Mulkin arewa yana wakiltar ƙaramin hali a cikin haikalin ɗan Adam; yana wakiltar jiki a cikin haikalin ikilisiya; yana wakiltar naman ɗan Adam a cikin haikalin Almasihu. Almasihu ne ya gina kowane haikali, kuma Shi ne ya aza kowane harsashi, kuma dutse na fari a cikin haikalin Millerite shi ne koyarwar “sau bakwai,” wadda sanduna biyu na Ezekiyel suke wakilta. A cikin tawayar 1863, Adventism na Laodicea ya ƙi “dutsen kusurwa” nasu na annabci, abin da kuma ya faru a ginin haikalin duniya. Dutsen da aka ƙi an ƙaddara a zaɓe shi a ƙarshen kafuwar haikalin, ko da yake ya kasance dutsen tuntuɓe a tsawon dukan lokacin ginin. Duk da haka, Maganar annabci tana bayyana cewa dutsen tuntuɓen da aka ƙi a ƙarshe zai zama kan kusurwa.

Sandar “lokuta bakwai,” kamar yadda masarautar kudu take wakilta, ita ce “kai,” dangane da masarautar arewa. Ita ce “kai,” domin a cikin masarautar kudu ne Allah ya zaɓa ya danganta Urushalima da kansa a matsayin birninsa, inda ya kafa Wuri Mai Tsarkinsa da sunansa. Har sai da aka haɗa sanduna biyun daga 1798 zuwa 1844, “kai” ɗin ya kasance ƙaramar masarautar kudu. Da zarar aka gaya wa Yahaya, a 1844, ya daina kula da masarautar arewa, gama an ba ta ga Al’ummai, sai aka bar masarautar kudu a matsayin tuta tana tsaye ita kaɗai a matsayin al’umma ɗaya, ko aƙalla wannan shi ne shirin. An hana wannan shiri cika ta wurin tawayar 1863, da kuma “tawaye a Kadesh” ta farko ta Isra’ila ta zamani.

A ranar 11 ga Satumba, 2001, Ubangiji ya mayar da cocinsa na Laodicea zuwa 1863, ya mayar da ita zuwa 1888, ya mayar da ita zuwa 1919, kuma ya mayar da ita zuwa 1957 zuwa ga “tawaye ta biyu a Kadesh”. Amma a wancan tawaye, alkawarin cewa dutsen da aka ƙi zai zama shugaban kusurwa yanzu ana cika shi. Ana cika shi a cikin waɗanda aka wakilta a matsayin mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu, waɗanda a cikinsu Kristi yake cika haɗuwar Allahntaka da ɗan’adamtaka har abada.

Bulus ya bayyana ƙananan halin nan a matsayin jiki, kuma mafi girman hali a matsayin tunani. Ya bayyana jiki (ƙananan halin) a matsayin mutuwa.

Gama mun sani doka ta ruhaniya ce: amma ni mutum ne na jiki, an sayar da ni a ƙarƙashin zunubi. Gama abin da nake aikatawa ba na yarda da shi: domin abin da nake so, shi ba na yi; amma abin da nake ƙi, shi nake yi. In kuwa ina yin abin da ba na so, na yarda da doka cewa mai kyau ce. To, yanzu ba ni ne kuma nake yin sa ba, amma zunubi ne da yake zaune a cikina. Gama na sani cewa a cikina (wato, a jikina,) babu wani abu mai kyau da yake zaune: gama nufin yi yana tare da ni; amma yadda zan aikata abin da yake mai kyau ban samu ba. Gama abin kirkin da nake so, ba na yi; amma mugun abin da ba na so, shi nake yi. To, in kuwa ina yin abin da ba na so, ba ni ne kuma nake yin sa ba, amma zunubi ne da yake zaune a cikina. Saboda haka na sami wata doka, cewa, sa’ad da nake so in yi abin kirki, mugunta tana tare da ni. Gama ina jin daɗin dokar Allah a cikin mutum na ciki: Amma ina ganin wata doka a gaɓoɓina, tana yaƙi da dokar hankalina, tana mai da ni bauta ga dokar zunubi wadda take cikin gaɓoɓina. Kaitona, ni mutum abin tausayi! wa zai cece ni daga jikin wannan mutuwa? Romawa 7:14–24.

Bulrus ya san cewa a cikin “jikinsa” babu “wani abu mai kyau” da yake zaune. Halaye da karkace-karkacen da suke cikin jikinsa (wato, jikinsa), waɗanda aka gada da kuma waɗanda ya raya, ba su yi aiki sai domin su kai shi cikin zunubi. Waɗannan halaye suna wakiltar dokar zunubi, amma Bulrus yana marmarin kiyaye dokar Allah, ba dokar zunubi ba. Dokar Allah, Bulrus ya bayyana ta a matsayin “dokar hankalinsa” (wato, dabi’arsa ta mafi girma). Kukansa kuwa shi ne, “wa zai cece ni daga jikin mutuwa?” Hakika, Bulrus ya san cewa allahntaka ce za ta kawo ceto, amma kuma ya san cewa aikin ceton yana bukatar sa hannu daga gare shi.

Saboda haka, ƙaunatattuna na, kamar yadda kuka yi ta yin biyayya a kowane lokaci, ba a gabana kaɗai ba, amma yanzu fiye da haka a rashi na, ku cika cetonku da kanku cikin tsoro da rawar jiki. Gama Allah ne yake aiki a cikinku, yana sa ku yi nufi, ku kuma aikata, bisa ga yardarsa mai kyau. Filibbiyawa 2:12, 13.

An cika ’yantarwa daga jikin mutuwa ta wurin ikon Allahntaka, wanda yake da alaƙa da ikon mutum, kuma wannan shi ne misalin da Yesu ya bayar ga mutane. Ko da yake dokar zunubi tana aiki ƙwarai a cikin ƙananan halayen jiki, Yesu ya riƙe ƙananan halayensa cikin biyayya ga dokar Allah ta wurin miƙa nufinsa ga nufin Ubansa. Bulus zai iya samun ’yantarwa in zai miƙa nufinsa ga nufin Allahntaka. Ta yin haka, yana aiwatar da cetonsa da kansa, kuma wannan shi ne abin da Sister White take nufi sa’ad da take magana game da aikin kawar da zunubi daga rayuwarmu.

“Kowace rai da ta ƙi ba da kanta ga Allah tana ƙarƙashin ikon wani ƙarfi dabam. Ba mallakin kanta ba ce. Tana iya yin maganar ’yanci, amma tana cikin mafi ƙasƙancin bauta. Ba a bar ta ta ga kyawun gaskiya ba, gama hankalinta yana ƙarƙashin ikon Shaidan. Yayin da take ruɗin kanta cewa tana bin umarnin hukuncin nata, tana biyayya ga nufin sarkin duhu. Almasihu ya zo domin ya karya ƙuƙuman bautar zunubi daga kan rai. ‘Idan Ɗan saboda haka ya ’yantar da ku, za ku zama ’yantattu hakika.’ ‘Dokar Ruhun rai cikin Almasihu Yesu’ tana sa mu ‘’yantattu daga dokar zunubi da mutuwa.’ Romawa 8:2.”

“A cikin aikin fansa babu tilastawa. Ba a amfani da wani ƙarfi na waje. A ƙarƙashin tasirin Ruhun Allah, an bar mutum da ’yanci ya zaɓi wanda zai bauta wa. A cikin canjin da yake faruwa sa’ad da rai ya mika kai ga Almasihu, akwai mafi girman ma’anar ’yanci. Fitar da zunubi aikin rai ne da kansa. Gaskiya ne, ba mu da ikon ’yantar da kanmu daga mulkin Shaidan; amma sa’ad da muke marmarin a ’yantar da mu daga zunubi, kuma a cikin babbar bukatarmu muka yi kira ga wani iko daga wajenmu kuma mafi girma fiye da kanmu, ana cusa ikon Allahntaka na Ruhu Mai Tsarki cikin ƙarfin rai, kuma sukan yi biyayya ga umarnin nufi wajen cika nufin Allah.”

“Sharadi kaɗai wanda a kansa ’yancin mutum zai yiwu shi ne na zama ɗaya tare da Kristi. ‘Gaskiya kuwa za ta ’yantar da ku;’ kuma Kristi shi ne gaskiya. Zunubi na iya yin nasara ne kawai ta wurin raunana tunani, da hallaka ’yancin rai. Miƙa kai ga Allah komawa ne ga ainihin kai,—ga hakikanin ɗaukaka da mutuncin mutum. Dokar Allahntaka, wadda ake kawo mu ƙarƙashin biyayya gare ta, ita ce ‘dokar ’yanci.’ Yaƙub 2:12.” The Desire of Ages, 466.

Bulus ya yi kuka, “Kai, ni mutum abin tausayi! wa zai cece ni daga jikin wannan mutuwa?” ’Yar’uwa White ta bayyana cewa “sa’ad da muke marmarin a ’yantar da mu daga zunubi, kuma cikin babban bukatarmu muka yi kira domin wani iko daga wajenmu kuma sama da kanmu, sai a cusa wa ƙarfafan rayuwa ta allahntaka ta Ruhu Mai Tsarki cikin ikon-ikon rai, kuma sukan yi biyayya ga umarnin nufi wajen cika nufin Allah.” Ta wajen shiga cikin haɗewar ɗan’adamtakarmu da allahntakar Almasihu, ta wurin amfani da nufinmu, muna cika “aikin” kawar da zunubi daga “ranmu” da kanmu.

Amma abin da muke “bukatar mu fahimta shi ne ainihin ƙarfi na nufi.” Nufi shi ne “ikon mulki a cikin halin ɗan Adam, ikon yanke shawara, ko na zaɓi. Komai ya dogara ne ga yadda nufi yake aiki daidai. Allah ya bai wa mutane ikon zaɓi; nasu ne su yi amfani da shi. Ba za ka iya canja zuciyarka ba, ba za ka iya da kanka ka ba Allah ƙaunarta ba; amma za ka iya zaɓar ka bauta masa. Za ka iya ba shi nufinka; sa’an nan zai yi aiki a cikinka, domin ka yi nufi kuma ka aikata bisa ga yardarsa mai kyau. Ta haka za a kawo dukan halinka ƙarƙashin ikon Ruhun Almasihu; ƙaunarka za ta karkata gare shi, tunaninka kuma zai yi daidaito da shi.”

Bulus ya san waɗannan gaskiyoyi, kuma ya san cewa dole ne a riƙe ƙasƙantacciyar halayyarsa a ƙarƙashin biyayya ga halayyarsa ta sama, ta wurin amfani da nufinsa. Saboda wannan ne Bulus yake mutuwa kowace rana.

Ina shaida da farin cikinku wanda nake da shi cikin Almasihu Yesu Ubangijinmu, ina mutuwa kowace rana. 1 Korintiyawa 15:31.

Bulus ya san cewa yana bukatar gicciye ƙasaitacciyar dabi’arsa ta ƙasa kowace rana ta wurin yin amfani da nufinsa domin ya riƙa sa ƙasaitacciyar dabi’arsa ta ƙasa a ƙarƙashin iko. Saboda haka sai ya gicciye jikinsa na sha’awa.

Kuma waɗanda suke na Almasihu sun gicciye jiki tare da sha’awoyi da mugayen marmarinsa. Galatiyawa 5:24.

Bulusi ya san cewa jiki na zunubi zai ci gaba da kasancewa cikin ’yan Adam har zuwa zuwan Almasihu na biyu, sa’ad da masu aminci, cikin ƙiftawar ido, za su karɓi sabon jiki mai ɗaukaka. Wannan ne ya sa 1798 yake nuna tubalin waɗannan shekaru arba’in da shida da aka gina haikalin Millerite a kansu, gama Almasihu, a matsayin tubali kaɗai, shi ne Ɗan Ragon da aka yanka tun daga kafuwar duniya. Mulkin arewa shi ne jiki, wanda ta wurin zunubi ya sami rinjaye a kan ’yan Adam, ya kuma ɗaukaka kansa ya zama mulkin arewa na ƙarya. A shekara ta 1844, aka gaya wa Yohanna ya “bar wajen,” wanda a cikin Helenanci yake nufi a ƙi halin ƙasa, wanda ya sami rinjaye a kan halin sama inda Allah ya zaɓa ya sa sunansa, kuma a shekara ta 1798, jiki (halin ƙasa) tare da “sha’awoyi da kwaɗayinsa” ya kamata a gicciye shi.

A gindaya, jikin Kristi ya mutu a gicciye, domin an yanke Shi daga cikin masu rai. Sa’an nan mulkin kudu zai zama al’umma ɗaya, da sarki ɗaya, cikin alkawari da Allah, al’umma kuma mai tsattsarkan wurin Allah a tsakiyarta. Ka’ida bisa ka’ida, “lokuta bakwai,” yanzu su ne “kan kusurwa,” gama tun daga 11 ga Satumba, 2001 Allah yana tashe “rundunarsa ta arewa” a matsayin tuta. Wannan runduna za ta zama al’umma ɗaya, wannan al’umma kuma za ta nuna siffarsa shi kaɗai, kuma tana yin haka ne a daidai lokacin da Shaidan yake tashe “ƙahonsa” wadda ita ce siffar dabbar. A cikin Ezekiyel sura ta talatin da bakwai saƙon iskoki huɗu yana hura saƙon ruwan sama na ƙarshen lokaci a kan waɗanda daga nan sai su tashi tsaye a matsayin wannan runduna. Saƙon iskoki huɗu shi ne saƙon Ƙaho na Bakwai, inda ake cika asirin Allah.

Aikin kammala shafewar hatimi ya fara ne a ranar 7 ga Oktoba, 2023. Lokacin shafewar hatimin dubu ɗari da arba’in da huɗu yana cika ne a lokacin busawar Ƙaho na Bakwai, kuma wannan ƙahon yana busa sau uku a cikin tsarin shafewar hatimin. A koyaushe yana nuna wani hari da Musulunci yake kai wa Ƙasa Mai Ɗaukaka. An kai wa “ƙasa mai ɗaukaka” ta ruhaniya ta zamani hari a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma an kai wa tsohuwar ƙasa mai ɗaukaka ta zahiri hari a ranar 7 ga Oktoba, 2023, a daidai shekarar da shaidun nan biyu da aka kashe suka sāke dawowa ga rai. Hari na uku kuwa yana a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba a Amurka.

Daga 7 ga Oktoba, 2023, ƙahon Republican da kuma ƙahon gaskataccen Furotesta na dabbar ƙasa suna cika sauye-sauyensu na ƙarshe zuwa ƙaho wanda ko dai yana magana kamar maciji, ko kuwa kamar Ɗan Rago, a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Bayyanuwa biyu na maƙiyan ciki da na waje a cikin babban rikici da ake gwabzawa a lokacin abubuwan rufewar tarihin duniya, dukansu suna cikin tarihin da aya ta arba’in a Daniyel sura ta goma sha ɗaya ta wakilta. Ci gaban ƙarshe biyu na ƙahonnan biyu yana cika a lokacin da ake busa Ƙaho na Bakwai. Ƙaho na Bakwai shi ne na ukun cikin ƙahonin annashuwa uku.

Kaituna uku ɗin suna wakiltar aikace-aikace uku na annabci, kuma ta haka suna ba da shaidar ƙarfi game da alamar hanya ta 7 ga Oktoba, 2023. A cikin kaituna ta farko da kuma kaituna ta biyu, yaƙin Musulunci an aiwatar da shi ne a kan rundunonin Roma, wadda a kwanaki na ƙarshe ita ce Amurka, kamar yadda cin nasarar Tarayyar Soviet ya shaida, wanda aka kawo ta wurin wata ɓoyayyiyar haɗaka tsakanin maƙiyin Kristi (Pope John Paul II), da annabin ƙarya (Ronald Reagan) a cikin 1989.

A cikin bala’i na fari, kamar yadda aka bayyana a Ru’ya ta Yohanna sura ta tara, akwai annabcin lokaci na watanni biyar, wato shekara ɗari da hamsin. A cikin bala’i na biyu, akwai annabcin lokaci na shekara ɗari uku da casa’in da ɗaya, da kwanaki goma sha biyar. Duka waɗannan annabce-annabcen lokaci suna wakiltar yaƙin da Musulunci ya kawo wa Roma a cikin tarihohi biyu da suke wakiltar bala’i na fari da na biyu. Waɗannan annabce-annabce biyu suna ɗauke da sakamako biyu dabam na wannan yaƙi. A cikin shekara ɗari da hamsin na fari, an ƙaddara Musulunci ya “azabtar” da Roma, kuma a cikin annabcin shekara ɗari uku da casa’in da ɗaya, da kwanaki goma sha biyar, an ƙaddara Musulunci ya “kashe” Roma. Waɗannan annabce-annabce biyu suna da alaƙa kai tsaye da juna. Ƙarshen shekara ɗari da hamsin waɗanda a cikinsu Musulunci zai azabtar da Roma ya nuna farkon shekara ɗari uku da casa’in da ɗaya, da kwanaki goma sha biyar, waɗanda a cikinsu Musulunci zai kashe Roma. An raba bala’i na fari da na biyu ta wurin ƙarshen shekara ɗari da hamsin, da kuma farkon shekara ɗari uku da casa’in da ɗaya, da kwanaki goma sha biyar.

Amurka ta daina zama masarauta ta shida ta annabcin Littafi Mai Tsarki a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, kuma a lokacin ne a annabce ake “kashe” ta. Sa’ar “babbar girgizar ƙasa”, a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, ita ce dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, kuma sa’ad da wannan sa’a ta yi, a lokacin ne kuma Ƙaho na Bakwai na Musulunci ya iso. Yana isowa ne domin ya nuna ƙarshen, ko mutuwar masarauta ta shida, wadda ita ce rundunar Roma a kwanaki na ƙarshe. Wannan mutuwa ta zo ne bayan shekaru ɗari da hamsin na Musulunci yana cutar da rundunonin Roma. Bisa ga manyan kafafen yaɗa labarai, waɗanda suke ƙoƙarin rage muhimmancin ayyukan tsattsauran Musulunci a duniyar zamani, tun daga Oktoba 7, 2023, har zuwa lokacin rubuta wannan maƙala a Fabrairu 12, 2024, Musulunci ya kai hare-hare ɗari da sittin da biyar a kan muradun Amurka a faɗin duniya.

Shekaru ɗari da hamsin na Musulunci yana illata rundunonin Roma, abin da ke kaiwa ga kashe rundunonin Roma a cikin annoba ta fari da ta biyu, ana maimaita wannan a tarihin annoba ta uku, gama haka ne yadda amfani sau uku na annabci yake aiki. Busawar Ƙaho na Bakwai, wadda ita ce hatimin dubu ɗari da arba'in da huɗu, wato sa’ad da haɗuwar Allahntaka da mutuntaka take faruwa, kamar yadda aka wakilta ta wurin haɗuwar sanduna biyu, tana da alamomin hanya guda uku. Ta fari ita ce ƙasar ɗaukaka ta ruhaniya, ta ƙarshe kuma ita ce ƙasar ɗaukaka ta ruhaniya. Alamar hanya ta tsakiya ita ce ƙasar ɗaukaka ta zahiri.

A cikin shekarar 2023, bushewa ta biyu daga Kakakin gargaɗi na annoba ta uku, ta nuna tsananta yaƙin Musulunci yayin da ya shiga wani zamani inda zai “cutar” da dabbar duniya. A wannan shekarar kuma, shaidun nan biyu na ƙahon Republican da kuma ƙahon Furotesta na gaskiya suka sāke rayuwa, suka kuma fara sauye-sauyensu na juna zuwa cikin ƙahoninsu na alama na ƙarshe. Game da ƙahon Republican, wannan shi ne haɗuwar dukan ikokin Furotesta masu ridda tare da dukan ikokin Republican masu ridda domin su kafa ƙaho guda ɗaya wanda shi ne surar dabbar. Amma ga ƙahon Furotesta na gaskiya, wannan shi ne haɗuwar Allahntaka da mutuntaka yayin da ƙahon ya sauya daga hali na Laodikiya zuwa hali na Filadelfiya, domin ya nuna kishiyar surar dabbar. Shekarar 2023 ta zo ne shekaru ashirin da biyu bayan 2001, saboda haka tana wakiltar alaƙar alama ta Allahntaka haɗe da mutuntaka.

Dukkanin wannan tarihi yana faruwa ne a aya ta arba’in ta Daniyel goma sha ɗaya, wadda ita ce ayar da aka buɗe hatiminta kuma ta haifar da ƙaruwa cikin sani a shekara ta 1989, abin da Kogin Hiddekel yake wakilta. A cikin tarihin annabci na wannan aya, ana kuma cika aikin ƙarshe a Wuri Mafi Tsarki, wanda shi ne hasken da aka buɗe hatiminsa a shekara ta 1798, kuma abin da Kogin Ulai yake wakilta. Farkon aya ta arba’in yana bayyana lokacin ƙarshe a shekara ta 1798, ƙarshen ayar kuwa yana bayyana lokacin ƙarshe a shekara ta 1989, kuma kogunan biyu suna haɗuwa tare a cikin tarihin aya ta arba’in, kamar yadda Tigris da Yufiretis (Ulai da Hiddekel) suke yi dab da su isa Tekun Farisa.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

Ruhun Ubangiji Allah yana bisa ta; gama Ubangiji ya shafe ni in yi wa masu tawali’u busharar alheri; ya aiko ni in ɗaure masu karayar zuciya, in shelanta ’yanci ga kamammu, da buɗewar kurkuku ga waɗanda ake tsare da su; In shelanta shekarar karɓaɓɓiya ta Ubangiji, da ranar ɗaukar fansar Allahnmu; in ta’azantar da dukan masu makoki; In tanada wa waɗanda suke makoki a Sihiyona, in ba su ƙawa maimakon toka, man farin ciki maimakon makoki, rigar yabo maimakon ruhun nauyi; domin a kira su itatuwan adalci, shukar Ubangiji, domin a ɗaukaka shi.

Za su gina kufan da suka tsufa, za su tashe wuraren da aka rushe tun da daɗewa, kuma za su gyara biranen da suka zama kufai, wato rushe-rushen ƙarnuka masu yawa. Baƙi kuwa za su tsaya su kiwo tumakinku, ’ya’yan baƙin al’umma kuma za su zama manomanku da masu kula da gonakin inabinku. Amma ku za a kira ku Firistocin Ubangiji; mutane za su ce da ku, Masu Hidimar Allahnmu. Za ku ci wadatar Al’ummai, kuma a cikin ɗaukakarsu za ku yi fahariya. A madadin kunyarku za ku sami ninki biyu; a madadin ruɗewa kuma za su yi farin ciki da rabonsu. Saboda haka a ƙasarsu za su mallaki ninki biyu; farin ciki na har abada kuwa zai zama nasu.

Gama ni Ubangiji ina ƙaunar shari’a, ina ƙin ƙwace domin hadaya ta ƙonawa; zan kuma shiryar da aikinsu cikin gaskiya, zan kuwa yi musu madawwamin alkawari. Zuriyarsu kuma za a san ta a cikin al’ummai, ’ya’yansu kuma a cikin jama’u: dukan waɗanda suka gan su za su san su, cewa su ne zuriyar da Ubangiji ya sa wa albarka. Zan yi murna ƙwarai cikin Ubangiji, raina zai yi farin ciki cikin Allahna; gama ya tufatar da ni da tufafin ceto, ya lullube ni da rigar adalci, kamar yadda ango yake ƙawata kansa da kayan ado, kamar kuma yadda amarya take ƙawata kanta da kayan adonta. Gama kamar yadda ƙasa take fitar da tsironta, kamar yadda lambu kuma yake sa abin da aka shuka a cikinsa ya tsiro; haka Ubangiji Allah zai sa adalci da yabo su tsiro a gaban dukan al’ummai. Ishaya 61:1–11.