A cikin talifofi na baya mun ɗauki lokaci muna tantance siffofin annabci na gwaji na biyu cikin gwaje-gwaje uku da mala’iku uku suke wakilta. Kowace mala’ika tana wakiltar takamaiman gwaji, kuma ana wakiltar gwaji na biyu a matsayin gwajin gani. Mun tantance dukan mala’iku ukun, kuma an kuma bayyana gwaje-gwajen da kowannensu yake wakilta a cikin Daniel sura ta ɗaya, inda gwaji na biyu cikin gwaje-gwajen ukun ya ta’allaka ne a kan bayyanar Daniyel da mutanen kirki ukun nan bayan sun ci abincin ganyayyaki, maimakon abincin Babila. Wata siffa kuma ta gwaji na biyu ita ce, sau da yawa ana wakiltarsa ta wurin wani wakilci na haɗuwar Ikilisiya da Jiha.

An bayyana dukan mala’ikun nan uku da gwaje-gwajen su dabam-dabam a fāɗuwar Babel na Nimrod a Farawa sura ta goma sha ɗaya. A nan an wakilci gwaje-gwajen nan uku ta hanyar maimaita furucin nan, “ku zo,” sau uku a ayoyi na uku, na huɗu, da na bakwai. Furuci na biyu na “ku zo,” a aya ta huɗu, yana nuna gwajin mala’ika na biyu.

Sai suka ce, Ku zo, mu gina wa kanmu birni da hasumiya, wadda ƙololuwarta za ta kai har sama; mu kuma yi wa kanmu suna, kada a warwatsa mu a bisa fuskar dukan duniya. Farawa 11:4.

Birni yana wakiltar jiha, hasumiya kuma tana wakiltar ikkilisiya. Har ila yau, sun yi marmarin wata irin halayya ta musamman, kamar yadda aka nuna a cikin muradinsu na yi wa kansu suna. A gwaji na biyu, sau da yawa ana bayyana halayya, kuma ana yin haka ne ta wurin nuna ta a saɓanin wata halayya ta kishiya, kamar yadda Kayinu da Habila suke wakilta, budurwai masu hikima da marasa hikima, ko kuma a gwaji na biyu na Daniyel ta fuskar bayyanar zahiri tsakanin waɗanda suka ci abincin Babila, saɓanin waɗanda suka ci kayan lambu.

Ina roƙonka, ka gwada bayinka kwana goma; a ba mu ganyayyaki mu ci, da ruwa mu sha. Sa’an nan a duba fuskokinmu a gabanka, da fuskokin yaran da suke cin rabon abincin sarki; kuma yadda ka gani, haka ka yi wa bayinka. Saboda haka ya yarda da su a kan wannan al’amari, ya kuma gwada su kwana goma. A ƙarshen kwana goman kuwa, fuskokinsu suka bayyana sun fi kyau, sun kuma fi cikar jiki fiye da dukan yaran da suka ci rabon abincin sarki. Daniyel 2:12–15.

A cikin tarihin Millerite, gwajin mala’ika na biyu ya bayyana rukuni biyu na masu bauta. Rukunin da ya kasa gwajin ya zama ’ya’yan matan Roma, sauran rukunin kuma su ne masu aminci waɗanda suka ci gaba da bin haske mai ci gaba. ’Ya’yan matan Roma suna nuna tsarin annabci na uwar, kuma uwar da suka zama ’ya’yanta an bayyana ta a matsayin uwar karuwai. A ma’anar annabci, karuwa ita ce ikkilisiya wadda take shiga dangantaka da gwamnati, kamar yadda yake a cikin surar papacy.

Na farkon cikin mala’iku uku na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu, akwai dukan gwaje-gwaje uku na kowanne daga cikin mala’iku ukun, kamar yadda yake a Daniyel sura ta ɗaya. A Daniyel goma sha biyu kuma an kuma bayyana tsari na gwaji mai matakai uku; saboda haka, tsari na gwaji mai matakai uku yana nan a farkon littafin Daniyel da kuma a ƙarshensa.

Mutane da yawa za a tsarkake su, a mai da su farare, a kuma gwada su; amma miyagu za su aikata mugunta; ba kuwa ɗaya daga cikin miyagu da zai fahimta; amma masu hikima za su fahimta. Daniyel 12:10.

Jarabawa ta farko a aya ta goma sha biyu ita ce tsarkakewa da ke faruwa a cikin farfajiyar Wuri Mai Tsarki inda ake yanka ɗan rago kuma ake ƙididdige barata ga mai zunubi. Jarabawa ta biyu a aya ta goma sha biyu ita ce a mai da fari, wadda Wuri Mai Tsarki a cikin haikali yake wakilta, wato lokacin da ake ba mai bi tsarkakewa. Mataki na uku shi ne a gwada, wanda yake wakiltar shari’ar Wuri Mafi Tsarki inda ake sa wa mutanen Allah hatimi, kuma ake cika ɗaukakawa. Rukuni biyu na masu sujada ana wakilta su ta wurin mugaye waɗanda ba sa fahimta, da masu hikima waɗanda kuwa suke fahimta.

Jarabawa ta biyu, wadda aka wakilta sau da yawa cikin Kalmar tsarkaka, tana wakiltar jarabawar gani, inda ake bayyana rukuni biyu na masu sujada, kuma ake alamta haɗin Coci da Jiha. Haka nan yana da muhimmanci ƙwarai cewa ɗaya daga cikin siffofin jarabawa ta biyu shi ne cewa tana gabatar da ta uku, kuma jarabawa ta uku tana wakiltar shari’a. Sai dai akwai wani muhimmin sharadi dangane da shari’ar jarabawa ta uku, domin kowace daga cikin jarabawoyi ukun tana ƙunshe da wata shari’a, amma an sa jarabawoyi biyu na farko a cikin wani tarihi inda gina hali har yanzu yake yiwuwa. Jarabawa ta uku ta bambanta, domin ita ce jarabawar annabci mai bayyana hakikanin abu, wadda kawai take gano wane rukuni na masu sujada ka riga ka zama a matakai biyun da suka gabata na tsarin jarabawa.

A lokacin hatimcewar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, wadda ta fara a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma take ƙarewa a dokar Lahadi a Amurka, akwai gwaje-gwaje uku. Gwaji na farko shi ne lokacin da mala’ikan ya sauko a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma cikin daidaito da mala’ikan da ya sauko a tarihin Milleriyawa a ranar 11 ga Agusta, 1840, to, gwajin ya zama gwaji ne kan abinci. A sura ta ɗaya ta littafin Daniyel, gwaji na farko shi ne lokacin da Daniyel ya ƙudura a zuciyarsa cewa ba zai ci abincin sarki ba. Sa’ad da Ruhu Mai Tsarki ya sauko a baftismar Almasihu, sa’an nan kuma Ya yi azumi na kwana arba’in, gwajinsa na farko shi ne abinci.

Gwaji na uku kuma na ƙarshe a lokacin hatimtar waɗanda dubu ɗari da arba’in da huɗu shi ne dokar Lahadi. A wancan lokaci, dukan waɗanda suke da fahimtar abin da Asabar ta rana ta bakwai take bukata, amma suka zaɓi yin sujada a ranar rana, za su karɓi alamar dabba, kuma sun lalace har abada. Bayan shekaru uku, a cikin sura ta ɗaya ta littafin Daniyel, an kai Daniyel da samari ukun nan nagari gaban Nebukadnezzar (alama ce ta dokar Lahadi), domin a yi musu shari’a bisa horon da suka samu a cikin shekaru uku da suka gabata. Sa’ad da Uba da Ɗa suka sauko a cikin labarin tawaye na Nimrod a “tafi” na uku, domin su rikitar da harshensu kuma su warwatsa su a ko’ina, gwaji na uku shi ne gwajin ƙarshe mai bayyana gaskiya da ke raba rukunai biyu har abada.

“Duka misalin zawan da kuma na taru a fili suna koyar da cewa babu wani lokaci da dukan mugaye za su juyo ga Allah. Alkama da zawan suna girma tare har zuwa girbi. Kifaye nagari da marasa kyau kuma ana jawo su tare zuwa gaci domin rabuwar ƙarshe.

“Bugu da ƙari, waɗannan misalan suna koyar da cewa ba za a sami lokacin jarrabawa bayan shari’a ba. Sa’ad da aikin bishara ya cika, nan da nan sai rarrabewa tsakanin nagari da mugaye ya biyo baya, kuma makomar kowanne rukuni ta tabbata har abada.” Christ’s Object Lessons, 123.

Lokacin sa wa ɗari da dubu arba’in da huɗu hatimi yana ƙarewa ne a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, kuma tsakanin wannan gwaji na uku da gwaji na farko da ya zo a ranar 11 ga Satumba, 2001, ana kawo gwaji na biyu a kan Adventisancin Laodiceya. Babu “lokacin jarrabawa bayan shari’a,” gama aikin bishara a sa’an nan ya cika ga ɗari da dubu arba’in da huɗu.

’Yar’uwa White ta koyar a wurare da dama cewa idan ba mu ci jarabawa ta farko ba, to ba za mu iya cin jarabawa ta biyu ba, kuma ba tare da cin nasarar jarabawa ta biyu ba za mu bayyana gazawarmu a ta uku, wadda ita ce jarabawar ƙarshe mai bayyanawa.

“An komo da hankalina ga shelar zuwan farko na Almasihu. An aiko Yahaya cikin ruhu da ikon Iliya domin ya shirya hanyar Yesu. Waɗanda suka ƙi shaidar Yahaya ba su amfana da koyarwar Yesu ba. Adawarsu ga saƙon da ya yi annabcin zuwansa ta sa su kasance a wurin da ba za su iya karɓar hujja mafi ƙarfi cikin sauƙi cewa shi ne Almasihu ba. Shaidan ya jagoranci waɗanda suka ƙi saƙon Yahaya su ci gaba har ma su ƙi Almasihu, su kuma gicciye shi. Da yin haka suka sa kansu a wurin da ba za su iya karɓar albarka a ranar Fentikos ba, wadda za ta koya musu hanyar shiga Wuri Mai Tsarki na sama. Yagewar labulen haikali ta nuna cewa ba za a ƙara karɓar hadayun Yahudawa da farillansu ba. An miƙa Babbar Hadaya, kuma an karɓe ta, Ruhun Mai Tsarki kuwa, wanda ya sauko a ranar Fentikos, ya ɗauke tunanin almajiran daga wuri mai tsarki na duniya zuwa na sama, inda Yesu ya shiga da jininsa na kansa, domin ya zubo wa almajiransa amfanin kafararsa. Amma an bar Yahudawa cikin cikakken duhu. Sun rasa dukan hasken da za su iya samu game da shirin ceto, duk da haka suka ci gaba da dogara ga hadayunsu da miƙaƙƙunsu marasa amfani. Wuri Mai Tsarki na sama ya maye gurbin na duniya, duk da haka ba su da sanin wannan canji. Saboda haka ba za su iya amfana da sulhun Almasihu a Wuri Mai Tsarki ba.”

“Mutane da yawa suna duban yadda Yahudawa suka yi a cikin ƙin karɓa da gicciye Almasihu da firgici; kuma yayin da suke karanta tarihin wulakantacciyar muzgunawarsa, suna zaton suna ƙaunarsa, kuma da ba za su ƙi shi ba kamar yadda Bitrus ya yi, ko su gicciye shi kamar yadda Yahudawa suka yi. Amma Allah, wanda yake karanta zukatan kowa, ya kawo wannan ƙaunar ga Yesu da suka furta cewa suna ji zuwa gwaji. Dukan sama ta lura da karɓar saƙon mala’ika na fari da matuƙar sha’awa. Amma da yawa waɗanda suke iƙirarin ƙaunar Yesu, kuma suka zubar da hawaye yayin da suke karanta labarin gicciye, sun yi ba’a ga busharar zuwansa. Maimakon su karɓi saƙon da farin ciki, suka bayyana shi a matsayin ruɗi. Suka ƙi waɗanda suke ƙaunar bayyanarsa, suka kuma kore su daga cikin ikkilisiyoyi. Waɗanda suka ƙi saƙo na fari ba za su iya amfana da na biyu ba; haka kuma ba su amfana da kukan tsakar dare ba, wanda zai shirya su su shiga tare da Yesu ta wurin bangaskiya cikin wuri mafi tsarki na haikalin sama. Kuma ta wurin ƙin saƙonni biyun farko, sun duhunce fahimtarsu ƙwarai har ba za su iya ganin wani haske ba a cikin saƙon mala’ika na uku, wanda yake nuna hanya zuwa cikin wuri mafi tsarki. Na ga cewa kamar yadda Yahudawa suka gicciye Yesu, haka ma ikkilisiyoyin suna da suna kawai sun gicciye waɗannan saƙonni, saboda haka ba su da wani sani game da hanyar zuwa cikin wuri mafi tsarki, kuma ba za su iya amfana da roƙon Yesu a can ba. Kamar Yahudawa, waɗanda suka miƙa hadayunsu marasa amfani, haka su ma suna miƙa addu’o’insu marasa amfani zuwa sashe ɗin da Yesu ya bari; kuma Shaiɗan, yana jin daɗin wannan ruɗin, yana ɗaukar sifar addini, yana kuma karkatar da tunanin waɗannan masu iƙirarin Kiristanci zuwa gare shi, yana aiki da ikonsa, da alamunsa, da abubuwan al’ajabi na ƙarya, domin ya ɗaure su cikin tarkonsa.” Early Writings, 259–261.

Idan ba za mu karɓi saƙon gargaɗi da 11 ga Satumba, 2001 ke wakilta ba, to lalle za mu karɓi dokar Lahadi sa’ad da ta iso, muddin har yanzu muna da rai. Da yake haka, jarrabawar da a cikinta muke ƙayyade makomarmu ta har abada, da kuma jarrabawar da dole ne mu ci kafin a hatimce mu a lokacin dokar Lahadi, wato jarrabawar da dole ne mu ci kafin ƙofar alheri ta rufe, ita ce jarrabawa ta biyu, kuma ita ce jarrabawar siffar dabbar.

“Ubangiji ya nuna mini sarai cewa za a kulla siffar dabbar kafin lokacin gwaji ya ƙare; gama ita ce za ta zama babbar jarrabawa ga mutanen Allah, wadda za a yanke makomarsu ta har abada a kanta. Matsayinka cike yake da ruɗani da saɓani iri-iri har kaɗan ne kawai za a ruɗe.”

“A cikin Ru’ya ta Yohanna 13 an gabatar da wannan batu a fili; [Ru’ya ta Yohanna 13:11–17, an kawo].”

“Wannan ita ce jarrabawar da dole mutanen Allah su fuskanta kafin a hatimce su. Dukan waɗanda suka tabbatar da aminci ga Allah ta wurin kiyaye dokarsa, kuma suka ƙi karɓar wani sabbat na ƙarya, za su tsaya a ƙarƙashin tutar Ubangiji Allah Jehobah, kuma za su karɓi hatimin Allah mai rai. Amma waɗanda suka yi watsi da gaskiyar da ta samo asali daga sama kuma suka karɓi Asabar ta Lahadi, za su karɓi alamar dabbar.” Manuscript Releases, volume 15, 15.

Gwaji na biyu a lokacin hatimtar dubu ɗari da arba’in da huɗu gwaji ne na gani na annabci. Yana buƙatar a gane samuwar siffar dabbar a cikin Ƙasar Amurka, kuma wannan gwaji zai iya bayyana ne kaɗai ta wurin Maganar annabci ta Allah. Fiye da haka, Maganar annabci ta Allah za a fahimce ta ne kawai ta waɗanda suka zaɓi su ci saƙon ruwan sama na ƙarshe, wanda aka wakilta a matsayin hanyar “layi bisa layi.” Idan muka ƙi cin saƙon da yake a hannun mala’ikan nan mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas sa’ad da ya sauko, ba za mu mallaki ikon gane samuwar siffar dabbar ba.

Domin cin saƙon da ke hannun mala’ikan, ya zama dole ɗalibin annabci ya iya ganin cewa mala’ikan yana da saƙo a hannunsa. Sa’ad da mala’ika mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ya sauko, ayar ba ta bayyana wani abu a hannunsa ba, amma hanyar layi bisa layi tana tabbatarwa ta bakin shaidu da yawa cewa kullum akwai saƙo a hannun mala’ikun da suke saukowa. Waɗanda suke ƙin hanyar layi bisa layi, makafi ne ga saƙon da yake bayar da shaidar cewa siffar dabbar tana samuwa a cikin Amurka. Dole ne a gane wannan, domin makomarmu ta har abada tana dogara ne a kan gane wannan gaskiya. Layi bisa layi, Sister White tana bayyana siffofin annabci na mala’ika na fari da siffofi iri ɗaya na mala’ika mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas.

“An nuna mini irin kulawar da dukan sama ta yi ga aikin da ake yi a bisa duniya. Yesu ya ba wani mala’ika mai ƙarfi umarni ya sauko ya gargaɗi mazaunan duniya su shirya domin bayyanawarsa ta biyu. Sa’ad da mala’ikan ya bar gaban Yesu a sama, wani haske mai tsananin haske da ɗaukaka ya riga shi tafiya. An faɗa mini cewa aikinsa shi ne ya haskaka duniya da ɗaukakarsa kuma ya gargaɗi mutum game da fushin Allah mai zuwa. Jama’a masu yawa suka karɓi hasken. Wasu daga cikinsu sun bayyana masu tsananin natsuwa, yayinda waɗansu kuma suke cikin farin ciki da ɗaukaka ta ruhi. Dukan waɗanda suka karɓi hasken suka juya fuskokinsu zuwa sama suka kuma ɗaukaka Allah. Ko da yake an yayyafa shi a kan kowa, waɗansu sun zo ne kawai ƙarƙashin tasirinsa, amma ba su karɓe shi da zuciya ɗaya ba. Mutane da yawa suka cika da babbar hasala. Masu hidima da jama’a suka haɗa kai da mugaye suka kuma yi ƙaƙƙarfan tsayayya ga hasken da mala’ika mai ƙarfi ya zubar. Amma dukan waɗanda suka karɓe shi suka ware kansu daga duniya suka kuma haɗu da juna cikin kusanci mai ƙarfi.”

“Shaidan da mala’ikunsa suna ta faman ƙoƙarin jawo hankulan mutane da yawa gwargwadon iko daga haske. Aka bar ƙungiyar da ta ƙi wannan saƙo cikin duhu. Na ga mala’ikan Allah yana sa ido da matuƙar sha’awa a kan mutanensa masu iƙirarin kasancewa nasa, domin ya rubuta irin halin da suka bunƙasa a cikinsa sa’ad da aka gabatar musu da saƙon da ya fito daga sama. Kuma sa’ad da mutane da yawa ƙwarai, waɗanda suke iƙirarin ƙaunar Yesu, suka juya baya ga saƙon sama da raini, da ba’a, da ƙiyayya, sai wani mala’ika mai takarda a hannunsa ya yi wannan rubutu na kunya. Dukan sama ta cika da fushi domin an yi wa Yesu irin wannan ƙasƙanci ta hannun mabiyansa masu iƙirarin binsa.” Early Writings, 245, 246.

A cikin wannan nassi, an “ba wa” mala’ikan farko na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu “umurni” “ya sauko ya yi wa mazaunan duniya gargaɗi su shirya domin bayyanarsa ta biyu”, wanda shi ne ainihin aikin mala’ikan Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas. Aikin mala’ikan farko shi ne “ya haskaka duniya da ɗaukakarsa kuma ya yi wa mutum gargaɗi game da fushin Allah mai zuwa,” wanda wannan ma shi ne aikin mala’ikan sura ta goma sha takwas. Waɗanda suka karɓi saƙon “sun ɗaukaka Allah,” kuma waɗanda suka ƙi saƙon “aka bar su cikin duhu ƙwarai.”

Daniyel da samari uku masu daraja sun zaɓi su ci abincin sama, sauran rukunin kuma suka ci abincin Babila. A ƙarshen “gwajin gani” na kwanaki goma, Daniyel da abokansa suka ɗaukaka Allah, domin fuskokinsu sun fi waɗanda suka ci abincin Babila ƙiba da kyau a gani. Saƙon mala’ika na fari na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu yana wakiltar dukan gwaje-gwaje ukun a cikin bayyana bishara madawwama. Gwaji na fari shi ne a ji tsoron Allah, na biyu kuma a ba Shi ɗaukaka, gwaji na uku kuwa shi ne sa’ad da lokacin shari’a ya zo. Waɗanda suka karɓi ƙaramin littafin daga hannun mala’ika na fari suka ci shi, kamar yadda Yohanna ya wakilta a sura ta goma, sun ɗaukaka Allah a gwaji na biyu, kuma a sa’an nan aka shirya su su shiga cikin shari’ar Nebukadnezzar. Bisa layi bisa layi, gwaji na fari a ranar 11 ga Satumba, 2001, shi ne a ci ƙaramin littafin da yake a hannun mala’ika mai ƙarfi. Wannan gwaji ya gabatar da gwaji na gaba inda za a bayyana rukuni biyu na masu sujada kafin gwaji na uku kuma na ƙarshe na litmus, wanda kawai ya nuna ko dai hali mai ɗaukaka, ko kuma hali cike da duhu.

Lokacin hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu shi ne tarihin daga 11 ga Satumba, 2001 har zuwa dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba a Amurka. A cikin wannan tarihi za a maimaita misalin budurwai goma kuma a cika shi daidai ga kowane harafi. Wannan gaskiya, sa’an nan, tana bayyana cewa tarihin annabci na Habakkuk biyu, shi ma za a maimaita shi kuma a cika shi daidai ga kowane harafi. Haka kuma yana nufin cewa lokacin hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu shi ne lokacin da sakamakon kowane wahayi na annabci ake maimaitawa kuma ake cika shi daidai ga kowane harafi.

An buɗe Daniyel sura ta goma sha ɗaya, aya ta arba’in, a ƙarshen zamani a shekara ta 1989. Ayar ta fara da ƙarshen zamani a shekara ta 1798, kuma ta ƙare da nuna ƙarshen zamani a shekara ta 1989. Layi bisa layi, ƙarshen zamani na shekara ta 1798 ya yi daidai da ƙarshen zamani na shekara ta 1989. Tarihin aya ta arba’in, wanda ya fara a shekara ta 1798, kuma ya ci gaba har zuwa dokar Lahadi a aya ta arba’in da ɗaya, yana wakiltar tarihin dabbar ƙasa (Amurka) a matsayin masarauta ta shida cikin annabcin Littafi Mai Tsarki. Ƙahonin biyu na dabbar ƙasa—wato Republicanism da Protestantism—an wakilta su ta wurin ƙarshen zamanai guda biyu.

A lokacin hatimtar dubu ɗari da arba’in da huɗu, ƙahon Furotesta zai haifar da rukuni biyu na masu sujada a lokacin gwaji na biyu cikin gwaje-gwaje uku a cikin wannan lokaci. Rukuni ɗaya zai kasance ya bunƙasa surar Almasihu, ɗaya rukunin kuma zai kasance ya bunƙasa surar dabbar. A cikin wannan lokacin gwaji, ƙahon Jam’iyyar Republican zai haɗu da ƙahon Furotesta mai ridda, ya kuma kafa surar dabbar yayinda ikilisiyoyin Furotesta a sa’an nan za su karɓi iko da gwamnatin farar hula. Wannan lokacin ne kowace wahayi a cikin Maganar Allah take wakilta, domin a nan ne kowanne cikin “littattafan Littafi Mai Tsarki, suke haɗuwa kuma su ƙare.”

Jarabawa ta biyu a cikin wannan tarihi ita ce jarabawar siffar dabbar, a ciki ga budurwai, kuma a waje ga ’yan siyasa na jam’iyyun siyasa biyu masu adawa da juna. Wannan jarabawa ita ce jarabawar da dole mu ci “kafin lokacin jarrabawa ya rufe” a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da jimawa ba. Wannan jarabawa ita ce jarabawar da muke ci “kafin a hatimce mu.” Wannan jarabawa ita ce jarabawar da a cikinta “za a yanke hukuncin makomarmu ta har abada.”

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

“An umurci wani mala’ika mai ƙarfi ya sauko duniya. Yesu ya sa wani rubutu a hannunsa, kuma sa’ad da ya zo duniya, ya yi kira da cewa, ‘Babila ta fāɗi, ta fāɗi.’ Sa’an nan kuma na sāke ganin waɗanda suka yi baƙin ciki saboda rashin cikar tsammani suna ɗaga idanunsu zuwa sama, suna duban bayyanuwar Ubangijinsu da bangaskiya da bege. Amma da yawa sun zama kamar suna cikin halin wauta, kamar masu barci; duk da haka, ina iya ganin alamar baƙin ciki mai zurfi a fuskokinsu. Waɗanda suka yi baƙin ciki saboda rashin cikar tsammani sun gani daga cikin Nassosi cewa suna cikin lokacin jinkiri, kuma dole ne su yi haƙuri su jira cikar wahayin. Hujja ɗaya da ta sa suka sa rai ga Ubangijinsu a shekara ta 1843, ita ce ta sa suka sa ranSa a shekara ta 1844. Duk da haka, na ga cewa mafi yawansu ba su mallaki wannan ƙarfi ba wanda ya bambanta bangaskiyarsu a shekara ta 1843. Rashin cikar tsammaninsu ya raunana bangaskiyarsu....”

“Sa’ad da hidimar Yesu ta ƙare a cikin Wuri Mai Tsarki, kuma Ya shiga cikin Wuri Mafi Tsarki, ya tsaya a gaban akwatin alkawari mai ɗauke da dokar Allah, sai Ya aiki wani mala’ika mai ƙarfi da saƙo na uku zuwa ga duniya. Aka sa takarda mai naɗi a hannun mala’ikan, kuma yayin da yake saukowa zuwa duniya cikin iko da ɗaukaka, ya yi shelar gargaɗi mai ban tsoro, tare da mafi muni daga cikin barazanar da aka taɓa isowa ga mutum. An nufi wannan saƙo ne domin ya sa ’ya’yan Allah su yi tsaro, ta wurin nuna musu sa’ar jarabawa da azaba da ke gabansu. Mala’ikan ya ce, ‘Za a kawo su cikin gwagwarmaya ta kut-da-kut da dabbar nan da siffarta. Bege kaɗai na rai madawwami a gare su shi ne su tsaya daram. Ko da yake rayukansu na cikin haɗari, dole ne su riƙe gaskiya da ƙarfi.’ Mala’ika na uku ya rufe saƙonsa haka: ‘Ga haƙurin tsarkaka ke nan: ga waɗanda suke kiyaye umarnan Allah, da bangaskiyar Yesu.’ Yayin da yake maimaita waɗannan kalmomi, sai ya nuna zuwa Wuri Mai Tsarki Mafi Tsarki na sama. Hankulan dukan waɗanda suka rungumi wannan saƙo ana karkatar da su zuwa Wuri Mafi Tsarki, inda Yesu yake tsaye a gaban akwatin alkawari, yana yin cetonsa na ƙarshe domin dukan waɗanda jinƙai yake har yanzu jinkirta wa da kuma domin waɗanda cikin jahilci suka karya dokar Allah. Ana yin wannan kafara domin matattun masu adalci kamar yadda ake yi domin rayayyun masu adalci. Ya ƙunshi dukan waɗanda suka mutu suna dogara ga Almasihu, amma waɗanda, tun da ba su karɓi haske game da umarnan Allah ba, suka yi zunubi cikin jahilci ta wurin karya farillansa.” Early Writings, 245, 255.