Wahayi ya bayyana sarai cewa sura ta uku ta Daniyel tana wakiltar dokar Lahadi a Amurka. A cikin Ishaya sura ta ashirin da uku, karuwar Taya, wadda take yin fasikanci da sarakunan duniya, ita ce karuwar cikin Ru’ya ta Yohanna wadda take yin fasikanci da sarakunan duniya. A cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai, an rubuta Babila Babba a goshinta.
Kuma matar tana sanye da shuɗi mai ja-ja da ja mai haske, kuma an yi mata ado da zinariya da duwatsu masu daraja da lu’ulu’u, tana riƙe da ƙoƙon zinariya a hannunta cike da abubuwan banƙyama da ƙazantar fasikancinta. Kuma a goshinta akwai suna a rubuce, ASIRI, BABILON MAI GIRMA, UWAR KARUWAI DA ABUBUWAN BANƘYAMA NA DUNIYA. Ru’ya ta Yohanna 17:4, 5.
Kafin shekarar 1950, ƙamus-ƙamus na Turanci sun yi daidai wajen bayyana matar da aka wakilta a cikin waɗannan ayoyi biyu a matsayin cocin Roman Katolika. Dukan duniya ta sani, bayan Zamanin Duhu na tsanantawar Katolika da aka aiwatar daga 538 har zuwa 1798, cewa cocin Roma ita ce karuwar da take yin fasikanci da sarakunan duniya. An tsara Bayanin ’Yancin Kai ne domin ya zama ƙin amincewa da mulkin Katolika, da kuma mulkin sarakunan duniya waɗanda suka kulla dangantaka marasa tsarki da karuwar. Ishaya sura ta ashirin da uku ta bayyana cewa za a manta da karuwar. Ba za ka taɓa samun ma’anar karuwar Ru’ya ta Yohanna goma sha bakwai a matsayin cocin Katolika ba a cikin kowace na’urar bincike ta zamani, gama Maganar Allah ba ta taɓa kasa ba, kuma Maganar Allah ta ce za a manta da ita.
Kuma zai faru a waccan rana, cewa za a manta da Taya har shekara saba’in, gwargwadon kwanakin sarki ɗaya: bayan cikar shekara saba’in Taya za ta yi waƙa kamar karuwa. Ki ɗauki garaya, ki kewaya birnin, ke karuwar da aka manta da ke; ki yi zaƙin kaɗe-kaɗe, ki rera waƙoƙi masu yawa, domin a tuna da ke. Kuma zai faru bayan cikar shekara saba’in, cewa Ubangiji zai ziyarci Taya, ita kuma za ta koma ga kuɗin karuwancinta, za ta kuma yi fasikanci da dukan mulkokin duniya a bisa fuskar ƙasa. Kuma cinikinta da kuɗin karuwancinta za su zama tsarki ga Ubangiji: ba za a taskace su ba, ba kuwa za a ajiye su ba; gama cinikinta zai zama domin waɗanda suke zaune a gaban Ubangiji, domin su ci isasshe, kuma domin tufafi masu ɗorewa. Ishaya 23:15–18.
Maganar Allah ba ta taɓa kasawa ba, kuma tun daga shekara ta 1798, an manta da karuwar, amma a kwanaki na ƙarshe za a tuna da ita. Ana tuna da ita sa’ad da ake kai wa Asabar ta rana ta bakwai ta Allah hari, kuma ita ce umarni guda ɗaya daga cikin Dokoki Goma, wanda koyaushe aka ce a tuna da shi. Ana tuna da ita sa’ad da ta ɗauki garayarta, ta yi yawo cikin birni ta kuma yi daɗaɗan sautuka da waƙoƙi masu yawa. Tana rera waƙoƙinta a ƙarshen shekaru saba’in, waɗanda su ne kwanakin sarki ɗaya. Sarki, bisa ga Daniyel sura ta biyu, mulki ne.
Kuma a duk inda ’ya’yan mutane suke zaune, ya ba da namomin jeji da tsuntsayen sama a hannunka, ya kuma sa ka zama mai mulki a kansu duka. Kai ne wannan kan na zinariya. Daniyel 2:38.
“Kan,” ko kuwa “sarki,” duka biyun alamu ne na masarauta. Masarautar da “kwanakin sarki ɗaya” ke wakilta ita ce Tarayyar Amurka. Tarayyar Amurka ta fara mulkinta na annabci a matsayin dabbar ƙasa sa’ad da aka yi wa karuwar Babila mummunan rauni a shekara ta 1798. Tana ci gaba a matsayin masarauta ta shida cikin annabcin Littafi Mai Tsarki har zuwa dokar Lahadi. Ainihin masarautar annabcin Littafi Mai Tsarki wadda ta yi mulki na tsawon shekara saba’in ita ce Babila.
Ga shi, zan aiki in ɗauko dukan iyalan arewa, in ji Ubangiji, har da Nebukadnezzar sarkin Babila, bawana, in kawo su a kan wannan ƙasa, da mazaunanta, da kuma a kan dukan waɗannan al’ummai da suke kewaye; zan hallaka su ƙaƙaf, in mai da su abin razana, da abin yi wa tsaki, da kufai na har abada. Haka kuma zan ɗauke musu muryar farin ciki, da muryar murna, muryar ango, da muryar amarya, ƙarar duwatsun niƙa, da hasken fitila. Wannan dukan ƙasa kuwa za ta zama kufai, abin razana; waɗannan al’ummai kuma za su bauta wa sarkin Babila shekara saba’in. Sa’an nan zai zama, sa’ad da shekara saba’in suka cika, zan hukunta sarkin Babila da waccan al’umma, in ji Ubangiji, saboda muguntarsu, da ƙasar Kaldiyawa, in mai da ita kufai na har abada. Irmiya 25:9–12.
Babila ta zahiri ta yi mulki na shekara saba’in, tana kwatanta masarautar kwanaki na ƙarshe wadda za ta yi mulki na shekaru saba’in na alama. Nebukadnezzar, sarkin Babila, ya kai wa Yahuza hari sau uku. Hari na farko ya kasance a kan Yehoyakim, kuma a nan ne shekaru saba’in na annabcin Irmiya suka fara. Ya ƙare da mutuwar Belshazzar, sa’ad da Allah ya hukunta “sarkin Babila,” kamar yadda ya hukunta sarki Yehoyakim a farkon shekaru saba’in ɗin. Masarautar annabci wadda aka wakilta da “kwanakin sarki ɗaya” (masarauta ɗaya) a matsayin “shekara saba’in” ita ce Babila, kuma masarautar annabcin Littafi Mai Tsarki wadda take mulki na shekaru saba’in na alama a lokacin da aka manta da karuwar Tayir, ita ce dabbar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna sura goma sha uku. Sauyawar daga masarauta ta biyar zuwa ta shida ta annabcin Littafi Mai Tsarki a shekara ta 1798, wani ɓangare ne na gaskiyar da Yohanna yake bayyanawa a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku.
Sai na tsaya a kan yashin bakin teku, sai na ga wata dabba tana fitowa daga cikin teku, tana da kawuna bakwai da ƙahoni goma, kuma a kan ƙahoninta akwai rawuna goma, a kan kawunanta kuma akwai sunan saɓo.... Sai na ga wata dabba dabam tana fitowa daga ƙasa; tana da ƙahoni biyu kamar na ɗan rago, tana magana kuma kamar maciji. Ru’ya ta Yohanna 13:1, 11.
Gabar tekun da Yahaya ya tsaya a kai a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku, tana wakiltar shekarar 1798.
“A lokacin da Paparoma, bayan an ƙwace masa ƙarfinsa, aka tilasta masa ya daina tsanantawa, Yahaya ya ga wani sabon iko yana tasowa domin ya maimaita muryar macijin, ya kuma ci gaba da aiwatar da irin wannan aiki mai zalunci da na saɓo. An wakilci wannan iko, na ƙarshe da zai yi yaƙi da ikkilisiya da dokar Allah, da wata dabba mai ƙaho kamar na ɗan rago. Dabbobin da suka riga ta sun fito ne daga teku; amma wannan ta fito daga ƙasa, tana wakiltar tashin lumana na ƙasar da take alamta—Amurka.” Signs of the Times, Fabrairu 8, 1910.
Dabbarar daga teku ta rabu da dabbar ƙasa ta bakin tekun. Mulki na biyar na annabcin Littafi Mai Tsarki a shekara ta 1798 (bakin teku) yana wakiltar tarihin da ya riga ya shuɗe, mulki na shida kuwa yana wakiltar tarihin da yake gaba. Mabiya Miller ba su ga wannan gaskiya ba. An ba William Miller fahimta game da ikon macijin na arna da dangantakarsa da mulkin da ya biyo baya wanda aka wakilta a matsayin dabbar Katolika. Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku ta buɗe labarin annabin ƙarya, wato na ukun cikin iko uku waɗanda suke kai duniya zuwa Armageddon. Labarin ya fara ne a bakin tekun shekara ta 1798.
Amurka ta fara tarihinta da alamar ɗan rago, amma ta ƙare tarihinta tana magana kamar maciji. Tarihin shekaru saba’in na alama na mulkin dabbar ƙasa an wakilta shi a aya ɗaya, a sura ta goma sha uku na Ru’ya ta Yohanna, domin ayar tana bayyana duka farkon da ƙarshen dabbar ƙasa a cikin jimla ɗaya.
Sai na ga wata dabba kuma tana fitowa daga ƙasa; tana da ƙaho biyu kamar ɗan rago, amma tana magana kamar maciji. Ru’ya ta Yohanna 13:11.
Sa’ad da Amurka ta yi magana kamar maciji, takan kafa dokar Lahadi. Kafin ta cika aiwatar da tilasta bauta ta Lahadi, ikilisiyoyin Furotesta masu ridda za su haɗu tare su karɓi ikon siyasa a kan gwamnatin ridda, yayin da suke kafa surar dabbar. Sa’ad da wahayi ya nuna (kuma yana yin haka sau da yawa), cewa bikin keɓewar surar zinariya na Nebukadnezzar yana wakiltar dokar Lahadi, yana nuna ƙarshen shekaru saba’in na alama na dabbar ƙasa. Babi na ɗaya zuwa na uku na littafin Daniyel suna wakiltar saƙonnin mala’iku uku na Ru’ya ta Yohanna, babi na goma sha huɗu. Mala’ikan na uku yana zama gaskiya mai rai a lokacin dokar Lahadi.
A bisa annabci, surori na ɗaya zuwa na uku a cikin littafin Daniyel suna wakiltar shekaru saba’in na alama na dabbar duniya ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku. Gwajin abinci da aka wakilta a sura ta ɗaya, da kuma alamar Yehoyakim, suna nuna cewa sura ta ɗaya, a bisa annabci, ta fara ne a lokacin ba da iko ga mala’ika na farko, ko dai a ranar 11 ga Agusta, 1840, ko kuma a ranar 11 ga Satumba, 2001, a tarihin mala’ika na uku.
Babila ita ce al’ummar da ta yi mulki na shekara saba’in, kuma waɗannan shekarun suna wakiltar tarihin Amurka. Shekaru saba’in na Babila ba su ƙare ba sai daɗewa bayan Nebukadnezzar ya keɓe mutum-mutumin zinariya, amma a annabce shekarun nan saba’in na alama da Ishaya ya yi amfani da su a sura ta ashirin da uku suna ƙarewa a sura ta uku ta Daniyel. Sa’ad da ƙungiyar makaɗan Nebukadnezzar ta busa kiɗa domin bikin keɓewar, sai a tilasta alamar dabbar, kuma a wannan lokaci karuwar Taya da ta Babila ta fara rerawa sarakunan duniya waƙoƙinta, yayin da Isra’ila mai ridda take rusunawa tana kuma rawa.
Sarki Nebukadnezzar ya yi wani gunki na zinariya, tsayinsa kamu sittin ne, fāɗinsa kuwa kamu shida ne. Ya kafa shi a filin Dura, a lardin Babila. Sa’an nan sarki Nebukadnezzar ya aika a tattaro hakimai, da gwamnoni, da shugabanni, da alƙalai, da ma’aji, da mashawarta, da jami’an shari’a, da dukan masu mulkin larduna, su zo wajen bikin keɓewar gunkin da sarki Nebukadnezzar ya kafa. Sai aka tattara hakimai, da gwamnoni, da shugabanni, da alƙalai, da ma’aji, da mashawarta, da jami’an shari’a, da dukan masu mulkin larduna, domin bikin keɓewar gunkin da sarki Nebukadnezzar ya kafa; suka tsaya a gaban gunkin da Nebukadnezzar ya kafa. Sa’an nan mai shela ya yi kira da babbar murya, yana cewa, “An umarce ku, ya ku al’ummai, da kabilu, da harsuna, cewa a lokacin da kuka ji sautin ƙaho, da sarewa, da garaya, da algaita, da zabura, da dulsima, da kowane irin kiɗa, sai ku rusuna ku yi sujada ga gunkin zinariya wanda sarki Nebukadnezzar ya kafa. Kuma duk wanda bai rusuna ya yi sujada ba, a wannan sa’a ɗin za a jefa shi a tsakiyar tanderun wuta mai ƙuna.” Saboda haka a wannan lokaci, sa’ad da dukan mutane suka ji sautin ƙaho, da sarewa, da garaya, da algaita, da zabura, da kowane irin kiɗa, sai dukan mutane, da al’ummai, da harsuna, suka rusuna suka yi sujada ga gunkin zinariya wanda sarki Nebukadnezzar ya kafa. Daniyel 3:1–7.
A wannan “lokaci,” ko a wannan “sa’a” ɗin, wato dokar Lahadi a Amurka, duk wanda ya ƙi ya yi wa siffar zinariya sujada za “a jefa shi cikin tsakiyar gagarumar tanderun wuta mai ci.” Littafi kaɗai a cikin Tsohon Alkawari da ya ƙunshi kalmar da aka fassara da “sa’a,” shi ne littafin Daniyel. Kalmar “sa’a” a sura ta uku tana wakiltar zuwan alamar dabba. Kalmar “sa’a” kuma tana wakiltar saƙon mala’ika na fari a sura ta huɗu, gama a can tana alamta gargaɗin da aka yi wa Nebukadnezzar game da “sa’ar” hukuncin Allah mai zuwa.
Sa’an nan Daniyel, wanda sunansa Belteshazzar, ya yi matuƙar firgita har na ɗan lokaci guda, tunaninsa kuwa suka dame shi. Sai sarki ya yi magana, ya ce, Belteshazzar, kada mafarkin, ko fassararsa, su dame ka. Belteshazzar ya amsa ya ce, Ranka ya daɗe, da ma mafarkin ya kasance ga waɗanda suke ƙinka, fassararsa kuma ga maƙiyanka. Daniyel 4:19.
Daniyel ya gabatar wa Nebukadnezzar gargadin sa’ar hukuncin Allah da ke zuwa a kansa, wanda daga baya Nebukadnezzar ya ƙi. “Sa’ar” da ke cikin sura ta huɗu, sa’ad da aka sake amfani da ita a cikin surar, sai ta wakilci “sa’ar” da hukuncin ya iso. A tarihin Millerite, “sa’ar” farko a cikin sura ta huɗu za ta wakilci isowar mala’ika na fari a shekara ta 1798. An cika wannan saƙo sa’ad da hukuncin bincike ya fara a ranar 22 ga Oktoba, 1844. “Sa’ar” da ke cikin sura ta huɗu, da fari alama ce ta saƙon hukunci mai zuwa, sannan kuma ana amfani da ita a matsayin alamar cewa hukuncin ya riga ya iso. Amfani na farko da kalmar “sa’a” yana wakiltar 1798, da isowar mala’ika na fari, kuma amfani na biyu yana wakiltar ranar 22 ga Oktoba, 1844, da isowar mala’ika na uku.
A cikin wannan sa’a ɗaya aka cika wannan abu a kan Nebukadnezzar; aka kore shi daga cikin mutane, ya ci ciyawa kamar shanu, jikinsa kuwa ya jike da raɓar sama, har gashinsa ya yi tsawo kamar fikafikan gaggafa, kuma faratansa suka zama kamar kambun tsuntsaye. Daniyel 4:33.
Saboda haka, “sa’a” da ake magana a kai a sura ta huɗu alama ce ta duka 1798 da 1844, waɗanda su ne ƙarshen wa’adin la’anoni biyu na “sau bakwai,” a kan masarautun Isra’ila na arewa (wanda ya fara a 723 K.H.) da na kudu (wanda ya fara a 677 K.H.). Waɗannan la’anoni biyu, waɗanda ke wakiltar shekaru dubu biyu da ɗari biyar da ashirin na watsewa da bautar ƙarfi, suna wakiltar aiwatar da fushin farko da na ƙarshe na Allah a kan mutanensa masu ridda. Dukansu sun fara da shari’ar Allah, kuma ƙarshensu, kowannensu, yana wakiltar saƙon gargaɗi game da shari’ar bincike ta Allah mai gabatowa, ko kuma isowar shari’ar binciken. Dukkan waɗannan shari’u biyu da ƙarshen hukuncin “sau bakwai” biyu ke wakilta, kalmar “sa’a” ce ke wakiltarsu, a cikin sura ta huɗu ta Daniyel.
A tarihin Millerawa, “sa’a” tana wakiltar farkon wannan motsi a lokacin ƙarshe a shekara ta 1798, sa’ad da mala’ika na farko ya iso, kuma “sa’a” ta biyu a sura ta huɗu tana wakiltar ƙarshen motsin, sa’ad da mala’ika na uku ya iso a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Motsin Millerawa na mala’ika na farko ana maimaita shi a cikin motsin mala’ika na uku, saboda haka amfani biyu na “sa’a” a sura ta huɗu su ma suna nuna lokacin ƙarshe a 1989, haka kuma dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Motsin Millerawa na mala’ika na farko ya sanar da buɗewar shari’ar bincike, kuma motsin mala’ika na uku yana sanar da buɗewar shari’ar zartarwar Allah, wadda take ci gaba a matakai, tana farawa daga dokar Lahadi, tana kuma ci gaba tare da ƙaruwa har zuwa Zuwa ta Biyu ta Almasihu.
Za mu ci gaba da nazarinmu na sura ta uku ta Daniyel, kuma mu kammala la’akarinmu game da kalmar nan “awa” a talifi na gaba.
Ga shi, ina aiko ku kamar tumaki a tsakiyar kyarketai: saboda haka ku zama masu hikima kamar macizai, marasa cutarwa kuma kamar kurciyoyi. Amma ku yi hankali da mutane: gama za su kai ku ga majalisu, su yi muku bulala a majami’unsu; kuma za a kai ku gaban gwamnoni da sarakuna saboda ni, domin zama shaida a kansu da al’ummai. Amma sa’ad da suka kai ku, kada ku damu da yadda ko abin da za ku faɗa: gama a wannan sa’a za a ba ku abin da za ku faɗa. Gama ba ku ne kuke magana ba, sai dai Ruhun Ubanku ne yake magana a cikinku. Kuma ɗan’uwa zai kai ɗan’uwa ga mutuwa, uba kuma ɗansa: ’ya’ya kuma za su tasar wa iyayensu, su sa a kashe su. Kuma dukan mutane za su ƙi ku saboda sunana: amma wanda ya jure har ƙarshe, shi ne zai tsira. Amma sa’ad da suke tsananta muku a wannan birni, ku gudu zuwa wani: gama gaskiya nake faɗa muku, ba za ku gama yawo cikin biranen Isra’ila ba, har Ɗan Mutum ya zo. Ɗalibi bai fi malaminsa ba, bawa kuma bai fi ubangijinsa ba. Ya isa ga ɗalibi ya zama kamar malaminsa, bawa kuma kamar ubangijinsa. In sun kira maigidan gidan da Beelzebub, balle ma mutanen gidansa? Saboda haka kada ku ji tsoronsu: gama babu abin da aka rufe da ba za a bayyana ba; kuma babu abin da aka ɓoye da ba za a sani ba. Abin da nake gaya muku a cikin duhu, ku faɗa shi a cikin haske: kuma abin da kuke ji a kunne, ku yi wa’azin sa a bisa rufin gidaje. Kuma kada ku ji tsoron waɗanda suke kashe jiki, amma ba su da ikon kashe rai: sai dai ku ji tsoron wanda yake da ikon hallaka rai da jiki duka a cikin jahannama. Matiyu 10:16–28.