A cikin sura ta goma sha ɗaya ta Daniyel, akwai layuka da dama na annabci waɗanda dukkansu suke daidaitu da ayoyi shida na ƙarshe na surar. Sashe na annabcin da ya yi daidai da tarihin aya ta arba’in tun daga lokacin ƙarshe a 1989, har zuwa dokar Lahadi ta aya ta arba’in da ɗaya, shi ne sashe na annabcin da aka hatimce har zuwa kwanaki na ƙarshe. Shi ne cikar Daniyel ga Wahayin Yesu Almasihu wanda ake buɗe hatiminsa jim kaɗan kafin ƙofar jinƙai ta rufe. Aya ta biyu ta gabatar da Trump, shugaban ƙasa na ƙarshe daga jam’iyyar Republican, Shugaban ƙasa na ƙarshe, Shugaban ƙasan nan wanda shi ne na takwas daga cikin bakwai, kuma shi ne shugaban ƙasa mafi arziki wanda ya fara tayar da hankalin masu ra’ayin duniya ta sa’ad da ya sanar da takararsa a 2015. Aya ta goma ta nuna 1989, kuma ayoyi na goma sha ɗaya da goma sha biyu suna nuna Yaƙin Yukiren da ya fara a 2014, tare da nasarar Putin da kuma hallakarsa da ta biyo baya.

Ayoyi na goma sha uku zuwa goma sha biyar suna bayyana yaƙi na uku cikin yaƙe-yaƙe uku na aya ta arba’in, wanda ya fara da rushewar Tarayyar Soviet a shekara ta 1989, sa’an nan Yaƙin Ukraine, sannan Yaƙin Panium, wanda yake wakiltar gwagwarmayar waje ta Furotesta mai ridda a cikin Amurka da duniya baki ɗaya a kan masu neman kafa tsarin duniya guda.

Furotestanci mai ridda ya yi rinjaye, kuma ya kafa alaƙar tsarin mulki na haɗin kai sau uku wadda za a aiwatar a dokar Lahadi da ke gabatowa nan ba da daɗewa ba. Dabbar ita ce Katolika, kuma ita ce kan waɗannan iko uku, wadda aka wakilta a matsayin Jezebel da kuma ta wurin tarin wasu alamomi da yawa. Ita ce karuwa wadda take mulki a kan dabbar kuma take hau kanta.

Annabin ƙarya ita ce Amurka, wadda mijinta Ahab yake wakilta, shi ne kuma shugaban mulkin ninki goma na macijin. Yaƙin Panium a shekara ta 200 kafin haihuwar Almasihu yana zama alama ta gwagwarmayar waje tsakanin ra’ayin dunkulewar duniya da Furotesta mai ridda. Gwagwarmayar cikin gida kuma tawaye na shekara ta 167 kafin haihuwar Almasihu ne yake wakilta, wanda ya biyo bayan sake keɓe haikalin kamar yadda ake tunawa da shi ta Hanukkah a shekara ta 164 kafin haihuwar Almasihu; daga nan sai wani zamani daga shekara ta 161 kafin haihuwar Almasihu zuwa 158 kafin haihuwar Almasihu, wanda yake zama alama ta inda Amurka ta kafa wani gunki na haɗin cocin Katolika da jiha, kamar yadda “ƙawancen” yake wakilta.

A aya ta goma sha uku, Uriah Smith ya sanar da mu cewa shekaru goma sha huɗu bayan Yaƙin Raphia, Ptolemy ya mutu ta wurin “rashin kame kai da lalata, kuma ɗansa, Ptolemy Epiphanes, yaro ne mai shekara huɗu ko biyar a lokacin, ya gaje shi. A daidai wannan lokaci kuwa, Antiochus, bayan ya murƙushe tawaye a cikin mulkinsa, ya kuma rinjaya sassan gabas ya daidaita su cikin biyayya, yana da cikakken sarari don kowane irin yunƙuri sa’ad da matashin Epiphanes ya hau gadon mulkin Masar.” Bayan nasarar Putin mai ɗan gajeren zango ta ƙare, Trump zai kasance a shirye ya mu’amalanta da sabon jaririn sarkin Masar. Kafin ya yi haka, zai kasance ya “murƙushe wani tawaye” a cikin Amurka.

Sa’ad da za a zaɓi Trump, zai aiwatar da dokoki waɗanda Dokokin Alien da Sedition na shekarar 1798 suka riga suka zama alama ta annabci gare su, tare da dakatar da “habeas corpus,” kamar yadda shugaban Republican na farko ya yi a martani ga Yaƙin Basasa. Ayyukansa kuma sun riga sun sami alama ta annabci a cikin ayyukan shugaban ƙasa Grant lokacin da ya yi hulɗa da Ku Klux Klan, da F. D. Roosevelt lokacin da ya tsare Jafanawa da wasu a Yaƙin Duniya na Biyu, da Patriot Act na George Bush na ƙarshe.

Shi kuwa, kamar yadda ya yi da Seleucus, zai murƙushe tawayen da ke cikin Ƙasar Amirka, sa’an nan ya mai da idanunsa ga “sarkin yaro” na Masar. A cikin yin haka, zai kulla ƙawance da Filibus na Makidoniya, gama Smith ya rubuta cewa, “A daidai wannan lokaci, Filibus, sarkin Makidoniya, ya shiga ƙawance da Antiochus domin su raba mulkokin Ptolemy a tsakaninsu, kowane ɗayansu yana nufin ya ɗauki sassan da suke mafi kusa da shi, kuma mafi sauƙin gare shi. A nan kuwa akwai tashi tsaye gāba da sarkin kudu wanda ya isa ya cika annabcin, kuma babu shakka waɗannan su ne ainihin abubuwan da annabcin ya nufa.”

Trump zai ƙulla ƙaƙƙarfan haɗin gwiwa da ƙasashen NATO (Majalisar Ɗinkin Duniya), domin tunkarar Rasha, da kuma sarkakiyar warware illolin da za su biyo bayan rushewar Putin. A wancan lokaci, bisa ga aya ta goma sha huɗu, da sharhin Smith, “an gabatar da sabon iko.” Paparoma zai shiga tsakani domin ya kāre Rasha da ƙawayenta masu ƙarƙashinta daga ikon NATO da Amurka, ko kuma kamar yadda sharhin Smith ya kawo, “Roma ta yi magana; kuma Siriya da Makidoniya ba da daɗewa ba suka ga sauyi yana zuwa a kan yanayin mafarkinsu. Romawa suka tsoma baki a madadin saurayin sarkin Masar, da niyyar cewa a kāre shi daga hallakar da Antiochus da Philip suka shirya masa. Wannan kuwa a shekara ta 200 K.H. ne, kuma yana ɗaya daga cikin farkon manyan tsoma-bakin Romawa a cikin harkokin Siriya da Masar.”

Roma, karuwar Tayir, sai ta fara rera waƙoƙinta tana yin fasikanci da sarakunan duniya, kafin waɗannan sarakuna su zo ga cikakkiyar biyayya gare ta, ayoyi biyu kacal daga baya. A daidai wannan lokaci kuwa, Yaƙin Panium ya faru. Shekarar 200 K.H. tana nuna karuwar Tayir tana fara rerawa, kuma tana yin haka ne dangane da kare Rasha, wadda Amurka da Majalisar Ɗinkin Duniya suka riga suka amince za su raba domin amfaninsu na juna. Karuwar ta rinjaye su duka biyun, amma sai “yaƙin” Panium ya auku, kuma Amurka ta rinjayi Majalisar Ɗinkin Duniya.

A ma’anar alama, shekaru talatin da uku daga baya tawaye na Modein ya fara a Amurka. A ma’anar alama, shekaru uku bayan haka, aka kafa sake keɓewar abin da ake kira Furotestantanci da Jamhuriyar Tsarin Mulki, kamar yadda Hanukkah yake wakilta. A ma’anar alama, shekaru uku bayan haka, lokacin da ƙungiyar Yahudawa da Roma take wakilta ya fara.

Motsin ƙarshe za su kasance masu sauri, don haka tarihin da ayoyin suka wakilta na shekaru arba’in da takwas yana bayyana jerin abubuwan da suka faru cikin gaggawa waɗanda annabci ya fayyace a sarari cewa sun fara ne a lokacin ƙarshe a shekara ta 1989, sannan ya biyo bayan yaƙi na biyu na ayoyi na goma sha ɗaya da goma sha biyu a shekara ta 2014, sannan ya biyo bayan shekara ta 2015, lokacin da Trump ya sanar da tsayawarsa takarar shugaban ƙasa, ta haka kuma ya fara aikinsa na annabci na hura wutar tsarin duniya. Da zarar Trump ya fara aikin murƙushe Yaƙin Basasa da ya riga ya fara gudana, zai yi ƙoƙarin kulla kawance da Majalisar Ɗinkin Duniya (NATO—Philip na Makedoniya), kuma Roma za ta fara rerawa. Wannan yunƙurin kulla kawancen ya zama gwagwarmayar neman rinjaye tsakanin waɗannan rundunoni biyu, wadda Yaƙin Panium yake wakilta.

To, Panium shi ne alamar hanya ta aya ta goma sha uku, inda motsin ƙarshe masu sauri da suke gabatar da dokar Lahadi suka fara. Dukan annabawa sun yi magana fiye da komai game da ƙarshen duniya, fiye da zamanin da suka rayu a cikinsa, kuma Yesu tabbas shi ne mafi girma cikin dukan annabawa. Kusa da gicciye, wanda yake misalta dokar Lahadi, wadda aya ta goma sha shida take wakilta, Yesu ya yi tafiya tare da almajiransa zuwa Panium. Lokacin da ya yi a can, da kuma darussan da ya gabatar a can, suna daidaita da Yaƙin Panium mai gabatowa nan ba da daɗewa ba. Cikin dukan tarihi Panium ya kasance yana da sunaye da dama, kuma a zamanin Kristi sunan Panium shi ne Kaisariya Filibbi.

“Yanzu Yesu da almajiransa sun shiga ɗaya daga cikin garuruwan da ke kusa da Kaisariya Filibi. Sun riga sun wuce iyakokin Galili, cikin yankin da bautar gumaka ta yi rinjaye. A nan aka janye almajiran daga ƙarƙashin tasirin mulkin Yahudanci, aka kuma kawo su cikin kusanci mafi yawa da bautar arna. A kewaye da su kuwa akwai siffofin camfi iri-iri da suke akwai a dukan sassan duniya. Yesu yana so ganin waɗannan abubuwa ya sa su ji alhakin da ke kansu ga arna. A lokacin zamansa a wannan yanki, ya yi ƙoƙari ya janye daga koyar da jama’a, domin ya ba da kansa sosai ga almajiransa.”

“Ya kusan ya faɗa musu irin wahalar da take jiransa. Amma da fari sai ya tafi shi kaɗai, ya yi addu’a domin a shirya zukatansu su karɓi kalmominsa. Da ya sāke haɗuwa da su, bai nan da nan ba ya sanar da su abin da yake nufin ya isar musu. Kafin ya yi haka, ya ba su dama su furta bangaskiyarsu gare shi domin a ƙarfafa su domin gwajin da ke zuwa. Ya tambaya, ‘Mutane suna cewa ni, Ɗan Mutum, wane ne?’”

“Abin baƙin ciki, almajiran sun zama tilas su amince cewa Isra’ila ta kasa gane Almasihunsu. Haƙiƙa, waɗansu, sa’ad da suka ga mu’ujizansa, sun bayyana shi a matsayin Ɗan Dawuda. Taron jama’a da aka ciyar a Betsaida sun so su shelanta shi sarkin Isra’ila. Mutane da yawa a shirye suke su karɓe shi a matsayin annabi; amma ba su gaskata cewa shi ne Almasihu ba.

“Sa’an nan Yesu ya yi tambaya ta biyu, wadda ta shafi almajiransa da kansu: ‘Amma ku, wa kuke cewa ni ne?’ Bitrus ya amsa, ‘Kai ne Almasihu, Ɗan Allah mai rai.’”

“Tun da farko, Bitrus ya gaskata cewa Yesu shi ne Almasihu. Da yawa kuma waɗanda wa’azin Yohanna Mai Baftisma ya rinjaya su, kuma suka karɓi Almasihu, suka fara yin shakka game da aikin Yohanna sa’ad da aka tsare shi aka kuma kashe shi; sai suka soma shakkar cewa Yesu ne Almasihun nan da suka daɗe suna jira. Da yawa daga cikin almajiran da suka yi ɗokin ganin Yesu ya hau gadon sarautar Dawuda suka bar shi sa’ad da suka gane cewa ba shi da irin wannan niyya. Amma Bitrus da abokansa ba su juya daga biyayyarsu gare shi ba. Hanyar sauyawar waɗanda jiya suka yaba, yau kuma suke la’anta, ba ta hallaka bangaskiyar mai-bin Mai Ceto na gaskiya ba. Bitrus ya bayyana cewa, ‘Kai ne Almasihu, Ɗan Allah mai rai.’ Bai jira a ba Ubangijinsa girman sarauta ba, sai dai ya karɓe shi a cikin ƙasƙantar da kansa.”

“Bitrus ya bayyana bangaskiyar sha biyun. Duk da haka almajiran suna da nisa ƙwarai da fahimtar aikin Almasihu. Adawa da kuma ba da mummunar fahimta da firistoci da shugabanni suka yi, ko da yake ba za ta iya juya su daga wurin Almasihu ba, duk da haka ta jawo musu babban ruɗani. Ba su ga hanyarsu a sarari ba. Tasirin horonsu na farko, koyarwar malamai, ikon al’ada, har yanzu suna hana hangen nesansu ga gaskiya. Daga lokaci zuwa lokaci haskoki masu daraja na haske daga Yesu suna haskakawa a kansu, duk da haka sau da yawa sun kasance kamar mutane masu lalube cikin inuwa. Amma a wannan rana, kafin a kawo su fuska da fuska da babbar jarabawar bangaskiyarsu, Ruhu Mai Tsarki ya sauka a kansu da iko. Na ɗan lokaci kaɗan an kawar da idanunsu daga ‘abubuwan da ake gani,’ domin su dubi ‘abubuwan da ba a gani.’ 2 Korintiyawa 4:18. A ƙarƙashin suturar ɗan-adam suka hango ɗaukakar Ɗan Allah.”

Yesu ya amsa wa Bitrus, yana cewa, “Mai-albarka ne kai, Simon Bar-jona: gama ba jiki da jini ne suka bayyana maka wannan ba, sai dai Ubana wanda yake cikin sama.”

“Gaskiyar da Bitrus ya furta ita ce tushen bangaskiyar mai bi. Ita ce wadda Kristi da Kansa ya bayyana a matsayin rai madawwami. Amma mallakar wannan sani ba ta ba da wani dalili na ɗaukaka kai ba. Ba ta wurin wata hikima ko nagarta tasa ce aka bayyana wannan ga Bitrus ba. Ba zai taɓa yiwuwa ɗan Adam, da kansa, ya kai ga sanin abin da yake na Allah ba. ‘Ya fi sama tsayi; me za ka iya yi? ya fi lahira zurfi; me za ka iya sani?’ Ayuba 11:8. Ruhu kaɗai na ɗaukaka yaɗa zama ’ya’ya ne zai iya bayyana mana zurfafan al’amuran Allah, waɗanda ‘ido bai gani ba, kunne kuma bai ji ba, ba kuwa su taɓa shiga zuciyar mutum ba.’ ‘Allah kuwa ya bayyana mana su ta wurin Ruhunsa: gama Ruhu yana binciken kome, har ma da zurfafan al’amuran Allah.’ 1 Korintiyawa 2:9, 10. ‘Asirin Ubangiji yana tare da masu tsoronsa;’ kuma gaskiyar cewa Bitrus ya gane ɗaukakar Kristi hujja ce cewa an ‘koyar da shi daga wurin Allah.’ Zabura 25:14; Yohanna 6:45. Lalle ne, hakika, ‘mai albarka ne kai, Simon Bar-jona: gama nama da jini ba su bayyana maka wannan ba.’”

“Yesu ya ci gaba da cewa: ‘Ni ma ina gaya maka, Kai ne Bitrus, kuma a kan wannan dutse zan gina Ikklisiyata; ƙofofin jahannama kuwa ba za su yi nasara a kanta ba.’ Kalmar Bitrus tana nufin dutse,—dutsen da ake mirgina. Bitrus ba shi ne dutsen da aka kafa ikkilisiya a kansa ba. Ƙofofin jahannama kuwa sun yi nasara a kansa sa’ad da ya musanta Ubangijinsa da la’ana da rantsuwa. An gina ikkilisiya a kan Wanda ƙofofin jahannama ba za su iya yin nasara a kansa ba.

“Ƙarnuka da yawa kafin bayyanuwar Mai Ceto, Musa ya nuna zuwa ga Dutsen ceton Isra’ila. Mai zabura ya raira waƙa game da ‘Dutsen ƙarfina.’ Ishaya ya rubuta, ‘Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa, Duba, na sa a Sihiyona dutse a matsayin harsashi, dutse ne gwadadde, dutsen kusurwa mai daraja, tabbataccen harsashi.’ Kubawar Shari’a 32:4; Zabura 62:7; Ishaya 28:16. Bitrus kansa, yana rubutu ta wurin hurarriyar wahayi, ya danganta wannan annabci ga Yesu. Ya ce, ‘In dai kun ɗanɗana cewa Ubangiji mai alheri ne: gare shi kuma kuke zuwa, dutse mai rai, ko da yake mutane sun ƙi shi, amma a gaban Allah zaɓaɓɓe ne, mai daraja, ku ma, kamar duwatsu masu rai, ana gina ku ku zama gida na ruhaniya.’ 1 Bitrus 2:3–5, R. V.”

“‘Ba wani mutum da zai iya aza wani harsashi dabam sai wanda aka riga aka aza, wanda kuwa shi ne Yesu Almasihu.’ 1 Korintiyawa 3:11. ‘A kan wannan dutse,’ in ji Yesu, ‘zan gina Ikilisiyata.’ A gaban Allah, da dukan halittu masu basira na sama, a gaban rundunar jahannama marar ganuwa, Almasihu ya kafa Ikilisiyarsa a kan Rayayyen Dutse. Wannan Dutse shi ne Kansa,—jikinsa ne kansa, wanda aka karya kuma aka ƙuje saboda mu. Kuma kofofin jahannama ba za su rinjayi ikkilisiyar da aka gina a kan wannan harsashi ba.”

“Yaya Ikilisiya ta bayyana da rauni sa’ad da Kristi ya faɗi waɗannan kalmomi! Akwai ƙananan adadin masu bi kaɗai, waɗanda a kansu za a karkatar da dukan ikon aljanu da mugayen mutane; duk da haka, mabiyan Kristi ba za su ji tsoro ba. Da yake an gina su a kan Dutsen ƙarfinsu, ba za a iya rushe su ba.

“Tsawon shekaru dubu shida, bangaskiya ta ginu bisa ga Kristi. Tsawon shekaru dubu shida, ambaliya da guguwar hasalar Shaidan sun daki Dutsen cetonmu; amma yana nan a tsaye ba tare da ya motsa ba.

“Bitrus ya bayyana gaskiyar da ita ce tushen bangaskiyar ikilisiya, kuma Yesu yanzu ya girmama shi a matsayin wakilin dukan taron masu bi. Ya ce, ‘Zan ba ka mabuɗan mulkin sama: kuma duk abin da za ka ɗaure a duniya za a ɗaure shi a sama: kuma duk abin da za ka kwance a duniya za a kwance shi a sama.’”

“‘Maɓallan mulkin sama’ su ne kalmomin Almasihu. Dukan kalmomin Littafi Mai Tsarki nasa ne, kuma a nan an haɗa su gaba ɗaya. Waɗannan kalmomi suna da iko su buɗe sama su kuma rufe ta. Suna bayyana sharuɗɗan da bisa gare su ake karɓar mutane ko kuma a ƙi su. Saboda haka aikin waɗanda suke wa’azin maganar Allah ƙamshi ne na rai zuwa rai ko na mutuwa zuwa mutuwa. Aikinsu manufa ce mai nauyin sakamako na har abada.

“Mai-Ceto bai miƙa aikin bishara ga Bitrus shi kaɗai ba. A wani lokaci na gaba, yana maimaita kalmomin da aka faɗa wa Bitrus, ya yi amfani da su kai tsaye ga ikilisiya. Kuma irin wannan magana a ma’ana ita ma an faɗa wa sha biyun a matsayin wakilan ƙungiyar masu bi. Da Yesu ya ba ɗaya daga cikin almajiran wani iko na musamman fiye da sauran, da ba za mu same su sau da yawa suna gardama game da wa zai fi girma ba. Da sun miƙa kai ga nufin Maigidansu, kuma sun girmama wanda ya zaɓa.”

“Maimakon su naɗa wani ya zama shugabansu, Kristi ya ce wa almajiran, ‘Kada a kira ku Rabbi;’ ‘kuma kada a kira ku shugabanni: gama Ɗaya ne Shugabanku, wato Kristi.’ Matiyu 23:8, 10.”

“‘Kan kowane namiji shi ne Almasihu.’ Allah, wanda ya sa dukan abubuwa a ƙarƙashin ƙafafun Mai-ceto, ‘ya ba shi ya zama kai a kan dukan abubuwa ga ikilisiya, wadda ita ce jikinsa, cikar wanda yake cika duka cikin duka.’ 1 Korintiyawa 11:3; Afisawa 1:22, 23. An gina ikilisiya a kan Almasihu a matsayin tushenta; ya kamata ta yi wa Almasihu biyayya a matsayin kanta. Bai kamata ta dogara ga mutum ba, ko ta kasance ƙarƙashin ikon mutum. Mutane da yawa suna da’awar cewa matsayi na amana a cikin ikilisiya yana ba su iko su umurci abin da waɗansu mutane za su gaskata da kuma abin da za su yi. Allah bai amince da wannan da’awa ba. Mai-ceto ya furta cewa, ‘Dukanku ’yan’uwa ne.’ Duka suna fuskantar jaraba, kuma suna iya yin kuskure. Ba za mu iya dogara ga wani halitta mai iyaka domin shiriya ba. Dutsen bangaskiya shi ne rayayyen kasancewar Almasihu a cikin ikilisiya. A kan wannan mafi rauni zai iya dogara, kuma waɗanda suke ɗaukar kansu mafi ƙarfi za su tabbata su ne mafi raunana, sai dai idan suka mai da Almasihu ƙarfinsu. ‘La’ananne ne mutumin da yake dogara ga mutum, ya mai da jiki ƙarfinsa.’ Ubangiji ‘shi ne Dutsen, aikinsa cikakke ne.’ ‘Masu albarka ne duk waɗanda suke dogara gare shi.’ Irmiya 17:5; Kubawar Shari’a 32:4; Zabura 2:12.”

“Bayan furucin Bitrus, Yesu ya umarci almajiran kada su gaya wa kowa cewa shi ne Almasihu. An ba da wannan umarni ne saboda tsayayyar adawar marubuta da Farisiyawa. Fiye da haka, jama’a, har ma da almajiran, sun kasance da irin wannan kuskuren fahimta game da Almasihu, har sanarwa game da shi a bainar jama’a ba za ta ba su wata sahihiyar fahimta game da halinsa ko aikinsa ba. Amma kowace rana yana bayyane musu da kansa a matsayin Mai Ceto, kuma ta haka ne yake so ya ba su sahihiyar fahimta game da shi a matsayin Almasihu.

“Har yanzu almajiran suna sa ran Almasihu zai yi mulki a matsayin sarki na duniya. Ko da yake ya daɗe yana ɓoye nufinsa, sun gaskata cewa ba zai ci gaba da zama cikin talauci da rashin shahara har abada ba; lokaci ya kusa da zai kafa mulkinsa. Cewa ƙiyayyar firistoci da malamai ba za a taɓa rinjayarta ba, cewa Almasihu al’ummarsa ta kansa za ta ƙi shi, ta hukunta shi a matsayin mai ruɗi, kuma a gicciye shi a matsayin mai laifi,—irin wannan tunani almajiran ba su taɓa yi ba. Amma lokacin ikon duhu yana ta gabatowa, kuma dole ne Yesu ya bayyana wa almajiransa gwagwarmayar da ke gabansu. Ya yi baƙin ciki sa’ad da yake hango jarabawar.” The Desire of Ages, 411-415.

Aya ta goma sha shida na Daniyel goma sha ɗaya tana wakiltar dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba a Amurka. Kafin sa’ar wannan “girgizar ƙasa” ta zo, ’yan takarar da suke neman su kasance cikin dubu ɗari da arba’in da huɗu ana tashe su daga barcinsu. Abin da yake tashe su kuwa saƙon annabci ne. A wannan lokaci ne ake bayyanar da rukuni biyu, kuma kamar yadda aka misalta a cikin kwatancin budurwai goma, rukuni ɗaya yana da mai a cikin tasoshinsa, ɗayan rukunin kuma ba shi da shi. Ayoyi na goma sha uku zuwa goma sha biyar na Daniyel goma sha ɗaya ba wai kawai suna wakiltar tarihin annabci da yake gabatar da dokar Lahadi ba, suna kuma wakiltar “saƙon”, wanda, a cikin mahallin kwatancin budurwai goma, shi ne “man”, wanda masu hikima za su mallaka domin su karɓi hatimin Allah kuma a ɗaga su sama a matsayin tuta a sa’ar babbar girgizar ƙasa. Waɗannan talifofi yanzu sun kai ga kololuwar dukan talifofin, domin saƙon da ake wakilta a cikin waɗannan ayoyi shi ne man zinariya wanda ake zubowa ƙasa ta cikin bututun zinariya biyu.

Za mu ci gaba da wannan bincike a talifi na gaba.

“Muddin dai waɗanda suke ikirarin gaskiya suna bauta wa Shaiɗan, inuwar jahannamarsa za ta katse ganinsu game da Allah da sama. Za su zama kamar waɗanda suka rasa ƙaunarsu ta fari. Ba za su iya duban haƙiƙanin madawwami ba. Abin da Allah ya shirya dominmu an wakilta shi a cikin Zakariya, surori 3 da 4, da 4:12–14: ‘Sai na sāke amsawa, na ce masa, Mene ne waɗannan rassan zaitun biyu waɗanda ta wurin bututun zinariya biyu suke zubar da man zinariya daga cikinsu? Sai ya amsa mini ya ce, Ba ka san mene ne waɗannan ba? Sai na ce, A’a, ranka ya daɗe. Sa’an nan ya ce, Waɗannan su ne shafaffu biyu, waɗanda suke tsaye a gaban Ubangijin dukan duniya.’”

“Ubangiji cike yake da dukan albarkatu. Bã shi da ƙarancin hanyoyi ko kayan aiki. Saboda ƙarancin bangaskiyarmu ne, da son duniya da ke cikinmu, da maganganunmu marasa daraja, da rashin bangaskiyarmu, waɗanda suke bayyana a cikin hirarmu, ne inuwa masu duhu suke taruwa kewaye da mu. Ba a bayyana Almasihu a cikin magana ko hali a matsayin Wanda yake kyakkyawa ƙwarai gaba ɗaya, kuma mafi girma a cikin dubu goma. Sa’ad da rai ya gamsu ya ɗaga kansa zuwa ga banza, Ruhun Ubangiji ba zai iya yi masa abu mai yawa ba. Gajeriyar hangen nesanmu tana ganin inuwar, amma ba za ta iya ganin ɗaukakar da take can bayanta ba. Mala’iku suna riƙe da iskoki huɗu, waɗanda aka wakilta kamar doki mai fushi yana neman kuɓucewa ya rugo a kan fuskar dukan duniya, yana ɗauke da hallaka da mutuwa a tafarkinsa.”

“Shin za mu yi barci a kan ainihin iyakar duniyar har abada? Shin za mu kasance masu kasala da sanyi kuma matattu? Ya kai, da ma mu sami a cikin ikklisiyoyinmu Ruhu da numfashin Allah an hura su cikin mutanensa, domin su tsaya a ƙafafunsu su rayu. Muna bukatar mu ga cewa hanyar ƙunci ce, ƙofar kuma matsattsiya ce. Amma sa’ad da muka bi ta wannan ƙofa matsattsiya, faɗinta ba shi da iyaka.” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 217.

“Shafaffu waɗanda suke tsaye kusa da Ubangijin dukan duniya, suna da matsayin da aka taɓa bai wa Shaiɗan a matsayin kerubin da yake rufewa. Ta wurin tsarkakan halittu masu kewaye da kursiyinsa, Ubangiji yana ci gaba da sadarwa kai tsaye da mazaunan duniya. Man zinariya yana wakiltar alherin da Allah yake ci gaba da ciyar da fitilun masu bi da shi, domin kada su yi ƙyaftawa su mutu. Da ba domin ana zubo wannan mai mai tsarki daga sama cikin saƙonnin Ruhun Allah ba, da mugayen ikoki sun mallaki mutane gaba ɗaya.”

“Ana wulaƙanta Allah sa’ad da ba mu karɓar saƙonnin da yake aiko mana ba. Ta haka ne muke ƙin man zinariya da yake so ya zubo cikin rayukanmu domin a isar da shi ga waɗanda suke cikin duhu. Sa’ad da kiran zai zo, ‘Ga ango yana zuwa; ku fita ku tarye shi,’ waɗanda ba su karɓi mai tsarki ba, waɗanda ba su riƙe alherin Kristi a cikin zukatansu ba, za su gane, kamar budurwai marasa hikima, cewa ba su shirya su taryi Ubangijinsu ba. Ba su da iko a cikin kansu na samun man, rayuwarsu kuma ta lalace. Amma idan aka roƙi Ruhu Mai Tsarki na Allah, idan muka yi roƙo kamar yadda Musa ya yi, ‘Ka nuna mini ɗaukakarka,’ ƙaunar Allah za a zubar da ita a cikin zukatanmu. Ta wurin bututun zinariya, za a isar mana da man zinariya. ‘Ba da ƙarfi ba, ba kuwa da iko ba, sai dai da Ruhuna, in ji Ubangijin rundunoni.’ Ta wurin karɓar haskoki masu haske na Ranar Adalci, ’ya’yan Allah suna haskakawa kamar fitilu a cikin duniya.” Review and Herald, July 20, 1897.