“Gaskiyar da Bitrus ya furta ita ce tushen bangaskiyar mai bi. Ita ce abin da Kristi da kansa ya bayyana a matsayin rai madawwami.” Waccan “gaskiya” ta bayyana fannoni biyu na Kristi. Na farko shi ne cewa Kristi wani ɓangare ne na tarihin annabci. Alamomin hanya da suke wakiltar abubuwan da suka faru a tarihin annabci, suna wakiltar Kristi. Alaƙarsa da abubuwan da suka faru tana nuna tsarkin alamomin annabcin, kuma tana ba da hujja ga dalilin da ya sa Sister White sau da yawa take cewa dole ne mu tsare alamomin hanyar, domin waɗannan alamomin hanyar suna wakiltar Yesu Kristi. Alamar hanyar da ta wakilci jigon gwaji a lokacin Kristi ita ce baftismarsa, kuma ta yi daidaito da sauran abubuwan da suka faru a cikin tsarkakan layukan gyara, waɗanda aka bambanta da saukowar alamar Allahntaka.

A layin gyaran Musa, Allahntaka ta sauko ta zauna a cikin wani kurmi mai ƙuna, alamar Mahalicci yana haɗuwa da halitta. A layin gyaran da yake a ƙarshen shekaru saba’in, Mika’ilu ya sauko domin ya ƙarfafa Sairus ya ci gaba da umarni na farko, kuma a lokaci guda aka canja Daniyel zuwa surar Almasihu. A layin gyaran Almasihu, Ruhu Mai Tsarki ya sauko cikin siffar kurciya domin ya shafe Ɗan Allah, alamar Allahntaka a haɗe da ɗan’adam. A tarihin Millerite, mala’ikan da ya sauko a ranar 11 ga Agusta, 1840, “ba wani ne ƙasa da Yesu Almasihu ba,” wanda ya sauko da ƙaramin littafi da za a ci, kuma Shi ne wannan ƙaramin littafin. A nan Ya nuna cewa haɗuwar Allahntaka da ɗan’adam tana cika ne ta wurin ci da sha na nama da jinin Gurasar Sama.

Tarihi mai tsarki mai tsarki ne domin ana bayyana shi ta wurin kasancewar Almasihu. Annabce-annabcen Kalmar Allah da suke tantance abubuwan da za su faru a nan gaba, su ne Yesu Almasihu, gama Shi ne “Kalmar.” Sa’ad da aka cika waɗannan annabce-annabce a cikin tarihi, abubuwan da suka faru suna wakiltar cikar Kalmarsa, kuma Kalmarsa ita ce Gaskiya. Kalmarsa ce take gabatar da annabcin, kuma Kalmarsa ce ake cikawa sa’ad da abin da aka annabta ya zo, saboda haka a farkon al’amari da a ƙarshe shi ne Yesu Almasihu, gama Shi ne Alfa da Omega. Saboda haka, sa’ad da Bitrus ya yi shelar cewa Yesu shi ne Almasihu kuma Ɗan Allah mai rai, yana tantance alamar hanya da take Yesu Almasihu da kuma alamar hanya wadda take kai wa ga cikakkiyar cikarta a kwanaki na ƙarshe. Satumba 11, 2001 ita ce cikakkiyar cikar Almasihu.

Ƙin amincewa da cikar annabci na 11 ga Satumba, 2001, ƙin Kristi ne, Ɗan Allah mai rai. Wannan gaskiya, wadda Bitrus ya furta, ita ce “tushen bangaskiyar mai bi,” kuma a ranar 11 ga Satumba, 2001 Kristi ya jagoranci mutanensa na kwanaki na ƙarshe su koma ga “tsofaffin hanyoyi” na Irmiya, waɗanda suke wakiltar “tushen” motsin saƙonnin mala’ika na fari da na uku. Bitrus ya wakilci mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda ake hatimcewa a lokacin da mala’iku huɗu suke riƙe iskokin huɗu. Lokacin hatimci takamaiman lokaci ne na annabci, wanda ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001 kuma yake ƙarewa da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Yesu kullum yana kwatanta ƙarshen wani abu da farkon wani abu.

A farkon lokacin hatimi, mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ya sauko, kamar yadda Ruhu Mai Tsarki ya sauko a lokacin baftisma, kuma wannan mala’ikan “ba ƙaramin mutumci ba ne face Yesu Almasihu,” domin mala’ikan da ya sauko domin ya haskaka duniya da ɗaukakarsa a tarihin Millerawa “ba ƙaramin mutumci ba ne face Yesu Almasihu.” A dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, “ba ƙaramin mutumci ba ne face Yesu Almasihu,” zai sake saukowa, ya kuma gabatar da saƙo na biyu daga cikin saƙonni biyun Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas, yayin da yake kiran sauran tumakinsa su fito daga Babila. A tsakiyar zamanin lokacin hatimi, wani mala’ika ya sauko, kamar yadda mala’ika na biyu ya sauko a ranar 19 ga Afrilu, 1844, a lokacin takaicin farko na motsin Millerawa.

Tsakanin zuwan wancan mala’ika na biyu da zuwan mala’ika na uku a ranar 22 ga Oktoba, 1844, an aiko mala’iku da yawa domin su ƙara ƙarfi ga mala’ika na biyu yayin da saƙon Kukan Tsakar Dare ya iso. Da take magana game da tarihin lokacin da waɗannan mala’iku suka iso a tarihin Millerite, Sister White ta sanar da mu cewa waɗanda suka ƙi waɗannan saƙonni sun gicciye Almasihu tabbatacce kamar yadda Yahudawa suka gicciye Almasihu.

“Na ga cewa kamar yadda Yahudawa suka gicciye Yesu, haka ma ikkilisiyoyi na suna kawai suka gicciye waɗannan saƙonni, saboda haka kuma ba su da wani sani game da hanyar shiga cikin wuri mafi tsarki, kuma ba za su iya amfana da roƙon ceto na Yesu a can ba.” Early Writings, 261.

Saƙonnin da mala’ikun suke wakilta, idan aka ƙi su, suna wakiltar gicciye Almasihu, domin Shi ne yake ƙunshe da saƙonnin da cikar su a tarihi. A ranar 18 ga Yuli, 2020, “ba wani ƙasa da Yesu Almasihu kansa ba” ya sauko, yana nuna farkon babban ɓacin rai da kuma farkon lokacin jinkiri. Da aka kashe shi a tituna, matattun ƙasusuwan busassu na mutanensa na kwanaki na ƙarshe za a tashe su ta wurin jin muryar nan kaɗai da take iya maido da mutane zuwa rai.

Hakika, hakika, ina gaya muku, lokaci yana zuwa, har ma ya riga ya zo, sa’ad da matattu za su ji muryar Ɗan Allah; kuma waɗanda suka ji za su rayu. Gama kamar yadda Uba yake da rai a cikin kansa, haka ma ya ba Ɗan ya kasance da rai a cikin kansa; kuma ya ba shi iko ya zartar da hukunci kuma, domin shi ne Ɗan mutum. Kada ku yi mamakin wannan: gama lokaci yana zuwa, wanda a cikinsa dukan waɗanda suke cikin kaburbura za su ji muryarsa, kuma za su fito; waɗanda suka aikata nagarta, zuwa ga tashin matattu na rai; amma waɗanda suka aikata mugunta, zuwa ga tashin matattu na hukunci. Yohanna 5:25–29.

A watan Yuli na shekara ta 2023, muryarsa ta kira busassun ƙasusuwan matattu zuwa rai, kuma Alfa da Omega suka maimaita farkon lokacin hatimi, gama Yuli 2023 yana nuna zangon ƙarshe na lokacin hatimi. Sa’an nan kuma an sake kiran mutanensa su komo ga tsofaffin hanyoyin Irmiya, zuwa ga tushen tarihin Milleriyawa. Saƙon asali na farkon da ƙarshen Milleriyawa su ne saƙonni na farko da na ƙarshe na tarihin Milleriyawa, wato “lokatai bakwai” na Littafin Firistoci sura ta ashirin da shida.

A cikin Yuli 2023, an sāke umartar mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe su ɗauki ƙaramin littafin su ci shi. Yayin da suke cin ƙaramin littafin, sai a gwada su domin a ga ko za su amince da saƙon Kaito na uku a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta tara (labaran gabas) da kuma saƙon Daniyel sura ta goma sha ɗaya (labaran arewa). Tsarin gwajin yana kai su ga ayoyi na goma sha uku zuwa goma sha biyar na Daniyel sura ta goma sha ɗaya, wato Yaƙin Panium, wanda shi ne Kaisariya Filibbi, kuma wanda shi ne saƙon Kukan Tsakar Dare inda azuzuwan nan biyu da suka ji muryarsa suke bayyana, aji ɗaya “waɗanda suka aikata nagarta, zuwa tashin rai na rai; kuma waɗanda suka aikata mugunta, zuwa tashin rai na hukunci.”

Akwai muryoyi uku a lokacin hatimcewar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma dukansu murya ce ta “ba ta wani ƙasa da Yesu Almasihu kansa.” Murya ta farko ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas ta yi sauti sa’ad da aka rushe manyan gine-ginen birnin New York da taɓawar Allah. Murya ta biyu ita ce muryar Mika’ilu shugaban mala’iku, wanda yake kiran matattu su fito daga kaburburansu. Murya ta uku ita ce murya ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas wadda take kiran sauran tumakinsa su fito daga Babila a sa’ar “babbar girgizar ƙasa” ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya. Cikakkiyar cikar furcin Bitrus a Kaisariya Filibbi tana tabbata sa’ad da Almasihu ya jagoranci mutanensa na kwanaki na ƙarshe zuwa ga “wancan ɓangaren annabcin Daniyel da ya shafi kwanaki na ƙarshe.”

Panium na aya ta goma sha uku zuwa ta goma sha biyar na Daniyel goma sha ɗaya, shi ne “ɓangaren” annabcin Daniyel da aka hatimce wanda yake bayyana saƙon Kukan Tsakar Dare. Panium shi ne taron sansani na Exeter a watan Agustan 1844; tarihi ne da yake cika a wa’adi na biyu na Donald Trump, kuma shi ne saƙon annabci da yake ɗora hatimin Allah a goshin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Ayoyin da muke nazari a kansu yanzu ƙasa ce mai tsarki ƙwarai.

“Gaskiyar da Bitrus ya furta ita ce tushe na bangaskiyar mai bi. Ita ce abin da Kristi da kansa ya bayyana a matsayin rai madawwami. Amma mallakar wannan sani ba ta zama wata hujja ta ɗaukaka kai ba. Ba ta wurin wata hikima ko nagartar kansa aka bayyana masa wannan ba. Mutum ba zai taɓa iya kaiwa ga sanin abin allahntaka da kansa ba. ‘Ya fi sama tsayi; me za ka iya yi? ya fi lahira zurfi; me za ka iya sani?’ Ayuba 11:8. Ruhu na ɗaukaka ’ya’ya kaɗai ne zai iya bayyana mana zurfafan abubuwan Allah, waɗanda ‘ido bai taɓa gani ba, kunne kuma bai taɓa ji ba, haka kuma ba su taɓa shiga zuciyar mutum ba.’ ‘Amma Allah ya bayyana mana su ta Ruhunsa: gama Ruhu yana binciken kome, har da zurfafan abubuwan Allah.’ 1 Korintiyawa 2:9, 10. ‘Asirin Ubangiji yana tare da masu tsoronsa;’ kuma gaskiyar cewa Bitrus ya gane ɗaukakar Kristi hujja ce cewa an ‘koyar da shi daga wurin Allah.’ Zabura 25:14; Yohanna 6:45. Hakika ƙwarai, ‘mai albarka ne kai, Simon Bar-jona: gama jiki da jini ba su bayyana maka wannan ba.’

“Yesu ya ci gaba da cewa: ‘Ni ma ina gaya maka, Kai ne Bitrus, kuma a bisa wannan dutse zan gina Ikilisiyata; ƙofofin jahannama kuwa ba za su rinjaye ta ba.’ Kalmar Bitrus tana nufin dutse,—dutse mai birgima. Bitrus ba shi ne dutsen da aka kafa ikkilisiya a kansa ba. Ƙofofin jahannama kuwa sun rinjaye shi sa’ad da ya yi musun Ubangijinsa tare da la’ana da rantsuwa. An gina ikkilisiya a kan Wanda ƙofofin jahannama ba za su iya rinjaya ba.” The Desire of Ages, 413

Saƙon da Almasihu yake gabatar wa almajiransa a Kaisariya Filibbi shi ne kuma har yanzu shi ne saƙon Kukan Tsakar Dare, kuma an sanya shi ne a cikin mahallin yaƙin ruhaniya tsakanin allahn Helenawa Pan, wanda ake kiran haikalinsa “ƙofofin jahannama,” da ƙahonin ridda biyu na dabbar duniya. Makabiyawa mutanen Allah ne masu ridda, waɗanda suka yi iƙirarin cewa su ne masu kāre ikkilisiyar Allah, yayinda suke yaƙi da addinin Helenawa. Sun ayyana kansu a matsayin shugabannin addini da na siyasa duka biyu. Suna wakiltar Furotestantancin ridda na waɗancan ikkilisiyoyin da suka fāɗi, waɗanda tare da gwamnatin Tarayyar Amurka yanzu suke kafa siffar dabbar kuma suke yaƙi da addinin masu neman tsarin duniya na woke-ism da Uwar Duniya. Ƙahonin ridda suna yin nasara a gwagwarmayarsu da abubuwan addini da siyasa na tsarin duniya, kuma a lokaci guda ana tsarkake ainihin ƙahon Furotesta ta wurin cire ragowar ƙarshe na budurwai marasa hikima, kafin a ɗaga shi a matsayin tuta a “babbar girgizar ƙasa” ta dokar Lahadi mai zuwa nan ba da jimawa ba.

Sashen annabcin littafin Daniyel da ya shafi kwanaki na ƙarshe, wanda kuma shi ne Wahayin Yesu Almasihu, kuma shi ne saƙon Kukan Tsakar Dare, Zakin ƙabilar Yahuza ne ya buɗe hatiminsa a Kaisariya Filibbi, wato Panium. An buɗe shi a tsakiyar yaƙin da ke tsakanin dabbar marar bangaskiya daga rami marar ƙasa da ƙahon Jamhuriyanci wanda ya fara hargitsa wannan dabbar a shekara ta 2015, kuma da kuma a kan sahihin ƙahon Furotesta wanda yanzu ake ta da shi a matsayin runduna mai ƙarfi.

Gaskiyar da Bitrus ya furta tana wakiltar alamar hanya ta 11 ga Satumba, 2001, kuma haka nan cewa Almasihu Ɗan Allah mai rai ne. Gaskiyar abin da ake wakilta da kasancewar Yesu Ɗan Allah, gaskiya ce ta gwaji kamar yadda tabbatacce yake cewa a zamanin Bitrus an gwada ko Yesu shi ne Almasihu ko a’a. Sanarwar cewa Yesu Ɗan Allah ne tana wakiltar dukan abin da aka riga aka bayyana game da ko wane ne Ɗan. Tana wakiltar ba kawai cewa Shi Ɗan Allah ne ba, amma kuma cewa Shi ɗan mutum ne. Ita ce gaskiyar shigar allahntaka cikin ɗan’adamtaka cikin jiki, wadda ita ce ainihin aikin da ake cika a lokacin hatimi na mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Gaskiyar “shigar cikin jiki,” ita ce gaskiyar da ke a ƙarshe wadda gaskiyar “Asabar” ta wakilta a farkon lokaci.

Ranar 22 ga Oktoba, 1844 ta nuna zuwan mala’ika na uku. Sa’ad da mala’ika ya iso, Gaskiya ta musamman wadda ta dace da lokacin da ake buɗe gaskiyar da aka rufe ce Zakin kabilar Yahuda yake buɗewa, sannan wannan gaskiyar ta gwada tsarar da aka buɗe wannan gaskiya a cikinta. A ranar 22 ga Oktoba, 1844 an bayyana gaskiyoyin da suke da alaƙa da aikin Almasihu, wanda ya zo ba zato zuwa haikalin da Ya gina a cikin shekaru arba’in da shida daga 1798 zuwa 1844. Aikin shari’ar Almasihu, dokar Allah, matsayinsa a matsayin Babban Firist, batun alamar dabba da hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu, duk an buɗe su. An nuna wa Sister White cewa daga cikin waɗannan gaskiyoyin, akwai gaskiya guda ɗaya wadda Alpha da Omega suka ayyana a cikin haske na musamman.

“Na yi mamaki sa’ad da na ga doka ta huɗu a tsakiyar ƙa’idoji goma, tare da wani haske mai laushi yana kewaye da ita. Mala’ikan ya ce: ‘Ita kaɗai ce cikin goma ɗin wadda take bayyana Allah mai rai wanda ya halicci sammai da ƙasa da dukan abubuwan da suke cikinsu. Sa’ad da aka aza harsashin ƙasa, a lokacin ne kuma aka aza harsashin Asabbaci.’” Testimonies, juzu’i na 1, 75.

Lokacin hatimtar dubu ɗari da arba’in da huɗu ya isa, amma za a jinkirta shi saboda tawaye na shekara ta 1863. A ranar 11 ga Satumba, 2001, aikin hatimtawa ya fara sa’ad da Almasihu, wanda aka wakilta a matsayin mala’ika mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, ya sauko da wani ɓoyayyen littafi a hannunsa wanda mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe za su ci. Alfa da Omega kullum yana kwatanta ƙarshe da mafari, saboda haka a kwanaki na ƙarshe akwai wata gaskiya dabam da aka sa a cikin wani haske na musamman, kuma tana da alaƙa kai tsaye da gaskiyar Asabar da aka fito da ita fili a karo na farko lokacin da Almasihu ya yi yunƙurin hatimtar dubu ɗari da arba’in da huɗu.

“Lokaci ya yi da Daniyel zai tsaya cikin rabonsa. Lokaci ya yi da hasken da aka ba shi zai tafi zuwa ga duniya kamar ba a taɓa yi ba a dā. Idan waɗanda Ubangiji ya yi wa abubuwa masu yawa za su yi tafiya cikin hasken, saninsu game da Almasihu da annabce-annabcen da suka shafe Shi za su ƙaru ƙwarai yayin da suke kusantar ƙarshen tarihin wannan duniya.

“Waɗanda suke tarayya da Allah suna tafiya cikin hasken Ranar Adalci. Ba sa wulaƙanta Mai-fansarsu ta wurin lalatar da hanyarsu a gaban Allah. Hasken sama yana haskakawa a kansu. Suna da daraja marar iyaka a gaban Allah, gama su ɗaya ne tare da Almasihu. A gare su maganar Allah tana da kyau da ƙauna fiye da kima. Suna ganin muhimmancinta. Ana buɗe musu gaskiya. Koyarwar jikiɗowar Almasihu tana cike da haske mai laushi. Suna ganin cewa Nassi shi ne mabuɗin da yake buɗe dukkan asirai, yana kuma warware dukan wahalhalu. Waɗanda ba su yarda su karɓi haske su yi tafiya cikin hasken ba, ba za su iya fahimtar asirin ibada ba, amma waɗanda ba su yi jinkirin ɗaukar gicciye su bi Yesu ba za su ga haske cikin hasken Allah ba.” Manuscript Releases, lamba ta 21, 406, 407.

Koyarwar cikin-jiki ta bayyana gaskiyar cewa Allahntaka da aka haɗa da ɗan’adamtaka ba sa yin zunubi, kuma alamar waɗanda suka kai ga wannan ƙwarewa a kwanaki na ƙarshe ita ce Asabar.

Bugu da ƙari kuma na ba su Asabat dina, domin su zama alama tsakanina da su, domin su sani cewa ni ne Ubangiji mai tsarkake su. Ezekiel 20:12.

An sa wa dubu ɗari da arba’in da huɗu hatimi har abada, kuma tsarin wannan hatimcewar yana nuna wani ɗan gajeren lokaci a ƙarshen aikin hatimcewar, gab da dokar Lahadi, sa’ad da ake buga hatimin. A cikin wannan ɗan gajeren lokacin, Allahntaka tana haɗuwa da mutuntaka, har abada.

“Mene ne kuke yi, ’yan’uwa, a cikin babban aikin shiri? Waɗanda suke haɗa kai da duniya suna karɓar siffar duniya, suna kuma shirya don alamar dabbar. Waɗanda ba sa dogara ga kansu, waɗanda kuma suke ƙasƙantar da kansu a gaban Allah suna tsarkake rayukansu ta wurin biyayya ga gaskiya—su ne suke karɓar siffar sama, suna kuma shirya domin hatimin Allah a goshinsu. Sa’ad da umurnin ya fita kuma aka buga hatimin, halinsu zai kasance mai tsarki kuma marar aibi har abada.”

“Yanzu ne lokacin shiri. Ba za a taɓa sa hatimin Allah a goshin namiji ko mace marar tsarki ba. Ba za a taɓa sa shi a goshin namiji ko mace mai buri na ɗaukaka da son duniya ba. Ba za a taɓa sa shi a goshin maza ko mata masu harshe na ƙarya ko zukata masu yaudara ba. Dukan waɗanda suka karɓi hatimin dole ne su zama marasa aibi a gaban Allah—’yan takarar sama. Ku ci gaba, ’yan’uwana maza da mata. A wannan lokaci zan iya rubutu a taƙaice ne kawai a kan waɗannan batutuwa, ina jawo hankalinku kawai ga larurar shiri. Ku binciki Nassosi da kanku, domin ku fahimci tsananin firgici da muhimmancin wannan sa’a ta yanzu.” Testimonies, juzu’i na 5, 216.

Nassin da ya gabata na iya nuna kamar ana bugawa hatimin a lokacin dokar Lahadi, amma ba haka ba ne. ’Yar’uwa White ta bayyana sarai cewa dokar Lahadi babban rikici ne, kuma ta kuma koyar a fili cewa ana bayyana hali a cikin rikici, amma ba a taɓa raya shi a cikin rikici ba. Ana bugawa hatimin a lokacin dokar Lahadi a ma’anar cewa a lokacin ne yake zama a bayyane, gama waɗanda suke da hatimin a lokacin za a ɗaga su kamar tuta. Ana bugawa hatimin a cikin ɗan gajeren lokaci, gab da rufe ƙofar jarrabawa, kuma ga masu kiyaye Asabar, ƙofar jarrabawa tana rufewa ne a lokacin dokar Lahadi. Hatimtar ta fara ne a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma babu wanda ya karɓi hatimin Allah a lokacin, domin kamar yadda aka kwatanta a cikin lokacin da ya biyo bayan 22 ga Oktoba, 1844, dole ne da fari a sami tsarin gwaji.

A cikin kowane motsin gyara, sa’ad da alamar Allah ta sauko domin ba da iko ga saƙon da aka buɗe hatiminsa a lokacin ƙarshe, sai aikin gwaji ya fara. Sa’ad da Mika’ilu ya sauko domin ƙarfafa Sairus ya ci gaba da umarni na farko, a sa’an nan aka gwada Yahudawa ko za su bar gidan da suka zauna a cikinsa cikin shekaru saba’in da suka gabata su koma birni mai rushewa su sāke gina shi. Sa’ad da Ruhu Mai Tsarki ya sauko a baftismar Almasihu, aka gwada Yahudawa a kan batun Almasihu. Sa’ad da mala’ika mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna goma ya sauko a ranar 11 ga Agusta, 1840, an gwada wancan tsara ko za su ci ƙaramin littafin, da duk abin da ƙaramin littafin yake wakilta.

An fara wani tsari na gwaji a ranar 11 ga Agusta, 1840 wanda ya haifar da rukuni biyu na masu sujada, kuma rukunin da ya bi Ɗan Ragon zuwa cikin Wuri Mafi Tsarki sun kasance ’yan takara su kasance cikin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Gwaji na ƙarshe ga wannan tsara, waɗanda suka kasa a cikin tsarin gwajin, ya fara ne da isowar ƙarin haske a kan “lokuta bakwai,” na Littafin Firistoci sura ta ashirin da shida. Daga 1856 zuwa 1863, saƙon Laodikiya ya nuna wani zamani na ƙarshe a cikin lokacin da ya fara da isowar mala’ika na uku a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Wannan lokacin kuwa ayoyi goma sha uku zuwa goma sha biyar na Daniyel sura ta goma sha ɗaya ne suke wakilta.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

“‘Tun fil’azal Kalma tana nan, Kalman kuwa tana tare da Allah, Kalman kuwa Allah ce. Ita ce tun fil’azal tana tare da Allah. Dukan abubuwa ta wurinta aka yi su; ba kuwa tare da ita aka yi wani abu ko guda daga cikin abin da aka yi ba. A cikinta rai yake; ran kuwa shi ne hasken mutane. Hasken kuma yana haskakawa cikin duhu; duhun kuwa bai gane shi ba.’ ‘Kalman kuma ta zama jiki, ta zauna a cikinmu, (muka kuwa ga ɗaukakarta, ɗaukakar nan tamkar ta Makaɗaici Ɗa na Uba,) cike da alheri da gaskiya’ (Yahaya 1:1–5, 14).”

“Wannan babi yana fayyace halayya da muhimmancin aikin Almasihu. Da yake shi mai fahimtar abin da yake magana a kai ne, Yohanna yana danganta dukan iko ga Almasihu, kuma yana magana game da girmansa da ɗaukakarsa. Yana haskaka haskoki na allahntacciyar gaskiya mai daraja, kamar yadda haske yake fitowa daga rana. Yana gabatar da Almasihu a matsayin shi kaɗai Matsakanci tsakanin Allah da ’yan Adam.

“Ka’idar ɗaukar jiki ta Almasihu cikin jikin mutum asiri ne, ‘har ma da asirin nan da aka ɓoye tun zamanai da al’ummai’ (Kolossiyawa 1:26). Shi ne babban asirin ibada mai zurfi. ‘Kalman kuwa ya zama jiki, ya kuwa zauna a cikinmu’ (Yahaya 1:14). Almasihu ya ɗauki halin ɗan’adam a kansa, halin da yake ƙasa da halinsa na samaniya. Babu abin da yake nuna banmamakin tawali’un Allah kamar wannan. Ya ‘ƙaunaci duniya har ya ba da makaɗaicin Ɗansa’ (Yahaya 3:16). Yahaya ya gabatar da wannan abin al’ajabi da sauƙi irin wannan, har kowa ya iya fahimtar ra’ayoyin da aka bayyana, kuma a haskaka shi.”

“Kristi bai yi kamar ya ɗauki halin ɗan Adam ba; lalle ne ya ɗauke shi. A zahiri ya mallaki halin ɗan Adam. ‘Tun da yake ’ya’ya masu tarayya ne cikin nama da jini, shi ma kansa haka nan ya yi tarayya da su’ (Ibraniyawa 2:14). Shi ɗan Maryamu ne; shi daga zuriyar Dawuda ne bisa ga asalinsa na mutum. An bayyana shi a matsayin mutum, wato Mutumin nan Almasihu Yesu. ‘Wannan mutum,’ in ji Bulus, ‘an ƙidaya shi ya cancanci ɗaukaka fiye da Musa, domin wanda ya gina gidan yana da girma fiye da gidan’ (Ibraniyawa 3:3).”

“Amma yayinda Kalmar Allah take magana game da ɗabi’ar mutuntakar Almasihu sa’ad da yake a wannan duniya, haka kuma tana magana a sarari ƙwarai dangane da kasancewarsa tun kafin kasancewarsa cikin jiki. Kalmar ta wanzu a matsayin halitta ta allahntaka, kamar yadda Ɗan Allah na har abada yake, cikin haɗin kai da kuma ɗayantaka tare da Ubansa. Tun fil’azal shi ne Matsakancin alkawari, wanda a cikinsa dukan al’umman duniya, Yahudawa da Al’ummai, idan sun karɓe shi, za a albarkace su. ‘Kalmar kuwa tana tare da Allah, Kalmar kuwa Allah ce’ (John 1:1). Kafin a halicci mutane ko mala’iku, Kalmar tana tare da Allah, kuma ita Allah ce.”

“An yi duniya ta wurinsa, ‘kuma ba abin da aka yi da ba a yi ta wurinsa ba’ (Yahaya 1:3). Idan Kristi ne ya yi dukan kome, to, ya wanzu kafin dukan kome. Kalmomin da aka faɗa game da wannan suna da matuƙar ƙayyadaddiyar ma’ana, har ba lallai ne wani ya kasance cikin shakka ba. Kristi Allah ne ainihin asalce, kuma a ma’ana mafi girma. Yana tare da Allah tun daga dukan dawwama, Allah mai iko bisa kome, mai albarka har abada.”

“Ubangiji Yesu Almasihu, Ɗan Allah na allahntaka, ya kasance tun fil’azal, mutum dabam, duk da haka ɗaya ne da Uba. Shi ne ɗaukakar sama wadda ta fi kowace. Shi ne shugaban halittun masu hankali na sama, kuma sujadar girmamawa ta mala’iku yana karɓa a matsayin haƙƙinsa. Wannan ba ƙwace daga Allah ba ne. ‘Ubangiji ya mallake ni a farkon tafarkinsa,’ in ji Shi, ‘tun kafin ayyukansa na dā. An kafa ni tun fil’azal, tun farko, tun kafin duniya ta kasance. Sa’ad da zurfafai ba su kasance ba, aka haife ni; sa’ad da marubutan ruwa masu yalwa ba su kasance ba. Kafin a kafa duwatsu, kafin tuddai aka haife ni: tun ma bai yi duniya ba, ko filaye, ko mafi girman ɓangaren ƙurar duniya. Sa’ad da ya shirya sammai, ina nan: sa’ad da ya sa da’ira a kan fuskar zurfi’ (Karin Magana 8:22–27).

“Akwai haske da ɗaukaka a cikin gaskiyar cewa Almasihu ɗaya ne da Uba tun kafin a aza harsashin duniya. Wannan shi ne hasken da yake haskawa a wuri mai duhu, yana mai da shi mai walƙiya da ɗaukakar allahntaka ta asali. Wannan gaskiya, wadda a kanta tana da asiri marar iyaka, tana bayyana wasu gaskiyoyi masu ban al’ajabi waɗanda in ba haka ba ba za a iya bayyana su ba, alhali kuwa ita kanta tana killace cikin haske, wanda ba za a iya kusantarsa ba kuma ba za a iya fahimtarsa ba.” Selected Messages, littafi na 1, 246–248.