Tsarar da ta shaida zuwan annoba ta uku, a ranar 11 ga Satumba, 2001, ita ce tsarar ƙarshe a tarihin duniya. Nasshin daga Ezekiyel da ke tabbatar da wannan gaskiya, Millerites sun fahimce shi a matsayin wanda yake da alaƙa kai tsaye da misalin budurwai goma, sabili da haka da Habakkuk sura ta biyu. A cikin wannan tarihin, wahayin Habakkuk sura ta biyu, wanda “ba zai ƙara jinkirta ba,” kuma wanda ya cika a ranar 22 ga Oktoba, 1844, ya kasance alamar annabci ta dokar Lahadi mai zuwa nan ba da jimawa ba a Amurka. Amma annabcin Ezekiyel game da wahayi wanda ba za a ƙara tsawaita shi ba ya cika sarai a cikin tarihin hatimce mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu, wanda ya fara da zuwan annoba ta uku, a ranar 11 ga Satumba, 2001.

Sai maganar Ubangiji ta zo mini, tana cewa, Ɗan mutum, mene ne wannan karin magana da kuke yi a ƙasar Isra’ila, kuna cewa, Kwanaki suna ja, kuma kowace wahayi tana ƙarewa a banza? Saboda haka ka faɗa musu, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; zan sa wannan karin magana ta daina, ba kuwa za su ƙara amfani da ita a Isra’ila a matsayin karin magana ba; amma ka ce musu, Kwanaki sun kusa, da kuma cikar kowane wahayi. Gama ba za a ƙara samun wani wahayi na banza ko duba mai ruɗi a cikin gidan Isra’ila ba. Gama ni ne Ubangiji: zan yi magana, kuma maganar da zan faɗa za ta cika; ba za a ƙara jinkirta ta ba: gama a cikin kwanakinku, ya ku gidan tawaye, zan faɗi magana, in kuma aikata ta, in ji Ubangiji Allah. Sai maganar Ubangiji ta sāke zo mini, tana cewa, Ɗan mutum, ga shi, mutanen gidan Isra’ila suna cewa, Wahayin da yake gani na kwanaki masu yawa ne masu zuwa, kuma yana yin annabci ne game da zamanai masu nisa. Saboda haka ka ce musu, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; ba za a ƙara jinkirta kowace magana tawa ba, amma maganar da na faɗa za a aikata ta, in ji Ubangiji Allah. Ezekiyel 12:21–28.

Dukan annabawa suna magana game da kwanakin ƙarshe, kuma “wahayi marar amfani” da “sihiri mai jan rai” “a cikin gidan Isra’ila,” su ne ruwan sama na ƙarshe na jabu, saƙon “salama da kwanciyar hankali,” wanda yake gardama cewa “wahayin da yake gani na kwanaki masu yawa ne da za su zo, kuma yana yin annabci game da zamanai masu nisa.” Wannan shi ne “muhawarar” Habakkuk, domin waɗanda suke gabatar da “wahayi marar amfani,” suna yin gardama da “wahayin da yake gani”. Suna da’awa cewa “Wahayin da yake gani na kwanaki masu yawa ne da za su zo, kuma yana yin annabci game da zamanai masu nisa.” Manzannin saƙon salama da kwanciyar hankali suna da’awa, “kwanaki sun tsawaita, kuma kowane wahayi ya kāsa,” ai, bayan duka, ba shi ne ya yi annabcin 18 ga Yuli, 2020 ba? Manzannin “wahayi marar amfani” an kuma bayyana su ta wurin Ezekiyel a ayoyi biyu na farkon surar.

Maganar Ubangiji kuma ta zo gare ni, tana cewa, Ɗan mutum, kana zaune a tsakiyar gidan tawaye, waɗanda suke da idanu su gani, amma ba sa gani; suna da kunnuwa su ji, amma ba sa ji: gama su gidan tawaye ne. Ezekiyel 12:1, 2.

Dukan annabawa sun yi daidai da juna, kuma dukkansu suna magana ne game da kwanakin ƙarshe; kuma sa’ad da Almasihu ya yi magana da Yahudawa masu gardama a tarihin hidimarsa, ya faɗi Ishaya domin ya tantance Yahudawan nan masu gardama da a wancan lokaci ake raba su da Allah, a matsayin waɗanda suke da idanu su gani, amma ba sa gani, kuma suna da kunnuwa su ji, amma ba sa ji. Yanzu kamar a wancan lokaci, Ezekiyel yana magana da maza masu rena na Adventism na Laodicea, wato Yahudawa masu gardama na zamaninmu, waɗanda suke gabatar da saƙon salama da aminci cikin adawa da saƙon ruwan sama na ƙarshe. Yesu yana ƙarƙashin dokokin da Ya sanya cikin Kalmarsa, saboda haka annabce-annabcensa kuma suna magana ne game da kwanakin ƙarshe da takamaimai fiye da kwanakin da Ya yi magana da Yahudawa masu gardama.

Saboda haka nake yi musu magana da misalai; domin ko da yake suna gani, ba sa gani; kuma ko da yake suna ji, ba sa ji, ba kuwa sa fahimta. Kuma a cikinsu ne annabcin Ishaya yake cika, wanda ya ce, Da ji za ku ji, amma ba za ku fahimta ba; kuma da gani za ku gani, amma ba za ku gane ba: Gama zuciyar wannan jama’a ta yi kauri, kunnuwansu kuma sun yi nauyin ji, idanunsu kuwa sun rufe; don kada a kowane lokaci su gani da idanunsu, su ji da kunnuwansu, su fahimta da zuciyarsu, su juyo, ni kuwa in warkar da su. Amma albarka ta tabbata ga idanunku, domin suna gani: da kuma kunnuwanku, domin suna ji. Gama hakika ina gaya muku, annabawa da yawa da adalai sun yi marmarin ganin abubuwan da kuke gani, amma ba su gan su ba; kuma jin abubuwan da kuke ji, amma ba su ji su ba. Matiyu 13:13–17.

Al’amarin mutanen da suke ji, amma ba sa ji, kuma suke gani, amma ba sa gani, alama ce ta wani tsohon mutanen Allah da ake cikin aikin wucewa a kansu. Wannan al’amari na annabci cikar annabcin Ishaya ne game da irin wannan hali. Kamar yadda yake ga dukan annabawa, Ishaya, tare da Almasihu, yana magana ne game da kwanaki na ƙarshe.

A cikin shekarar da sarki Uzziah ya mutu, na kuma ga Ubangiji yana zaune a bisa kursiyi, mai ɗaukaka da ɗagawa ƙwarai, kuma doguwar riga tasa ta cika Haikalin. A samansa kuwa serafimai suka tsaya: kowannensu yana da fikafikai shida; da biyu ya rufe fuskarsa, da biyu ya rufe ƙafafunsa, kuma da biyu yake tashi. Sai ɗaya ya yi kira ga wani, ya ce, Mai Tsarki, Mai Tsarki, Mai Tsarki, shi ne Ubangijin rundunoni: dukan duniya cike take da ɗaukakarsa. Kuma madogarai na ƙofofin suka girgiza da muryar mai kiran nan, gidan kuwa ya cika da hayaƙi. Sa’an nan na ce, Kaitona! gama na lalace; domin ni mutum ne mai leɓɓa marasa tsarki, kuma ina zaune a tsakiyar jama’a masu leɓɓa marasa tsarki: gama idanuna sun ga Sarkin, Ubangijin rundunoni. Sai ɗaya daga cikin serafiman ya tashi zuwa gare ni, yana riƙe da garwashin wuta a hannunsa, wanda ya ɗauko da tsintsiya daga bisa bagade: Sai ya shafa shi a bakina, ya ce, Ga shi, wannan ya taɓa leɓɓanka; kuma an ɗauke muguntarka, an kuma tsarkake zunubinka. Na kuma ji muryar Ubangiji tana cewa, Wa zan aika, kuma wa zai tafi dominmu? Sai na ce, Ga ni nan; ka aike ni. Sai ya ce, Je, ka faɗa wa wannan jama’a, Lalle za ku ji, amma ba za ku fahimta ba; lalle za ku gani, amma ba za ku gane ba. Ka sa zuciyar mutanen nan ta yi ƙauri, ka sa kunnuwansu su yi nauyi, ka kuma rufe idanunsu; don kada su gani da idanunsu, su ji da kunnuwansu, su fahimta da zuciyarsu, su tuba, a kuma warkar da su. Ishaya 6:1–10.

Ishaya, Ezekiyel da Almasihu duka suna wakiltar waɗanda ake sa wa hatimi a kwanaki na ƙarshe, a lokacin ruwan sama na ƙarshen, sa’ad da ake muhawara a kan saƙon gaskiya da na ƙarya game da ruwan sama na ƙarshen, a cikar Habakkuk sura ta biyu. Bisa ga Yesu, a cikin lokacin da ake cikar wannan, masu adalci suna “gani” misalan, abin da yake alamar annabci. “Masu hikima” suna fahimtar saƙon annabcin ruwan sama na ƙarshen, amma waɗanda Yahudawan masu gardama suke wakilta ba su gani ko ji, kuma bisa ga Ezekiyel suna gabatar da saƙon salama da kwanciyar rai suna jayayya cewa cikar annabce-annabcen tana can nesa a gaba. Ba sa musun annabce-annabcen; Yahudawan masu gardama sun yi iƙirarin baki ga annabcin zuwan Almasihu; amma kawai sun mayar da faruwar lamarin zuwa ga gaba mai nisa. Duk da haka Yesu ya furta albarka a kan waɗanda za su “gani” saƙon annabci na zamaninsu.

A zamanin Almasihu, saƙon ne ya iso a baftismarsa, sa’ad da Ruhu Mai Tsarki ya sauko. Saukowar Ruhu Mai Tsarki a baftismarsa ta kasance alamar gabani ta saukowar mala’ikan Ru’ya ta Yohanna sura ta goma a ranar 11 ga Agusta, 1840. Saukowar allahntaka a kowane ɗaya daga cikin waɗannan tarihohin ta nuna isowar saƙon gaskiyar yanzu na wancan zamani; ga Yesu, wannan shi ne saƙon mutuwarsa da tashinsa daga matattu, kamar yadda baftismarsa ta wakilta. Ga Milleriyawa kuwa, wannan shi ne saƙon Musulunci na annoba ta fari da ta biyu, wanda ya tabbatar da saƙon gwaji na annabcin lokaci. Dukkan waɗannan tarihohin biyu suna daidaita da isowar saƙon gwaji na ruwan sama na ƙarshe a ranar 11 ga Satumba, 2001. Wannan ne ya sa Sister White ta rubuta abin da ke biye:

“Dukkan saƙonnin da aka bayar daga 1840–1844 dole ne a sake gabatar da su da ƙarfi yanzu, gama akwai mutane da yawa da suka rasa alkiblarsu. Dole ne saƙonnin su isa ga dukan ikkilisiyoyi.

“Almasihu ya ce, ‘Masu albarka ne idanunku, gama suna gani; da kunnuwanku kuma, gama suna ji. Gama hakika ina gaya muku, annabawa da yawa da mutanen kirki sun yi marmarin su ga abubuwan nan da kuke gani, amma ba su gan su ba; su kuma ji abubuwan nan da kuke ji, amma ba su ji su ba’ [Matthew 13:16, 17]. Masu albarka ne idanun da suka ga abubuwan da aka gani a 1843 da 1844.”

“An ba da saƙon. Kuma bai kamata a yi jinkiri wajen maimaita saƙon ba, gama alamu na zamani suna cika; dole ne a kammala aikin ƙarshe. Za a yi babban aiki cikin ɗan gajeren lokaci. Ba da daɗewa ba za a ba da wani saƙo bisa ƙayyadadden nufin Allah wanda zai ƙaru ya zama babban kira mai ƙarfi. Sa’an nan kuma Daniyel zai tsaya a matsayinsa, domin ya ba da shaidarsa.

“Dole ne a tayar da hankalin ikilisiyoyinmu. Muna tsaye a kan iyakokin babban al’amari mafi girma a tarihin duniya, kuma kada a bar Shaiɗan ya mallaki ikon a kan mutanen Allah, har ya sa su yi barci a ruhaniya. Paparoma zai bayyana cikin ikonsa. Dole ne kowa ya farka yanzu ya binciki Nassosi, gama Allah zai sanar da amintattunsa abin da zai kasance a ƙarshen zamani. Maganar Ubangiji za ta zo ga mutanensa cikin iko....”

“Ga abin da aka gabatar mini—cewa muna barci, kuma ba mu san lokacin ziyararmu ba. Amma idan muka ƙasƙantar da kanmu a gaban Allah, kuma muka neme Shi da dukan zuciya, za a same Shi gare mu.” Manuscript Releases, juzu’i na 21, 436–438.

Saƙon da aka sifanta ta wurin saƙon gaskiyar yanzu na Almasihu a tarihin Almasihu, da kuma saƙon gaskiyar yanzu na 1840 zuwa 1844, suna nuna gaba zuwa kwanaki na ƙarshe lokacin da za a maimaita saƙon Millerite. Waɗanda suke cikin tarihin da aka wakilta a matsayin marasa iya “gani da ji” “ba su san lokacin ziyararsu ba.” Sa’ad da Ishaya ya gabatar da ambato na farko game da ’yan saƙon saƙon ƙarya na ruwan sama na ƙarshe, waɗanda suke gani, amma ba sa gani, ya nuna lokacin da wannan zamani yake farawa, wato zamanin da ’Yar’uwa White ta ce, “saƙo ne na nadin Allah wanda zai kumbura ya zama babban ƙara.” “Nadin Allah” yana wakiltar takamaiman lokaci da saƙon zai iso, kuma a aya ta uku ta sura ta shida ta Ishaya, Ishaya ya fayyace wannan lokaci.

Kuma ɗaya ya yi kira ga ɗaya, ya ce, Mai Tsarki, Mai Tsarki, Mai Tsarki, Ubangijin runduna ne: dukan duniya ta cika da ɗaukakarsa. Ishaya 6:3.

’Yar’uwa White ta bayyana cewa, sa’ad da mala’iku suka yi kira ga juna, suna cewa, “Mai Tsarki, Mai Tsarki, Mai Tsarki” a cikin wurin da Ishaya yake wakiltar waɗanda suke da idanu, suna gani, amma ba sa gani, wannan ya cika a ranar 11 ga Satumba, 2001.

“Yayin da su [mala’ikun] suke ganin abin da zai zo nan gaba, sa’ad da dukan duniya za ta cika da ɗaukakarsa, waƙar yabo ta nasara tana amsawa daga wannan zuwa wancan cikin rerawa mai daɗin ji, ‘Mai Tsarki, Mai Tsarki, Mai Tsarki, Ubangijin Runduna ne.’ Sun gamsu ƙwarai da gaske su ɗaukaka Allah; kuma a gabansa, a ƙarƙashin murmushin yardarsa, ba su marmarin kome fiye da haka. A cikin ɗaukar siffarsa, cikin yin hidimarsa da bauta masa, mafi girman burinsu ya cika sarai.” Review and Herald, December 22, 1896.

A ranar 11 ga Satumba, 2001 ne aka fara hatimce dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma aka fara yayyafa ruwan sama na ƙarshe, kuma muhawarar Habakkuk ta fara yayin da ake maimaita misalin budurwai goma. A wannan lokaci ne annabcin Ezekiyel ya kai ga cikakkiyar cikar sa. Kalmar annabci ba za ta ƙara jinkiri ba, kuma tsara da ta shaida 11 ga Satumba, 2001 ita ce tsara ta ƙarshe ta duniyar nan, gama wahayin da ke ƙarshen Adventism yana shelanta rufe ƙofar jarrabawa a zuwan Almasihu na biyu. Shaida ta biyu game da wannan gaskiya ana samunta a cikin littafin Luka, sura ta ashirin da ɗaya.

Hakika ina gaya muku, wannan tsara ba za ta shuɗe ba, sai dukan waɗannan abubuwa sun cika. Sama da ƙasa za su shuɗe, amma maganata ba za ta shuɗe ba. Luka 21:32, 33.

A cikin Luka sura ta ashirin da ɗaya, Yesu ya bayyana tsara ta ƙarshe a tarihin duniya. Yanzu-yanzu ne Ya ba da takaitaccen bayani game da tarihin ci gaba tun daga hallakar Urushalima a shekara ta 70, har zuwa tarihin Millerite. Sa’an nan kuma Ya fice daga ba da labarin da kai tsaye yake fayyace tarihin annabci, Ya gabatar da wani misali da kawai yake maimaitawa tare da faɗaɗa tarihin annabcin da Ya gabatar. Ta haka ne Ya ba da shaidu biyu na cikin gida ga wannan labari ɗaya, kuma Ya kammala da bayyana cewa “tsarar” da ta shaida waɗannan abubuwa za ta rayu har zuwa dawowarsa, saboda haka ta fuskar mahallin maganar tana bayyana tsara da dubu ɗari da arba’in da huɗu suke wakilta.

Tarihin shãfe hatimin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu na ƙarshe ne na tsara ta ƙarshe, kuma ba su ɗanɗani mutuwa ba, ko da yake suna rayuwa a lokacin da sama da ƙasa suke shuɗewa.

Amma ranar Ubangiji za ta zo kamar ɓarawo da dare; a cikinta sammai za su shige da wata babbar ƙara, kuma ginshiƙan halitta za su narke da zafin wuta mai tsanani, ƙasa ma da ayyukan da suke cikinta za su ƙone sarai. Da yake, ke nan, duk waɗannan abubuwa za su rushe, ya kamata ku kasance mutane iri nawa cikin dukan tsarkakakkiyar rayuwa da ibada, kuna sauraron zuwan ranar Allah kuma kuna gaggautar da ita, ranar da a cikinta sammai, suna ci da wuta, za su rushe, kuma ginshiƙan halitta za su narke da zafin wuta mai tsanani? 2 Bitrus 3:10–12.

Zuwan Almasihu na biyu an wakilta shi a cikin sāke kamannin Almasihu.

“Musa a kan dutsen sāke canjawa ya zama shaida ga nasarar Almasihu a kan zunubi da mutuwa. Ya wakilci waɗanda za su fito daga kabari a tashin matattu na masu adalci. Iliya kuma, wanda aka ɗauke shi zuwa sama ba tare da ya ga mutuwa ba, ya wakilci waɗanda za su kasance da rai a duniya a lokacin zuwan Almasihu na biyu, waɗanda kuma za a ‘sauya su, nan take, cikin ƙiftawar ido, a busar ƙaho na ƙarshe;’ sa’ad da ‘wannan mai mutuwa dole ne ya sa rashin mutuwa,’ kuma ‘wannan mai ruɓewa dole ne ya sa rashin ruɓewa.’ 1 Korintiyawa 15:51–53. An tufatar da Yesu da hasken sama, kamar yadda zai bayyana sa’ad da zai zo ‘a karo na biyu ba domin zunubi ba, sai domin ceto.’ Gama zai zo ‘cikin ɗaukakar Ubansa tare da mala’iku masu tsarki.’ Ibraniyawa 9:28; Markus 8:38. Alkawarin Mai Ceto ga almajirai yanzu ya cika. A kan dutsen an wakilci mulkin ɗaukaka na nan gaba a taƙaice,—Almasihu Sarki, Musa wakilin tsarkaka da aka tashe, Iliya kuma na waɗanda aka ɗauke su ba tare da mutuwa ba.” The Desire of Ages, 421.

Iliya, wanda bai mutu ba, yana wakiltar dubu ɗari da arba’in da huɗu waɗanda ba sa mutuwa, kuma Musa yana wakiltar waɗanda suke mutuwa. A kwanaki na ƙarshe an wakilci waɗannan rukuni biyu a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai, a matsayin dubu ɗari da arba’in da huɗu da kuma babban taro. Sa’ad da aka buɗe hatimi na biyar a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta shida, waɗanda papanci ya kashe a lokacin Tsakiyar Duhu an ba su fararen riguna.

“‘Kuma sa’ad da ya buɗe hatimi na biyar, na ga a ƙarƙashin bagaden rayukan waɗanda aka kashe saboda maganar Allah, da kuma saboda shaidar da suka riƙe; kuma suka yi kuka da babbar murya, suna cewa, Har yaushe, ya Ubangiji, Mai tsarki, Mai gaskiya, ba za Ka yi hukunci ba, ka kuma rama jininmu a kan mazauna duniya? Kuma aka ba wa kowannensu fararen riguna [An bayyana su masu tsarki ne kuma tsarkaka ne]; kuma aka faɗa musu, su huta har ɗan ƙaramin lokaci tukuna, sai ’yan’uwansu bayin nan da kuma ’yan’uwansu, waɗanda za a kashe kamar yadda aka kashe su, su cika’ [Ru’ya ta Yohanna 6:9–11]. A nan an nuna wa Yohanna al’amura waɗanda ba ainihin abin da yake a lokacin ba ne, sai dai abin da zai kasance a wani zamani a nan gaba.” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 197.

Shahidan suna tambayar yaushe Allah zai ɗauki fansar kisan da aka yi musu. Shahidi yana da bangaskiyar Yesu tun kafin a kashe shi, domin bayyanuwar wannan bangaskiya ɗin ce ta sa papanci ya kashe shi. Farin riguna suna wakiltar adalcin Almasihu, amma fararen rigunan da aka ba waɗannan rayuka da aka kashe an ba su ne bayan shahadarsu. Rigunan alama ce ta shahada, ba kawai ta adalcin Almasihu ba. Shahidi yana da rigar adalcin Almasihu kafin a kashe shi. Babban taro a Ru’ya ta Yohanna sura bakwai an ba su fararen riguna, ta haka suna wakiltar waɗanda za su mutu a lokacin zubar da jini na dokar Lahadi mai zuwa. Saboda haka, mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu ana wakiltarsu da Iliya, kuma amintattu waɗanda suke mutuwa cikin Ubangiji da Musa a kan dutsen sāke kamanni.

Mutane dubu ɗari da arba’in da huɗu su ne tsara da ba ta mutuwa, kuma su ne tsara da Kristi yake nufi wadda take da rai sa’ad da sammai da ƙasa za su shuɗe a Luka sura ta ashirin da ɗaya.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

“Kisan Habila shi ne misali na farko na ƙiyayyar da Allah ya bayyana cewa za ta kasance tsakanin maciji da zuriyar matar—tsakanin Shaiɗan da mabiyansa da Almasihu da mabiyansa. Ta wurin zunubin mutum, Shaiɗan ya sami iko a kan jinsin ɗan’adam, amma Almasihu zai ba su damar kuɓucewa daga karkiyarsa. Duk sa’ad da, ta wurin bangaskiya ga Ɗan Ragon Allah, rai ya yi watsi da bautar zunubi, fushin Shaiɗan yakan ruru. Tsattsarkan rayuwar Habila ta ba da shaida gāba da da’awar Shaiɗan cewa ba mai yiwuwa ba ne mutum ya kiyaye dokar Allah. Sa’ad da Kayinu, wanda ruhun mugun nan ya motsa, ya ga cewa ba zai iya mallakar Habila ba, sai ya cika da hasala har ya kashe shi. Kuma a duk inda akwai waɗanda za su tsaya don tabbatar da adalcin dokar Allah, wannan ruhu ɗin zai bayyana a kansu. Wannan ne ruhun da tun cikin dukan zamanai ya kafa gungume kuma ya hura tarin itacen wuta domin almajiran Almasihu. Amma muguntocin da ake ɗora wa mabiyin Yesu, Shaiɗan da rundunoninsa ne suke iza su, domin ba sa iya tilasta shi ya miƙa kai ga mulkinsu. Fushin maƙiyi ne da aka ci da yaƙi. Kowane shahidin Yesu ya mutu a matsayin mai nasara. Annabi ya ce, “Suka yi nasara a kansa [‘wancan tsohon macijin nan, wanda ake kira Iblis, da Shaiɗan’] ta wurin jinin Ɗan Ragon, da kuma ta wurin maganar shaidarsu; kuma ba su ƙaunaci rayukansu ba har zuwa mutuwa.” Ru’ya ta Yohanna 12:11, 9.” Kakanni da Annabawa, 77.