A ƙarshen watan Yuli, 2023, muryar da take cikin jeji ta fara yi wa matattun ƙasusuwan busassu kira, kamar yadda aka wakilta a lokacin da Daniyel ya je wurin Ariyok ya kuma sanar da shi cewa ya fahimci “asirin.” Daniyel dangane da Hananiya, Misha’el da Azariya suna wakiltar ɗan saƙon Iliya, kuma saƙon Iliya yana bayyana cewa ko mutanen Allah sun fahimta ko sun karɓe shi ko a’a, sun riga sun kasance ƙarƙashin la’ana.
Yanzu yanzu, ya ku firistoci, wannan umarni gare ku ne. In ba za ku saurara ba, in kuma ba za ku sa shi a zuciya ba, domin ku ba da ɗaukaka ga sunana, in ji Ubangijin runduna, zan aiko da la’ana a kanku, kuma zan la’anci albarkokinku; i, na riga na la’ance su, domin ba ku sa shi a zuciya ba. Malaki 2:1, 2.
“Firistoci” na kwanaki na ƙarshe, bisa ga Bitrus, su ne mutanen alkawarin Allah waɗanda a dā ba mutanen alkawarin Allah ba ne. Su ne waɗanda suka ci daga “ɓoyayyen littafin” sa’ad da mala’ika mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ya sauko a ranar 11 ga Satumba, 2001. Duk da haka bisa ga Malakai, la’anannu ne a kansu.
In har dai kun ɗanɗana cewa Ubangiji mai alheri ne. Zuwa gare shi kuna zuwa, kamar zuwa ga dutse mai rai, wanda mutane suka ƙi lalle, amma Allah ya zaɓa, mai daraja kuwa. Ku ma, kamar duwatsu masu rai, ana gina ku ku zama gida na ruhaniya, firistoci tsarkaka, domin ku miƙa hadayu na ruhaniya, abin karɓa ga Allah ta wurin Yesu Almasihu. Saboda haka kuma yana a rubuce cikin Nassi cewa, Ga shi, na aza a Sihiyona babban dutsen kusurwa, zaɓaɓɓe, mai daraja: kuma duk wanda ya gaskata gare shi ba za a kunyatar da shi ba. Saboda haka a gare ku da kuke ba da gaskiya, shi mai daraja ne: amma ga marasa biyayya, dutsen nan da magina suka ƙi, shi ne ya zama kan kusurwa, Kuma dutse na tuntuɓe, da dutsen ƙanƙara na ɓata rai, ga waɗanda suke tuntuɓe a maganar, suna marasa biyayya: abin da kuma aka ƙaddara musu kenan. Amma ku zuriya ce zaɓaɓɓiya, firistoci na sarauta, al’umma mai tsarki, jama’a ta musamman; domin ku shelanta yabo na wanda ya kira ku daga duhu zuwa ga haskensa mai banmamaki: Waɗanda da ba dā ba ba jama’a ba ne, amma yanzu su ne jama’ar Allah: waɗanda ba su sami jinƙai ba, amma yanzu sun sami jinƙai. 1 Bitrus 2:3–10.
“Firistoci” na kwanaki na ƙarshe su ne waɗanda “sun ɗanɗana cewa Ubangiji mai kyau ne.” “A dā” su “ba jama’a ba ne, amma yanzu su ne jama’ar Allah.” Su ne waɗanda suka sami “dutsen mai rai,” wanda “hakika mutane suka ƙi, amma Allah ya zaɓa, kuma mai daraja ne.” Wannan dutse shi ne “sau bakwai” na Littafin Lawiyawa ashirin da shida, wanda “magina” na ƙungiyar Millerite suka “ƙi” a shekara ta 1863. “Magina” na Millerite sun gina haikali a cikin shekaru arba’in da shida daga 1798 zuwa 1844, amma daga baya suka zaɓi su ƙi “ƙaruwa na sani” game da “sau bakwai” wadda ta zo a 1856.
An hallaka mutanena saboda rashin sani: domin ka ƙi sani, ni ma zan ƙi ka, har ba za ka ƙara zama firist a gare ni ba: ganin cewa ka manta da dokar Allahnka, ni ma zan manta da ’ya’yanka. Da yadda suka ƙaru, haka suka yi mini zunubi: saboda haka zan mai da ɗaukakarsu ta zama kunya. Hosiya 4:6, 7.
“Firistoci” na kwanakin ƙarshe sun karɓi saƙon “sau bakwai” sa’ad da aka komo da su ga tsofaffin hanyoyin Adventism bayan 11 ga Satumba, 2001. Sun ɗanɗani saƙon ɓoyayyen littafin, kuma ya kasance “mai daraja.” Duk da haka Malaki ya ce firistocin kwanakin ƙarshe “la’anannu” ne, kuma ba shakka “sau bakwai” la’ana ce. Suna ƙarƙashin la’anar “sau bakwai,” domin sun maimaita zunuban ubanninsu. Malaki ya ce firistocin sun ƙazantar da sunan Allah, ta wajen miƙa “ƙazantacciyar hadaya.” Wannan hadayar ita ce annabcin 18 ga Yuli, 2020.
Gama daga fitowar rana har zuwa faɗuwarta, sunana zai zama babba a cikin al’ummai; kuma a kowane wuri za a miƙa turare ga sunana, da hadaya mai tsarki: gama sunana zai zama babba a cikin al’ummai, in ji Ubangijin runduna. Amma ku kun ƙazantar da shi, da yake kuna cewa, Teburin Ubangiji ƙazantacce ne; kuma amfaninsa, wato abincinsa, abin reni ne. Kun kuma ce, Ga shi, irin gajiyawa ce wannan! kuma kun hura masa iska ta reni, in ji Ubangijin runduna; kuka kuma kawo abin da aka yaga, da gurgu, da marar lafiya; haka kuka kawo hadaya: shin zan karɓi wannan daga hannunku? in ji Ubangiji. Amma la’ananne ne mai yaudara, wanda yake da namiji a cikin garkensa, ya yi alkawari, sa’an nan ya miƙa wa Ubangiji abin lalatacce hadaya: gama ni Babban Sarki ne, in ji Ubangijin runduna, kuma sunana abin tsoro ne a cikin al’ummai. Yanzu kuwa, ya ku firistoci, wannan umarni naku ne. In ba za ku saurara ba, kuma in ba za ku sa shi a zuciya ba, domin ku ba da ɗaukaka ga sunana, in ji Ubangijin runduna, zan aiko muku da la’ana, kuma zan la’anci albarkunku: hakika, na riga na la’ance su, domin ba ku sa shi a zuciya ba. Ga shi, zan lalatar da zuriyarku, in baza taki a fuskokinku, wato takin bukukuwanku na alfarma; kuma za a ɗauke ku tare da shi. Za ku kuma sani cewa na aiko muku da wannan umarni, domin alkawarina ya kasance tare da Lawi, in ji Ubangijin runduna. Malakai 1:11–2:4.
Alkawarin da aka yi da Lawi alama ce ta amincin Lawiyawa a gwajin siffar dabbar a cikin tawaye na ɗan marakin zinariya na Haruna. Lawiyawan da ke cikin littafin Malachi, waɗanda manzon alkawari yake tsarkakewa, ana tsarkake su ne domin su miƙa “hadaya” cikin adalci. Hadayar ita ce saƙon sunan Almasihu, wanda shi ne halinsa.
“Duhun rashin fahimtar Allah ne yake lulluɓe duniya. Mutane suna rasa saninsu game da halinsa. An yi masa rashin fahimta, an kuma fassara shi ba daidai ba. A wannan lokaci ya kamata a yi shelar saƙo daga Allah, saƙon da yake haskakawa cikin tasirinsa, kuma mai ceton rai cikin ikonsa. Dole ne a bayyana halinsa. Cikin duhun duniya ya kamata a haskaka hasken ɗaukakarsa, hasken alherinsa, jinƙansa, da gaskiyarsa.”
“Wannan shi ne aikin da annabi Ishaya ya zayyana cikin kalmomin nan, ‘Ke Urushalima, mai kawo bushara, ki ɗaga muryarki da ƙarfi; ki ɗaga ta, kada ki ji tsoro; ki ce wa biranen Yahuza, Ga Allahnku! Ga shi, Ubangiji Allah zai zo da hannu mai ƙarfi, kuma damtsensa zai yi mulki dominsa; ga shi, ladarsa na tare da shi, kuma aikinsa na gabansa.’ Ishaya 40:9, 10.
“Waɗanda suke jiran zuwan Ango, su ce wa mutane, ‘Ga Allahnku.’ Hasken ƙarshe na haskakawar jinƙai, saƙon ƙarshe na jinƙai da za a ba duniya, shi ne bayyanawar halinsa na ƙauna. ’Ya’yan Allah kuwa su bayyana ɗaukakarsa. A cikin rayuwarsu da halayensu su nuna abin da alherin Allah ya yi dominsu.” Christ’s Object Lessons, 415.
Firistocin Malaki sun miƙa hadaya wadda ta ɓata sunan Allah. Hadayar tana wakiltar saƙo ne, kuma saƙon Nashville na 18 ga Yuli, 2020, hadaya ce gurɓatacciya. An gurɓata ta ta wurin tawaye na yin watsi da umarnin annabci cewa “lokaci ba zai ƙara kasancewa ba”, wanda Kristi da kansa ya bayar a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma.
Sai mala’ikan nan da na gani yana tsaye a kan teku da kuma a kan ƙasa ya ɗaga hannunsa zuwa sama, ya kuma rantse da Mai rai har abada abadin, wanda ya halicci sama, da abubuwan da suke cikinta, da ƙasa, da abubuwan da suke cikinta, da teku, da abubuwan da suke cikinsa, cewa lokaci ba zai ƙara kasancewa ba. Ru’ya ta Yohanna 10:5, 6.
“Hadayar adalci” wadda Lawiyawa suke wakilta a cikin Malachi sura ta uku, tana kamar hadaya ce a zamanin dā, kuma tana wakiltar saƙo. “Shekarun dā” suna wakiltar tsarkin saƙon da ya haifar da baƙin cikin farko a tarihin Millerite. Gurbatacciyar hadayar tana wakiltar gurbataccen saƙon 18 ga Yuli, 2020, duk da haka har yanzu lamari ne mai kama da juna.
Kuma zai zauna kamar mai tacewa da kuma mai tsarkake azurfa; zai kuma tsarkake ’ya’yan Lawi, ya kuma tsabtace su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa wa Ubangiji hadaya cikin adalci. Sa’an nan hadayar Yahuza da ta Urushalima za ta zama abar karɓa ga Ubangiji, kamar a zamanin dā, kuma kamar a shekarun farko. Malaki 3:3, 4.
“la’anar” da aka ambata a cikin Malachi tana nuna gwajin amincewa da abin da Iliya yake wakilta. Mu da muke yanzu farkawa dole ne mu fahimci cewa hakikanin la’anar “sau bakwai” ya cika a kanmu cikin tawaye da muka bayyanar ta wajen yin annabcin zunubi na 18 ga Yuli, 2020. Dole ne kuma mu sake yanke shawara game da wace hanyar annabci muka zaɓa mu ci. Shaidu biyu ga wannan gaskiya, kuma akwai wasu kuma, ana iya same su a cikin gabatarwar Malachi game da Iliya mai zuwa, haka kuma daga tarihin Iliya da kansa. Iliya ya bayyana sarai cewa saƙo guda kaɗai ne da hanya guda kaɗai ne suke daidai.
Sai Iliya mutumin Tishbe, wanda yake daga cikin mazaunan Gileyad, ya ce wa Ahab, “Da ran Ubangiji Allah na Isra’ila, wanda nake tsaye a gabansa, ba za a yi raɓa ko ruwan sama ba cikin waɗannan shekaru, sai bisa ga maganata.” 1 Sarakuna 17:1.
Malakai ya bayyana wani “la’ana” da firistocin Allah suke ƙarƙashinsa a lokacin da Iliya na ƙarshe ya bayyana, dangane da wata la’ana da ke da alaƙa da zakar Allah. “La’ana” ta zakkar a cikin Malakai tana wakiltar wani hukunci a ɓangaren mutanen Allah, domin domin su kawar da la’anar da suke riga suna ƙarƙashinta, dole ne su yanke shawara game da inda kuma menene “rumfar ajiya”.
Ga shi, zan aiki manzona, shi kuwa zai shirya hanya a gabana; Ubangiji kuma, wanda kuke nema, ba zato ba tsammani zai zo haikalinsa, wato manzon alkawari, wanda kuke jin daɗinsa; ga shi, zai zo, in ji Ubangijin runduna. Amma wa zai iya jure ranar zuwansa? Kuma wa zai tsaya sa’ad da ya bayyana? Gama yana kama da wutar mai tacewa, kuma kamar sabulun masu wanki. Zai zauna kamar mai tacewa, kuma mai tsarkake azurfa; zai kuwa tsarkake ’ya’yan Lawi, ya tsabtace su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa hadaya ga Ubangiji cikin adalci. Sa’an nan hadayar Yahuda da ta Urushalima za ta zama abin karɓa ga Ubangiji, kamar a kwanakin dā, kamar kuma a shekarun farko. Zan kuma kusato gare ku domin shari’a; zan zama shaida mai sauri a kan masu sihiri, da masu zina, da masu rantsuwar ƙarya, da waɗanda suke zaluntar ma’aikaci a kan hakkinsa, da gwauruwa, da maraya, da waɗanda suke danne baƙo daga hakkinsa, ba su kuwa tsorona ba, in ji Ubangijin runduna. Gama ni ne Ubangiji, ba na canzawa; saboda haka ku, ’ya’yan Yakubu, ba a hallaka ku ba. Tun daga kwanakin kakanninku kuka kauce daga farillaina, ba ku kuwa kiyaye su ba. Ku komo gare ni, ni kuma zan komo gare ku, in ji Ubangijin runduna. Amma kuka ce, Ta wace hanya za mu komo? Mutum zai yi wa Allah sata ne? Duk da haka kun yi mini sata. Amma kuna cewa, A cikin me muka yi maka sata? A cikin zakka da hadayu. Kuna ƙarƙashin la’ana da la’ana; gama kun yi mini sata, ku dukan wannan al’umma. Ku kawo dukan zakka cikin taska, domin abinci ya kasance a gidana, ku kuma gwada ni yanzu da wannan, in ji Ubangijin runduna, ko ba zan buɗe muku tagogin sama ba, in zubo muku albarka har ba za a sami isasshen wuri da zai karɓe ta ba. Zan kuma tsawata wa mai cinyewa saboda ku, ba kuwa zai lalatar da amfanin ƙasarku ba; kurangarku kuma ba za ta zubar da ’ya’yanta kafin lokaci a jeji ba, in ji Ubangijin runduna. Malachi 3:1–11.
Ubangiji ba ya canjawa, haka kuma ba ya canja hanyar aikinsa. Duk abin da “la’anar” take ko ba take ba, abin da la’anar “zakkar” da ke cikin Malachi take wakilta ke nan, to dole ne a kawo zakka cikin rumbun ajiya, domin a samu “abinci” a cikin gidan Allah. Wannan gaskiyar tana wajabta a yanke shawara game da abin da “rumbun ajiya” yake nufi, da kuma menene abincin da William Miller ya wakilta a cikin motsin mala’ika na fari, wanda ya kasance alama ta abincin da za a ci a cikin motsin mala’ika na uku? Ɗaya daga cikin alamomin wannan abinci shi ne “ruwan sama” da “raɓa”.
Ku kasa kunne, ya ku sammai, zan yi magana; ki kuma ji, ya ke ƙasa, kalmomin bakina. Koyarwata za ta zubo kamar ruwan sama, maganata za ta sauko kamar raɓa, kamar ƙaramar ruwan sama a kan ciyawa mai laushi, kamar kuma zabga-zabgar ruwa a kan ciyawa: gama zan shelanta sunan Ubangiji; ku danganta girma ga Allahnmu. Shi ne Dutsen nan, aikinsa kamili ne: gama dukan hanyoyinsa shari’a ne: Allah na gaskiya ne, ba tare da mugunta ba, mai adalci ne kuma madaidaici ne shi. Kubawar Shari’a 32:1–4.
Shin Iliya ya faɗi abin da yake nufi da gaske ga Ahab? Shin lalle ya nufi cewa a kwanaki na ƙarshe, sa’ad da cikakkiyar cikar motsi da saƙon Iliya za ta auku, “ba za a yi raɓa ko ruwan sama a cikin waɗannan shekaru ba, sai fa bisa ga maganata?” Shin “ruwan sama” da Iliya ya ce za a kange shi, sai dai bisa ga maganarsa, ya dace da “ruwan sama” da Malaki ya yi alkawarinsa a matsayin albarka?
Ku kawo dukan zakoki cikin rumbun ajiya, domin abinci ya kasance a cikin gidana; sa’an nan ku gwada ni yanzu a cikin wannan, in ji Ubangiji Mai Runduna, ko ba zan buɗe muku tagogin sama ba, in zubo muku albarka har ma ba za a sami isasshen wuri da za a karɓe ta ba. Malachi 3:10.
Kuma shin “la’anar” “hadaya” marar tsarkakewa ta “firistoci”, da kuma mummunar amfani da “zakka” da an riga an jawo ta, su ma suna wakiltar “la’anar” “sau bakwai” ne?
A ƙarshen Yuli, 2023, muka fara wallafa maƙaloli waɗanda ainihin maimaitawar saƙon da ake samu ne a cikin jerin nazarce-nazarcen da ake kira Teburan Habakkuk. Bambancin da ke cikin wannan gabatarwar ta yanzu shi ne cewa bayan 18 ga Yuli, 2020, Ubangiji ya fara sa wasu daga cikin tsofaffin koyarwar cikin wani sabon haske.
Ya fara bayyana abubuwa da suka bayyana a gare ni masu zurfi ƙwarai, amma ni da kaina na rabu da hulɗa da aikin da a dā aka ba ni in cika, kuma ban kasance a shirye in ci gaba da hulɗa da shi ba. Daga ranar 19 ga Yuli, 2020, na fahimci cewa annabcin ranar da ta gabata kuskure ne, kuma cewa ni da kaina na fi kowane mutum ɗaukar alhakin wannan annabci na zunubi da mummunan abin da ya biyo bayansa.
Sa’an nan a watan Yuli na shekara ta 2023, na cika da gamsuwa mai ƙarfi cewa, duk da cikakkiyar kasawata a matsayina na jagoran motsin Allah na mala’ika na uku, ya kamata aƙalla in fara rubuta abin da na zo na fahimta tun daga watan Yuli na shekara ta 2020. Na ƙudura in rubuta abin da aka buɗe mini tun daga zunubin 18 ga Yuli, 2020, sa’an nan in sanya shi cikin bayanan jama’a, kafin a kwantar da ni zuwa hutu.
A cikin watanni uku tun daga watan Yuli, akwai ƙasashe fiye da saba’in a faɗin duniya da yanzu suke bibiyar waɗannan maƙaloli. I, babu shakka, wasu suna bibiyarsu ne da manufofi da niyya marasa tsarki, amma ba duka ba ne. Muna gab da ƙaddamar da wani shiri da zai sa a fassara waɗannan maƙaloli zuwa cikin dukkan manyan harsunan duniya, domin a wannan lokaci, waɗannan ƙasashe fiye da saba’in suna tilasta ne su yi la’akari da waɗannan gaskiyoyi ta harshen Ingilishi kaɗai.
Mun riga muna aiki don taimaka wa wasu a sassa daban-daban na duniya, waɗanda ba su da hanyoyi da isassun damar yin abin kirki da waɗannan gaskiyoyi, kuma ina mamaki ko “ma’ajiyar” Malakai, wadda take da takamaiman manufar samar da “abinci” a gidan Allah, ba tana nuni ne ga aikin yaɗa gaskiyar da ta kasance tana fitowa daga waɗannan maƙaloli tun daga Yuli na 2023 ba?
Za mu fara yin nazarin sura ta uku ta littafin Daniel a talifi na gaba.
“Muna rayuwa ne a wani lokaci na musamman a tarihin wannan duniya. Dole ne a yi babban aiki cikin ɗan gajeren lokaci ƙwarai, kuma kowane Kirista ya kamata ya taka nasa rawa wajen ɗaukaka wannan aiki. Allah yana kiran mutane waɗanda za su keɓe kansu ga aikin ceton rayuka. Sa’ad da muka fara fahimtar irin hadayar da Kristi ya yi domin ceton duniya mai hallaka, za a ga babban gwagwarmaya domin ceton rayuka. Kai, da a ce dukan ikklisiyoyinmu za su gani su kuma gane hadaya marar iyaka ta Kristi!”
“A cikin wahayoyin dare, an baje mini wakilce-wakilcen wani babban motsi na gyara a tsakanin mutanen Allah. Da yawa suna yabon Allah. An warkar da marasa lafiya, aka kuma aikata sauran mu’ujizai. An ga ruhun roƙo da ceto, kamar yadda aka bayyana kafin babban Ranar Fentakos. An ga ɗarurruwa da dubbai suna ziyartar iyalai suna kuma buɗe musu maganar Allah. Zukata suka tabbata da iko na Ruhu Mai Tsarki, kuma ruhun tuba na gaske ya bayyana. A kowane gefe an buɗe ƙofofi domin shelar gaskiya. Duniya ta yi kamar an haskaka ta da tasirin sama. Manyan albarkatu aka karɓa ta wurin mutanen Allah na gaskiya masu tawali’u. Na ji muryoyin godiya da yabo, kuma aka yi kamar akwai gyara irin wanda muka shaida a 1844.”
“Duk da haka waɗansu suka ƙi tuba. Ba su yarda su yi tafiya cikin hanyar Allah ba, kuma sa’ad da, domin aikin Allah ya ci gaba, aka yi kira domin ba da kyautai na yardar rai, waɗansu suka manne da son kai ga dukiyoyinsu na duniya. Waɗannan masu kwaɗayi suka rabu da taron masu bi.”
“Hukuncin Allah yana cikin duniya, kuma, a ƙarƙashin ikon Ruhu Mai Tsarki, dole ne mu ba da saƙon gargaɗi da Ya danƙa mana. Dole ne mu ba da wannan saƙo da sauri, layi bisa layi, umarni bisa umarni. Ba da daɗewa ba za a tilasta wa mutane su yanke manyan shawarwari, kuma hakkinmu ne mu tabbata an ba su dama su fahimci gaskiya, domin su tsaya da sani da fahimta a gefen da ya dace. Ubangiji yana kiran mutanensa su yi aiki—su yi aiki da ƙwazo da hikima—yayin da ƙofar alheri take a buɗe.” Testimonies, juzu’i na 9, 126.