’Yar’uwa White sau da yawa tana bayyana siffar zinariya da ke filin Dura a matsayin dokar Lahadi.

“An kafa Asabar ta gunki, kamar yadda aka kafa siffar zinariya a filayen Dura. Kuma kamar yadda Nebukadnezzar, sarkin Babila, ya ba da doka cewa duk wanda ba zai rusuna ya yi wa wannan siffa sujada ba, za a kashe shi, haka ma za a yi shela cewa duk waɗanda ba za su girmama ƙa’idar Lahadi ba, za a hukunta su da ɗauri da mutuwa. Ta haka ana tattake Asabar ta Ubangiji a ƙarƙashin ƙafa. Amma Ubangiji ya bayyana cewa, ‘Kaiton waɗanda suke kafa dokokin rashin adalci, suke kuma rubuta azaba mai tsanani wadda suka ƙaddara’ [Ishaya 10:1]. [An kawo Zakariya 1:14–18; 2:1–3.]” Manuscript Releases, juzu’i na 14, 91.

A cikin wannan sashe na musamman ’Yar’uwa White tana ambaton littafin Zefaniya, kuma ta yin haka tana ƙara wa dangantakar annabci ta Daniyel sura ta biyu da sura ta uku. Zefaniya ya bayyana cewa mutanen Allah za su taru wuri guda kafin a zartar da umurnin. Ya kuma bayyana saƙon ƙaho, wanda alama ce ta saƙon gargaɗi da aka nufa a kan birane (Jihohi) da hasumiyoyi (Ikklisiyoyi). Ya bayyana taruwa, wadda ita ce ɓangaren “sau bakwai,” wanda ke faruwa sa’ad da aka miƙa addu’ar Lawiyawa ashirin da shida. Ya bayyana “al’umma marar so,” yana kuma a lokaci guda jaddada zuwan hukuncin zartarwa na Allah wanda yake farawa daga dokar Lahadi kuma yana ƙaruwa har zuwa Zuwan Almasihu na Biyu.

Abin da yake gabaci dokar Lahadi shi ne samuwar siffar dabbar. Samuwar siffar dabbar ita ce gwajin gani da yake fuskantar mutanen Allah, waɗanda a baya sun riga sun ci gwajin abinci. Kafin dokar, wadda ita ce ta uku (gwajin tantancewa), ana kiran mutanen Allah—waɗanda Zafaniya ya bayyana a matsayin “al’umma wadda ba a so”—su taru wuri guda. Annabcin farko na Ezekiyel shi ne saƙon taruwa, amma ana cika shi ne ga waɗanda suka gane halin warwatsewarsu kuma suka yi addu’ar Littafin Firistoci sura ta ashirin da shida, kamar yadda Daniyel ya yi, a sura ta tara.

Babbar ranar Ubangiji ta kusa, ta kusa ƙwarai, tana hanzarta sosai, har da muryar ranar Ubangiji: jarumi zai yi kuka mai ɗaci a can. Ranar nan rana ce ta fushi, rana ce ta wahala da ƙunci, rana ce ta rushewa da hallaka, rana ce ta duhu da baƙin ciki, rana ce ta gajimare da duhu mai kauri, Rana ce ta ƙaho da ƙarar yaƙi a kan birane masu katanga, da kuma a kan dogayen hasumiyai. Zan kawo ƙunci a kan mutane, har za su yi ta tafiya kamar makafi, domin sun yi zunubi ga Ubangiji; za a zubar da jininsu kamar ƙura, naman jikinsu kuma kamar tumbi. Azurfarsu ko zinariyarsu ba za su iya kuɓutar da su ba a ranar fushin Ubangiji; amma dukan ƙasar za a cinye ta da wutar kishinsa: gama zai yi wa dukan mazaunan ƙasar hallaka mai sauri ƙwarai. Ku taru wuri ɗaya, i, ku taru, ya al’umma marar abin so; kafin hukunci ya fito, kafin ranar ta shuɗe kamar ƙaiƙayi, kafin zafin fushin Ubangiji ya sauko muku, kafin ranar fushin Ubangiji ta sauko muku. Ku nemi Ubangiji, dukanku masu tawali’u na duniya, ku da kuka aikata shari’arsa; ku nemi adalci, ku nemi tawali’u: watakila za a ɓoye ku a ranar fushin Ubangiji. Zephaniah 1:14–2:3.

“Mutum mai ƙarfi” a cikin Nassosi shi ne mutum mai iko, kuma farkon ambaton “mutum mai ƙarfi” shi ne Gideon.

Sai wani mala’ikan Ubangiji ya zo, ya zauna a ƙarƙashin itacen oak wanda yake a Ofra, na Yowash Ba’abiyezari: ɗansa kuwa, Gidiyon, yana sussukan alkama a wurin matse inabi, domin ya ɓoye ta daga Midiyanawa. Sai mala’ikan Ubangiji ya bayyana gare shi, ya ce masa, Ubangiji yana tare da kai, kai jarumi mai ƙarfin hali. Sai Gidiyon ya ce masa, Ya shugabana, in Ubangiji yana tare da mu, don me dukan wannan ya faru da mu? Ina kuma dukan mu’ujizojinsa waɗanda kakanninmu suka ba mu labari a kansu, suna cewa, Ashe, Ubangiji bai fito da mu daga Masar ba? Amma yanzu Ubangiji ya yashe mu, ya ba mu cikin hannun Midiyanawa. Sai Ubangiji ya dube shi, ya ce, Ka tafi da wannan ƙarfinka, za ka ceci Isra’ila daga hannun Midiyanawa: ashe, ban aike ka ba ne? Sai ya ce masa, Ya shugabana, da me zan ceci Isra’ila? Ga shi, iyalina matalauta ne a Manassa, ni kuma ni ne mafi ƙanƙanta a gidan mahaifina. Sai Ubangiji ya ce masa, Lalle ne zan kasance tare da kai, za ka kuwa bugi Midiyanawa kamar mutum ɗaya. Alƙalawa 6:11–16.

A cikin littafin Zephaniah, jarumin nan, wanda kuma shi ne Gideon, zai yi kuka mai zafi. Kalmar “kuka” alama ce ta Kukan Tsakar Dare a kwanaki na ƙarshe, kuma kalmar “mai zafi” tana wakiltar fushin adalci. Gideon, ko kuwa “jarumin” Zephaniah, alama ce ta saƙon Iliya wanda yake da alhakin nuna wa mutanen Allah zunubansu, kuma ba shakka zunuban kakanninsu.

Ka yi kira da ƙarfi, kada ka yi shiru; ka ɗaga muryarka kamar ƙaho, ka nuna wa mutanena laifinsu, da kuma gidan Yakubu zunubansu. Ishaya 58:1.

Dukan annabawa suna jituwa da juna a kwanaki na ƙarshe, saboda haka saƙon ƙaho na Ishaya shi ma shi ne “kukan” jarumin mutumin Zafaniya, wanda shi ne Gidiyon, kuma dukkansu suna bayyana manzon Iliya da aikinsa a kwanaki na ƙarshe. A cikin Ishaya, ayoyi masu biye suna bayyana zunubansu a matsayin ɗaukan kai, gama suna zaton cewa lalle suna bauta wa Ubangiji kuma suna yi masa hidima.

Duk da haka suna nemana kowace rana, suna kuma jin daɗin sanin hanyoyina, kamar al’umma mai aikata adalci, wadda ba ta yashe farillan Allahnta ba: suna tambayata ka’idodin shari’a ta gaskiya; suna jin daɗin kusantar Allah. Ishaya 58:2.

Kukan ɗaci na gwarzon mutum shi ne saƙon Kukan Tsakar Dare, wanda ya ƙunshi wahayi cewa 18 ga Yuli, 2020 zunubi ne na ganganci a kan Ubangiji wanda dole ne a tuba gare shi, a kuma furta shi. Muƙullan saƙon Kukan Tsakar Dare su ne samuwar siffar dabbar, da kuma hukuncin da Musulunci ya kawo a kan Amurka, sa’an nan kuma a kan duniya.

Sa’ad da addu’ar Lawiyawa ashirin da shida ta cika a ƙarshen jejin kwanaki uku da rabi na Ru’ya ta Yohanna goma sha ɗaya, za a rarrabe abin daraja da marar amfani. Masu hikima da marasa hikima ko dai za su kasance da man zinariya ko kuma ba za su kasance da shi ba, kuma a wancan lokaci za su zama kamar “mutum ɗaya” na Gidiyon. Bisa ga Zafaniya, kafin dokar Lahadi ta fito a matsayin doka, Gidiyon, wanda shi ne Iliya, wanda shi ne Ezekiyel, wanda shi ne jarumi, zai gabatar da saƙon Kukan Tsakar Dare, tare da ɗacin nuna wa mutanen Allah zunubinsu na shiga cikin annabcin 18 ga Yuli, 2020, da kuma yunƙurinsu marar hujja na tabbatar da annabcinsu bayan ya gaza ƙwarai da gaske.

Zafaniya ya bayyana taruwar mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe wadda take gabanin dokar Lahadi da za a zartar. Haka kuma, wannan taruwar an wakilta ta cikin annabcin farko na Ezekiyel a sura ta talatin da bakwai.

Sai na yi annabci kamar yadda aka umarce ni: kuma yayin da nake yin annabci, sai aka ji wata ƙara, ga shi kuma wata girgiza, ƙasusuwan kuwa suka taru tare, kashi da kashinsa. Da na duba kuwa, sai ga jijiyoyi da nama suka fito a kansu, fata kuma ta rufe su daga sama: amma ba numfashi a cikinsu. Ezekiyel 37:7, 8.

Ezekiyel ya yi annabci ga ƙasusuwan nan busassu da suka kwanta matattu a kan titin wancan birnin na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, inda kuma aka gicciye Ubangijinmu. Da fari an tattara su wuri guda.

Kuma gawawwakin su za su kwanta a kan titi na babban birnin, wanda a ruhaniya ake kira Saduma da Masar, inda kuma aka gicciye Ubangijinmu. Kuma waɗansu daga cikin mutane, da kabilu, da harsuna, da al’ummai za su dubi gawawwakin su na kwana uku da rabi, kuma ba za su yarda a sa gawawwakin su cikin kaburbura ba. Kuma mazaunan duniya za su yi farin ciki a kansu, su yi murna, kuma za su aika wa juna kyautai; domin waɗannan annabawa biyu sun azabtar da mazaunan duniya. Ru’ya ta Yohanna 11:8–10.

An tattara su yayin da kwanaki uku da rabi suke gab da ƙarewa. Kwanaki uku da rabi suna wakiltar lokacin jinkiri na Matiyu sura ta ashirin da biyar, amma kuma su ne watsewar “sau bakwai” na Lawiyawa ashirin da shida. Waɗanda aka tattara an riga an watse su a dā, kuma Zafaniya ya bayyana su a matsayin “al’umma marar so.” Al’ummar da ba a so su ne waɗanda suka kasance matattu a kan tituna yayin da duniya ta yi murna a kan gawawwakin su, amma aka tattara su wuri guda sannan suka zama al’ummar da ita ce manufar hari na ikon macijin kwanaki na ƙarshe, waɗanda suke ɗaga karuwar Taya a matsayin shugabarsu.

Waƙa ko Zabura ta Asaf. Kada ka yi shiru, ya Allah; kada ka yi zaman lafiya, kuma kada ka yi tsit, ya Allah. Gama, duba, maƙiyanka suna ta hargitsi; kuma waɗanda suke ƙinka sun ɗaga kai. Sun ƙulla muguwar shawara a kan mutanenka, kuma sun yi shawara a kan waɗanda ka ɓoye. Sun ce, Ku zo, mu datse su, kada su ƙara zama al’umma; domin kada a ƙara tunawa da sunan Isra’ila. Gama sun yi shawara tare da zuciya ɗaya; sun haɗa kai gāba da kai. Zabura 83:1–5.

Nufinsu shi ne su ɗauki Isra’ila ta ruhaniya ta kwanaki na ƙarshe su jefa su cikin tanderun wuta na Nebukadnezzar. Sa’ad da ƙasusuwan matattu suka fara jin “muryar” Ishaya, tana shelar saƙon Kukan Tsakar Dare, har yanzu suna cikin jeji na kwanaki uku da rabi. Sa’an nan dole ne su zaɓi ko su karɓi ko su ƙi Mai Ta’aziyya wanda Almasihu ya yi alkawarin aikowa, wanda yake fallasa musu zunubinsu na 18 ga Yuli, 2020.

Ku yi ta’aziyya, ku yi ta’aziyya ga mutanena, in ji Allahnku. Ku yi magana mai sanyaya zuciya ga Urushalima, ku kuma yi shela gare ta, cewa yaƙinta ya ƙare, an gafarta muguntarta: gama ta karɓa daga hannun Ubangiji ninki biyu saboda dukan zunubanta. Muryar mai kira a jeji tana cewa, Ku shirya hanyar Ubangiji, ku gyara a cikin hamada babbar hanya domin Allahnmu. Kowane kwari za a ɗaukaka shi, kuma kowane dutse da tudu za a saukar da su: kuma karkatacciyar hanya za a miƙe, wurare masu kauri kuwa za su zama fili: Kuma ɗaukakar Ubangiji za a bayyana, dukan ’yan adam kuwa za su gan ta tare: gama bakin Ubangiji ne ya faɗa. Ishaya 40:1–5.

Nassin da ya bayyana aikin muryar mai kira a cikin jeji yana ɗauke da wasu bayanai masu cikakken ƙwarai. Saƙonsa zai kasance bisa ga wahayi na halin Kristi, kamar yadda aka wakilta da gaskiyar cewa “ɗaukaka,” wadda ita ce halin Kristi, za a bayyana. Wahayin Yesu Kristi da ake warware hatiminsa gab da ƙarshen lokacin jinƙai, warware hatimin halin Kristi ne kamar yadda aka wakilta ta wurin ɓangaren halinsa da aka bayyana a matsayin Alfa da Omega. Haka kuma za a bayyana cewa halinsa “gaskiya” ne.

Wani ƙarin daki-daki shi ne cewa, sa’ad da muryar ta fara kuka, yana nan har yanzu a cikin jejin kwanaki uku da rabi, gama yana kuka ne a cikin jeji. A ma’anar annabci, sa’ad da aikinsa ya fara, shaidu biyu ɗin suna nan har yanzu a mace a cikin titi da yake ratsa ta cikin kwarin Ezekiyel. Wata takamaiman gaskiya kuma ita ce, sa’ad da muryar ta fara aikinta, dukan duniya za ta sami damar isa ga saƙon. Wani abin lura kuma shi ne, an ba da saƙon a zamanin kwanakin ƙarshe sa’ad da Almasihu yake shafe zunuban mutum ɗari da arba’in da huɗu, domin an gafarta muguntarsu. Gaskiya mai baƙin ciki da kuma aka bayyana “layi bisa layi,” ita ce, sai waɗanda kaɗai suka cika sharuddan bishara ne za su karɓi gafarar da ake aiwatarwa a cikin wannan tarihin.

Sai waɗanda kawai suka amsa ga bukatun da suke da alaƙa da addu’ar Lawiyawa ashirin da shida ne za a shafe zunubansu da zunuban ubanninsu, gama za su kasance sun karɓi “ninki biyu saboda dukan zunubanta.” “Hannun” Ubangiji da yake da alaƙa da zunubansu da kuma zunuban ubanninsu alama ce ta takaicin farko, inda Ubangiji ya ɗauke hannunsa a kan wani kuskure da ya haifar da takaicin farko. A tarihin Millerite hannunsa ya hana mutanen Allah ganin wata ɓoyayyiyar gaskiya. Hannunsa a cikin wannan tarihin ya wakilci tanadinsa na allahntaka. A kwanaki na ƙarshe hannunsa yana wakiltar ƙin yarda da wata gaskiya da Allah ya bayyana da mutanen Allah suka yi, sa’an nan hannunsa yana wakiltar hukuncinsa na allahntaka.

Da muryar annabcin farko na Ezekiyel ake tattara matattu su zama ɗaya, amma har yanzu ba su tsaya a matsayin runduna mai ƙarfi ba. Annabci na biyu na Ezekiyel sura ta talatin da bakwai ne ya cika wannan, ta wurin kawo numfashin da ya fito daga iskokin huɗu.

Sa’an nan ya ce mini, Ka yi annabci ga iska, ka yi annabci, ɗan mutum, ka kuma ce wa iskar, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; Ki zo daga iska huɗu, ya numfashi, ki hura wa waɗannan da aka kashe, domin su rayu. Sai na yi annabci kamar yadda ya umarce ni, numfashin kuwa ya shiga cikinsu, suka rayu, suka tsaya a ƙafafunsu, runduna mai girma ƙwarai. Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, waɗannan ƙasusuwan dukan gidan Isra’ila ne: ga shi, suna cewa, Ƙasusuwanmu sun bushe, begemu ya lalace: an yanke mu gaba ɗaya. Saboda haka ka yi annabci ka ce musu, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; Ga shi, ya mutanena, zan buɗe kaburburanku, in sa ku fito daga kaburburanku, in kuma kawo ku cikin ƙasar Isra’ila. Za ku kuwa sani ni ne Ubangiji, sa’ad da na buɗe kaburburanku, ya mutanena, na kuma fito da ku daga kaburburanku, zan kuma sa Ruhuna a cikinku, za ku rayu, in kuma kafa ku a ƙasarku ta kanku: sa’an nan za ku sani cewa ni Ubangiji na faɗa haka, na kuma aikata shi, in ji Ubangiji. Ezekiyel 37:9–14.

Wannan numfashin annabcin Ezekiyel shi ne saƙon hatimcewa, gama yana fitowa daga iskoki huɗu.

Bayan waɗannan abubuwa kuma na ga mala’iku huɗu suna tsaye a kusurwoyi huɗu na duniya, suna riƙe da iskoki huɗu na duniya, domin iska kada ta busa a kan duniya, ko a kan teku, ko a kan wani itace. Sai na ga wani mala’ika dabam yana hawa daga gabas, yana da hatimin Allah mai rai; sai ya yi kira da babbar murya ga mala’iku huɗun nan, waɗanda aka ba su ikon su cutar da duniya da teku, yana cewa, Kada ku cutar da duniya, ko teku, ko itatuwa, sai mun sa wa bayin Allahnmu hatimi a goshinsu. Ru’ya ta Yohanna 7:1–3.

Iskoki huɗu suna tasowa daga gabas, kuma a annabce, Musulunci duka biyu ne, “iskar gabas” da kuma “’ya’yan gabas.” “Numfashin” Ezekiyel, wanda yake mai da gangar jikin da aka ƙera su zama “babban runduna mai yawa ƙwarai,” shi ne saƙon da yake hatimce dubu ɗari da arba’in da huɗu. Saƙon hatimtar da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai yana tasowa daga gabas. Wannan saƙo shi ne saƙon Kukan Tsakar Dare, kuma Zafaniya ya bayyana shi a matsayin ƙararrawar ƙaho “a kan birane masu katanga, da kuma a kan hasumiyoyi masu tsayi.”

Hasumiya alama ce ta ikkilisiya.

“A cikin misalin, mai gidan ya wakilci Allah, gonar inabin kuma ta wakilci al’ummar Yahudawa, shingen kuwa dokar Allah ce wadda ita ce kāriyarsu. Hasumiyar kuwa alama ce ta Haikali.” The Desire of Ages, 597.

Birni masarauta ce a cikin annabcin Littafi Mai Tsarki. Paparoma ita ce “Babila,” “wancan babban birni.” Faransa, sa’an nan kuma Amurka, su ne “babban birnin,” na “Sodom da Masar.” Urushalima ita ce “babban birnin,” wanda yake saukowa daga sama. Saƙon Zafaniya yana gāba da birane da hasumiyai, wato gāba da haɗuwar coci da ƙasa, wadda bisa ma’ana ita ce siffar dabbar. Shi ne saƙon “asiri” na Daniyel sura ta biyu.

Kafin ƙudurin dokar Lahadi, wato gwajin hoton zinariya na Nebukadnezzar na Daniyel sura ta uku, gawawwaki suna farka kuma a canja su su zama runduna mai ƙarfi domin su shelanta saƙon da ke bayyana tare da yin hamayya da kafuwar haɗin kan coci da jiha, yayin da kuma yake bayyana cewa Musulunci shi ne kayan aikin tanadi na Allah wanda Yake amfani da shi don zartar da hukuncinsa a kan waɗanda suke tilasta bauta ta Lahadi, kamar yadda Ya yi a tarihin da ya gabata. Saƙon yana bayyana cewa sa’ad da hoton ya kammala cikakken samuwa, ya kuma tilasta alamar dabba, za a zartar da hukuncin.

Babu wata nuni kai tsaye a cikin Daniyel sura ta uku game da siffar dabbar da take kaiwa zuwa, kuma take kai ga cikarta a dokar Lahadi, amma ba za a iya samun saƙo na uku ba sai da na fari da na biyu, domin dole ne a haɗa sura ta biyu ta Daniyel cikin bayyanar gaskiyoyin da aka wakilta a cikin Daniyel sura ta uku. “Asirin” mafarkin siffar da ke sura ta biyu yana bayyana mutanen Allah suna gane ma’anonin rai da mutuwa da suke cikin siffar dabbar Nebukadnezzar.

Hankali mai tsarkakewa yana bukatar a gane cewa, sa’ad da Nebukadnezzar ya ƙudura cewa zai yi bikin keɓewa ga gumakinsa na zinariya, dole ne a fara gina gumakin, kuma mawaƙa su yi atisayen waƙar da za su yi a bikin. Dole ne a yi shiri tun da wuri na aikin gini da ke gudana a kan wani ɗan lokaci tare da haƙa ƙasa, shimfiɗa tushe, ɗaga katakon hawa, da ma’aikata suna kai da kawo; kuma wannan shiri shi ne samuwar siffar mafarkin Nebukadnezzar, amma girman kan Nebukadnezzar ya sa ya ƙudura ya yi siffar dabba guda ɗaya kaɗai, ba dukan mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki ba. Gina wannan siffa shi ne jarabawar da dole mutanen Allah su ci nasara a kanta kafin ƙarewar lokacin jinƙai, kuma kafin a hatimce su, kafin kiɗan ya fara.

Hankali mai tsarkakewa kuma yana nuna cewa Shadrak, Meshak da Abednego ba su kaɗai ne bayin Ibraniyawa da suka shaida shirye-shiryen da aka yi tun da wuri domin ƙaddamar da siffar zinariya ba. Su ne kawai Ibraniyawan da suka fahimci ma’anar waɗannan shirye-shiryen a matsayin gargaɗi na rai da mutuwa, kuma suka yi nasu shirye-shiryen kai tsaye domin rikicin da yake tafe.

A cikin nassin Sister White da ke farkon wannan maƙala, ba kawai ta daidaita dokar Zephaniah da gunki na zinariya na Nebukadnezzar da kuma dokar Lahadi ba, amma kuma ta nuna dokar rashin adalci ta Ishaya.

Kaiton waɗanda suke kafa ƙa’idodi marasa adalci, waɗanda kuma suke rubuta zalunci da suka tsara; domin su karkatar da matalauta daga shari’a, su ƙwace wa miskinan mutanena hakkinsu, domin gwauraye su zama ganimarsu, su kuma washe marayu! Kuma me za ku yi a ranar hukunci, da a cikin hallakarwar da za ta zo daga nesa? Wurin wa za ku gudu domin neman taimako? Kuma a ina za ku bar ɗaukakarku? Ishaya 10:1–3.

“Doka marar adalci” ta Ishaya ita ce dokar Lahadi, kuma ita ce “ranar dubawa” da kuma “halaka” ga Amurka, domin “ridda ta ƙasa” tana biye da “halakar ƙasa.” Bisa ga Ishaya, a lokacin dokar Lahadi, wadda kuma ita ce gumakin zinariya na Nebukadnezzar, “halakar” “za ta zo daga nesa.”

Ku tuna da wannan, ku nuna kanku maza: ku sake kawo shi a zuciya, ya ku masu ƙetare haddi. Ku tuna da al’amuran dā na zamanin da: gama ni ne Allah, babu wani dabam; ni ne Allah, kuma babu wani kamarsa. Ina bayyana ƙarshen tun daga farko, kuma tun daga zamanai na dā abubuwan da ba a riga an yi ba, ina cewa, Shawarata za ta tsaya, zan kuma aikata dukan abin da nake so: ina kiran tsuntsu mai farauta daga gabas, mutumin da yake zartar da shawarata daga ƙasa mai nisa: hakika, na faɗa shi, zan kuma tabbatar da shi; na ƙudura shi, zan kuma aikata shi. Ku saurare ni, ya ku masu taurin zuciya, waɗanda suke nesa da adalci: ina kusantar da adalcina; ba zai yi nisa ba, cetona kuma ba zai yi jinkiri ba: zan sa ceto a Sihiyona domin Isra’ila, ɗaukakata. Ishaya 46:8–13.

Ishaya ya sanya wannan nassi a ƙarshen lokacin jinkiri, gama a sa’an nan “cetonsa” ba zai ƙara “jinkirta” ba. Wannan yana a ƙarshen kwanaki uku da rabi na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya. Ƙarshen lokacin jinkiri ana nuna shi da isowar saƙon Kukan Tsakar Dare, sa’ad da babban rundunar Ezekiyel ta tashi tsaye. Sa’ad da suka tashi tsaye, ana ɗaga su sama a matsayin tuta a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya.

Bayan kwana uku da rabi kuma Ruhun rai daga Allah ya shiga cikinsu, sai suka tsaya a ƙafafunsu; babban tsoro kuwa ya kama waɗanda suka gan su. Sai suka ji wata babbar murya daga sama tana ce musu, Ku hau nan. Kuma suka hau zuwa sama cikin gajimare; maƙiyansu kuma suka gan su. A wannan sa’a kuwa aka yi wata babbar girgizar ƙasa, sai kashi goma cikin ɗari na birnin ya rushe, kuma a cikin girgizar ƙasar aka kashe mutane dubu bakwai; saura kuwa suka firgita, suka kuma ba Allah na sama ɗaukaka. Kaiton na biyu ya wuce; ga shi kuma, kaiton na uku yana zuwa da sauri. Ru’ya ta Yohanna 11:11–14.

Shaidun biyu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya suna hau zuwa sama a matsayin tuta, a daidai wannan sa’a da girgizar ƙasa, wadda ita ce dokar Lahadi. A wannan lokaci, ko kuma kamar yadda Yohanna ya ce, “a cikin wannan sa’a,” bisa ga Ishaya, sura ta arba’in da shida, Allah yana kiran “mutumin” da yake aiwatar da nufinsa, wanda kuma shi ne “tsuntsu mai farauta daga gabas”. Tsuntsu mai farauta, wato “mutumin” da Allah yake amfani da shi don aiwatar da nufinsa, yana fitowa daga “ƙasa mai nisa”. A cikin Ishaya sura ta goma, a lokacin “muguwar doka” wadda ita ce dokar Lahadi, “hallakar” Amurka tana fitowa daga “nisa.” “Gabas” alama ce ta Musulunci, gama a cikin annabci dukkansu biyu su ne “’ya’yan gabas,” da kuma “iskar gabas.” “Tsuntsu” a cikin annabci addini ne, kamar yadda ake wakilta Babila a matsayin keji cike da tsuntsaye masu ƙyama da marasa tsarki. “Tsuntsu mai farauta” da yake fitowa daga ƙasa mai nisa a gabas, shi ne addinin Musulunci.

Sai ya yi kuka da babbar murya da ƙarfi, yana cewa, Babilon babba ta fāɗi, ta fāɗi, ta zama mazaunin aljanu, da mafakar kowane mugun ruhu, da kejin kowane tsuntsu marar tsarki mai ƙyama. Ru’ya ta Yohanna 18:2.

Haɗin kai mai ninki uku na Babila ta zamani yana wakiltar nau’o’i uku na mulki, haka kuma nau’o’i uku na addini. Addinin Majalisar Ɗinkin Duniya shi ne ruhaniya, addinin Amurka kuma shi ne Furotestantism mai ridda, addinin shugaban Kirista kuwa Katolika ne. Dukan waɗannan ra’ayoyin addini a wasu lokuta ana alamta su da mata, amma kuma da tsuntsaye. Ƙarfin addini da siyasa na Majalisar Ɗinkin Duniya ne, tare da Amurka a matsayin sarki na farko, yake ɗora papacy a kan kursiyin duniya. A cikin littafin Zakariya, tsuntsaye biyu ne suke kafa shugaban Kirista, wanda manzo Bulus ya bayyana a matsayin wancan “mugu” a cikin 2 Tasalonikawa.

Sa’an nan mala’ikan da yake magana da ni ya fito, ya ce mini, Ka ɗaga idanunka yanzu, ka ga abin nan da yake fita. Sai na ce, Mene ne wannan? Ya ce, Wannan shi ne efa da yake fita. Ya kuma ce, Wannan shi ne kamanninsu a dukan duniya. Sai ga shi, aka ɗaga ma’aunin gubar talanti ɗaya; kuma wannan ita ce wata mace da take zaune a tsakiyar efar. Ya ce, Wannan mugunta ce. Sai ya jefa ta cikin tsakiyar efar; ya kuma jefa nauyin gubar a kan bakinta. Sa’an nan na ɗaga idanuna, na duba, sai ga shi, mata biyu suka fito, iska kuma tana cikin fikafikansu; gama suna da fikafikai kamar fikafikan shamuwa; suka ɗaga efar tsakanin ƙasa da sama. Sai na ce wa mala’ikan da yake magana da ni, Ina waɗannan suke kai efar? Ya ce mini, Don a gina mata gida a ƙasar Shinar; kuma za a kafa ta, a ajiye ta a can a kan tushenta. Zakariya 5:5–11.

Efa kwando ne da ake amfani da shi wajen awo. Matan nan biyu da suka ɗora efa, wato kwandon da papacy take zaune a tsakiyarsa, ikilisiyoyi biyu ne. Addinai biyu za su ɗauki addinin da Littafi Mai Tsarki ya bayyana a matsayin “wancan mugun abu” su gina mata gida a ƙasar Shinar. Shinar wani suna ne na Babila, kuma Ikilisiyar Katolika ita ce Babila babba a kwanaki na ƙarshe.

Mata biyu waɗanda suka “kafa” muguwar matar a Babila suna da “iska a fikafikansu.” Waɗannan matan kuma tsuntsaye ne, gama suna da “fikafikai,” kuma hujjar da suke bayarwa wajen ajiye matar ita ce “iskar” Musulunci, domin Musulunci yana haɗa hannun kowane mutum. Matar da aka ɗaga sama ta kasance a kulle cikin efa tun daga mummunan rauninta a shekara ta 1798, domin an sa wani nauyin gubar dalma a kan bakin efar da take cikinsa. Amma sa’ad da kiɗan bikin sujada na Nebukadnezzar ya fara, matan biyu na Furotestantism mai ridda da Ruhaniyanci suna cire nauyin gubar dalman, su ɗaga kai na takwas, wanda yake daga cikin bakwai ɗin nan.

“Yayin da muke kusantar rikici na ƙarshe, yana da muhimmanci ƙwarai a sami jituwa da haɗin kai a tsakanin kayan aikin Ubangiji. Duniya cike take da guguwa da yaƙi da saɓani. Duk da haka, a ƙarƙashin kai ɗaya—ikon paparoma—mutane za su haɗu domin su yi gāba da Allah cikin mutumin shaidunsa. Wannan haɗin kai babban mai ridda ne ya ƙarfafa shi. Yayin da yake neman haɗa wakilansa wajen yaƙi da gaskiya, zai yi aiki domin ya rarraba ya kuma warwatsa masu goyon bayanta. Kishi, mugun zato, muguwar magana, shi ne yake zuga su domin su haifar da rashin jituwa da rarrabuwar kai.” Testimonies, juzu’i na 7, 182.

Haɗin kai na sau uku yana ɗaukaka Paparoma a matsayin shugaban, gama suna nufin halakar da al’ummar da ba a so.

Gama, duba, maƙiyanka suna ta hargitsi; kuma waɗanda suke ƙinka sun ɗaga kai. Sun ƙulla mugun shawara a kan mutanenka, kuma sun yi shawara a kan waɗanda ka ɓoye. Sun ce, Ku zo, mu datse su daga kasancewa al’umma; domin kada a ƙara tuna sunan Isra’ila. Zabura 83:2–4.

Tsuntsu addini ne, kuma “tsuntsu mai cin ganima daga gabas” da Allah yake kira a “sa’a” ta dokar Lahadi, sa’ad da ake shelanta saƙon Kukan Tsakar Dare, shi ne Musulunci. Wannan ne ya sa a daidai wannan sa’a da matattun da aka ta da suke hawa zuwa sama a matsayin alama, “masifa ta uku” ta Musulunci take zuwa da sauri. Saboda wannan ne Ishaya ya faɗa a aya ta ɗaya ta sura ta goma, “Kaiton” waɗanda suke kafa ƙa’idodi marasa adalci. “Masifun” Ru’ya ta Yohanna Musulunci ne, kuma Musulunci shi ne hukuncin tanadi na Allah, ko kayan aiki, ko sanda (Ishaya 10:5) da Allah yake amfani da shi don hukunta Amurka saboda tilasta bautar ranar Lahadi.

Ishaya sura ta arba’in da shida, ya bayyana “tsuntsu mai farauta daga gabas” a matsayin “mutumin da yake aiwatar da shawararata.” Wannan “mutumin” shi ne Musulunci, kuma an kira shi “daga ƙasa mai nisa,” gama Allah ya “ƙaddara” ya hukunta Amurka, sa’an nan kuma duniya, saboda tilasta kiyaye Lahadi, kamar yadda Ya yi a zamanan dā da Roma arna da ƙahonin farko huɗu, sa’an nan kuma da Roma na papacy a cikin ƙahonin “Kaiton” na biyar da na shida. Nufinsa a Ishaya sura ta arba’in da shida shi ne ya kira “tsuntsu mai farauta daga gabas,” kuma Yana sanar da mutanensa waɗanda suke marmarin su fahimci shawararsa da nufinsa cewa, “Ku tuna da al’amuran dā na can baya: gama Ni ne Allah, kuma babu wani dabam; Ni ne Allah, kuma babu kamarsa; Ina bayyana ƙarshe tun daga farko, kuma tun daga zamanan dā abubuwan da ba su riga sun faru ba, Ina cewa, Shawarata za ta tabbata, kuma zan aikata dukan abin da na ga dama.”

A cikin aya ta uku ta sura ta goma ta Ishaya, Ishaya ya rubuta muhimman tambayoyi uku:

Kuma me za ku yi a ranar hukunci, da kuma a cikin hallaka wadda za ta zo daga nesa? Wurin wa za ku gudu domin neman taimako? Kuma a ina za ku bar ɗaukakarku? Ishaya 10:3.

Tambaya ta ƙarshe tana nuna cewa ƙasar ɗaukaka tana rasa ɗaukakarta a sakamakon umarnin marar adalci. Ɗaukakar Amurka ita ce Kundin Tsarinta, wanda ake rushewa gaba ɗaya a lokacin dokar Lahadi.

“Kuma Kundin Tsarin Mulki yana tabbatar wa jama’a da haƙƙin mulkin kai, yana tanadar da cewa wakilai da aka zaɓa ta ƙuri’ar jama’a su ne za su kafa dokoki kuma su gudanar da su. An kuma ba da ’yancin bangaskiyar addini, ana ba kowane mutum izinin bauta wa Allah bisa ga umarnin lamirinsa. Tsarin jamhuriya da Furotestantanci suka zama muhimman ƙa’idojin ƙasar. Waɗannan ƙa’idoji su ne asirin ƙarfinta da wadata.” The Great Controversy, 441.

Tsarin Mulkin ne yake bayyana ɗaukakar da aka bari cikin ƙura a lokacin dokar Lahadi.

“Sa’ad da al’ummar da Allah ya yi aiki dominta ta irin wannan hanya mai banmamaki, kuma a kanta Ya shimfiɗa garkuwar IkonSa Maɗaukaki, ta watsar da ƙa’idojin Furotesta, kuma ta hannun majalisarta ta ba da goyon baya da kariya ga Romanism wajen taƙaita ’yancin addini, sa’an nan Allah zai yi aiki cikin ikonSa domin mutanensa masu aminci. Za a aiwatar da mulkin danniyar Roma, amma Almasihu ne mafakarmu.” Testimonies to Ministers, 206.

A “ƙa’idar mugunta” ta Ishaya, wadda ita ce dokar Lahadi, ɗaukakar Amurka ta kau, kuma nan da nan ta ba da amsa ga tambaya ta biyu ta Ishaya sa’ad da take gudu a annabce zuwa Majalisar Ɗinkin Duniya, wato ƙawancen sarakuna goma na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai, domin neman taimako wajen tunkarar harin Musulunci na “Kaito” na uku. Tambaya ta farko cikin tambayoyi uku ɗin tana bayyana yanayin kufan dokar Lahadi wanda ke sa Amurka ta fara aikinta na gaba na tilasta wa dukan duniya ta karɓi haɗin coci da gwamnati, kamar yadda aka wakilta a cikin haɗewar Majalisar Ɗinkin Duniya da Cocin Katolika, tare da shugaban Kirista yana iko da wannan alaƙa marar tsarki. Tana kiran wannan kufa “ranar ziyara”. Dukan waɗannan hakikanin annabci suna daidaita da bikin keɓewar siffar zinariya na Nebukadnezzar.

Za mu ci gaba da sura ta uku ta Daniyel a talifi na gaba.

“A cikin tarihin Nebukadnezzar da Belshazzar, Allah yana magana da mutanen yau. Hukuncin da zai sauko a kan mazaunan duniya a wannan zamani zai kasance ne saboda ƙin karɓarsu ga haske. Laifinmu a shari’a ba zai samo asali daga gaskiyar cewa mun rayu cikin kuskure ba, sai dai daga gaskiyar cewa mun yi sakaci da damar da Sama ta aiko domin gano gaskiya. Hanyoyin samun saba da gaskiya suna cikin ikon kowa ya kai gare su; amma, kamar sarkin nan mai bin son rai da son kai, muna mai da hankali fiye da kima ga abubuwan da suke faranta kunne, da gamsar da ido, da ƙosar da ɗanɗano, fiye da abubuwan da suke wadata tunani, wato taskokin gaskiya na Allah. Ta wurin gaskiya ne za mu iya amsa babban tambayar nan, ‘Me dole ne in yi domin in sami ceto?’” Bible Echo, September 17, 1894.