An bayyana Daniyel a sura ta goma a matsayin wanda aka tashe shi daga kwanakin makoki ta wurin matakai uku na bishara madawwamiya. Sai kuma Jibrilu ya ba Daniyel tarihin annabci na sura ta goma sha ɗaya, ta haka yana fayyace tarihin hasken babban Kogin Hiddekel.
“Akwai bukatar a yi nazari mai zurfi sosai a kan Maganar Allah. Musamman ma, ya kamata a mai da hankali ga Daniyel da Ru’ya ta Yohanna fiye da kowane lokaci a tarihin aikinmu. Wataƙila za mu rage abin da muke faɗa a wasu fannoni game da ikon Roma da papanci, amma ya kamata mu jawo hankali ga abin da annabawa da manzanni suka rubuta ƙarƙashin wahayin Ruhun Allah. Ruhu Mai Tsarki ya tsara al’amura ta irin wannan hanya, a cikin bayar da annabcin da kuma a cikin abubuwan da aka bayyana, domin ya koyar da cewa dole ne a kawar da mutumin ɗan adam daga gani, a ɓoye shi cikin Almasihu, kuma a ɗaukaka Ubangiji Allah na sama da dokarsa.”
“Ku karanta littafin Daniyel. Ku tuna, batu-batu, tarihin mulkokin da aka wakilta a can. Ku dubi ‘yan siyasa, majalisu, rundunoni masu ƙarfi, ku ga yadda Allah ya yi aiki domin ƙasƙantar da girman kan mutane, ya kuma kwantar da ɗaukakar ɗan adam cikin ƙura. Allah kaɗai ne ake wakilta a matsayin Mai-girma. A cikin wahayin annabin an gan Shi yana kifar da wani mai mulki mai ƙarfi, yana kuma ɗaga wani. An bayyana Shi a matsayin Sarkin sararin samaniya, wanda yake gab da kafa madawwamin mulkinsa—Tsohonaki, Allah mai rai, Tushen dukan hikima, Mai Mulkin yanzu, Mai Bayyana abin da yake zuwa nan gaba. Ku karanta, ku kuma fahimta yadda mutum yake matalauci, mai rauni, mai gajeren rai, mai kuskure, mai laifi, sa’ad da yake ɗaga ransa zuwa ga banza.”
“Ruhu Mai Tsarki ta bakin Ishaya yana nuna mana ga Allah, Allah mai rai, a matsayin babban abin da ya kamata a mai da hankali a kai—ga Allah kamar yadda aka bayyana Shi cikin Almasihu. ‘Gama an haifa mana yaro, an ba mu ɗa: mulkin kuwa zai kasance a bisa kafadarsa: za a kuma kira sunansa Mai Al’ajabi, Mai Ba da Shawara, Allah Maɗaukaki, Uba Madawwami, Yariman Salama’ [Ishaya 9:6].”
“Haske da Daniyel ya karɓa kai tsaye daga wurin Allah an bayar da shi musamman domin waɗannan kwanaki na ƙarshe. Wahayoyin da ya gani a bakin kogunan Ulai da Hiddekel, manyan kogunan Shinar, yanzu suna kan hanyar cika, kuma ba da daɗewa ba duk abubuwan da aka faɗa tun da farko za su cika.” Manuscript Releases, juzu’i na 16, 333, 334.
Ruhu Mai Tsarki “ya tsara al’amura haka” a cikin bayar da annabcin da “abubuwan da suka faru” na wahayi na ƙarshe na Daniyel har babi na fari (goma), yana wakiltar kwarewar mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe, kamar yadda babi na ƙarshe (sha biyu) ma yake yi. Tsarawar waɗannan babi uku da suka ƙunshi hasken Kogin Hiddekel, wanda “aka bayar musamman domin waɗannan kwanaki na ƙarshe,” an yi ta ne domin ta ɗauki ma’anar “gaskiya” mai matakai uku. A cikin na fari yana dacewa da na ƙarshe, kuma na tsakiya yana wakiltar tawaye, ba kawai muna da tsarin kalmar Ibrananci ta “gaskiya” ba, wadda aka gina ta da harafi na fari, na goma sha uku, da na ƙarshe na haruffan Ibrananci, amma muna kuma ganin sa hannun Alfa da Omega.
Daniel sura ta goma ta bayyana mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu waɗanda suka fahimci duka hangen nesa na “chazon” na shekaru dubu biyu da ɗari biyar da ashirin, da kuma hangen nesa na “mareh” na shekaru dubu biyu da ɗari uku. Ba wai sun fahimci waɗannan hangen nesa biyu kaɗai ba ne, amma suna da ƙwarewar barata ta wurin bangaskiya wadda hangen nesan “marah” na “bayyanuwa” mai jinsi na mata kuma mai nuna haddasawa yake haifarwa.
“Ga hankali da rai, kamar yadda yake ga jiki, dokar Allah ce cewa ana samun ƙarfi ta wurin ƙoƙari. Motsa jiki ne yake bunƙasa. Cikin jituwa da wannan doka, Allah ya tanada a cikin Kalmarsa hanyoyin bunƙasar hankali da ta ruhaniya.
“Littafi Mai Tsarki ya ƙunshi dukan ƙa’idojin da mutane suke bukata su fahimta domin su dace ko dai da wannan rayuwa ko kuma da rayuwar da za ta zo. Kuma waɗannan ƙa’idoji kowa na iya fahimtarsu. Babu wanda yake da ruhin daraja koyarwarsa da zai karanta ko sashe guda daga Littafi Mai Tsarki ba tare da ya sami wani tunani mai amfani daga gare shi ba. Amma koyarwar Littafi Mai Tsarki mafi daraja ba a samun ta ta wurin nazari na lokaci-lokaci ko kuma marar alaƙa. Ba a gabatar da babban tsarinsa na gaskiya ta yadda mai karatu mai gaggawa ko marar kula zai iya gane shi ba. Yawancin taskokinsa suna kwance a zurfi ƙwarai a ƙarƙashin saman, kuma ba za a same su ba sai ta wurin bincike mai ƙwazo da ƙoƙari mai ci gaba. Dole ne a binciko gaskiyoyin da suke haɗuwa su zama wannan babban cikakke, a kuma tattara su, ‘a nan kaɗan, a can kaɗan.’ Ishaya 28:10.”
“Idan aka binciko su ta wannan hanya kuma aka tattara su wuri guda, za a ga cewa sun dace da juna daidai ƙwarai. Kowane Linjila cike yake da abin da ya ƙara wa sauran, kowane annabci bayani ne ga wani, kowace gaskiya kuwa ci gaban wata gaskiya ce. Misalan tsarin ibadar Yahudawa suna bayyana sarai ta wurin bishara. Kowane ƙa’ida a cikin maganar Allah tana da matsayinta, kowane abin da ya faru kuma yana da tasirinsa. Kuma cikakken ginin, a cikin tsari da aiwatarwa, yana ba da shaida ga Mawallafinsa. Irin wannan tsari babu wata zuciya da za ta iya ƙirƙira ko tsara shi sai ta Madawwami.”
“A cikin binciken sassa dabam-dabam da kuma nazarin dangantakarsu da juna, ana kiran mafi girman baiwar tunanin ɗan’adam zuwa ga aiki mai tsanani. Babu wanda zai iya shiga irin wannan nazari ba tare da ya bunƙasa ƙarfin tunani ba.
“Kuma ba a cikin binciko gaskiya da tattara ta kaɗai ne darajar tunani ta nazarin Littafi Mai Tsarki take ƙunshe ba. Haka kuma tana ƙunshe cikin ƙoƙarin da ake bukata domin fahimtar jigogin da aka gabatar. Tunanin da ya shagaltu da al’amura na yau da kullum kaɗai, yakan ƙanƙanta kuma ya raunana. Idan ba a taɓa ɗora masa aiki ya fahimci manyan gaskiyoyi masu faɗi da nisa ba, to bayan wani lokaci yakan rasa ikon girma. A matsayin kariya daga wannan lalacewa, kuma a matsayin abin ƙarfafa ci gaba, babu wani abu da zai iya kai wa ga nazarin maganar Allah. A matsayin hanyar horar da hankali, Littafi Mai Tsarki ya fi kowane littafi tasiri, ko ma dukan sauran littattafai a haɗe. Girman jigoginsa, ɗaukakar sauƙin maganganunsa, kyawun misalansa, suna hanzarta tunani kuma suna ɗaukaka shi fiye da yadda wani abu dabam zai iya yi. Babu wani irin nazari da zai iya ba da irin wannan ƙarfin tunani kamar yadda ƙoƙarin fahimtar manya-manya, masu ban al’ajabi, gaskiyoyin wahayi yake yi. Tunanin da aka kawo haka cikin hulɗa da tunanin Madawwami ba zai rasa faɗaɗa da ƙarfafuwa ba.”
“Kuma mafi girma ma ita ce ikon Littafi Mai Tsarki a wajen bunƙasa yanayin ruhaniya. Mutum, wanda aka halitta domin zumunci da Allah, sai a cikin irin wannan zumunci kaɗai ne zai iya samun ainihin ransa da ci gabansa. Da aka halicce shi domin ya sami mafi girman farin cikinsa cikin Allah, ba zai iya samun a cikin wani abu dabam abin da zai iya kwantar da ƙishirwar zuciya ba, ya ƙosar da yunwa da ƙishin rai. Duk wanda da ruhu mai gaskiya da kuma mai son koyarwa yake nazarin maganar Allah, yana neman ya fahimci gaskiyoyinta, za a kusantar da shi ga Mahaliccinta; kuma, sai dai idan da zaɓinsa ne, babu iyaka ga yiwuwar ci gabansa.”
“A cikin yalwar salo da jigoginsa, Littafi Mai Tsarki yana da wani abu da zai ja hankalin kowane tunani, ya kuma yi magana ga kowace zuciya. A cikin shafukansa ana samun tarihi mafi dadewa; tarihin rayuwa mafi gaskiya ga ainihin rai; ƙa’idojin mulki domin tafiyar da ƙasa, domin tsara al’amuran gida—ƙa’idoji waɗanda hikimar mutum ba ta taɓa kai wa daidaitonsu ba. Yana ƙunshe da falsafa mafi zurfi, waƙa mafi zaƙi kuma mafi ɗaukaka, mafi cike da zafin ji kuma mafi motsa tausayi. Rubuce-rubucen Littafi Mai Tsarki, ko da idan aka dube su ta wannan fuska kaɗai, sun fi ayyukan kowane marubucin ɗan adam nesa ba kusa ba a ƙima; amma iyakarsu ta fi faɗi ƙwarai da gaske, ƙimarsu kuma ta fi girma marar iyaka, sa’ad da aka dube su dangane da babban tunani na tsakiya. Idan aka dube su a hasken wannan tunani, kowane batu yana samun sabuwar ma’ana. A cikin gaskiya mafi sauƙin furtawa akwai ƙa’idoji waɗanda suke da tsawo kamar sama kuma waɗanda suke kewaye da madawwami.”
“Babban jigon Littafi Mai Tsarki, wato jigon da kowane sauran jigo a cikin dukan littafin yake tattaruwa a kansa, shi ne shirin fansa, maido da siffar Allah a cikin ran mutum. Daga farkon nuni na bege a cikin hukuncin da aka furta a Adnin har zuwa waccan alkawari ta ƙarshe mai ɗaukaka ta Ru’ya ta Yohanna, ‘Za su ga fuskarsa; sunansa kuwa zai kasance a goshinsu’ (Ru’ya ta Yohanna 22:4), nauyin kowane littafi da kowane sashe na Littafi Mai Tsarki shi ne bayyanawar wannan jigo mai banmamaki,—ɗaukaka mutum,—ikon Allah, ‘wanda yake ba mu nasara ta wurin Ubangijinmu Yesu Almasihu.’ 1 Korintiyawa 15:57.” Ilimi, 123–125.
A cikin rubutun da aka kawo yanzu an nuna cewa Littafi Mai Tsarki, idan aka dube shi ta kowace fuskar adabi, ya fi ƙwarai duk wani abin da ɗan adam ya taɓa samarwa. Sister White ta ce, “A cikin shafukansa ana samun tarihi mafi tsufa; tarihin rayuwa mafi daidai da hakikanin rai; ƙa’idodin mulki don tafiyar da ƙasa, don tsara iyali—ƙa’idodin da hikimar mutum ba ta taɓa kai wa gare su ba. Yana ɗauke da falsafa mafi zurfi, waƙa mafi daɗi kuma mafi ɗaukaka, mafi cike da ƙauna mai zafi kuma mafi tayar da tausayi,” kuma cewa “irin wannan gini babu wani tunani in ban da na Maɗaukaki da zai iya ƙirƙira ko tsara shi.”
Dukan ƙa’idojin da aka amince da su na ɗan’adam, waɗanda suke tantance ƙa’idojin da ke ba da tsarin adabi, Littafi Mai Tsarki ya fi su duka. Ka’idojin da ake gabatarwa a jami’o’in ɗan’adam, waɗanda suke nuna bambanci tsakanin matsakaicin adabi ko na ƙasa da haka har zuwa fitattun manyan ayyukan adabin ɗan’adam, Littafi Mai Tsarki ya fi su duka. Da wannan a zuciya, ya dace a gane cewa ƙololuwar magana, babban kammalawar shaidar annabci ta dukan Littafi Mai Tsarki, an wakilta ta a cikin hangen nesa na ƙarshe na Daniyel. Ita ce babban dutsen rufe ginin shaidar annabci, kuma babu wata ƙololuwa a cikin adabin ɗan’adam da ta kai kusa da shaidar Daniyel sura ta goma sha ɗaya, tun daga aya ta ɗaya har zuwa sura ta goma sha biyu aya ta huɗu.
A cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, dukan littattafan Littafi Mai Tsarki suna haduwa kuma suna ƙarewa; kuma a cikin Ru’yar an sake ɗaukar waɗannan layukan annabci iri ɗaya kamar yadda suke a cikin littafin Daniyel, amma dangane da junansu, littafin Daniyel shi ne ambato na farko, Ru’ya ta Yohanna kuwa na ƙarshe. Kowane abu yana wanzuwa a cikin ambato na farko, kuma kowane abu yana wanzuwa a cikin littafin Daniyel, kuma kololuwar littafin ita ce wahayin da aka bayar a bakin Kogin Hiddekel. Kololuwar abubuwan da aka wakilta a cikin wannan wahayin suna farawa a aya ta arba’in, kuma suna ci gaba har sai an hatimce littafin a aya ta huɗu ta sura ta goma sha biyu. Waɗannan ayoyin suna wakiltar babban ƙarshe na kowace gaskiyar annabci da tsarkakan mutanen dā suka taɓa furtawa ko rubutawa, har da Sister White.
Abin da ke kaiwa ga wancan kammalawa a babi na goma sha ɗaya shi ne tarihohi da ke cikin babin, waɗanda suke ba da shaidu ga sahihin fahimtar ayoyi shida na ƙarshe na babi na goma sha ɗaya, inda maƙiyan nan uku na dodon, dabbar, da annabin ƙarya yanzu suke jagorantar duniya zuwa ƙarshen lokacin jarrabawar ɗan adam. Sister White ta bayyana wannan ƙa’ida ta cikin gida kai tsaye.
“Ba mu da lokacin da za mu ɓata. Lokuta masu cike da wahala suna gabanmu. Duniya ta kaure da ruhun yaƙi. Ba da daɗewa ba al’amuran wahala da aka faɗa a annabce-annabce za su faru. Annabcin da yake cikin Daniyel sura ta goma sha ɗaya ya kusan kai wa cikakkiyar cika. Yawancin tarihin da ya faru a cikar wannan annabci za a maimaita shi. A aya ta talatin an yi maganar wani iko cewa, ‘zai yi baƙin ciki, ya koma baya, ya kuma yi fushi da alkawari mai tsarki: haka kuma zai yi; har ma zai dawo, ya yi mu’amala da waɗanda suka yashe alkawari mai tsarki. Runduna kuma za su tsaya a gefensa, za su ƙazantar da haikali na ƙarfi, su kawar da hadaya ta kullum, su kafa abin ƙyama mai haddasa kufaita. Waɗanda kuma suke aikata mugunta ga alkawarin zai ruɗe su da lallashi: amma mutanen da suka san Allahnsu za su yi ƙarfi, su aikata manyan abubuwa. Masu fahimta a cikin mutanen kuma za su koyar da mutane da yawa: duk da haka za su faɗi ta wurin takobi, da harshen wuta, da bauta, da ganima, kwanaki da yawa. To, sa’ad da suka faɗi, za a taimake su da ɗan ƙaramin taimako: amma da yawa za su manne musu da lallashi. Waɗansu kuma daga cikin masu fahimta za su faɗi, domin a gwada su, a tsarkake su, a mai da su farare, har zuwa lokacin ƙarshe: gama har yanzu yana nan domin lokacin da aka ƙayyade. Sarkin kuwa zai yi yadda ya ga dama; zai ɗaukaka kansa, ya mai da kansa babba fiye da kowane allah, zai faɗi abubuwa masu ban al’ajabi gāba da Allah na alloli, kuma zai yi nasara har sai an cika fushin: gama abin da aka ƙaddara dole ne ya tabbata.’ Daniyel 11:30–36.”
“Abubuwa masu kama da waɗanda aka bayyana a cikin waɗannan kalmomi za su faru. Muna ganin shaidar cewa Shaidan yana saurin mallakar hankulan mutane waɗanda ba su da tsoron Allah a gabansu. Bari kowa ya karanta, ya kuma fahimci annabce-annabcen wannan littafi, gama yanzu muna shiga lokacin ƙunci da aka yi magana a kai:”
“‘A lokacin nan kuwa Mikayel zai tashi, babban sarkin nan wanda yake tsaye domin ’ya’yan mutanenka; za kuma a kasance da wani lokaci na wahala, irin wanda bai taɓa kasancewa ba tun da aka yi al’umma har zuwa wannan lokaci. A lokacin nan kuwa za a ceci mutanenka, kowane mutum da za a same shi a rubuce cikin littafin. Kuma da yawa daga cikin waɗanda suke barci a cikin ƙurar ƙasa za su farka, waɗansu zuwa rai madawwami, waɗansu kuma zuwa kunya da ƙyama madawwamiya. Kuma masu hikima za su haskaka kamar hasken sararin sama; masu kuma juyar da mutane da yawa zuwa ga adalci kamar taurari har abada abadin. Amma kai, ya Daniyel, ka rufe kalmomin, ka kuma hatimce littafin, har zuwa lokacin ƙarshe: da yawa za su yi ta kai da komowa, ilimi kuma zai ƙaru.’ Daniyel 12:1–4.” Manuscript Releases, lamba 13, 394.
A cikin wannan nassi Sister White ta fara da yin nuni ga Daniyel sura ta goma sha ɗaya, sannan ta bayyana ƙa’idar cewa “yawancin tarihin da ya faru cikin cikar wannan annabcin za a maimaita shi.” Sa’an nan kuma ta faɗi ayoyi talatin zuwa talatin da shida kai tsaye, ta kuma bi da wannan magana cewa, “al’amura masu kama da waɗanda aka kwatanta a cikin waɗannan kalmomi za su faru.” Bayan ta nuna ayoyi talatin zuwa talatin da shida, kuma ta ce al’amura masu kama da waɗannan ayoyi za su faru, sai ta nuna ƙarshen lokacin jarrabawa, sa’ad da Mika’ilu ya tashi tsaye a aya ta ɗaya ta sura ta goma sha biyu. Ta yin haka, tana keɓe waɗannan ayoyi bakwai, tana kuma sanya su cikin tarihin da ke gaban Mika’ilu ya tashi tsaye nan da nan.
Fiye da sau ɗaya mun yi magana a kan tarihin ayoyi na talatin zuwa talatin da shida, da yadda suke daidaita da ayoyi na arba’in zuwa arba’in da biyar na Daniyel goma sha ɗaya, kuma yanzu za mu fara duba wasu lokutan tarihin annabci a cikin sura ta goma sha ɗaya waɗanda aka maimaita a cikin waɗannan ayoyi shida na ƙarshe. Amma kafin mu yi haka, za mu sake gabatar da taƙaitaccen bayani game da daidaiton ayoyi na talatin zuwa talatin da shida da ayoyi na arba’in zuwa arba’in da biyar.
Aya ta talatin tana nuna canji daga Roma ta arna zuwa Roma ta paparoma. An yi magana a kan wannan tarihin sauyi a wurare dabam-dabam na annabci waɗanda suke nuna irin waɗannan kwanaki kamar shekarun 330, 508, 533 da 538. Akwai wasu alamomin annabci a cikin sauyin daga mulki na huɗu zuwa mulki na biyar na annabcin Littafi Mai Tsarki, amma a aya ta talatin da ɗaya Roma ta arna tana tashi tsaye domin paparoma, kamar yadda Klovis ya wakilta a shekara ta 496. Ikokin arna da farko Klovis ya wakilta a cikin ayar suna cika aikin kawar da kowace irin adawar arna (ta yau da kullum) ga tasowar paparoma zuwa shekara ta 508. Yaƙe-yaƙen waɗannan lokutan suna kawo hallaka a kan Birnin Roma a cikin wannan tarihin kamar yadda “wurin tsarki na ƙarfi” yake wakilta, kuma zuwa shekara ta 538, ikokin arna suna ɗora paparoma a kan kursiyin duniya, sa’an nan kuma ta zartar da dokar Lahadi a Majalisar Orleans.
Ayoyi talatin da biyu zuwa talatin da shida sun bayyana yaƙin kisan-gilla da papacy ta yi wa amintattun Allah a lokacin shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na Zamunan Duhu. A ƙarshe, papacy ta kai ga ƙarshenta a aya ta talatin da shida. A aya ta arba’in, Reagan ya ƙulla wata ɓoyayyiyar haɗin guiwa da maƙiyin Kristi, yana nuna lokacin da aka kawar da juriya ta Furotesta, kamar yadda shekarar 508 ta wakilta. Sadaukarwar Reagan ta kuɗi da ƙarfin soja an riga an misalta ta ta wajen “makamai” da suka tashi tsaye domin kare papacy a shekara ta 496. Rushewar haikalin ƙarfin Roma ta arna, wanda birnin Roma yake wakilta, yana misalta rushewar Kundin Tsarin Mulkin Amurka a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, domin Kundin Tsarin Mulkin shi ne haikalin ƙarfin Amurka. A dokar Lahadi za a sake ɗora papacy a kan kursiyin duniya, kamar yadda shekarar 538 ta wakilta.
Sa’an nan ne zai fara zamanin ƙarshe na tsanantawar kisan gilla ta papanci da za a kawo wa amintattun Allah, kamar yadda ya faru a Zamanan Duhu daga 538 har zuwa 1798. Wannan zai kai ga rufe zaman gwajin ɗan adam, sa’ad da Mika’ilu ya tashi, kamar yadda 1798 ke wakilta, lokacin da papanci, wanda ya yi bunƙasa na shekara dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, ya karɓi fushin mummunan raunin mutuwa.
Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.
“A wani lokaci, sa’ad da nake a Birnin New York, a cikin dare an kira ni in ga gine-gine suna tashi bene a kan bene zuwa sama. An ba da tabbacin cewa waɗannan gine-ginen ba sa kamuwa da wuta, kuma an gina su ne domin ɗaukaka masu su da kuma maginansu. Sama da haka, har yanzu suna ci gaba da tashi, kuma a cikinsu an yi amfani da kayan gini mafi tsada. Waɗanda waɗannan gine-ginen nasu ne ba sa tambayar kansu cewa: ‘Ta yaya za mu fi kyau mu ɗaukaka Allah?’ Ubangiji bai kasance cikin tunaninsu ba.
“Na yi tunani: ‘Kash, da waɗanda suke haka suna zuba dukiyarsu za su iya ganin tafarkinsu yadda Allah yake ganinsa! Suna ta tara ƙayatattun gine-gine, amma abin hikima-wawanci ne ƙwarai a gaban Mai Mulkin sararin samaniya, yadda suke shiryawa da ƙirƙirawa. Ba sa yin nazari da dukan ƙarfin zuciya da hankali domin su san yadda za su ɗaukaka Allah. Sun rasa ganin wannan, wato aikin farko na mutum.’”
“Yayin da waɗannan dogayen gine-gine suke tashi, masu su suka yi farin ciki da girman kai na buri, domin suna da kuɗin da za su yi amfani da su wajen gamsar da kai da kuma jawo kishin maƙwabtansu. Yawancin kuɗin da suka zuba ta haka an same su ne ta hanyar danniya, ta hanyar murƙushe matalauta. Sun manta cewa a sama ana ajiye lissafin kowace hulɗar kasuwanci; kowace ma’amala ta zalunci, kowane aikin yaudara, a can ake rubuta su. Lokaci yana zuwa da a cikin yaudararsu da gangancinsu mutane za su kai wani matsayi da Ubangiji ba zai ƙyale su su wuce ba, kuma za su koyi cewa akwai iyaka ga haƙurin Jehobah.”
“Abin da ya biyo baya da ya bayyana a gabana shi ne wani firgici na gobara. Mutane suka dubi dogayen gine-ginen nan masu tsawo, waɗanda ake tsammani ba su kamuwa da wuta, suka ce: ‘Suna cikin cikakkiyar aminci.’ Amma waɗannan gine-gine suka ƙone ƙurmus kamar an yi su da kwalta. Motocin kashe gobara ba su iya yin kome domin dakatar da hallakarwar ba. Masu kashe gobarar kuma ba su iya sarrafa motocin ba.”
“An umurce ni in faɗa cewa, sa’ad da lokacin Ubangiji ya yi, idan babu wani canji da ya faru a cikin zukatan masu girman kai da masu son ɗaukaka a cikin ’yan Adam, mutane za su gane cewa hannun da ya kasance mai ƙarfi wajen ceto, zai kasance mai ƙarfi wajen hallaka. Babu wani iko na duniya da zai iya hana hannun Allah aiki. Babu wani abu da za a iya amfani da shi wajen gina gine-gine da zai kiyaye su daga hallaka sa’ad da lokacin da Allah ya ƙaddara ya yi na aiko da sakayya a kan mutane saboda raina dokarsa da kuma son zuciyarsu ta neman ɗaukaka.
“Ba su da yawa, har ma a cikin masu ilimi da ’yan siyasa na ƙasa, da suke fahimtar dalilan da suke a ƙasan yanayin da al’umma take ciki a yanzu. Waɗanda suke riƙe da akalar mulki ba su da ikon warware matsalar lalacewar ɗabi’a, talauci, ƙuncin rayuwa, da ƙaruwa ta laifuffuka. Suna ta fafutika a banza domin su kafa harkokin kasuwanci a kan tushen da ya fi ƙarfi. Da mutane za su mai da hankali sosai ga koyarwar Maganar Allah, da sun sami mafita ga matsalolin da suke dame su.”
“Littattafai Masu Tsarki suna bayyana yanayin duniya a dai-dai kafin zuwan Almasihu na biyu. Game da mutanen da suke tara manyan dukiya ta wurin sata da ƙwace, an rubuta cewa: ‘Kun tara wa kanku dukiya domin kwanaki na ƙarshe. Ga shi, albashin ma’aikatan da suka girbe gonakinku, wanda kuka riƙe ta wurin yaudara, yana kuka: kukan waɗanda suka yi girbin kuma ya shiga kunnuwan Ubangijin Sabaoth. Kun rayu cikin jin daɗi a duniya, kuka yi lalaci da shagali; kun ƙosar da zukatanku, kamar a ranar yanka. Kun hukunta kuma kun kashe mai adalci; bai kuwa yi muku tsayayya ba.’ Yakub 5:3–6.”
“Amma wa ne yake karanta gargadin da alamomin zamani masu cika cikin sauri suke bayarwa? Wane tasiri ne ake yi a kan masu bin duniya? Wane canji ne ake gani a cikin halinsu? Babu abin da ya fi abin da aka gani a cikin halin mazaunan duniyar zamanin Nuhu. Cike da harkokin duniya da jin daɗi, mutanen kafin ambaliya ‘ba su sani ba sai da ambaliya ta zo, ta kwashe su duka.’ Matiyu 24:39. An ba su gargadin da aka aiko daga sama, amma suka ƙi su saurara. Kuma a yau duniya, da take gaba ɗaya ba ta kula da muryar gargaɗin Allah, tana ta gaggautawa zuwa ga halaka madawwamiya.”
“An girgiza duniya da ruhun yaƙi. Annabcin sura ta goma sha ɗaya na Daniyel ya kusan kai ga cikakken cikar sa. Ba da daɗewa ba al’amuran ƙunci da aka faɗa a kansu cikin annabce-annabce za su faru.” Testimonies, volume 9, 12–14.