Sa’ad da Yesu ya kwance hatimin wata gaskiyar annabci, ana wakiltarSa a matsayin Zakin kabilar Yahuza; kuma a Kaisariya Filibbi, Zakin kabilar Yahuza ya fara kwance hatimin wannan magana cewa “dole ne ya tafi Urushalima, ya sha wahala abubuwa masu yawa daga dattawa da manyan firistoci da malaman Attaura, a kashe shi, kuma a tashe shi kuma a rana ta uku.” Waɗannan gaskiyoyi suna daidaitu da saƙon da Ya kwance hatiminsa a farkon lokacin hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu, sannan kuma a ƙarshen wannan lokaci ɗin nan guda. Waɗannan gaskiyoyi suna daidaitu da saƙon da aka wakilta cikin ayoyi na goma sha uku zuwa goma sha biyar na sura ta goma sha ɗaya ta littafin Daniyel.

Sa’ad da Ya warware wa dubu ɗari da arba’in da huɗu waccan gaskiya, yana yin haka ne ta hanyar tsarin layi bisa layi, gama a can ne ake samun “makullan” mulkin Allah. Dole ne a ci waɗannan gaskiyoyi, domin su ne makullan mulkin Allah, kuma mulkin Allah zai kasance a cikin mutanensa.

Sa’ad da Farisiyawa suka tambaye shi, yaushe Mulkin Allah zai zo, sai ya amsa musu ya ce, Mulkin Allah ba ya zuwa da abin lura a gani; ba kuma za a ce, Ga shi a nan! ko kuma, Ga shi can! gama, ga shi, Mulkin Allah yana a cikinku. Luka 17:20, 21.

Aljanu sun yi imani, duk da haka kuma suna rawar jiki, domin bai isa mutum ya yi imani kawai ba; dole ne “gaskiya” ta zama wani ɓangare na cikinsa kamar abinci na zahiri da ake ci. A cikin tarihin ayoyi goma sha uku zuwa goma sha biyar, Zakin kabilar Yahuda yana warware hatimin gaskiyoyin da suke da alaƙa da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, kuma waɗannan gaskiyoyi suna buga hatimin a goshin budurwai masu hikima tun kafin zuwan rikicin. Zakin kabilar Yahuda ya san sarai shaidar Matiyu sura ta goma sha shida, kuma ziyararsa zuwa Kaisariya Filibbi ta yi daidai da shaidar Daniyel game da Panium, kuma Ya san cewa inuwar gicciyen da Shi da almajirinsa suka tsaya a ƙarƙashinta a Kaisariya Filibbi, tana wakiltar inuwar dokar Lahadi mai zuwa a cikin tarihin mutanensa na kwanaki na ƙarshe.

Daga wannan lokaci Yesu ya fara nuna wa almajiransa cewa lalle ne ya je Urushalima, ya sha wahala da yawa a hannun dattawa da manyan firistoci da marubuta, a kashe shi, kuma a tashe shi a rana ta uku. Sai Bitrus ya ja shi gefe, ya fara tsawata masa, yana cewa, Ubangiji, Allah ya kiyaye; wannan ba zai same ka ba. Amma ya juya, ya ce wa Bitrus, Ka koma bayana, Shaiɗan: kai abin tuntuɓe ne a gare ni: gama ba ka kula da abubuwan Allah ba, sai dai na mutane. Sa’an nan Yesu ya ce wa almajiransa, In wani mutum yana so ya bi ni, sai ya ƙi kansa, ya ɗauki gicciyensa, ya bi ni. Gama duk wanda yake so ya ceci ransa zai rasa shi: amma duk wanda ya rasa ransa saboda ni, zai same shi. Gama mene ne amfanin mutum, in ya sami dukan duniya, amma ya yi hasarar ransa? Ko kuwa me mutum zai bayar domin fansar ransa? Gama Ɗan Mutum zai zo cikin ɗaukakar Ubansa tare da mala’ikunsa; sa’an nan kuma zai sāka wa kowa gwargwadon ayyukansa. Hakika ina gaya muku, akwai waɗansu daga cikin masu tsaye a nan, waɗanda ba za su ɗanɗani mutuwa ba, sai sun ga Ɗan Mutum yana zuwa cikin mulkinsa. Matiyu 16:21–28.

Abu na farko, sabili da haka bisa ga ƙa’idar ambaton farko, abu mafi muhimmanci da Yesu ya faɗa wa almajiransa game da wahalhalun gicciye shi ne cewa za su bukaci ɗaukar nasu gicciye, idan suka zaɓi su bi Shi. Sister White ta faɗa a sarari cewa gicciyen shi ma karkiya ce. Karkiya da gicciye alamu ne na nufin mutum na kansa, kuma komai ya dogara ne ga yadda ake amfani da nufi daidai. Ikon da ke riƙe haikalin Allah shi ne Ɗan Rago da aka yanka aka kuma rataye shi a kan “ginshiƙi”. Ɗan Ragon da aka yanka yana wakiltar gicciye ƙananan halin jiki na sha’awa, kuma “ginshiƙin” da ake rataya mataccen jiki a kai shi ne nufi. Kristi ya ba da misalinsa na yadda ake nasara ta wurin a kullum kiyaye nufinsa cikin miƙa kai ga nufin Ubansa, kuma saboda kammala wannan aiki, ya zauna a kan kursiyi tare da Ubansa. Alamar cin nasara ita ce Ɗan Ragon da aka yanka aka rataye a kan ginshiƙi. Dukan waɗannan gaskiyoyi suna da alaƙa kai tsaye da waɗanda ake wakilta a matsayin Bitrus.

Ga Filadelfiya, wadda tantin Exeter ke wakilta, an faɗa cewa:

Wanda ya yi nasara zan mai da shi ginshiƙi a cikin haikalin Allahna, ba kuwa zai ƙara fita ba har abada; kuma zan rubuta a kansa sunan Allahna, da sunan birnin Allahna, wato sabuwar Urushalima, wadda take saukowa daga sama daga wurin Allahna: kuma zan rubuta a kansa sabon sunana. Mai kunnen ji, bari ya ji abin da Ruhu yake faɗa wa ikilisiyoyi. Ru’ya ta Yohanna 3:12, 13.

Wanda ya yi nasara kamar yadda Almasihu ya yi nasara zai karɓi sabon suna, kamar yadda Simon Barjona ya yi, kuma za su zama ginshiƙi a cikin haikalin Allah, kamar yadda Almasihu yake Ɗan Ragon da aka yanka, aka kuma rataya a kan ginshiƙi a cikin haikalin Allah. Sa’ad da suka yi nasara kamar yadda Almasihu ya yi nasara, su ma za su zauna a kan kursiyin mulki a wurare na samaniya, kamar yadda Almasihu ya yi.

Ga Laodicea, wadda alfarwar Watertown take wakilta, an faɗa cewa:

Ga shi, na tsaya a ƙofa, ina ƙwanƙwasawa: idan wani ya ji muryata, ya kuma buɗe ƙofar, zan shiga wurinsa, in ci tare da shi, shi ma kuma tare da ni. Wanda ya yi nasara, zan ba shi ya zauna tare da ni a kan kursiyin mulkina, kamar yadda ni ma na yi nasara, na kuma zauna tare da Ubana a kan kursiyinsa. Duk mai kunne, bari yă ji abin da Ruhu yake faɗa wa ikilisiyoyi. Ru’ya ta Yohanna 3:20–22.

Gaskiya ta farko da Yesu ya faɗa wa almajirai sa’ad da ya fara bayyana wahalolin gicciye ita ce gaskiyar cewa dole ne mutane su yi nasara daidai kamar yadda Shi ya ba da misalin yin nasara. Dole ne mutane su gicciye jiki tare da sha’awoyinsa da muguwar kwaɗayinsa. Idan aka yi haka, za a zaunar da su a wurare na samaniya.

Ko da muna matattu cikin zunubai, ya rayar da mu tare da Almasihu, (ta wurin alheri ne kuka sami ceto;) ya kuma tashe mu tare, ya kuma sa mu zauna tare a wuraren samaniya cikin Almasihu Yesu. Afisawa 2:5, 6.

Bayan ya gabatar da gaskiyar gicciye ta fuskar alhakin kowane mutum, Zakin ƙabilar Yahuda ya ƙara wata gaskiya dabam wadda take magana game da kwanaki na ƙarshe.

Dominene riba ce ga mutum, in ya sami dukan duniya, amma ya yi asarar ransa? Ko kuwa me mutum zai bayar domin fansar ransa? Gama Ɗan mutum zai zo cikin ɗaukakar Ubansa tare da mala'ikunsa; sa'an nan kuma zai sāka wa kowane mutum gwargwadon ayyukansa. Hakika ina gaya muku, akwai waɗansu daga cikin masu tsaye a nan da ba za su ɗanɗani mutuwa ba, sai sun ga Ɗan mutum yana zuwa cikin mulkinsa. Matta 16:26–28.

Sa’ad da Zakin ƙabilar Yahuda ya buɗe saƙon Kukan Tsakar Dare a ƙarshe-ƙarshen lokacin hatimce ɗari da dubu arba’in da huɗu da huɗu, za a sami waɗansu da ba za su mutu ba. Sa’an nan ya yi magana kai tsaye ga ɗari da dubu arba’in da huɗu da huɗu, mutanensa na kwanaki na ƙarshe waɗanda ba sa dandana mutuwa. Saboda haka, kwana shida bayan ziyararsa zuwa Kaisariya Filibbi, Zakin ƙabilar Yahuda ya buɗe wata gaskiya wadda za ta ƙarfafa almajiransa domin rikicin gicciye mai zuwa, amma mafi muhimmanci ta yi magana ne game da dokar Lahadi da ke gabatowa nan ba da daɗewa ba.

Bayan kwana shida kuma, Yesu ya ɗauki Bitrus, da Yaƙub, da Yohanna ɗan’uwansa, ya kai su bisa wani dutse mai tsawo su kaɗai. Sai aka sāke kamanninsa a gabansu: fuskarsa kuwa ta yi haske kamar rana, tufafinsa kuma suka yi fari kamar haske. Sai ga shi, Musa da Iliya suka bayyana gare su suna magana da shi. Sai Bitrus ya amsa, ya ce wa Yesu, Ubangiji, yana da kyau mu kasance a nan: in kana so, bari mu yi rumfuna uku a nan; ɗaya domin ka, ɗaya domin Musa, ɗaya kuma domin Iliya. Yana cikin magana tukuna, sai ga wani girgije mai haske ya lulluɓe su: sai ga kuma wata murya daga cikin girgijen tana cewa, Wannan shi ne ƙaunataccen Ɗana, wanda nake jin daɗi da shi ƙwarai; ku saurare shi. Da almajiran suka ji haka, sai suka fāɗi rubda ciki, tsoro mai girma kuma ya kama su. Sai Yesu ya zo ya taɓa su, ya ce, Ku tashi, kada ku ji tsoro. Da suka ɗaga idanunsu kuwa, ba su ga kowa ba, sai Yesu shi kaɗai. Da suna saukowa daga dutsen, Yesu ya gargaɗe su, yana cewa, Kada ku faɗa wa kowa wannan wahayi, sai Ɗan Mutum ya tashi daga matattu. Sai almajiransa suka tambaye shi, suna cewa, To, don me malaman Attaura suke cewa dole Iliya ya fara zuwa? Sai Yesu ya amsa ya ce musu, Lalle ne Iliya zai fara zuwa, ya mai da dukan abubuwa daidai. Amma ina gaya muku, Iliya ya riga ya zo, ba su kuwa gane shi ba, sai suka yi masa duk abin da suka ga dama. Haka kuma Ɗan Mutum zai sha wahala a hannunsu. Sa’an nan almajiran suka gane cewa yana magana da su ne game da Yohanna Mai Baftisma. Matiyu 17:1–13.

A cikin wannan nassi, Zakin kabilar Yahuda yana warware gaskiyar da ke warware hatimin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu ne, dai-dai kafin rufe lokacin gwaji, gama “lokaci ya yi kusa.” Da fari Ya bayyana wahalar gicciye, kuma Ya wakilta wannan ƙwarewa a matsayin bambanci mai ayyanawa tsakanin rukuni guda da za su ƙi aiwatar da nufinsu wajen gicciye jiki, da kuma wani rukuni da zai bi misalin Almasihu. Sa’an nan Ya gabatar musu cewa suna wakiltar tsara ta ƙarshe a tarihin duniya, sa’ad da za a kasance da mutane waɗanda suka rayu tun daga lokacin warware hatimin da ya faru a ranar 11 ga Satumba, 2001, har zuwa dawowarsa.

Sa’an nan Ya gabatar da wahayi na ɗaukakakkiyar kasancewarsa, kuma tare da Shi akwai Musa da Iliya. Saƙon hatimci da aka buɗe hatiminsa shi ne Wahayin Yesu Almasihu, wanda yake da alaƙa da Musa da Iliya, kuma wannan saƙo ya fara buɗe hatiminsa a cikin Yuli 2023, lokacin da aka kafa shaidun nan biyu na Wahayi sura ta goma sha ɗaya, waɗanda su ne Musa da Iliya, bisa layi, a matsayin alamomin da suka wakilci hatimcin dubu ɗari da arba’in da huɗu. Sa’ad da almajiran nan uku suka ga wahayin kuma suka ji muryar Allah, “suka fāɗi rubda ciki, tsoro mai girma kuwa ya kama su. Yesu kuwa ya zo ya taɓa su, ya ce, Ku tashi; kada ku ji tsoro.”

Wahayin da almajirai uku suka gani yana wakiltar wahayi na ɗaukakar Almasihu a cikin kwanaki na ƙarshe, sabili da haka kuma shi ne wannan wahayi ɗaya da Daniyel ya gani a sura ta goma.

Ni, Daniyel, ni kaɗai ne na ga wahayin; gama mutanen da suke tare da ni ba su ga wahayin ba; amma wata babbar rawar jiki ta kama su, har suka gudu suka buya. Saboda haka aka bar ni ni kaɗai, na kuma ga wannan babban wahayi, ba kuwa wani ƙarfi da ya rage a cikina; gama kyawuna ya juya a cikina ya zama lalacewa, ban kuma riƙe wani ƙarfi ba. Duk da haka na ji muryar maganarsa; kuma sa’ad da na ji muryar maganarsa, sai wani barci mai zurfi ya fāɗo a kaina ina fuskance da ƙasa, fuskata kuma na nufi ga ƙasa. Sai ga shi, wani hannu ya taɓa ni, ya kuwa sa ni a kan gwiwoyina da tafin hannuwana. Sai ya ce mini, Ya Daniyel, mutumin da ake ƙauna ƙwarai, ka fahimci maganganun da nake faɗa maka, ka tsaya a miƙe; gama zuwa gare ka ne aka aiko ni yanzu. Da ya faɗa mini wannan magana, sai na tsaya ina rawar jiki. Sa’an nan ya ce mini, Kada ka ji tsoro, Daniyel; gama tun daga ranar farko da ka sa zuciyarka ga ganewa, kuma ka ƙasƙantar da kanka a gaban Allahnka, an ji maganganunka, ni kuma na zo saboda maganganunka. Daniyel 10:7–12.

Wahayin sāke kamanni a cikin Mati babi na goma sha bakwai, shi ne wahayin madubi na Daniyel babi na goma, wanda yake faruwa sa’ad da matattun ƙasusuwan busassu na Ezekiyel suka tashi daga matattu. Wahayin, da saƙon da yake tare da shi, yana bayyanar da rukuni biyu na masu bauta, ɗaya a cikin tanti na Exeter, ɗayan kuwa a cikin tanti na Watertown, wanda shi ne taron masu izgili na Irmiya, da majami’ar Shaidan ta Yohanna. Kamar yadda yake da tasirin wahayin a cikin shaidar Daniyel, haka ma, “da almajiran suka ji haka, sai suka fāɗi rubda ciki, suka ji tsoro ƙwarai. Sai Yesu ya zo ya taɓa su, ya ce, Ku tashi, kada ku ji tsoro.” Wahayin abin ji ne kuma abin gani ne a cikin duka biyun, kuma ya haifar da tsoro, a cikin misalan biyun. An bukaci “taɓawa” domin ƙarfafawa a cikin shaidun biyu.

Wahayin sāke kamanni ya zama hujja, a cikin wasu abubuwa, cewa Maganar Allah ba ta taɓa gazawa; domin a sura ta goma sha shida ta Matiyu, a aya ta ƙarshe, Yesu ya faɗa cewa, “A gaskiya ina gaya muku, waɗansu daga cikin waɗanda suke tsaye a nan ba za su ɗanɗani mutuwa ba, sai sun ga Ɗan Mutum yana zuwa cikin mulkinsa.” Sāke kamannin kuwa ya kasance misali na zuwan “Ɗan Mutum” cikin mulkinsa.

“Musa a kan dutsen sāke-kamanni shaida ne ga nasarar Almasihu a kan zunubi da mutuwa. Ya wakilci waɗanda za su fito daga kabari a tashin matattu na masu adalci. Iliya kuma, wanda aka ɗauke shi zuwa sama ba tare da ya ga mutuwa ba, ya wakilci waɗanda za su kasance da rai a bisa duniya sa’ad da Almasihu zai zo a zuwansa na biyu, kuma waɗanda za a ‘sauya su, cikin ɗan lokaci kaɗan, cikin kifta idanu, a busar ƙaho na ƙarshe;’ sa’ad da ‘wannan mai mutuwa dole ne ya sa rashin mutuwa,’ kuma ‘wannan mai ruɓewa dole ne ya sa rashin ruɓewa.’ 1 Korintiyawa 15:51–53. An tufatar da Yesu da hasken sama, kamar yadda zai bayyana sa’ad da zai zo ‘a karo na biyu, ba domin zunubi ba, sai domin ceto.’ Gama zai zo ‘cikin ɗaukakar Ubansa tare da mala’iku masu tsarki.’ Ibraniyawa 9:28; Markus 8:38. Alkawarin Mai-Ceto ga almajiran yanzu ya cika. A kan dutsen an bayyana mulkin ɗaukaka na nan gaba a cikin ƙaramin misali,—Almasihu Sarki, Musa wakilin tsarkaka da aka ta da, Iliya kuma na waɗanda aka ɗauke su.” The Desire of Ages, 421.

Gaskiyar hatimcewa ta haɗa da tantancewa cewa dubu ɗari da arba’in da huɗu su ne waɗanda aka wakilta a Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai, waɗanda ba sa mutuwa, kuma Iliya ne ya wakilce su; kuma cewa babban taron da yake a Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai, su ne waɗanda Musa ya wakilta, waɗanda kuwa suke mutuwa. Ana kiran rukuni ɗaya a murya ta fari ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, kuma ana kiran ɗayan rukunin a murya ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas.

Bayan wannan taɓawar, Yesu ya ba almajiran ƙarin umarni sa’ad da Ya ce, “Kada ku faɗa wa kowa game da wannan wahayin, sai bayan Ɗan Mutum ya tashi daga matattu.” Wahayin sāke kamanni, wanda shi ne wahayin madubi, da wahayin Ishaya a babi na shida, da wahayin Bulus sa’ad da yake cikin sama ta uku, da wahayin Ezekiyel na ƙafafun da suke a cikin ƙafafun, Zakin kabilar Yahuza ya kulle su, har sai bayan tashin Almasihu daga matattu.

Tashin Kristi daga matattu yana wakiltar tashin shaidun nan biyu daga matattu waɗanda suke tare da Kristi a cikin waccan hangen nesa ƙwarai, kuma za a tashe su a watan Yuli na shekara ta 2023. A wannan lokaci saƙon hatimcewa zai buɗu ga shaidun nan biyu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya da kuma ga ƙungiyoyi biyun masu aminci, kuma za a sa shi cikin mahallin hangen madubi na ɗaukakar Kristi a ƙarshen duniya.

Saƙon hatimin kuma za a sanya shi cikin mahallin ayoyi uku na farko na Ru’ya ta Yohanna sura ta ɗaya, inda aka bayyana jerin isar da saƙo, wanda yake wakiltar haɗuwar allahntaka da ɗan Adam, a cikin tsari mataki-mataki na yadda ake gabatar da saƙon hatimin ga waɗanda suke ‘yan takara don su kasance cikin dubu ɗari da arba’in da huɗu.

Tsarin da ya gudana mataki-mataki ya kasance daga wurin Uba, zuwa wurin Ɗa, zuwa ga mala’ika Jibra’ilu, zuwa ga Yohanna, zuwa ga ikkilisiyoyi. Daga wurin Uba na Allahntaka, zuwa ga Ɗa mai Allahntaka kuma mutum, zuwa ga halitta marar faɗuwa (Jibra’ilu), zuwa ga halitta da ta faɗi (Yohanna), zuwa ga ikkilisiyoyin da suke a Asiya (duniya.) An fayyace waɗannan matakai biyar musamman tun a farkon ambaton Wahayin Yesu Almasihu, kuma musun kowane mataki daga cikinsu, musun su duka ne.

Daidai da waccan wahayi, sai almajiran suka tambayi Yesu cewa, “Don me kuma malamai masu rubutu suke cewa dole ne Iliya ya fara zuwa?” Sai Yesu ya amsa ya ce musu, “Lalle ne Iliya zai fara zuwa, ya kuma maido da dukan abubuwa. Amma ina gaya muku cewa, Iliya ya riga ya zo, kuma ba su gane shi ba, sai dai suka yi masa duk abin da suka ga dama. Haka kuma Ɗan Mutum zai sha wahala a hannunsu.” Sa’an nan almajiran suka fahimta cewa yana yi musu magana ne game da Yahaya Mai Baftisma.

Matsayin annabci na Yohanna Mai Baftisma da Yohanna Mai Ru’ya wani ɓangare ne na saƙon hatimcewa, kuma waɗanda suke cikin tanti na Watertown waɗanda suka zaɓi yin watsi da saƙon Samuel Snow, suna wakiltar waɗanda ba su yarda su amince cewa Ubangiji yana zaɓen mutanen da Shi da kansa Ya ga dama ya zaɓa ba. Muryar da aka zaɓa a 1989, wadda ta fara buga saƙonta shekaru ɗari biyu da ashirin bayan 1776, a 1996, wadda ita ce mai tsaro da ta gano cewa Bala’i na uku ya iso a ranar 11 ga Satumba, 2001, wadda ta gabatar da saƙon zunubi na 18 ga Yuli, 2020, wani ɓangare ne na saƙon hatimcewa, kuma matsayinta ana wakilta shi ne ta Yohanna Mai Baftisma.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

“Na ga wani rukuni da ke tsaye cikin cikakken tsaro kuma daram, ba sa nuna wata amincewa ga waɗanda za su girgiza tsayayyen bangaskiyar jiki. Allah ya dubi su da yardarSa. An nuna mini matakai uku—saƙonnin mala’ika na fari, na biyu, da na uku. Mala’ikan da ke tare da ni ya ce, ‘Kaiton wanda zai matsar da wani dutse ko ya motsa wani fil daga cikin waɗannan saƙonni. Hakikanin fahimtar waɗannan saƙonni na da muhimmanci ƙwarai. Makomar rayuka tana rataye ne a kan yadda aka karɓe su.’ Aka sāke kai ni ta cikin waɗannan saƙonni, sai na ga irin tsadar da mutanen Allah suka biya domin samun gogewarsu. An same ta ne ta wurin wahala mai yawa da gwagwarmaya mai tsanani. Allah ya bishe su mataki zuwa mataki, har sai da Ya kafa su a kan dandali tabbatacce, marar motsi. Na ga mutane suna kusantar dandalin suna kuma bincika tushensa. Wasu, cikin farin ciki, nan da nan suka hau kansa. Waɗansu kuma suka fara neman aibin tushen. Suna so a yi gyare-gyare, sa’an nan dandalin zai fi kamala, mutanen kuma su fi farin ciki. Wasu suka sauka daga kan dandalin domin su bincike shi, suka kuma bayyana cewa an shimfiɗa shi ba daidai ba. Amma na ga cewa kusan dukkansu sun tsaya daram a kan dandalin, suna gargaɗin waɗanda suka sauka da su daina gunaguninsu; gama Allah ne Babban Magini, su kuwa suna yaƙi da Shi. Suka ba da labarin aikin banmamaki na Allah, wanda ya kai su ga dandalin nan tabbatacce, kuma gaba ɗaya suka ɗaga idanunsu zuwa sama cikin haɗin kai, suka kuma ɗaukaka Allah da murya mai ƙarfi. Wannan ya shafi waɗansu daga cikin waɗanda suka yi gunaguni suka kuma bar dandalin, sai su ma da kamannin tawali’u suka sāke hawa kansa.”

“An mai da hankalina baya zuwa ga shelar zuwan Kristi na fari. An aiko Yohanna cikin ruhu da ikon Iliya domin ya shirya hanyar Yesu. Waɗanda suka ƙi shaidar Yohanna ba su amfana daga koyarwar Yesu ba. Hamayyarsu ga saƙon da ya yi annabcin zuwansa ta sa su a wurin da ba za su iya karɓar hujja mafi ƙarfi da sauƙi cewa shi ne Almasihu ba. Shaidan ya ja-goranci waɗanda suka ƙi saƙon Yohanna su ci gaba har ma su ƙi Kristi kuma su gicciye shi. Da yin haka suka sa kansu a inda ba za su iya karɓar albarkar ranar Fentikos ba, wadda da ta koya musu hanyar shiga cikin Wuri Mai Tsarki na sama. Tsagewar labulen haikali ta nuna cewa ba za a ƙara karɓar hadayun Yahudawa da ƙa’idojinsu na ibada ba. An riga an miƙa Babbar Hadayar, kuma an karɓe ta, kuma Ruhu Mai Tsarki wanda ya sauko a ranar Fentikos ya ɗauke tunanin almajiran daga wuri mai tsarki na duniya zuwa ga na sama, inda Yesu ya shiga ta wurin jininsa na kansa, domin ya zubar wa almajiransa amfanin kaffararsa. Amma aka bar Yahudawa cikin duhu baki ɗaya. Sun rasa dukan hasken da za su iya samu game da shirin ceto, kuma har yanzu suka dogara ga hadayunsu da ba su da amfani da kuma miƙansu. Wuri Mai Tsarki na sama ya maye gurbin na duniya, duk da haka ba su da masaniyar wannan canji. Saboda haka ba za su iya amfana daga tsakancin Kristi a cikin wuri mai tsarki ba.”

“Mutane da yawa suna dubi da firgici ga hanyar da Yahudawa suka bi wajen ƙin Almasihu da kuma gicciye Shi; kuma sa’ad da suke karanta tarihin abin kunyarsa da aka yi masa, suna tsammani suna ƙaunarsa, kuma da ba za su taɓa musunSa kamar yadda Bitrus ya yi ba, ko su gicciye Shi kamar yadda Yahudawa suka yi ba. Amma Allah, wanda yake karanta zukatan duka, ya kawo wannan ƙaunar ga Yesu da suka yi iƙirarin suna ji zuwa gwaji. Dukan sama ta kalli karɓar saƙon mala’ika na fari da zurfafan sha’awa ƙwarai. Amma da yawa daga cikin waɗanda suke iƙirarin ƙaunar Yesu, kuma waɗanda suka zubar da hawaye sa’ad da suke karanta labarin gicciye, sun yi ba’a ga bishara mai daɗi ta zuwansa. Maimakon su karɓi saƙon da farin ciki, sai suka bayyana shi a matsayin ruɗi. Sun ƙi waɗanda suke ƙaunar bayyanarsa, suka kuma kore su daga cikin ikilisiyoyi. Waɗanda suka ƙi saƙon fari ba za su iya amfana daga na biyu ba; haka kuma ba su amfana daga kukan tsakar dare ba, wanda aka nufa ya shirya su domin su shiga tare da Yesu ta wurin bangaskiya cikin wuri mafi tsarki na haikalin samaniya. Kuma ta wurin ƙin saƙonni biyun da suka gabata, sun duhunta fahimtarsu har suka kasa ganin wani haske a cikin saƙon mala’ika na uku, wanda yake nuna hanyar shiga cikin wuri mafi tsarki. Na ga cewa kamar yadda Yahudawa suka gicciye Yesu, haka ma ikilisiyoyin suna da suna kawai sun gicciye waɗannan saƙonni, sabili da haka ba su da wani sani game da hanyar shiga cikin wuri mafi tsarki, kuma ba za su iya amfana da roƙon Yesu a can ba. Kamar Yahudawan da suka miƙa hadayunsu marasa amfani, haka su ma suna miƙa addu’o’insu marasa amfani zuwa ga ɓangaren da Yesu ya bari; kuma Shaiɗan, yana jin daɗin wannan ruɗi, yana ɗaukar siffar addini, yana kuma jawo tunanin waɗannan da suke iƙirarin zama Kiristoci zuwa gare shi kansa, yana aiki da ikonsa, da alamunsa, da abubuwan al’ajabi na ƙarya, domin ya daure su cikin tarkonsa. Wasu yana ruɗarsu ta wata hanya, wasu kuma ta wata dabam. Yana da ruɗe-ruɗe iri-iri a shirye domin su rinjayi zukata dabam-dabam. Wasu suna duban wani ruɗi da firgici, alhali kuma suna saurin karɓar wani dabam. Shaiɗan yana ruɗar wasu ta wurin Ruhaniya. Haka kuma yana zuwa kamar mala’ikan haske, yana kuma yaɗa tasirinsa a kan ƙasa ta wurin gyare-gyaren ƙarya. Ikilisiyoyi suna cike da murna, suna kuma ɗauka cewa Allah yana aiki da banmamaki domin su, alhali kuwa aikin wani ruhu ne dabam. Wannan ɗumbin motsin zuciya zai gushe, ya bar duniya da ikilisiya cikin yanayi mafi muni fiye da dā.”

“Na ga cewa Allah yana da ’ya’ya masu gaskiya a cikin Adventistoci na suna kawai da kuma ikilisiyoyin da suka fāɗi, kuma kafin a zubo annobai, za a kira masu hidima da jama’a su fito daga cikin waɗannan ikilisiyoyi, kuma da farin ciki za su karɓi gaskiya. Shaidan ya san wannan; kuma kafin a ba da kiran mai ƙarfi na mala’ika na uku, yakan tayar da wani irin motsin tashin hankali a cikin waɗannan ƙungiyoyin addini, domin waɗanda suka ƙi gaskiya su ɗauka cewa Allah yana tare da su. Yana fatan ya ruɗi masu gaskiya, ya sa su yi zaton cewa har yanzu Allah yana aiki domin ikilisiyoyin. Amma haske zai haskaka, kuma dukan masu gaskiya za su bar ikilisiyoyin da suka fāɗi, su tsaya tare da ragowa.” Early Writings, 258–261.