A sura ta goma, an taɓa Daniyel sau uku, kuma waɗannan taɓawar uku sun dace da sau uku da Daniyel da kansa ya fuskanci wahayin “mareh.” Bayyanar farko da ta ƙarshe na Jibra’ilu ne, manzon Wahayin Yesu Almasihu. Jibra’ilu ne wanda yake karɓar saƙon daga Almasihu, wanda Uba ya ba Shi, ya kuma isar da shi ga annabi, wanda zai aika shi zuwa ga ikkilisiyoyi.

Amma zan nuna maka abin da aka rubuta a cikin littafin gaskiya; kuma babu wanda yake tare da ni a cikin waɗannan al’amura, sai Mika’ilu, shugaban ku. Daniel 10:21.

Jibra’ilu ya san cewa shi halitta ce, kuma saboda wannan ne ya faɗa wa Yohanna kai tsaye kada ya bauta masa a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna.

Sai na fāɗi a ƙafafunsa domin in yi masa sujada. Sai ya ce mini, Ka kiyaye kada ka yi haka: ni bawanka ne tare da kai, kuma na ’yan’uwanka ne waɗanda suke da shaidar Yesu: ka yi wa Allah sujada: gama shaidar Yesu ita ce ruhun annabci. Ru’ya ta Yohanna 19:10.

Saboda haka, mai nazarin annabci ya kamata ya fahimci cewa dalilin da ya sa Jibra’ilu ya bayyana cewa babu wanda yake a samansa dangane da abin da “aka rubuta a cikin littafin gaskiya,” yana da takamaiman manufar annabci. Sa’ad da ya bayyana gaskiyar cewa Almasihu kaɗai ne ya fi shi fahimtar Nassosi, yana bayyana Almasihu a matsayin “Mika’ilu, yarimanku.” Amma Mika’ilu ba yarima kaɗai ba ne, shi ne babban mala’ika.

Amma Mikayel shugaban mala’iku, sa’ad da yake jayayya da Iblis game da jikin Musa, bai yi ƙoƙarin kawo masa zargi na cin mutunci ba, sai dai ya ce, Ubangiji ya tsawata maka. Yahuza 7.

Saboda haka, duk waɗannan taɓawa uku ta mala’iku ne, kuma a lokuta ukun da Daniyel ya fuskanci wahayi, wato “mareh,” na mala’iku ne. A karo na uku da aka taɓa Daniyel, domin a ƙarfafa shi ne, gama a baya, a taɓawa ta biyu, ya rasa ƙarfinsa.

Sa’an nan kuma wani mai kama da siffar mutum ya zo ya taɓa ni, ya ƙarfafa ni, ya ce, Ya kai mutumin da aka ƙaunace ƙwarai, kada ka ji tsoro: salama ta tabbata a gare ka; ka yi ƙarfi, i, ka yi ƙarfi. Da ya yi mini magana kuwa, sai na sami ƙarfi, na ce, Bari ubangijina ya yi magana; gama ka ƙarfafa ni. Sa’an nan ya ce, Ka san dalilin da ya sa na zo wurinka? yanzu kuwa zan koma in yi yaƙi da shugaban Farisa; sa’ad da kuwa na tafi, ga shi, shugaban Girka zai zo. Daniel 10:18–20.

Jibra’ilu ya tunatar da Daniyel cewa ya “zo ne domin ya sanar” da Daniyel “abin da zai sami mutanenka a kwanaki na ƙarshe,” sa’ad da ya tambayi Daniyel ko “ka san dalilin da ya sa na zo gare ka?” Bisa ga abin da ya koyar da Daniyel game da kwanaki na ƙarshe, sai Jibra’ilu ya ce daga nan zai “koma ya yi yaƙi da shugaban Farisa: kuma sa’ad da na fita, ga shi, shugaban Girka zai zo.” Sa’an nan ya fara labarin annabci na sura ta goma sha ɗaya, wanda yake bayyana abin da zai sami mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a kwanaki na ƙarshe. An sa wannan labarin annabci a cikin mahallin yaƙi da “shugaban Farisa” da kuma “shugaban Girka”.

Ainihin tarihin da ya faru tsakanin Sairus Babba da Aleksanda Babba ya zarce shekaru ɗari biyu. Amma a cikin babbar girgizar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, motsin ƙarshe suna da sauri ƙwarai, kuma da zarar masarauta ta shida ta ci nasara a hannun sarkin arewa na ƙarya, sai masarauta ta bakwai, wato sarakuna goma, waɗanda Girka ke wakilta, nan da nan su yarda su ba da mulkinsu ga dabbar.

A wani mataki, an yi amfani da wahayin “mareh” sau bakwai a cikin sura ta goma ta littafin Daniyel. Mun yi la’akari da huɗu daga cikin waɗannan lokuta bakwai, kuma mun gane cewa ambato na farko shi ne Daniyel yana bayyana cewa kafin shekara ta uku ta Koreshi, Daniyel ya fahimci wahayin. A cikin ambato uku na gaba, taɓawa uku da ke faruwa a kowane wahayi suna bayyana abin da Daniyel ya fuskanta yayin da yake farkawa daga baƙin cikin kwanaki ashirin da ɗaya. Wannan farkawarsa ta farfaɗowa an tsara ta ne bisa ga tsarin matakai uku na bishara madawwamiya, kuma mala’iku ne ke wakiltar matakan ukun, ko da yake mataki na biyu shi ne Mika’ilu shugaban mala’iku, wanda shi ne Ya tashe Musa daga mutuwa, Ya kuma ɗaukaka shi zuwa sama.

Sau uku ɗin nan da kalmar “vision” ta bayyana a sura ta goma, ba “mareh” ba ce, “marah” ce. “Marah” ita ce sigar mata ta “mareh.” Ma’anarta wahayi ce, kuma a ma’anar haddasawa, “madubi” ko “looking-glass”. Mabudin fahimtar ma’anarta shi ne cewa tana da ma’anar “haddasawa.” Ita ce wahayin “bayyanuwa”, amma ta bambanta a jinsinta, ta haka tana nuna wani saƙon annabci dabam. Kamar yadda ma’anarta ta “madubi” take nuni, waɗanda suke ganin wahayin, suna ganin wani irin tunani ko haske na abin da aka nuna. Wannan shi ne ɓangaren kalmar da yake na “haddasawa.” Ma’anar kalmar haddasawa a cikin mahallin “marah,” tana da zurfi ƙwarai.

Kalmar “causative” tana nufin ma’anar haddasawa ko aikin sa wani abu ya faru. A ilimin harshe, musamman a fannin ginin fi’ili, nau’in causative wata tsarin nahawu ce da ke nuna cewa mai aikata fi’ili yana sa wani mutum ko wani abu ya yi aikin da fi’ilin ya bayyana. Alal misali, a Turanci, fi’ilin “to read” yana zama causative idan muka ce “to make someone read.” A nan, mai aikatawar yana sa wani mutum ya yi aikin karatu.

Siffar aikatau ta causative tana nuna cewa mai aikatau ne ke da alhakin haddasa faruwar aikin da aikatau ɗin ya bayyana. “Causative” tana nufin yadda ake haddasa wani aiki ko wani al’amari ya faru. A duk sau uku da Daniyel ya yi amfani da kalmar Ibrananci “marah,” wahayin da ake dubawa ne ke haddasa mai duban ya canza zuwa kamannin abin da yake dubawa.

A rana ta ashirin da huɗu ga watan fari, ina kuwa a gefen babban kogin, wato Hiddekel; sai na ɗaga idona, na duba, sai ga wani mutum sanye da lilin, kuguwansa kuma a ɗaure da zinariya mai kyau ta Uphaz. Jikinsa kuma kamar beryl yake, fuskarsa kuma kamar bayyanar (mareh) ta walƙiya, idanunsa kuma kamar fitilun wuta, hannuwansa da ƙafafunsa kuma kamar kalar tagulla mai gogewa, muryar kalmominsa kuma kamar muryar taro mai yawa. Ni kuwa, Daniyel kaɗai, na ga wahayin nan (marah); gama mutanen da suke tare da ni ba su ga wahayin nan (marah) ba; amma wata babbar rawar jiki ta kama su, har suka gudu suka ɓoye kansu. Saboda haka aka bar ni ni kaɗai, na ga wannan babban wahayi (marah), ba kuwa wani ƙarfi da ya rage a cikina: gama kyawuna ya juya a cikina ya zama lalacewa, ban kuwa riƙe wani ƙarfi ba. Duk da haka na ji muryar kalmominsa; kuma da na ji muryar kalmominsa, sai na fada cikin barci mai nauyi a bisa fuskata, fuskata kuma tana duban ƙasa. Daniyel 10:4–9.

A ƙarshen kwanaki ashirin da ɗaya na makoki, waɗanda a kwanaki na ƙarshe suka yi daidai da kwanaki uku da rabi da shaidun biyu suke kwance matattu a titi, ba zato ba tsammani aka sa Daniyel ya ga bayyanar Almasihu, kuma bayyanarsa ita ce “kamar bayyanar (mareh) walƙiya.” Wannan lamari, a ƙarshen kwanaki uku da rabi na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, yana haifar da rarrabuwar kai, gama “mutanen da suke tare da” Daniyel aka sa “ba [su ga] wahayin (marah) ba; amma wata babbar rawar jiki ta kama su, har suka gudu suka ɓuya. Saboda haka” Daniyel “aka bar shi shi kaɗai,” amma “mutanen da suke tare da ni aka sa [su ga] wahayin (marah) ba; amma wata babbar rawar jiki ta kama su, har suka gudu suka ɓuya”.

Wahayin da Daniyel ya gani sa’ad da yake shi kaɗai shi ne wahayin mai siffar mata, mai haddasawa, wanda ya sāke Daniyel ya zama cikin kamannin wahayin. An cika wannan sāke-sauyen ne ta wurin kawar da ƙarfinsa na ɗan Adam, da kuma mayar da kyawunsa ya zama ruɓe.

Jikin nan kansa da rai yake zaune a cikinsa, kuma ta wurinsa yake aikinsa, na Ubangiji ne. Ba mu da ikon yin sakaci da kowane sashe na wannan inji mai rai. Kowane sashe na halitta mai rai na Ubangiji ne. Sanin tsarin jikinmu ya kamata ya koya mana cewa kowane gaɓa dole ne ya yi hidimar Allah, a matsayin kayan aikin adalci.

“Ba wanda zai iya ƙasƙantar da girman kan zuciyar mutum sai Allah. Ba za mu iya ceton kanmu ba. Ba za mu iya sabunta kanmu ba. A cikin kotunan sama ba za a rera wata waƙa cewa, Ni da na ƙaunaci kaina, na wanke kaina, na fanshi kaina, a gare ni ɗaukaka da daraja, albarka da yabo. Amma wannan ne jigon waƙar da mutane da yawa ke rerawa a nan duniya. Ba su san abin da ake nufi da kasancewa masu tawali’u da ƙasƙantar zuciya ba; kuma ba nufinsu ba ne su san wannan, idan za su iya guje wa hakan. Dukan bishara ta ƙunshi koyon Almasihu, tawali’unsa da ƙasƙantar zuciyarsa.”

“Mene ne kubutawa ta wurin bangaskiya? Ita ce aikin Allah na ƙasƙantar da ɗaukakar mutum zuwa ƙura, da kuma yi wa mutum abin da ba ya cikin ikonsa ya yi wa kansa.” Testimonies to Ministers, 456.

Ƙwarewar barata ta wurin bangaskiya aiki ne na Allah na kwantar da ɗaukakar mutum cikin ƙura. Wahayin da ya sa mutanen da suke tare da Daniyel suka gudu shi ne wahayin bayyanar Almasihu na jinsin mata mai “haifarwa,” kuma nan da nan bayan an kwantar da adalcin kai na Daniyel cikin ƙura, sai aka yi amfani da taɓawa uku na mala’iku waɗanda a ƙarshe suka ƙarfafa Daniyel ya ɗauki saƙon.

A cikin 1888, mala’ika mai ƙarfi ya sauko da saƙon barata ta wurin bangaskiya, kamar yadda Dattawa Jones da Waggoner suka gabatar. Wannan mala’ika ɗin nan ɗaya ya sake saukowa a ranar 11 ga Satumba, 2001, da wannan saƙo ɗaya na barata ta wurin bangaskiya. Wannan ne ya nuna farkon hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu. A ƙarshen hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu, ana maimaita saƙon da yake a farkon, gama Yesu koyaushe yana bayyana ƙarshen abu ta wurin farkon abu.

A ranar 11 ga Agusta, 1840, wannan mala’ikan ɗin nan ya sauko kuma ya fara waɗannan matakai uku da aka cika daga 1840 zuwa 1844. Waɗannan matakai uku sun fara da ƙarfafawar mala’ika na fari a ranar 11 ga Agusta, 1840, da zuwan mala’ika na biyu a ranar 19 ga Afrilu, 1844, da kuma zuwan mala’ika na uku a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Wannan tarihin ya kasance abin kwaikwayo na annabta ga saukowar mala’ika na fari cikin mala’iku uku a ranar 11 ga Satumba, 2001, wanda mala’ika na biyu ya biyo baya a lokacin babban baƙin ciki na ranar 18 ga Yuli, 2020, kuma wannan yana ƙarewa da zuwan mala’ika na uku a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba.

A ƙarshen wannan tarihin, sa’ad da Mika’ilu ya sauko domin ya ta da Musa da Iliya daga matattu bayan kwanaki uku da rabi na mutuwa a kan tituna, kamar yadda aka wakilta a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, kuma kamar yadda kwanaki ashirin da ɗaya na makokin Daniyel suka kuma wakilta, Almasihu ya sāke saukowa. Da fari yana gabatar da wahayin ɗaukakarsa, wahayin da yake ƙasƙantar da ɗaukakar mutum har ƙura, kuma yake haifar da rabuwa. Da zarar Daniyel ya kasance cikin ƙura, kuma bayan da Daniyel ya canja ta wurin kallon wahayin mace na “causative”, sai Jibra’ilu ya taɓa shi a karo na fari, ya kuma ɗora shi a kan ƙafafunsa masu rawar jiki.

Sa’an nan Mika’ilu shugaban mala’iku ya sauko domin “ta da Musa,” ya kuma taɓa Daniyel a karo na biyu, yana barinsa babu ƙarfi domin ya cika da ruɗani da gaskiyar cewa lalle yana magana da Ubangijinsa ne. Sa’an nan Jibra’ilu ya zo ya taɓa shi a karo na uku, ya kuma ƙarfafa shi domin aikin kasancewa tuta a cikin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Taɓawa uku ɗin nan alamu ne na mala’iku uku na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu, ko da yake sun faru ne a cikin rana guda.

Kwarewar mala’ikan fari ta haɗa da bayyanar Almasihu kamar walƙiya, wahayi na “mai haddasawa” wanda yake rarrabewa, da kuma taɓawar farko wadda ta ɗaga Daniyel daga ƙurar ɗaukakar ɗan’adamta. Mala’ikan fari yana da dukan matakai uku da ke ƙunshe a cikin na farkon, domin yana wakiltar saƙo na farko. Ba haɗari ba ne cewa an rubuta taɓawar farko a ayoyi TARA zuwa GOMA SHA ƊAYA.

Amma na ji muryar kalmominsa; da na ji muryar kalmominsa kuwa, sai na fada cikin barci mai nauyi, fuskata kuma tana duban ƙasa. Sai ga shi, wani hannu ya taɓa ni, ya ɗaga ni a kan gwiwowina da tafin hannuwana. Sai ya ce mini, Ya Daniyel, mutum ƙaunatacce ƙwarai, ka fahimci kalmomin da nake faɗa maka, ka tsaya a miƙe: gama gare ka ne aka aiko ni yanzu. Da ya faɗa mini wannan magana kuwa, sai na tsaya ina rawa. Daniyel 10:9–11.

Kwarewar taɓawa ta biyu, wadda Almasihu da kansa ya aiwatar, ta canja Daniyel daga kasancewa marar iya magana zuwa kasancewa mai iya magana da Ubangijinsa. A cikin taɓawa ta biyu, Daniyel ba shi da numfashi, saboda haka a nan ana wakilta shi a daidai matsayin saƙon farko na Ezekiyel a sura ta talatin da bakwai.

Sa’ad da ya faɗa mini irin waɗannan kalmomi, sai na sunkuyar da fuskata zuwa ƙasa, na kuma zama bebe. Sai ga, wani mai kama da surar ’ya’yan mutane ya taɓa leɓunana; sa’an nan na buɗe bakina, na yi magana, na ce wa wanda yake tsaye a gabana, Ya ubangijina, saboda wahayi baƙin cikina ya komo mini, kuma ban rage da wani ƙarfi ba. Gama ta yaya bawan wannan ubangijina zai yi magana da wannan ubangijina? gama ni kam, nan da nan ba sauran ƙarfi a cikina, ba kuwa numfashi ya ragu a gare ni. Daniyel 10:15–17.

A cikin saƙo na biyu na Ezekiyel, saƙo daga iskoki huɗu ne za a hura wa ƙasusuwan, domin su rayu su kuma miƙe tsaye a matsayin runduna mai girma. Ƙarfafa wannan runduna yana wakilta ta wurin taɓawa ta uku.

Sa’an nan kuma wani mai kama da mutum ya zo ya taɓa ni, ya kuma ƙarfafa ni, ya ce, Ya mutum ƙaunatacce ƙwarai, kada ka ji tsoro: salama ta tabbata a gare ka; ka yi ƙarfi, i, ka yi ƙarfi. Da ya yi mini magana kuwa, sai na ƙarfafa, na ce, Bari ranka yă yi magana, gama ka ƙarfafa ni. Sa’an nan ya ce, Ka san dalilin da ya sa na zo wurinka? Yanzu kuma zan komo in yi yaƙi da sarkin Farisa; kuma sa’ad da na tafi, ga shi, sarkin Girka zai zo. Amma zan nuna maka abin da yake rubuce cikin littafin gaskiya: kuma babu wani da yake tare da ni a cikin waɗannan al’amura, sai Mika’ilu, sarkinku. Ni ma, a shekara ta fari ta Dariyus Ba-Mediya, ni kuwa, na tsaya domin in tabbatar da shi, in kuma ƙarfafa shi. Yanzu kuwa zan nuna maka gaskiya. Ga shi, har yanzu sarakuna uku za su tashi a Farisa; na huɗun kuma zai fi su duka wadata ƙwarai: ta wurin ƙarfinsa da dukiyarsa kuma zai tashe kowa gaba da mulkin Girka. Daniyel 10:18–11:2.

Saƙon da ya ba shaidu biyu rai a cikin Ezekiel sura ta talatin da bakwai shi ne saƙon Musulunci na masifa ta uku, amma bisa layi bisa layi, saƙon da Jibrilu ya bayyana a cikin misalin Mika’ilu yana ta da Musa kuma yana ɗauke da shi zuwa sama a matsayin tuta, shi ne saƙon shugaban ƙarshe na Amurka. Shi ne saƙon shugaban ƙasa na shida (ƙahon Republican) wanda aka kashe a shekara ta 2020, kamar yadda aka kashe ainihin ƙahon Furotesta. A cikin ruwayar Daniyel, tashin daga kwanakin makoki saboda ainihin ƙahon Furotesta, ya kai ga bayyana tashin ƙahon Republican.

Sau bakwai a cikin sura ta goma ta littafin Daniyel, an yi amfani da kalmar “ru’ya” ko “bayyanar.” Waɗannan nassoshi bakwai an bayyana su da wannan kalmar Ibrananci guda ɗaya, sai dai cewa a lokuta uku daga cikinsu kalmar tana cikin jinsin mace, sauran huɗun kuma tana cikin jinsin namiji. Da yake bakwai shi ne adadin kamala, kuma haɗin uku da huɗu da ya zama bakwai babban siffofi ne na littafin Ru’ya ta Yohanna, inda ukun ƙarshe daga cikin ikkilisiyoyi bakwai, da ukun ƙarshe daga cikin hatimai bakwai, da ukun ƙarshe daga cikin ƙaho bakwai, aka bambanta su musamman daga huɗun farko.

Littattafan Daniyel da Ru’ya ta Yohanna littafi guda ne, kuma a wannan ma’ana Daniyel da Yohanna alama ɗaya ce ta kwanaki na ƙarshe. Wahayin Almasihu a sura ta goma, shi ne wahayin Almasihu da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta ɗaya.

A cikin sura ta ɗaya na Wahayin Yahaya, Yahaya ya ji wata murya a bayansa, sai ya juya domin ya ga wanda yake magana.

Na kasance cikin Ruhu a ranar Ubangiji, sai na ji a bayana wata babbar murya, kamar ta ƙaho, tana cewa, Ni ne Alfa da Omega, na farko da na ƙarshe; kuma, Abin da ka gani, ka rubuta a cikin littafi, ka aika wa ikilisiyoyi bakwai da suke a Asiya; zuwa Afisa, da zuwa Simirna, da zuwa Pergamos, da zuwa Tiyatira, da zuwa Sardis, da zuwa Filadelfiya, da zuwa Lawodikiya. Ru’ya ta Yohanna 1:10, 11.

Ko ya kasance game da sau uku da aka taɓa a cikin sura ta goma ta Daniyel, ko kuwa irin wannan wahayi ɗin a sura ta ɗaya ta Ru’ya ta Yohanna, ko kuma saƙonni biyu na Ezekiyel a sura ta talatin da bakwai, ko Ishaya da aka taɓa da gawayi mai rai da aka ɗauko daga kan bagadi, wannan kwarewar tana fayyace ba da iko ga saƙon gargaɗi na ƙarshe, kuma wannan saƙon yana farawa a tashin matattu na shaidu biyu a watan Yulin 2023. Daniyel, Yohanna, Ezekiyel da Ishaya, dukansu suna wakiltar manzo wanda yake jin “muryar” daga “tsoffin hanyoyi” a bayansa, wadda take tambaya, “wa zan aika?” Sa’ad da wannan manzon ya amsa, “ga ni, aike ni,” sai a ƙarfafa shi, ya kuma ɗaga muryarsa, kamar mai kira a jeji. “Mai kunne, bari ya ji abin da Ruhu yake faɗa wa ikkilisiyoyi.”

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifinmu na gaba.

“A wannan lokacin da aka riga aka bayyana, mala’ikan Jibrilu ya ba Daniyel dukan umarnin da a wancan lokaci zai iya karɓa. Amma bayan ‘yan shekaru kaɗan, annabin ya yi marmarin ya ƙara sanin batutuwan da ba a riga an yi cikakken bayani a kansu ba, sai ya sāke ba da kansa ga neman haske da hikima daga wurin Allah. ‘A waɗannan kwanaki ni Daniyel ina makoki har makonni uku cikakku. Ban ci gurasa mai daɗi ba, nama kuwa ko ruwan inabi ba su shiga bakina ba, ba kuwa na shafe kaina da mai kwata-kwata ba…. Sa’an nan na ɗaga idanuna, na duba, ga shi kuwa wani mutum sanye da lilin, ƙugunsa kuma a ɗaure da zinariya mai kyau ta Uphaz. Jikinsa kuma kamar lu’ulu’u ne, fuskarsa kuma kamar bayyanar walƙiya, idanunsa kuma kamar fitilun wuta, hannuwansa da ƙafafunsa kuma kamar tagulla gogagge mai walƙiya, muryar kalmominsa kuma kamar muryar taro mai yawa’ (Daniyel 10:2–6).”

“Wannan bayanin ya yi kama da wanda Yohanna ya bayar sa’ad da aka bayyana masa Almasihu a tsibirin Patmos. Ba wani ƙasa da Ɗan Allah ne ya bayyana ga Daniyel ba. Ubangijinmu ya zo tare da wani manzo na sama domin ya koya wa Daniyel abin da zai faru a kwanaki na ƙarshe.

“Manyan gaskiya da Mai-ceton duniya ya bayyana an tanade su domin waɗanda suke neman gaskiya kamar neman ɓoyayyun taskoki. Daniyel tsohon mutum ne. Rayuwarsa ta shuɗe a tsakiyar jan-hankalin kotun arna, hankalinsa kuma cike yake da al’amuran wata babbar daula. Duk da haka ya juya daga waɗannan duka domin ya ƙasƙantar da ransa a gaban Allah, ya kuma nemi sanin manufar Maɗaukaki. Kuma a matsayin amsa ga roƙe-roƙensa, an isar da haske daga kotunan sama domin waɗanda za su rayu a kwanaki na ƙarshe. To, da wane irin ƙwazo ya kamata mu nemi Allah, domin Ya buɗe fahimtarmu mu gane gaskiyar da aka kawo mana daga sama.

“‘Ni Daniyel kaɗai na ga wahayin: gama mutanen da suke tare da ni ba su ga wahayin ba; amma wata babbar rawar jiki ta faɗa a kansu, har suka gudu suka ɓoye kansu…. Sai kuwa babu ƙarfi da ya rage a cikina: gama kyawuna ya juya a cikina ya zama ruɓewa, ban kuma riƙe wani ƙarfi ba’ (aya ta 7, 8). Dukan waɗanda aka tsarkake da gaske za su sami irin wannan ƙwarewa. Gwargwadon yadda fahimtarsu game da girma, ɗaukaka, da kamalar Almasihu take ƙara bayyana, haka kuma za su ƙara ganin rauninsu da ajizancinsu a sarari. Ba za su kasance da wata zuciyar da za ta sa su yi iƙirarin kasancewa marasa zunubi ba; abin da ya taɓa bayyana a cikinsu a matsayin mai kyau kuma abin so, idan aka kwatanta da tsarki da ɗaukakar Almasihu, zai bayyana ne kawai a matsayin abin ƙasƙanci da mai ruɓewa. Sa’ad da mutane suka rabu da Allah ne, sa’ad da hangen da suke da shi game da Almasihu ya kasance marar bayyani ƙwarai, sai sukan ce, ‘Ni marar zunubi ne; ni tsarkakke ne.’”

“Sa’an nan Jibra’ilu ya bayyana ga annabin, ya kuma yi masa magana da haka: ‘Ya Daniyel, mutum ƙaunatacce ƙwarai, ka fahimci kalmomin da nake faɗa maka, ka tsaya daidai: gama a gare ka ne aka aiko ni yanzu. Da ya faɗa mini wannan magana kuwa, sai na tsaya ina rawa. Sai ya ce mini, Kada ka ji tsoro, Daniyel: gama tun daga ranar farko da ka sa zuciyarka ga ganewa, da kuma ƙasƙantar da kanka a gaban Allahnka, an ji kalmominka, ni kuwa na zo ne sabili da kalmominka’ (aya ta 11, 12).”

“Wane babban girma ne Maɗaukakin Sama ya nuna wa Daniyel! Ya ta’azantar da bawansa mai rawar jiki, ya kuma tabbatar masa cewa an ji addu’arsa a sama. A matsayin amsa ga waccan addu’a mai zafi aka aika mala’ika Jibra’ilu domin ya rinjayi zuciyar sarkin Farisa. Sarkin ya yi tsayayya da tasirin Ruhun Allah a cikin makonni uku ɗin da Daniyel yake azumi yana kuma addu’a, amma Aniyar Sama, Shugaban mala’iku, Mika’ilu, aka aika domin ya karkatar da zuciyar sarkin mai taurin kai ya ɗauki wani tabbataccen mataki domin a amsa addu’ar Daniyel.

“‘Sa’ad da ya faɗa mini irin waɗannan kalmomi, sai na sunkuyar da fuskata ƙasa, na kuma kasa magana. Sai ga wani mai kama da siffar ‘ya’yan mutane ya taɓa leɓunana…. Ya ce, Ya kai mutum ƙaunatacce ƙwarai, kada ka ji tsoro: salama ta tabbata a gare ka; ka yi ƙarfi, i, ka yi ƙarfi. Da ya yi mini magana, sai na sami ƙarfi, na ce, Bari Ubangijina ya yi magana; gama ka ƙarfafa ni’ (ayoyi 15–19). Ɗaukakar Allah da aka bayyana wa Daniyel ta kasance mai girma ƙwarai har ya kasa jure ganinta. Sa’an nan kuma manzon sama ya lulluɓe hasken kasancewarsa, ya bayyana ga annabin a matsayin ‘wani mai kama da siffar ‘ya’yan mutane’ (aya ta 16). Da ikonSa na allahntaka ya ƙarfafa wannan mutum mai aminci da bangaskiya, domin ya saurari saƙon da aka aiko masa daga wurin Allah.”

“Daniyel bawan Maɗaukaki ne mai cikakkiyar biyayya. Tsawon rayuwarsa ya cika da ayyukan hidima masu daraja ga Ubangijinsa. Tsarkin halinsa da amincinsa marar karkata, abin da ya yi daidai da su kaɗai shi ne tawali’un zuciyarsa da nadamarsa a gaban Allah. Muna maimaitawa, Rayuwar Daniyel misali ce wahayi ya bayar ta tsarkakewa ta gaskiya.” Sanctified Life, 49–52.