Almasihu ya nuna wa mutanensa bishiyoyin bazara masu toho, domin su fahimci “alamomi” da ma’anar “alamomin” kwanaki na ƙarshe.
“Kristi ya umarci mutanensa su yi tsaro domin alamun zuwansa, su kuma yi farin ciki sa’ad da za su ga alamu na zuwan Sarkinsu. ‘Sa’ad da waɗannan abubuwa suka fara faruwa,’ in ji Shi, ‘to, ku ɗaga kai, ku kuma ɗaukaka kawunanku; gama fansarku ta kusato.’ Ya nuna wa mabiyansa itatuwan bazara da suke tohowa, ya ce: ‘Sa’ad da suka fara fitar da ganye, ku kan gani, ku kuma sani da kanku cewa rani ya kusato. Haka nan ku ma, sa’ad da kuka ga waɗannan abubuwa suna faruwa, ku sani cewa mulkin Allah ya kusato.’ Luka 21:28, 30, 31.” The Great Controversy, 308.
An yi wa “alamu” na kwanaki na ƙarshe misali da “alamu” waɗanda suka sanar da kuma suka gabatar da motsin mala’ika na fari. Waɗannan “alamu” sun haɗa da girgizar sammai, amma Joel ya bayyana cewa “alamu” na kwanaki na ƙarshe—kwanakin da za a nemi muguntar Isra’ila amma ba za a same ta ba, sa’ad da tsattsarkan dutsen Allah yake tsattsarka har abada, gama baƙi ba za su ƙara ratsa cikinta ba har abada, da girgizar ikon sammai—za su kuma haɗa da girgizar ikon duniya. Sister White ta bayyana bambancin da yake tsakanin girgizar ikon sammai da ikon duniya.
“A ranar 16 ga Disamba, 1848, Ubangiji ya ba ni hangen nesa game da girgizar ikon sammai. Na ga cewa sa’ad da Ubangiji ya ce ‘sama,’ wajen ba da alamomin da Matiyu, Markus, da Luka suka rubuta, sama yake nufi, kuma sa’ad da ya ce ‘ƙasa’ ƙasa yake nufi. Ikon sama su ne rana, wata, da taurari. Su ne suke mulki a cikin sammai. Ikon ƙasa kuwa su ne waɗanda suke mulki a bisa ƙasa. Za a girgiza ikon sammai da muryar Allah. Sa’an nan kuma rana, wata, da taurari za a motsa su daga wurarensu. Ba za su shuɗe ba, amma za a girgiza su da muryar Allah.”
“Gajimare masu duhu, masu nauyi, suka taso suka yi karo da juna. Sararin samaniya ya rabu ya buɗe baya; sa’an nan muka iya dubawa sama ta wurin buɗaɗɗen sararin da ke cikin Orion, inda muryar Allah ta fito. Birni Mai Tsarki zai sauko ta wannan buɗaɗɗen wuri. Na ga cewa ikon-ikokin duniya yanzu ana girgiza su, kuma al’amura suna faruwa ne bisa tsari. Yaƙi, da jita-jitar yaƙi, takobi, yunwa, da annoba su ne na farko da za su girgiza ikon-ikokin duniya, sa’an nan muryar Allah za ta girgiza rana, wata, da taurari, har ma da wannan duniya. Na ga cewa girgizar ikon-ikoki a Turai ba ita ba ce, kamar yadda waɗansu suke koyarwa, girgizar ikon-ikokin sama, amma girgizar al’ummai masu fushi ce.” Early Writings, 41.
Girgizar sammai a cikin Matta, Markus da Luka yana wakiltar girgizar ikon da ke mulkin sammai, kamar yadda rana da wata da taurari suke wakilta. Dukan waɗannan ikon na sammai an girgiza su, kuma suka haifar da “alamu,” waɗanda suka gabatar da kuma suka sanar da tafiyar mala’ika na farko. Za a sāke girgiza waɗannan ikon na sammai a lokacin tafiyar mala’ika na uku. Amma a cikin tafiyar mala’ika na uku, ikon duniya ma za a girgiza su. Ikon duniya su ne ikon da ke mulkin duniya. A ranar 11 ga Satumba, 2001, ikon duniya ne, ba na sama ba, aka girgiza.
“Yanzu kuwa ana kawo zancen cewa na bayyana cewa za a shafe New York da wani gagarumin igiyar ruwa? Wannan ban taɓa faɗa ba. Na dai faɗa cewa, sa’ad da nake duban manyan gine-ginen da ake ta ɗagawa a can, bene a kan bene, na ce, ‘Irin tsoro-tsoron al’amura za su faru sa’ad da Ubangiji zai tashi ya girgiza ƙasa ƙwarai! Sa’an nan za a cika kalmomin Ru’ya ta Yohanna 18:1–3.’ Dukan sura ta goma sha takwas ta Ru’ya ta Yohanna gargadi ne game da abin da ke zuwa bisa duniya. Amma ba a ba ni wani haske na musamman dangane da abin da ke zuwa bisa New York ba, sai dai na san cewa wata rana manyan gine-ginen da suke can za a rushe su ta wurin juyawa da kifarwar ikon Allah. Daga hasken da aka ba ni, na san cewa hallaka tana cikin duniya. Kalma ɗaya daga wurin Ubangiji, taɓawa ɗaya daga ikonSa mai ƙarfi, kuma waɗannan gagaruman gine-gine za su fāɗi. Al’amura za su faru masu ban tsoro ƙwarai, waɗanda firgitarsu ba za mu iya zato ba.” Review and Herald, 5 ga Yuli, 1906.
A cikin tarihin Millerites, ɗaya daga cikin alamomin da Luka ya rubuta shi ne “ƙuncin al’ummai.” Al’ummai suna wakiltar ikon-ikonen da suke mulkin duniya, kuma a ranar 11 ga Satumba, 2001, kowace al’umma a doron ƙasa ta girgiza sa’ad da Bala’i na uku ya shigo cikin tarihin annabci. An wakilta waccan girgizar ta duniya a cikin Luka sura ta ashirin da ɗaya, amma ba ta wurin furucin Littafi Mai Tsarki na girgizar ikon-ikonen duniya ba. An wakilta ta ne ta wurin kalmar, “ƙuncin al’ummai,” kamar yadda aka kawo wa al’umman duniya sa’ad da aka rushe manyan gine-ginen New York. “Ƙuncin al’ummai” a cikin Luka shi ne girgizar ikon-ikonen duniya, kuma ya cika a cikin tarihin Millerites.
“Na ga cewa yanzu ana girgiza ikon duniya kuma abubuwa suna zuwa bisa tsari. Yaƙi, da jita-jitar yaƙi, takobi, yunwa, da annoba su ne na farko da za su girgiza ikon duniya, sa’an nan kuma muryar Allah za ta girgiza rana, wata, da taurari, har ma da wannan duniya. Na ga cewa girgizar ikoki a Turai ba ita ce, kamar yadda waɗansu ke koyarwa ba, girgizar ikokin sama; a’a, girgizar al’ummai masu fushi ce.” Early Writings, 41.
“Girgizar ikon al’ummai masu hasala,” ita ce girgizar “ikon duniya,” kamar yadda aka misalta a farkon tarihin Adventism ta wurin girgizar “ikoki a Turai.” Uriah Smith ya bayyana abin da yake girgiza ikoki a Turai a shekarar 1838.
“Kamar yadda zamanin annabcin ƙaho na [6] ya fara ne da miƙa ikon da son rai cikin hannun Turkawa daga sarkin Kirista na Gabas, haka ma za mu iya kammalawa da adalci cewa ƙarshensa zai kasance da alamar miƙa wannan ikon da son rai daga Sultan ɗin Turkiyya ya koma kuma cikin hannun Kiristoci. A shekara ta 1838 Turkiyya ta tsinci kanta cikin yaƙi da Masar. Masarawa sun kusa kifar da ikon Turkiyya. Don hana wannan, manyan ƙasashe huɗu na Turai—Ingila, Rasha, Ostiriya, da Purusiya—suka sa baki domin su tallafa wa gwamnatin Turkiyya. Turkiyya ta amince da sa bakin nasu. Aka gudanar da taro a Landan inda aka tsara wata sanarwa ta ƙarshe da za a gabatar wa Mehemet Ali, Pacha na Masar. A bayyane yake cewa sa’ad da za a sa wannan sanarwa ta ƙarshe a hannun Mehemet, makomar Daular Usmaniyya za ta kasance a zahiri an ɗora ta cikin hannun ƙasashen Kirista na Turai. An sa wannan sanarwa ta ƙarshe a hannun Mehemet a ranar 11 ga Agusta 1840! kuma a daidai wannan rana Sultan ya aika da wata takarda zuwa ga jakadun manyan ƙasashen huɗu, yana tambayar abin da ya kamata a yi idan Mehemet ya ƙi bin sharuddan da suka gabatar. Amsar kuwa ita ce, kada ya tayar wa kansa hankali game da kowace irin yiwuwar da za ta iya tasowa; gama sun riga sun tanadi mataki saboda hakan. Zamanin annabcin ya ƙare, kuma a daidai wannan rana ikon tafiyar da al’amuran Musulunci ya shiga hannun Kiristoci, kamar yadda ikon tafiyar da al’amuran Kiristoci ya shiga hannun Musulmai shekaru 391 da kwanaki 15 kafin haka. Haka nan bala’i na biyu ya ƙare, kuma ƙaho na shida ya daina ƙara.” Uriah Smith, Synopsis of Present Truth, 218.
Musuluncin masifar ta biyu ya riga ya wuce kololuwar ƙarfinsa, wanda bisa ga maganar Allah zai ci gaba har shekara ɗari uku da casa’in da ɗaya da kuma kwanaki goma sha biyar. Duk da haka, a cikin shekarun 1830, Masar tana ƙoƙarin sake kafa khalifanci a Masar domin ci gaba da jihadi na biyu mai girma a tarihin Musulmi. Yiwuwar sake faruwar yaƙin Musulunci tana sa ƙasashen Turai su yi rawar jiki saboda tsoro. Na tsawon shekaru da dama, rikicin sake kunna yaƙin Musulunci masu tarihi da ’yan rahoton waɗannan shekarun sun yi masa laƙabi da “Tambayar Gabas.” Yaƙin ’ya’yan gabas an shafe ƙarni ana yi da shi a kan al’umman Turai, waɗanda suka samo addininsu daga cocin Roma. A shekara ta 1838, “ƙuncin al’ummai,” da Kristi ya ambata, ya wakilci girgizar al’ummai masu fushi da yaƙin da Musulunci ya kawo wa tsohuwar Daular Roma ya haifar.
“Ta wurin [kwance] mala’iku huɗu waɗanda ake ɗaure a babban kogin Yufiretis, na fahimta cewa Allah yana gab da barin manyan al’ummai huɗu, waɗanda Daular Usmaniyya ta ƙunsa, waɗanda a banza suka yi ƙoƙarin rinjayar Daular Gabas a Konstantinoful, kuma suka ɗan samu kaɗan ne kawai wajen cin Turai, yanzu su ƙwace Konstantinoful, su kuma mamaye su rinjayi kashi na uku na Turai, abin da kuwa ya faru ne kusan a tsakiyar ƙarni na goma sha biyar.” Works of William Miller, Volume 2, 121.
Wahalhalun al’ummai a cikin labarin da ake samu a Luka ya kasance “tare da ruɗani; teku da raƙuma suna ruri,” tare kuma da “zukatan mutane suna suma saboda tsoro, da kuma saboda jiran abubuwan da suke zuwa bisa duniya.” Ruɗanin Batun Gabas ya ci gaba da tada hankalin manyan ikokin duniya har ya kai cikin ƙarni na ashirin, kuma alamar wannan wahala ita ce “zukatan mutane suna suma saboda tsoro” da kuma “teku da raƙuma suna ruri.”
“Wannan sa hannu a kan bayin Allah iri ɗaya ne da aka nuna wa Ezekiyel a cikin wahayi. Yohanna ma ya kasance shaida ga wannan wahayi mafi firgitarwa. Ya ga teku da raƙuman ruwa suna ruri, zukatan mutane kuma suna kasawa saboda tsoro. Ya ga ƙasa tana motsawa, duwatsu kuma ana ɗauke da su zuwa cikin tsakiyar teku (abin da yake a zahiri yana faruwa), ruwanta yana ruri yana kumfa, duwatsu kuma suna girgiza saboda kumburinsa. An nuna masa annobai, cututtuka masu yaɗuwa, yunwa, da mutuwa suna aiwatar da mummunar manufa tasu.” Testimonies to Ministers, 445.
Lokacin da aka nuna wa Yohanna hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu, ya ga wahalar al’ummai, kamar yadda tekuna da raƙuman ruwa masu ruri suke wakilta, kuma zukatan mutane suna kasawa saboda tsoro; kuma hatimcewar ce ɗaya aka nuna wa Ezekiyel a cikin sura ta tara. An nuna wa Ezekiyel abubuwan cikin gida na hatimcewar, amma an nuna wa Yohanna abubuwan waje da suke da alaƙa da hatimcewar. Yohanna ya ga cewa hargowar al’ummai tana da alaƙa da hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma hargowar al’ummai ita ma ita ce wahalar al’ummai ta Luka wadda a tarihi aka bayyana da tambayar Gabas. An nuna wa Yohanna cewa Musulunci na Bala’i na uku alamar waje ce ta hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu.
“Yanzu lokaci ne na babban sha’awa mai rinjaye ga dukan masu rai. Masu mulki da ‘yan siyasa, mutanen da suke rike da mukamai na amana da iko, maza da mata masu tunani daga kowane rukuni, sun karkatar da hankalinsu ga abubuwan da suke faruwa kewaye da mu. Suna lura da dangantaka mai tsanani da rashin natsuwa da take akwai tsakanin al’ummai. Suna ganin tsananin da yake mamaye kowane bangare na duniya, kuma suna gane cewa wani abu mai girma kuma mai yanke hukunci yana dab da faruwa—cewa duniya tana kan bakin wani babban rikici mai ban mamaki.
“Yanzu mala’iku suna tsare iskoki na rikici, domin kada su busa har sai an yi wa duniya gargaɗi game da hallakar da take gabatowa; amma hadari yana taruwa, a shirye yake ya barke a kan duniya; kuma sa’ad da Allah zai umurci mala’ikunsa su saki iskoki, za a ga irin yanayin rikici wanda babu wani alƙalami da zai iya siffantawa.
“Littafi Mai Tsarki, kuma Littafi Mai Tsarki kaɗai, ne yake ba da sahihin ra’ayi game da waɗannan abubuwa. A nan ne aka bayyana manyan al’amuran ƙarshe a tarihin duniyarmu, abubuwan da tuni suke jefa inuwoyinsu a gaba, sautin kusantowarsu yana sa duniya ta yi rawar jiki, kuma zukatan mutane su sume saboda tsoro.” Education, 179, 180.
A cikin Luka sura ta ashirin da ɗaya Yesu ya bayyana “alamu” waɗanda suka gabatar da motsin Milleriyawa, kuma dukan waɗannan “alamu”, bisa ga Sister White, sun cika. Girgizar ƙasa ta Lisbon, ranar duhu, fāɗuwar taurari, da ƙuncin al’ummai, waɗanda suka wakilci girgiza ikon-ikon duniya wanda Musulunci ya cika ta wurin tsoron da Tambayar Gabas ta haifar, duk sun cika. “Alamun” Milleriyawa kuma sun haɗa da Ɗan Mutum yana zuwa da girgije, abin da ya cika cikin daidai tsarin da Kristi ya bayar da waɗannan “alamu”, domin bayan ƙuncin al’ummai ya ƙare da takaita mulkin daular Ottoman a shekara ta 1840, Kristi ya zo Wuri Mafi Tsarki a ranar 22 ga Oktoba, 1844, kuma sa’ad da Ya zo, Ya zo tare da gizagizai.
“‘Sai ga wani mai kama da Ɗan mutum ya zo da gizagizan sama, ya kuma iso wurin Tsohon Kwanaki, kuma aka kawo Shi kusa a gabansa. Aka ba Shi iko, da ɗaukaka, da mulki, domin dukan al’ummai, da ƙasashe, da harsuna su bauta masa: ikonsa kuwa iko ne madawwami, wanda ba zai shuɗe ba.’ Daniyel 7:13, 14. Zuwa na Almasihu da aka bayyana a nan ba zuwansa na biyu ba ne zuwa duniya. Yana zuwa wurin Tsohon Kwanaki a sama domin ya karɓi iko, da ɗaukaka, da mulki, waɗanda za a ba Shi a ƙarshen aikinsa na matsakanci. Wannan zuwan ne, ba zuwansa na biyu zuwa duniya ba, aka annabta cikin annabci cewa zai faru a ƙarshen kwanaki 2300 a shekara ta 1844. Tare da rakiyar mala’ikun sama, babban Babban Firist ɗinmu yana shiga Wuri Mafi Tsarki, kuma a can yana bayyana a gaban Allah domin ya shiga cikin ayyuka na ƙarshe na hidimarsa a madadin mutum—domin ya aiwatar da aikin shari’ar bincike kuma ya yi kafara saboda dukan waɗanda aka nuna suna da hakkin amfaninta.” The Great Controversy, 479.
“Alamu” da suka kasance tare da tarihin Milleriyawa sun kasance misalin “alamun” da suke tare da tarihin mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu. Sa’ad da Kristi ya ba da shaida ta biyu ga labarin tarihi ta wurin misalin, sai ya nuna wa almajiransa zuwa ga “itatuwan bazara masu toho.” Ya sanar da su cewa idan itatuwan suka fara yin toho, kun sani cewa kun kusanci ƙarshen duniya, kuma ƙarnin da ya shaida itatuwan bazara masu toho zai rayu har ya ga sammai da ƙasa sun shuɗe, a cikin wutar zuwansa na biyu.
Sa’ad da yanzu suka toho, ku kan gani ku kuma sani da kanku cewa rani ya riga ya kusato. Haka nan ku ma, sa’ad da kuka ga waɗannan abubuwa suna faruwa, ku sani cewa mulkin Allah ya kusato. Hakika ina gaya muku, wannan tsara ba za ta shuɗe ba, sai an cika duka. Sama da ƙasa za su shuɗe; amma kalmomina ba za su shuɗe ba. Luka 21:30–33.
Tambayar kuwa ta zama, “yaushe ne itatuwan suka fara toho?” Ruwan sama na ƙarshe ya fara fesowa a ranar 11 ga Satumba, 2001, wanda bisa ga Ishaya shi ne “ranar” “iska mai ƙarfi” ta Allah “a ranar iskar gabas.”
Da gwargwado, sa’ad da yake tsirar da ita, za ka yi muhawara da ita: yana tsayar da iska mai ƙarfi tasa a ranar iskar gabas. Saboda haka ta wurin wannan ne za a tsarkake muguntar Yakubu; kuma wannan ne dukan ’ya’yan da za su kawar da zunubinsa; sa’ad da ya mai da dukan duwatsun bagaden kamar duwatsun alli da aka fasa gaba ɗaya, kurmin gumaka da siffofi ba za su ƙara tsayawa ba. Duk da haka birnin da aka ƙarfafa zai zama kufai, mazauni kuma za a yashe shi, a bar shi kamar hamada: a can ɗan maraƙi zai ci, a can kuma zai kwanta, ya cinye rassansa. Sa’ad da rassansa suka bushe, za a karya su: mata za su zo, su kunna su da wuta: gama jama’a ne marasa fahimta: saboda haka wanda ya halicce su ba zai ji tausayinsu ba, wanda kuma ya siffanta su ba zai nuna musu alheri ba. Kuma zai faru a wannan rana, Ubangiji zai girgiza ya tattara daga mashigin kogin har zuwa rafin Masar, kuma za a tattara ku ɗaya bayan ɗaya, ya ku ’ya’yan Isra’ila. Kuma zai faru a wannan rana, za a busa babban ƙaho, kuma waɗanda suke gab da hallaka a ƙasar Assuriya za su zo, da waɗanda aka kora a ƙasar Masar, su yi wa Ubangiji sujada a kan tsattsarkan dutse a Urushalima. Ishaya 27:8–13.
Ruwan sama na ƙarshe ya fara yayyafa (a gwargwado) a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma muhawarar game da saƙon ruwan sama na ƙarshe da saƙon ƙarya na salama da kwanciyar rai ta fara. Tarihin wannan muhawara shi ne inda ake kawar da muguntar Yakubu (ana tsarkake ta, wato ana yin kafara dominta). Tarihin muhawarar, wadda ita ce muhawarar Habakkuk, shi ne lokacin hatimtar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, wanda ya ƙare da tofawar Adventist na Rana ta Bakwai na Laodiceya daga bakin Ubangiji, gama ita, kamar “birni mai katanga,” za ta zama kufai, domin ta zama birnin mutanen da ba su da fahimta, waɗanda ba sa samun jinƙai ko tagomashi. A wannan lokacin “muryar ta biyu” ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, za ta busa babbar ƙaho, wadda ita ce ƙaho ta bakwai da masifa ta uku, sa’an nan sauran garken Allah za su zo su yi sujada a “Urushalima”, wadda za ta zama motsin ikkilisiya mai nasara.
11 ga Satumba, 2001, ya nuna cewa ƙarni na ƙarshe na tarihin duniya ya riga ya iso, kuma waɗanda kaɗai za su karɓi ruwan sama da ke sa itatuwa su tsiro su yi toho su ne waɗanda suka gane itatuwan bazara masu toho. Waɗanda kaɗai da suka gane cewa Musulunci na masifa ta uku ne yake nuna isowar ruwan sama na ƙarshe da kuma hatimin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, su ne za su kasance cikin wannan rukuni.
“Waɗanda kaɗai suke rayuwa daidai da hasken da suke da shi ne za su karɓi haske mafi girma. Sai dai idan muna ci gaba a kowace rana cikin bayyana ƙwarai na nagartattun halayen Kirista masu aiki, ba za mu gane bayyanuwar Ruhu Mai Tsarki a cikin ruwan sama na ƙarshe ba. Yana iya saukowa a kan zukata a kewayenmu duka, amma ba za mu fahimce shi ko karɓe shi ba.” Testimonies to Ministers, 507.
“Kada mu jira ruwan sama na ƙarshe. Yana zuwa ne bisa dukan waɗanda za su gane kuma su karɓi raɓa da ruwan shawa na alheri da ke sauka a kanmu. Sa’ad da muka tattara gutsattsarin haske, sa’ad da muka daraja tabbatattun jinƙan Allah, wanda yake ƙaunar mu dogara gare Shi, sa’an nan kowace alkawari za ta cika. ‘Gama kamar yadda ƙasa take fitar da tsironta, kuma kamar yadda lambu yake sa abin da aka shuka a cikinsa ya toho; haka Ubangiji Allah zai sa adalci da yabo su toho a gaban dukan al’ummai’ (Ishaya 61:11). Dukan duniya za a cika ta da ɗaukakar Allah.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, juzu’i na 7, 984.
Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.
“Sai dai in ba a tā da waɗanda za su iya taimakawa a—— su fahimci aikinsu ba, ba za su gane aikin Allah ba sa’ad da za a ji ƙarar babbar murya ta mala’ika na uku. Sa’ad da haske ya fito domin ya haskaka duniya, maimakon su taso su taimaki Ubangiji, za su so su ɗaure aikinsa su daidaita shi da ƙuntatattun ra’ayoyinsu. Bari in gaya muku cewa Ubangiji zai yi aiki a cikin wannan aikin na ƙarshe ta hanyar da ta fita ƙwarai daga tsarin al’amura na yau da kullum, kuma ta hanyar da za ta saɓa wa kowane shiri na mutum. Za a sami waɗansu a cikinmu waɗanda kullum za su so su mallaki aikin Allah, su umurta har da irin matakan da za a ɗauka sa’ad da aikin yake ci gaba a ƙarƙashin jagorancin mala’ikan da ya haɗu da mala’ika na uku cikin saƙon da za a ba duniya. Allah zai yi amfani da hanyoyi da dabaru waɗanda za su nuna cewa Shi ne yake riƙe da ragamar mulki da hannunsa. Ma’aikatan za su yi mamaki da sauƙaƙan hanyoyin da zai yi amfani da su domin ya kawo aikinsa na adalci ga cika da kamala.” Testimonies to Ministers, 300.