A cikin talifi na ƙarshe mun lura cewa wahayi ya bayyana cewa Yahudawa “sun kulle ƙin amincewarsu” ga bishara a gicciye, sa’an nan kuma suka sake tabbatar da ƙin amincewarsu a jifan Istifanus da duwatsu. Ta yaya wannan zai yiwu? Hakika, ƙin bishara da Yahudawan wancan tarihi masu gardama suka yi ya cika ne a hankali, mataki-mataki. An riga an ƙetare su tun a haihuwarsa. Daga haihuwar Almasihu zuwa jifan Istifanus da duwatsu yana nuna ƙin bishara da ya gudana a hankali, mataki-mataki.
“Mutane ba su sani ba, amma wannan labari mai daɗi yana cika sama da farin ciki. Da sha’awa mafi zurfi kuma mafi taushi halittu masu tsarki daga duniyar haske suna janyuwa zuwa duniya. Dukan duniya ta fi haske saboda kasancewarsa. A bisa tuddan Baitalami an taru da taron mala’iku marasa adadi. Suna jiran alamar da za su shelanta wannan bushara ga duniya. Da shugabannin Isra’ila sun kasance masu aminci ga amanar da aka danƙa musu, da sun iya tarayya da farin cikin sanar da haihuwar Yesu. Amma yanzu an ƙetare su.” The Desire of Ages, 47.
Daga haihuwar Yesu har zuwa mutuwar Istifanas, an kwatanta ci gaba-cikin-mataki na ƙin bishara da Isra’ila ta dā ta yi. Yarda da cewa ƙin da Yahudawa suka yi wa Almasihu ya kasance na ci gaba-cikin-mataki yana ba da damar a gane “hatimce ƙin nasu,” duka a gicciye, inda aka yage labulen haikali, da kuma a mutuwar Istifanas. Yagewar labulen alama ce cewa su ba sauran mutanen alkawarin Allah ba ne, kuma sa’ad da aka jejjefi Istifanas da duwatsu, Istifanas ya ga Yesu a tsaye a hannun dama na Allah, wanda a cikin Daniyel sura ta goma sha biyu, aya ta ɗaya, alama ce ta ƙarshen lokacin jarrabawa. Halakar Urushalima ma alama ce ta ƙarshen lokacin jarrabawa.
“Azabar sakayya da za ta sauko wa Urushalima za a iya jinkirta ta ne na ɗan gajeren lokaci kaɗai; kuma sa’ad da idon Almasihu ya tsaya a kan birnin da aka ƙaddara ga hallaka, bai ga hallakarsa kaɗai ba, amma ya ga hallakar duniya kuma. Ya ga cewa kamar yadda aka miƙa Urushalima ga hallaka, haka ma za a miƙa duniya ga halakarta. Ya ga azabar sakayyar da za a zartar a kan maƙiyan Allah. Al’amuran da suka faru a lokacin hallakar Urushalima za a maimaita su a babban kuma mai ban tsoro ranar Ubangiji, amma ta hanya mafi firgita.” Review and Herald, December 7, 1897.
Rahamar Allah kaɗai ce ta hana a hallaka Urushalima a kan gicciye.
“A cikin gicciye Almasihu da Yahudawa suka yi, an ƙunsa halakar Urushalima. Jinin da aka zubar a Kalbari shi ne nauyin da ya jefa su cikin hallaka domin wannan duniya da kuma domin duniyar da za ta zo. Haka kuma zai kasance a babbar rana ta ƙarshe, sa’ad da hukunci zai sauko a kan masu ƙin yarda da alherin Allah. Almasihu, dutsen tuntuɓarsu, zai bayyana a gare su a lokacin a matsayin dutse mai ramawa. Ɗaukakar fuskarsa, wadda ga masu adalci rai ce, ga mugaye kuwa za ta zama wuta mai cinyewa. Saboda ƙaunar da aka ƙi, alherin da aka rena, za a hallaka mai zunubi.” The Desire of Ages, 600.
Jinkirin da aka yi wajen kawo hallakar Urushalima a lokacin gicciye ya kasance ne kawai saboda jinƙan Allah.
“Har kusan shekara arba’in bayan Almasihu da kansa ya ayyana hallakar Urushalima, Ubangiji ya jinkirta zartar da hukuncinsa a kan birnin da al’ummar. Abin al’ajabi ne irin tsawon haƙurin Allah ga waɗanda suka ƙi bishararsa kuma suka kashe Ɗansa.” The Great Controversy, 27.
A lokacin tsarkake Haikali na ƙarshe da Ya yi, Yesu ya gabatar da gargaɗin gudu daga Urushalima sa’ad da maboyar ɓarna, wadda annabi Daniyel ya faɗa a kanta, ta bayyana ga mabiyansa. A karo na farko da Ya tsarkake Haikali, Ya bayyana cewa Yahudawa sun mai da gidan Ubansa kogon ɓarayi, amma a karo na ƙarshe Ya ce, “an bar muku gidanku kufai.” Tun kafin gicciye ma, wanda yake dab da faruwa, Haikalin nan inda labule zai tsage a lokacin gicciyen ya riga ya zama abin da aka ayyana a matsayin gidan Yahudawa, ba gidan Allah ba. ’Yar’uwa White ta yi magana game da lokacin da Almasihu ya yi wannan furuci, kuma yayin da shaidarta take ci gaba, ta kuma yi magana game da shekaru arba’in na jinƙai da aka tsawaita.
“Kalmomin Kristi ga firistoci da shugabanni, ‘Ga shi, an bar muku gidanku kufai’ (Mattiyu 23:38), sun razana zukatansu ƙwarai. Suka yi kamar ba su damu ba, amma tambayar ta ci gaba da tasowa a zukatansu game da ma’anar waɗannan kalmomi. Wata barazanar da ba a gani ta yi kamar tana aukuwa a kansu. Shin zai yiwu haikalin nan mai ɗaukaka, wanda shi ne alfaharin al’umma, ba da daɗewa ba ya zama tarin kufai?...”
“Kristi ya ba almajiransa wata alama ta hallakar da za ta auko wa Urushalima, kuma ya gaya musu yadda za su tsira: ‘Amma sa’ad da kuka ga an kewaye Urushalima da rundunoni, sai ku sani lalacarta ta kusato. Sa’an nan masu zama a Yahudiya su gudu zuwa duwatsu; masu kuwa a tsakiyarta su fita; kuma masu zama a ƙasashe kada su shiga cikinta. Gama waɗannan su ne kwanakin ɗaukar fansa, domin dukan abubuwan da aka rubuta su cika.’ An ba da wannan gargaɗi ne domin a kula da shi bayan shekaru arba’in, a lokacin hallakar Urushalima. Kiristoci suka yi biyayya ga gargaɗin, kuma ba ko Kirista ɗaya da ya hallaka a faɗuwar birnin.” The Desire of Ages, 628, 630.
An gicciye Kristi a shekara ta 31, kuma kusan shekaru arba’in bayan haka, a shekara ta 70, aka hallaka Urushalima bayan kewaye na shekaru uku da rabi. Ta yaya za a ce an hallaka Urushalima a kan gicciye a shekara ta 31, alhali har yanzu akwai sauran shekaru uku da rabi na lokacin jarrabawa da aka bayyana a matsayin makonni saba’in a Daniyel sura tara, aya ta ashirin da huɗu? Ta yaya za a warware waɗannan sabanin da suke kama da juna? Mafita mafi sauƙi ita ce kawai a gane gaskiyar cewa, idan ana maganar ƙarshen lokacin jarrabawa da makonni saba’in suke wakilta, dole ne a fahimce shi a matsayin ƙarshen jarrabawa mai ci gaba a hankali. Wannan gaskiya ne, amma yana kawar da kowane takamaiman ma’ana ta annabci sa’ad da ake amfani da alamomin tarihi na wancan tarihin. Zan yi ƙoƙarin bayyana.
Idan Fentikos tana wakiltar dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba inda ake kira sauran garken da ke Babila su fito, me ya sa sai bayan shekaru uku da rabi bayan Fentikos ne bishara ta je wurin Al’ummai? Mutuwar Almasihu ce ko mutuwar Istifanas alama ce ta rufe lokacin jarrabawa ga Isra’ila ta dā? Idan Adventism na Laodikiya ya daina kasancewa ikilisiya a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, shin rushewar haikalin a shekara ta 70 ta wakilci ƙarshen haikalin Adventism na Laodikiya a lokacin dokar Lahadi? Abin da zai iya bayyana kamar rashin daidaito a zahiri ana warware shi ta wurin amfani da “layi bisa layi,” kuma idan aka yi amfani da wannan ƙa’ida, shaidar alamomin hanya da muke ganowa tana zama a sarari ƙwarai kuma a taƙaice.
Makon da Almasihu ya tabbatar da alkawari ya kasu kashi biyu daidai, kowanne na shekaru uku da rabi. Shekaru uku da rabi na farko sun fara ne da baftismar Almasihu, kuma sun ƙare da mutuwarsa. Baftisma alama ce ta mutuwarsa da tashinsa daga matattu, saboda haka farkon wannan zamani na shekaru uku da rabi daidai yake da ƙarshensa. A cikin wannan zamani Almasihu ya gabatar da bishara ga Yahudawa kaɗai. Ƙarshen waɗannan shekaru uku da rabi ya nuna farkon shekaru uku da rabi na gaba. Farkon zamani na biyu na shekaru uku da rabi ya fara da mutuwar Almasihu, kuma ya ƙare da mutuwar Istifanas. A cikin wannan zamani almajirai suka gabatar da bishara ga Yahudawa kaɗai.
Waɗannan zamani biyu, waɗanda suke rabe-raben layukan annabci ne, za a haɗa su wuri guda “layi bisa layi.” Duka farkon da ƙarshen suna ɗauke da alamar Alpha da Omega, gama tarihin farko da na ƙarshe iri ɗaya ne. Tsawon kowanne daga cikin waɗannan lokutan biyu iri ɗaya ne, kuma aikin da ake aiwatarwa a lokacin kowanne zamani iri ɗaya ne. Almasihu, wanda shi ne na Farko kuma na Ƙarshe, shi ne kuma Mahaliccin dukkan abubuwa, kuma ta wannan fuska Shi ne Mahaliccin Gaskiya. An ƙirƙiri kalmar Ibrananci ta “gaskiya” da haruffan Ibrananci guda uku. Harafi na farko, sai harafi na goma sha uku, sai kuma harafi na ƙarshe na jerin haruffan Ibrananci, ana haɗa su wuri guda domin su samar da kalmar Ibrananci ta “gaskiya.”
Dukansu biyun waɗannan lokutan na shekaru uku da rabi suna da Almasihu a matsayin na farko da na ƙarshe, gama Almasihu yana a farkon lokaci na farko a baftismarsa, kamar yadda yake a ƙarshensa a mutuwarsa a cikin lokaci na farko. Kuma Almasihu yana a mutuwarsa a farkon lokaci na biyu, kuma yana tsaye a hannun dama na Allah a ƙarshen lokaci na biyu. Lamba goma sha uku alama ce ta tawaye, kuma a cikin dukansu biyun lokutan, ko kuwa an gabatar da bishara da kansa ta wurin Almasihu, ko kuwa a lokaci na biyu ta wurin almajiransa, Yahudawan nan masu gardama sun tayar wa saƙon bishara.
Dukansu lokutan biyu tsawon lokaci ɗaya ne, suna ɗauke da hatimin Alfa da Omega, kuma suna bayyana saƙon bishara guda ɗaya. Waɗannan lokuta biyu dole ne a haɗa su tare “layi bisa layi.” Hanyar “layi bisa layi” ita ce hanyar gwaji ta ruwan sama na ƙarshe. Ita ce hanyar kwanakin ƙarshe, kuma gaskiyoyin da ake ganowa kuma ake kafawa ta wurin wannan hanya a kwanakin ƙarshe su ne abin da ke tsarkakewa ko kuma tsabtace ’ya’yan Lawi a lokacin hatimcewar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu.
Wa zai koyar da sani? kuma wa zai sa ya fahimci koyarwa? waɗanda aka yaye daga nono, waɗanda kuma aka raba da ƙirji. Gama dole ne umarni ya zama bisa umarni, umarni bisa umarni; layi bisa layi, layi bisa layi; nan kaɗan, can kaɗan: Gama da leɓɓa masu tangal-tangal da kuma wani harshe zai yi wa wannan jama'a magana. Waɗanda ya ce musu, Wannan ita ce hutun da za ku sa mai gajiya ya huta da shi; wannan kuma ita ce wartsakakke: duk da haka ba su yarda su ji ba. Amma maganar Ubangiji ta zama a gare su umarni bisa umarni, umarni bisa umarni; layi bisa layi, layi bisa layi; nan kaɗan, can kaɗan; domin su tafi, su fāɗi a baya, a kakkarya su, a tarko su, a kuma kama su. Ishaya 28:9–13.
Aya ta gaba a cikin Ishaya tana magana da mazaje masu ba’a waɗanda suke mulkin mutanen Urushalima. Ga waɗannan mazaje masu ba’a, “hutun da kuma wartsakewar” (ruwan sama na ƙarshe), wanda suka ƙi “su ji,” shi ne yake sa su “tafi, su fāɗi a baya, a karya su, a kama su da tarko, a kuma cafke su.” An gabatar musu da wannan gwaji ta wata harshe dabam, gama Iliya, Yohanna Mai Baftisma, da William Miller ba a horar da su a makarantun tauhidi na tarihohinsu dabam-dabam ba. Saƙon ruwan sama na ƙarshe da yake gwada Adventism na Laodikiya, shi ne saƙon da ake samarwa ta wurin amfani da “layi bisa layi.”
Sa’ad da aka ɗora shekaru uku da rabi na farkon makon da Kristi ya tabbatar da alkawari a cikinsa a kan shekaru uku da rabi na biyun, muna samun hasken annabci wanda yake fayyace duk wani abin da zai iya zama kamar rashin daidaito da zai taso a cikin tunani mai bincike. Makon shi ne lokacin da Manzon Alkawari zai tabbatar da alkawarin, kuma dole ne a tabbatar da alkawari na Littafi Mai Tsarki da jini. Baftismar da gicciyen Kristi da jifan Istafanus da duwatsu duk suna nuna jini. Dukkan layukan biyu suna wakiltar jinin alkawarin, kuma waɗannan layukan suna tabbatar da alkawarin.
Sa’ad da aka haɗa su wuri ɗaya “layi bisa layi,” baftisma da gicciyewa su ne alamar hanya ta farko, kuma gicciyewa da jifan Istafanus su ne alamar hanya ta ƙarshe. Sa’ad da aka haɗa su wuri ɗaya cikin layi ɗaya, muna samun gicciye da Mika’ilu yana tsayawa a mutuwar Istafanus a matsayin shaidu biyu na Yahudawa suna hatimta ƙin karɓarsu ga bishara. Mutuwar Almasihu ita ce kuma mutuwar almajirinsa Istafanus, wadda ita ce Idin Ƙetarewa sa’ad da aka haɗa layukan biyu. Kwana uku bayan haka Almasihu ya tashi daga matattu a matsayin hadayar Nunan Farko.
Amma yanzu Almasihu ya tashi daga matattu, ya kuma zama nunan fari na waɗanda suka yi barci. 1 Korintiyawa 15:20.
A tsakanin Idin Ƙetarewa da Idin Nunannin Farko a rana ta uku ne farkon Idin Gurasa marar Yisti yake. Gurasa marar yisti ba ya “tashi”, kuma Almasihu bai tashi a rana ta biyu ba; ya tashi a rana ta uku. Almasihu da Istifanas suna mutuwa tare a aikace-aikacen “layi bisa layi”, amma ana ta da Istifanas bayan Almasihu, domin akwai tsari a cikin tashin matattu na nunan fari.
Amma kowane mutum cikin tsarinsa ne: Almasihu shi ne nunan fari; sa’an nan kuma waɗanda suke na Almasihu a zuwansa. 1 Korintiyawa 15:22.
Bukukuwan bazara ba za a iya raba su da juna ba, domin suna da alaƙa kai tsaye da juna. A wannan ma’ana, Pentikost yana wakiltar dokar Lahadi mai zuwa ba da daɗewa ba, sa’ad da za a maimaita zubowar Ruhu Mai Tsarki, kuma sa’an nan murya ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas za ta kira waɗanda a yanzu ba su san bishara ba, su fito daga Babila. Kalmar “Babila” ta samo asali ne daga kalmar “Babel,” wadda ke nufin rikicewa, domin a faɗuwar Babel ne Allah ya rikitar da harsuna, kuma a Pentikost ne Allah ya juyar da rikicewar harsuna domin a kai bishara ga duniya. Saboda haka Pentikost da dokar Lahadi suna daidaita da juna.
A ranar Fentikos an bai wa almajiran baiwar harsuna, amma saƙonsu a wancan lokaci har yanzu yana takaitu ne ga Yahudawa. Sa’ad da aka haɗa waɗannan layuka biyu wuri guda, Fentikos yana faruwa ne a shekara ta 34, lokacin da aka jejjefi Istifanus da duwatsu har ya mutu, sannan aka kai bishara ga waɗanda a lokacin ba su san bishara ba.
Istafanus yana wakiltar waɗanda aka ta da daga matattu “a zuwansa,” amma waɗanda suka mutu tare da Shi. Hadayar Nunan Farko tana nuna tashin Almasihu daga matattu a rana ta uku, kuma tana kuma nuna farkon Idin Makwanni, wanda shi ne kuma idin Fentikos, wanda kuma yake tunawa da ba da Dokoki Goma a Sinai.
Ranar 22 ga Oktoba, 1844, ta yi daidai da gicciye, domin a cikin wasu hujjoji Sister White ta daidaita baƙin cikin almajirai bayan gicciye da baƙin cikin da ya biyo bayan 22 ga Oktoba, 1844. Duka gicciye da 22 ga Oktoba, 1844, suna zama alamar annabci ta dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Fentikos ma yana wakiltar dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, amma Fentikos ya zo kwana hamsin da biyu bayan gicciye. Gicciyen, wanda Idin Ƙetarewa ya kasance alamar sa, yana gabatar da jerin idodi waɗanda suke tunawa da tsoffin hanyoyin Isra’ila ta dā tun daga daren da mala’ikan mutuwa ya ƙetare Masar, har zuwa ba da shari’a. Ko da yake idodin suna da bambance-bambancensu na kansu, suna da alaƙa da juna ta yadda ba za a iya raba su ba. Saboda haka, daidai ne a ɗauki cikakkun kwanaki hamsin da biyu daga Idin Ƙetarewa zuwa Fentikos a matsayin alamar hanya guda ɗaya.
Saboda wannan dalili, gicciye, mutuwar Istafanus, da Fentikos duk suna nuni tun da farko ga dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, sa’ad da hukuncin zartarwa mai ci gaba a kan Babila ta Zamani zai fara, yayin da murya ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas ta fara kiran sauran garken Allah su fito daga Babila. A wannan alamar hanya ne hukuncin zartarwa a kan Urushalima ya iso, ko da yake Allah cikin jinƙansa ya jinkirta ainihin hallakar haikali da birnin kusan shekaru arba’in bayan gicciye zuwa shekara ta 70. Hallakar tsohuwar Urushalima tana wakiltar farkon hukuncin zartarwa mai ci gaba wanda yake farawa a Amurka sa’ad da “ridda ta ƙasa take biye da rushewar ƙasa.”
Ana tabbatar da gaskiya bisa ga shaidar biyu, kuma a cikin layuka biyu na shekaru uku da rabi da Almasihu ya tabbatar da alkawarin, muna samun shaidu biyu na mutuwa da tashin matattu waɗanda suke da alaƙa da tarihin da ke tantance dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Wannan dokar Lahadi a cikin Wahayin Yahaya sura ta goma sha ɗaya, an tantance ta a matsayin “sa’ar babbar girgizar ƙasa.” Wannan “sa’a” tana da alaƙa kai tsaye da shaidu biyu da suka bayar da shaida na shekaru uku da rabi. Shaidarsu tana ƙarewa da mutuwarsu da tashinsu daga matattu.
An wakilta shaidarsu ta shekaru uku da rabi, wadda mutuwarsu da tashinsu daga matattu suka biyo baya, ta wurin mutuwa da tashin daga matattu na Yesu da Istifanas duka, gama “layi bisa layi,” an wakilci Istifanas a matsayin wanda aka tashe tare da Almasihu. A cikin idi na ’Ya’yan Farko, an gabatar da hadayu biyu na farko.
Ɗaya kuma ɗan rago ne marar aibi, ɗayan kuma hadayar sha'ir ce. Sha'irin ya wakilci amfanin gona da zai biyo baya, ɗan ragon kuma ya wakilci Almasihu. An ta da Almasihu a rana ta uku, Istifanas kuma ya wakilci waɗanda suke biye, sha'irin kuwa ya wakilci amfanin gona da zai biyo baya. Shaidun nan biyu a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya sun yi shaida na tsawon shekara uku da rabi, bayan haka aka kashe su, sa’an nan kuma aka ta da su bayan kwana uku da rabi. Waɗannan shaidun biyu an riga an yi musu kamanci da Almasihu, wanda shi ne ’Ya’yan Farko, gama suna wakiltar dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda su ma ’ya’yan fari ne.
Sai na duba, ga kuma Ɗan Rago tsaye a kan Dutsen Sihiyona, tare da shi kuma dubu ɗari da arba'in da huɗu, suna da sunan Ubansa a rubuce a goshinsu. Sai na ji wata murya daga sama, kamar ƙarar ruwaye masu yawa, kuma kamar ƙarar wata babbar tsawa; na kuma ji muryar masu kaɗa garaya suna kaɗa garayunsu. Kuma suka rera kamar sabuwar waƙa a gaban kursiyin, da a gaban halittu huɗun nan, da dattawan; ba kuwa wanda zai iya koyon waƙar nan sai dubu ɗari da arba'in da huɗun nan kaɗai, waɗanda aka fansa daga duniya. Waɗannan su ne waɗanda ba su ƙazantu da mata ba; gama su budurwai ne. Waɗannan su ne masu bin Ɗan Ragon duk inda ya tafi. An fanshe su daga cikin mutane, domin su zama nunan fari ga Allah da kuma ga Ɗan Ragon. Kuma ba a sami yaudara a bakunansu ba; gama su marasa aibi ne a gaban kursiyin Allah. Ruʼuya ta Yohanna 14:1–5.
Hadayar sha'ir a bikin Nunar da ’Ya’yan Fari ta wakilci amfanin gona da zai biyo baya, kuma Istifanus a shekara ta 34, ya biyo bayan mutuwar Almasihu a shekara ta 31, ko da yake “layi bisa layi,” sun mutu a daidai wannan alamar hanya. Dangane da hadayun ’ya’yan fari, Almasihu shi ne ɗan ragon da aka yanka, Istifanus kuma shi ne sha'ir. Bisa ga Bulus, “Almasihu” shi ne “’ya’yan fari na waɗanda suka yi barci,” sa’an nan kuma “daga baya waɗanda suke na Almasihu a zuwansa.” Dubu ɗari da arba’in da huɗu ’ya’yan fari ne, kuma su ne waɗanda “suke bin Ɗan Ragon duk inda ya tafi.”
A cikin “sa’a” na “babban girgizar ƙasa” na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, shaidun nan biyu da suka yi annabci na tsawon shekaru uku da rabi, sa’an nan aka kashe su suka kwanta a kan tituna na tsawon kwana uku da rabi, ana ta da su. Su ne waɗanda Istifanus ya wakilta, wanda a annabce aka tashe shi tare da Yesu, amma kuma bayan Yesu. Saboda haka ana ta da su “kwana uku da rabi” bayan dabbar da ta fito daga ramin marar iyaka ta kashe su. A cikin wannan “sa’a” ɗin dai da aka tashe su, suna hawa zuwa sama a matsayin tuta. An fayyace tsarin tashinsu da hawansu zuwa sama da kulawa sosai cikin Maganar annabcin Allah, kuma hakan ya haɗa da cewa mutuwar Istifanus ta zahiri ta kasance abin kwatanci a gare su, ta haka tana wakiltar mutuwa ta ruhaniya da ake aiwatarwa a kan shaidun nan biyu yayin da ake sāke su daga motsin Laodikiya na mala’ika na uku zuwa motsin Filadelfiya na mala’ika na uku.
Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.
“Abu ɗaya tabbatacce ne: waɗannan Adventist na Rana ta Bakwai da suke tsayawa ƙarƙashin tutar Shaiɗan za su fara ne da yin watsi da bangaskiyarsu ga gargaɗi da tsawatarwar da suke ƙunshe cikin Shaidun Ruhun Allah.
“Ana yin kira zuwa ga ƙarin keɓewa ga Allah da kuma hidima mafi tsarki, kuma za a ci gaba da yin wannan kira. Wasu daga cikin waɗanda yanzu suke furta shawarwarin Shaiɗan za su komo cikin hankalinsu. Akwai waɗanda suke riƙe da muhimman mukaman amana amma ba sa fahimtar gaskiya domin wannan lokaci. Dole ne a isar musu da saƙon. Idan suka karɓe shi, Almasihu zai karɓe su, kuma zai mai da su abokan aiki tare da shi. Amma idan suka ƙi sauraron saƙon, za su tsaya a ƙarƙashin baƙin tutar Yariman Duhu.”
“An umarce ni in faɗi cewa gaskiya mai daraja ta wannan lokaci tana ƙara buɗewa a fili ga hankulan mutane. A wata ma’ana ta musamman, maza da mata za su ci naman Almasihu, su sha jininsa. Za a sami bunƙasar fahimta, gama gaskiyar tana da ikon ci gaba da faɗaɗa kullum. Mahaliccin gaskiya na allahntaka zai zo cikin tarayya mafi kusa, har ma mafi kusa, da waɗanda suke ci gaba da neman saninsa. Yayin da mutanen Allah suke karɓar maganarsa a matsayin gurasar sama, za su sani cewa fitowarsa an shirya ta kamar safiya. Za su karɓi ƙarfi na ruhaniya, kamar yadda jiki yake karɓar ƙarfi na zahiri sa’ad da ake cin abinci.”
“Ba mu ma fahimci ko rabin shirin Ubangiji ba wajen fitar da ’ya’yan Isra’ila daga bautar Masar, da kuma jagorantar su ta cikin jeji zuwa ƙasar Kan’ana.
“Yayin da muke tattara haskokin allahntaka masu haskawa daga bishara, za mu sami ƙarin fahimta bayyananna game da tsarin Yahudawa, da kuma zurfafa godiya ga muhimman gaskiyoyinsa. Bincikenmu game da gaskiya bai riga ya cika ba tukuna. Mun tattara kaɗan ne kawai daga cikin haskokin haske. Waɗanda ba masu nazarin Kalmar Allah kullum ba ne ba za su warware matsalolin tsarin Yahudawa ba. Ba za su fahimci gaskiyoyin da hidimar haikali ta koyar ba. Fahimtar duniya tana hana aikin Allah ci gaba game da babban shirinsa. Rai na gaba zai bayyana ma’anar dokokin da Almasihu, a lullube cikin ginshiƙin girgije, ya ba mutanensa.” Spalding and Magan, 305, 306.