An taɓa Daniyel sau uku a sura ta goma, taɓawar farko da ta ƙarshe daga Gabriyel ce, kuma taɓawar da ke tsakiya daga Almasihu ce. A cikin wannan taɓawar da ke tsakiya ne Daniyel ya fi jin lalacewarsa ƙwarai, domin alamar hanya ta tsakiya ta gaskiya tana wakiltar tawaye. Mikayel ne ya taɓa Daniyel a karo na biyu, domin ya sauko a ƙarshen kwanaki ashirin da ɗaya.

A ƙarshen kwanaki uku da rabi na alama, a cikinsu shaidu biyun da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya suke kwance matattu a kan titi, wata murya ta ta da shaidu biyun. Muryar shugaban mala’iku ce take tayarwa. Saukowar Mika’ilu a cikin Daniyel sura ta goma, a rana ta ashirin da biyu, ta yi daidai da tashin shaidu biyun a shekara ta 2023. Yayin da shaidu biyun suke matattu a kan titi, aka nuna wa Ezekiyel ƙasusuwansu da suka warwatse, aka kuma tambaye shi ko yana tsammani waɗannan busassun matattun ƙasusuwan da ke cikin kwari za su iya tashi, kuma abin da Ezekiyel kaɗai ya amsa shi ne, “Ya Ubangiji, kai ne ka sani.”

Sa’an nan aka umarci Ezekiyel ya yi annabci ga ƙasusuwan, sai ya yi haka; kuma da ya yi haka, suka haɗu wuri guda, amma har yanzu ba su rayu ba. Annabcin Ezekiyel na farko shi ne tara ƙasusuwan wuri guda, amma sai da annabcin na biyu ne za a ta da ƙasusuwan su zama runduna. Annabcin Ezekiyel na biyu shi ne annabcin masifa ta uku, kamar yadda iskoki huɗu suka wakilta, waɗanda suka kawo rai ga ƙasusuwan. Adamu na farko an halicce shi kamili, amma daga baya ya yi zunubi, ya kuma isar da mutuwa ga dukan zuriyarsa. Tashin matattun ƙasusuwan Ezekiyel ya yi daidai da halittar Adamu cikin kamalarsa, gama an fara siffanta Adamu, sa’an nan Ubangiji ya hura masa numfashin rai.

Wannan ba yana nufin cewa shaidun nan biyu suna karɓar jikkuna masu ɗaukaka sa’ad da aka dawo da su zuwa rai ba, gama wannan ba ya faruwa sai a zuwan na biyu; amma tashinsu daga matattu yana daidaita da wahayin Daniyel na wahayin sanadiyyar “marah”, sa’ad da aka canja su su zama cikin siffar abin da suke kallo a lokacin. Umarni bisa umarni, shaidar annabci ta shimfiɗa tsarin hatimin nan da kulawa ƙwarai.

A cikin Wahayi sura ta goma sha ɗaya, “bayan kwana uku da rabi Ruhun rai daga Allah ya shiga” cikin shaidun nan biyu, “sai su” kuma “suka tsaya da ƙafafunsu; babban tsoro kuwa ya fāɗi a kan waɗanda suka gan su,” sa’an nan kuma aka ji “babbar murya daga sama tana cewa musu, Ku hau nan. Sai suka hau zuwa sama cikin gajimare; maƙiyansu kuma suka gan su.”

Da fari, Ruhu ya shiga cikinsu, sa’an nan suka tsaya a kan ƙafafunsu; kuma lokacin da suka tsaya, tsoro ya faɗa wa maƙiyansu waɗanda a dā suka yi murna saboda mutuwarsu. Sa’an nan wata murya ta kira su su hau sama, kuma maƙiyansu suka shaida abin da ya faru. A wurin Ezekiyel, da farko an bayyana su a matsayin waɗanda suka warwatse kuma suka mutu a cikin kwari; sa’an nan aka furta annabci da ya tattara su wuri guda; sa’an nan annabci na biyu ya sa suka miƙe tsaye a matsayin runduna mai girma. A wurin Daniyel, da farko ya ga babban wahayi wanda ya haifar da rarrabuwar rukuni biyu, sa’an nan kuma aka taɓa shi sau uku.

A karo na farko da aka taɓa shi ba shi da ƙarfi, yana cikin barci mai nauyi, fuskarsa kuma tana fuskantar ƙasa. Barci yana wakiltar mutuwa. Duk da haka ya ji kalmomin da aka faɗa.

Kada ku yi mamakin wannan: gama sa’a tana zuwa, wadda a cikinta dukan waɗanda suke cikin kaburbura za su ji muryarsa. Yohanna 5:28.

Sai Gaɓriyel ya sa Daniyel ya fāɗi bisa hannuwansa da gwiwowinsa, sa’an nan kuma ya umarce shi ya tashi tsaye, sai kuwa ya yi haka, ko da yake yana rawa. Daga nan ya ji kalaman Gaɓriyel, amma aka bar shi marar magana. Ezekiyel ma ya ga wahayin Almasihu, kuma hakan ya haifar da irin wannan jerin abubuwan da suka faru.

Kuma a bisa sararin da yake bisa kawunansu akwai siffar kursiyi, kamar bayyanar dutsen saffir; kuma a bisa siffar kursiyin akwai siffa, kamar bayyanar mutum a samansa. Sai na ga kamar launin amber, kamar bayyanar wuta kewaye a cikinsa, tun daga bayyanar ƙugunsa zuwa sama; kuma tun daga bayyanar ƙugunsa zuwa ƙasa, na ga kamar dai bayyanar wuta ce, kuma akwai haske kewaye da ita. Kamar bayyanar gizo da yake cikin girgije a ranar ruwa, haka bayyanar hasken da yake kewaye. Wannan shi ne bayyanar siffar ɗaukakar Ubangiji. Da na gan shi, sai na fāɗi rubda ciki, kuma na ji muryar wani mai magana. Sai ya ce mini, Ɗan mutum, ka tsaya a kan ƙafafunka, zan kuma yi magana da kai. Sai ruhu ya shiga cikina sa’ad da yake magana da ni, ya kuma tsayar da ni a kan ƙafafuna, har na ji wanda yake magana da ni. Ezekiyel 1:26–2:2.

Wahayin ya sa duka Ezekiyel da Daniyel suka ƙasƙanta har zuwa ƙura, inda suka kwanta sujada a ƙasa. A cikin wannan hali dukansu har yanzu sun ji maganar Ubangiji, kuma dukansu aka ɗaga su zuwa yanayin tsayuwa domin su ji kalmomin da aka faɗa musu, kuma sa’ad da suka ji kalmomin, “Ruhu ya shiga cikinsu.” Haɗuwar allahntaka tana cika ne ta wurin karɓar Maganar Allah wadda Ruhu Mai Tsarki yake isarwa. “Maganar” ita ce abin da ke sadar da allahntaka zuwa cikin ɗan adam. Dole ne a gane wannan gaskiya domin a fahimci tsanani da muhimmancin tarihin annabci wanda Jibra’ilu ya ba Daniyel a babi na goma sha ɗaya. Tarihin annabci da aka wakilta a babi na goma sha ɗaya shi ne mashigar da ake bi wajen isar da mai mai tsarki zuwa ga budurwai masu hikima.

Game da Ezekiyel, nan da nan aka umurce shi cewa zai gabatar da saƙo ga Adventisancin Laodikiya, ko da yake tun daga farko aka sanar da Ezekiyel cewa Adventisancin Laodikiya ba za ta saurari maganarsa ba, gama su gida ne mai tawaye. Kwarewar Ezekiyel ita ce kwarewar Ishaya a sura ta shida, sabili da haka a kan shaidu biyu, sa’ad da Allah ya tashe Daniyel daga barci, wanda alama ce ta mutuwa, an ba Daniyel saƙo domin gidan mai tawaye na Adventisancin Laodikiya, amma ba za su saurara ba.

Sai an taɓa Daniyel a karo na biyu, ta wurin Almasihu da kansa, wanda ya taɓa leɓunan Daniyel, kamar yadda ya taɓa leɓunan Ishaya da gawayi daga bagaden hadaya. Sa’an nan Daniyel ya iya magana, amma har yanzu ba shi da ƙarfi, kuma har yanzu ba shi da numfashi. Bisa ga Ezekiyel, numfashi yana zuwa tare da saƙon “iskoki huɗu”, wanda shi ne annabcin Ezekiyel na biyu. Annabcin Ezekiyel game da iskoki huɗu ya yi daidai da taɓawar Daniyel ta uku, gama a lokacin ne numfashi ya shiga cikin ƙasusuwan, suka tsaya a matsayin runduna mai ƙarfi. A cikin taɓawar Daniyel ta uku ne aka ƙarfafa shi.

A ranar 18 ga Yuli, 2020, mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe sun watse, kuma suka shiga lokacin jinkiri na misalin. An kwatanta tarihin hatimcewa a cikin tarihin 22 ga Oktoba, 1844, har zuwa ga tawaye na 1863. Jerin tarihin da aka wakilta a can yana da daidaituwa da na 11 ga Satumba, 2001, har zuwa dokar Lahadi, amma kuma yana da daidaituwa da tarihin 18 ga Yuli, 2020, har zuwa dokar Lahadi. Wannan al’amarin annabci ya ginu ne bisa gaskiyar cewa alamomi suna da ma’ana fiye da ɗaya, kuma ma’anar ana tantance ta ne ta wurin mahallin da ake amfani da su a cikinsa.

Sa’ad da muka yi la’akari da zuwan da aikin kowane ɗaya daga cikin mala’iku ukun, ana tafiyar da su ne ta bin jerin abubuwa iri ɗaya. Suna iso a daidai lokacin da annabcin da ke da alaƙa da su ya buɗe. An tsara wannan annabcin bisa matakai uku: zuwansa, ƙarfafa shi, da kuma ƙofar rufewa a ƙarshensa. Akwai waɗansu alamomin hanya a cikin wannan tarihi, amma alamomin hanya uku na gwaji dangane da zuwan kowane ɗaya daga cikin mala’iku ukun suna farawa ne da alamar hanya ta farko inda aka buɗe wani annabci. Saƙon da aka buɗe ana ƙarfafa shi ta wurin tabbaci, kuma wannan tabbacin da ƙarfafawar sannan suna gwada maza da mata na wannan tarihi. Ƙarshen tarihin kuma yana samar da gwajin tantancewa wanda yake nuna ko waɗanda suke tsaye a gwaji na uku masu hikima ne ko kuwa wawaye.

A cikin tarihin daga 11 ga Satumba, 2001 har zuwa dokar Lahadi, za ku iya gane mala’iku uku. Na farko ya iso a 11 ga Satumba, 2001, na biyu ya iso a 18 ga Yuli, 2020, kuma na uku yana isowa a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da jimawa ba (gwajin tantancewa). 22 ga Oktoba, 1844 ya yi daidai da 11 ga Satumba, 2001, kuma 1856 ya yi daidai da 18 ga Yuli, 2020, sannan 1863 ya yi daidai da dokar Lahadi. Da aka faɗi haka, 22 ga Oktoba, 1844 zuwa 1863 kuma ya yi daidai da 18 ga Yuli, 2020, har zuwa dokar Lahadi, gama 18 ga Yuli shi ne isowar mala’ika na biyu na tarihin hatimcewa. Har yanzu ana tantance tarihin da ke biye daidai a matsayin kawai alamomin hanya na kowane mala’ika.

A ranar 18 ga Yuli, 2020, an warware wata gaskiya da za ta gwada wannan tsara. Mataki na biyu a cikin wannan tarihin shi ne lokacin da aka ta da shaidu biyu zuwa rai. Sa’an nan kuma a gwada su ko za su karɓi hasken da aka bayyana a wancan lokaci, abin da yake gudana yanzu. Sa’an nan kuma a dokar Lahadi (gwajin tantancewa), za a bayyana su wanene budurwa mai-hikima, kuma su wanene ba haka ba. Sa’ad da muka ɗauki wannan tarihin a matsayin kawai tsarin mala’ika guda ɗaya, sa’an nan kuma muka shimfiɗa Oktoba 22, 1844, har zuwa tawayar 1863, a kan tarihin daga Yuli 18, 2020 har zuwa dokar Lahadi, sai mu ga cewa a 1849, Sister White ta bayyana cewa Ubangiji ya sake miƙa hannunsa domin ya tattara ragowar mutanensa.

Daga 22 ga Oktoba, 1844 zuwa 1849, mutanen Allah sun kasance a warwatse. A cikin 1850 suka fitar da na biyu daga cikin jadawalai biyun Habakkuk. A cikin Janairu na 1851 suna tallata sabon jadawalin a cikin Review. Mutanen Allah suna a warwatse, kuma mala’ika na uku ya iso da haske. Sa’an nan Allah ya fara tattara su kuma, ya kuma ba su wakilcin gani na saƙon da za su yi shela da shi, kamar yadda Ya yi a 1842. Hasken da ya iso a 22 ga Oktoba, 1844, ƙaruwa ce ta sani, kuma ya ci gaba, a ƙarƙashin shiriyarsa, da bunƙasa; kuma a cikin 1856 aka gabatar da dutse na ƙarshe na wannan hasken. Wannan hasken yana a kan “lokuta bakwai,” wanda shi ne haske na farko da William Miller ya gane, kuma wanda aka wakilta a matsayin ɗaya daga cikin annabce-annabcen da suka cika a 22 ga Oktoba, 1844.

Hasken “bakwai sau” a shekara ta 1856, shi ne ƙarshen ƙarin sani da aka ba Miller, manzon mala’ika na fari; amma kuma shi ne haske na ƙarshe na mala’ika na uku da aka bayar a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Ƙin karɓar hasken a shekara ta 1856, ya kasance duka ƙin karɓar ƙarin sanin da aka buɗe a 1798, amma kuma ƙarin sanin da aka buɗe a ranar 22 ga Oktoba, 1844 ne; kuma waɗanda suka ƙi shi su ne waɗanda a can da a lokacin suka sauya daga kwarewar Filadelfiya zuwa kwarewar Laodikiya. Tawayen shekara ta 1863 kuwa, shi ne na uku, kuma gwajin litmus, wanda aka nuna ta wurin wani jadawali na bogi da ya kawar da hasken “bakwai sau.”

Babban baƙin cikin farko na 19 ga Afrilu, 1844, Allah ne ya kawo shi bisa motsin Filadelfiya na mala’ika na farko ta wurin riƙe hannunsa a kan kuskure a cikin wasu lambobi a kan taswirar majagaba ta 1843. Babban baƙin cikin farko na 18 ga Yuli, 2020, mutane ne suka jawo shi bisa motsin Laodikiya na mala’ika na uku ta wurin yin watsi da cewa a ranar 22 ga Oktoba, 1844, Almasihu ya ɗaga hannunsa zuwa sama ya kuma rantse cewa lokaci ba zai ƙara kasancewa ba. A ranar 18 ga Yuli, 2020, an buɗe wani saƙo da zai gwada wannan tsara ta budurwai. Kamar yadda ya kasance a 1850, Ubangiji a 2023 ya miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya tattara ƙasusuwan matattu na Ezekiyel waɗanda suka kasance matattu a titi tun daga 18 ga Yuli, 2020. Zuwa 1851, an sami sabon wakilcin gani na saƙon wanda ya kasance cikar annabcin Habakkuk sura ta biyu, ta haka yana nuna cewa bayan 2023, Ubangiji zai sami sabuwar alama mai rai da zai ɗaga, wadda teburori biyu na Habakkuk suke wakilta.

Tebura biyu na Habakkuk an misalta su da tebura biyu na Dokoki Goma, haka kuma da gurasa biyu na kaɗawa a idin Fentikos. An bayyana mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a matsayin hadayar nunan fari, su ne kuma waɗanda suke cikin Malachi waɗanda ke wakiltar hadayar “kamar a dā can, kamar a shekarun da suka shige.” Ana ɗaga su a matsayin hadayar kaɗawa domin dukan duniya ta gan su.

Farkawar dubu ɗari da arba'in da huɗu tana farawa ne da tattarawa wuri guda, kuma ana cika wannan tattarawar ta wurin Maganar Allah, gama kasusuwan matattu na Ezekiyel ana tattara su ne ta wurin jin Maganar Allah, alhali kuwa har yanzu matattu ne. Ezekiyel yana wakiltar kayan aikin ɗan adam wanda yake shelanta saƙon da ke tattara kasusuwan, sa’ad da Ubangiji ya miƙa hannunsa a karo na biyu domin tattara ragowarsa. Ishaya, Irmiya, Daniyel, Yohanna da Ezekiyel duk suna bayyana ɓangaren ɗan adam da yake isar da saƙon allahntaka ga busassun kasusuwan matattu.

Da zarar an tattara ƙasusuwan, Ubangiji yakan bayyana ƙaruwar sani wadda aka warware hatiminta kaɗan kafin ƙarewar lokacin gwaji, kuma wannan sani yana wakiltuwa da “wancan ɓangaren annabcin Daniyel da ya shafi kwanaki na ƙarshe.” A cikin annabci na biyu na Ezekiyel, hasken da aka warware hatiminsa shi ne masifa ta uku, wato saƙon iskar gabas wadda take hura rai cikin ƙasusuwan kuma tana sa su tsayawa a matsayin runduna mai girma. Hasken da aka bayyana wa Daniyel shi ne hasken da sarkin arewa ke wakilta a sura ta goma sha ɗaya. Tare, Ezekiyel da Daniyel suna wakiltar “wancan ɓangaren annabcin Daniyel da ya shafi kwanaki na ƙarshe,” wato labaran iskar (gabas) da na sarkin (arewa).

Amma labarai daga gabas da daga arewa za su firgita shi; saboda haka zai fita da babban fushi domin ya hallaka, kuma ya shafe da yawa gaba ɗaya. Daniyel 11:44.

A cikin shekara ta 1856, Ubangiji ya nufa ya kammala aikin hatimce mutanensa, amma suka yi tawaye. Saƙon da Ya yi niyya Ya yi amfani da shi domin ya fitar da su daga yanayinsu na Laodikiya shi ne “sau bakwai” na Littafin Lawiyawa sura ta ashirin da shida. Sa’ad da Ubangiji ya fara tattara mutanensa a watan Yuli, 2023, Ya sake gabatar musu da saƙon “sau bakwai,” kuma, a cikin wasu abubuwa, Ya bayyana cewa a Ranar Kafara ta misali-cika ƙahon Yubili zai yi ƙara, wanda kuma shi ne lokacin da ƙaho na bakwai ma zai yi ƙara. Ƙahon Yubili alama ce ta “sau bakwai,” kuma ƙaho na bakwai shi ne masifa ta uku. Sa’ad da Mika’ilu ya sauko a Daniel sura ta goma, Daniel ya wakilci waɗanda suke samun kwarewar waɗanda suke yin addu’ar Littafin Lawiyawa sura ta ashirin da shida, da kuma waɗanda suke neman su fahimci sirrin annabci na Daniel sura ta biyu.

Daniyel yana wakiltar waɗanda aka tattara ta wurin muryar Allah, sa’an nan kuma suka tsaya a ƙafafunsu, an ƙarfafa su domin su yi shelar saƙon gabas da arewa. Suna shelanta wannan saƙo har zuwa dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Tsarin tashe wannan runduna batu ne na annabci mai cike da cikakkun bayanai ƙwarai, kuma lokacin da Allahntaka ta fara haɗuwa da ɗan’adamtaka cikin cikawa tare da hatimin dubu ɗari da arba’in da huɗu ya fara ne a cikin tarihin da aka wakilta a aya ta goma sha ɗaya ta Daniyel goma sha ɗaya. Tarihin da aka wakilta daga aya ta ɗaya ta Daniyel goma sha ɗaya har zuwa aya ta goma sha shida yana cika ɓoyayyen tarihin aya ta arba’in, wato “wannan ɓangaren annabcin Daniyel da ya shafi kwanaki na ƙarshe.”

Yayin da muke fara duba ayoyi na goma sha uku zuwa goma sha biyar na Daniyel goma sha ɗaya, waɗanda aka fara cika su a Yaƙin Panium a shekara ta 200 K.H., yana da matuƙar muhimmanci a fahimci mahimmancin waɗannan ayoyin. Panium shi ne na uku cikin yaƙe-yaƙen wakilci guda uku. Yaƙin farko ya ƙare da nasarar papanci da rundunar wakilcinta, wato Amurka, a shekara ta 1989. Yaƙi na gaba, wanda ayoyi na goma sha ɗaya da goma sha biyu suke wakilta, wanda aka cika ta wurin Yaƙin Raphia, sarkin kudu (Rasha), zai yi nasara a kan sarkin arewa da rundunar wakilcinta a Yukiren. Yaƙi na uku zai zama kamar na farko, inda papanci (sarkin arewa) zai rinjayi Kwaminisanci (Majalisar Ɗinkin Duniya), tare da rundunar wakilcinta (Amurka). Amma yaƙin wakilci na uku wanda shi ne Yaƙin Panium, zai kuma tayar da Yaƙin Duniya na Uku.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

“Kamar yadda ruɗaɗɗun abubuwa masu kama da ƙafafun ke ƙarƙashin jagorancin hannun da yake ƙarƙashin fikafikan kerubobi, haka ma ruɗaɗɗiyar tafiyar al’amuran ɗan’adam take ƙarƙashin ikon Allah. A tsakiyar jayayya da hargitsin al’ummai, Shi wanda yake zaune a bisa kerubobi har yanzu yana shiryar da al’amuran duniya.

“Tarihin al’ummai waɗanda, ɗaya bayan ɗaya, suka mamaye lokacin da wurin da aka ƙaddara musu, suna ba da shaida cikin rashin sani ga gaskiyar da su kansu ba su san ma’anarta ba, yana yi mana magana. Ga kowace al’umma da ga kowane mutum na yau Allah ya sanya wani matsayi cikin babban shirinsa. A yau ana auna mutane da al’ummai da ma’aunin tsaye da ke hannun Wanda ba ya yin kuskure. Duka kuwa, ta wurin zaɓinsu kansu, suna yanke makomarsu, kuma Allah yana mulkin kome domin cikar nufinsa.”

“Tarihin da babban NI NE ya tsara a cikin Kalmarsa, yana haɗa mahaɗi bayan mahaɗi cikin sarkar annabci, daga madawwami a zamanin da ya wuce zuwa madawwami a zamanin da ke gaba, yana gaya mana inda muke a yau a cikin jerin zamanai, da kuma abin da za a iya tsammani a lokacin da ke tafe. Duk abin da annabci ya faɗa tun da daɗewa cewa zai faru, har zuwa wannan lokaci na yanzu, an rubuta shi a shafukan tarihi, kuma za mu iya tabbatar da cewa duk abin da har yanzu yake nan tafe za a cika shi bisa tsarinsa.”

“An yi annabcin rugujewar ƙarshe ta dukan mulkokin duniya a sarari cikin kalmar gaskiya. A cikin annabcin da aka furta sa’ad da aka ayyana hukunci daga wurin Allah a kan sarkin Isra’ila na ƙarshe, an bayar da saƙon nan:

“‘Ga abin da Ubangiji Allah ya ce; Ka cire rawanin kai, ka kuma kwashe kambi: … ka ɗaukaka wanda yake ƙasƙantacce, ka kuma ƙasƙantar da wanda yake ɗaukakke. Zan kifar da shi, in kifar da shi, in kifar da shi: kuma ba zai ƙara kasancewa ba, sai har sai Shi wanda hakkinsa ne ya zo; ni kuwa zan ba Shi shi.’ Ezekiyel 21:26, 27.

“Kambin da aka cire daga Isra’ila ya wuce a jere zuwa ga masarautun Babila, Medo-Farisa, Girka, da Roma. Allah ya ce, ‘Ba za ta ƙara kasancewa ba, sai Wanda yake da haƙƙinta ya zo; ni kuma zan ba shi ita.’”

“Wancan lokaci ya yi kusa. Yau alamun zamani suna bayyana cewa muna tsaye a kan ƙofar manyan al’amura masu nauyi da tsarki. Komai a cikin duniyarmu yana cikin tashin hankali. A gaban idanunmu annabcin Mai Ceto game da abubuwan da za su riga zuwansa yana cika cewa: ‘Za ku ji yaƙe-yaƙe da jita-jitar yaƙe-yaƙe…. Al’umma za ta tasar wa al’umma, mulki kuma wa mulki: za a kuma yi yunwa, da annoba, da girgizar ƙasa a wurare dabam-dabam.’ Matiyu 24:6, 7.”

“Yanzu lokaci ne mai matuƙar muhimmanci ga dukan masu rai. Masu mulki da ‘yan siyasa na ƙasa, mutanen da suke riƙe da matsayi na amana da iko, maza da mata masu tunani daga kowane rukuni, sun karkata hankalinsu ga al’amuran da suke faruwa kewaye da mu. Suna lura da tsanantattun dangantaka marasa kwanciyar hankali da suke tsakanin al’ummai. Suna ganin ƙarfin tasirin da yake mamaye kowane ɓangare na duniya, kuma sun fahimci cewa wani abu mai girma kuma mai yanke hukunci na gab da faruwa—cewa duniya tana a bakin wani babban rikici mai girgiza ƙwarai.”

“Mala’iku yanzu suna kange iskoki na rigima, domin kada su hura sai an yi wa duniya gargaɗi game da hallakar da ke tafe da ita; amma hadari yana taruwa, a shirye yake ya barke a kan duniya; kuma sa’ad da Allah zai umarci mala’ikunsa su saki iskoki, za a ga irin wani yanayi na rikici wanda babu wani alƙalami da zai iya kwatantawa.

“Littafi Mai Tsarki, Littafi Mai Tsarki kaɗai, ne yake ba da sahihin hangen nesa game da waɗannan abubuwa. A nan ne aka bayyana manyan al’amura na ƙarshe a tarihin duniyarmu, abubuwan da tuni suke jefa inuwoyinsu a gaba, sautin kusantowarsu yana sa ƙasa ta yi rawar jiki, zukatan mutane kuma su karaya saboda tsoro.

“‘“Ga shi, Ubangiji yana mai da ƙasa kufai, yana mayar da ita banza, yana juya ta a ƙasa da sama, yana kuma watsa mazaunanta ko’ina.... Sun ƙetare dokoki, sun canja farillai, sun karya madawwamin alkawari. Saboda haka la’ana ta cinye ƙasa, kuma waɗanda suke zama a cikinta sun zama kufai.... Farin cikin ganguna ya ƙare, hayaniyar masu murna ta ƙare, farin cikin garaya ya ƙare.’ Ishaya 24:1–18.

“‘“Kaiton wannan rana! gama ranar Ubangiji ta kusa, kuma za ta zo kamar hallaka daga wurin Maɗaukaki…. Iri ya ruɓe a ƙarƙashin ƙasarsu, rumbuna sun zama kufai, dakunan ajiya sun rushe; gama hatsi ya bushe. Yaya dabbobi suke nishi! Garken shanu sun rikice, domin ba su da makiyaya; haka ma garken tumaki sun zama kufai.’ ‘Itacen inabi ya bushe, itacen ɓaure ya yi rauni; itacen rumman, itacen dabino kuma, da itacen tuffa, har ma dukan itatuwan jeji, sun bushe: domin farin ciki ya bushe daga ’ya’yan mutane.’ Joel 1:15–18, 12.

“‘Na ji zafi ƙwarai a cikin zuciyata; … ba zan iya yin shiru ba, gama ke, ya raina, kin ji ƙarar ƙaho, ƙararrawar yaƙi. Hallaka a kan hallaka ake shelantawa; gama dukan ƙasar ta lalace.’”

“‘Na duba duniya, sai ga ta babu siffa, fanko kuma; da sammai ma, ba su da haske. Na duba duwatsu, sai ga su suna rawar jiki, dukan tuddai kuma suna girgiza. Na duba, sai ga babu mutum, dukan tsuntsayen sama kuma sun gudu. Na duba, sai ga ƙasa mai albarka ta zama jeji, dukan biranenta kuma sun rushe.’ Irmiya 4:19, 20, 23–26.

“Kaitonmu! gama wannan rana mai girma ce, har ba wata kamarta: ita ce kuwa lokacin wahalar Yakubu; amma za a cece shi daga cikinta.” Irmiya 30:7. Ilimi, 178–181.