Muna kafa ƙa’idar annabci da Zakin ƙabilar Yahuza ya gano cikin aikinsa na warware hatimin ayoyi shida na ƙarshe na Daniyel sura ta goma sha ɗaya, a “lokacin ƙarshe,” a shekara ta 1989, sa’ad da aka share Tarayyar Soviet ta hanyar wata ɓoyayyar ƙawance tsakanin Ronald Reagan da Paparoma na Roma. Mun nuna cewa aikace-aikace uku na Roma da kuma faɗuwar Babila suna bayyana matar da dabbar da take hau kanta kuma take mulki a kanta a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai.

Bayyanar matar da dabbar a surori na goma sha bakwai da na goma sha takwas suna bayyana hukunci mai ci gaba wanda Allah yake kawowa a kan Babila ta Zamani, yana farawa da dokar Lahadi mai gabatowa nan ba da daɗewa ba, kuma yana ci gaba har sai Mika’ilu ya tashi tsaye, lokacin jarrabawar ’yan Adam kuma ya rufe. Wannan tsawon lokacin yana nuna sashen farko na Hukuncin Zartarwa na Allah, wanda ake aiwatarwa tare da cakuduwar jinƙansa. Sa’an nan kuma tare da annobai bakwai na ƙarshe, ba a cakuda jinƙai da hukunce-hukuncensa. An kuma fahimci matakan nan biyu a cikin Hukuncin Bincike, wanda ya fara a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Hukuncin binciken ya fara da bincike da hukuncin matattu, kuma a ranar 11 ga Satumba, 2001, hukuncin binciken masu rai ya fara.

Hukuncin masu rai ma ya kasu kashi biyu na zamani, na farkon kuma ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001, tare da bincike da hukuncin waɗanda suke ’yan takarar kasancewa cikin ɗari da arba’in da huɗu na dubu, domin hukunci yana farawa da gidan Allah. Hukuncin bincike na matattu an aiwatar ne kawai a kan waɗanda sunayensu suka taɓa kasancewa a rubuce cikin littafin rai a wani lokaci na rayuwarsu. Daga nan sai aka kwatanta sunayen matattun da aka rubuta aka kuma yi rajista da littafin zunubai. Idan suna da zunuban da ba a furta ba, sai a shafe sunayensu daga littafin rai. An siffanta hukuncin bincike na masu rai da cewa yana farawa da gidan Allah, alhali kuwa ba a buƙaci irin wannan siffantawa ba a hukuncin bincike na matattu.

A cikin shari’ar bincike ta masu rai, Maganar Allah ta yi taka-tsantsan wajen bayyana cewa wannan shari’a, a lokacin hatimtawar dubu ɗari da arba’in da huɗu, ta fara ne a Urushalima, wadda ita ce ikkilisiyar Allah. Littafi Mai Tsarki ya ba da shaida ta biyu kai tsaye game da wannan gaskiya.

Gama lokaci ya yi da shari’a dole ta fara a gidan Allah; kuma in ta fara da mu, me ƙarshen waɗanda ba sa yin biyayya ga bisharar Allah zai kasance? 1 Bitrus 4:17.

Shari’ar masu rai tana farawa ne a Urushalima, gidan Allah, kuma akwai takamaiman lokaci da wannan shari’a take farawa. Shari’ar masu rai tana farawa a Urushalima sa’ad da ƙwaryar tawadar marubucin ta bi cikin Urushalima ta sa alama a kan maza da mata waɗanda suke nishi suna kuka saboda abubuwan banƙyama da ake yi a cikin ikkilisiya da kuma ƙasar.

An bayyana rukunin da ba ya yin biyayya ga bishara a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai, cikin bambanci da mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, inda a can Yohanna ya bayyana su a matsayin babban taro. Babban taron yana wakiltar wani rukuni na rayayyun rayuka da ake yi musu shari’a a lokacin shari’ar masu rai, waɗanda ba su yi cikakkiyar biyayya ga dokar Allah ba, gama sun kasance suna yin sujada a ranar rana ta Paparoma. A dokar Lahadi da ke gabatowa nan ba da jimawa ba a Amurka, waɗanda mala’ikan mai ƙahon tawada na marubuci ya hatimce su a Ezekiyel sura ta tara, wadda kuma ita ce hatimtawa ta Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai, za a ɗaga su a matsayin tuta. Sa’an nan waɗanda a halin yanzu ba sa biyayya ga bishara za a riƙa yi musu hisabi game da Asabar ta yini na bakwai.

“Amma Kiristoci na zamanan da suka shige sun kiyaye Lahadi, suna zato cewa da yin haka suna kiyaye Asabar ta Littafi Mai Tsarki; kuma a yanzu akwai Kiristoci na gaskiya a cikin kowace coci, har da tarayyar Roman Katolika ma, waɗanda da gaskiya suna gaskata cewa Lahadi ita ce Asabar da Allah ya ƙaddara. Allah yana karɓar sahihancin nufinsu da kuma mutuncinsu a gabansa. Amma sa’ad da za a tilasta kiyaye Lahadi ta wurin doka, kuma aka wayar wa duniya kai game da wajibcin Asabar ta gaskiya, to duk wanda zai saɓa wa umarnin Allah, domin ya yi biyayya ga ƙa’ida wadda ba ta da wani iko mafi ɗaukaka fiye da na Roma, zai ta haka girmama papanci fiye da Allah. Yana ba da sujada ga Roma da kuma ga ikon da yake tilasta wannan tsari da Roma ta kafa. Yana bauta wa dabbar da kuma siffarta. Sa’an nan, yayinda mutane suka ƙi tsarin da Allah ya bayyana a matsayin alamar ikonsa, suka kuma girmama a madadinsa abin da Roma ta zaɓa a matsayin alamar fifikonta, ta haka za su karɓi alamar biyayya ga Roma—‘alamar dabbar.’ Kuma sai dai idan an gabatar wa mutane wannan batu a fili haka, aka kuma kai su ga zaɓi tsakanin umarnan Allah da umarnan mutane, waɗanda suka ci gaba da kasancewa cikin saɓo ne za su karɓi ‘alamar dabbar.’” The Great Controversy, 449.

Alamar waɗanda aka hatimce su ita ce wadda take kiran waɗanda ba su yi wa bishara biyayya ba zuwa ga biyayya.

A wannan rana kuwa za a sami saiwar Yesse, wadda za ta tsaya a matsayin tuta ga al’ummai; zuwa gare ta ne al’ummai za su nema: kuma wurin hutawarsa zai zama mai ɗaukaka. Kuma zai faru a wannan rana, Ubangiji zai sāke miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya maido da ragowar mutanensa da suka ragu, daga Assuriya, da daga Masar, da daga Pathros, da daga Cush, da daga Elam, da daga Shinar, da daga Hamath, da kuma daga tsibiran teku. Kuma zai kafa tuta ga al’ummai, ya kuma tattara korarrun Isra’ila, ya haɗa waɗanda aka warwatsa na Yahuda daga kusurwoyi huɗu na duniya. Ishaya 11:10–12.

Waɗanda a halin yanzu ba sa yin biyayya ga bishara ana yi musu shari’a tun suna raye, amma dole ne shari’arsu ta biyo bayan shari’ar bincike ta masu rai dubu ɗari da arba’in da huɗu, gama za a iya yi musu gargaɗi ne kawai ta wurin ganin maza da mata masu hatimin Allah a lokacin rikicin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba.

“Aikin Ruhu Mai Tsarki shi ne ya hukunta duniya game da zunubi, da adalci, da kuma shari’a. Duniya za a iya yi mata gargadi ne kawai ta wurin ganin waɗanda suka gaskata gaskiya an tsarkake su ta wurin gaskiya, suna aiki bisa manyan ka’idoji masu tsarki, suna nuna, a ma’ana mai ɗaukaka kuma maɗaukakiya, layin rarrabewa tsakanin waɗanda suke kiyaye dokokin Allah, da waɗanda suke tattake su a ƙarƙashin ƙafafunsu. Tsarkakewar Ruhu tana bayyana bambanci tsakanin waɗanda suke da hatimin Allah, da waɗanda suke kiyaye ƙarya ranar hutawa. Sa’ad da gwaji ya zo, za a bayyana sarai abin da alamar dabbar take. Ita ce kiyaye Lahadi. Waɗanda, bayan sun ji gaskiya, suka ci gaba da ɗaukar wannan rana a matsayin mai tsarki, suna ɗauke da sa hannun mutumin zunubi, wanda ya yi tunanin canja lokuta da dokoki.” Bible Training School, December 1, 1903.

Hukuncin aiwatarwa, wanda a cikinsa ne ake cika aikin Iliya na uku, yana farawa ne da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Yana da lokuta biyu na zamani; a lokaci na farko hukuncin Allah yana gauraye da jinƙai ga waɗanda ba sa yi wa bishara biyayya a yanzu, sa’an nan kuma annobai bakwai na ƙarshe suna biye da shi, waɗanda ake zubawa ba tare da jinƙai ba.

“Lokacin jarrabawa ba zai ci gaba na dogon lokaci ba. Yanzu Allah yana janye hannunsa mai hanawa daga duniya. Daɗe yana magana da maza da mata ta wurin aikin Ruhunsa Mai Tsarki; amma ba su saurari kiran ba. Yanzu yana magana da mutanensa, da kuma ga duniya, ta wurin shari’unsa. Lokacin waɗannan shari’u lokaci ne na jinƙai ga waɗanda har yanzu ba su sami damar sanin abin da yake gaskiya ba. Cikin taushin hali Ubangiji zai dubi waɗannan. Zuciyarsa mai jinƙai ta motsu; hannunsa kuwa har yanzu a miƙe yake domin ceto. Mutane masu yawa ƙwarai za a karɓe su cikin garken aminci, waɗanda a cikin waɗannan kwanaki na ƙarshe za su ji gaskiya a karo na farko.” Review and Herald, November 22, 1906.

Waɗanda ba sa yi wa bishara biyayya su ne “waɗansu tumaki” waɗanda Yesu ya yi alkawarin kira, kuma za su ji muryarsa sa’ad da ya kira.

Ina kuma da waɗansu tumaki, waɗanda ba na wannan garken ba ne: su ma dole in kawo su, kuma za su ji muryata; kuma za a yi garke guda, da makiyayi guda. Yohanna 10:16.

“muryar” da suke ji ita ce “muryar” ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, wadda take ɗaga murya da ƙarfi a lokacin dokar Lahadi da ke gabatowa nan ba da daɗewa ba, sa’ad da aka ninka hukuncin babbar karuwa, gama ta cika kofin zunubinta na lokacin gwaji.

“Annabin ya ce, ‘Na ga wani mala’ika kuma yana saukowa daga sama, yana da iko mai girma; kuma ƙasa ta haskaka da ɗaukakarsa. Sai ya yi kuka da ƙarfi da babbar murya, yana cewa, Babila babba ta fāɗi, ta fāɗi, ta kuma zama mazaunin aljanu’ (Ru’ya ta Yohanna 18:1, 2). Wannan shi ne saƙo ɗaya da mala’ika na biyu ya bayar. Babila ta fāɗi, ‘saboda ta sa dukan al’ummai sun sha ruwan inabin fushin fasikancinta’ (Ru’ya ta Yohanna 14:8). Mene ne wannan ruwan inabin?—Koyaswarta na ƙarya. Ta bai wa duniya Asabar ta ƙarya maimakon Asabar ta umarni na huɗu, kuma ta maimaita ƙaryar da Shaiɗan ya fara gaya wa Hauwa’u a Adnin—madawwamin rai na halitta na rai. Kurakurai masu kama da wannan da yawa ta baza ko’ina, ‘tana koyar da dokokin mutane a matsayin koyarwa’ (Matiyu 15:9).

“Sa’ad da Yesu ya fara hidimarsa a fili, ya tsarkake Haikali daga ƙazantar cin mutuncinsa ta rashin tsarki. Daga cikin ayyukan ƙarshe na hidimarsa kuwa akwai tsarkakewar Haikali ta biyu. Haka kuma, a cikin aikin ƙarshe domin gargaɗin duniya, ana yin kiraye-kiraye guda biyu bayyanannu ga ikkilisiyoyi. Saƙon mala’ika na biyu shi ne, ‘Babila ta fāɗi, ta fāɗi, waccan babbar birni, gama ta sa dukan al’ummai suka sha ruwan inabin fushin fasikancinta’ (Ru’ya ta Yohanna 14:8). Kuma a cikin ƙara mai ƙarfi na saƙon mala’ika na uku ana jin wata murya daga sama tana cewa, ‘Ku fito daga cikinta, ya mutanena, domin kada ku yi tarayya cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi annobinta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da muguntar aikinta’ (Ru’ya ta Yohanna 18:4, 5).” Selected Messages, littafi na 2, 118.

A lokacin dokar Lahadi da take gabatowa a Amurka, hukuncin zartarwa mai ci gaba a kan Babila ta Zamani yana farawa, kuma zamani na ƙarshe na hukuncin masu rai yana farawa yayinda hukuncin biyu suke haɗuwa. Manzo na uku wanda yake shirya hanya domin aikin Manzon Alkawari yana wakiltar aikin da ake yi a lokacin hukuncin masu rai wanda ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma ya ƙare sa’ad da na ƙarshe daga cikin waɗanda a halin yanzu ba sa biyayya ga bishara suka ji murya ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, suka kuma fito daga Babila. Wannan aikin yana bayyana tsarkakewa da tsarkakakkiyar fidda ƙazanta daga haikali na mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a farkon hidimar manzon da yake shirya hanya, sa’an nan kuma fidda ƙazanta da tsarkakewar haikali na babban taro a ƙarshen hidimar manzon da yake shirya hanya domin Manzon Alkawari.

A cikin dokar Lahadi da take gabatowa nan ba da daɗewa ba, za a maimaita bayyanar ikon Allah da ta faru a ranar Fentikos.

“Ba ɗaya daga cikinmu da zai taɓa karɓar hatimin Allah muddin halayenmu suna da ko da tabo ɗaya ko ƙazanta a kansu. An bar mana alhakin gyara kurakuran da ke cikin halayenmu, mu tsarkake haikalin rai daga kowane irin ƙazanta. Sa’an nan ruwan sama na ƙarshe zai sauko a kanmu kamar yadda ruwan sama na fari ya sauko a kan almajiran a Ranar Fentikos....”

“Me kuke yi, ’yan’uwa, a cikin babban aikin shirye-shirye? Waɗanda suke haɗuwa da duniya suna karɓar siffar duniya kuma suna shirya domin alamar dabbar. Waɗanda kuwa ba su dogara ga kansu ba, waɗanda suke ƙasƙantar da kansu a gaban Allah kuma suke tsarkake rayukansu ta wurin biyayya ga gaskiya, su ne suke karɓar siffar sama kuma suna shirya domin hatimin Allah a goshinsu. Sa’ad da doka ta fita kuma aka buga hatimin, halinsu zai kasance tsarkakakke, marar aibu, har abada.” Testimonies, juzu’i na 5, 214, 216.

A nan ne mutum zai iya yin tuntube a kan wani abin da yake kama da sabani a cikin Kalmar annabci, ko da yake ba lalle ba ne a yi haka. A ranar Fentikos a zamanin almajiran, saƙon da aka ba da iko bai kai ga al’ummai ba, wato waɗanda ba sa yi wa bishara biyayya a lokacin dokar Lahadi da ke gab da zuwa. Saƙon da aka ba da iko a Fentikos an kai shi ga Isra’ila ta dā, wadda har tsawon wasu shekaru uku da rabi take cikin lokacin ƙarshe na jarrabawarta.

An ƙaddara makonni saba’in a kan mutanenka da kuma a kan birninka mai tsarki, domin a ƙare saɓo, a kuma kawo ƙarshen zunubai, a yi kafara domin mugunta, a shigo da adalci na har abada, a hatimce wahayi da annabci, a kuma shafe Mafi Tsarki. Daniyel 9:24.

Saƙon da aka ba da iko a ranar Fentikos ba za a kai shi ga waɗanda ba su yi biyayya ga bishara ba sai bayan da aka jajjefe Istifanas da duwatsu a shekara ta 34. Sister White takan yi nuni da wannan gaskiya sau da yawa.

“Sai mala’ikan ya ce, ‘Zai tabbatar da alkawari da mutane da yawa har mako guda [shekara bakwai].’ Domin tsawon shekara bakwai bayan Mai-ceto ya fara hidimarsa, bishara za a yi wa’azinta musamman ga Yahudawa; shekara uku da rabi ta bakin Almasihu da kansa; sa’an nan kuma ta bakin manzanni. ‘A tsakiyar makon zai sa hadaya da miƙa ta daina.’ Daniyel 9:27. A bazarar shekara ta A. D. 31, aka miƙa Almasihu, hadaya ta gaskiya, a kan Kalbari. Sa’an nan labulen haikali ya tsage gida biyu, yana nuna cewa tsarkin da muhimmancin hidimar hadaya sun kau. Lokaci ya yi da hadaya da miƙa ta duniya za su daina.”

“Mako ɗaya—shekara bakwai—ya ƙare a A.D. 34. Sa’an nan ta wajen jifan Istifanus da duwatsu Yahudawa a ƙarshe suka hatimce ƙin yarda da bishara; almajiran da aka warwatsa zuwa ƙasashe dabam-dabam ta wurin tsanantawa ‘suka yi ta yawo ko’ina suna wa’azin kalma’ (Ayyukan Manzanni 8:4); kuma ba da daɗewa ba, Shawulu, mai tsanantawar nan, ya tuba, ya kuma zama Bulus, manzo ga Al’ummai.” The Desire of Ages, 233.

Saƙon da aka ba iko a ranar Fentikos, kwana hamsin bayan tashin Kristi daga matattu, ya yi daidai da dokar Lahadi inda bishara ke kiran sauran tumakin Kristi su fito daga Babila; duk da haka, sai bayan shekara uku da rabi da gicciye ne Yahudawa suka “hatimce ƙin yarda da bishara” nasu, sa’an nan kuma saƙon ya tafi wurin Al’ummai, waɗanda su ne waɗanda a wancan lokacin ba su yi biyayya ga bishara ba. Wannan abin da ya yi kama da saɓani yana ƙara fitowa fili ta wajen wannan tantancewa cewa a shekara ta 34 A.D. Yahudawa sun hatimce ƙin yarda da bishara nasu, gama Sister White ta faɗi akasin haka.

“Tun da dukan tsarin ibadar hadaya alama ce ta Almasihu, ba shi da wani amfani idan an raba shi da Shi. Sa’ad da Yahudawa suka tabbatar da ƙin Almasihu ta wurin miƙa Shi ga mutuwa, sun ƙi dukan abin da ya ba haikali da hidimominsa ma’ana. Tsarkinsa ya rabu da shi. An ƙaddara shi ga hallaka. Tun daga wannan rana hadayun sadaukarwa da hidimar da ke da alaƙa da su sun zama marasa ma’ana. Kamar hadayar Kayinu, ba su bayyana bangaskiya ga Mai-Ceto ba. Ta wajen kashe Almasihu, a zahiri Yahudawa sun rushe haikalinsu. Sa’ad da aka gicciye Almasihu, aka yayyage labulen ciki na haikali gida biyu daga sama har ƙasa, alamar cewa an yi babbar hadaya ta ƙarshe, kuma cewa tsarin hadayun sadaukarwa ya zo ga ƙarshe har abada.” The Desire of Ages, 165.

Shin Yahudawa sun kammala hatimce ƙin bisharar da suka yi ne a jifan Istifanas da duwatsu, ko kuwa a gicciyen Almasihu? Wannan abin da yake kamar saɓani yana da alaƙa da abin da yake kamar saɓani na gane bayyanuwar ikon Allah a Fentikos da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba.

Muna da niyyar warware wannan saɓani da yake kamar akwai a talifi na gaba, amma ina so in tunatar da mu cewa manufar wannan nazari na musamman ta ta’allaka ne bisa ga gaskiyar da annabawa suka bayyana, cewa mutanen Allah na Laodiceya a kwanaki na ƙarshe ba sa fahimtar shari’a. Mun ɗauki lokaci muka yi bitar lokuta daban-daban da kuma manufofin shari’a domin mu fayyace yadda shari’ar bincike da shari’ar zartarwa duka biyun suke haɗuwa a dokar Lahadi mai zuwa ba da daɗewa ba. Domin mu ga wahayin da ke da alaƙa da saɓanin da yake kamar akwai wanda muka ɗan taso yanzu, ya zama dole a sake bitar waɗannan abubuwa.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

“Katolika na Roma suna yarda cewa cocinsu ne ya yi canjin Asabar, kuma suna kawo wannan canji ɗin a matsayin hujja ta ikon cocin mafi girma. Suna bayyana cewa ta wajen kiyaye rana ta fari ta mako a matsayin Asabar, Furotesta suna amincewa da ikonta na kafa dokoki cikin al’amuran allahntaka. Cocin Roma ba ta janye iƙirarinta ta rashin kuskure ba; kuma sa’ad da duniya da majami’un Furotesta suka karɓi Asabar ta ƙarya wadda ita ta ƙirƙira, alhali suna ƙin Asabarin Jehobah, a zahiri suna amincewa da wannan iƙirari. Suna iya kawo hujjar iko domin wannan canji, amma kuskuren tunaninsu yana da sauƙin ganewa. Mabiɓcin papanci yana da kaifin basira har ya ga cewa Furotesta suna yaudarar kansu, da gangan suna rufe idanunsu ga gaskiyar abin da yake a cikin wannan batu. Yayin da kiyaye Lahadi ke ƙara samun karɓuwa, yana farin ciki, yana jin tabbacin cewa a ƙarshe zai jawo dukan duniyar Furotesta ƙarƙashin tutar Roma.”

“Canjin Asabaci shi ne alama ko hatimin ikon cocin Roma. Waɗanda, suna fahimtar abin da doka ta huɗu take nema, suka zaɓi kiyaye Asabacin ƙarya a maimakon na gaskiya, ta haka suna ba da girmamawa ga wannan iko wanda shi kaɗai ne ya ba da wannan umarni. Alamar dabbar kuwa ita ce Asabacin papanci, wanda duniya ta karɓa a maimakon ranar da Allah ya ƙayyade.

“Amma lokacin karɓar alamar dabbar, kamar yadda aka ayyana a cikin annabci, bai riga ya zo ba. Lokacin gwaji bai riga ya zo ba. Akwai Kiristoci na gaskiya a cikin kowace coci, har da tarayyar Roman Katolika. Ba a hukunta kowa ba sai bayan ya sami haske, ya kuma ga wajibcin umarni na huɗu. Amma sa’ad da za a fitar da umarni mai tilasta kiyaye Asabar ta ƙarya, kuma sa’ad da babbar ƙarar mala’ika na uku za ta gargadi mutane game da bautar dabbar da siffarta, za a fayyace iyaka tsakanin ƙarya da gaskiya sarai. Sa’an nan waɗanda har yanzu suka ci gaba da yin zunubi za su karɓi alamar dabbar a goshinsu ko a hannuwansu.”

“Da sauri muke kusantar wannan lokaci. Sa’ad da ikilisiyoyin Furotesta za su haɗa kai da ikon duniya domin su tallafa wa addinin ƙarya, wanda kakanninsu suka sha mafi tsananin tsanantawa saboda suka yi masa hamayya, a sa’an nan ne za a tilasta kiyaye Asabar ta papanci ta wurin haɗaɗɗen ikon ikilisiya da na jiha. Za a yi ridda ta ƙasa baki ɗaya, wadda za ta ƙare ne kawai da halakar ƙasa baki ɗaya.” Bible Training School, Fabrairu 2, 1913.