Muna duba jerin da ke cikin Ezekiel sura ta talatin da bakwai, wadda da fari ta bayyana busawar ƙaho na bakwai da saƙon zuwa ga Laodicea, wanda ya kawo rundunar mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu. Sa’an nan Ezekiel ya maimaita wannan jeri kuma ya faɗaɗa a kansa ta wurin gabatar da haɗuwar sanduna biyu na masarautun arewa da kudu na Isra’ila, a matsayin misali na aikin da ta wurinsa Allahntaka da ɗan’adamtaka suke haɗuwa a lokacin busawar Ƙaho na Bakwai. Da zarar an haɗa al’ummai biyu ɗin su zama al’umma guda, Ezekiel ya nuna cewa suna da sarki a kansu, sa’an nan kuma ya yi magana game da alkawari madawwami wanda shi ne alkawarin da aka cika da mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu, yana jaddada cewa waɗannan mutanen alkawari na kwanaki na ƙarshe za su kasance da Wuri Mai Tsarki na Allah a tsakiyarsu har abada.
Mun ƙara wa wannan layi aikin Yahaya na auna Haikali a shekara ta 1844, ta haka yana kwaikwayon aunawar ƙarshe da ta fara a ranar 11 ga Satumba, 2001. Haka nan annabi Zakariya ya kuma yi magana game da wannan aunawar, wanda ya haɗa da cewa aunawar tana faruwa ne sa’ad da Allah ya sāke zaɓar Urushalima a matsayin birnin da zai sa sunansa a cikinsa. Muna kafa kamanceceniya tsakanin sassan da suka haɗa Haikali, da sanduna biyu na masarautun arewa da kudu na Isra’ila. Aikin Almasihu na haɗa Allahntakarsa da mutuntakar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu yana wakiltuwa a cikin annabce-annabce biyu na shekaru dubu biyu da ɗari biyar da ashirin na watsewar da aka jawo wa masarautun arewa da kudu, tare da annabcin shekaru dubu biyu da ɗari uku.
Domin gane abin da sandunan Ezekiyel suke wakilta a cikin aikin bishara yana bukatar fahimta ta asali game da bishara. Almasihu ya karɓi jikinmu na faɗuwa bayan shekaru dubu huɗu na rauni na gado, waɗanda aka isar masa ta wurin Maryamu. A matsayin Misalinmu, Ya nuna cewa ta wurin amfani da nufinsa, domin a miƙa shi ga nufin Ubansa, za mu iya yin nasara kamar yadda Shi ya yi nasara, ta wurin amfani da nufinmu cikin biyayya ga nufinsa. Ana amfani da nufinmu, ko dai domin nagarta ko kuwa mugunta, a cikin kwakwalwarmu, wadda ita ce kagarar rai.
“Dalibin da yake marmarin haɗa aikin zangon karatu biyu ya gama a zango ɗaya, bai kamata a bar shi ya bi ra’ayinsa a wannan al’amari ba. Ɗaukar nauyin yin aiki ninki biyu, ga mutane da yawa, yana nufin gajiyar da hankali fiye da ƙima, tare da yin sakaci da motsa jiki na jiki yadda ya kamata. Ba abu ne mai ma’ana a ɗauka cewa hankali zai iya kamawa ya kuma narka yawan abincin tunani da ya wuce kima ba, kuma zunubi ne mai girma a cika wa hankali abinci fiye da ƙima kamar yadda yake a cika gaɓoɓin narkewar abinci da kaya, ba tare da ba wa ciki lokutan hutawa ba. Kwakwalwa ita ce kagara ta dukan mutum, kuma miyagun halaye na cin abinci, na sutura, ko na barci, suna shafar kwakwalwa, suna kuma hana samun abin da dalibi yake marmari,—horon hankali nagari. Duk wani ɓangare na jiki da ba a yi masa kula yadda ya kamata ba, zai aika saƙon raunin da ya samu zuwa ga kwakwalwa. Ya kamata a nuna haƙuri mai yawa da juriya wajen koyar da matasa yadda za su kiyaye lafiyarsu. Ya kamata su sami cikakken sani a kan wannan batu, domin kowace tsoka da kowanne gaɓa su sami ƙarfi kuma su sami horo ta yadda, a cikin aiki na son rai ko na rashin son rai, mafi kyawun lafiya ta samu, kuma a ƙarfafa kwakwalwa domin ta iya ɗaukar nauyin gajiyar karatu.” Christian Education, 124.
Aikin madawwamin alkawari shi ne a rubuta dokar Allah a kan zukatanmu da tunaninmu, kuma duka zuciyarmu da tunaninmu suna a cikin “kagarar rayukanmu,” wadda ita ce kwakwalwarmu.
“Hankalin namiji ko mace ba ya saukowa cikin ɗan lokaci daga tsarki da tsarkaka zuwa lalacewa, ruɓewa, da aikata laifi. Yana ɗaukar lokaci a sauya mutum zuwa abin allahntaka, ko kuma a ƙasƙantar da waɗanda aka siffanta cikin surar Allah zuwa mugunta irin ta dabba ko ta Shaidan. Ta wurin dubawa mukan canjũ. Ko da yake an siffanta mutum cikin surar Mahaliccinsa, mutum zai iya horar da hankalinsa har zunubin da da ya taɓa ƙyama ya zama abin da yake masa daɗi. Sa’ad da ya daina tsaro da addu’a, yakan daina kiyaye kagarar, wato zuciya, ya kuma tsunduma cikin zunubi da laifi. Hankali yakan ƙasƙanta, kuma ba shi yiwuwa a ɗaukaka shi daga ruɓewa alhali ana horar da shi domin ya bautar da ikon ɗabi’a da na hankali, ya kuma sa su ƙarƙashin sha’awoyi mafi ƙasƙanci. Dole ne a ci gaba da yaƙi ba ƙaƙƙautawa da hankalin jiki; kuma dole ne a taimake mu da tasirin tsarkakewa na alherin Allah, wanda zai ja hankali sama ya kuma saba da shi yin tunani a kan abubuwa masu tsabta da tsarkaka.” Adventist Home, 330.
“Tunani,” “zuciya,” “ƙwaƙwalwa” ita ce “katangar ran mutum.” Katanga kuwa mafaka ce mai ƙarfi wadda ya kamata a tsare ta daga shigowar zunubi.
“A cikin addu’arsa ga Uba, Almasihu ya ba duniya darasi wanda ya kamata a zana shi a cikin hankali da rai. ‘Kuma wannan ita ce rai madawwami,’ in ji Shi, ‘su san Ka, Allah na gaskiya kaɗai, da kuma Yesu Almasihu, wanda Ka aiko.’ Yohanna 17:3. Wannan shi ne ilimi na gaskiya. Yana ba da iko. Sanin Allah da Yesu Almasihu wanda Ya aiko, ta wurin ƙwarewar rayuwa, yana sāke mutum zuwa cikin surar Allah. Yana ba mutum mulkin kansa, yana sa kowane motsi da sha’awa na ƙananan halaye su kasance ƙarƙashin ikon manyan ƙarfin hankali. Yana mai da mai mallakarsa ɗan Allah da magājin sama. Yana kai shi ga tarayya da tunanin Marar Iyaka, yana kuma buɗe masa wadatattun taskokin sararin halitta.” Christ’s Object Lessons, 114.
Ya kamata a yi amfani da “manyan iko” domin su mallake su kuma su rinjayar da “sha’awoyi da son zuciyar ƙananan halitta.” Manyan ikon suna cikin tunani, kuma “zumunci da tunanin Marar Iyaka” ne ke “sauya mutum ya zama cikin surar Allah.” A lokacin hatimi na mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, ana kafa surar dabbar a cikin rukuni ɗaya, kuma surar Almasihu a cikin ɗayan rukunin. Abin da ke kawo wannan sauyawar shi ne haɗuwar tunani da tunani. Waɗanda suke da tunanin jiki ko na naman duniya, kamar yadda Bulus ya bayyana shi, sukan kafa surar jiki—dabbar. Waɗanda suka kai ga tunanin Almasihu, sukan kafa surar Almasihu. Alkawarin alkawari shi ne cewa za mu iya kaiwa ga tunanin Almasihu a lokacin tuba, ko da yake an haife mu duka da tunanin jiki.
Ku bar wannan tunani ya kasance a cikinku, wanda yake kuma cikin Almasihu Yesu: Shi kuwa, da yake yana cikin surar Allah, bai ɗauka daidai da Allah a matsayin abin ƙwacewa ba: Amma ya mai da kansa ba shi da wani suna, ya ɗauki surar bawa a kansa, aka kuwa yi shi cikin kamannin mutane: Da aka same shi kuma cikin siffa kamar mutum, sai ya ƙasƙantar da kansa, ya zama mai biyayya har zuwa mutuwa, har ma mutuwar gicciye. Filibbiyawa 2:5–8.
Ya kamata mu kasance da tunanin Almasihu a cikinmu, kamar yadda shi ma yake cikin Almasihu, gama an halicce mu cikin siffarsa. Amma ba mu da wannan tunani; muna da tunanin jiki, wanda aka sayar ƙarƙashin zunubi.
Saboda haka yanzu babu wani hukunci a kan waɗanda suke cikin Almasihu Yesu, waɗanda ba sa tafiya bisa ga jiki, sai dai bisa ga Ruhu. Gama shari’ar Ruhun rai cikin Almasihu Yesu ta ’yantar da ni daga shari’ar zunubi da mutuwa. Gama abin da shari’a ba ta iya yi ba, domin ta raunana ta wurin jiki, Allah kuwa, da ya aiko da Ɗansa kansa cikin kamannin jikin zunubi, kuma domin zunubi, ya hukunta zunubi a cikin jiki: domin a cika adalcin shari’a a cikinmu, mu waɗanda ba ma tafiya bisa ga jiki, sai dai bisa ga Ruhu. Gama waɗanda suke bisa ga jiki, suna sa zuciyarsu ga abubuwan jiki; amma waɗanda suke bisa ga Ruhu, ga abubuwan Ruhu. Gama nufin jiki mutuwa ne; amma nufin Ruhu rai ne da salama. Domin tunanin jiki ƙiyayya ce ga Allah: gama ba ya yi wa shari’ar Allah biyayya, kuma kuwa ba zai iya yi ba. Saboda haka waɗanda suke cikin jiki ba za su iya faranta wa Allah rai ba. Amma ku ba ku cikin jiki, sai dai cikin Ruhu, in kuwa Ruhun Allah yana zaune a cikinku. To, in wani ba shi da Ruhun Almasihu, ba nasa ba ne. Kuma in Almasihu yana cikinku, jiki matacce ne saboda zunubi; amma Ruhu rai ne saboda adalci. Romawa 8:1–10.
Kasancewa na Ruhu rai ne, kuma kasancewa na jiki mutuwa ne. Jiki shi ne ƙananan ɗabi’a; shi ne tushen ji da motsin zuciyarmu. Wannan ƙananan ɗabi’ar ta jiki ya kamata ta kasance a ƙarƙashin mulkin ɗabi’a mafi girma, kuma ana cim ma wannan ta wurin amfani da nufinmu cikin miƙa kai ga Ruhu Mai Tsarki. Mafi girman hankulanmu na jiki na iya sāke kamanni a nan da yanzu, amma ƙananan ɗabi’armu dole ne ta jira Zuwan na Biyu domin a sāke ta.
Sanduna biyu na Ezekiyel suna bayyana wani sanda wanda aka wakilta a matsayin farfajiya, kuma wannan sandan ya kai ga ƙarshe a shekara ta 1798. An raba shi daidai-da-daidai ta hanyar shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na arna suna tattake rundunar, da kuma shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na papanci suna tattake rundunar. Wannan sandan bai wakilci tattake haikalin Allah ba, gama haikalin Allah yana a cikin masarautar kudu. Rundunar da arna da papanci suka tattake, haikali ne na ɗan adam, amma dangane da masarautar kudu shi jiki ne, kuma masarautar kudu ita ce inda Allah ya zaɓa ya sanya kai. Masarautar arewa ita ce jiki, masarautar kudu kuma ita ce kai.
Rabe-raben biyu na mulkin arewa na shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, suna wakiltar nau’o’in karkata biyu mabambanta zuwa ga zunubi a cikin haikalin jiki, kamar yadda ake wakilta ta wurin karkatun da aka gada da kuma waɗanda aka raya. Arna kuwa alama ce ta karkatun zunubi da aka gada a cikin haikalin jiki, kuma ɗaukar addinin arna da papanci ya yi yana wakiltar karkatun da aka raya zuwa ga zunubi. A kowane hali, ba za a iya sāke haikalin jiki ya zama sabo ba sai a Zuwa ta Biyu, saboda haka sandar mulkin arewa ta kai ne kawai zuwa 1798, kuma sa’ad da aka gaya wa Yohanna ya auna haikalin, dole ne a bar wannan sandar a gefe.
Kalmar nan “juyowa,” tana nufin canzawa ko sauyawa daga wani yanayi ko hali zuwa wani. Sa’ad da Adamu da Hauwa’u suka yi zunubi, an “juya” su daga yanayinsu na asali, gama an halicce su cikakku, cikin siffar Allah, inda manyan ƙarfi suke mulkin ƙananan ƙarfi. Sa’ad da suka yi zunubi, an “juya” su suka zama halitta wadda a cikinta ƙananan ƙarfi suka rinjayi manyan ƙarfi. Sun gāda wa dukan zuriyarsu wannan hali.
A cikin dangantakar annabci ta sanduna biyu na Ezekiyel, Ubangiji ya zaɓi Urushalima ta zama kai, babban birni inda sarki yake zaune. Ita ce za ta kasance iko mafi girma. A cikin misalin sanduna biyu, mulkin kudu shi ne ƙananan iko dangane da mulki mafi girma a arewa. Tuba da ake wakilta sa’ad da za a haɗa sanduna biyun, ta buƙaci a maido da mulkin kudu zuwa matsayinsa na kai. Za a juya shi zuwa ga mulkin arewa, domin a lokacin an haɗa shi da sarkin gaskiya na arewa, kuma an danganta shi da ɗakin kursiyin mulkin gaskiya na arewa.
Saboda wannan dalili ne, mulkin arewa ya kai ne kawai zuwa 1798, kuma aka gaya wa Yohanna ya bar farfajiyar, wadda ita ma ta kai ne kawai zuwa 1798. Mulkin kudu za a haɗa shi da sandar shekaru dubu biyu da ɗari uku sa’ad da mala’ika na uku ya iso, amma mulkin arewa zai ƙare ne sa’ad da aka cika haɗuwar allahntaka da ɗan’adamtaka a cikin sashe biyu na haikalin da Yohanna ya auna a lokacin. An danganta mulkin arewa da mulkin kudu ta mahaɗin arba’in da shida a lokacin isowar mala’ika na uku, amma bai haɗu kai tsaye da 1844 ba, kamar yadda mulkin kudu ya yi.
Masarautar kudu tana da alaƙa da haikalin shekaru arba’in da shida, da kuma haɗuwar allahntaka da ɗan’adamtaka da shekaru ɗari biyu da ashirin suke wakilta. Masarautar arewa a shekara ta 1798 ta nuna kafuwar haikalin shekaru arba’in da shida, amma a nan ne ta ƙare, domin a matsayinta na tushe, ta wakilci jikin ɗan’adam da Kristi ya ɗauka bisa kansa, kuma an kashe jikinsa tun daga kafuwar duniya. Dukan haikalai alamu ne masu musanyawa, kuma tushen shekaru arba’in da shida a 1798 yana bayyana jikin ɗan’adam nasa, yayin da cikar waɗannan shekaru arba’in da shida a 1844 ke bayyana allahntakarsa.
Rundunar da aka tattake har zuwa 1798 ba Wuri Mai Tsarki na Allah ba ne, ko da yake an nuna Wuri Mai Tsarki na Allah a matsayin abin da ake tattakewa a cikin wannan lokacin, amma wannan tattakewar tana gudana ne a masarautar kudu, inda Allah ya zaɓi Urushalima, domin ya sa Wuri Mai Tsarkinsa da sunansa a can. Rundunar da aka tattake ta wakilci al’ummai, ta wakilci jiki.
Sa’ad da Adam da Hauwa’u suka yi zunubi, “lokuta bakwai” na shekaru dubu bakwai da zunubi yake tattake ’yan Adam suka fara. A wannan lokaci ne Ɗan Ragon nan, wanda aka yanka tun kafin kafuwar duniya, ya tanadar da fatun raguna domin ya rufe tsiraicin zunubi na ’yan Adam. Sa’ad da tattakewar ’yan Adam ta kai ga ƙarshe a shekara ta 1798, an sāke yanka Ɗan Ragon, wanda shi ne tushe da magini na kowane wakilci mai tsarkakewa na haikali. A can ne mulkin arewa, da haikalin mutum da aka wakilta a cikinsa, suka ƙare.
1798 ne lokacin da aka kashe maƙiyin Almasihu na jabu bayan ya yi shedarsa ta shaidan na shekaru uku da rabi na annabci, wadda ta fara da ba shi iko a shekara ta 538, abin da kuma shekaru talatin na shiri suka riga suka gabata tun daga shekara ta 508. Wannan kuwa jabu ce ta shaidan da ta kwaikwayi shekaru talatin na shirin Almasihu da suka fara tun daga haihuwarsa, waɗanda suka ƙare da karɓarsa iko, sa’ad da aka yi masa baftisma, kuma daga nan ya yi shaidarsa na shekaru uku da rabi na zahiri har ya kai ga lokacin da aka gicciye Ɗan Ragon da aka kashe tun daga kafuwar duniya. Sa’an nan kuma alkawarinsa ya cika cewa da zarar an rushe Haikalin, zai tayar da shi cikin kwana uku.
Shi ne zai tā da haikalin jikinsa, domin ikon allahntakarsa ne ya aikata tashin daga matattu; gama allahntakarsa ba ta mutu ba a gicciye, ɗan’adamantakarsa ce ta mutu a kan gicciyen, domin ba mai yiwuwa ba ne Allah ya mutu.
“‘Ni ne tashin matattu, ni ne kuma rai’ (Yahaya 11:25). Shi wanda ya faɗa, ‘Ina ba da raina, domin in sāke karɓarsa’ (Yahaya 10:17), ya fito daga kabari zuwa ga rai wanda yake a cikinsa. Ɗabi’ar ɗan’adam ta mutu; allahntaka ba ta mutu ba. A cikin allahntakarsa, Almasihu yana da ikon karya ɗaurewar mutuwa. Ya bayyana cewa yana da rai a cikin kansa domin ya rayar da waɗanda yake so.” Selected Messages, littafi na 1, 301.
A cikin shekara ta 1798, haikalin ɗan adam, rundunar “mulkin arewa”, ya kai ga ƙarshe, domin a matsayin alamar ƙananan halaye, ba zai iya canzawa ba sai a tashin matattu a zuwan na biyu. Duk da haka, ya bayyana tushen shekaru arba’in da shida lokacin da Almasihu ya tā da haikalin da za a iya sāke fasaltawa, wanda mulkin kudu ya wakilta, wanda kuwa alama ce ta manyan ƙarfin zuciya, waɗanda ake sāke fasaltawa a daidai lokacin da aka baratar da mai zunubi.
“A kan tushen da Kristi da kansa ya kafa, manzanni suka gina ikkilisiyar Allah. A cikin Nassosi ana yawan amfani da siffar gina haikali domin bayyana ginin ikkilisiya. Zakariya ya ambaci Kristi a matsayin Reshe wanda zai gina haikalin Ubangiji. Ya yi magana game da Al’ummai suna taimako cikin aikin cewa: ‘Waɗanda suke can nesa za su zo su gina a cikin haikalin Ubangiji;’ kuma Ishaya ya bayyana cewa, ‘’Ya’yan baƙi za su gina katangarka.’ Zakariya 6:12, 15; Ishaya 60:10.”
Da yake rubutu game da ginin wannan haikali, Bitrus ya ce, “Da yake ku zo wurinsa, kamar zuwa ga dutse mai rai, wanda mutane suka ƙi lalle, amma Allah ya zaɓa, mai daraja kuma, ku ma, kamar duwatsu masu rai, ana gina ku ku zama gida na ruhaniya, firistoci masu tsarki, domin ku miƙa hadayu na ruhaniya, abin karɓa ga Allah ta wurin Yesu Almasihu.” 1 Bitrus 2:4, 5.
“A cikin ma’adinan duniyar Yahudawa da ta Al’ummai, manzanni suka yi aiki, suna fito da duwatsu domin a aza su a bisa harsashi. A cikin wasiƙarsa zuwa ga masu bi a Afisa, Bulus ya ce, ‘Saboda haka yanzu ku baƙi da bare ba ne kuma, amma ku ’yan ƙasa ne tare da tsarkaka, kuma na gidan Allah ne; an kuma gina ku a bisa harsashin manzanni da annabawa, Almasihu Yesu da kansa yana kasancewa Babban Dutsen Kusurwa; a cikinsa ne dukan ginin, an haɗa shi daidai tare, yake girma ya zama Haikali mai tsarki cikin Ubangiji: a cikinsa ne ku ma ake ginaku tare domin ku zama mazaunin Allah ta wurin Ruhu.’ Afisawa 2:19–22.”
“Kuma ga Korintiyawa ya rubuta cewa: ‘Bisa ga alherin Allah da aka ba ni, kamar ƙwararren maginin gini mai hikima, na aza harsashin ginin, wani kuma yana ginawa a kai. Amma kowanne mutum ya kula yadda yake ginawa a kai. Gama babu wanda zai iya aza wani harsashi dabam da wanda aka riga aka aza, wato Yesu Almasihu. To, in wani ya gina a kan wannan harsashi da zinariya, azurfa, duwatsu masu daraja, itace, ciyawa, ƙaiƙayi; aikin kowane mutum za a bayyana shi sarai; gama ranar za ta bayyana shi, domin za a bayyana shi ta wurin wuta; kuma wutar za ta gwada aikin kowane mutum, irin yadda yake.’ 1 Korintiyawa 3:10–13.”
“Manzannin sun yi gini a kan tabbataccen tushe, wato Dutsen Madawwami. Zuwa ga wannan tushe suka kawo duwatsun da suka fasa daga cikin duniya. Ba tare da cikas ba ne maginan suka yi aiki. Aikinsu ya zama mai matuƙar wahala saboda hamayyar maƙiyan Almasihu. Dole suka yi gwagwarmaya da ƙaurin kai, son zuciya, da ƙiyayyar waɗanda suke ginawa a kan tushen ƙarya. Da yawa daga cikin waɗanda suka yi aiki a matsayin maginan ikkilisiya za a iya kwatanta su da maginan katangar a zamanin Nehemiya, waɗanda aka rubuta a kansu cewa: ‘Waɗanda suka gina a kan katangar, da waɗanda suke ɗaukar kaya, tare da waɗanda suke loda su, kowa da hannu ɗaya yana aikin, da ɗaya hannun kuma yana riƙe da makami.’ Nehemiya 4:17.” Ayyukan Manzanni, 595, 596.
Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.
“Fāɗuwar mutum ta cika dukan sama da baƙin ciki. Duniya da Allah ya halitta ta lalace ƙarƙashin la’anar zunubi, kuma halittu masu ƙaddara ga wahala da mutuwa suka zauna a cikinta. Ba a ga wata mafita ga waɗanda suka ƙetare dokar ba. Mala’iku suka daina waƙoƙin yabo. Cikin dukan farfajiyoyin sama kuwa akwai makoki saboda halakar da zunubi ya jawo.”
“Ɗan Allah, Mai Girma Kwamandan sama, ya ji tausayin jinsin ’yan Adam da ya fāɗi. Zuciyarsa ta motsa da tausayi marar iyaka sa’ad da azabar duniya ɓatacciya ta bayyana a gabansa. Amma ƙaunar Allahntaka ta riga ta ƙulla shiri wanda ta wurinsa za a iya fansar mutum. Karyayyar dokar Allah ta buƙaci ran mai zunubi. A cikin dukan sararin samaniya, akwai guda ɗaya kaɗai wanda zai iya, a madadin mutum, biyan abin da dokar ta nema. Tun da dokar Allahntaka mai tsarki ce kamar yadda Allah da kansa mai tsarki ne, sai wanda yake daidaitacce da Allah kaɗai ne zai iya yin kafara domin saɓonta. Ba kowa ba ne face Almasihu zai iya fansar mutum da ya fāɗi daga la’anar doka ya kuma komo da shi cikin jituwa da Sama. Almasihu zai ɗauki laifi da kunyarsa ta zunubi a kansa—zunubi mai ƙyamata ƙwarai ga Allah mai tsarki har dole ne ya raba Uba da Ɗansa. Almasihu zai kai har zurfafan baƙin ciki domin ceton jinsin da ya lalace.”
“A gaban Uba Ya yi roƙo a madadin mai zunubi, alhali rundunar sama tana jiran sakamakon da irin tsananin marmari wanda kalmomi ba za su iya bayyana shi ba. Wannan sadarwa mai ban al’ajabi ta daɗe ƙwarai—‘shawarar salama’ (Zakariya 6:13) domin ‘ya’yan mutane da suka fāɗi. An tsara shirin ceto tun kafin a halicci duniya; gama Almasihu shi ne ‘Ɗan Ragon da aka yanka tun daga kafuwar duniya’ (Ru’ya ta Yohanna 13:8); duk da haka ya kasance gwagwarmaya, har ma ga Sarkin sararin samaniya, ya ba da Ɗansa domin ya mutu saboda jinsin masu laifi. Amma ‘Allah ya ƙaunaci duniya haka, har ya ba da Makaɗaicin Ɗansa haifaffe, domin dukan wanda ya gaskata gare Shi kada ya halaka, sai dai ya sami rai madawwami.’ Yohanna 3:16. Kai, asirin fansa! ƙaunar Allah ga duniya wadda ba ta ƙaunace Shi ba! Wa zai iya sanin zurfin wannan ƙauna wadda ‘ta fi sani’? Cikin zamanai marasa ƙarewa hankula marasa mutuwa, suna neman su fahimci asirin waccan ƙauna marar iya ganewa, za su yi mamaki su kuma yi sujada.”
“Allah zai bayyana cikin Almasihu, ‘yana sasanta duniya da Kansa.’ 2 Korintiyawa 5:19. Mutum ya kasance ya ƙasƙanta ƙwarai saboda zunubi har ya zama ba shi yiwuwa, a cikin kansa, ya zo cikin jituwa da Shi wanda halinsa tsarki ne da nagarta. Amma Almasihu, bayan ya kuɓutar da mutum daga hukuncin shari’a, zai iya ba da ikon allahntaka domin ya haɗu da ƙoƙarin mutum. Ta haka ne, ta wurin tuba ga Allah da bangaskiya ga Almasihu, ’ya’yan Adamu da suka fāɗi za su iya sāke zama ‘’ya’yan Allah.’ 1 Yohanna 3:2.” Magabata da Annabawa, 63, 64.