Lokacin hatimin dubu ɗari da arba’in da huɗu, daga 11 ga Satumba, 2001, har zuwa dokar Lahadi mai zuwa ba da daɗewa ba a cikin Tarayyar Amurka, shi ne zamanin annabci inda ake cika kowace wahayi ta Maganar Allah a kwanaki na ƙarshe.

Saboda haka ka ce musu, Haka Ubangiji Allah yake cewa; Zan sa wannan karin magana ta ƙare, ba kuma za su sāke amfani da ita a matsayin karin magana a cikin Isra’ila ba; amma ka ce musu, Kwanaki sun yi kusa, da kuma cikar kowace wahayi. Ezekiyel 12:23.

A cikin wannan layin, mala’ika na uku ya sake zuwa, kuma a yin haka, ana wakiltar hakan da zuwan mala’ika na uku a ranar 22 ga Oktoba, 1844, zuwa ga tawayar 1863. An wakilta tawayar 1863 da tawaya ta fari ta Isra’ila ta dā a Kadesh, sabili da haka kuma ana wakiltar ta da dukan tarihin tun daga haye Bahar Maliya har zuwa tawaya ta fari a Kadesh. Tawaya ta fari a Kadesh ta kasance misali na tawaya ta biyu a Kadesh, saboda haka layin daga mutuwar Haruna zuwa ga tawaya ta biyu a Kadesh ana maimaita shi a cikin layin hatimcewa.

An maimaita wannan a tarihin Millerites, daga 1840 har zuwa 1844, wanda baftismar Almasihu har zuwa gicciye ta yi wa alama, wadda kuma ta wakilci tarihin daga gicciye har zuwa jifan Istifanas da duwatsu. Layi bisa layi, kowane ɗaya daga cikin annabawan dā ya yi magana game da wannan zamani fiye da kwanakin da suka rayu a cikinsu.

“Kowane ɗaya daga cikin annabawan dā ya yi magana ne ba domin zamaninsa kaɗai ba, fiye da haka domin namu, domin annabce-annabcensu yana da ƙarfi a gare mu. ‘Yanzu kuwa dukan waɗannan abubuwa sun faru gare su domin su zama misalai: kuma an rubuta su domin gargaɗinmu, mu da ƙarshen duniya ya zo a kanmu.’ 1 Korintiyawa 10:11. ‘Ba domin kansu ba, sai dai dominmu suka yi hidimar waɗannan abubuwa, waɗanda yanzu aka ba ku labarinsu ta wurin waɗanda suka yi muku wa’azin bishara da Ruhu Mai Tsarki wanda aka aiko daga sama; abubuwan nan kuwa mala’iku suna marmarin su leƙa cikinsu.’ 1 Bitrus 1:12....

“Littafi Mai Tsarki ya tara, ya kuma ɗaure taskokinsa wuri guda domin wannan ƙarni na ƙarshe. Dukan manyan al’amura da muhimman ma’amaloli masu tsarki na tarihin Tsohon Alkawari sun kasance, kuma suna, suna maimaita kansu a cikin ikkilisiya a waɗannan kwanaki na ƙarshe.” Selected Messages, littafi na 3, 338, 339.

“Tsararraki na ƙarshe” su ne zaɓaɓɓen tsararrakin Bitrus, wato dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma an zaɓe su tun daga 11 ga Satumba, 2001 har zuwa dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, inda daga nan sai a ɗaukaka su a matsayin tuta. “Duk,” ba waɗansu kaɗan ba, amma “duk manyan al’amura da ma’amaloli masu tsanani” na Maganar Allah, suna “sake maimaita kansu” a cikin “tsararraki na ƙarshe” na “ikilisiya” ta “kwanaki na ƙarshe.” A cikin jerin hatimintawa, dukan littattafan Littafi Mai Tsarki suna haɗuwa kuma suna ƙarewa.

“A cikin Ru’ya ta Yohanna dukan littattafan Littafi Mai Tsarki suna haɗuwa kuma suna ƙarewa. A nan ne cikawar littafin Daniyel take. Ɗaya annabci ne; ɗayan kuma wahayi ne. Littafin da aka hatimce ba Ru’ya ta Yohanna ba ce, sai dai wannan ɓangare na annabcin Daniyel da ya shafi kwanaki na ƙarshe. Mala’ikan ya yi umarni, ‘Amma kai, ya Daniyel, ka rufe kalmomin, ka kuma hatimce littafin har zuwa lokacin ƙarshe.’ Daniyel 12:4.” Ayyukan Manzanni, 585.

“ɓangaren annabcin Daniyel da ya shafi kwanaki na ƙarshe,” wanda aka buɗe hatiminsa, shi ne wahayoyin da aka ba Daniyel a bakin manyan koguna biyu na Shinar, wato Ulai da Hiddekel. Waɗannan wahayoyi suna wakiltar Daniyel sura ta takwas, aya ta goma sha uku da ta goma sha huɗu, da kuma sura ta goma sha ɗaya, aya ta arba’in zuwa ta arba’in da biyar. Lokacin hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu shi ne tarihin da Almasihu, a matsayin Babban Firist na sama, yake hatimce zaɓaɓɓun ƙarni na ƙarshe har abada cikin dangantaka mai ƙunshe da allahntaka da kuma mutuntaka. Aya ta arba’in na Daniyel sura ta goma sha ɗaya tana bayyana dangantakar macijin, dabbar, da annabin ƙarya, waɗanda tare yanzu suke jagorantar duniya zuwa Armageddon, kamar yadda tarihin ƙahon Jamhuriyanci a kan dabbar duniya ya wakilta, wadda take mulki a matsayin masarauta ta shida ta annabcin Littafi Mai Tsarki a cikin tarihin aya ta arba’in. Aya ta arba’in kuma tana bayyana rarrabuwar masu hikima da marasa hikima da ke fayyace tarihin ƙahon Furotesta a cikin wannan tarihin guda, tun daga 1798 har zuwa dokar Lahadi da ke gabatowa nan ba da daɗewa ba.

Dukan “littattafan Littafi Mai Tsarki” suna “haduwa su ƙare” a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, kuma sa’ad da suka hadu, littafin Ru’ya ta Yohanna yana “cika” littafin Daniyel, kuma kalmar “cika” tana nufin kaiwa ga kamala. A lokacin hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu, kamar yadda aka wakilta a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, annabce-annabcen Daniyel waɗanda aka buɗe a kwanaki na ƙarshe ana kai su ga kamala, sa’ad da aka haɗa su tare layi bisa layi, a kan layin tarihi da aka wakilta a sura ta goma sha takwas na Ru’ya ta Yohanna, wanda ya fara da muryar da ke ayoyi na ɗaya zuwa uku, ya kuma ƙare da murya ta biyu ta aya ta huɗu.

Cikawar hangen annabci da Kogin Hiddekel ya wakilta a cikin littafin Daniyel, yana wakiltar cikawar hangen waje na maƙiyan mutanen Allah waɗanda suke tattake Wuri Mai Tsarki da runduna. Cikawar hangen annabci da Kogin Ulai ya wakilta a cikin littafin Daniyel, yana wakiltar cikawar hangen ciki na Almasihu yana bayyana a cikin mutanensa sa’ad da Ya cika alkawarin alkawari na haɗa allahntaka da ɗan’adamtaka a kan zaɓaɓɓiyar tsara ta ƙarshe.

Tarihin hatimcin da ya mai da hankali a kan ƙahon Jamhuriyya na dabbar ƙasa, ya fara da dabbar ƙasa ta furta Dokar Patriot a shekara ta 2001, kuma ya ƙare da furcin da Dokokin Baƙi da na Tayar da Fitina na 1798 suka wakilta, waɗanda a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku, aka wakilta a matsayin dabbar ƙasa tana magana kamar maciji. Dokokin Baƙi da na Tayar da Fitina na 1798 suna wakiltar ƙarshen wani layi da ya fara da furcin Sanarwar ’Yancin Kai a shekara ta 1776. A tsakiyar wannan lokacin tarihin annabci, dabbar ƙasa ta furta Kundin Tsarin Mulki ya fara aiki a shekara ta 1789.

Maganar 1776 ta yi daidai da maganar Dokar Patriot, kuma Dokokin Baƙi da Tayar da Fitina suna wakiltar dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba a Amurka. A tsakiyar wannan tarihi ya kamata a sami wata magana kuma wadda ta yi daidai da 1789. Muryar farko ta Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas, ayoyi ɗaya zuwa uku, an fayyace ta sarai a matsayin mai zuwa a lokacin da aka rushe manyan gine-ginen Birnin New York. Muryar ta biyu ta aya ta huɗu, ita ma an fayyace ta sarai a matsayin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Duka waɗannan muryoyi muryoyin Allah ne, gama dukansu muryar mala’ikan ne wanda zai haskaka duniya da ɗaukakarsa, wanda ‘Yar’uwa White ta bayyana a matsayin mala’ika na fari na Ru’ya ta Yohanna goma sha huɗu. Yesu shi ne mala’ika na fari, kuma kullum yana misalta ƙarshen abu da farkonsa, saboda haka shi ne kuma mala’ika na uku, wanda shi ne mala’ikan da yake haskaka duniya da ɗaukakarsa.

An kuma nuna mala’ika na fari a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma, yana saukowa a ranar 11 ga Agusta, 1840, ta haka yana wakiltar saukowar mala’ikan a ranar 11 ga Satumba, 2001. Sister White ta faɗi kai tsaye cewa mala’ikan da ya sauko a sura ta goma, “ba wani ba ne face Yesu Almasihu.” Murya ta fari da ta biyu na Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas, muryar Almasihu ce. Ana misalta wannan tarihin ta 1776, 1789 da 1798, lokacin da dabbar ƙasa ta yi magana sau uku. Muryar Almasihu da take magana a tsakanin muryoyi biyu na Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas, ita ce lokacin da Yake magana a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya.

Bayan kwana uku da rabi kuwa Ruhun rai daga Allah ya shiga cikinsu, suka kuwa tsaya da ƙafafunsu; sai babban tsoro ya kama waɗanda suka gan su. Suka ji wata babbar murya daga sama tana ce musu, Ku hau nan. Sai suka hau zuwa sama cikin gajimare; maƙiyansu kuma suka gan su. Ru’ya ta Yohanna 11:11, 12.

A watan Yuli na shekara ta 2023, wata murya daga sama (muryar Almasihu) ta fara tayar da shaidu biyu waɗanda dodon marar addini daga ramin zurfi marar ƙasa ya kashe a kan tituna. A wannan lokaci ne batutuwan da suka shafi Kundin Tsarin Mulkin Tarayyar Amurka suka zama batun annabci, domin a murya ta gaba, wadda 1798 ke wakilta, za a rushe Kundin Tsarin Mulkin gaba ɗaya. Kowanne daga cikin alamomin hanya uku na 1776, 1789 da 1798, suna daidaita da muryoyin allahntaka uku waɗanda aka nuna a matsayin Satumba 11, 2001, Yuli 2023, da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba.

Waɗannan matakai uku sun yi daidai da matakai uku na annoba ta uku, wadda ake wakilta da 11 ga Satumba, 2001, 7 ga Oktoba, 2023 da kuma dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, sa’ad da ƙaho na bakwai, wanda shi ne annoba ta uku, zai zo farat ɗaya a cikin sa’ar “babbar girgizar ƙasa”. A shekara ta 2023, sauyin kahoni biyu na dabbar ƙasa ya fara, kamar yadda mafarkin asirin siffa na Nebukadnezzar ya wakilta. Mafarkin Nebukadnezzar a sura ta biyu asiri ne wanda Allah kaɗai zai iya bayyanawa, kuma Ya bayyana shi ga waɗanda suka riga suka wuce gwaji na farko da aka wakilta a sura ta ɗaya ta Daniyel.

Daniyel da waɗansu ukun masu daraja a sura ta ɗaya waɗanda suka ci jarabawar farko, su ne waɗanda suka zaɓi su ci abincin sama suka ƙi abincin Babila. Su ne waɗanda Yohanna ya wakilta a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma, waɗanda suke karɓar ƙaramin littafin daga hannun mala’ikan, wanda ba kowa ba ne face Yesu Almasihu, su ci saƙon da yake cikinsa. Su ne waɗanda suke a Yohanna sura ta shida, waɗanda suka zaɓi su ci naman su sha jinin manna ta sama, wanda wancan rukuni ya ƙi, sa’an nan suka juya baya ga Almasihu, ba kuma suka ƙara tafiya tare da Shi har abada ba, a sura ta SHIDA, aya ta SITTIN DA SHIDA.

A cikin wannan layi Kristi yana koyarwa a Galili, wanda ke nufin “makulli” ko “wurin juyawa”. A can Ya gabatar da saƙon manna na sama, wanda almajiransa za su ci, kamar yadda Yohanna ya ci a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma, kuma kamar yadda Ezekiyel ya ci a sura ta uku, kuma Irmiya ya ci a sura ta goma sha biyar. Tarihin da Yohanna ya wakilta a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma, sa’ad da ya ci ƙaramin littafin, yana wakiltar tarihin Milleriyawa daga 1840 zuwa 1844, amma ya fi kai tsaye wakiltar zamanin hatimin dubu ɗari da arba’in da huɗu fiye da tarihin Milleriyawa. Wannan a bayyane yake a cikin surar ta wurin umarnin da aka ba Yohanna sa’ad da aka ce masa ya ci ƙaramin littafin.

Sai na tafi wurin mala’ikan, na ce masa, Ka ba ni ƙaramin littafin. Sai ya ce mini, Ka karɓa, ka cinye shi; zai sa cikinka ya yi ɗaci, amma a bakinka zai yi zaƙi kamar zuma. Ru’ya ta Yohanna 10:9.

A cikin ayar, an gaya wa Yohanna tun da farko, kafin ya ɗauki ya ci ƙaramin littafin, irin abin da saƙon da ya ci zai haifar. Mabiyan Miller ba su fahimci abubuwan da suke da zaƙi da ɗaci ba tun da farko game da cikar tarihi na alamar Yohanna ta layinsu na tarihin annabci. Amma an riga an gaya wa dubu ɗari da arba’in da huɗu tun da farko, kuma ana bukatar su sani. Sa’ad da Yohanna ya kwatanta ko dai tarihin motsin mala’ika na fari ko tarihin mala’ika na uku, saƙon yana haifar da rukuni biyu na masu sujada, sa’an nan kuma ya ƙare da ɗacin takaici. Sa’ad da Irmiya ya ci ƙaramin littafin, sai ya ƙi ya haɗa kai da “taron masu ba’a.”

Ban zauna a cikin taron masu ba’a ba, ban kuma yi murna ba; na zauna ni kaɗai saboda hannunka: gama ka cika ni da fushi. Irmiya 15:17.

Sa’ad da Ezekiyel ya ci ƙaramin littafin, aka gaya masa ya kai saƙon ga ’yan tawaye na gidan Isra’ila, waɗanda ba za su saurara ba.

Bugu da ƙari kuma ya ce mini, Ɗan mutum, ka ci abin da ka samu; ka ci wannan naɗaɗɗen littafi, sa'an nan ka je ka yi magana da gidan Isra'ila.... Amma gidan Isra'ila ba za su saurare ka ba; gama ba za su saurare ni ba: domin dukan gidan Isra'ila masu taurin kai ne, masu taurin zuciya kuma. Ezekiyel 3:1,7.

Sa’ad da Almasihu ya miƙa burodin sama, wato namansa da jininsa, ga cocinsa ta gida a Galili, rukunin da ya juya baya bai ƙara yin tafiya tare da Shi ba har abada, kuma gaskiyar cewa wannan ya faru a sura ta SHIDA, aya ta SITTIN DA SHIDA, tana nuna cewa cin ɗin shi ne na fari cikin tsarin gwaji mai matakai uku, wanda yake farawa da saukowar mala’ikan. Gwaji na biyu kuwa shi ne inda ake bayyanar da rukuni biyu ɗin, ko dai ta hanyar bambancin da ke tsakanin Ezekiyel da gidan Isra’ila mai taurin zuciya, ko kuma budurwai masu hikima da marasa hikima na farkon da ƙarshen Adventism, ko Irmiya tare da taron masu ba’a, ko kuma ta wurin Daniyel da manyan uku masu daraja a saɓanin masu hikimar Babila a sura ta biyu ta Daniyel.

A cikin jerin Yohanna sura ta shida, isa Galili shi ne 11 ga Satumba, 2001. Saƙon cin naman jiki da shan jini shi ne tarihin da a ƙarshe yake kaiwa ga dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. “Kai ne abin da kake ci,” kamar yadda Daniyel da samari ukun nan masu daraja suka wakilta a sura ta ɗaya; kuma a Yohanna sura ta shida, waɗanda suka zaɓi su ci naman Kristi su kuma sha jininsa, suka zama surar abin da suka ci. Suka zama surar Kristi, alhali kuwa ɗayan rukuni, waɗanda suka juya baya suka daina tafiya tare da Kristi, suka bayyanar da surar dabbar. Rukuni ɗaya shi ne surar Mahalicci, ɗayan kuma surar halitta. Yohanna sura ta shida tana ƙara ma’anar “Galili” ga 11 ga Satumba, 2001, gama ma’anarta ita ce “makarin ƙofa,” ta haka tana nuna wurin juyawar al’amari ga almajiran. Shin za su juya zuwa ga abincin sama ne ko kuwa ga abincin Babila? A irin waɗannan wuraren juyawar annabci ne Kristi yake bayyana haske domin zamani mai biyo baya, kamar yadda saukowarsa a 2001 ta wakilta, sa’ad da aka haskaka duniya da ɗaukakarsa.

“Akwai darussa da za a koya daga tarihin zamanin da; kuma ana jawo hankali ga waɗannan, domin kowa ya fahimci cewa Allah yana aiki bisa waɗannan layuka a yanzu kamar yadda ya taɓa yi koyaushe. Ana ganin hannunsa cikin aikinsa da kuma a tsakanin al’ummai a yanzu, daidai kamar yadda yake tun daga lokacin da aka fara shelanta bishara ga Adamu a cikin Adnin.

“Akwai lokuta da suke zama mahimman wuraren juyawa a tarihin al’ummai da kuma na ikkilisiya. A cikin tanadin Allah, sa’ad da waɗannan rikice-rikice dabam-dabam suka zo, ana ba da hasken da ya dace da wannan lokaci. Idan aka karɓe shi, akan sami ci gaban ruhaniya; idan kuwa aka ƙi shi, raguwar ruhaniya da rushewa gaba ɗaya sukan biyo baya. Ubangiji, cikin Kalmarsa, ya bayyana aikin bishara mai kutse kamar yadda aka gudanar da shi a da, kuma yadda za a gudanar da shi a nan gaba ma, har zuwa rikici na ƙarshe, sa’ad da hukumomin Shaidan za su yi motsinsu na ƙarshe mai banmamaki.” Bible Echo, August 26, 1895.

Allah kullum yana aiki bisa ga irin layukan tarihin da ya gabata, kuma ba Ya taɓa canzawa. Akwai “muhimman lokutan juyawa” (Galili), waɗanda su ne “rikice-rikice,” kuma a waɗannan “muhimman lokutan juyawa” ne ake ba da “haske domin wancan lokaci.” An ba da hasken lokacin hatimcewar ɗari da dubu arba’in da huɗu a rikicin da ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001. Idan aka “karɓi” wannan haske, akwai ci gaban ruhaniya; idan aka ƙi shi, sai koma-bayan ruhaniya da rushewar jirgin rayuwa su biyo baya.” Hasken yana haifar da rukuni biyu na masu sujada. Hasken da yake biye da muhimmin lokacin juyawa yana wakiltar saƙon da yake haifar da rukuni biyu na masu sujada.

Babi na biyu na littafin Daniyel yana kwatanta gwaji na biyu, gwajin da ya biyo bayan gwajin abinci na babi na ɗaya. A aya ta ɗaya ta babi na ɗaya na Daniyel, Yahuda ta riga ta faɗa hannun Nebukadnezzar, wanda daga nan ya zama mulki na farko na annabcin Littafi Mai Tsarki. Wannan ya kasance muhimmin juyin juya hali a tarihin al’ummai da kuma na Ikilisiya; babban rikici ne, kuma a lokacin ne aka ba da hasken gwajin abinci. Daniyel da waɗannan jarumai uku sun ci gwajin, sa’an nan kuma a babi na biyu, suka sāke wakiltar waɗanda suka ci gwaji na biyu. Gwaji na biyu kuwa gwaji ne game da wani asiri wanda babu wani mutum da ya sani, hatta Nebukadnezzar ma bai san shi ba.

Alamar gwajin ita ce siffar mafarkin Nebukadnezzar. Gwaji ne na rai da mutuwa a kan wata siffa da ba wanda ya sani. Wannan siffar ta bayyana masarautun annabcin Littafi Mai Tsarki, kuma a cikin surori na bakwai da na takwas na Daniyel, waɗannan masarautu ɗin na Daniyel biyu an wakilta su a matsayin namomin daji. Gwajin Nebukadnezzar shi ne gwajin “siffar namomin dajin”, wanda a kwanaki na ƙarshe yake faruwa a lokacin zaman hatimtar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu.

A cikin kwanaki na ƙarshe, kafuwar siffar dabbar ita ce babban gwaji ga mutanen Allah, waɗanda Daniyel da samari uku masu daraja suke wakilta. Shi ne gwajin da dole su ci, kafin a sa musu hatimi; saboda haka, saƙon hatimtarwa-gwaji ne wanda ko dai yake haifar da wani rukuni da ke karɓar hatimin Allah kuma yake nuna siffar Allah, ko kuma wani rukuni da ke karɓar hatimin dabbar, sabili da haka yake nuna siffar dabbar. A cikin sura ta biyu ta littafin Daniyel, an hatimce saƙon siffar dabbar har zuwa tarihin lokacin da ya zama batun rai da mutuwa. Milleriyawa sun fahimci siffar Nebukadnezzar daidai, amma a cikin tarihin hatimtarwa ana buɗe wata ɓoyayyiyar gaskiya da take da alaƙa da siffar Nebukadnezzar, sai dai ga waɗanda suka karɓi saƙon da ya kamata a ci lokacin da mahangar juyin hali ta iso.

Wannan abinci shi ne saƙon ruwan sama na ƙarshe wanda ya fara sa’ad da mala’ikan Ru’ya ta Yohanna sha takwas ya sauko, kuma saƙon ruwan sama na ƙarshe shi ne tsarin layi bisa layi. Ba tare da cin wannan gaskiya ba, ba za a iya ganin saƙon ɓoye na samuwar siffar dabbar ba.

An nuna wa Ellen White “a sarari, cewa za a kafa siffar dabbar kafin lokacin gwaji ya rufe.” Saƙon game da kafuwar siffar dabbar a cikin Daniyel 2 yana wakiltar kafuwar wannan siffar wadda za a gani ne kawai a cikin tarihin da ya biyo bayan “mahimmin juyi”, sa’ad da hasken zai kasance an ba da shi. Abin da yanzu ake fahimta game da siffar Nebukadnezzar shi ne, ba kawai ta gano masarautu huɗu na farko na annabcin Littafi Mai Tsarki ba, a’a, ta gano dukan masarautu takwas, kuma wannan fahimta tana haifar da sabon tsarin siffar-dabba.

Wannan gaskiya tana bayyana cewa dabbar ta takwas daga cikin bakwai take, kuma tana ƙara bayyana cewa Amurka, wadda ta fara kafa hoton dabbar, sa’an nan kuma ta tilasta wa dukan duniya su yi haka ma, za ta mallaki halin annabci na dabbar da take kafa hotonta. Wannan hoton ya haɗa da cewa ita ce ta takwas, wadda take daga cikin bakwai, kuma a cikin tarihin muryoyi uku na Almasihu, yana yi wa alama juyin mahangar ranar 11 ga Satumba, 2001, muryar shekarar 2023 tana kiran matattun, busassun ƙasusuwan shaidu biyun su tsaya da ƙafafunsu, da kuma muryar kiran fitowa daga Babila.

Muryar shekara ta 2023 ita ce muryar da take gano asirin siffar Nebukadnezzar da kuma lokacin da take magana.

11 ga Satumba, 2001 yana wakiltar lokacin da ya fara a can, ya kuma ƙare a 18 ga Yuli, 2020. Lokacin murya ta biyu daga sura ta goma sha ɗaya yana wakiltar lokacin daga 18 ga Yuli, 2020, har zuwa murya ta uku a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Lokaci na biyu da ya fara a 18 ga Yuli, 2020, ya ƙunshi alamar hanya ta 3 ga Nuwamba, 2020, da alamar hanya ta 6 ga Janairu, 2021, sa’ad da waɗanda suka kashe shaidun biyu suka fara murna suna aika kyaututtuka, kuma ya ƙunshi Yuli, 2023, sa’ad da murya a jejin ta fara busa gargaɗin ƙaho na bakwai.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

“A gefen kogin Kebar, Ezekiyel ya ga wata guguwa tana kama da zuwa daga arewa, ‘wani babban gajimare, da wuta tana ninkewa a cikin kanta, kuma haske yana kewaye da ita, kuma daga tsakiyarta akwai kamar launin anbar.’ Wasu adadin ƙafafun taya, suna sarka da juna, halittu masu rai huɗu ne suke motsa su. A can sama bisa ga dukan waɗannan ‘akwai siffar kursiyi, kamar bayyanar dutse saffir: kuma a kan siffar kursiyin akwai siffa kamar bayyanar mutum a samansa.’ ‘Kuma a cikin kerubobin aka ga siffar hannun mutum a ƙarƙashin fikafikansu.’ Ezekiyel 1:4, 26; 10:8. Tsarin ƙafafun tayoyin ya kasance mai matuƙar sarƙaƙiya har da farko kallo ya zama kamar akwai rikicewa; amma suna motsi cikin cikakkiyar jituwa. Halittun samaniya, waɗanda hannun da ke ƙarƙashin fikafikan kerubobin yake riƙe da su yana kuma bishe su, su ne suke tura waɗannan ƙafafun tayoyi; a samansu kuwa, a kan kursiyin saffir, akwai Madawwami; kuma kewaye da kursiyin akwai bakan gizo, alamar jinƙan Allah.”

“Kamar yadda rikice-rikicen da suke kamar ƙafafun nan suke ƙarƙashin jagorancin hannun da yake ƙarƙashin fikafikan kerubobi, haka ma rikitarwar tafiyar al’amuran ’yan Adam take ƙarƙashin ikon Allah. A tsakiyar saɓani da hargitsin al’ummai, Shi wanda yake zaune a bisa kerubobi har yanzu yana shiryar da al’amuran duniya.

“Tarihin al’ummai waɗanda, ɗaya bayan ɗaya, suka mamaye lokacin da wurin da aka ƙaddara musu, suna ba da shaida ga gaskiyar nan ba tare da sani ba, wadda su kansu ba su san ma’anarta ba, yana magana da mu. Ga kowace al’umma da kuma ga kowane mutum na yau Allah ya ƙayyade wuri a cikin babban shirinsa. A yau ana auna mutane da al’ummai da ma’aunin igiyar gwaji a hannun Shi wanda ba ya yin kuskure. Kowa, ta wurin zaɓinsa kansa, yana yanke makomarsa, kuma Allah yana mulkin komai domin cikar nufinsa.”

“Tarihin da babban NI NE ya zayyana a cikin Kalmarsa, yana haɗa mahaɗi bayan mahaɗi cikin sarkar annabci, tun daga madawwamiya a baya har zuwa madawwamiya a gaba, yana gaya mana inda muke a yau cikin jerin zamanai, da abin da za a iya sa ran zai faru a lokacin da ke tafe. Duk abin da annabci ya riga ya faɗa cewa zai faru, har zuwa wannan lokaci na yanzu, an bi sahunsa a kan shafukan tarihi, kuma za mu iya kasancewa da tabbaci cewa duk abin da har yanzu yana nan a gaba zai cika bisa tsarinsa.” Education, 177, 178.