Alƙawari na ƙarshe na Tsohon Alkawari shi ne cewa kafin babbar kuma mai ban tsoro ranar Ubangiji, Iliya zai zo.

Ku tuna da dokar Musa bawana, wadda na umarce shi da ita a Horeb domin dukan Isra’ila, tare da farillai da shari’o’i. Ga shi, zan aiko muku da Iliya annabi kafin zuwan babbar kuma mai ban tsoro ranar Ubangiji: Kuma zai mai da zuciyar ubanni zuwa ga ’ya’yansu, da zuciyar ’ya’ya zuwa ga ubanninsu, kada in zo in bugi ƙasa da la’ana. Malakai 4:4–5.

Iliya wanda yake zuwa tun da wuri kafin “babbar ranar Ubangiji mai girma da ban tsoro,” manzo ne na mutum ɗaya, kuma har ila yau shi ne motsin da yake da alaƙa da saƙon da manzon yake shela. Saboda haka Iliya wanda aka aiko shi ne mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu waɗanda ba sa dandana mutuwa, kamar yadda Anuhu da Iliya suke wakilta. Su ne waɗanda ake ɗaukaka a matsayin tuta a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba.

Iliya na kwanaki na ƙarshe ma an wakilta shi ta wurin Yohanna Mai Baftisma, amma Yohanna bai wakilci dubu ɗari da arba’in da huɗu ba. Ya wakilci waɗanda suke shiga wannan motsi kuma suka karɓi saƙon manzon kwanaki na ƙarshe, waɗanda kuma daga baya papanci zai kashe a lokacin rikicin dokar Lahadi da ya fara da dokar Lahadi mai zuwa ba da daɗewa ba, kuma ya ƙare sa’ad da Mika’ilu ya tashi tsaye, papanci kuma ya kai ga ƙarshensa ba tare da mai taimakonsa ba.

An wakilci Iliya a Dutsen Karmel, kuma an wakilci Yahaya a zauren liyafar Hirudus. Waɗannan shaidu biyu na tarihi suna bayyana ƙungiyoyi biyu na mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe da aka wakilta a Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai. Dubu ɗari da arba’in da huɗu da kuma taro mai girma suna daidaituwa da Dutsen Karmel da kuma bikin ranar haihuwar Hirudus. Waɗannan layukan annabci guda biyu suna ba da ingantaccen madogara ta nuni domin a tantance a hankali abubuwan da suka ƙunshi kai na takwas, wato na cikin kawuna bakwai a Ru’ya ta Yohanna goma sha bakwai, tare da isasshen bayani na annabci domin a fayyace yadda da dalilin da ya sa shugaban ƙasa na ƙarshe, wanda shi ne shugaban ƙasa na takwas wanda yake cikin bakwai ɗin, ya zama babban mai mulkin kama-karya na Amurka a cikin motsi na ƙarshe na masarauta ta shida ta annabcin Littafi Mai Tsarki.

A lokacin dokar Lahadi, haɗin kai mai ninki uku ya cika.

“Ta wurin dokar da za ta tilasta kafuwar Paparoma cikin saɓawa ga dokar Allah, ƙasarmu za ta yanke kanta gaba ɗaya daga adalci. Sa’ad da Furotestanci zai miƙa hannunsa ƙetare ratar don kama hannun ikon Roma, sa’ad da zai miƙa zuwa bisa rami marar iyaka don haɗa hannu da Ruhaniya, sa’ad da kuma, a ƙarƙashin tasirin wannan haɗin kai sau uku, ƙasarmu za ta yi watsi da kowane ƙa’ida na Kundin Tsarinta a matsayin gwamnatin Furotesta da ta jamhuriya, kuma za ta tanadar da hanya domin yaɗuwar ƙaryace-ƙaryacen Paparoma da ruɗinsa, to, sa’an nan za mu iya sani cewa lokaci ya yi domin aikin al’ajabi na Shaiɗan, kuma cewa ƙarshen ya kusa.” Testimonies, juzu’i na 5, 451.

Duk da haka a cikin wannan kwatanci akwai jerin abubuwa, kuma wannan jeri batu ne na Kalmar da aka hure. Wani lamari ne da ke faruwa a lokacin dokar, wanda a wata ma’ana lamari guda ne, amma a hakikanin gaskiya jerin lamurra ne da aka tsara da matuƙar tsanaki. A “dokar” Amurka ta daina zama mulki na shida na annabcin Littafi Mai Tsarki, wanda yake nufin cewa a can ne mulki na bakwai ya fara; amma mulki na bakwai ya yarda ya ba dabbar mulkinsu. Sa’ad da aka ci annabin ƙarya, macijin ya ɗauki matsayinsa, kuma nan take ya ba dabbar rabin mulkinsa.

A Dutsen Karmel, akwai annabawan Ba’al guda ɗari huɗu da hamsin, kuma akwai annabawan kurmi guda ɗari huɗu waɗanda suke a Samariya suna cin abinci a teburin Jezebel.

Yanzu fa ka aika, ka kuma tara mini dukan Isra’ila zuwa Dutsen Karmel, da annabawan Ba’al ɗari huɗu da hamsin, da annabawan kurmi ɗari huɗu, waɗanda suke ci a teburin Jezebel. 1 Sarakuna 18:19.

Iliya ya bayyana artabun da ya faru a Dutsen Karmel a matsayin gardama, ba kawai game da tambayar wanene Allah na gaskiya ba, amma kuma cewa gardama ce game da wanene annabi na gaskiya.

Sa’an nan Iliya ya ce wa mutanen, Ni, ni kaɗai ne, na rage a matsayin annabin Ubangiji; amma annabawan Ba’al mutum ɗari huɗu da hamsin ne. 1 Sarakuna 18:22.

Sa’ad da wutar da ta sauko daga sama ta cinye hadayar Iliya, sai ya kashe annabawan Ba’al ɗari huɗu da hamsin da hannayensa da kansa.

Sai Iliya ya ce musu, Ku kama annabawan Ba’al; kada ko ɗaya daga cikinsu ya tsere. Sai suka kama su; Iliya kuwa ya kai su ƙasa zuwa rafin Kishon, ya kashe su a can. 1 Sarakuna 18:40.

Ba’al allahn ƙarya ne na namiji, kuma annabawa ɗari huɗu na kurmi, waɗanda har yanzu suke tare da Jezebel, suna cin abinci a teburinta a birnin Samariya, su ne annabawan allahiyar mace, Ashtaroth. Allahiyar macen ta tsira daga kisan annabawan da Iliya ya yi a Dutsen Karmel.

“Mutanen da suke bisa dutsen suka fāɗi ƙasa su yi sujada cikin razana da tsoro a gaban Allah marar ganuwa. Ba za su iya duban hasken wuta mai ƙonewa da aka aiko daga Sama ba. Suna tsoron kada a hallaka su cikin ridda da zunubansu. Suka yi kira da murya ɗaya, wadda ta kaɗa a bisa dutsen, ta kuma amsa zuwa filayen da ke ƙasa da su cikin mummunar fayyacewa, ‘Ubangiji, shi ne Allah; Ubangiji, shi ne Allah.’ A ƙarshe an tashe Isra’ila, an kuma warware mata ruɗu. Suka ga zunubinsu da yadda suka ƙwarai da gaske wulaƙanta Allah. Fushinsu ya tashi a kan annabawan Ba’al. Cikin tsananin razana, Ahab da firistocin Ba’al suka shaida wannan abin al’ajabi na bayyanuwar ikon Jehobah. Sai aka sāke jin muryar Iliya ga jama’a, cikin kalmomin umarni masu firgitarwa, ‘Ku kama annabawan Ba’al; kada ko ɗaya daga cikinsu ya tsere.’ Kuma mutanen suna shirye su yi biyayya ga maganar Iliya. Suka kama annabawan ƙarya waɗanda suka ruɗe su, suka kai su zuwa rafin Kishon, kuma a can Iliya, da hannunsa kansa, ya kashe waɗannan firistocin bautar gumaka.” Review and Herald, Oktoba 7, 1873.

Dutsen Karmel yana wakiltar dokar Lahadi da za ta zo nan ba da daɗewa ba a Amurka. A lokacin ne za a ɗaga tutar mutum ɗari da arba’in da huɗu, (waɗanda Iliya yake wakilta). A can ne ainihin ƙahon Furotesta yake bayyana sarai cikin bambanci da ƙahon Furotesta na jabu, wanda yake a Samariya, yana cin abincin Jezebel. A can ne ƙahon Republican, wanda ya zama ƙahon coci da ƙasa duka biyun yayin da ake tunkarar Dutsen Karmel, yake kaiwa ga ƙarshe a matsayin masarauta ta shida ta annabcin Littafi Mai Tsarki. Abin da sai ya rage a sa’an nan shi ne Ahab, da al’umma tasa mai ninki goma, da Jezebel, wadda take ɓoye a Samariya, yayin da take cin abinci tare da Furotestoci masu ridda. Masarauta ta shida ta ƙare, sa’an nan kuma ruwan sama ya zo ba tare da gwargwado ba.

A liyafar ranar haihuwar Hirudus, Iliya, wanda Yohanna Mai Baftisma ya wakilta, yana cikin kurkukun Romawa yana jiran ceto ko mutuwa. Babu annabawan Ba’al da za su aiwatar da rawar yaudara, sai dai Salome, ’yar Jezebel. Hirudus da abokansa na sarauta sun bugu da ruwan inabin Babila, gama ranar haihuwarsa kuma tana wakiltar dokar Lahadi, kuma dukan al’ummai suka fara shan ruwan inabin Babila a ranar 11 ga Satumba, 2001, tun kafin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba.

Bayan waɗannan abubuwa kuma na ga wani mala’ika dabam yana saukowa daga sama, yana da babban iko; sai ƙasa ta haskaka da ɗaukakarsa. Kuma ya yi kira da ƙarfi da babbar murya, yana cewa, Babila babba ta fāɗi, ta fāɗi, kuma ta zama mazaunin aljanu, da mafakar kowane mugun ruhu, da kejin kowane tsuntsu marar-tsarki, abin ƙyama. Gama dukan al’ummai sun sha ruwan inabin fushin fasikancinta, sarakunan duniya kuma sun yi fasikanci tare da ita, ’yan kasuwan duniya kuwa sun arzuta ta wurin yawan jin daɗinta. Ru’ya ta Yohanna 18:1–3.

An cika waɗannan ayoyi uku sa’ad da manyan gine-ginen New York, hasumiyoyin tagwayen nan, suka rushe ta wurin shafar Allah.

“Yanzu kuma ga maganar da na faɗa cewa za a share New York da igiyar ruwa mai ƙarfi? Wannan ban taɓa faɗa ba. Na dai ce, sa’ad da nake kallon manyan gine-ginen da ake ta ginawa a can, bene a kan bene, ‘Abubuwa masu ban tsoro ƙwarai za su faru sa’ad da Ubangiji zai tashi domin ya girgiza duniya da tsanani! Sa’an nan kalmomin Ru’ya ta Yohanna 18:1–3 za su cika.’ Dukan sura ta goma sha takwas ta Ru’ya ta Yohanna gargaɗi ce game da abin da ke zuwa bisa duniya. Amma ba ni da wani haske na musamman game da abin da ke zuwa bisa New York, sai dai kawai na san cewa wata rana manyan gine-ginen da ke can za a rushe su ta wurin juyawa da juye-juye na ikon Allah. Daga hasken da aka ba ni, na sani cewa halaka tana cikin duniya. Kalma ɗaya daga wurin Ubangiji, taɓawa ɗaya ta ikonSa mai girma, kuma waɗannan ƙaton gine-gine za su rushe. Al’amura za su faru masu ban tsoro irin waɗanda ba za mu iya misaltawa ba.” Review and Herald, Yuli 5, 1906.

Dokin Lahadi mai zuwa ba da daɗewa ba ana wakilta ta wurin murya ta biyu ta Wahayi sura ta goma sha takwas, kuma tana wakiltar Dutsen Karmel na Ahab, da kuma liyafar ranar haihuwar Hirudus. Hirudiya, wadda ita ma Jezebel ce, ba ta nan a liyafar mayen Hirudus, kamar yadda Jezebel ba ta kasance a Dutsen Karmel ba. Har zuwa dokin Lahadi, an manta da ita a cikin shekaru saba’in na alama na mulkin dabbar ƙasa, wato masarauta ta shida ta annabcin Littafi Mai Tsarki. Sa’ad da Jezebel ta karɓi mugun rauni nata mai kisa a 1798 da 1799, masarauta ta shida (Amurka) ta fara wa’adinta a matsayin masarauta ta shida ta annabcin Littafi Mai Tsarki. Sa’ad da masarauta ta shida ta ƙare, sai ta komo, ta fara rerar waƙoƙinta, kuma ta yi zina da dukan al’ummai na duniya.

An fara waƙoƙinta na fasikanci da ruwan inabi ta hanyar annabci a ranar 11 ga Satumba, 2001, amma wannan kawai lokacin shiri ne, kamar yadda shekaru talatin daga 508 zuwa 538 suka wakilta, a karo na farko da ta hau karagar mulki. Har zuwa dokar Lahadi, sa’ad da aka kashe masarauta ta shida da hannuwan Iliya, ta kasance a ɓoye a Samariya. A wannan lokacin kuma ana tsare da Yahaya Maibaftisma a kurkukunta, yana jiran ko dai ceto ko mutuwa.

Hirudus da manyan abokansa sun bugu da ruwan inabin Babila, sa’ad da Salome, ’yar Hirudiya (Jezebel), ta yi rawarta mai matuƙar ruɗarwa, kuma Hirudus ya bayyanar da sha’awoyinsa na fasikanci da na kwanciyar zumunci haram. Ya faɗa gaba ɗaya ƙarƙashin rinjayar tayin lalatar jima’in ’yar matarsa, ya kuma yi mata alkawarin ba ta har rabin mulkinsa.

Da wata rana mai dacewa ta zo, a ranar haihuwarsa Hirudus ya yi liyafa ga manyansa, da manyan hafsoshinsa, da manyan mutanen Galili; kuma da ’yar wannan Hirudiya ta shigo, ta yi rawa, ta faranta wa Hirudus rai, da waɗanda suke zaune tare da shi, sai sarki ya ce wa yarinyar, Ki roƙe ni duk abin da kike so, zan kuwa ba ki. Ya kuma rantse mata, cewa, Duk abin da za ki roƙe ni, zan ba ki, har zuwa rabin mulkina. Sai ta fita, ta ce wa mahaifiyarta, Me zan roƙa? Sai ta ce, Kan Yahaya Mai Baftisma. Sai ta komo nan da nan da gaggawa wurin sarki, ta roƙa, tana cewa, Ina so ka ba ni nan take a cikin tire kan Yahaya Mai Baftisma. Sai sarki ya yi baƙin ciki ƙwarai; amma saboda rantsuwarsa, da kuma saboda waɗanda suke zaune tare da shi, bai so ya ƙi ta ba. Nan da nan kuwa sarki ya aika da maikisa, ya ba da umarni a kawo kansa; sai ya tafi ya sare kansa a kurkuku, ya kawo kansa a cikin tire, ya ba yarinyar; yarinyar kuwa ta ba mahaifiyarta. Markus 6:21–28.

Murya ta fari ta Wahayi goma sha takwas ta yi sauti a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma murya ta biyu tana yin sauti a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. A cikin tarihin da aka wakilta a Yohanna sura ta shida, murya ta fari ta shekarar 2001 ita ce muryar Almasihu yana sanar da almajiransa cewa dole ne su ci namansa su sha jininsa, domin Shi ne Gurasa na gaskiya daga Sama. Wannan lokaci ya fara ne a Galili ya kuma ƙare da tsarkake almajiransa waɗanda suka juya baya gare Shi a Yohanna sura ta SHIDA, aya ta SITTIN DA SHIDA. Wannan tarihi ya fara a Galili da gwajin abin ci, ya kuma ƙare a aiwatar da alamar dabbar, kamar yadda aka misalta ta da adadin sunan paparoma, wato SHIDA, SHIDA, SHIDA. Galili na nufin “wurin juyawa,” kuma ranar 11 ga Satumba, 2001 ta kasance “wurin juyawa” na annabci (Galili), kuma ranar haihuwar Hirudus tana tare da jagorancin Galili. Muryar farkon Wahayi sura ta goma sha takwas, da kuma muryar ƙarshen Wahayi goma sha takwas, dukansu Galili ne ke wakiltarsu, wadda ita ce wurin juyawa.

“Akwai darussa da ya kamata a koya daga tarihin abubuwan da suka gabata; kuma ana jawo hankali zuwa gare su, domin kowa ya fahimta cewa Allah yana aiki bisa ga irin waɗannan hanyoyi yanzu kamar yadda ya taɓa yi koyaushe. Ana ganin hannunsa cikin aikinsa da kuma a tsakiyar al’ummai yanzu, daidai kamar yadda ya kasance tun lokacin da aka fara yi wa Adamu shelar bishara a Adnin.

“Akwai lokuta da suke zama muhimman mahangara a tarihin al’ummai da na ikkilisiya. Cikin ikon shiryarwar Allah, sa’ad da waɗannan rikice-rikice daban-daban suka zo, ana ba da hasken da ya dace da wannan lokaci. Idan an karɓe shi, akwai ci gaban ruhaniya; idan kuwa an ƙi shi, koma-bayan ruhaniya da rushewar bangaskiya sukan biyo baya. Ubangiji cikin KalmarSa ya bayyana aikin bishara mai kutse yadda aka gudanar da shi a zamanin da, kuma yadda zai kasance a nan gaba, har zuwa rikici na ƙarshe, sa’ad da wakilan Shaidan za su yi motsinsu na ƙarshe mai ban mamaki.” Bible Echo, August 26, 1895.

Galiliya a shekara ta 2001, da kuma Galiliya a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, suna nuna lokacin da hasken ruwan sama na ƙarshe ake zubawa. A shekara ta 2001 zubawar ta kasance gwargwadadde, amma a murya ta biyu ana zubawa ba tare da gwargwado ba, kamar yadda aka wakilta ta wurin gagarumar zubawar da ta biyo bayan kashe annabawan Ba’al da Iliya ya yi, wadda ta faru a taron bikin ranar haihuwar Hirudus. Ranar haihuwar Hirudus tana nuna haihuwar masarauta ta bakwai ta annabcin Littafi Mai Tsarki, wadda take biyo nan da nan bayan mutuwar masarautar da ta gabace ta. Amurka ta fara mulki a shekara ta 1798, a lokacin mutuwar masarauta ta biyar, kuma a mutuwar annabawan Ba’al, ranar haihuwar masarauta ta bakwai ta iso. Wannan masarauta ta bakwai ana wakiltarta ta wurin masarautar arewa mai ninki goma ta Ahab, da kuma ta wurin Hirudus, wakilin masarautar arewa mai ninki goma ta Roma arna.

Kuma ƙahoni goma ɗin nan da ka gani a kan dabbar, su ne za su ƙi karuwar, su mai da ita kufai da tsirara, su ci namanta, su kuma ƙone ta da wuta. Gama Allah ya sa a cikin zukatansu su cika nufinsa, su kasance da ra’ayi ɗaya, su kuma ba da mulkinsu ga dabbar, har sai maganar Allah ta cika. Kuma matar nan da ka gani ita ce babban birnin nan, mai mulki a kan sarakunan duniya. Ru’ya ta Yohanna 17:16–18.

Hirudus ya yarda ya cika rantsuwar da ya yi wa Salome, ya ba ta kan Yahaya, kuma an wakilci rantsuwarsa da cewa har zuwa rabin mulkinsa. Sarakuna goma na Majalisar Ɗinkin Duniya, duk da ƙin karuwan, sun yarda su ba da mulkinsu na bakwai ga kai na takwas, wanda yake daga cikin kawuna bakwai na baya. Sun yarda da wani mulki da aka gina a kan haɗuwar Jiha ta dukan duniya tare da Ikilisiyarta ta dukan duniya. Amma auren auren Latin ne, ba auren Ingilishi ba, gama aurensu an wakilta shi ta “matar” da take mulki “a kan sarakuna.” A cikin auren Latin iyali yana riƙe da sunan mahaifar matar, ba na mijin ba, kuma sunan wannan aure mai fuska biyu muhimmin ɓangare ne na labarin annabci.

“Sarakuna da masu mulki da gwamnonin sun ɗora wa kansu alamar magabcin Almasihu, kuma an wakilta su a matsayin macijin nan wanda yake tafiya ya yi yaƙi da tsarkaka—wato, da waɗanda suke kiyaye umarnan Allah kuma suke da bangaskiyar Yesu.” Testimonies to Ministers, 38.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

Kalmar da Ishaya ɗan Amoz ya gani game da Yahuza da Urushalima. Kuma zai faru a kwanaki na ƙarshe, cewa dutsen gidan Ubangiji za a kafa shi a kan ƙolin duwatsu, kuma za a ɗaukaka shi fiye da tuddai; kuma dukan al’ummai za su kwararo zuwa gare shi. Kuma mutane da yawa za su tafi su ce, Ku zo, bari mu haura zuwa dutsen Ubangiji, zuwa gidan Allah na Yakubu; shi kuwa zai koya mana hanyoyinsa, mu kuma za mu yi tafiya a cikin tafarkunsa: gama daga Sihiyona ne shari’a za ta fito, da maganar Ubangiji kuma daga Urushalima.... Kuma a wannan rana mata bakwai za su riƙe namiji ɗaya, suna cewa, Za mu ci gurasarmu da kanmu, mu kuma sa tufafinmu da kanmu: sai dai kawai a kira mu da sunanka, domin a kawar mana da abin kunya. A wannan rana reshen Ubangiji zai zama kyakkyawa da ɗaukaka, ’ya’yan ƙasa kuwa za su zama madalla da ƙawa ga waɗanda suka tsira daga Isra’ila. Kuma zai faru, wanda aka bari a Sihiyona, da wanda ya rage a Urushalima, za a ce da shi mai tsarki ne, wato, kowane ɗaya da aka rubuta cikin masu rai a Urushalima: Sa’ad da Ubangiji zai wanke ƙazantar ’ya’yan matan Sihiyona, kuma ya tsarkake jinin Urushalima daga tsakiyarta ta wurin ruhun shari’a, da ta wurin ruhun ƙonawa. Ishaya 2:1–3, 4:1–4.