Sa’ad da aka buɗe hasken Daniyel sura ta goma sha ɗaya, ayoyi arba’in zuwa arba’in da biyar, a lokacin ƙarshe a shekara ta 1989, maƙiyan gaskiya suka kawo irin juriyar da ta ba Allah damar bayyana gaskiyoyi domin kare muhimman ginshiƙan wannan nassin a cikin littafin Daniyel, wanda daga nan ya zama batu da maƙasudin hare-haren Shaidan. Wannan muhawarar game da gaskiya da kuskure a cikin wannan tarihin, Ruhu Mai Tsarki ya yi amfani da ita domin fayyace waɗansu ƙa’idojin annabci waɗanda za su ƙara yawan ilimin da aka buɗe, kuma daga nan gaba su gwada tsara ta ƙarshe a tarihin duniya. Mun kasance muna nazarin “aikace-aikace sau uku na annabci,” muna kuma gane waɗannan aikace-aikacen a matsayin babbar ƙa’ida da aka bayyana ta wurin tsarin juriyar da Shaidan ya gabatar a cikin waɗancan kwanaki na baya. Sister White ta bayyana wannan tsarin na muhawara a matsayin “girgizawa.”
“An nuna mini kulawar Allah a tsakiyar mutanensa, kuma aka nuna mini cewa kowace jarrabawa da aikin tacewa da tsarkakewa yake yi a kan waɗanda ke ikirarin kasancewa Kiristoci tana tabbatar da cewa waɗansu tarkace ne. Zinariya tsantsa ba ta bayyana a kullum ba. A cikin kowane rikicin addini, waɗansu kan fāɗi ƙarƙashin jaraba. Girgizar Allah tana kwashe taro mai yawa kamar busassun ganye. Wadata tana ninka yawan masu ikirari. Wahala kuwa tana fitar da su daga cikin ikkilisiya ta wurin tsarkakewa. A matsayin rukuni, ruhunsu ba su da tabbaci ga Allah. Suna fita daga cikinmu domin ba na cikinmu ba ne; gama sa’ad da ƙunci ko tsanantawa suka taso saboda kalmar, da yawa sukan yi tuntuɓe.” Testimonies, juzu’i na 4, 89.
Ana samar da “girgizawar” ne sa’ad da Zaki na kabilar Yahuza ya buɗe gaskiya da aka rufe, sa’an nan kuma a gabatar da ita.
“Na tambayi ma’anar girgizar da na gani, sai aka nuna mini cewa za a haddasa ta ne ta wurin tabbatacciyar shaida da shawarwarin Shaida ta Gaskiya ga Lawodikeyawa suka haifar. Wannan za ta yi tasiri a kan zuciyar mai karɓa, kuma za ta kai shi ga ɗaukaka ma’auni da kuma shelanta tabbatacciyar gaskiya. Wasu ba za su jure wa wannan tabbatacciyar shaida ba. Za su tayar mata da adawa, kuma wannan ne zai jawo girgiza a tsakanin mutanen Allah.” Early Writings, 271.
Gabatar da “gaskiya” a ko da yaushe yana jawo girgizawa, kuma gaskiyar da aka buɗe hatiminta a 1989 ta aikata wannan abu daidai. Ɗaya daga cikin amfanin jayayyar da aka kawo gāba da gaskiyar shi ne bunƙasar wasu ƙa’idoji domin tabbatar da ƙaruwar sani a cikin shekarun da suka biyo bayan 1989. Bunƙasar ƙa’idojin nan tana tafiya a layi ɗaya da bunƙasar wasu ƙa’idoji a zamanin Millerites. Dukan amfani uku-uku na annabcin Littafi Mai Tsarki suna taimakawa wajen fito da sararin abubuwan da suka shafi kwanakin ƙarshe.
Aikace-aikacen sau uku na Roma da Babila suna tabbatar da dangantakar da ke tsakanin matar da dabbar da take hawan kanta kuma take mulkinta a kansa a cikin tarihin rikicin dokar Lahadi, wanda kuma shi ne tarihin hukuncin zartarwa na Allah a kan karuwar Babila.
Aikace-aikace sau uku na “manzon da yake shirya hanya domin Manzon Alkawari,” haka kuma na “Iliya,” suna bayyana aikin da kuma saƙon a cikin waɗannan lokuta biyu da suke misalta ƙarshen lokacin jinƙai a kwanakin ƙarshe. Lokaci na farko yana farawa da murya ta farko ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, wadda take wakiltar farkon hukuncin bincike na masu rai domin Adventism na Laodikiya, kuma lokaci na ƙarshe yana farawa da murya ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, wadda take wakiltar hukuncin zartarwa a kan karuwar Babila.
Aikace-aikacen sau uku na Roma da Babila suna wakiltar tarihin waje na mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe, alhali kuwa aikace-aikacen sau uku na Iliya da manzon da ke shirya hanya suna wakiltar tarihin ciki na mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe. Aikace-aikacen sau uku na annobai uku, suna bayyana saƙon da yake bi ta cikin waɗannan lokuta biyu, waɗanda tare suke wakiltar lokacin rufe shari’a, wadda take farawa da gidan Allah, sa’an nan kuma ta biyo kan waɗanda suke a wajen gidan Allah. Annobai ukun suna bayyana cewa Musulunci shi ne saƙon ruwan sama na ƙarshe, kuma shi ne kayan aikin shari’a da Allah yake amfani da shi a kan waɗanda suke tilasta bautar rana a kan dukan ’yan Adam. Ƙarshen shari’a yana wakiltar “kwanakin ɗaukar fansar Allah,” duka a kan cocinsa mai ridda da kuma a kan mugaye waɗanda suke a wajen cocinsa.
Sa’ad da Yesu ya fara hidimarsa a cikin majami’a a Nazarat, ya yi amfani da Ishaya sura ta sittin da ɗaya domin fayyace hidimarsa, saƙonsa da aikinsa, waɗanda suka haɗa da bayyana lokacin ramuwar Allah. Hidimarsa, saƙonsa da aikinsa sun riga sun nuna hidima, saƙo da aikin dubu ɗari da arba’in da huɗu, gama a annabce suna bin Ɗan Ragon duk inda yake tafiya.
Ruhun Ubangiji Allah yana bisa gare ni; gama Ubangiji ya shafe ni in yi wa masu tawali’u bushara; ya aike ni in ɗaure raunanan zukata, in shelanta ’yanci ga waɗanda aka kama, da buɗe gidan yari ga waɗanda aka ɗaure; in shelanta shekarar karɓuwa ta Ubangiji, da ranar ɗaukar fansa ta Allahnmu; in ta’azantar da dukan masu makoki; in tanada wa masu makoki a Sihiyona, in ba su kambi maimakon toka, man farin ciki maimakon makoki, rigar yabo maimakon ruhun baƙin ciki; domin a kira su itatuwan adalci, dasar Ubangiji, domin a ɗaukaka shi. Za su sāke gina tsofaffin kufai, za su tayar da rusassun wuraren dā, za su gyara biranen da suka zama kufai, rusassun wurare na tsara-tsara da yawa. Baƙi kuma za su tsaya su kiwo garkunanku, ’ya’yan baƙin ƙasa kuma za su zama manomanku da masu aikin gonakin inabinku. Amma ku za a kira ku Firistocin Ubangiji; mutane za su ce da ku, Masu Hidimar Allahnmu ne: za ku ci arzikin al’ummai, kuma cikin ɗaukakarsu za ku yi fahariya. Ishaya 61:1–6.
An shafe Yesu da mai a lokacin baftismarsa, kuma wannan alamar hanya tana wakiltar 11 ga Satumba, 2001, lokacin da shafewar Ruhu Mai Tsarki ta fara saukowa bisa ga waɗanda suka gane cewa zubowar ruwan sama na ƙarshe a kwanakin ƙarshe an yi mata kwatanci ta tarihin Millerites, waɗanda su ne tsoffin kufai da ɗari da arba’in da huɗu za su sāke gina wa, da zarar sun komo ga tsofaffin hanyoyin Irmiya.
Saƙon adalcin Almasihu daga tawayen 1888 ya sāke zama gaskiya ta wannan lokaci, kuma saƙon daga tawayen 1888 shi ne labari mai daɗi wanda yake da ikon ɗaure raunatattun zukata, amma ba shi da ikon buɗe taurin zukatan waɗanda suke da idanu domin su gani, amma ba su ganewa, kuma suke da kunnuwa domin su ji, amma ba su fahimta ba. Saƙon adalcin Almasihu daga tawayen 1888 kuma shi ne saƙon zuwa ga Laodiceya wanda a sa’an nan ya sāke iso domin ya buɗe ƙofar kurkuku ga waɗanda suke fursunonin zunubi ta wurin Wanda yake da ikon buɗe ƙofofin da ba wani mutum zai iya buɗewa ba, kuma ya rufe ƙofofin da ba wani mutum zai iya rufewa ba.
A ranar 11 ga Satumba, 2001, waɗanda za su gabatar da waɗannan labarai masu daɗi, su ma za su yi shelar shekarar yardar Ubangiji da ranar ɗaukar fansar Allah. Shekarar karɓuwar Ubangiji ita ma ta fara a wancan lokaci, kuma yana da cikakkiyar niyya ya karɓi tuban ɗan Laodikiya, har sai ranar ɗaukar fansar Allah ta iso a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba a ƙasar Amurka. Sa’an nan fansarsa za ta bayyana a kan ikkilisiya wadda ta ƙi sanin lokacin ziyararta, kuma a lokaci guda kuma hukuncin da ke ci gaba a kan karuwar Babila ya fara.
A ranar yarduwarsa, Ya yi alkawarin ta’azantar da dukan masu makoki, kuma an kwatanta waɗanda suke makoki a Urushalima a Ezekiyel sura ta tara. Ta’aziyyarsu tana samuwa ne ta wurin Mai Ta’azantarwa, ta wurin karɓar saƙon ruwan sama na ƙarshe wanda a lokacin ake zubawa a kansu. Amma sai idan sun gane ruwan saman. Da zarar sun mallaki Mai Ta’azantarwa, kuma suka cika aikin gina tsoffin kufaifun wurare, ta wurin tsarin “layi bisa layi,” wato wanda aka kwatanta a cikin nassin Ishaya a matsayin aikin ɗora layin annabci wanda yake wakiltar kufaitar tarihin tsarkaka a kan wani layin annabci wanda yake kwatanta kufaituwa. A cikin wannan aiki suna ɗaga kufaitattun abubuwan tsara mai yawa. Sa’an nan “baƙi” za su amsa wa waɗanda suke makoki, waɗanda aka ɗaukaka a matsayin tuta, domin baƙi su gani.
Shelar Almasihu game da aikinsa da hidimarsa, kamar yadda aka gabatar a cikin Ishaya sura ta sittin da ɗaya, shi ne aikin da hidimar waɗansu ɗari da arba’in da huɗu. An kwatanta wannan aiki a cikin tsarkakakkun ƙungiyoyin gyara, kuma a shekara ta 1989, lokacin ƙarshe ya iso wanda dukan “lokutan ƙarshe” na baya suka riga suka yi masa alama. Kamar yadda aya guda, Daniyel sura ta takwas, aya ta goma sha huɗu, aka gane ta a matsayin tushen da ginshiƙi na tsakiya na motsin Millerite, haka kuma ayar da take tushen da ginshiƙi na tsakiya na motsin Future for America ita ce Daniyel sura ta goma sha ɗaya, aya ta arba’in. Ga Millerites, an wakilta hasken ginshiƙin tsakiya a matsayin hasken wahayin Kogin Ulai, kuma ga motsin Future for America an wakilta hasken ginshiƙin tsakiya a matsayin hasken wahayin Kogin Hiddekel.
“An ba Daniyel hasken da ya karɓa daga wurin Allah musamman domin waɗannan kwanaki na ƙarshe. Wahayoyin da ya gani a bakin kogunan Ulai da Hiddekel, manyan kogunan Shinar, yanzu suna kan hanyar cikawa, kuma dukan abubuwan da aka faɗa tun da farko za su cika nan ba da daɗewa ba.” Testimonies to Ministers, 112.
An haɗa hasken waɗannan wahayi guda biyu da koguna biyun suke wakilta tare, kuma suna cika a kwanaki na ƙarshe. “Haɗin” da ke tsakaninsu yana wakiltar haɗuwar ɗan’adam da Allahntaka, wadda ita ce saƙon da Sister White ta yi ta maimaitawa tana bayyana a matsayin saƙon Almasihu a cikin mahallin cewa ɗan’adam sa’ad da aka haɗa shi da Allahntaka ba ya yin zunubi. Koguna biyun suna wakiltar wannan haɗin ne ƙwarai.
“Ba abin da ya gaza cikakkiyar biyayya zai iya cika ma’aunin abin da Allah yake bukata ba. Bai bar abubuwan da yake bukata a sassake ba. Bai umarci wani abu da ba dole ba domin kawo mutum cikin jituwa da Shi. Ya kamata mu nuna wa masu zunubi mizaninsa na hali, kuma mu kai su ga Almasihu, wanda ta wurin alherinsa kaɗai ne za a iya kai wa ga wannan mizani.
“Mai Ceto ya ɗauki a kan Kansa raunanan halayen ɗan Adam, ya kuma yi rayuwa marar zunubi, domin mutane kada su ji tsoro cewa saboda raunin dabi’ar ɗan Adam ba za su iya yin nasara ba. Almasihu ya zo domin ya mai da mu ‘masu tarayya cikin dabi’ar allahntaka,’ kuma rayuwarsa tana shelar cewa ɗan Adam, idan an haɗa shi da allahntaka, ba ya yin zunubi.
“Mai Ceto ya yi nasara domin ya nuna wa mutum yadda shi ma zai yi nasara. Duk jarabobin Shaidan, Almasihu ya fuskance su da maganar Allah. Ta wurin dogara ga alkawuran Allah, Ya karɓi iko ya yi biyayya ga dokokin Allah, kuma mai jarabtarwar bai sami wata dama ba. Ga kowace jaraba amsarsa ita ce, ‘An rubuta.’ Haka kuma Allah ya ba mu Kalmarsa domin mu yi tsayayya da mugunta. Manya ƙwarai kuma masu daraja alkawura namu ne, domin ta wurinsu mu ‘zama masu tarayya da dabi’ar Allahntaka, bayan mun kuɓuta daga lalacewar da take cikin duniya ta wurin sha’awa.’ 2 Bitrus 1:4.”
“Ka umurci wanda ake gwada kada ya dubi yanayi, ko ga raunin kansa, ko ga ƙarfin jaraba, sai dai ga ikon maganar Allah. Dukan ƙarfinta namu ne. ‘Maganarka,’ in ji mai zabura, ‘na ɓoye a cikin zuciyata, domin kada in yi maka zunubi.’ ‘Ta wurin maganar leɓunanka na kiyaye kaina daga hanyoyin mai hallaka.’ Zabura 119:11; 17:4.” The Ministry of Healing, 181.
Ƙaruwar sani a shekara ta 1798 da kuma a shekara ta 1989, ta wakilci buɗe hatimin Maganar annabcin Allah. Maganarsa tana ba da ikon yin nasara kamar yadda Shi Ya yi nasara, kuma “Rayuwarsa tana shelar cewa bil’adama, sa’ad da aka haɗa ta da Allahntaka, ba ta aikata zunubi.” Wahayin Kogin Ulai shi ne wahayin marah na bayyanarsa, wanda annabcin kwanaki dubu biyu da ɗari uku yake wakilta. Wahayin Kogin Hiddekel shi ne wahayin chazon na tarihin annabci, wanda annabcin shekara dubu biyu da ɗari biyar da ashirin yake wakilta. Wahayin marah yana wakiltar Allahntaka, kuma wahayin chazon yana wakiltar bil’adama.
Dukkannin kogunan tsohuwar Shinar, wato Ulai da Hiddekel, ko kuma abin da a yau ake kira Tigris da Yufiretis, a ƙarshe suna haɗuwa cikin hanyar ruwan Shatt al-Arab a kudancin Iraki, sa’an nan Shatt al-Arab ya zube cikin Tekun Farisa. Yesu yana amfani da abin zahiri da na halitta don wakiltar abin ruhaniya, kuma wahayoyin da suke da alaƙa da koguna biyu, waɗanda yanzu suke cikin aiwatar cika, suna wakiltar haɗuwar ɗan’adam da Allahntaka wadda take faruwa sa’ad da suke kaiwa ƙarshen tafiyarsu zuwa teku. An kafa wannan gaskiya a farkon annabce-annabce biyu da wahayi biyu na Daniel sura ta takwas, aya ta goma sha uku da ta goma sha huɗu suke wakilta. Wani wahayi shi ne tambaya, ɗayan kuma amsa ne, kuma bisa ga hankali ba za a iya raba su ba.
Wahayin game da mutuntaka, wanda yake gane tattakawar da aka yi wa Wuri Mai Tsarki da runduna, ya fara a shekara ta 677 K.H., kuma wahayin game da allahntaka, wanda yake gane bayyanar Almasihu, ya fara a shekara ta 457 K.H. Alaƙar da ke tsakanin allahntaka da mutuntaka tana wakiltuwa ta shekaru ɗari biyu da ashirin, waɗanda suke haɗa mafaran wurare biyu na wahayi biyun. Ɗari biyu da ashirin alama ce ta “haɗuwar mutuntaka da allahntaka,” kuma ana kuma wakiltar ta ta wurin alaƙar da ke tsakanin ƙaruwa cikin ilimi a lokacin ƙarshe a shekara ta 1798, da ƙaruwa cikin ilimi a lokacin ƙarshe a shekara ta 1989.
Saƙon da aka tsara a bisa ƙa’ida wanda ya samo asali daga ƙaruwa ta ilimi a 1798, Miller ne ya fara gabatar da shi a 1831 (sannan a cikin jaridar Vermont Telegraph a 1833). Shekarar 1831 tana da tazarar shekaru ɗari biyu da ashirin bayan buga Littafi Mai Tsarki na King James a shekara ta 1611. Littafi Mai Tsarki na King James ya wakilci takarda mai ɓangare biyu ta Tsohon Alkawari da Sabon Alkawari. Farko da ƙarshen waɗannan shekaru ɗari biyu da ashirin sun “haɗa” wallafa ta Allah da kuma wallafa ta mutum. Bayanin da ke cikin wallafar mutum an samo shi ne daga hasken Allah wanda aka warware hatiminsa a lokacin ƙarshe a 1798, sa’an nan kuma aka tsara shi a bisa ƙa’ida ta wurin aikin kayan aikin mutum, wanda ya fara wallafa shi a 1831. Wallafa ce ta Allah, mai saƙon da Allah ya hatimce, wanda daga baya ɗan adam ya warware hatiminsa, kuma daga nan kuma wani kayan aikin mutum ya gabatar da shi. Kalmar Ibrananci da aka fassara da “wallafa” a cikin maganar Allah tana nufin yin kira domin a yi kuka (zuwa ga), zama sananne, baƙo, gayyata, ambato, ba da suna, wa’azi, shela, furtawa, wallafa. Miller ya fara wallafa saƙonsa a 1831, sannan a 1833 an wallafa shi a zahiri a cikin Vermont Telegraph.
Saƙon da aka tsara a tsanake wanda ya samo asali daga ƙaruwa ta ilimi a 1989 an fara wallafa shi a 1996 (a cikin mujallar The Time of the End), shekaru ɗari biyu da ashirin bayan wallafar takardun nan biyu masu tsarki da aka sani da Declaration of Independence a 1776 (da kuma daga baya Constitution of the United States) a 1789. Farkon da ƙarshen shekaru ɗari biyu da ashirin ɗin nan suna haɗa allahntaka da ɗan’adam, kuma hakan yana faruwa ne ta wurin wallafar takardun nan biyu na allahntaka, farawa daga 1776. Sa’ad da aka buɗe littafin Daniyel a lokacin ƙarshe a 1989, saƙon da aka tsara a tsanake, wanda aka haifar ta wurin aikin wani kayan aiki na mutum, an wallafa shi a 1996. Jerin ya kasance haka ne: wallafar allahntaka, sai buɗewa, sa’an nan kuma wallafar mutum.
A cikin duka lokutan ƙarshe, ana gane matakai uku na gaskiya. Dukansu suna farawa da bugu na Allah a matsayin mataki na farko, kuma bugu na ɗan’adam mai bayyana saƙon Allah shi ne mataki na ƙarshe. Mataki na tsakiya kuwa shi ne lokacin da Zaki na kabilar Yahuza ya buɗe hatimin saƙon Allah domin wannan tarihin na musamman, sa’an nan kuma ya zaɓi kayan aiki na mutum domin tattara hasken da aka buɗe hatiminsa daga takardar Allah. Sa’ad da buɗe hatimin ya auku, sai tawaye ya bayyana daga mugaye waɗanda ba su fahimci ƙaruwa ta ilimi ba. Saboda haka, bugu na Allah ana wakilta shi da harafi na farko na haruffan Ibrananci, ƙaruwa ta ilimi ana wakilta ta da harafi na goma sha uku inda ake bayyana tawaye, kuma bugu na ɗan’adam na saƙon Allah na musamman domin wannan tarihin shi ne harafi na ƙarshe na haruffan Ibrananci; kuma idan aka haɗa haruffan uku tare, suna nufin “gaskiya”.
Wahayoyin Kogunan Ulai da Hiddekel waɗanda yanzu suke cikin aiwatar cika sun nuna cewa a kwanaki na ƙarshe ƙaruwar sani daga kogunan biyu suna haɗuwa tare domin su tabbatar da cewa allahntaka idan aka haɗa ta da ɗan’adamtaka ba ta yin zunubi. Daniyel ya karɓi wahayin da ke wakiltar bayyanar Almasihu a ƙarshen annabcin shekaru dubu biyu da ɗari uku a shekara ta 1844 a bakin Kogin Ulai.
Kuma na gani cikin wahayi; sai ya faru, sa’ad da na gani, cewa ina a Shushan a fādar sarki, wadda take a lardin Elam; kuma na gani cikin wahayi, ina kuwa a bakin kogin Ulai. Daniel 8:2.
Daniyel ya karɓi wahayin da yake wakiltar wahayin shekaru dubu biyu da ɗari biyar da ashirin na tarihin annabci a bakin Kogin Hiddekel.
Kuma a rana ta ashirin da huɗu ga watan fari, ina a gefen babban kogin nan, wanda ake ce masa Hiddekel. Daniyel 10:4.
Sa’an nan Jibrilu ya bayyana manufar wahayin chazon na Kogin Hiddekel a aya ta goma sha huɗu.
Yanzu kuwa na zo ne domin in sa ka fahimci abin da zai auku wa mutanenka a kwanaki na ƙarshe; gama wahayin har yanzu na kwanaki masu yawa ne. Daniel 10:14.
Wahayin da aka bayar a bakin Kogin Ulai ya bayyana “bayyanar” Almasihu, (allahntaka) sa’ad da ya zo ba zato cikin Haikalinsa a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Ya wakilta “allahntaka” tana shiga cikin haikalin mabiya Miller (ɗan Adam) a wannan rana, domin Ranar Kafara, wato ranar “zama ɗaya”, tana wakiltar haɗuwar allahntaka da ɗan Adam. Wahayin da aka bayar a bakin Kogin Hiddekel ya bayyana abin da zai auku wa mutanen Allah (ɗan Adam) a kwanaki na ƙarshe.
Farkon wahayin “siffar” kuwa shi ne shekarar 457 K.H.K. Shekaru ɗari biyu da ashirin bayan zamanin annabci da ya bayyana tattake Wuri Mai Tsarki da rundunar, wanda ya fara a shekara ta 677 K.H.K. Ƙarshen shekaru ɗari biyu da ashirin ɗin da aka ɗaure tare a wurin farawa na wahayi biyu, An yi masa alama da Mai Ƙirga Mai Banmamaki, wanda shi ne kuma Mai Harshen Harsuna Mai Banmamaki a cikin Habakkuk 2:20.
Amma Ubangiji yana cikin haikalinsa mai tsarki: bari dukan duniya ta yi shiru a gabansa. Habakkuk 2:20.
An gano alaƙar ɗan’adam da allahntaka, wadda aka wakilta tun da farko ta wurin mafarin annabce-annabcen nan biyu, a ƙarshensu na bai ɗaya ta wurin babi da aya da suka bayyana bayyanar allahntaka tana zuwa ba zato cikin haikalin da Ya gina a cikin shekaru arba’in da shida da suka fara a lokacin ƙarshe a shekara ta 1798, suka kuma ƙare bayan shekaru arba’in da shida a ranar 22 ga Oktoba, 1844.
Ba ku sani ba cewa ku haikalin Allah ne, kuma Ruhun Allah yana zaune a cikinku? In wani ya ƙazantar da haikalin Allah, shi Allah zai hallaka; gama haikalin Allah mai tsarki ne, wanda haikalin nan ku ne. 1 Korintiyawa 3:16, 17.
A ranar 22 ga Oktoba, 1844, daidai da wahayin “bayyanuwa”, Habakkuk ya gane cewa Ubangiji yana cikin haikalinsa mai tsarki. Ya gina haikalin da aka rushe kuma aka tattake har tsawon shekara dubu biyu da ɗari biyar da ashirin, cikin shekara arba’in da shida.
Ka gaya masa, kana cewa, Ga abin da Ubangijin runduna ya faɗa, yana cewa, Ga mutumin da sunansa Reshe; zai tsiro daga wurinsa, kuma shi ne zai gina Haikalin Ubangiji. I, shi ne zai gina Haikalin Ubangiji; kuma shi ne zai ɗauki ɗaukaka, zai zauna ya yi mulki a kan kursiyinsa; kuma zai zama firist a kan kursiyinsa; shawarar salama kuma za ta kasance a tsakaninsu duka biyu. Kambunan kuwa za su zama wa Helem, da wa Tobiya, da wa Yedaiya, da wa Hen ɗan Zefaniya, domin tunawa a cikin Haikalin Ubangiji. Waɗanda suke nesa kuma za su zo su gina a cikin Haikalin Ubangiji, kuma za ku sani cewa Ubangijin runduna ne ya aiko ni gare ku. Wannan kuwa zai faru, idan har za ku yi biyayya ga muryar Ubangiji Allahnku da dukan ƙwazo. Zakariya 6:12–15.
A cikin Yohanna 2:20, bayan Almasihu ya tsarkake haikalin, wanda bisa ga Sister White cikar Malaki sura ta uku ne, kamar yadda Oktoba 22, 1844 ma haka yake, Manzon Alkawari ya zo ba zato ba tsammani zuwa haikalinsa.
Yesu ya amsa ya ce musu, Ku rushe wannan haikali, kuma cikin kwanaki uku zan tā da shi. Sai Yahudawa suka ce, An yi shekara arba’in da shida ana gina wannan haikali, kai kuwa za ka tā da shi cikin kwanaki uku? Amma yana magana ne game da haikalin jikinsa. Yohanna 2:19–20.
A cikin cikar Malakai sura ta uku, Almasihu ya zo ba zato ba tsammani zuwa haikalinsa sa’ad da Ya tsarkake haikalin a farkon hidimarsa a Yohanna sura ta biyu, wanda ya kasance abin kwatanci na Oktoba 22, 1844. Tsarkakewar haikalin ta wurin Almasihu a Yohanna sura ta biyu, da kuma Oktoba 22, 1844, sun kasance cikar Malakai sura ta uku. A Yohanna sura ta BIYU da aya ta ASHIRIN, an sanar da mu cewa an gina haikalin mutum cikin shekara arba’in da shida, kuma an tā da haikalin allahntaka cikin kwanaki uku. Haikalin mutum yana zama “haikali mai tsarki” na Habakkuk ne kawai sa’ad da allahntaka ta zo ba zato ba tsammani cikinsa, kamar yadda ta yi a ranar 22 ga Oktoba, 1844, gama allahntaka da aka haɗa da mutuntaka ba ta yin zunubi. Wahayin manyan koguna biyu na Shinar suna wakiltar gaskiyar cewa mutuntaka da aka haɗa da allahntaka ba ta yin zunubi.
Za mu ci gaba da nazarin aya ta arba’in ta sura ta goma sha ɗaya ta littafin Daniyel a talifi na gaba.
Ku ma, kamar duwatsu masu rai, ana gina ku ku zama gida na ruhaniya, firistoci masu tsarki, domin ku miƙa hadayun ruhaniya, masu karɓuwa ga Allah ta wurin Yesu Almasihu. 1 Bitrus 2:5.