Mabuɗin gano Rasha a matsayin ikon da ya ƙaddamar da yaƙin Yukiren a shekara ta 2014 shi ne “katanga mai ƙarfi,” wadda ita ce kai, ko kuma babban birnin masarautar. Haikalin mutum yana ƙunshe da kai da jiki. Kai shi ne yanayi mafi girma, jiki kuma shi ne yanayi mafi ƙasa. “Lokuta bakwai” da suka ƙare a shekara ta 1844, sa’an nan aka haɗa su da Urushalima, wadda ita ce kan Yahuda. A cikin haikalin da yake Urushalima ne kursiyin sarki yake, shi kuwa ne kan Urushalima, wadda ita ce kan Yahuda. Haɗuwar Allahntaka da ɗan’adam, mai wakiltar hatimin dubu ɗari da arba’in da huɗu, an wakilta ta a matsayin karɓar “tunanin Almasihu.” Tunanin shi ne yanayi mafi girma, saboda haka kuwa shi ne “kai.”

Sa’ad da waɗanda Daniyel yake wakilta suka ga wahayin haddasawa na mace wanda yake sa su canza su zama cikin surar Almasihu, sun karɓi tunanin Almasihu, wanda shi ne Adamu na biyu, kuma na ruhaniya ne. A wannan lokaci an gicciye ainihin tunaninsu na jiki, wanda suka gada daga Adamu na farko bayan ya fāɗi ya kuma juya tsarin halittarsa. Tunanin jiki, wanda yake yaƙi da dokar Allah, wanda suka karɓa ba bisa zaɓinsu ba a lokacin haihuwarsu, an maye gurbinsa da tunanin Almasihu, wanda suke karɓa bisa ga zaɓinsu, wanda yake cikin cikakkiyar biyayya ga dokar Allah. Sabon tunaninsu da tunanin Almasihu sai su zama tunani ɗaya, kuma dukkansu biyu su zauna tare a kan kursiyin sarauta a wurare na samaniya. Akwai wani wuri a cikin Haikali inda kursiyin Allah yake, kuma ’yan Adam, waɗanda aka halicce su cikin surar Allah, suna da wani keɓaɓɓen wuri a cikin Haikali, wanda aka tsara domin zaman gaban Allah.

Wurin nan ba ya cikin ƙananan halinsu, wanda mulkin arewa yake wakilta. Yana cikin wurin da mulkin kudu yake wakilta, wato inda Allah ya zaɓa ya sa sunansa, wato halinsa. Wurin yana cikin Urushalima, amma da yake Urushalima ce babban birnin Yahuza, Urushalima ita ce kai, amma kan babban birnin shi ne sarki. Kuma an zaɓi Urushalima ta zama babban birni, haka kuma an zaɓe ta ta zama wurin da Allah zai sa haikalinsa. Sa’an nan cikin haikalinsa Ya sa kursiyinsa. Mulkin kudu yana wakiltar mafi girman halin mutum, amma kuma yana da ɗaki na musamman na kursiyi domin sarki. ’Yar’uwa White ta kira wannan wuri “kagarar” rai. Kagara, a ma’anarta ta ainihi, wuri ne mai katanga.

“Dukan zuciya ya kamata a ba da ita ga Allah, in ba haka ba gaskiyar Allah ba za ta yi tasirin tsarkakewa a kan rai da hali ba. Amma abin baƙin ciki ne cewa da yawa daga cikin masu ɗaukar sunan Almasihu ba su taɓa ba shi zukatansu cikin sauƙin kai ba. Ba su taɓa sanin nadamar da ke cikin cikakkiyar miƙa kai ga bukatun Kiristanci ba, sakamakon haka ikon gaskiyar da ke canzawa ba ya cikin rayuwarsu; zurfin, laushin tasirin ƙaunar Almasihu ba ya bayyanuwa a cikin rayuwa da hali. Amma wane irin aiki na ciyar da garken Allah za a iya yi da makiyayan mataimaka sun kasance an gicciye su tare da Almasihu, suna kuma rayuwa domin Allah don su yi aiki tare da Babban Makiyayi na garken! Almasihu yana kiran mutane su yi aiki kamar yadda shi ya yi aiki. Akwai bukatar shaida mafi zurfi, mafi ƙarfi, mafi matsa zuciya game da ikon gaskiya kamar yadda ake ganinsa a cikin ainihin ibadar Allah ta rayuwa ta waɗanda suke da’awar sun gaskata da ita. Ƙaunar Mai Ceto a cikin rai za ta kai ga tabbataccen canji a cikin yadda ma’aikata suke yin aiki domin rayukan waɗanda suke hallaka. Sa’ad da gaskiya ta mallaki kagarar rai, Almasihu yana sarauta a cikin zuciya, sa’an nan wakilin ɗan Adam zai iya cewa, ‘An gicciye ni tare da Almasihu; duk da haka ina da rai; amma ba ni ba ne, Almasihu ne yake rayuwa a cikina; rayuwar kuwa da nake rayuwa yanzu cikin jiki, ina rayuwarta ne ta wurin bangaskiya ga Ɗan Allah, wanda ya ƙaunace ni, ya kuma ba da kansa domina.’” Review and Herald, Oktoba 9, 1894.

“Katangar kariya ta rai” ita ce inda “Kristi yake zaune bisa kursiyi.” Naɗa Kristi a kan kursiyi tana cika ne sa’ad da aka gicciye jiki, kuma jiki bisa ga ma’anar Bulus shi ne ƙananan hali, kuma shi ne mulkin arewa. Wannan shi ya sa annabcin mulkin arewa ya kai ne kawai zuwa 1798. Ƙananan hali ba zai iya haɗuwa da Allahntaka ba; dole ne a sāke shi cikin ƙyaftawar ido a zuwan na biyu. Mulkin kudu kuwa, wanda ya ƙunshi “kai” wato Urushalima, da kuma “kai” wato Wuri Mai Tsarki, ya kai zuwa 1844, domin yana wakiltar mafi girman hali wanda zai iya zaɓar ya gicciye jiki, kuma ta wurin bangaskiya ya shiga cikin katangar kariya ta Wuri Mafi Tsarki, ya kuma zauna a kan kursiyi tare da Kristi. Wurin da wannan haɗuwar da kuma wannan naɗa a kan kursiyi suke faruwa shi ne a cikin katangar kariya ta haikalin mutum. Aya ta goma na sura ta goma sha ɗaya tana bayyana kai a matsayin kagara, amma wannan gaskiya ba ta kafu sai da shaidar Ishaya, wadda take buƙatar a fahimci gaskiyar da ta shafi kagara (katangar kariya) a yadda take aiki a bayyane da kuma a ciki.

“Kalmar Allah ita ce za ta zama abincinmu na ruhaniya. ‘Ni ne gurasar rai,’ in ji Almasihu; ‘wanda ya zo wurina ba zai ƙara jin yunwa ba har abada; kuma wanda ya gaskata da ni ba zai ƙara jin ƙishirwa ba har abada.’ Duniya tana hallaka saboda rashin tsattsarkar gaskiya marar gaurayawa. Almasihu shi ne gaskiya. Kalmominsa gaskiya ne, kuma suna da ma’ana mafi zurfi fiye da abin da ke bayyana a zahiri, da kuma daraja wadda ta fi kamanninsu marasa ƙawanya. Hankula da Ruhu Mai Tsarki ya raya za su gane darajar waɗannan kalmomi. Sa’ad da aka shafe idanunmu da maganin ido mai tsarki, za mu iya gane duwatsu masu daraja na gaskiya, ko da yake an binne su a ƙarƙashin saman.”

“Gaskiya mai laushi ce, tsarkakakkiya, mai ɗaukaka. Sa’ad da take tsara hali, rai yakan bunƙasa a ƙarƙashin tasirinta na allahntaka. Kowace rana ya kamata a karɓi gaskiya cikin zuciya. Ta haka ne muke cin maganganun Almasihu, waɗanda ya bayyana cewa ruhu ne da rai. Karɓar gaskiya zai mai da kowane mai karɓarta ɗan Allah, magājin sama. Gaskiyar da ake riƙe da ita da muhimmanci a cikin zuciya ba rubutu ne mai sanyi, matacce ba, amma iko ne mai rai.”

“Gaskiya mai tsarki ce, ta Allah ce. Ta fi kome ƙarfi kuma ta fi kome iko wajen gina hali bisa kamannin Almasihu. A cikinta akwai cikar farin ciki. Sa’ad da aka riƙe ta da muhimmanci a cikin zuciya, ana fifita ƙaunar Almasihu a kan ƙaunar kowane ɗan adam. Wannan ne Kiristanci. Wannan ne ƙaunar Allah a cikin rai. Ta haka ne gaskiya tsantsa, marar gaurayawa, take mallakar kagarar wanzuwar mutum. Kalmomin nan kuwa suna cika, ‘Sabon zuciya kuma zan ba ku, sabon ruhu kuma zan sa a cikinku.’ Akwai daraja ta ɗaukaka a cikin rayuwar wanda yake rayuwa kuma yake aiki ƙarƙashin tasirin gaskiya mai raya rai.” Review and Herald, February 14, 1899.

Wannan hangen nesa na tarihin annabci a cikin Daniyel sura ta goma sha ɗaya yana farawa ne sa’ad da aya ta biyu, da shugaban ƙasa na shida kuma mafi wadata, suka yi daidai da kan, wato Rasha, a ayoyi na goma sha ɗaya zuwa goma sha biyar. A cikin wannan tarihin shugaban ƙasa na shida zai zama na takwas, wanda yake daga cikin bakwai, kuma zai yi mulki sa’ad da coci da gwamnati a cikin Amurka suka haɗu wuri guda, suka kuma cika fasikancinsu marar tsarki a aya ta goma sha shida, a cikin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba.

Tutar da za a ɗaga a sa’an nan za ta fuskanci takaici kuma ta mutu na tsawon kwanaki uku da rabi, wanda a cikin Daniyel goma, kwana ashirin da ɗaya ne. A ƙarshen kwanaki ashirin da ɗaya na makoki na Daniyel, wanda shi ne ƙarshen kwanaki uku da rabi na mutuwa a kan titi ga shaidu biyu, waɗanda su ne waɗanda suke cikin kwarin Ezekiyel, waɗanda su ne matattun ƙasusuwan busassu—akwai saƙon annabci da ke mayar da matattu zuwa rai. Wannan tsari a cikin sura ta goma ta Daniyel, an wakilta shi ta matakai uku.

A rana ta ashirin da huɗu ga watan farko kuwa, sa’ad da nake a gefen babban kogin, wato Hiddekel; sai na ɗaga idanuwana, na duba, ga shi kuma, wani mutum sanye da lilin, an ɗaura masa bel a kugunsa da zinariya mai kyau ta Uphaz. Jikinsa kuma ya yi kama da dutsen beryl, fuskarsa kuma kamar walƙiya, idanunsa kuwa kamar fitilun wuta, hannayensa da ƙafafunsa kuma suna kama da tagulla mai gogewa da haske, muryar kalmominsa kuma kamar muryar taro mai yawa. Ni kuwa, Daniyel, ni kaɗai ne na ga wahayin; gama mutanen da suke tare da ni ba su ga wahayin ba; amma wata babbar rawar jiki ta faɗo a kansu, har suka gudu suka ɓuya. Saboda haka aka bar ni ni kaɗai, na ga wannan babban wahayi, ba kuwa wani ƙarfi da ya rage a gare ni; gama kyawuna ya juya a cikina ya zama lalacewa, ban kuwa riƙe wani ƙarfi ba. Duk da haka na ji muryar kalmominsa; da na ji muryar kalmominsa kuwa, sai wani barci mai nauyi ya kama ni ina rusune da fuskata ƙasa. Sai ga shi, wani hannu ya taɓa ni, ya sa ni a kan gwiwoyina da tafin hannuwana. Ya ce mini, Ya Daniyel, kai mutumin da aka ƙauna ƙwarai, ka fahimci kalmomin da nake faɗa maka, ka tsaya daidai; gama yanzu an aiko ni gare ka. Da ya faɗa mini wannan magana kuwa, sai na tsaya ina rawar jiki. Sa’an nan ya ce mini, Kada ka ji tsoro, Daniyel; gama tun daga ranar farko da ka sa ranka ga fahimta, ka kuma ƙasƙantar da kanka a gaban Allahnka, an ji kalmominka, ni kuma na zo saboda kalmominka. Amma shugaban mulkin Farisa ya yi tsayayya da ni kwana ashirin da ɗaya; amma ga shi, Mika’ilu, ɗaya daga cikin manyan shugabanni, ya zo don ya taimake ni; ni kuwa na kasance a can tare da sarakunan Farisa. Yanzu kuwa na zo ne domin in sa ka fahimci abin da zai faru da mutanenka a kwanaki na ƙarshe: gama wahayin har yanzu yana nufin kwanaki masu yawa. Daniyel 10:4–14.

Daniyel yana a ƙarshen kwanaki ashirin da ɗaya na makoki sa’ad da ya ga wahayin Almasihu kuma ya ji kalmomin Almasihu. Wahayin Kalmar Allah da ake gani da kuma ake furtawa, yana haifar da rarrabuwa tsakanin rukuni biyu, kuma Daniyel ya kasance matacce a kan titi, gama yana “cikin barci mai nauyi.”

Ya faɗi waɗannan abubuwa; bayan haka kuma ya ce musu, Abokinmu Li’azaru yana barci; amma ni zan tafi domin in tashe shi daga barcin. Sai almajiransa suka ce, Ubangiji, in yana barci, zai warke. Amma Yesu yana magana ne game da mutuwarsa; su kuwa suka ɗauka cewa yana magana ne game da hutu a cikin barci. Sai Yesu ya gaya musu a fili, Li’azaru ya mutu. Yohanna 11:11–14.

Sa’an nan Jibrilu ya taɓa Daniyel a karo na farko, ya kuma sanar da shi game da gwagwarmayar siyasa da ta kasance tana faruwa yayin da Daniyel yake matacce (a barci), kuma cewa yanzu zai ba da fassarar wahayin da ya riga ya mai da Daniyel cikin siffar Almasihu. Sa’an nan kuma za a taɓa shi a karo na biyu, ta wurin Almasihu da kansa.

Sa’ad da ya faɗa mini irin waɗannan kalmomi, sai na sunkuyar da fuskata ƙasa, na zama bebe. Sai ga wani mai kama da surar ’yan adam ya taɓa leɓunana; sa’an nan na buɗe bakina, na yi magana, na ce wa wanda yake tsaye a gabana, Ya ubangijina, saboda wahayin nan baƙin cikina ya komo a kaina, ba kuwa sauran ƙarfi a cikina. Gama ta yaya bawan ubangijina nan zai yi magana da ubangijina nan? Gama ni kuwa, nan take babu sauran ƙarfi a cikina, ba kuma sauran numfashi a cikina. Daniyel 10:15–17.

Wannan ya yi daidai da annabcin farko na Ezekiyel a sura ta talatin da bakwai; domin a cikin annabce-annabce biyu da aka umarci Ezekiyel ya gabatar wa ƙasusuwan matattu da suke cikin kwari, na farko yana ba da surar jiki, amma a lokacin ba su da numfashi, haka kuma ba su da ƙarfin runduna mai ƙarfi. Annabcin Ezekiyel na biyu ne ya sa jikunan suka karɓi numfashi daga iskoki huɗu suka miƙe tsaye a matsayin runduna mai ƙarfi, kuma a taɓawa ta biyu da aka yi wa Daniyel, “babu sauran ƙarfi a cikina, ba kuwa numfashi da ya ragu a cikina.” Sa’an nan kuma aka sake taɓa Daniyel a karo na uku gaba ɗaya, kuma a karo na biyu ta wurin Jibra’ilu.

Sa’an nan kuma wani mai kama da mutum ya zo ya taɓa ni, ya kuma ƙarfafa ni, ya ce, Ya kai mutum ƙaunatacce ƙwarai, kada ka ji tsoro: salama ta tabbata gare ka; ka yi ƙarfi, i, ka yi ƙarfi. Da ya yi mini magana kuwa, sai na sami ƙarfi, na ce, Bari ubangijina ya yi magana; gama ka ƙarfafa ni. Daniyel 10:18, 19.

Taɓawa ta uku ga Daniyel ita ce annabcin Ezekiyel na biyu, wanda yake kawo jikin zuwa tsayuwa a ƙafafunsu a matsayin runduna mai girma. Annabcinsa yana nufin mutanen da suka gane cewa matattu ne, gama suna cikin makoki, kamar yadda Daniyel ya kasance.

Sa'an nan ya ce mini, Ka yi annabci ga iska, ka yi annabci, ya ɗan mutum, ka ce wa iskar, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; Ki zo daga kusurwoyin duniya huɗu, ya numfashi, ki hura a kan waɗannan waɗanda aka kashe, domin su rayu. Sai na yi annabci kamar yadda ya umarce ni, numfashin kuma ya shiga cikinsu, suka rayu, suka tsaya a ƙafafunsu, runduna mai girma ƙwarai. Sa'an nan ya ce mini, Ya ɗan mutum, waɗannan ƙasusuwan dukan gidan Isra'ila ne: ga shi, suna cewa, Ƙasusuwanmu sun bushe, begemmu ya lalace: an yanke mu gaba ɗaya. Ezekiyel 37:9–11.

Ubangiji ya umarci Ezekiyel ya yi annabci, kuma ya gaya musu cewa shaidar gidan Isra’ila ita ce suna matattu, ba tare da bege ba kuma an yanke su daga sauran. Suna makoki, kamar yadda Daniyel ya yi, domin sun karaya saboda annabcin da ya fāɗi na 18 ga Yuli, 2020, kuma a cikin wannan hali, an gaya wa Ezekiyel ya yi annabci.

Saboda haka ka yi annabci, ka ce musu, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; Ga shi, ya mutanena, zan buɗe kaburburanku, in sa ku fito daga kaburburanku, in kai ku cikin ƙasar Isra’ila. Za ku kuma san ni ne Ubangiji, sa’ad da na buɗe kaburburanku, ya mutanena, na kuma fito da ku daga kaburburanku. Zan kuma sa Ruhuna a cikinku, za ku rayu, in kuma sa ku zauna a cikin ƙasarku ta kanku: sa’an nan za ku san cewa ni Ubangiji na faɗa, na kuma aikata, in ji Ubangiji. Ezekiel 37:12–14.

Ubangiji, wanda shi ne Mika’ilu shugaban mala’iku, yana buɗe kaburburansu, kuma shaidu biyu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, waɗanda daga nan sai a tashe su daga matattu, a ba su Ruhu Mai Tsarki, su kuma miƙe tsaye, kamar yadda aka bai wa waɗanda suka miƙe tsaye Ruhu Mai Tsarki sa’ad da aka fitar da su daga kaburburansu a annabcin na biyu na Ezekiyel.

Bayan kwana uku da rabi kuma, Ruhun rai daga wurin Allah ya shiga cikinsu, suka kuma tsaya a kan ƙafafunsu; sai babban tsoro ya kama waɗanda suka gan su. Ru’ya ta Yohanna 11:11.

Ana wakiltar waɗannan shaidu biyu a matsayin Musa da Iliya, kuma an kuma ta da Musa ta wurin muryar shugaban mala’iku.

Amma Mikâ’ilu shugaban mala’iku, sa’ad da yake jayayya da Iblis yana muhawara game da jikin Musa, bai yi ƙarfin hali ya kawo masa zargi na cin mutunci ba, sai dai ya ce, Ubangiji ya tsauta maka. Yahuda 1:9.

Mika’ilu, Yarima kuma Shugaban Mala’iku, shi ne Wanda ya zo ya taimaki Jibrilu a cikin sura ta goma ta littafin Daniyel, kuma muryarsa ce take kiran maza da mata zuwa rai.

Gama Ubangiji da kansa zai sauko daga sama da sowa, da muryar shugaban mala’iku, da kuma ƙaho na Allah; matattu kuma cikin Almasihu za su fara tashi. 1 Tassalonikawa 4:16.

Taɓawa uku na Daniyel suna wakiltar sauyawar motsin Laodikiya na mala’ika na uku, zuwa motsin Filadelfiya na mala’ika na uku, kuma a cikin Daniyel goma, wahayin da yake cika wannan sauyawar daga hoton Laodikiya zuwa hoton Filadelfiya, tarihin annabci ne da aka wakilta a sura ta goma sha ɗaya. Wannan wahayi Ezekiyel ya wakilta shi a matsayin wahayin Musulunci na annoba ta uku. A shekarar 2014, Rasha ta ƙaddamar da yaƙin wakilai na biyu. A shekarar 2015, shugaban ƙasa mafi arziki ya fara ƙoƙarinsa na zama shugaban ƙasa na shida.

A cikin 2020, wancan shugaban, mai wakiltar ƙahon Republican, an kashe shi ta wurin dabbar marar bangaskiya mai “woke” daga ramin rashin ƙarewa, kuma a cikin wannan shekarar ne aka kuma kashe ƙahon Furotesta na Laodicea. A cikin 2023, ƙahonan biyu suka sāke rayuwa, dukkansu kuma suka fara sauyawarsu zuwa na takwas wanda yake daga cikin bakwai ɗin. Ɗaya yana sauyawa zuwa surar siyasa ta dabbar, yayin da ake haɗa Ikilisiya da Ƙasa tare a cikin Amurka, ɗayan ƙahon kuma yana sauyawa daga surar Laodicea zuwa surar Almasihu. Za a ɗaukaka su duka a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Ɗaya zai zama “Alexander Mai Girma”, sarkin farko na sarakuna goma waɗanda suke ba karuwaiyar Roma mulkinsu na bakwai, ɗayan kuma za a ɗaukaka shi a matsayin tuta.

Wahayin da yake haifar da waɗannan sauye-sauye biyu shi ne tarihin da yake bayyana tsakanin 11 ga Satumba, 2001 da dokar Lahadi. Aya ta goma sha ɗaya, ta Daniyel sura ta goma sha ɗaya, an bayyana ta musamman a cikin ma’anar cewa idan ba za ku gaskata ba, ba za a kafa ku ba.

Za mu ci gaba da wannan bincike a talifi na gaba.

“Dokokin Littafi Mai Tsarki su zama jagorar rayuwar yau da kullum. Giciyen Almasihu shi ne ya zama jigon magana, yana bayyana darussan da ya wajaba mu koya kuma mu aikata. Dole ne a kawo Almasihu cikin dukan karatu, domin ɗalibai su sha ilimin Allah, kuma su wakilce Shi a cikin hali. Darajarsa ta ƙwarai ita ce ta zama abin nazarinmu cikin lokaci har ma cikin dawwama. Maganar Allah, wadda Almasihu ya faɗa cikin Tsohon Alkawari da Sabon Alkawari, ita ce gurasar da ta sauko daga sama; amma yawancin abin da ake kira kimiyya kamar jita-jitan ƙirƙirar mutum ne, gurbataccen abinci; ba shi ne manna na gaskiya ba.”

“A cikin maganar Allah ake samun hikima marar tantama, marar ƙarewa—hikimar da ta samo asali, ba daga iyakantacciyar tunani ba, sai dai daga tunanin marar iyaka. Amma da yawa daga abin da Allah ya bayyana cikin maganarsa ya kasance duhu ga mutane, domin an binne lu’ulu’un gaskiya a ƙarƙashin tarkacen hikimar ɗan Adam da al’ada. Ga mutane da yawa, taskokin maganar suna nan a ɓoye, domin ba a neme su da naciya ta gaskiya ba har sai da aka fahimci ƙa’idojin zinariya. Dole ne a binciki maganar domin a tsarkake kuma a shirya waɗanda suke karɓarta su zama ’yan gidan sarauta, ’ya’yan Sarkin sama.”

Nazarin maganar Allah ya kamata ya maye gurbin nazarin waɗancan littattafan da suka kai tunani cikin sihiri na ruhaniya kuma suka nisantar da su daga gaskiya. Ka’idodinta masu rai, waɗanda aka saƙa cikin rayuwarmu, za su zama kariyarmu cikin gwaje-gwaje da jarabobi; umarninta na allahntaka ne kaɗai hanya zuwa ga nasara. Yayin da gwaji zai zo wa kowane rai, za a yi ridda. Waɗansu za su bayyana a matsayin maciya amana, masu ganganci, masu ɗaukaka kai, kuma masu dogaro da kansu, kuma za su juya baya daga gaskiya, suna tarwatsa bangaskiya. Me ya sa? Domin ba su rayu “ta kowace kalma da ke fitowa daga bakin Allah” ba. Ba su tona zurfi ba kuma ba su tabbatar da tushensu ba.

“Sa’ad da aka kawo musu kalmomin Ubangiji ta bakin zaɓaɓɓun manzanninsa, sai su yi gunaguni su kuma yi zaton an mai da hanyar ta zama mai tsananin ƙunci. A sura ta shida ta Yohanna muna karanta game da waɗansu da ake ɗauka almajiran Almasihu ne, amma waɗanda, sa’ad da aka gabatar musu da bayyananniyar gaskiya, suka yi fushi, suka daina tafiya tare da Shi. Haka nan ma waɗannan ɗalibai na zahiri za su juya daga wurin Almasihu.” Testimonies, juzu’i na 6, 132.