Mun fara nazarin wahayi na ƙarshe na Daniyel ta wurin tantance Daniyel a matsayin alamar mutanen alkawarin Allah na kwanaki na ƙarshe, kuma mun yi amfani da aya ta farko tare da sura ta ƙarshe domin mu fara gano siffofin annabci na waɗannan mutanen kwanaki na ƙarshe da Belteshazzar yake wakilta. Mutanen alkawarin Allah na kwanaki na ƙarshe suna wakiltar Millerites na motsin mala’ika na farko, da kuma dubu ɗari da arba’in da huɗu na motsin mala’ika na uku. Millerites sun cika misalin budurwai goma, kuma ana maimaita wannan misalin daidai da kowace harafi a kwanaki na ƙarshe.

“Sau da yawa ana jawo hankalina zuwa ga misalin budurwai goma, biyar daga cikinsu masu hikima ne, biyar kuma wawaye. Wannan misali ya cika, kuma zai cika daidai gwargwado bisa ga kowane harafi, domin yana da amfani na musamman ga wannan lokaci, kuma, kamar saƙon mala’ika na uku, ya cika, kuma zai ci gaba da kasancewa gaskiya ta yanzu har zuwa ƙarshen zamani.” Review and Herald, 19 ga Agusta, 1890.

Kwarewar waɗannan ƙungiyoyi biyu na kwanaki na ƙarshe, ita ce kwarewar Adventism.

“Misalin nan na budurwai goma da ke cikin Matta 25 shi ma yana bayyana kwarewar mutanen Adventist.” The Great Controversy, 393.

’Yan Miller sun wakilci motsin mala’ika na fari, kuma kwarewarsu ma ikilisiyar Filadelfiya ta wakilta. A shekara ta 1856, motsin Miller na Filadelfiya ya sauya zuwa motsin Laodikiya, kuma a cikin tawayar 1863, ya ƙara sauyawa zuwa ikilisiyar Adventist ta Kwana ta Bakwai ta Laodikiya.

Mutane dubu ɗari da arba’in da huɗu suna wakiltar motsin mala’ika na uku, kuma kwarewarsu kuma an wakilta ta wurin ikkilisiyar Filadelfiya. A cikin 1989, an buɗe littafin Daniyel ga ikkilisiyar Adventist ta Rana ta Bakwai ta Laodikiya, kuma a ranar 11 ga Satumba, 2001, motsin Adventist na Laodikiya ya fara, kuma a watan Yuli na 2023, sauyawar komawa ga motsin Filadelfiya ta zo.

Belteshazzar, ko kuma Daniyel, yana wakiltar motsin Filadelfiya na kwanaki na ƙarshe, wanda yake maimaita motsin Filadelfiya na Millerites “har zuwa ga ainihin kowace wasiƙa.” Aya ta farko ta wahayi na ƙarshe tana wakiltar mutanen kwanaki na ƙarshe, kuma shaidar ƙarshe ta wahayi na ƙarshe dole ne ta yi daidai da shaidar farko ta wahayi na ƙarshe. Tsarin tsarkakewa na Daniyel sura ta goma sha biyu yana bayyana ƙaruwa ta ilimi, da kuma rukuni biyu da hakan yake haifarwa. Belteshazzar shi ne cikakkiyar wakilci ta masu hikima na kwanaki na ƙarshe. A cikin Daniyel sura ta goma sha biyu akwai aƙalla gaskiyoyi biyar na annabci waɗanda suka kasance ginshiƙai ga motsin Millerite, waɗanda dole ne a maimaita su a cikin motsin mala’ika na uku.

Na farko akwai aikin tsarkakewa wanda yake samar da rukuni biyu na masu sujada, saboda haka kuma yana cika misalin budurwai goma a cikin motsin farko da na ƙarshe baki ɗaya.

Amma kai, ya Daniyel, ka rufe kalmomin, ka kuma hatimce littafin, har zuwa lokacin ƙarshe: da yawa za su yi ta kai da komowa, ilimi kuma zai ƙaru.... Sai ya ce, Ka tafi hanyarka, Daniyel: gama kalmomin a rufe suke, a kuma hatimce suke har zuwa lokacin ƙarshe. Da yawa za a tsarkake su, a mai da su farare, a kuma gwada su; amma mugaye za su aikata mugunta: ba kuwa ɗaya daga cikin mugaye da zai fahimta; amma masu hikima za su fahimta. Daniyel 12:4, 9, 10.

Bambanci tsakanin masu hikima da mugaye (wawaye) ya dogara ne a kan fahimtarsu (rarrabawa a tunani) game da ƙaruwar ilimi da ake buɗewa a lokacin ƙarshe, ko dai a 1798 domin Millerites, ko kuma a 1989 domin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Ana bukatar mutanen Allah su sani cewa Adventism shi ne ƙwarewar misalin budurwai goma, domin in ba tare da wannan fahimta ba ba za su nemi su fahimci lokacin da “lokacin ƙarshe” na tsara ta ƙarshe ya iso ba, ko kuma menene saƙon da aka warware hatiminsa a wancan lokacin. In ba tare da fahimtar cewa ƙwarewar Adventist tsari ne na gwaji mai matakai uku ba, wanda ya ginu a kan ci gaban gaskiya a hankali-hankali, kuma yake kaiwa ga sakamakon “rai-ko-mutu,” ba shi yiwuwa a gane babban kira na kowane Seventh-day Adventist. Belteshazzar yana wakiltar mutane waɗanda suka san cewa sun bi ta cikin tsarin tsarkakewa da aka wakilta da cewa “an tsarkake su, an mai da su fari, an kuma gwada su.” Wannan tsari na tsarkakewa mai matakai uku ne a fili aka tantance shi a matsayin aikin Ruhu Mai Tsarki.

Duk da haka ina gaya muku gaskiya; ya fi alheri a gare ku in tafi: gama in ban tafi ba, Mai Ta’aziyya ba zai zo gare ku ba; amma in na tafi, zan aiko shi gare ku. Kuma idan ya zo, zai fallasa duniya game da zunubi, da adalci, da kuma shari’a: Game da zunubi, domin ba su ba da gaskiya gare ni ba; Game da adalci, domin ina tafiya wurin Ubana, kuma ba za ku ƙara ganina ba; Game da shari’a, domin an yi wa sarkin wannan duniya hukunci. Har yanzu ina da abubuwa masu yawa da zan faɗa muku, amma ba za ku iya ɗaukarsu yanzu ba. Amma sa’ad da shi, Ruhun gaskiya, ya zo, zai bishe ku cikin dukan gaskiya: gama ba zai yi magana daga kansa ba; sai dai duk abin da zai ji, shi zai faɗa: kuma zai nuna muku abubuwan da za su zo. Yohanna 16:7–13.

Aikin Ruhu Mai Tsarki na shiryar da budurwai masu hikima cikin “dukkan gaskiya,” yana bukatar ya tsauta, wato ya yi gargaɗi ko ya tabbatar wa, duniya game da zunubi, adalci da hukunci; waɗannan su ne daidai waɗancan matakai uku da suke haifar da ko dai budurwa mai hikima ko kuma marar hikima a cikin Daniel sura ta goma sha biyu. Saƙon da Yesu ya bayyana a matsayin aikin Ruhu Mai Tsarki shi ne “mai,” wanda yake bayyana bambanci tsakanin masu hikima da miyagu a cikin Daniel 12. Mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe dole ne su fahimci ƙaruwar sani domin zamaninsu, kuma wannan sani ya haɗa da gane cewa su ko dai budurwai marasa hikima ne ko kuma masu hikima a cikin misalin da ke cikin Matiyu sura ta ashirin da biyar.

“An nuna wa Yohanna waɗannan abubuwa cikin wahayi mai tsarki. Ya ga taron da budurwai biyar masu hikima suke wakilta, da fitilunsu a gyare kuma suna ci da ƙuna, sai ya furta cikin ɗaukaka, ‘Ga haƙurin tsarkaka; ga waɗanda suke kiyaye umarnan Allah da bangaskiyar Yesu. Kuma na ji wata murya daga sama tana ce mini, Ka rubuta, Masu albarka ne matattu waɗanda suke mutuwa cikin Ubangiji daga yanzu zuwa gaba: I, in ji Ruhu, domin su huta daga wahalolinsu; ayyukansu kuwa suna binsu.’”

“Mutane da yawa waɗanda suka ji saƙonnin mala’iku na fari da na biyu sun yi tunanin cewa za su rayu har su ga Almasihu yana zuwa cikin gajimare na sama. Da dukan waɗanda suka yi iƙirarin gaskata gaskiya sun yi nasu ɓangaren kamar budurwai masu hikima, da tuni an riga an shelanta saƙon ga kowace al’umma, da kabila, da harshe, da mutane. Amma biyar masu hikima ne, biyar kuma wawaye ne. Gaskiyar ya kamata a shelanta ta ta wurin budurwai goma ɗin, amma biyar kaɗai ne suka yi tanadin da ya zama dole domin su shiga wannan taro na waɗanda suka yi tafiya cikin hasken da ya zo musu. An buƙaci saƙon mala’ika na uku. Wannan shelar ce za a yi. Mutane da yawa waɗanda suka fita domin su taryi Ango a ƙarƙashin saƙonnin mala’ika na fari da na biyu, sun ƙi saƙon mala’ika na uku, saƙon gwaji na ƙarshe da za a ba duniya.”

“Irin wannan aiki kuma za a cika shi sa’ad da wancan mala’ikan, wanda aka wakilta a cikin Ru’ya ta Yohanna 18, ya ba da saƙonsa. Dole ne a maimaita saƙonnin mala’ika na fari, na biyu, da na uku. Za a ba ikilisiya kira, ‘Ku fito daga cikinta, mutanena, domin kada ku zama masu tarayya cikin zunubanta.’ ‘Babila, babba, ta fāɗi, ta fāɗi, kuma ta zama mazaunin aljanu, da mafakar kowane ruhi marar tsarki, da kejin kowane tsuntsu marar tsarki mai ƙyama. Gama dukan al’ummai sun sha ruwan inabin fushin fasikancinta, sarakunan duniya kuwa sun yi fasikanci da ita, ’yan kasuwar duniya kuma sun wadata ta wurin yalwar abubuwan jin daɗinta…. Ku fito daga cikinta, mutanena, domin kada ku zama masu tarayya cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi annobinta: gama zunubanta sun kai har sama, Allah kuwa ya tuna da muguntarta’ [Ru’ya ta Yohanna 18:2–5].”

“Ka ɗauki kowace aya ta wannan sura, ka karanta ta da kulawa ƙwarai, musamman ayoyi biyun ƙarshe: ‘Kuma hasken fitila ba zai ƙara haskawa a cikinki ba sam; kuma muryar ango da ta amarya ba za a ƙara jin su a cikinki ba sam: gama ‘yan kasuwanki su ne manyan mutanen duniya; gama ta wurin sihirinki aka ruɗe dukan al’ummai. Kuma a cikinta aka sami jinin annabawa, da na tsarkaka, da na dukan waɗanda aka kashe a bisa duniya.’”

“An ba da misalin budurwai goma ne ta bakin Almasihu da kansa, kuma ya kamata a yi nazari cikin tsanaki a kan kowace ƙayyadaddiyar magana. Lokaci zai zo da za a rufe ƙofa. Ana wakiltar mu ko dai ta budurwai masu hikima ko kuma marasa hikima. Ba za mu iya bambancewa a yanzu ba, kuma ba mu da ikon cewa su waye masu hikima, su waye kuma marasa hikima. Akwai waɗanda suke riƙe da gaskiya cikin rashin adalci, kuma waɗannan a bayyane suke kama da masu hikima.” Manuscript Releases, juzu’i na 16, 270.

A matsayinmu na ’yan Adventist waɗanda za su kira maza da mata su fito daga Babila a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, “ana wakiltarmu ko dai ta bakin budurwai masu hikima ko kuwa marasa hikima.” Taron da Yohanna ya gani, “wanda aka wakilta da budurwai biyar masu hikima, da fitilunsu gyararru kuma suna ƙonewa,” wanda Yohanna ya ƙara bayyana su a matsayin waɗanda suke da “haƙurin tsarkaka,” kuma waɗanda “suke kiyaye umarnan Allah da bangaskiyar Yesu,” su ne mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu waɗanda ake bukata su kiyaye umarnan Allah, su nuna bangaskiyar Yesu, kuma su san cewa su ne budurwai a misalin da ke cikin Matiyu ashirin da biyar. Ba wai kawai suna bukatar su fahimci cewa su ko dai budurwai ne masu hikima ko kuwa marasa hikima ba, amma dole ne su maimaita ƙwarewar da aka wakilta da Daniyel a matsayin waɗanda ake “tsarkakewa, a mai da su farare, a kuma gwada su.”

Sai suka rera kamar sabuwar waka a gaban kursiyin, da kuma a gaban halittu huɗu, da dattawa; kuma babu wanda zai iya koyon wannan waka sai mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda aka fansa daga duniya. Waɗannan su ne waɗanda ba su ƙazantu da mata ba; gama su budurwai ne. Waɗannan su ne waɗanda suke bin Ɗan Ragon duk inda ya tafi. An fanshe su daga cikin mutane, su zama nunan fari ga Allah da kuma ga Ɗan Ragon. Kuma a bakinsu ba a sami ruɗu ba: gama su marasa aibi ne a gaban kursiyin Allah. Ru’ya ta Yohanna 14:3–5.

Akwai aƙalla gaskiya guda biyar da aka wakilta a cikin Daniyel sura ta goma sha biyu, waɗanda gaskiya ne masu alaƙa da motsin Millerite na mala’ika na fari, waɗanda za a maimaita kuma a ƙara fahimtarsu sosai ta wurin motsin dubu ɗari da arba’in da huɗu. Ɗaya daga cikin waɗannan gaskiyar shi ne tsarin tsarkakewa mai matakai uku da ke da alaƙa da misalin budurwai goma. Gaskiya ta fari da William Miller ya fahimta dangane da lokacin annabci, ita ce “lokuta bakwai” na Lawiyawa ashirin da shida, kuma an bayyana wannan gaskiya a cikin Daniyel goma sha biyu, ita ce kuma gaskiya ta fari a tarihin Millerite da aka ambata a can.

Amma kai, ya Daniyel, ka rufe waɗannan kalmomi, ka kuma hatimce littafin har zuwa lokacin ƙarshe: da yawa za su yi ta kai komo, ilimi kuma zai ƙaru. Sa’an nan ni Daniyel na duba, ga shi kuwa, waɗansu biyu sun tsaya, ɗaya a wannan gefen bakin kogin, ɗaya kuma a wancan gefen bakin kogin. Sai ɗaya ya ce wa mutumin nan mai suturar lilin, wanda yake bisa ruwan kogin, Har yaushe ne zai kai ga ƙarshen waɗannan abubuwan al’ajabi? Sai na ji mutumin nan mai suturar lilin, wanda yake bisa ruwan kogin, sa’ad da ya ɗaga hannunsa na dama da hannunsa na hagu zuwa sama, ya rantse da Mai rai har abada cewa zai kasance na ɗan lokaci, da lokatai, da rabin lokaci; kuma sa’ad da ya gama warwatsa ikon tsarkakan jama’a, dukan waɗannan abubuwa za su cika. Na ji, amma ban fahimta ba: sai na ce, Ya Ubangijina, mene ne zai zama ƙarshen waɗannan abubuwa? Sai ya ce, Ka tafi hanyarka, Daniyel: gama an rufe kalmomin, an kuma hatimce su har lokacin ƙarshe. Da yawa za a tsarkake, a maishe su farare, a kuma gwada su; amma mugaye za su aikata mugunta: babu kuwa ko ɗaya daga cikin mugaye da zai fahimta; amma masu hikima za su fahimta. Daniyel 12:4–10.

Wannan nassi ya fara da littafin Daniyel an rufe shi har zuwa ƙarshen zamani, kuma nassin ya ƙare da littafin Daniyel an rufe shi har zuwa ƙarshen zamani. Tsakanin rufewa ta fari da ta ƙarshe ta kalmomin Daniyel, shaidar rantsuwa ta “Shi, wanda yake rayayye har abada,” ita ce “zai zama na ɗan lokaci, da lokuta, da rabin lokaci; kuma sa’ad da ya gama wargaza ikon tsarkakan mutane, dukan waɗannan abubuwa za su cika.”

Wanda ya bayar da wannan shaidar da aka rantse ita ne Wanda yake a bisa ruwan, sanye da lilin. Daniyel ya ga mala’ika ɗaya a gefen kogin Hiddekel ɗaya, da wani mala’ika a ɗaya gefen, kuma ɗaya daga cikin waɗannan mala’ikun ya yi tambaya, wadda Wanda yake a bisa ruwan ya amsa. Tambayar ita ce, “Har yaushe?” Waɗannan su ne kalmomi biyu na farko iri ɗaya na tambayar da aka yi a aya ta goma sha uku ta sura ta takwas ta littafin Daniyel.

Sa’an nan na ji wani tsarkake yana magana, sai wani tsarkake ya ce wa wancan tsarkaken da yake magana, Har yaushe ne wahayin nan game da hadayar kullum, da zunubin hallaka, da za a ba da Wuri Mai Tsarki da rundunar domin a tattake su a ƙarƙashin ƙafa? Sai ya ce mini, Har kwana dubu biyu da ɗari uku; sa’an nan za a tsarkake Wuri Mai Tsarki. Daniyel 8:13, 14.

Ana samun irin wannan tsarin annabci a cikin tattaunawar biyu, sai dai cewa a sura ta takwas, Daniyel yana gefen Kogin Ulai, ba Kogin Hiddekel ba. A sura ta takwas wani mala’ika (tsarkake) “ya ce wa wancan tsarkake da yake magana, har yaushe.” Kalmar Ibrananci da aka fassara da “wancan tsarkake,” ita ce kalmar Ibrananci “Palmoni,” wadda take nufin Mai Ƙididdiga Mai Banmamaki, ko kuma Mai Ƙididdigar Asirai. A sura ta takwas Yesu (Mai Ƙididdiga Mai Banmamaki) ne yake magana, sai wani tsarkake ya tambayi Yesu (wancan tsarkake), “har yaushe.”

A sura ta goma sha biyu, an tambayi Wanda yake tsaye a kan ruwan da wani mala’ika da yake a ɗaya daga cikin gefunan Kogin Hiddekel, “har yaushe?” Dole ne a ɗauki waɗannan wurare biyu tare, layi bisa layi. Tambaya ta farko ta sura ta takwas ita ce, “har yaushe ne wahayin game da tattake haikali da rundunar, wanda farko arna suka cika shi, sa’an nan kuma papanci?” Tambayar sura ta goma sha biyu kuwa ita ce, “har yaushe zai kai ga ƙarshen waɗannan abubuwan ban al’ajabi?” Sai Palmoni ya ba da amsar da ya rantse da ita, Mai Ƙididdiga Mai Al’ajabi wanda yake sanye da lallausan lilin kuma yake tsaye a bisa ruwaye, “zai kasance domin wani zamani, da zamanai, da rabin zamani; kuma sa’ad da ya gama warwatsa ikon tsarkakan mutane, dukan waɗannan abubuwa za su ƙare.”

Tambayoyin Kogunan Ulai da Hiddekel su ne, “har yaushe ne wahayin warwatsuwar mutanen Allah da aka cika ta wurin arna sannan kuma ta wurin papanci, sa’ad da suke tattake Wuri Mai Tsarki da rundunar?” Amsar ita ce tattakewar ta ƙare a 1798, sa’ad da aikin Palmoni na tashe haikalin Millerite ya fara, sa’an nan kuma ya ƙare bayan shekaru arba’in da shida a 1844, lokacin da ya kamata a tsarkake Wuri Mai Tsarki.

A cikin sura ta goma sha biyu Daniyel ya ji zancen, “amma ban fahimta ba.” Daniyel ya bayyana marmarin fahimta, kamar yadda aka wakilta da tambayarsa ga Almasihu. “Ya Ubangijina, me zai zama ƙarshen waɗannan abubuwa?” Bayyanarsa ta marmarin fahimta ta wakilci marmarin budurwai masu hikima na su fahimta, gama dukan tattaunawar an sanya ta ne a tsakanin ambatoci biyu na an rufe littafin Daniyel har zuwa lokacin ƙarshe. Daniyel ya wakilci marmarin da aka ɗora wa William Miller na fahimtar gaskiyar da aka buɗe a 1798, kuma gaskiya ta farko da aka bishe shi ya gane ita ce tattake Wuri Mai Tsarki da runduna, da fari ta wurin arna, sa’an nan ta wurin tsarin papanci, a cikin lokacin da ikon tsarkakan jama’a ya watse cikin cikar “sau bakwai,” na Littafin Leviticus ashirin da shida.

Marmarin Miller na sanin gaskiya yana wakiltuwa ta wurin marmarin Daniel, amma fahimtar Miller ba ta cika ba. Daniel yana wakiltar marmarin Miller, Belteshazzar kuma yana wakiltar waɗanda suke da cikakkiyar fahimta game da al’amarin da wahayin. Akwai aƙalla manyan gaskiya guda biyar da suka kasance ɓangare na ƙwarewar Millerites a cikin sura ta goma sha biyu ta littafin Daniel, waɗanda za su sami daidaitaccen kamanceceniya a cikin tarihin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Ɗaya shi ne cewa sun cika kuma sun fahimci cewa suna cika misalin budurwai goma, tare da tsarin gwajinsa mai matakai uku, ɗayan kuma shi ne cewa suna fahimtar dutsen ginshiƙi na “lokatai bakwai,” na littafin Firistoci sura ta ashirin da shida.

Za mu ci gaba da wannan nazari a maƙalarmu ta gaba.

“‘Sa’an nan za a kwatanta mulkin sama da budurwai goma, waɗanda suka ɗauki fitilunsu, suka fita domin su taryi ango. Biyar daga cikinsu masu hikima ne, biyar kuma wawaye ne. Waɗanda suka kasance wawaye suka ɗauki fitilunsu, amma ba su ɗauki mai tare da su ba; amma masu hikima suka ɗauki mai a cikin tulunansu tare da fitilunsu. Da ango ya yi jinkiri, dukansu suka yi gyangyaɗi suka yi barci. A tsakiyar dare kuwa aka yi kira, Ga shi, ango yana zuwa; ku fito ku tarye shi. Sa’an nan dukan waɗannan budurwai suka tashi, suka gyara fitilunsu. Sai wawaye suka ce wa masu hikima, Ku ba mu daga cikin manku; gama fitilunmu suna mutuwa. Amma masu hikima suka amsa suka ce, A’a; kada watakila ya kasa isar mana da ku: sai dai ku je wajen masu sayarwa, ku saya wa kanku. Da suka tafi saye kuwa, ango ya zo; kuma waɗanda suke a shirye suka shiga tare da shi wajen bikin aure: aka kuwa rufe ƙofa. Bayan haka sauran budurwai su ma suka zo, suna cewa, Ubangiji, Ubangiji, ka buɗe mana. Amma ya amsa ya ce, Hakika ina gaya muku, ban san ku ba. Saboda haka ku yi tsaro; gama ba ku san yini ko sa’ar da Ɗan mutum yake zuwa ba.’”

“Yanzu muna rayuwa ne a cikin lokaci mafi haɗari ƙwarai, kuma babu ko ɗaya daga cikinmu da ya kamata ya yi jinkiri wajen neman shiri domin zuwan Almasihu. Kada wani ya bi misalin budurwai marasa hikima, ya kuma yi zaton cewa zai zama lafiya a jira har sai lokacin rikici ya zo kafin a sami shirin hali da zai sa a iya tsayawa a wannan lokaci. Zai makara ƙwarai a nemi adalcin Almasihu sa’ad da aka kira baƙi su shiga aka kuma bincike su. Yanzu ne lokacin sa tufafin adalcin Almasihu,—tufar aure wadda za ta dace da kai ka shiga bukin auren Ɗan Rago. A cikin misalin, an nuna budurwai marasa hikima suna roƙon mai, amma suka kasa samun shi bisa roƙonsu. Wannan alama ce ta waɗanda ba su shirya kansu ba ta wurin bunƙasa halin da zai tsaya a lokacin rikici. Kamar dai su je su ce wa maƙwabtansu, Ku ba ni halinku, in ba haka ba zan lalace. Waɗanda suke masu hikima ba za su iya raba mai nasu ga fitilun budurwai marasa hikima masu kaɗawa ba. Hali ba abu ne da ake iya canjawa daga mutum zuwa mutum ba. Ba a saya ko a sayar da shi; sai dai a same shi. Ubangiji ya ba kowane mutum dama ya sami hali mai adalci cikin sa’o’in jarrabawa; amma bai tanadi wata hanya ba wadda wani mutum zai iya ba wani halin da shi ya bunƙasa ta wurin shiga cikin ƙaƙƙarfan gogewa, ta wurin koyon darussa daga wajen Babban Malami, domin ya iya nuna haƙuri a ƙarƙashin gwaji, ya kuma yi bangaskiya har ya iya kawar da duwatsun abin da ba zai yiwu ba. Ba shi yiwuwa a ba da ƙamshin ƙauna,—a ba wani tawali’u, dabara, da jimiri. Ba shi yiwuwa ga zuciyar mutum ɗaya ta zuba ƙaunar Allah da ta bil’adama cikin wata zuciya.”

“Amma ranar tana zuwa, har ma tana kusa da mu, sa’ad da za a bayyana kowane sashe na hali ta wurin jarabawa ta musamman. Waɗanda suka kasance masu aminci ga ƙa’ida, waɗanda suke aiwatar da bangaskiya har zuwa ƙarshe, su ne waɗanda suka tabbatar da kasancewarsu masu aminci a ƙarƙashin gwaji da jaraba a cikin sa’o’in da suka gabata na lokacin jarrabawarsu, kuma suka gina halaye bisa kamannin Almasihu. Su ne waɗanda suka noma kusanci na ainihi da Almasihu, waɗanda kuma, ta wurin hikimarsa da alherinsa, suka zama masu tarayya da yanayin Allahntaka. Amma babu wani ɗan adam da zai iya ba wa wani ibadar zuciya da kyawawan siffofin tunani, ko ya cika gazawarsa da ƙarfin ɗabi’a. Kowannenmu na iya yi wa juna abubuwa masu yawa ta wajen ba wa mutane misali irin na Almasihu, ta haka muna rinjayar su su je wurin Almasihu domin adalcin da ba tare da shi ba ba za su iya tsayawa a shari’a ba. Ya kamata mutane su yi la’akari da muhimmiyar magana ta gina hali cikin addu’a, su kuma tsara halayensu bisa ga abin koyi na Allah.” The Youth Instructor, Janairu 16, 1896.