Yanzu za mu fara bi ta cikin sura ta goma sha ɗaya ta Daniyel.
Ni kuma, a shekara ta fari ta Dāriyus Bāmede, ni da kaina na tsaya domin in tabbatar da shi, in kuma ƙarfafa shi. Yanzu kuwa zan nuna maka gaskiya. Ga shi, har yanzu sarakuna uku za su tashi a Fāris; na huɗu kuma zai fi su duka arziki ƙwarai: kuma ta wurin ƙarfinsa, ta wurin dukiyarsa, zai zuga duka su tayar wa masarautar Girka. Sa’an nan wani sarki mai ƙarfi zai tashi, wanda zai yi mulki da iko mai girma, ya kuma aikata bisa ga nufinsa. Kuma sa’ad da ya tashi, za a karya mulkinsa, a raba shi zuwa ga iskokin sama huɗu; ba kuwa ga zuriyarsa ba, kuma ba bisa ga ikon mulkin da ya yi ba: gama za a tumɓuke mulkinsa, har ma a ba waɗansu dabam da waɗannan. Daniyel 11:1–4.
Jibrilu ya fara da sanar da Daniyel cewa shi ma ya yi aiki tare da Dariyus a shekararsa ta fari, wadda ita ce shekarar da ɗan’uwan ɗan’uwansa, shugaban sojojinsa, ya kwace Babila ya kuma kashe Belshazzar. Bisa ga aya ta farko ta sura ta goma, Daniyel yana karɓar wannan wahayi ne a shekara ta uku ta Sairus; saboda haka Jibrilu yana nuna duka Dariyus da Sairus a matsayin alamomin da ke wakiltar “lokacin ƙarshe.” An kwace Belshazzar da Babila ta hannun Daular Mediya da Farisa a shekara ta 538 K.H.
“Kurush ya kewaye Babila, wadda ya ci da dabarar yaƙi a shekara ta 538 K.H., kuma da mutuwar Belshazzar, wanda Farisawa suka kashe, mulkin Babila ya daina wanzuwa.” Uriah Smith, Daniel and the Revelation, 46.
A shekara ta 538 K.H.H., Daniyel ya rubuta sura ta tara.
“Wahayin da aka rubuta a babin da ya gabata [babi na takwas] an ba shi a shekara ta uku ta Belshazzar, K.H. 538. A cikin wannan shekarar kuma, wadda ita ce shekara ta fari ta Dariyus, abubuwan da aka ba da labarinsu a wannan babi [babi na tara] suka faru.” Uriah Smith, Daniel and the Revelation, 205.
A cikin shekara ta fari ta Darayus, wadda ita ce shekara ta uku kuma ta ƙarshe ta Belshazzar, a shekara ta 538 K.H., Ubangiji ya hukunta ƙasar Kaldiyawa, ya kuma maishe ta kufai.
Dukan ƙasar nan kuwa za ta zama kufai, abin firgita; kuma waɗannan al’ummai za su bauta wa sarkin Babila shekara saba’in. Kuma zai faru, sa’ad da shekara saba’in ta cika, zan hukunta sarkin Babila, da wannan al’umma, in ji Ubangiji, saboda muguntarsu, da ƙasar Kaldiyawa, kuma zan mai da ita kufai har abada. Irmiya 25:11, 12.
A aya ta goma, Ubangiji ya yi amfani da kalmar “bayan,” yayin da yake gabatar da hukuncin Babila. “Bayan” an mai da Babila kufai, Ubangiji zai aiwatar da kyakkyawan aikinsa domin mutanen Allah.
Gama Ubangiji ya ce haka, Bayan cikar shekara saba’in a Babila zan kawo muku ziyara, in kuma cika muku kyakkyawar maganata, ta wajen sa ku komo zuwa wannan wuri. Irmiya 25:10.
Kame na shekaru saba’in ya fara a shekara ta 606 kafin haihuwar Almasihu.
“Da suka fara a shekara ta 606 K.H., Daniyel ya fahimci cewa shekarun saba’in ɗin suna gab da ƙarewa.” Uriah Smith, Daniel and the Revelation, 205.
Kamewar shekaru saba’in ta fara ne a 606 K.H., kuma ta ƙare a 536 K.H., wato shekaru biyu bayan mutuwar Belshazzar da rushewar Babila a 538 K.H. Wannan kuwa shi ne shekara ta uku ta Cyrus. Jibra’ilu ya sanya annabcin Kogin Hiddekel a shekara ta uku ta Cyrus, kuma ya fara tarihin sura ta goma sha ɗaya ta wurin ambaton shekara ta fari ta Darius, kuma ta yin haka yana bayyana takamaiman shekaru biyu. 538 K.H. da 536 K.H. duka lokuta ne da aka ƙayyade; 538 K.H. shi ne ƙayyadadden lokaci da annabcin shekaru saba’in zai cika, kuma 536 K.H. shi ne ƙayyadadden lokacin annabci lokacin da “bayan” 538 K.H., Ubangiji zai aikata kyakkyawan aikinsa domin mutanensa.
Shekaru 538 kafin haihuwar Almasihu da 536 kafin haihuwar Almasihu, duka lokutan ƙayyadaddu ne, kuma mutane biyu na tarihi ne suka wakilce su; ɗaya shi ne sarki na fari na Mediya, na biyun kuwa sarki na fari na Farisa. Ƙarshen shekaru saba’in da Isra’ila ta zahiri ta yi a bauta cikin Babila ta zahiri ya wakilci shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin da Isra’ila ta ruhaniya ta yi a bauta cikin Babila ta ruhaniya, daga shekara ta 538 bayan haihuwar Almasihu zuwa 1798. Shekara ta 1798 ta kasance “lokaci ƙayyadadde”, sannan kuma lokacin da aka bayyana a annabce a matsayin “lokacin ƙarshe” ya fara. Shekaru 538 kafin haihuwar Almasihu da 536 kafin haihuwar Almasihu, waɗanda aka wakilta a matsayin “lokaci ƙayyadadde”, su ma suna nuna farkon wani zamani da aka wakilta a matsayin “lokacin ƙarshe”.
“Ikilisiyar Allah a duniya, a wannan dogon lokaci na tsanantawa marar sassautawa, ta kasance a cikin bautar kama kamar yadda ’ya’yan Isra’ila suka kasance a cikin bautar Babila a lokacin gudun hijira.” Prophets and Kings, 714.
Dukan annabci yana magana ne, cikin takamaiman ma’ana, game da kwanaki na ƙarshe fiye da kwanakin da aka fara cikar su a cikinsu; saboda haka 538 BC, da sarki Dariyus, tare da 536 BC, da sarki Sairus, suna wakiltar “lokacin ƙarshe” a 1989, kuma sarakuna biyun suna kwatanta Shugaba Reagan da Shugaba Bush na farko. 538 BC da 536 BC suna wakiltar alamar hanya guda, wadda ake cika ta ta wurin fahimtar ranakun biyun a matsayin masu wakiltar alamar hanya ɗaya. Alamar hanyar “lokacin ƙarshe” ta ƙunshi alamomi biyu, kuma wani lokaci, kamar yadda ya kasance da Reagan da Bush na farko, ana cika alamomin biyun a cikin shekara guda. Amma wannan shi ne banbancin ƙa’ida, domin alamar hanyar “lokacin ƙarshe” a zamanin Musa ita ce haihuwar Haruna da Musa, wadda aka raba da tazarar shekaru uku. A tarihin Almasihu, haihuwar Yohanna Mai Baftisma da Almasihu ce aka raba da tazarar watanni shida.
Da “lokacin ƙarshe,” a cikin tarihin antikristi, shi ne 1798 da 1799. Juyin Juya Halin Faransa batu ne na annabci, kuma ya fara ne a 1789, ya ɗauki shekaru goma yana ƙarewa a 1799, a ƙayyadadden lokacinsa, kamar yadda 1798 ma ƙayyadadden lokaci ne. Tare, suna bayyana mummunan raunin da aka yi wa dabbar, haka kuma macen da ta hau kan dabbar ta yi mulki a kanta. Dariyus shi ne sarkin da ya ci maƙiyinsa da nasara ta wajen shigar da rundunarsa ta cikin “katanga”, kuma yana wakiltar Reagan, wanda ya ci maƙiyinsa da nasara ta wajen rushe katangar “labulen ƙarfe.” Sairus yana wakiltar Bush na farko, gama Sairus sananne ne da suna Sairus Mai Girma, George Bush na farko kuwa shi ne Bush mafi girma, Bush na ƙarshe kuma shi ne Bush mafi ƙanƙanta.
Domin waɗannan sarakuna biyu da kwanakin biyu da suke wakilta a zahiri alama guda ɗaya ce. Ɗaya yana nuna shekaru saba’in da Babila za ta yi mulki. Wannan wa’adin shekaru saba’in ya kai ga ƙayyadadden lokacinsa a shekara ta 538 K.H., kuma Darius ne yake wakiltarsa. Cikawar zaman bauta na shekaru saba’in ta kai ga ƙayyadadden lokacinta a shekara ta 536 K.H., kuma Cyrus ne yake wakiltarta. Tare, suna wakiltar “lokacin ƙarshe,” sa’ad da ya kamata a warware hatimin hasken annabci. A shekara ta 1798 mala’ika na fari na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu ya iso “lokacin ƙarshe,” kuma ’Yar’uwa White ta ce wannan mala’ika “ba kowa ba ne face Yesu Almasihu.”
A shekara ta uku ta mulkin Sairus, Mika’ilu, sarkin mutanen Allah, kuma shugaban mala’iku ga mala’iku, ya sauko domin ya yi hulɗa da Sairus, ya kuma tabbatar da hasken da zai kai Sairus ga furta na farkon cikin dokoki uku da za su ba mutanen Allah damar komawa Urushalima, su kuma sāke gina birnin, Wuri Mai Tsarki, da tituna da ganuwar birnin. Wannan aiki ya kasance misali na aikin mala’ika na fari da na biyu, wanda ya fara a “lokacin ƙarshe” a shekara ta 1798.
Saukowar Mika’ilu a ƙarshen zamani a kwanakin Dariyus da Sairus ya wakilta zuwan mala’ika na fari a shekara ta 1798, kuma tare suke nuna zuwan wannan mala’ikan guda ɗaya a “lokacin ƙarshe,” a shekara ta 1989. Shekara ta 1989 ce ta fara zamanin “lokacin ƙarshe,” kuma ita ma ta kasance ƙayyadadden lokaci. Ƙayyadadden lokaci yana nuna ƙarshen wani zamani na annabci. Tawayen shekara ta 1863, a “Kadesh” na farko ga Isra’ila ta ruhaniya ta zamani, shi ne farkon wani zamani na shekaru ɗari da ashirin da shida wanda ya ƙare a “lokacin da aka ƙayyade” a shekara ta 1989. Shekaru ɗari da ashirin da shida zakka ce, ko kashi ɗaya cikin goma, na dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, kuma a ƙarshen shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin a shekara ta 1798, motsin mala’ika na fari ya bayyana cikin tarihi. A ƙarshen shekaru ɗari da ashirin da shida, a shekara ta 1989, motsin mala’ika na uku ya bayyana cikin tarihi.
A aya ta ɗaya ta Daniyel sura ta goma sha ɗaya, Jibra’ilu ya yi taka-tsantsan kuma ya kasance da daidaito ƙwarai a fayyacewarsa cewa tarihin da aka wakilta ya fara ne da Sairus, a lokacin ƙarshe a shekarar 1989. A nan Sairus Babba yana wakiltar Bush babba, wanda sarakuna uku za su biyo bayansa, sa’an nan kuma sarki na huɗu wanda zai fi su duka wadata ƙwarai. Saboda haka, sarki na huɗu mai arziki, wanda yake zuga dukan Girka, shi ne shugaban ƙasa na shida tun daga 1989.
A cikin abubuwan da suka faru na sura ta goma, an nuna Daniyel yana makoki, kuma a cikin gogewarsa ta makoki ana canja shi zuwa surar Almasihu, yayin da yake duban wahayin. Lokacin makokin na kwanaki ashirin da ɗaya yana wakiltar wani lokaci na mutuwa da ke ƙarewa da tashin matattu. A sura ta goma, Mika’ilu ya sauko daga sama, kuma a cikin Yahuza bakwai, sa’ad da Ya sauko, yana tayar da Musa. A cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya an kashe Musa (da Iliya), kuma suna kwance matattu a kan titi har na tsawon kwanaki uku da rabi na alama. Sa’an nan kuma Musa, (tare da Iliya) aka tashe su daga matattu ta wurin “babbar murya”.
Kuma bayan kwana uku da rabi, Ruhun rai daga wurin Allah ya shiga cikinsu, suka tsaya a kan ƙafafunsu; sai babban tsoro ya kama waɗanda suka gan su. Suka ji babbar murya daga sama tana ce musu, Ku hau nan. Sai suka hau zuwa sama cikin gajimare; maƙiyansu kuwa suka gan su. Ru’ya ta Yohanna 11:11, 12.
“Murya mai ƙarfi” wadda take tā da matattu ita ce muryar shugaban mala’iku, kuma shugaban mala’ikun kuwa shi ne Mika’ilu.
Gama Ubangiji da kansa zai sauko daga sama tare da ihu, tare da muryar shugaban mala’iku, da kuma ƙahon Allah; matattu kuma cikin Almasihu za su fara tashi. 1 Tasalonikawa 4:16.
Tarihin da aka kashe Musa da Iliya kuma aka ta da su shi ne tarihin hatimcewar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Wannan tarihin ya fara ne a ranar 11 ga Satumba, 2001 da “murya ta farko” ta mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas, wadda Sister White ta nuna cewa ta zo ne sa’ad da aka rushe manyan gine-ginen Birnin New York. “Murya ta biyu” ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas kuma, ana busa ta ne a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da jimawa ba, sa’ad da ake kiran sauran garken Allah su fito daga Babila. A cikin wannan tarihin ne, tarihin hatimcewar, ake wakiltar Daniyel a matsayin wanda aka canja shi zuwa surar Almasihu ta wajen duban wahayin “marah”, wanda shi ne sigar mata ta wahayin “mareh”. Shi ne wahayin “causative”, wanda “ke sa” a sāke bayyanar da surar da aka kalla a cikin waɗanda suke kallonta.
Wannan tarihin hatimcewar, da kuma canjin da ya faru ga Daniyel a sura ta goma, ya ƙunshi saukowar Mika’ilu sa’ad da Ya tayar da waɗanda suke wakiltattu ta wurin Musa, Iliya da Daniyel, kuma Ya sāke su. Yana cika tashin matattu da “babbar murya” ta shugaban mala’iku, ta haka yana samar da “murya” ta uku, a tsakiyar muryar farko da ta ƙarshe, waɗanda duka ɗaya ne, gama dukansu muryar Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas ce. Muryar tsakiya ita ce inda ake wakiltar tawaye, domin sa’ad da Mika’ilu ya ta da Musa, bai yi gardama da Shaidan ba, ko da yake Shaidan, mawallafin tawaye, yana can yana yin hamayya.
Amma Mika’ilu shugaban mala’iku, sa’ad da yake jayayya da Iblis, yana gardama game da jikin Musa, bai yi ƙarfin halin kawo masa zargi na zagi ba, sai dai ya ce, Ubangiji ya tsawata maka. Yahuza 7.
Farkon lokacin hatimcewa da ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma ya ƙare a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, an yi masa alama da sa hannun “Gaskiya,” gama a tsakiyar wannan zamani, a cikin Yuli na 2023, babbar murya ta shugaban mala’iku ta fara aikin tayar da matattu cikin Almasihu, waɗanda suka zaɓi su ji muryarsa ta tsakiya. Ka lura cewa 2023 ta zo shekaru ashirin da biyu bayan 2001, kuma ashirin da biyu shi ne ɗaya bisa goma na ɗari biyu da ashirin, wanda alama ce ta mahaɗin da ke tsakanin Allahntaka da ɗan’adam, kuma haka kuma alama ce ta maidowa.
A watan Yuli na 2023, mala’ikan mai iko, wanda ba wani ba ne face Yesu Almasihu, wanda shi ne Gaskiya, wanda kuma shi ne Mika’ilu, wanda kuma shi ne Alfa da Omega, yana saukowa da saƙo a hannunsa. Ƙaramin littafin da yake hannunsa shi ne ɓangaren littafin Daniyel da aka hatimce har zuwa kwanaki na ƙarshe.
“A cikin Ru’ya ta Yohanna ne dukkan littattafan Littafi Mai Tsarki suke haɗuwa kuma su ƙare. A nan ne cikar littafin Daniyel take. Ɗaya annabci ne; ɗayan kuma wahayi ne. Littafin da aka hatimce ba Ru’ya ta Yohanna ba ne, sai dai wancan sashe na annabcin Daniyel da ya shafi kwanaki na ƙarshe. Mala’ikan ya yi umarni, ‘Amma kai, ya Daniyel, ka rufe kalmomin, ka kuma hatimce littafin, har zuwa lokacin ƙarshe.’ Daniyel 12:4.” Ayyukan Manzanni, 585.
Sashen annabcin Daniyel da ya shafi kwanakin ƙarshe shi ne sura ta goma sha ɗaya. Ayoyi shida na ƙarshe na sura ta goma sha ɗaya ne, amma musamman tarihihi da aka samu a cikin surar ne aka maimaita a cikin waɗannan ayoyi shida na ƙarshe.
“Ba mu da wani lokaci da za mu ɓata. Lokuta na wahala suna gabanmu. An hargitsa duniya da ruhin yaƙi. Ba da daɗewa ba abubuwan wahala da aka faɗa a kansu cikin annabce-annabce za su faru. Annabcin da ke cikin sura ta goma sha ɗaya ta Daniyel ya kusa kai ga cikakkiyar cikar sa. Yawancin tarihin da ya faru a cikar wannan annabci za a maimaita shi.” Manuscript Releases, lamba ta 13, 394.
Aya ta goma sha shida ta Daniyel sura ta goma sha ɗaya tana kwatanta wani tarihi da aka maimaita a aya ta arba’in da ɗaya, gama a cikin ayar sarkin arewa yana tsaye a ƙasa mai ɗaukaka. Tarihin aya ta goma sha shida yana bayyana lokacin da shugaban sojojin Roma, Pompey, ya kai Yahuda da Urushalima cikin bauta.
Amma wanda ya zo gāba da shi zai aikata bisa ga nufinsa; ba kuwa wanda zai iya tsaya masa; zai kuma tsaya a ƙasa mai daraja, wadda za ta hallaka ta hannunsa. Daniyel 11:16.
Na yi niyya in yi amfani da wannan aya a matsayin tushen da zai daure tunaninmu a kan ayoyin da suka rigaya ta, saboda haka zan fara kafa wannan fahimta da farko. Muna niyyar nuna cewa tarihin da ya biyo bayan rarrabuwar mulkin Aleksanda Mai Girma a ayoyi na uku da na huɗu, ya fara ne a shekarar 1989, sa’an nan kuma ya bayyana Yaƙin Ukrain na yanzu, nasarar Putin a kan rundunonin Yamma, da kuma shan kashinsa daga baya, wanda ke kaiwa zuwa aya ta goma sha shida.
“Ko da yake Masar ba ta iya tsayawa gaban Antiochus, sarkin arewa, Antiochus ma bai iya tsayawa gaban Romawa ba, waɗanda a yanzu suka zo su yaƙe shi. Babu wata masarauta da ta ƙara iya yin tsayayya da wannan iko mai tasowa. An ci Suriya da yaƙi, aka kuma ƙara ta cikin Daular Roma, sa’ad da Pompey, a shekara ta 65 K.H., ya ƙwace wa Antiochus Asiaticus mallakarsa, ya mai da Suriya lardi na Roma.
“Irin wannan iko kuma zai tsaya a Ƙasa Mai Tsarki, ya kuma cinye ta. Roma ta shiga alaƙa da mutanen Allah, Yahudawa, ta wurin yarjejeniya, a shekara ta 161 K.H.; tun daga wannan lokaci take da muhimmin matsayi a cikin jadawalin annabci. Duk da haka, ba ta sami ikon mulki a kan Yahudiya ta wurin nasara ta zahiri ba sai a shekara ta 63 K.H.; kuma a sa’an nan ta haka ne.”
“Da dawowar Pompey daga gangaminsa na yaƙi da Mithridates, sarkin Pontus, masu fafatawa biyu, wato Hyrcanus da Aristobulus, suna ta gwagwarmaya domin kambin Yahudiya. An gabatar da shari’arsu a gaban Pompey, wanda nan da nan ya gane rashin adalcin iƙirarin Aristobulus, amma ya so ya jinkirta yanke hukunci a kan al’amarin har sai bayan dogon gangamin da ya daɗe yana marmarin yi zuwa Arabiya, yana mai alkawarin cewa sa’an nan zai komo ya sasanta al’amuransu yadda zai bayyana a matsayin abin da yake adalci kuma daidai. Aristobulus, da ya fahimci ainihin ra’ayin Pompey, ya yi sauri ya koma Yahudiya, ya makamai mutanensa, ya kuma shirya tsattsauran tsaro, yana ƙuduri a kan kowace irin asara ya riƙe kambin, wanda ya hango za a yanke wa wani daban. Pompey ya bi wannan mai gudun hijira a kurkusa. Da yake kusantar Urushalima, Aristobulus, yana fara nadamar abin da ya aikata, ya fito ya tarye shi, ya kuma yi ƙoƙarin daidaita al’amura ta wurin yin alkawarin cikakkiyar miƙa kai da manyan kuɗaɗe. Pompey, da ya karɓi wannan tayin, ya aike da Gabinius a kan jagorancin wani sashe na sojoji domin ya karɓi kuɗin. Amma da wannan mukaddashin babban kwamandan ya isa Urushalima, ya tarar an rufe ƙofofi a kansa, kuma aka gaya masa daga saman katanga cewa birnin ba zai tsaya ga yarjejeniyar ba.”
“Pompey, domin kada a yaudare shi ta wannan hanya ba tare da hukunci ba, ya sa Aristobulus, wanda ya riƙe a wurinsa, cikin sarƙoƙi, kuma nan da nan ya nufi Urushalima da dukan rundunarsa. Masu goyon bayan Aristobulus suna son su kāre wurin; na Hyrcanus kuwa suna son a buɗe ƙofofin. Da yake ɓangaren na ƙarshe shi ne mafi rinjaye, kuma ya yi nasara, aka ba Pompey damar shiga birnin a fili. Sai mabiyan Aristobulus suka janye zuwa dutsen haikali, suna da cikakken ƙuduri na kāre wannan wuri kamar yadda Pompey ma ya ƙudura ya mamaye shi. A ƙarshen watanni uku aka yi gibi a katangar da ya isa a kai hari ta cikinsa, aka kuwa ƙwace wurin da kaifin takobi. A mummunar kisan gillar da ta biyo baya, an kashe mutane dubu goma sha biyu. Abin tausayi ne ƙwarai, in ji masanin tarihin, a ga firistoci, waɗanda a lokacin suke cikin hidimar Allah, da hannu mai natsuwa da tabbatacciyar niyya suna ci gaba da aikin da suka saba yi, kamar ba su san da haukan rikicin da yake gudana ba, alhali kuwa a duk kewaye da su ana karkashe abokansu, kuma ko sau da yawa jininsu kansu yana gaurayuwa da na hadayunsu.”
“Bayan da ya kawo ƙarshen yaƙin, Pompey ya rushe ganuwar Urushalima, ya sauya ikon wasu birane daga ƙarƙashin ikon Yahudiya zuwa na Siriya, kuma ya ɗora haraji a kan Yahudawa. Ta haka ne, a karo na farko, aka sa Urushalima ta wurin nasara a hannun wannan iko wanda zai riƙe “ƙasa mai ɗaukaka” cikin kamun ƙarfen sa har sai ya cinye ta sarai.” Uriah Smith, Daniel and the Revelation, 259, 260.
Za mu ci gaba da wannan nazari a maƙalarmu ta gaba.
Kasancewar babu gardama ko tashin hankali a tsakanin mutanen Allah bai kamata a ɗauke shi a matsayin tabbatacciyar shaida cewa suna riƙe ƙaƙƙarfan koyarwa ba. Akwai dalilin jin tsoro cewa watakila ba sa bambance gaskiya da kuskure a fili. Sa’ad da binciken Nassosi bai haifar da sababbin tambayoyi ba, sa’ad da kuma babu saɓanin ra’ayi da zai sa mutane su binciki Littafi Mai Tsarki da kansu domin su tabbatar cewa suna da gaskiya, to, da yawa a yanzu, kamar yadda ya kasance a zamanin dā, za su manne wa al’ada su kuma yi bauta ga abin da ba su sani ba.
“An nuna mini cewa da yawa waɗanda suke ikirarin suna da sanin gaskiyar wannan lokaci ba su san abin da suke gaskatawa ba. Ba su fahimci hujjojin bangaskiyarsu ba. Ba su da madaidaiciyar fahimta game da aikin wannan lokaci na yanzu. Lokacin gwaji kuwa idan ya zo, akwai mutanen da yanzu suke wa wasu wa’azi waɗanda za su gane, sa’ad da suka binciki matsayai da suke riƙe da su, cewa akwai abubuwa masu yawa waɗanda ba za su iya ba da wani gamsasshen dalili a kansu ba. Har sai an gwada su haka, ba su san girman jahilcinsu ba. Kuma akwai mutane da yawa a cikin ikkilisiya da suke ɗauka a matsayin tabbatacce cewa sun fahimci abin da suke gaskatawa; amma, sai sa’ad da gardama ta taso, ba sa sanin rauninsu na kansu. Idan aka raba su da waɗanda suke da bangaskiya iri ɗaya da tasu, aka kuma tilasta musu su tsaya su kaɗai, su kaɗai kurum, domin su bayyana bangaskiyarsu, za su yi mamakin ganin yadda tunaninsu ya rikice game da abin da suka karɓa a matsayin gaskiya. Tabbatacce ne cewa a cikinmu an sami kaucewa daga Allah mai rai da kuma juya zuwa ga mutane, ana sa abin ɗan’adam a madadin hikimar Allahntaka.”
“Allah zai tayar da mutanensa; idan sauran hanyoyi suka kasa, bidi’o’i za su shigo a cikinsu, waɗanda za su tantance su, suna raba ƙaiƙayi da alkama. Ubangiji yana kiran dukan waɗanda suka gaskata kalmarsa su farka daga barci. Haske mai tamani ya zo, wanda ya dace da wannan lokaci. Gaskiyar Littafi Mai Tsarki ce, tana nuna haɗarurrukan da suke nan ƙwarai a kanmu. Wannan haske ya kamata ya kai mu ga himmatuwar binciken Nassosi da kuma bincike mafi tsanani na matsayai da muke riƙe da su. Allah yana so a bincika dukan fuskoki da matsayai na gaskiya sosai kuma da naciya, tare da addu’a da azumi. Ba ya kamata masu bi su huta cikin zato-zato da ra’ayoyi marasa fayyace game da abin da yake zama gaskiya ba. Bangaskiyarsu dole ne ta tsaya da ƙarfi a bisa maganar Allah domin sa’ad da lokacin gwaji zai zo, kuma aka kawo su gaban majalisu domin su ba da amsa game da bangaskiyarsu, su iya ba da dalili ga begen da yake cikinsu, tare da tawali’u da tsoro.”
“Ku motsa, ku motsa, ku motsa. Batutuwan da muke gabatar wa duniya dole ne su kasance a gare mu gaskiya mai rai. Yana da muhimmanci cewa, wajen kare koyaswar da muke ɗauka a matsayin muhimman ka’idojin bangaskiya, kada mu taɓa bari kanmu mu yi amfani da hujjojin da ba su da cikakken inganci. Waɗannan na iya isa su sa mai hamayya ya yi shiru, amma ba sa girmama gaskiya. Ya kamata mu gabatar da sahihan hujjoji, waɗanda ba kawai za su sa masu adawa da mu su yi shiru ba, amma kuma za su iya jure mafi kusanci da mafi tsananin bincike. A wurin waɗanda suka horas da kansu a matsayin masu muhawara akwai babban haɗari cewa ba za su yi mu’amala da maganar Allah da adalci ba. A wajen fuskantar mai hamayya, ya kamata babban ƙoƙarinmu na gaskiya ya kasance mu gabatar da batutuwa ta irin wannan hanya da za ta tayar da tabbaci a cikin tunaninsa, maimakon neman kawai mu ƙarfafa amincewar mai bi.”
“Ko mene ne irin ci gaban basira da mutum ya samu, kada ya taɓa tunani ko da na ɗan lokaci cewa babu bukatar zurfafa da ci gaba da binciken Nassosi domin samun ƙarin haske. A matsayinmu na jama’a, an kira kowanensu daga cikinmu ɗaiɗaiku mu zama ɗaliban annabci. Dole ne mu yi tsaro da matuƙar himma domin mu iya gane duk wani hasken da Allah zai gabatar mana. Ya kamata mu kama farkon ƙyallin gaskiya; kuma ta wurin nazari cikin addu’a za a iya samun haske mafi bayyana, wanda za a iya gabatar wa waɗansu.”
“Sa’ad da mutanen Allah suke cikin natsuwa kuma sun gamsu da hasken da suke da shi a halin yanzu, za mu iya tabbata cewa ba zai nuna musu tagomashi ba. Nufinsa ne su kasance kullum suna ci gaba domin su karɓi ƙarin haske, hasken da yake ƙaruwa koyaushe wanda yake haskakawa a gare su. Halin da ikilisiya take ciki a yanzu ba abin da ke faranta wa Allah rai ba ne. An shigar da wani amincewa da kai wanda ya sa suka ji ba su da bukatar ƙarin gaskiya da haske mafi girma. Muna rayuwa ne a lokacin da Shaiɗan yake aiki a hannun dama da hagu, a gaba da bayarmu; duk da haka mu a matsayin jama’a muna barci. Allah yana nufin a ji wata murya tana tashe mutanensa zuwa aiki.” Testimonies, volume 5, 707, 708.