙarni na huɗu gane rawar Musulunci, kamar yadda aka wakilta a cikin Kaito na uku.
A cikin aikin tsarkakewa da ake yi wa waɗanda ’ya’yan Lawi suke wakilta, wanda zai zo bayan Yohanna Mai Baftisma zai share masussuka sosai, ya kuma “tsarkake” masussukarsa da she da ke hannunsa. Ana cika wannan aiki ta wurin Kalmarsa.
“‘Wanda mashinsa yake a hannunsa, kuma zai tsabtace masussukarsa sarai, ya tattara alkamarinsa cikin rumbu.’ Matta 3:12. Wannan kuwa ɗaya ne daga cikin lokutan tsarkakewa. Ta wurin kalmomin gaskiya, ana raba ƙaiƙayi da alkama. Domin sun cika da girman kai da adalcin kansu har suka ƙi karɓar tsawatawa, kuma suna son duniya ƙwarai har suka ƙi yarda da rayuwar tawali’u, da yawa suka juya baya daga Yesu. Har yanzu da yawa suna yin abu ɗaya. A yau ana gwada rayuka kamar yadda aka gwada waɗancan almajirai a cikin majami’ar Kafarnahum. Sa’ad da aka kawo gaskiya kai tsaye ga zuciya, sai su ga cewa rayuwarsu ba ta yi daidai da nufin Allah ba. Suna ganin bukatar cikakken canji a cikin kansu; amma ba su shirye su ɗauki aikin musun kai ba. Saboda haka suna fushi sa’ad da aka tona zunubansu. Suna tafiya a ɓata rai, kamar yadda almajiran suka bar Yesu, suna gunaguni cewa, ‘Wannan magana tana da wuya; wa zai iya saurare ta?’” The Desire of Ages, 392.
Saƙon ruwan sama na ƙarshen zamani shi ne “muhawarar” da ke cikin Habakkuk sura ta biyu, kuma shi ne kalmomin gaskiya waɗanda suke raba ƙaiƙayi da alkama. Wannan rarrabuwar ita ce tsarkakewar da Manzon Alkawari ya aikata. A cikin tarihin Milleriyawa, saƙon Daniyel sura ta takwas, aya ta goma sha huɗu, ya haifar da tsarkakewa sa’ad da ya fara gazawa, kuma ya kawo lokacin jinkiri na Habakkuk sura ta biyu da misalin budurwai goma a Matiyu sura ta ashirin da biyar. Sa’ad da saƙon Kiran Tsakar Dare ya cika a ƙarshe a ranar 22 ga Oktoba, 1844, ya haifar da tsarkakewa mafi girma ma fiye da wadda ta gabata. A lokacin ne Manzon Alkawari ya zo ba zato ba tsammani kuma ya fara tsarkakewa da tsarkakewa ta ƙarshe. Yunkurin da ya riga ya ratsa ta cikin biyun farko daga cikin tsarkakewa da tsarkakewa uku, ya gaza a na ukun, aka kuwa tura shi zuwa jejin Laodikiya a shekara ta 1863.
A cikin tarihin Millerite, an fara tsarkake Furotestoci ta wurin kalmomin gaskiya; bayan haka kuma aka tsarkake motsin mala’ika na fari sa’ad da saƙon gwaji na uku ya iso. Amma waɗanda suka kasance magina na haikalin Millerite a cikin shekaru arba’in da shida daga 1798 har zuwa 1844, sun kasa gwaji na uku, wanda ya iso a ranar 22 ga Oktoba, 1844, ko da yake sun cika kwatancin budurwai goma daidai ƙwarai.
“Mutane da yawa waɗanda suka fita domin su taryi Ango a ƙarƙashin saƙonnin mala’ika na fari da na biyu, sun ƙi na uku, saƙon gwaji na ƙarshe da za a ba duniya, kuma irin wannan matsayi za a ɗauka sa’ad da za a yi kira na ƙarshe.
“Ya kamata a yi nazari a kan kowane daki-daki na wannan misalin da matuƙar kulawa. An wakilce mu ko dai da budurwai masu hikima ko kuwa da budurwai marasa hikima.” Review and Herald, October 31, 1899.
Tarihin annabci da ya fara da isowar mala’ika na uku a ranar 22 ga Oktoba, 1844, ya kasance gazawa, kuma ya ƙare da tawaye na 1863. A shekarar 1850, ’Yar’uwa White ta rubuta saƙo mai zuwa.
“Ubangiji ya ba ni wani gani, a ranar 26 ga Janairu, wanda zan ba da labari a kansa. Na ga cewa waɗansu daga cikin mutanen Allah wawaye ne kuma a raunane suke; kuma rabin farkawa kawai suke yi, ba su kuma gane lokacin da muke rayuwa a cikinsa yanzu ba; kuma cewa ‘mutumin’ nan mai ‘goga na ƙazanta’ ya riga ya shiga, kuma waɗansu suna cikin haɗarin a share su. Na roƙi Yesu ya cece su, ya ƙyale su na ɗan ƙarin lokaci kaɗan, ya kuma sa su ga mummunan haɗarinsu, domin su shirya kafin ya zama har abada ya yi latti ƙwarai. Mala’ikan ya ce, ‘Halaka tana zuwa kamar guguwa mai ƙarfi ƙwarai.’ Na roƙi mala’ikan ya ji tausayin waɗanda suke ƙaunar wannan duniya, suna manne da dukiyoyinsu, kuma ba su yarda su rabu da su ba, su sadaukar da su domin a hanzarta aikawa manzanni a kan hanyarsu su ciyar da tumaki masu yunwa, waɗanda suke hallaka saboda rashin abinci na ruhaniya.”
“Yayin da nake kallon matalautan rayuka suna mutuwa saboda rashin gaskiyar zamani, kuma waɗansu da suke ikirarin sun gaskata gaskiyar suna barinsu su mutu, ta wurin riƙe hanyoyin da suka wajaba domin a ci gaba da aikin Allah, wannan gani ya yi mini zafi ƙwarai, sai na roƙi mala’ikan ya kawar da shi daga gare ni. Na ga cewa sa’ad da manufar Allah ta buƙaci wani ɓangare na dukiyarsu, kamar saurayin nan da ya zo wurin Yesu, [Matthew 19:16–22.] sai suka juya suna baƙin ciki; kuma cewa ba da daɗewa ba annobar mai malala za ta ratsa ta kwashe dukan mallakarsu gaba ɗaya, sa’an nan kuma zai yi latti su miƙa kayayyakin duniya hadaya, su kuma ajiye taska a sama.” Review and Herald, Afrilu 1, 1850.
A shekara ta 1850, mutumin tsintsiya ya riga ya iso. A ranar 22 ga Oktoba, 1844, Manzon Alkawari ya zo ba-zata zuwa haikalinsa, kuma ya fara aikin tsarkakewa da kuma tsabtace ’ya’yan Lawi.
Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.
“A yau ana gwada kuma ana jarabtar rayuka, kuma da yawa suna ketare wannan fili ɗaya da waɗanda suka yashe Almasihu suka taka. Sa’ad da aka gwada su ta wurin Kalma, sukan ƙi Malamin allahntaka. Sa’ad da aka tsauta musu saboda rayuwarsu ba ta cikin daidaito da gaskiya da adalci, sukan juya daga Mai Ceto; kuma shawararsu, kamar ta almajiran da suka yi tuntuɓe, ba ta taɓa sauyawa. Ba su ƙara tafiya tare da Almasihu ba. Ta haka ne ake cika kalmomin nan, ‘Mai she a tafin hannunsa yake, kuma zai tsabtace masussukarsa sarai, ya tattara alkamarsa cikin rumbunsa.’” Signs of the Times, May 15, 1901.