Shari’ar bincike ta masu rai ta fara ne a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma shari’ar aiwatarwa tana farawa ne da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Waɗannan zamani biyu na shari’a suna wakiltar aikin manzon da yake shirya hanya domin Manzon Alkawari na uku, da Iliya na uku, wanda shi ne cikar manzon Iliya da ya fara a tarihin Millerite.
A cikin Kristi cikar Manzon Alkawari, sau biyu Ya tsarkake haikalin zahiri na duniya, wanda ya kasance alamar jikinsa da haikalinsa na ruhaniya. Haikalinsa na zahiri na duniya ya fara ne a matsayin haikalin Tanti na jeji, sa’an nan haikalin Sulemanu, sa’an nan haikalin da aka sāke gina bayan shekara saba’in na zaman bauta a Babila, kuma wannan haikali ɗaya ne bayan aikin gyara na shekara arba’in da shida da Hirudus ya aiwatar.
Kasancewar Allah ta zahiri ta albarkaci Haikalin Alfarwa da haikalin Sulemanu, amma ba haikalin da aka sāke gina bayan bauta ba; sai dai wannan haikali da aka sāke fasalinsa ya sami albarka ta wurin kasancewar Kristi ta zahiri. A cikin tarihin haikalin Hirudus da aka sāke fasalinsa, Kristi ya tsarkake haikalin sau biyu, cikin cikar annabcin Malaki sura ta uku. A tsarkakewar farko, Kristi ya bayyana haikalin a matsayin gidan Ubansa, amma a tsarkakewar haikali ta ƙarshe Kristi ya bayyana shi a matsayin gidan Yahudawa.
A tarihin Milleriyawa, Almasihu ya gina haikali na ruhaniya cikin shekaru arba’in da shida daga 1798 zuwa 1844. A ranar 22 ga Oktoba, 1844, cikin cikar annabcin Malakai sura ta uku, ba zato ba tsammani Ya zo ga haikalinsa, ta haka yana tsarkake budurwai marasa hikima. Sa’an nan Ya zo a matsayin mala’ika na uku domin ya kammala tsarkakewa ta biyu kuma ta ƙarshe, amma kamar yadda ya kasance da farkon Isra’ila ta dā, Isra’ila ta zamani ba ta da bangaskiyar da ake bukata domin a gama aikin ba.
A ranar 11 ga Satumba, 2001, Almasihu ya komo domin ya cika tsarkakewar haikali ta biyu, wadda ake cikawa sa’ad da ake tsarkake budurwai marasa hikima a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, sa’ad da suka farka zuwa ga gaskiyar cewa ba su fahimci ƙaruwa ta sani da aka buɗe a 1989 ba. Wannan ƙaruwa ta sani tana wakiltar saƙon ruwan sama na ƙarshe, wanda shi ne saƙon Kukan Tsakar Dare idan aka sa shi cikin mahallin misalin budurwai goma. Saƙon ayoyi shida na ƙarshe na Daniyel goma sha ɗaya da aka buɗe a lokacin ƙarshe a 1989, ana wakiltarsa a aya ta arba’in da huɗu cikin waɗannan ayoyin da “labarai daga gabas da daga arewa.”
Saƙon ruwan sama na ƙarshe, shi ne saƙon Kukan Tsakar Dare kuma shi ne saƙon gabas da arewa. Gabas da arewa suna wakiltar Musulunci da Paparoma bi da bi, kuma a matsayin saƙo suna wakiltar saƙon da Adventisancin Laodiceya ya ƙirƙira na bogi tsakanin Satumba 11, 2001 da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Satumba 11, 2001, yana wakiltar Musulunci (gabas), kuma dokar Lahadi tana wakiltar alamar dabbar (arewa).
Ana wakiltar shimfiɗar mutuwa ga Adventism na Laodicea tsakanin waɗannan alamu biyu na hanya, kamar yadda aka misalta ta da mutuwar annabi mai rashin biyayya tsakanin jaki da zaki. Ana wakiltar shimfiɗar mutuwa ga waɗanda suka karɓi alamar dabbar ta wurin “labarai daga gabas da arewa” waɗanda suke fusatar da ikon papanci kuma suke ƙaddamar da tsanantawa ta ƙarshe ga mutanen Allah. Wannan saƙon yana farawa ne a dokar Lahadi mai gabatowa ba da daɗewa ba a cikin Amurka, wadda ita ce inda kuma lokacin da Musulunci na Bala’i na uku ya bugo kwatsam. Wannan harin da ba a zata ba yana haifar da rushewar ƙasa, kuma yana fusatar da al’ummai, ta haka yana samar da ƙarfafa tattalin arziki da siyasa domin a haɗa dukan al’ummai wuri guda gaba da Musulunci, ƙarƙashin kulawar haɗin kai na ninki uku na macijin, da dabbar, da annabin ƙarya.
A cikin tarihin da Iliya na uku yake wakilta, saƙon da yake bayyana Bala’i na uku yana sanar da macijin, da dabbar, da annabin ƙarya cewa Musulunci shi ne kayan aikin hukunci da Allah yake amfani da shi domin hukunta mutane saboda bauta wa alamar ikon papanci. Kamar yadda yake game da Romawa uku, Babiloniyawa uku, Iliyoyi uku, da manzanni uku waɗanda suke shirya hanya, haka ma Bala’i na uku yana tabbata ne ta wurin aikace-aikace sau uku na bala’o’i uku.
Sai na duba, na kuma ji wani mala’ika yana yawo a tsakiyar sama, yana cewa da babbar murya, Kaito, kaito, kaito ga mazaunan duniya, saboda sauran sautunan ƙaho na mala’iku uku, waɗanda har yanzu za su busa! Ru’ya ta Yohanna 8:13.
’Yar’uwa White ta amince da littafin Smith, Daniel and Revelation, da matuƙar ƙarfi, tana nuna cewa kowane mamba na Seventh-day Adventist ya kamata ya mallaki littafin, ko da yake ba ta faɗa hakan kai tsaye kamar yadda na rubuta yanzu ba, amma wannan gaskiya tana nan a cikin amincewarta.
“Ubangiji yana kira ga ma’aikata su shiga fagen sayar da littattafai domin a baza littattafan da suke ɗauke da hasken gaskiyar wannan zamani. Mutanen duniya suna bukatar su san cewa alamomin zamani suna cika. Ku kai musu littattafan da za su haskaka musu. Daniyel da Ru’ya ta Yohanna, Babban Rikici, Kakanni da Annabawa, da Marmarin Zamani ya kamata yanzu su fita zuwa duniya. Babban umarnin da yake ƙunshe cikin Daniyel da Ru’ya ta Yohanna mutane da yawa a Ostiraliya sun karanta da ƙwazo. Wannan littafi ya zama hanyar kawo rayuka masu daraja da yawa ga sanin gaskiya. Duk abin da za a iya yi ya kamata a yi shi domin a baza Tunani a kan Daniyel da Ru’ya ta Yohanna. Ban san wani littafi dabam da zai iya maye gurbin wannan ba. Hannun taimakon Allah ne.”
“Waɗanda suka daɗe cikin gaskiya suna barci. Suna bukatar a tsarkake su ta wurin Ruhu Mai Tsarki. Dole ne a yi shelar saƙon mala’ika na uku da babbar murya. Manyan al’amura masu girma suna gabanmu. Ba mu da lokacin ɓatawa. Allah ya hana mu yarda ƙananan al’amura su rufe hasken da ya kamata a ba duniya.” Manuscript Releases, juzu’i na 21, 444.
Littafin, wanda waɗanda suka ƙi fahimtar Milleriyawa game da “na kullum” a cikin littafin Daniyel su ma suka ƙi, an bayyana shi a matsayin “hannun taimakon Allah.” Idan an ɗora wa mutanen Allah alhakin yaɗa littattafan da aka ambata a cikin bayanin da ya gabata, wannan yana nufin cewa mutanen Allah za su bukaci su mallaki littafin da kansu. Littafin ne ya zama cibiyar harin waɗanda suka gabatar da “sabon” ra’ayi game da “na kullum” a cikin littafin Daniyel, domin shi ne littafin da suka so su sake rubutawa su kuma cire sahihin fahimta game da “na kullum.”
Sa’ad da Sister White ta yi nuni da shugabanni biyu mafi girma a cikin tawaye game da “na kullum” a cikin littafin Daniyel, sau da yawa ta kan jaddada cewa su (Prescott da Daniells) ba su da ikon “yin tunani daga sanadi zuwa sakamako.” Masu sake fasalin tarihi na Adventist na Laodicea suna bayyana suna da irin wannan matsala.
Manyan mutane, waɗanda a dukan tarihin tawaye tun daga 1888 zuwa gaba, a wani lokaci a cikin kwarewarsu ta kai-da-kai, sun karɓi koyarwar ƙarya ta “na yau da kullum.” Tawayensu shi ne “sakamakon,” kuma kuskuren fahimtar “na yau da kullum,” shi ne “sanadin.” Masu sake fasalin Adventist na Laodicea suna jagorantar marasa ilmi su gaskata cewa waɗannan ’yan tawaye na tarihi a tarihin Advent, a hakika ba sa cikin tawaye, ko da yake shaidarsu da aka sake gyarawa ba ta taɓa samun goyon baya daga shaidar Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci ba. Domin ba sa ɗaukar “sakamakon” a matsayin tawaye, suna rufe yiwuwar neman “sanadin.”
Kamar tsuntsu da yawo, kamar tsuntsun haɗiye da tashi, haka la’ana marar dalili ba za ta zo ba. Karin Magana 22:6.
Ya kamata mutanen Allah su gane tawaye, kuma sa’ad da suka gane shi, sai su bincika sanadinsa. Sa’an nan kuma su magance sanadin. A cikin abin da ya biyo baya, Sister White tana sharhi ne a kan labarin Akan.
“An nuna mini cewa Allah a nan yana bayyana yadda yake kallon zunubi a cikin waɗanda suke da’awar cewa su mutanensa ne masu kiyaye dokokinsa. Waɗanda ya ba su girmamawa ta musamman da su shaida manyan bayyanuwar ikonsa, kamar yadda ya yi wa Isra’ila ta dā, sa’an nan kuma har su kuskura su yi biris da umarnansa sarai, za su zama abin fushinsa. Yana so ya koya wa mutanensa cewa rashin biyayya da zunubi abin ƙyama ne ƙwarai a gare shi, kuma bai kamata a ɗauke su da wasa ba. Yana nuna mana cewa sa’ad da aka tarar da mutanensa cikin zunubi, ya kamata su ɗauki tsayayyun matakai nan da nan domin su kawar da wannan zunubi daga cikinsu, kada ɓacin ransa ya zauna a kansu gaba ɗaya. Amma idan masu riƙe da muƙaman alhaki suka yi biris da zunuban mutanen, ɓacin ransa zai sauka a kansu, kuma mutanen Allah gaba ɗayansu za a ɗauke su da alhakin waɗannan zunubai. A mu’amalarsa da mutanensa a zamanin da, Ubangiji yana nuna wajibcin tsarkake ikkilisiya daga mugayen abubuwa. Mai zunubi guda ɗaya na iya yaɗa duhu wanda zai hana hasken Allah shiga cikin dukan taro. Sa’ad da mutanen suka gane cewa duhu yana sauka a kansu, amma ba su san dalilin ba, ya kamata su nemi Allah da gaske, cikin babban tawali’u da ƙasƙantar da kai, har sai an binciko kurakuran da suke ɓata Ruhu nasa, a kuma kawar da su.
“Son zuciya da aka yi mana domin mun tsawata ga kurakuran da Allah ya nuna mini suna akwai, da kukan da aka tasar na tsauri da tsananin hali, ba su da adalci. Allah yana umurtanmu mu yi magana, kuma ba za mu yi shiru ba. Idan kurakurai suna bayyane a cikin mutanensa, kuma bayin Allah suka wuce kansu ba tare da kula da su ba, to a zahiri suna ɗaukaka da kuma barata mai zunubi, kuma su ma masu laifi ne iri ɗaya, kuma lalle za su karɓi rashin jin daɗin Allah; gama za a ɗora musu alhakin zunuban masu laifi. A cikin wahayi an nuna mini misalai da yawa inda aka jawo rashin jin daɗin Allah saboda sakacin bayinsa na magance kurakurai da zunuban da suke a tsakaninsu. Waɗanda suka ba da uzuri ga waɗannan kurakurai mutane sun ɗauke su a matsayin masu halin kirki sosai, masu daɗin mu’amala kuma abin ƙauna, domin kawai sun guji cika bayyanannen aikin da Nassi ya ɗora. Wannan aiki bai yi daidai da abin da zuciyarsu take so ba; saboda haka suka kauce masa.” Testimonies, juzu’i na 3, 265.
Tarihin shugabannin da suka tayar da ƙayayya a cikin Adventism yana ba da shaida ga gaskiyar cewa ɗaya daga cikin matakan da kusan a ko da yaushe ake gani a cikin tawayensu shi ne, a wani lokaci a cikin kwarewarsu ta kai-tsaye, sun karɓi ra’ayin ƙarya game da “na kullum.” Da aka faɗi haka, littafin Smith, ko da yake ba wahayi ne ya sa shi ba kuma yana ɗauke da wasu matsalolin koyarwa, duk da haka har yanzu yana ba da kyakkyawan bayyani na fahimtar majagaba game da Wahayi surori na takwas da na tara, inda muke ganin an bayyana tarihin annabci na ƙaho shida na farko. Za mu koma ga sharhin Smith daga littafinsa, Daniel and Revelation, yayin da muke fara la’akari da ninkakken aikace-aikacen uku na Masifu uku.
’Yar’uwa White ta sanar da mu cewa an ba William Miller babban haske game da littafin Ru’ya ta Yohanna, amma fahimtarsa game da sura ta goma sha uku, da kuma goma sha shida zuwa goma sha takwas, ba daidai ba ce, domin yana a wani matsayi mara dacewa a tarihin duniya da zai ba shi damar ganin cewa akwai ikoki masu hallakarwa uku, ba biyu ba. Babban haskensa kuwa ya kasance a kan surori na biyu zuwa na tara na Ru’ya ta Yohanna.
“Masu wa’azi da mutane sun ɗauki littafin Ru’ya ta Yohanna a matsayin abu mai ban al’ajabi kuma mai ƙarancin muhimmanci fiye da sauran sassan Nassosi Masu Tsarki. Amma na gani cewa wannan littafi hakika wahayi ne da aka bayar domin amfani na musamman ga waɗanda za su rayu a kwanaki na ƙarshe, domin ya bi da su a gano ainihin matsayinsu da kuma aikinsu. Allah ya shiryar da tunanin William Miller zuwa ga annabce-annabce kuma ya ba shi babban haske game da littafin Ru’ya ta Yohanna.” Early Writings, 231.
Miller ya bayyana fahimtarsa game da ikkilisiyoyi, hatimai, ƙahoni, da kwantunan fushin Allah kamar haka.
“Majami’u bakwai na Asiya tarihin cocin Almasihu ne a siffofinta bakwai, cikin dukan lankwasawarta da karkace-karkacenta, cikin dukan yalwarta da wahalarta, daga zamanin manzanni har zuwa ƙarshen duniya. Hatimai bakwai kuwa tarihin mu’amalolin iko-iko da sarakunan duniya ne a kan cocin, da kuma kāriyar Allah ga mutanensa a cikin wannan lokaci guda. Kuma ƙahoni bakwai tarihin hukunci bakwai ne na musamman masu nauyi da aka aiko a kan duniya, ko kuwa mulkin Roma. Kuma kwanoni bakwai su ne annobai bakwai na ƙarshe da aka aiko a kan Roma ta Paparoma. A gauraye da waɗannan akwai wasu abubuwa masu yawa kuma, waɗanda aka saƙa a ciki kamar ƙananan rafuffuka masu shiga wani babban kogi, suna cika babban kogin annabci, har dukan abin ya ƙare da kai mu cikin tekun madawwamiya.”
“A gare ni, wannan shi ne tsarin annabcin Yohanna a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna. Kuma mutumin da yake son ya fahimci wannan littafi, dole ne ya kasance yana da cikakken ilimi game da sauran sassa na maganar Allah. Siffofi da misalan magana da aka yi amfani da su a cikin wannan annabci, ba duka aka bayyana su a cikinsa ba, sai dai dole a same su a cikin sauran annabawa, a kuma bayyana su a cikin wasu ayoyin Littafi Mai Tsarki. Saboda haka a bayyane yake cewa Allah ya nufi a yi nazarin duka Littafi, ko da domin a sami cikakkiyar sani game da kowane sashe.” William Miller, Miller’s Lectures, juzu’i na 2, lacca ta 12, 178.
Kamar yadda manzo na uku, wanda yake shirya hanya domin Manzon Alkawari, yake wakiltar tarihin cikin gida na shari’ar ikilisiya, sabanin Iliya na uku, wanda yake wakiltar tarihin waje a cikin shari’ar Babila ta zamani, fahimtar majagaba game da ikilisiyoyi da hatimai ta gano irin wannan shaidar cikin gida da ta waje.
“An gabatar mana da hatiman a surori na 4, na 5, da na 6 na Ru’ya ta Yohanna. Abubuwan da aka nuna a ƙarƙashin waɗannan hatimai an bayyana su a Ru’ya ta Yohanna 6, da kuma aya ta farko ta Ru’ya ta Yohanna 8. A bayyane yake suna ƙunshe da al’amuran da ikilisiya take da alaƙa da su tun daga farkon wannan zamanin har zuwa zuwan Almasihu.
“Yayin da ikklisiyoyi bakwai suke gabatar da tarihin cikin-gida na ikkilisiya, hatimai bakwai kuwa suna fito da manyan abubuwan da suka faru a tarihin ta na waje.” Uriah Smith, The Biblical Institute, 253.
Uriah Smith yana bayyana fahimtar Milleriyawa game da dangantakar cikin gida da ta waje ta ikilisiyoyi, kuma James White ya gabatar da irin wannan takaitaccen bayani ta fuskar tarihohi masu tafiya a layi ɗaya.
“Yanzu mun bi sawun ikklisiyoyi, hatimai, da namomin, ko rayayyun halittu, har iyakar yadda za su iya daidaita wajen rufe lokaci-lokaci guda ɗaya. Hatiman bakwai ne a adadinsu, amma namomin huɗu ne kawai. Kuma yana iya zama da kyau a lura a nan cewa, a buɗewar hatimi na fari, na biyu, na uku da na huɗu, an ji na farko, na biyu, na uku da na huɗu daga cikin namomin suna cewa, ‘Zo ka gani;’ amma sa’ad da aka buɗe hatimi na biyar, na shida da na bakwai, ba a ji irin wannan murya ba. Haka kuma ikklisiyoyi uku na ƙarshe, da hatimai uku na ƙarshe, ba su daidaita ba, wajen rufe lokaci-lokaci guda ɗaya, kamar yadda ikklisiyoyi huɗu na farko, da hatimai huɗu na farko, suke yi. Amma, kamar yadda muka nuna, ikklisiyoyi, hatimai da namomin sun yarda da juna, wajen rufe lokaci-lokaci guda ɗaya na kusan shekaru 1800, har sai da muka zo ƙasa zuwa fiye kaɗan da rabin ƙarni na wannan zamani.” James White, Review and Herald, Fabrairu 12, 1857.
Yanzu dai mun ambaci uku daga cikin manyan fitattun majagaba na tarihin Millerite. Dukan ukun sun riƙe madaidaicin fahimta game da “na kullum,” kuma dukkansu sun kuma riƙe taƙaitaccen hangen nesa game da ikilisiyoyi, hatimai, da ƙaho-ƙaho a cikin tsarin gaskiyar da aka jagoranci Miller ya fahimta kuma ya gabatar.
“Sa’ad da mutane suka zo waɗanda za su motsa ko da ƙusa ɗaya ko ginshiƙi ɗaya daga tushe wanda Allah ya kafa ta wurin Ruhunsa Mai Tsarki, bari tsofaffin maza waɗanda suka kasance majagaba a cikin aikinmu su yi magana sarai, kuma bari waɗanda suka mutu su ma su yi magana ta wurin sake buga maƙalolinsu a cikin mujallunmu. Ku tattara hasken allahntaka da Allah ya bayar kamar yadda Ya jagoranci mutanensa mataki-mataki a cikin tafarkin gaskiya. Wannan gaskiya za ta jimre gwajin zamani da na jaraba.” Manuscript Release, 760, 10.
A ranar 11 ga Satumba, 2001, mala’ika mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas ya sauko, ya kuma fara aikin jagorantar waɗanda za su karɓa su ci Gurasar da ta sauko daga sama kwanan nan, su koma zuwa ga “tsoffin hanyoyi,” na Irmiya sura ta shida. Alfa da Omega yana bukatar waɗanda suke shirye su yi gwagwarmaya domin su kasance cikin dubu ɗari da arba’in da huɗu su gane cewa abin da ya saukar da Shi daga sama a ranar 11 ga Agusta, 1840, ba kawai cikar wata annabcin lokaci ba ne, amma cikar annabcin lokacin Bala’i na biyu ne. Yana bukatar mutanensa su sake gano tsoffin hanyoyin tarihin inda Ya gina haikalin Milleriyawa cikin shekaru arba’in da shida daga 1798 zuwa 1844.
An rufe wannan tarihin da tarkace, da kuɗaɗen ƙarya, da jauhari na bogi. An ɓoye wannan tarihin da saƙon tushe na ƙarya wanda aka gina bisa yashi, ba bisa Dutsen Zamani ba. Yana cikin tarihin Millerites ne, tarihin da, kamar yadda Bitrus ya bayyana shi, Millerites ɗin, “waɗanda dā ba jama’a ba ne,” amma sai daga baya suka zama “jama’ar Allah,” waɗanda aka tashe su kuma aka gina su su zama “gidan ruhaniya, firistoci masu tsarki.” Zakin kabilar Yahuza ya sauko a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma ya jagoranci mutanensa na kwanaki na ƙarshe zuwa aikin tsarkake “haikalin” tarihin tayar da haikalin Millerite. An riga an misalta wannan aiki ta wurin wata annabci, wadda ta yi hasashen cewa Ubangiji zai tashe mutum mai suna Yosiya, (wanda ma’anarsa ita ce tushen Allah).
Sa’ad da aka tashe Yosiya domin cikar annabcin annabin da bai yi biyayya ba, sai ya fara aikin gyaran haikalin da yake cikin rugujewa. A cikin aikin gyarawa da tsarkakewa aka gano “la’anar Musa,” kuma sa’ad da aka karanta ta a gaban Yosiya, ta kawo gyaran hali na Yosiya. Za mu tattauna wannan annabcin, dangane da sake gano “sau bakwai,” bayan 11 ga Satumba, 2001.
Za mu fara wannan nazarin a talifi na gaba.
“Muddin dai waɗanda suke furta gaskiya suna bautar Shaiɗan, inuwarsa ta jahannama za ta katse hangen nesansu game da Allah da sama. Za su zama kamar waɗanda suka rasa ƙaunarsu ta fari. Ba za su iya duban hakikanin al’amuran har abada ba. Abin da Allah ya shirya mana an wakilta shi a cikin Zakariya, surori 3 da 4, da kuma 4:12–14: ‘Sai na sāke amsawa, na ce masa, Mene ne waɗannan rassa biyu na zaitun waɗanda ta wurin bututu biyu na zinariya suke zubar da man zinariya daga cikin kansu? Sai ya amsa mini, ya ce, Ashe, ba ka san abin da waɗannan suke nufi ba? Sai na ce, A’a, ranka ya daɗe. Sai ya ce, Waɗannan su ne shafaffu biyu, waɗanda suke tsaye a gaban Ubangijin dukan duniya.’”
“Ubangiji cike yake da wadatattun abubuwa. Ba shi da wata rashin kayan aiki. Saboda ƙarancin bangaskiyarmu ne, da sha’aninmu na duniya, da maganganunmu marasa nauyi, da rashin bangaskiyarmu, waɗanda suke bayyana a cikin tattaunawarmu, ne duhun inuwa ke taruwa kewaye da mu. Ba a bayyana Almasihu cikin magana ko cikin hali a matsayin Wanda yake ƙaunatacce gaba ɗaya, kuma mafifici a cikin dubu goma. Sa’ad da rai ya yarda ya ɗaga kansa zuwa ga banza, Ruhun Ubangiji ba ya iya yi masa abin da yawa. Guntun hangen nesanmu yana hangen inuwar, amma ba ya iya ganin ɗaukakar da take bayanta. Mala’iku suna riƙe da iskoki huɗu, waɗanda aka wakilta a matsayin doki mai fushi yana neman kuɓucewa ya yi ta gaggawar wucewa bisa fuskar dukan duniya, yana ɗauke da hallaka da mutuwa a tafarkinsa.”
“Za mu yi barci a kan iyakar duniyar madawwamiya ne kuwa? Za mu kasance marasa kuzari da sanyi da matattu ne? Kai, da a ce a cikin majami’unmu muna da Ruhu da numfashin Allah da aka hura cikin mutanensa, domin su tsaya a kan ƙafafunsu su rayu. Muna bukatar mu ga cewa hanya ƙunci ce, ƙofa kuma matsattsiya ce. Amma sa’ad da muka ratsa ta cikin ƙofa matsattsiya, faɗinta ba shi da iyaka.” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 216, 217.