Dukan annabawa sun yi daidai da juna, kuma dukkansu suna ba da shaida musamman game da ƙarshen duniya fiye da kwanakin da suka rayu a cikinsu. Dole ne a yi amfani da shaidarsu a cikin lokacin annabci na lokacin hatimi na mutum ɗari da arba’in da huɗu, domin a can ne tasirin kowace wahayi yake faruwa. Ishaya, a cikin sura ta shida, cikin wahayi an yarda masa ya yi dubi zuwa Wuri Mafi Tsarki, a lokacin lokacin hatimi na mutum ɗari da arba’in da huɗu, inda ya ga ɗaukakar Allah. Mun sani cewa bayan 11 ga Satumba, 2001 ne, domin ya ji mala’iku a aya ta uku suna bayyana cewa a wancan lokaci duniya ta cika da ɗaukakarsa.
“Sa’ad da Allah yake gab da aiko Ishaya da saƙo zuwa ga mutanensa, sai ya fara yarda annabin ya hango cikin wahayi Wuri Mafi Tsarki a cikin haikali. Nan take ƙofar da labulen cikin haikalin suka zama kamar an ɗaga su ko kuwa an janye su, aka kuma ba shi izinin ya duba ciki, zuwa Wuri Mafi Tsarki, inda ko ƙafafun annabin ma ba za su iya shiga ba. Sai wahayi ya bayyana a gabansa na Jehobah zaune a kan kursiyi mai tsayi, ɗaukakke, yayin da gefen rigar ɗaukakarsa ya cika haikalin. A kewaye da kursiyin akwai serafim, kamar masu tsaro a kusa da babban Sarki, kuma suna bayyana ɗaukakar da ta kewaye su. Yayin da waƙoƙinsu na yabo suka amsa da zurfafan sautunan sujada, ginshiƙan ƙofar suka girgiza, kamar girgizar ƙasa ce ta kaɗa su. Da leɓuna marasa ƙazantar zunubi, waɗannan mala’iku suka zubar da yabon Allah. ‘Mai Tsarki, Mai Tsarki, Mai Tsarki, Ubangijin runduna ne,’ suka yi kira; ‘dukan duniya cike take da ɗaukakarsa.’ [Dubi Ishaya 6:1–8.]
“Serafim da suke kewaye da kursiyin sun cika ƙwarai da tsoron bangirma mai cike da girmamawa sa’ad da suke duban ɗaukakar Allah, har ba su ko kalli kansu da sha’awar kansu na ɗan lokaci guda ba. Yabonsu na Ubangijin runduna ne. Yayin da suke duba gaba, sa’ad da dukan duniya za ta cika da ɗaukakarsa, ana amsa waƙar nasara daga ɗaya zuwa ga wani cikin rerawar murya mai daɗi, ‘Mai tsarki, mai tsarki, mai tsarki, shi ne Ubangijin runduna.’ Sun gamsu ƙwarai da ɗaukaka Allah; suna zaune a gabansa, a ƙarƙashin murmushin amincewarsa, ba su marmarin kome fiye da haka. A cikin ɗaukar siffarsa, cikin yin abin da ya umarta, cikin bauta masa, an kai ga mafi girman burinsu.” Gospel Workers, 21.
Daidai da Ishaya, annabi Ezekiyel ma an ba shi izinin ya hango cikin Wuri Mafi Tsarki. Wahayin Ezekiyel ya fara ne a sura ta ɗaya, aya ta ɗaya.
Sai ya zama a shekara ta talatin, a wata na huɗu, a rana ta biyar ga watan, sa’ad da nake a cikin waɗanda aka kai bauta a bakin kogin Kebar, sai sammai suka buɗe, na ga wahayi na Allah. Ezekiyel 1:1.
Wahayinsa ya ci gaba har cikin surori da dama, kuma ci gaba ne na wannan wahayi guda da yake cikin sura ta takwas da ta tara, wanda ya bayyana hatimtar dubu ɗari da arba’in da huɗu. Mun san wannan ta wurin shaidarsa mai kulawa sosai.
Sai ya zama a shekara ta shida, a wata na shida, a rana ta biyar ga watan, ina zaune a gidana, dattawan Yahuda kuma suna zaune a gabana, sai hannun Ubangiji Allah ya sauko a kaina a can. Sa’an nan na duba, ga kuwa wani kamanni kamar surar wuta: daga abin da ya yi kamar kugu nasa zuwa ƙasa, wuta ce; daga kugunsa kuma zuwa sama, kamar surar haske, kamar launin amber. Sai ya miƙo siffar hannu, ya kama ni da wani ƙunci na gashin kaina; sai Ruhu ya ɗaga ni tsakanin ƙasa da sama, ya kawo ni cikin wahayin Allah zuwa Urushalima, zuwa ƙofar ƙofa ta ciki mai fuskantar arewa; inda wurin zama na siffar kishin nan yake, wadda take jawo kishi. Kuma, ga shi, ɗaukakar Allah na Isra’ila tana can, bisa ga wahayin da na gani a fili. Ezekiyel 8:1–4.
Wahayin surori na takwas da na tara, wanda ya bayyana rukuni biyu da ake ƙirƙirawa a lokacin hatimtar dubu ɗari da arba’in da huɗu, ya kasance, “bisa ga wahayin da” Ezekiyel ya gani “a fili.” Wahayin da ya gani a fili an bayyana shi a sura ta uku.
Sai hannun Ubangiji ya kasance a can a kaina; sai ya ce mini, Tashi, ka fita zuwa filin kwari, a can kuwa zan yi magana da kai. Sai na tashi, na fita zuwa filin kwarin; ga shi, ɗaukakar Ubangiji tana tsaye a can, kamar ɗaukakar da na gani a bakin kogin Kebar; sai na fāɗi rubda ciki. Ezekiyel 3:22, 23.
Wahayin Ezekiyel na “fili” ya kasance kamar “ɗaukakar da” Ezekiyel “ya gani a bakin kogin Kebar,” kuma wannan shi ne wahayin sura ta ɗaya, aya ta ɗaya. Wahayin hatimcewa a sura ta tara, da kuma wahayin “fili,” ci gaba ne kawai na wahayin kogin Kebar. Wahayi ne na ɗaukakar Allah a Wuri Mafi Tsarki, a lokacin hatimcewar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, kamar yadda wahayin Ishaya ya kasance. Wahayin Ishaya yana bayyana aikin Allah na tashe manzanni a lokacin hatimcewa, kuma a surori na biyu da na uku, Ezekiyel ya bayyana wannan aiki ɗin dalla-dalla fiye da Ishaya, gama ya nuna wani manzo da zai ɗauki saƙo zuwa ga Adventism ɗin Laodiceya, kuma domin ya fahimci saƙon da zai kai wa mutane masu tawaye waɗanda ake wucewa, aka umarci Ezekiyel ya ci ƙaramin littafin da yake a hannun mala’ikan sa’ad da Ya sauko a ranar 11 ga Satumba, 2001.
Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, ka ci abin da ka samu; ka ci wannan nadi, sa’an nan ka je ka yi magana da gidan Isra’ila. Sai na buɗe bakina, ya kuma sa na ci wannan nadi. Ya ce mini, Ɗan mutum, ka sa cikinka ya ci, ka kuma cika hanjinka da wannan nadi da nake ba ka. Sa’an nan na ci shi; a bakina kuwa ya zama kamar zuma saboda zaƙi. Ya kuma ce mini, Ɗan mutum, ka tafi, ka nufi gidan Isra’ila, ka yi musu magana da maganata. Gama ba a aike ka zuwa ga mutanen da maganarsu baƙuwa ce, harshensu kuma mai wuya ba, sai dai zuwa ga gidan Isra’ila; ba kuma zuwa ga al’ummai masu yawa masu magana baƙuwa da harshe mai wuya ba, waɗanda ba za ka iya fahimtar kalmominsu ba. Lalle da a ce na aike ka gare su, da sun saurare ka. Amma gidan Isra’ila ba za su saurare ka ba; gama ba za su saurare ni ba: domin dukan gidan Isra’ila masu taurin fuska ne da taurin zuciya. Ga shi, na sa fuskarka ta yi ƙarfi a kan fuskokinsu, goshinka kuma ya yi ƙarfi a kan goshinsu. Kamar lu’u-lu’u mai tauri fiye da ƙanƙara na sa goshinka ya zama: kada ka ji tsoronsu, kada kuma ka firgita saboda kallonsu, ko da yake su gida ne mai tawaye. Ezekiel 3:1–9.
Baƙo a cikin Littafi Mai Tsarki shi ne baƙon mutum, kuma baƙo yana magana da harshen baƙo. An aiki Ezekiyel zuwa ga gidan Isra’ila ta zamani, wanda a lokacin hatimi shi ne cocin Adventist na Kwana Bakwai ta Laodikiya, wadda ake wucewa. Saƙon a lokacin hatimin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu domin cocin Allah ne, wadda ake fara yi mata shari’a, sa’an nan kuma a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, murya ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, tana kiran garken baƙin Allah su fito daga Babila. Sa’ad da Ishaya, a sura ta shida, yake wakiltar waɗanda suka karɓi kiran a aike su zuwa ga gidan tawaye da saƙon Laodikiya, an riga an yi masa gargaɗi cewa su mutane ne waɗanda, cikin gani, ba sa gane abu, kuma cikin ji, ba sa fahimta. Ishaya ya rubuta ainihin wannan hali da Yesu ya ambato daga Ishaya, sura ta shida, sa’ad da Ya danganta wannan hali ɗin ga Yahudawan masu gardama waɗanda ake wucewa a tarihin Almasihu.
A cikin sura ta goma sha biyu, Ezekiyel ma ya yi amfani da ainihin irin wannan kalmomi, ta haka yana ainihin sanya sura ta goma sha biyu a cikin lokacin hatimcewar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu.
Maganar Ubangiji kuma ta zo gare ni, tana cewa, Ɗan mutum, kana zaune a tsakiyar gidan tawaye, waɗanda suke da idanu su gani, amma ba sa gani; suna da kunnuwa su ji, amma ba sa ji: gama su gidan tawaye ne. Ezekiyel 12:1, 2.
Ezekiyel sura goma sha biyu yana fayyace lokacin sanya hatimi ga mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma cikin yin haka yana magana a kan saƙon ruwan sama na ƙarshe na jabu wanda mashayan Efraim suke miƙawa, su da suke mulkin mutanen Urushalima, waɗannan mashayan da ba za su iya karanta littafin da aka hatimce ba. Saƙonsu na jabun ruwan sama na ƙarshe ya ginu ne a kan tura wahayi na annabci na Maganar Allah zuwa wani lokaci mai nisa a nan gaba.
A cikin ayoyi na uku zuwa na goma sha biyar, an umarci Ezekiyel ya kwatanta yadda mutanen Allah za su shiga bautar ƙaura a Babila. Bautar ƙaura a Babila tana wakiltar dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, sa’an nan kuma a cikin ayoyi na goma sha shida zuwa na ashirin, ya bayyana yunwar da ke tare da hallakar birane wadda take farawa a lokacin babban girgizar ƙasa, wato dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Amfanin zama a ƙauye a lokacin wannan rikici an wakilta a nan, sannan kuma a cikin ayoyi na ashirin da ɗaya zuwa na ashirin da takwas, muna da nassin da aka gane a matsayin gaskiyar yanzu a tarihin Millerite. An kawo wannan nassi daidai kalma da kalma a cikin The Great Controversy a bayanin tarihin Millerite a cikin littafin.
Sai maganar Ubangiji ta zo mini, tana cewa, Ɗan mutum, mene ne wannan karin magana da kuke da shi a cikin ƙasar Isra’ila, kuna cewa, Kwanaki suna ja, kuma kowane wahayi yana ƙarewa a banza? Saboda haka ka faɗa musu, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; zan sa wannan karin magana ta ƙare, ba kuwa za su ƙara amfani da ita a matsayin karin magana a Isra’ila ba; amma ka ce musu, Kwanaki sun kusa, haka kuma cikar kowane wahayi. Gama ba za a ƙara samun wani wahayi na banza ko duba mai ruɗi a cikin gidan Isra’ila ba. Gama ni ne Ubangiji: zan yi magana, kuma maganar da zan faɗa za ta cika; ba za a ƙara jinkirta ta ba: gama a cikin kwanakinku, ya ku gidan tawaye, zan faɗi magana, in kuwa aikata ta, in ji Ubangiji Allah. Sai maganar Ubangiji ta sāke zuwa mini, tana cewa, Ɗan mutum, ga shi, waɗanda suke na gidan Isra’ila suna cewa, Wahayin da yake gani na kwanaki masu yawa ne da za su zo, kuma yana annabci ne game da zamani masu nisa. Saboda haka ka ce musu, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; ba za a ƙara jinkirta kome daga cikin maganganuna ba, amma maganar da na faɗa za a aikata ta, in ji Ubangiji Allah. Ezekiyel 12:21–28.
Saƙon ruwan sama na ƙarshe na jabu da ake gabatarwa a lokacin hatimcewar ɗari da arba’in da huɗu ya yi iƙirarin cewa, “kwanaki sun yi tsawo, kuma kowane wahayi ya kasa.” Bayan duka, ashe, waɗannan manzanni da Musa, Iliya, Ezekiyel, Ishaya da Yohanna suka wakilta ba su gaza cikin annabcin su na 18 ga Yuli, 2020 ba? Saƙon Adventist na Laodikiya a wancan lokaci shi ne, “wahayin da yake gani na kwanaki masu yawa ne masu zuwa, kuma yana yin annabci game da zamani masu nisa.” A cikin wannan tarihi ba kowane wahayi kaɗai ne zai cika ba, amma kuma manzon zai gaya wa bataccen gidan Isra’ila na zamani, “In ji Ubangiji Allah,” “Zan sa” wannan “karin magana” na jabu na Adventism na Laodikiya “ya ƙare.” Ka gaya musu, “Kwanaki sun kusa, da kuma cikar kowane wahayi.” “Ba wani daga cikin maganata da zai ƙara jinkirta ba, amma maganar da na faɗa za a aikata ta, in ji Ubangiji Allah.”
Saƙon Laodiceya yana bukatar cewa saƙon ya bayyana cewa kwanaki sun yi kusa da kowane hangen nesa zai cika; waɗannan kwanakin kuwa su ne kwanakin hatimtar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Muhimmin batu da bai kamata a rasa ba a cikin nassin shi ne cewa Allah da kansa ya faɗa kai tsaye cewa a cikin “kwanaki,” waɗanda suke wakiltar zamanin hatimtawa, zai sa “hangen nesan banza” na Adventism na Laodiceya, da “duban bokanci mai lallashi” nasu, da “karin magana” nasu na jabu su ƙare. Allah yana sa saƙonsu na jabu game da ruwan sama na ƙarshe ya ƙare kafin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, gama yana sa shi ya ƙare a cikin kwanakin da yake magana a kansu. Yana sa shi ya ƙare ne ta wurin tabbatar da saƙon gaskiya na ruwan sama na ƙarshe, yayin da yake ɗaukaka waɗanda aka zaɓa su zama tuta a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Waɗanda aka zaɓa ɗin ana hatimtar su kafin “girgizar ƙasa”.
Wata hanyar kuma da Yake sa karin maganar banza ta saƙon ƙarya na ruwan sama na ƙarshe ta daina ita ce ta wurin zuwan hukunce-hukuncen Allah da ba a zata ba kuma masu ƙaruwa, waɗanda suke zo wa ’ya’yan duhu a matsayin abin mamaki mai tsanani ƙwarai, amma kuma wani ɓangare ne na ainihin saƙon da ’ya’yan haske suke ta annabci a kansa. Tarihin da muke shiga a yanzu yana gab da fuskantar hukunce-hukuncen Allah. Ana wakiltar waɗannan hukunce-hukuncen sau da yawa a cikin Maganar Allah, kuma lokacin hatimcewa, wanda ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001, shi ne inda kowace wahayi, har da wahayoyin hukunce-hukuncen Allah, dole ne su kai, gama Maganarsa ba ta taɓa kasawa ba.
A cikin talifofin da suka gabata mun nuna cewa surori uku na farko cikin littafin Daniyel suna wakiltar saƙonnin mala’iku uku na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu. Sura ta biyu kuwa, ita ce saƙon mala’ika na biyu, sabili da haka misali ne na gwaji na biyu a lokacin hatimcewa. Gwaji na farko shi ne na sura ta farko, kuma gwajin abinci ne na ko mutum zai zaɓi abincin sama ko kuma abincin Babila. Sura ta biyu kuma, an wakilta ta ta wurin ɓoyayyar gaskiya da ke cikin mafarkin Nebukadnezzar game da mutum-mutumin namun daji, waɗanda suke mulkoki.
Daniyel sura ta biyu tana wakiltar jarabawar siffar dabba a lokacin hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma tana ƙunshe da fahimta wadda take ɓoye, gama Nebukadnezzar ya kasa tuna mafarkin. Tana wakiltar ɓoyayyar gaskiya wadda ake buɗe hatiminta a cikin tarihin dubu ɗari da arba’in da huɗu, da kuma ɓoyayyar gaskiya game da mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki da aka wakilta cikin siffar. Ta wakilci jarabawar rai-ko-mutu ga Daniyel da sahabbansa uku na kirki, haka kuma ga masu hikimar Kaldiyawa waɗanda suka ci abincin Babila.
An nuna wa Ellen White cewa za a kafa siffar dabbar “kafin lokacin jarrabawa ya rufe, gama ita ce babbar gwaji ga mutanen Allah, wadda za a yanke makomarsu ta har abada ta cikinta.” Mafarkin Nebukadnezzar da aka ɓoye yana wakiltar wannan gwaji. ɓoyayyar gaskiyar siffar da aka bayyana a waɗannan kwanaki, sa’ad da tasirin kowane wahayi ba ya ƙara jinkirtuwa, ita ce cewa Yesu, a matsayin Alpha da Omega, ya bayyana a farkon da na ƙarshe na ambaton mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki cewa dabba ta takwas tana daga cikin bakwai.
Dabbar ta takwas ta Wahayi sura ta goma sha bakwai, wadda take daga cikin bakwai ɗin, ita ce ikon papanci wanda aka maido da shi ga kursiyin duniya, kuma asirin da ya fi zurfi da aka ɓoye wanda aka bayyana shi ne cewa, yayin da Amurka ke kafa siffar dabbar a cikin wannan al’umma, ita ma za ta wakilci al’amarin ta takwas, wadda take daga cikin bakwai. Shugaba na shida tun daga lokacin ƙarshe a 1989, wanda shi ne shugaba mai arziki wanda ya tayar da dukan mulkin dodon, ya karɓi mummunan rauni na siyasa mai kisa a hannun masu ci gaba, masu “woke”, masu sassaucin ra’ayi na duniya a 2020, yayin da aka kashe ƙahon Republican a tituna ta hannun dabbar marar bin Allah ta Wahayi sura ta goma sha ɗaya.
A daidai wannan lokaci kuma motsin mala’ika na uku ya sami mummunan rauni mai kisa a ranar 18 ga Yuli, 2020, ta hannun dabbar marar bangaskiya ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya. Wannan motsi ya ƙunshi ’yan Adventist na Rana ta Bakwai na Laodikiya, kuma a shekarar 2023, an tashe wannan motsi a matsayin motsin Filadelfiya na mala’ika na uku. An kashe ƙahonin nan biyu a shekarar 2020, kuma ƙahonin nan biyu suna tashi bayan kwanaki uku da rabi na alama. Samuwar siffar dabbar ta siyasa ta ƙunshi haɗuwar Ikilisiya da Jiha a cikin Amurka, kuma dabbar da suke yi wa hoto a kwanaki na ƙarshe ita ce dabba ta takwas, wadda take daga cikin bakwai ɗin nan. Sa’ad da aka kafa dabbar hoton a Amurka, za ta mallaki wannan sifar annabci ta musamman ta dabba ta takwas ta Roma.
Sa’ad da gwajin siffar dabbar ya cika a kan ƙahon Furotesta na gaskiya, waɗanda suka gane gaskiyoyin annabci da suke da alaƙa da samuwar siffar dabbar a cikin ƙahonan biyu na dabbar ƙasa, za a hatimce su har abada da siffar Almasihu. Waɗancan budurwai marasa hikima da suka karɓi wahayin banza mai cike da yabo na yaudara, za su kasance sun ƙera siffar dabbar har abada.
Wannan ne annabi Ezekiyel ya gani a sa’ad da a gaban idanunsa masu cike da mamaki aka nuna masa alamomi waɗanda suka bayyana wani Iko mai mulki a kan al’amuran sarakunan duniya. Ƙafafun tafiya masu sarkakiyya da juna halittu masu rai huɗu ne suke motsa su. Nesa a bisa dukan waɗannan “akwai kamannin kursiyi, a ganinsa kamar yakutu; kuma zaune a bisa kamannin kursiyin akwai wani kamanni kamar siffar mutum.” Ezekiyel 1:26, RSV.
“Ƙafafun, waɗanda suke da matuƙar rikitarwa har a duban farko suna kama da suna cikin ruɗani, suna motsi cikin cikakkiyar jituwa. Halittu na samaniya ne suke tura waɗannan ƙafafun. Wannan rikitarwar tafiyar al’amuran ɗan Adam tana ƙarƙashin ikon Allah. A tsakiyar jayayya da hargitsin al’ummai, Shi wanda yake zaune a bisa kerubobi har yanzu yana jagorantar al’amuran wannan duniya. Ga kowace al’umma da kowane mutum Allah ya ƙayyade matsayi a cikin babban shirinsa. A yau mutane da al’ummai, ta wurin zaɓinsu na kansu, suna yanke makomarsu, kuma Allah yana mulkin komai domin cikar manufofinsa.”
“Annabce-annabcen da Babban NI NE ya bayar cikin Kalmarsa suna gaya mana inda muke a cikin jerin zamanai. Dukan abin da annabci ya riga ya faɗa har zuwa wannan lokaci an bi sawunsa a shafukan tarihi, kuma dukan abin da har yanzu yake nan gaba za a cika shi bisa tsarinsa.”
“Alamomin zamani suna bayyana cewa muna tsaye a bakin ƙofa na manyan al’amura masu girma da ban tsoro. Komai a cikin duniyarmu yana cikin rikicewa. Mai-Ceto ya yi annabci game da al’amuran da za su riga zuwansa: ‘Za ku ji yaƙe-yaƙe da jita-jitar yaƙe-yaƙe…. Al’umma za ta tasar wa al’umma, mulki kuma wa mulki: za a kuma yi yunwa, da annoba, da girgizar ƙasa, a wurare dabam-dabam.’ Matiyu 24:6, 7. Masu mulki da ‘yan siyasa suna gane cewa wani abu mai girma kuma mai yanke hukunci yana shirin faruwa—cewa duniya tana gab da wani babban rikici mai ban mamaki.
“Littafi Mai Tsarki, kuma Littafi Mai Tsarki kaɗai, ne yake ba da sahihin hangen nesa game da al’amuran da tun yanzu suke riga suna jefa inuwõyinsu a gaba, sautin kusantowarsu yana sa ƙasa ta girgiza, zukatan mutane kuma su kāsa jurewa saboda tsoro. ‘Ga shi, Ubangiji zai lalatar da ƙasa ya mai da ita kufai, kuma zai karkatar da fuskarta ya warwatsa mazaunanta.’ ‘Gama sun keta dokoki, sun take ƙa’idodi, sun karya madawwamin alkawari. Saboda haka la’ana tana cinye ƙasa, mazaunanta kuma suna shan azaba saboda laifinsu.’ Ishaya 24:1, 5, 6, RSV.”
“Kaitona! Gama wannan rana babba ce ƙwarai, har ba ta da tamka: ita ce lokacin wahalar Yakubu; amma za a cece shi daga cikinta.” Irmiya 30:7.
“Domin ka mai da Ubangiji, wanda shi ne mafakata, Maɗaukaki kuma, mazauninka; ba wata mugunta da za ta same ka, haka kuma ba wata annoba da za ta kusaci mazauninka.” Zabura 91:9, 10.
“Allah ba zai ƙyale ikilisiyarsa ba a sa’ar da take cikin mafi girman hatsarinta. Ya yi alkawarin ceto. Za a girmama ka’idodin mulkinsa ta wurin dukan waɗanda suke ƙarƙashin rana.” Historical Sketches 277–279.
“Rikitarwar tafiyar al’amuran ɗan’adam” ita ce abin da aka wakilta ta wurin ƙafafun da suke shiga cikin ƙafafun a cikin wahayin Ezekiyel game da Wuri Mafi Tsarki, a lokacin hatimi. Waɗannan al’amura suna ƙarƙashin ikon Allah, gama waɗannan al’amura su ne cikar dukan wahayoyin Maganar Allah, waɗanda suke samun cikar tasirinsu na ƙarshe kuma cikakke a lokacin hatimi. Akwai wata “ƙara” da ke bayyanar da “wani babban rikici mai banmamaki” wanda “duniya tana gab da” gane shi. Wannan “ƙara” tana sa “ƙasa ta girgiza, zukatan mutane kuma su karaya saboda tsoro.” Dukansu girgizar ƙasa, da sa zukatan mutane su karaya saboda tsoro, alamu ne na ƙarar Kakaki ta bakwai kuma ta ƙarshe, wadda ita ce bala’i na uku.
Fushin al’ummai da Musulunci na masifa ta uku, yana kamar mace mai naƙuda, ta haka yana wakiltar rikici mai ƙaruwa yana kuma ƙara tsananta. Wannan rikici mai ƙara tsananta ya fara ne a ranar 11 ga Satumba, 2001; kuma a ranar 7 ga Oktoba, 2023, naƙudar haihuwa ta gaba mai tsanani ta biyo, kuma domin Maganar Allah ba ta taɓa kasawa ba, naƙudar haihuwa ta gaba tana zuwa nan ba da daɗewa ba, kuma za ta fi wannan hallakarwa. Har yanzu kana zaune a cikin birni?
Za mu ci gaba da wannan nazari a maƙala ta gaba.
“Ga annabi, dabaran nan a cikin dabara, da bayyanar halittu masu rai da suke hade da su, duk sun zama kamar abubuwa masu sarkakiya ne marasa bayani. Amma ana ganin hannun Hikima Marar Iyaka a cikin dabaran, kuma cikakken tsari shi ne sakamakon aikinta. Kowane dabara, da hannun Allah yake bi da shi, yana aiki cikin cikakkiyar jituwa da kowane dabara dabam. An nuna mini cewa kayan aikin ’yan Adam suna iya neman iko fiye da kima su kuma yi ƙoƙarin su mallaki aikin da kansu. Suna barin Ubangiji Allah, Ma’aikaci Mai Iko, a waje da hanyoyinsu da shirye-shiryensu fiye da kima, kuma ba sa danka masa kome gaba ɗaya dangane da ci gaban aikin. Kada kowa ko da na ɗan lokaci ya ɗauka cewa yana iya tafiyar da abubuwan da suke na babban NI NE. Allah cikin tanadinsa yana shirya hanya domin a yi aikin ta wurin wakilan mutane. Saboda haka bari kowane mutum ya tsaya a matsayinsa na aiki, ya taka rawarsa domin wannan lokaci, ya kuma sani cewa Allah shi ne Malaminsa.” Testimonies, juzu’i na 9, 259.