A halin yanzu muna duba da matuƙar kulawa siffofin annabci na tarihin da papanci zai komo kan gadon mulkin duniya a matsayin kai na takwas, wato daga cikin kawuna bakwai. Muna yin haka ne domin mu gano da tsanaki siffofin annabci na tarihin da shugaban ƙasa na takwas, wato daga cikin shugabannin ƙasa bakwai, zai cika ƙirƙirar siffar dabbar papanci. Mun fara nazarin waɗannan gaskiyoyi da Dutsen Karmel da ranar haihuwar Hirudus. Duka waɗannan misalai masu tsarki suna wakiltar dokar Lahadi mai gab da zuwa a Amurka, wadda kuma aka wakilta a aya ta arba’in da ɗaya na Daniyel sura ta goma sha ɗaya.

Zai kuma shiga ƙasa mai ɗaukaka, kuma ƙasashe masu yawa za a rushe su; amma waɗannan za su tsira daga hannunsa, wato Edom, da Mowab, da manyan mutanen ’ya’yan Ammon. Daniyel 11:41.

A cikin ayar, sarkin arewa na jabu ya shiga ƙasa mai ɗaukaka. Ƙasa mai ɗaukaka a cikin tarihin Isra’ila ta dā ita ce ƙasar Yahuza, kuma an kwatanta ta a matsayin ƙasa mai gudãna da madara da zuma, kuma saboda wannan dalili, tare da waɗansu dalilai kuma, ta kasance mai ɗaukaka. Ta kasance mai ɗaukaka domin Almasihu ya zaɓi babban birninta, Urushalima, ya zama wurin haikalinsa, da birnin da ya zaɓa domin ya sa sunansa a can.

Tun daga ranar da na fito da mutanena daga ƙasar Masar, ban zaɓi wani birni a cikin dukan kabilan Isra’ila ba domin a gina gida a cikinsa, domin sunana ya kasance a can; haka kuma ban zaɓi wani mutum ba ya zama shugaba a kan mutanena Isra’ila. Amma na zaɓi Urushalima, domin sunana ya kasance a can; na kuma zaɓi Dawuda ya zama a kan mutanena Isra’ila. 2 Tarihi 6:5, 6.

Ƙasar zahiri ta Yahuza ita ce ƙasa mai ɗaukaka ga Isra’ila ta dā ta zahiri, kuma Amurka ita ce ƙasar ruhaniya ta Yahuza, ƙasa mai ɗaukaka ga Isra’ila ta zamani ta ruhaniya.

“Sa’ad da ƙasar da Ubangiji ya tanada a matsayin mafaka domin mutanensa, domin su bauta masa bisa ga umarnin lamiransu, ƙasar da aka shimfiɗa garkuwar Iko Maɗaukaki a bisa ta tsawon shekaru masu yawa, ƙasar da Allah ya yi wa tagomashi ta wurin mai da ita ma’ajiya ta tsarkakakkiyar addinin Kristi,—sa’ad da wannan ƙasa za ta, ta wurin masu tsara dokokinta, yi watsi da ƙa’idodin Furotestantanci, ta kuma ba da goyon baya ga ridda ta Romawa cikin taɓa dokar Allah,—a sa’an nan ne za a bayyana aikin ƙarshe na mutumin zunubi.” Signs of the Times, June 12, 1893.

Bayan sarkin arewa na ƙarya ya ci nasara a kan sarkin kudu (tsohuwar Tarayyar Soviet), a aya ta arba’in, a shekara ta 1989, sai ya kuma mamaye ƙasa mai ɗaukaka (Amurka). A aya ta arba’in da ɗaya, kalmar “countries” kalma ce da aka ƙara ne, kuma ba ta cika daidai ba; gama a lokacin dokar Lahadi, “da yawa” waɗanda ake rushewa wata rukuni ce ta mutane waɗanda suka san bambanci tsakanin Asabar ta rana ta bakwai da ranar rana, kafin dokar Lahadi ta iso.

“Canjin Asabar shi ne alama ko hatimin ikon cocin Roma. Waɗanda, suna fahimtar da’awar doka ta huɗu, suka zaɓi kiyaye Asabar ta ƙarya a madadin ta gaskiya, ta haka suna ba da sujada ga wannan iko wanda shi kaɗai ne ya ba da umarnin haka. Alamar dabbar ita ce Asabar ta papanci, wadda duniya ta karɓa a madadin ranar da Allah ya ƙaddara.

“Amma lokacin karɓar alamar dabbar, kamar yadda aka ayyana a cikin annabci, bai riga ya zo ba. Lokacin gwaji bai riga ya zo ba. Akwai Kiristoci na gaskiya a cikin kowace coci, har da tarayyar Roman Katolika. Ba a hukunta kowa ba sai bayan ya sami haske kuma ya ga wajibcin umarni na huɗu. Amma sa’ad da doka za ta fito tana tilasta Asabar ta jabu, kuma sa’ad da ƙarar murya mai ƙarfi ta mala’ika na uku za ta yi wa mutane gargaɗi game da bautar dabbar da siffarta, za a bayyana iyaka sarai tsakanin ƙarya da gaskiya. Sa’an nan waɗanda har yanzu suka ci gaba da zama cikin saɓo za su karɓi alamar dabbar a goshinsu ko a hannuwansu.”

“Da sauri muna kusantar wannan zamani. Sa’ad da majami’un Furotesta za su haɗa kai da ikon duniya don su ɗore da addinin ƙarya, domin ƙin yarda da shi ne kakanninsu suka jimre wa mafi tsananin tsanantawa, a sa’an nan ne za a tilasta Asabarar papanci ta wurin haɗaɗɗen ikon coci da gwamnati. Za a yi ridda ta ƙasa baki ɗaya, wadda ƙarshenta ba zai zama komai ba sai halakar ƙasa baki ɗaya.” Bible Training School, Fabrairu 2, 1913.

Rukunin “masu yawa” da za a hallaka sa’ad da dokar Lahadi mai gabatowa ba da daɗewa ba ta zo, su ne waɗanda za a riƙa da alhakin hasken Asabar, wato hasken da aka bayar domin wancan lokaci, wanda yake matsayin juyin al’amura, da rikici mai tsanani a tarihin ikilisiya da kuma na al’ummai. Wannan rukuni shi ne ikilisiyar Adventism ta Laodikiya wadda ta kai ƙarshen yawo nata cikin jejin tawaye. A can ne ake tofar da su daga bakin Ubangiji har abada. Adventism ta Laodikiya su ne waɗanda aka kira zuwa ga hasken mala’ika na uku, ko dai a Kadesh na farko a tarihin 1844, har zuwa 1863, ko kuma a Kadesh na biyu a tarihin 2001, har zuwa dokar Lahadi.

Sai ya ce masa, Aboki, yaya ka shigo nan ba tare da rigar aure ba? Sai ya yi shiru, bai iya cewa komai ba. Sa’an nan sarki ya ce wa bayin, Ku ɗaure shi hannu da ƙafa, ku fitar da shi, ku jefa shi cikin duhun waje; a can ne za a yi kuka da cizon haƙora. Gama da yawa ake kira, amma kaɗan ne zaɓaɓɓu. Matta 22:12–14.

Muryar mala’ika na uku, ko dai a 1844, ko a 2001, kira ce zuwa ga bikin aure. “Mutane da yawa” da ake hallaka a dokar Lahadi, su ne “mutane da yawa” waɗanda suka ƙi rigar auren adalcin Almasihu, kuma maimakon haka suka zama ɓangare na tawagar aure ta sarakuna goma zuwa ga karuwar Roma. Domin wannan aure, mutum zai iya riƙe tufafinsa na kansa, gama duk abin da suke bukata don a kawar da kunyarsu shi ne a kira su da sunan karuwar da take mulki a kan sarakuna goma.

Kuma a wannan rana mata bakwai za su kama namiji guda, suna cewa, Za mu ci gurasarmu da kanmu, mu kuma sa tufafinmu da kanmu: sai dai kawai a kira mu da sunanka, domin a kawar da zaginmu. Ishaya 4:1.

Sun kasa cin jarabawar abinci ta farko, domin sun zaɓi su ci gurasarsu ta kansu, maimakon gurasar sama. Sun kasa cin jarabawa ta biyu inda ya kamata su ɗaukaka Allah ta wurin bayyana halinsa, amma a maimakon haka suka zaɓi su sa tufafinsu na kansu. Sun kasa cin jarabawa ta uku ta gwajin tantancewa, domin sun bayyana sunan (hali) na dabbar, gama sun zaɓi su ƙi sunan (hali) na Almasihu. Manufar da ta sa Nimrod ya gina birni (ƙasa), da hasumiya (coci), a farkon ambaton Babila, ita ce domin ya yi wa kansa suna.

Sai suka ce, To, bari mu gina wa kanmu birni da hasumiya, wadda ƙololuwarta za ta kai har sama; kuma bari mu yi wa kanmu suna, kada mu warwatsu bisa fuskar dukan duniya. Farawa 11:4.

Suna alama ce ta hali, kuma halin annabci na dabba ta takwas, wadda take daga cikin bakwai ɗin nan, shi ne yanayi mai fuska biyu na haɗin Coci (hasumiya) da Jiha (birni). A cikin rikicin kwanaki na ƙarshe mutane za su rabu zuwa rukuni biyu.

“Aji biyu kaɗai ne za su kasance. Kowace ƙungiya an bayyana ta sarai, ko dai da hatimin Allah mai rai, ko kuma da alamar dabbar ko ta siffarta. Kowanne ɗa da ’yar Adam yana zaɓar ko dai Almasihu ko Barabbas ya zama shugabansa. Kuma dukan waɗanda suka sa kansu a gefen marasa aminci suna tsaye ne ƙarƙashin baƙin tutar Shaiɗan, kuma ana tuhumar su da ƙin Almasihu da kuma muzanta shi da gangan. Ana tuhumar su da gangan suna gicciye Ubangijin rai da ɗaukaka.” Review and Herald, January 30, 1900.

Ajin mutane ɗaya zai wakilci surar dabbar, ajin kuma ɗaya zai wakilci surar Almasihu. Ɗaya zai kasance sanye da rigar auren Almasihu, ajin kuma ɗaya zai kasance sanye da “tufafinsu na kansu.” Ajin mutane ɗaya zai kasance yana cin abincin sama, ɗayan kuma zai kasance yana cin “gurasarsu ta kansu.” Ajin da ke cin gurasarsu ta kansu, kuma ya riƙe tufafinsa na kansa, yana wakiltar “masu yawa” waɗanda aka kira ta muryar mala’ika na uku, su ne kuma “masu yawa” waɗanda za a tumɓuke su a dokar Lahadi mai zuwa ba da daɗewa ba. Ƙoƙarinsu na fansar halinsu na ɓacewa sa’ad da aka bayyana halayensu a cikin rikicin dokar Lahadi, shi ne bege na ƙarya cewa idan za su iya karɓar sunan karuwar Roma, yin haka zai kawar da “kunyarsu.”

A wannan lokaci, kaɗan daga cikin waɗanda aka zaɓa ana ɗaga su a matsayin tuta ta dubu ɗari da arba’in da huɗu, sa’an nan kuma akwai wata ƙungiya dabam a aya ta arba’in da ɗaya waɗanda daga nan suke “tserewa” daga hannun sarkin arewa na ƙarya. Kalmar Ibrananci da aka fassara da “tserewa,” a aya ta arba’in da ɗaya, tana nufin tserewa ne kamar ta hanyar zamewa, kuma ma’anar kalmar tana isar da ra’ayin riƙe sabulu a cikin ruwa, kuma saboda zamewar sabulun, sai ya kuɓuce daga hannunka. Muhimmin ɓangaren ma’anar kalmar, sa’ad da ake amfani da ita a cikin harshen Ibrananci, shi ne cewa duk abin da ya tsere, wani abu ne da, kafin wannan tserewar, yana ƙarƙashin ikon abin da ya tsere daga gare shi.

A aya ta arba’in da ɗaya, an cika haɗin kai mai ninki uku na macijin, dabbar, da annabin ƙarya.

“Furotestocin Amirka za su kasance a sahun gaba wajen miƙa hannuwansu a ƙetaren ratar domin su kama hannun Bokin ruhohi; za su miƙa kai a ƙetaren ramin zurfi domin su haɗa hannu da ikon Roma; kuma a ƙarƙashin tasirin wannan haɗin kai mai ninki uku, wannan ƙasa za ta bi sawun Roma wajen take haƙƙoƙin lamiri.” The Great Controversy, 588.

Sa’ad da Amurka ta haɗa hannu da Majalisar Ɗinkin Duniya, da kuma papacy a dokar Lahadi, akwai wata ƙungiyar mutane waɗanda tun da farko suna a hannun papacy, waɗanda a sa’an nan kuma “suka tsere” daga hannun sarkin arewa na jabu. Waɗannan mutane tun da farko suna riƙe a cikin ƙamun ikon papacy. Waɗannan mutane ana wakiltar su a liyafar ranar haihuwar Hirudus ta wurin Yahaya Mai Baftisma, wanda a lokacin yana cikin bautar kurkukun Romawa, yana jiran mutuwa ko kuɓutarwa. Rukunin mutanen da suke tserewa daga bautar papacy a dokar Lahadi, ana wakiltar su da kabilu uku, kuma ta haka suna nuna tsarin ninki uku na Babila ta zamani.

A daidai wannan lokaci, murya ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas tana kira ga waɗannan mutane su gudu su fita daga Babila, domin kada su yi tarayya cikin shari’unta waɗanda za su fara a wancan lokacin. Wannan murya ta biyu murya ce ta Almasihu, amma tana wakiltar muryar dubu ɗari da arba’in da huɗu waɗanda a wancan lokaci suke shelanta saƙon mala’ika na uku da babbar murya. Sa’ad da waɗanda suka tsira daga hannu (alamar miƙa kai), suka tsira daga hannun sarkin arewa na jabu, sa’an nan kuma sukan sami hannun sarkin arewa na gaskiya.

A Dutsen Karmel aka kashe annabawan Ba’al, kuma a matsayin allahn ƙarya na namiji, suna wakiltar Ƙasa; annabawan Ashtarot kuwa suna wakiltar Ikilisiya. Iliya ya kashe annabawan Ba’al, ta haka yana bayyana ƙarshen masarauta ta shida, ko da yake addinin Furotesta mai ridda, kamar yadda Salome take wakilta, har yanzu yana nan a wakilce. Salome, Furotesta mai ridda, a matsayin Salome, tana ruɗar Hirudus, kuma sarakuna goma suka yarda su shiga cikin haɗin gwiwar Ikilisiya da Ƙasa tare da kai na takwas, wanda yake daga cikin kai bakwai. Salome ce wadda Hirudus mai zina da dangi yake kwaɗayi a zuciyarsa.

Amma ni ina gaya muku cewa, duk wanda ya dubi mace domin ya yi marmarinta, ya riga ya yi zina da ita a zuciyarsa. Matiyu 5:28.

Sha’awar batsa ta dangi da ta cika zuciyar Hirudus ta haɗa jikinsu wuri guda a cikin zuciyarsa, sabili da haka ya zama ɗaya da Salome.

Saboda haka mutum zai bar mahaifinsa da mahaifiyarsa, ya manne wa matarsa; kuma za su zama jiki ɗaya. Farawa 2:24.

A wurin bikin ranar haihuwar Hirudus, Hirudus da Salomi suka haɗu wuri ɗaya, kuma Hirudus, wanda aka yi masa kamanci da Ahabu, shi ne shugaban sarakuna goma na mulkin arewa. A dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, mulki na shida na dabbar ƙasa ya ƙare sa’ad da ƙahoni, waɗanda suka zama ƙaho ɗaya mai wakiltar haɗuwar ƙahonin Ikilisiya da Jiha (surar dabbar), Iliya ya kashe shi. Sa’an nan Salomi ta ruɗi Hirudus, ta zama ɗaya da shi, ta kuma rinjaye shi ya ba mahaifiyarta rabin mulkinsa (Jihar duniya baki ɗaya). A lokacin nan Salomi ta riga ta mallaki Ahabu da kabilunsa goma, gama sarakuna goman duka suna da ra’ayi ɗaya.

Kakaki goma kuma waɗanda ka gani sarakuna goma ne, waɗanda har yanzu ba su karɓi mulki ba; amma suna karɓan iko a matsayin sarakuna na sa’a ɗaya tare da dabbar. Waɗannan suna da nufi guda, kuma za su ba dabbar ikonsu da ƙarfinsu. Ru’ya ta Yohanna 17:12, 13.

Dabbar da suke ba wa ikonsu da ƙarfinsu ita ce dabbar da karuwar take hawa a kanta. Dabbar tana wakiltar halin hoton, wanda shi ne haɗuwar Ikilisiya da Jiha, tare da mace (Ikilisiya) tana iko da dangantakar, gama aure ne na Latin, inda sunan iyali shi ne sunan matar, kuma inda mace take mulki bisa namiji, cikin tawaye ga ainihin dangantakar aure.

Ga matar kuwa ya ce, Zan ƙwarai ƙara yawan baƙin cikinki da ɗaukar cikinki; da baƙin ciki za ki haifi ’ya’ya; kuma marmarinki zai kasance ga mijinki, shi kuma zai mallake ki. Farawa 3:16.

Sarakuna goma ɗin nan ra’ayi ɗaya suke da shi, kuma zuciya ɗaya.

“An faɗi Ru’ya ta Yohanna 17:13–14. ‘Waɗannan suna da zuciya guda.’ Za a yi wata alaƙar haɗin kai ta duniya baki ɗaya, wata babbar jituwa guda, wata haɗakar rundunonin Shaiɗan. ‘Kuma za su ba dabbar ikonsu da ƙarfinsu.’ Ta haka ne ake bayyanar da wannan iko na zalunci, na danniya, a kan ’yancin addini, ’yancin bauta wa Allah bisa ga umarnin lamiri, kamar yadda fafaroma ta bayyanar da shi, sa’ad da a zamanin dā ta tsananta wa waɗanda suka yi ƙarfin hali su ƙi su bi al’adu da bukukuwan addinin Romanism.

“A cikin yaƙin da za a yi a kwanaki na ƙarshe, dukan ruɓaɓɓun ikoki waɗanda suka yi ridda daga biyayya ga dokar Jehobah za su haɗu wajen yin gaba da mutanen Allah. A cikin wannan yaƙi, Asabar ta doka ta huɗu za ta zama babban batu na gardama; gama a cikin dokar Asabar ne babban Mai-ba-da-doka yake bayyana kansa a matsayin Mahaliccin sammai da ƙasa.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, 983.

Sarakuna goma, waɗanda shugabansu shi ne Ahab, ko kuwa Hirudus, Salome, ’yar Hirudiya, ta ruɗe su. Majalisar Ɗinkin Duniya, wadda a lokacin dokar Lahadi Salome ta ruɗe ta—wato addinin ƙarya na Furotesta mai ridda—kuma wadda a dā ita ce masarauta ta shida a annabcin Littafi Mai Tsarki, ta karɓi iko a kan mulkin sarakuna goma, waɗanda dukkansu suka yarda su ba addinin Katolika rabin mulkinsu. Suka ɗauki wannan shawara da murya ɗaya, gama dukan sarakunan Salome ta ruɗe su ta wurin rawarta mai jan hankali. Suka yarda su sa haɗaɗɗen ƙarfinsu cikin aikin kashe waɗanda Yohanna Mai Baftisma yake wakilta.

Dabbar (Majalisar Ɗinkin Duniya) yana ƙarƙashin mulkin babban sarki (ɗiyar Jezebel). Jezebel ta umurci ɗiyarta ta fara dangantakar zina da ta jima’i tsakanin ‘yan uwa da Hirudus da sauran sarakuna, gama ita ce uwar karuwai. Ita ce dillaliyya ta ‘yarta kanta. Hirudus, Ahab, da Majalisar Ɗinkin Duniya an ruɗe su ta wurin annabin ƙarya, wanda shi ne Amurka. Amurka ta daina kasancewa mulki na shida sa’ad da aka kashe annabawan Ba’al, kuma annabawan Ashtarot (Salome) nan da nan suka zama ikon mulkin mulki na bakwai, yayin da yake maimaita a cikin duniya abin da ya riga ya aikata a Amurka.

Dabbar ita ce sarakunan da suke cikin dangantaka da ’yar karuwar, kuma karuwar ita ce matar da take mulki a kan dabbar. Yesu yana bayyana ƙarshen abu ta wurin farkon abu. Kamar yadda misalin mulkoki takwas a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai ya buɗe mulkoki takwas na Daniyel sura ta biyu, haka ma dabbar da matar da take hawan dabbar suke buɗe wata gaskiyar annabci, wadda ta dogara a kan cewa na farko yana wakiltar na ƙarshe.

Wahayi sura ta goma sha bakwai ita ce magana ta ƙarshe game da mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki, sabili da haka tana bukatar cewa Daniyel sura ta biyu, wadda ita ce magana ta fari game da mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki, bisa ga wajabcin annabci dole ne ita ma ta wakilci mulkoki takwas, waɗanda mulki na takwas ɗin yana daga cikin bakwai ɗin. Haka kuma, dole ne a wakilci hukuncin matar da dabbar da take hawa a kanta a sura ta goma sha bakwai a cikin hukunci na farko na karuwar a shekara ta 1798.

Mala’ikan ya sanar da Yohanna a farkon sura ta goma sha bakwai cewa zai nuna masa hukuncin babbar karuwa da kuma dabbar da take hawa a kanta. Lokaci na farko da aka yi wa karuwar hukunci an fahimce shi daidai a matsayin shekara ta 1798, sa’ad da papanci ya sami rauninsa mai kashewa, kuma lokacin ƙarshe ya iso. Duk da haka, sa’ad da ake wakiltar “lokacin ƙarshe” a cikin tarihin annabci, koyaushe akwai alamomin hanya biyu da ake wakilta ta wurin mutane. Haihuwar Haruna da ɗan’uwansa Musa ita ce lokacin ƙarshe a cikin wancan tarihin. Waɗannan alamomin hanya biyu sun kasance alamar haihuwar Yohanna Mai Baftisma, kuma watanni shida bayan haka ta ɗan’uwansa Yesu, ta haka suna nuna lokacin ƙarshe ga wancan tarihin. A ƙarshen bautar shekaru saba’in, wadda take misalta lokacin ƙarshe a shekara ta 1798, Dariyus da ɗan dan uwansa Sairus su ne alamomin hanya biyu na lokacin ƙarshe. Tare, suna misalta Reagan da Bush na farko, a cikin lokacin ƙarshe na 1989.

1798, wanda shi ne lokacin ƙarshe sa’ad da aka buɗe littafin Daniyel a cikin tarihin Millerite, ya bayyana mutuwar annabci ta ɓangaren siyasa na dabbar Katolika. Janar Berthier na Napoleon ya kutsa kai kai tsaye cikin Fatikan, ya kama shugaban cocin, ya kuma kawo ƙarshen ikon siyasa na dabbar Katolika. Bayan shekara guda, a 1799, matar da ta hau wannan dabbar cikin ƙarnuka, wadda shugaban cocin ya wakilta, ta mutu a cikin bauta. Hukuncin karuwan, ya ƙunshi kuma hukunci a kan dabbar da ta yi amfani da ita wajen mulkin al’ummai. Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai ta bayyana duka hukuncin dabbar, da kuma na karuwan da ke mulki a kanta kuma take hawa a kan dabbar.

“Duniya cike take da hadari da yaƙi da saɓani. Duk da haka, a ƙarƙashin kai ɗaya—ikon papanci—mutane za su haɗu domin su yi hamayya da Allah ta wurin mutanen shaidunsa.” Testimonies, juzu’i na 7, 182.

Kai na takwas, wadda take daga cikin bakwai ɗin, ita ce ikon paparoma da ke mulki a kan dabbar da ta ƙunshi sarakuna goma waɗanda ɗiyar karuwar da ke zaune a kan dabbar take tafiyar da su. Dole ne a ga sassan mulkin na takwas, wadda take daga cikin bakwai ɗin, a cikin shugaban ƙasa na takwas kuma na ƙarshe, wanda yake daga cikin shugabannin ƙasa bakwai, sa’ad da aka kafa siffar dabbar a cikin Amurka. Haɗuwar ƙahonin ridda na Jamhuriyanci da Furotesta dole ne ta kasance da “kai” da zai yi mulki a kan siffar dabbar, kuma wannan mai mulkin zai zama wani irin dikteta na musamman.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

Waƙa ko Zabura ta Asaf. Kada ka yi shiru, ya Allah; kada ka yi tsit, kada kuma ka natsu, ya Allah. Gama ga shi, maƙiyanka suna tada hayaniya; kuma waɗanda suke ƙinka sun ɗaga kai. Sun ƙulla mugun shawara a kan mutanenka, suka kuma yi shawara a kan ɓoyayyunka. Sun ce, Ku zo, mu datse su daga zama al’umma; domin kada a ƙara tunawa da sunan Isra’ila. Gama sun yi shawara tare da zuciya ɗaya; sun haɗa kai gāba da kai: alfarwoyi na Edom, da Ishmaelawa; na Mowab, da Hagarawa; Gebal, da Ammon, da Amalek; Filistiyawa tare da mazaunan Tayar; Assur ma ya haɗu da su: sun taimaki ’ya’yan Lot. Selah. Zabura 83:1–8.