Yanzu muna gane cewa ɗaya daga cikin abubuwan da Tanderu Bakwai ke wakilta shi ne aikin Almasihu na tattara mutanensa a karo na biyu, wanda ya fara yi a watan Yuli 2023. Tarihin Millerite yana bayyana cewa ana cika wannan aiki ne tare da yaƙin Musulunci a matsayin tushen saƙon.
Saƙon shi ne Wahayin Yesu Almasihu, wanda ake ɓullo da hatiminsa kaɗan kafin ƙofar alheri ta rufe, amma ana ɗaukar wannan saƙo ne ta wurin (a sa shi cikin mahallin) saƙon Bala’i na Uku. A daidai lokacin da Ubangiji yake miƙa hannunsa a karo na biyu a shekara ta 1849, ’Yar’uwa White tana yin sharhi game da girgizar al’ummai masu fushi, wadda alama ce ta Musulunci.
“A ranar 16 ga Disamba, 1848, Ubangiji ya ba ni wahayi game da girgizar ikon sammai. Na ga cewa sa’ad da Ubangiji ya ce, ‘sama,’ wajen ba da alamu da aka rubuta ta wurin Matta, Markus, da Luka, yana nufin sama ne; kuma sa’ad da ya ce, ‘ƙasa,’ yana nufin ƙasa ne. Ikon sama su ne rana, wata, da taurari. Su ne masu mulki a cikin sammai. Ikon ƙasa kuwa su ne waɗanda suke mulki a kan ƙasa. Za a girgiza ikon sama da muryar Allah. Sa’an nan kuma za a motsa rana, wata, da taurari daga wurarensu. Ba za su shuɗe ba, amma za a girgiza su da muryar Allah.”
“Gizagizai masu duhu, masu nauyi suka taso suka yi karo da juna. Sararin sama ya rabe ya kuma nade baya; sa’an nan muka iya dubawa sama ta cikin buɗaɗɗen sararin da ke Orion, inda muryar Allah ta fito. Birni Mai Tsarki zai sauko ta cikin wannan buɗaɗɗen sarari. Na ga cewa iko-ikon duniya yanzu ana girgiza su kuma abubuwa suna zuwa bisa tsari. Yaƙi, da jita-jitar yaƙi, takobi, yunwa, da annoba ne da farko suke girgiza iko-ikon duniya, sa’an nan muryar Allah za ta girgiza rana, wata, da taurari, har da wannan duniya ma. Na ga cewa girgizar iko-ikon da ke Turai ba, kamar yadda waɗansu suke koyarwa, ita ce girgizar iko-ikon sama ba; a’a, girgizar al’ummai masu fushi ce.” Early Writings, 41.
Masana tarihin sun tabbatar da cewa abin da yake girgiza al’umman Turai a shekara ta 1848 shi ne ayyukan rundunonin Musulunci, gama a annabce an wakilta su a matsayin ikon da ke fusata al’ummai. A cikin shaidar farko ta Ubangiji yana miƙa hannunsa a karo na biyu a tarihin shekarun 1840 zuwa 1844, saƙon Kukan Tsakiyar Dare ya iso taron zangon Exeter. Daga nan har zuwa 22 ga Oktoba, 1844, saƙon ya mamaye gabar tekun gabashin Amurka kamar igiyar ruwa mai ƙarfi. An riga an yi wa wannan motsi kwatanci ta hanyar shigar Almasihu cikin nasara zuwa Urushalima, kuma jaki ne ya ɗauki Almasihu zuwa Urushalima.
Saƙon Kukan Tsakar Dare yana wakiltar dukan saƙon annabci na Wahayin Yesu Almasihu, amma an sa wannan Wahayin a cikin mahallin Musulunci na Bala’i na Uku wanda yake fusatar da al’ummai, gama Musulunci ne yake ɗauke da saƙon da yake shi ne Wahayin Yesu Almasihu. Yesu shi ne Zakin ƙabilar Yahuza, kuma a ɗaure yake ga saƙon “jaki.”
Yahuda, kai ne wanda ’yan’uwanka za su yabe shi: hannunka zai kasance a kan wuyan abokan gābanka; ’ya’yan mahaifinka za su rusuna a gabanka. Yahuda ɗan zaki ne: daga ganima, ya ɗana, ka hau sama: ya sunkuya, ya kwanta kamar zaki, kamar kuma tsohon zaki; wa zai tashe shi? Sandar sarauta ba za ta rabu da Yahuda ba, haka kuma mai ba da doka daga tsakanin ƙafafunsa, har sai Shiloh ya zo; kuma taruwar al’ummai za ta kasance gare shi. Yana ɗaure ɗan jakinsa ga inabi, da ɗan jakin jakkinsa ga mafificiyar inabi; ya wanke tufafinsa da ruwan inabi, tufafinsa kuma da jinin inabi: Idanunsa za su yi ja da ruwan inabi, haƙoransa kuma farare da madara. Farawa 49:8–12.
Ta wurin Yahuza ne ake cika “taron jama’a.” Almasihu, a matsayin Yahuza, shi ne kuma “Itacen inabi,” kuma “zaɓaɓɓen itacen inabi” an ɗaure shi ga “ɗan jakin.” An wanke “tufafinsa” cikin “ruwan inabi,” wanda shi ne “jinin inabi.” Almasihu ya fara zubar da jininsa a Getsamani, sa’ad da ya yi zufar jini, kuma Getsamani na nufin “matsewar zaitun.” Daga Getsamani zuwa gicciye ya zubar da jininsa mai daraja domin ya tattara dukan mutane zuwa gare Shi.
Yanzu ne hukuncin wannan duniya; yanzu ne za a fitar da shugaban wannan duniya waje. Ni kuma, idan aka ɗaga ni daga ƙasa, zan ja dukan mutane zuwa gare ni. Wannan ya faɗa ne, yana nuna irin mutuwar da zai mutu. Yohanna 12:31–33.
Aikin Almasihu na jawo dukan mutane zuwa gare Shi tsari ne mai matakai biyu, domin da farko Yakan tattara “korarrun Isra’ila,” sa’an nan kuma Ya yi amfani da su a matsayin tuta domin ya jawo sauran garkensa.
Ni ne makiyayi nagari, ina kuma san tumakina, su ma kuma sun san ni. Kamar yadda Uba ya san ni, haka ni ma na san Uban: kuma ina ba da raina domin tumakin. Ina kuma da waɗansu tumaki, waɗanda ba na wannan garken ba ne: su ma dole in kawo su, za su kuwa ji muryata; kuma za a kasance garke ɗaya, da makiyayi ɗaya. Yohanna 10:14–16.
Dubu ɗari da arba’in da huɗu su ne “tumakin” da suka san Shi. “Sauran tumakin” kuwa su ne garkensa waɗanda suke fitowa daga Babila sa’ad da suka ga kuma suka ji alamar tuta. Kafin Ya ɗaga alamar tutarsa, wato tumakinsa, sai Ya fara tattara su a karo na biyu. Wannan layin tarihin mai tsarki ya yi daidai da ayoyi goma sha uku zuwa goma sha biyar na Daniyel sura ta goma sha ɗaya, saboda haka kuma ya yi daidai da ɓoyayyen tarihin aya ta arba’in. Yana wakiltar layin ƙahon Furotesta na gaskiya wanda yake gudana a cikin tarihin ƙahon Furotesta mai ridda, ƙahon Jamhuriyya mai ridda da kuma zuwan karuwar Taya, nan da nan kafin dokar Lahadi ta aya ta arba’in da ɗaya. Layin ƙahon Furotesta na gaskiya yana wakiltar tarihin duka biyu da kuma saƙon da ake hatimce dubu ɗari da arba’in da huɗu a cikinsa.
“Korarrun Isra’ila” suna wakiltar zuriya da ta saba wa “taron masu ba’a,” kamar yadda Irmiya ya bayyana su, ko kuma kamar “majami’ar Shaidan” yadda Yohanna ya bayyana su a cikin Ru’ya ta Yohanna surori biyu da uku inda ake yi wa ikilisiyoyin Simirna da Filadelfiya jawabi. Filadelfiyawa suna wakiltar “dubu ɗari da arba’in da huɗu” na Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai, Simirna kuma ita ce “babban taron” na wannan sura, waɗanda ba za a iya ƙididdige su ba. Rukuni biyu na waɗanda aka fansa a cikin kwanaki na ƙarshe suna cikin gardama da waɗanda suke yin ƙarya, waɗanda kuma suke cikin majami’ar Shaidan, suna kuma da’awar su mutanen Allah ne, gama suna cewa su Yahudawa ne.
Jerin ƙahon Furotesta na gaskiya ya ƙunshi muhawarar da take akwai tsakaninsu da mutanen tsohon alkawari waɗanda a lokacin ake wucewa a barsu. A cikin wannan tarihin guda kuma, masu aminci suna cikin muhawara da jerin Furotestantism mai ridda da kuma Katolika. Waɗannan ƙungiyoyin addini uku suna wakiltar macijin, dabbar, da annabin ƙarya a matakin ƙanƙani a cikin jerin ƙahon Furotesta na gaskiya.
“Na ga ikilisiya ta suna da Adventistoci na suna, kamar Yahuda, za su ci amanarmu ga Katolika domin su sami tasirinsu don su zo su yi gāba da gaskiya. A sa’an nan tsarkaka za su zama jama’a marasa fice, waɗanda Katolika ba su cika sani ba; amma ikilisiyoyi da Adventistoci na suna waɗanda suka san bangaskiyarmu da al’adunmu (gama sun ƙi mu saboda Asabar, domin ba su iya karyata ta ba) za su ci amanar tsarkaka su kai rahotonsu ga Katolika a matsayin waɗanda ba sa kula da ƙa’idodin jama’a; wato, suna kiyaye Asabar kuma suna ƙin kiyaye Lahadi.” Spalding and Magan, 1, 2.
Mun riga mun yi magana a kan wannan nassi a dā, kuma a cikin yin haka mun gane cewa furucin “majami’ar suna kawai” da kuma furucin “Adventist na suna kawai” da sun kasance da wata ma’ana da kuma amfani dabam a lokacin da Sister White ta rubuta waɗannan kalmomi. Duk da haka annabawa sun yi magana ne fiye da komai domin kwanaki na ƙarshe fiye da yadda suka yi domin tarihin zamaninsu, saboda haka a cikin wannan nassi majami’ar suna kawai a kwanaki na ƙarshe za ta kasance Furotesta masu ridda. Kalmar “suna kawai” na nufin “a suna kawai”.
Abin da ake kira cocin Furotesta ya daina yin adawa da Roma a shekara ta 1844, sa’ad da suka yi tawaye ga shiga Wuri Mafi Tsarki ta wurin bangaskiya, inda da sun iya gane cewa Asabar ta rana ta bakwai ita ce daidai ranar bauta. A maimakon haka, suka riƙe bautar rana, wadda ita ce alamar Katolika. Ba zai yiwu a “yi adawa” da Roma ba, wanda shi kaɗai ne ma’anar kalmar “Furotesta,” idan kun karɓi alamar ikonta, wadda cocin Roma ta sha bayyana a matsayin ikonta na sauya ranar bauta a cikin Littafi Mai Tsarki daga Asabar ta rana ta bakwai zuwa Lahadi.
“Adventist na suna kawai” su ne waɗanda suke ikirarin cewa su mabiya Adventist na Kwana Bakwai ne, amma kuma ana gane su a matsayin Yahuda, wanda shi ne alamar almajirin da ya ci amanar abin da ya ikirarta. Ikilisiyar Adventist na Kwana Bakwai ta suna kawai za ta ƙi “tsarkaka,” kuma a sa’an nan waɗannan tsarkaka “za su” zama “mutane marasa fice.” Suna ƙin tsarkaka marasa fice ɗin nan, “saboda Asabar,” gaskiyar da ba za su iya “karyatawa” ba. Gaskiyar Asabar a tarihin ’Yar’uwa White ita ce Asabar ta rana ta bakwai, amma tana wakiltar gaskiyar Asabar ta kwanaki na ƙarshe, wadda ba za a iya karyatawa ba, kuma ita ce koyarwar da Adventism na Kwana Bakwai na Laodiceya ya fara ƙi a cikin tawayensu a shekara ta 1863. Wannan koyarwar ita ce gaskiya ta farko ta tushe da William Miller ya gano, kuma tana wakiltar gaskiyoyin tushen Adventism waɗanda Adventist na suna kawai suka ƙi yin tafiya a cikinsu, kamar yadda tsoffin hanyoyi na Irmiya suke wakilta. Wannan gaskiyar Asabar ita ce “sau bakwai,” na Littafin Firistoci ashirin da shida.
Jerin sahihin Furotestantanci wanda ya ƙunshi Filadelfiya da Simirna waɗanda aka wakilta da Yahuda ne suka ci amanarsa. Yahuda ya yi alkawarin ya ci amanar Yesu sau uku, ta haka yana bayyana cin amana mai ci gaba wanda ya gabaci gicciye kuma ya kammala a can. Aya ta goma sha shida ta Daniyel goma sha ɗaya tana wakiltar dokar Lahadi, wadda gicciye ya kasance alamar annabci gare ta. Saboda haka, a cikin ayoyin da suke kaiwa ga dokar Lahadi ta aya ta goma sha shida, wadda ita ma ce dokar Lahadi ta aya ta arba’in da ɗaya, ana kawo cin amana mai matakai uku a kan tsarkakan kwanakin ƙarshe. Wannan cin amanar yana faruwa ne a lokacin da Ubangiji yake sake tattara tutarsa ta kwanakin ƙarshe karo na biyu.
A ranar nan kuwa saiwar Yesse za ta bayyana, wadda za ta tsaya a matsayin tuta ga al’ummai; zuwa gare ta al’ummai za su nemi mafaka; hutunta kuma zai zama cikin ɗaukaka. Kuma zai faru a ranar nan, Ubangiji zai sāke miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya maido da ragowar mutanensa da suka rage, daga Assuriya, da daga Masar, da daga Patros, da daga Kush, da daga Elam, da daga Shinar, da daga Hamat, da kuma daga tsibiran teku. Kuma zai kafa tuta ga al’ummai, ya tattara korarrun Isra’ila, ya kuma tara warwatattun Yahuza daga kusurwoyi huɗu na duniya. Kishin Efrayim kuma zai gushe, maƙiyan Yahuza kuma za a hallaka su: Efrayim ba zai ƙara kishin Yahuza ba, Yahuza kuma ba zai ƙara tsananta wa Efrayim ba. Amma za su kutsa a kan kafadun Filistiyawa zuwa yamma; tare za su washe mutanen gabas: za su sa hannunsu a kan Edom da Mowab; ’ya’yan Ammon kuma za su yi musu biyayya. Ishaya 11:10–14.
Ishaya ya bayyana mahallin tarihi na wannan nassi a aya ta goma, da kalmar nan “a wannan rana.” Saboda haka, an riga an tantance waccan “rana” a ayoyin da suka gabaci aya ta goma. Sa’ad da muka bi wannan takamaiman labarin annabci baya zuwa ga nuni da zai ba mu damar gane lokacin da “waccan rana” take, sai mu zo aya ta ɗaya ta sura ta goma.
Kaiton waɗanda suke zartar da dokoki marasa adalci, waɗanda kuma suke rubuta zalunci da suka tsara. Ishaya 10:1.
’Yar’uwa White ta bayyana “umarnin rashin adalci” na wannan aya a matsayin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba:
“An kafa Asabar ta gunki, kamar yadda aka kafa siffar zinariya a filayen Dura. Kuma kamar yadda Nebukadnezzar, sarkin Babila, ya ba da umarni cewa duk waɗanda ba za su rusuna su bauta wa wannan siffa ba, a kashe su, haka kuma za a yi shela cewa duk waɗanda ba za su girmama tsarin Lahadi ba za a hukunta su da ɗauri da mutuwa. Ta haka ne ake take Asabar ta Ubangiji a ƙarƙashin ƙafa. Amma Ubangiji ya bayyana cewa, ‘Kaiton waɗanda suke kafa dokoki na rashin adalci, suke kuma rubuta wahala wadda suka ƙaddara’ [Ishaya 10:1]. [Zafaniya 1:14–18]” Manuscript Releases, juzu’i na 14, 92.
An sa mahallin Ubangiji yana tattara mutanensa a karo na biyu cikin tarihin rikicin dokar Lahadi da ke gabatowa, domin a aya ta goma sha biyu ta sura ta goma, Ishaya ya yi magana game da Ubangiji yana kammala wani aiki a tsakanin mutanensa kafin Ya kawo Hukuncinsa na Zartarwa a lokacin wannan muguwar doka, wato dokar Lahadi.
Saboda haka zai zama, sa’ad da Ubangiji ya gama dukan aikinsa a Dutsen Sihiyona da a Urushalima, zan hukunta ’ya’yan zuciyar girman kai na sarkin Assuriya, da ɗaukakar kallonsa na ɗagawa. Ishaya 10:12.
“Aikin da ake yi wa Sihiyona da Urushalima”, wanda Ubangiji “yake aikatawa” kafin fara hukuncin papacy a dokar Lahadi, shi ne hatimce dubu ɗari da arba’in da huɗu. A cikin sura ta tara ta Ezekiyel, mutumin nan mai ƙahon tawada na marubuci yana bi ta cikin Urushalima yana sa alama a kan waɗanda “suke nishi suna kuka saboda abubuwan ƙyama da ake yi a cikin ƙasa” da kuma cikin ikilisiya. Wannan aiki ya ƙunshi tsarin da Ubangiji yake sake tattara waɗanda aka kore daga Isra’ila a karo na biyu. Yana tattaro su daga kusurwoyi huɗu na duniya, kuma “kusurwoyi huɗu na duniya” ana wakiltarsu da yankuna takwas na ƙasa. Takwas alama ce ta tsarin gwajin siffar dabbar, ta haka kuma yana bayyana cewa tattarawa ta ƙarshe ta waɗanda za su zama tuta yana faruwa ne a lokacin da ake cika gwajin siffar dabbar a cikin duniya.
Haɗin kai da aka wakilta da “Ifraimu” “ba ya kishin Yahuza, Yahuza kuma” “ba ya tsananta wa Ifraimu,” yana faruwa ne sa’ad da aka datse maƙiyan Yahuza. A annabce, mutanen alkawari na dā, waɗanda Yahuda ya wakilta, ko majami’ar Shaidan, ko taron masu ba’a, ko Furotestocin tarihin Milleriyawa, ko Yahudawan tarihin Almasihu, “ana datse su” a baƙin cikin farko. Sa’ad da Irmiya ya wakilci wannan tarihi ɗin sosai, an umarce shi cewa ba zai taɓa komawa ga taron masu ba’a ba, ko da yake su za su iya komowa gare shi idan suka zaɓi su tuba.
Tun daga 18 ga Yuli, 2020 har zuwa dokar Lahadi, Ubangiji yana tattara mutanensa na kwanaki na ƙarshe a karo na biyu. Yana tattara su daga ko’ina cikin duniya, a lokacin da yake kammala dukan aikinsa a kan Yahuda da Urushalima. A cikin wancan lokacin hatimi, mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe za su kasance ba sanannu ba, amma duk da haka za su fuskanci ƙawance ninki uku wanda yake adawa da aikinsu.
Katolika ita ce dabbar haɗin kai sau uku, kuma ɗaya daga cikin ’ya’yanta ita ce rukunin da ’Yar’uwa White ta bayyana a matsayin cocin da take a suna kawai. Su ne suke wakiltar annabin ƙarya. Adventistocin Laodiceya na suna kawai, waɗanda Yahuda yake wakilta, su ne macijin a cikin wannan wakilci. Tawayen 1863 an yi masa misali da tawayen Isra’ila ta dā a Kadesh na farko, sa’ad da suka zaɓi su ƙi saƙon Joshua da Caleb su koma Masar. Masar alama ce ta macijin.
Ɗan mutum, ka mai da fuskarka gāba da Fir'auna, sarkin Masar, ka kuma yi annabci a kansa, da a kan dukan Masar: Ka yi magana, ka ce, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; Duba, ina gāba da kai, Fir'auna sarkin Masar, babban macijin nan wanda yake kwance a tsakiyar kogunansa, wanda ya ce, Kogina nawa ne, ni kuma na yi shi domin kaina. Ezekiyel 29:2, 3
Tawayen a Kadesh ya wakilci gwaji na goma a cikin wani tsari na gwaje-gwaje wanda ya jawo ƙin amincewa da mutuwar zaɓaɓɓun mutanen da aka fito da su daga Masar, kuma ya kasance alamar gwaji na ƙarshe na wani tsari na gwaje-gwaje da aka kawo a kan Adventism ɗin Millerite na Filadelfiya a ranar 22 ga Oktoba, 1844, wanda kuma ya ƙare da tawayen 1863. A matuƙar ƙarshen tarihin Isra’ila ta dā, Yahudawa “suka yi kuka, ‘A ɗauke shi, a ɗauke shi, a gicciye shi.’ Bilatus ya ce musu, ‘In gicciye Sarkinku ke nan?’ Manyan firistoci suka amsa, ‘Ba mu da wani sarki sai Kaisar.’” A cikin tawayen farko da tawayen ƙarshe, mutanen alkawari na dā sun zaɓi su danganta kansu da alamar macijin nan (Masar da Roma arna) a matsayin sarkinsu.
A ranar 18 ga Yuli, 2020, an “yanke” “maƙiyan Yahuda,” aka kuma kafa haikalin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Abin da ya rage kawai shi ne a tsarkake haikalin, kafin Manzon Alkawari ya zo ba zato ba tsammani zuwa cikin haikalinsa. An gina haikalin tarihin Millerite cikin shekaru arba’in da shida daga 1798 har zuwa 1844. A farkon abin baƙin cikin nan na 19 ga Afrilu, 1844, an yanke Furotestoci, suka kuma zama ɓangare na majami’ar Shaidan, taron masu ba’a, ’yar Roma. Daga wannan lokaci har zuwa 22 ga Oktoba, 1844, an gudanar da wani tsari na tsarkakewa kafin masu aminci su bi Almasihu zuwa Wuri Mafi Tsarki, domin ya cika aikin haɗa allahntakarsa da mutuntakarsu.
Tarihin ƙahon Furotesta na gaskiya, wanda ake tattarawa a karo na biyu gab da fitowar mugun umarni, domin su zama tuta da Allah yake amfani da ita don kiran sauran garkensa su fito daga Babila, yana faruwa ne a cikin wannan lokaci guda inda ƙahonin ‘yan Republican da Furotesta masu ridda suke haɗuwa tare, suna aikata fasikancin ruhaniya, ta haka suna zama nama ɗaya, ko kuma haikali ɗaya, wato surar dabba. A lokaci guda kuma haikalin Allah yana ƙirƙirar surar Almasihu.
Za mu ci gaba da wannan nazari a cikin talifi na gaba.
Maganar da ta zo wa Irmiya daga wurin Ubangiji, tana cewa, Ka tsaya a ƙofar gidan Ubangiji, ka yi shelar wannan magana a can, ka ce, Ku ji maganar Ubangiji, dukanku mutanen Yahuza, da kuke shiga ta waɗannan ƙofofi domin ku bauta wa Ubangiji. Ga abin da Ubangiji Mai Runduna, Allah na Isra’ila, ya ce, Ku gyara hanyoyinku da ayyukanku, ni kuma zan sa ku zauna a wannan wuri. Kada ku dogara ga kalmomin ƙarya, kuna cewa, Haikalin Ubangiji, Haikalin Ubangiji, Haikalin Ubangiji, ga shi nan. Gama in har da gaske kuka gyara hanyoyinku da ayyukanku; in har da gaske kuka yi adalci tsakanin mutum da maƙwabcinsa; In ba ku zalunci baƙo, da maraya, da gwauruwa, ba kuwa ku zubar da jinin marasa laifi a wannan wuri ba, ba kuwa ku bi waɗansu alloli ba domin cutar kanku: To, zan sa ku zauna a wannan wuri, a ƙasar da na ba kakanninku, har abada abadin. Ga shi, kuna dogara ga kalmomin ƙarya, waɗanda ba sa anfani. Za ku yi sata, ku yi kisa, ku yi zina, ku rantse da ƙarya, ku ƙona turare ga Ba’al, ku bi waɗansu alloli waɗanda ba ku sani ba; Sa’an nan ku zo ku tsaya a gabana a cikin wannan gida, wanda ake kira da sunana, ku ce, An kuɓutar da mu mu aikata dukan waɗannan abubuwan banƙyama? Ashe, wannan gida, wanda ake kira da sunana, ya zama kogon ’yan fashi a idanunku? Ga shi, ni ma na gani, in ji Ubangiji.
Amma ku tafi yanzu zuwa wurina wanda yake a Shilo, inda na sa sunana tun da farko, ku ga abin da na yi masa saboda muguntar mutanena Isra’ila. Yanzu kuwa, domin kun aikata dukan waɗannan ayyuka, in ji Ubangiji, kuma na yi muku magana, ina tashi da sassafe ina magana, amma ba ku ji ba; na kuma kira ku, amma ba ku amsa ba; saboda haka zan yi wa wannan gida, wanda ake kira da sunana, wanda kuke dogara gare shi, da kuma wurin da na ba ku da kakanninku, kamar yadda na yi wa Shilo. Zan kuma kore ku daga gabana, kamar yadda na kori dukan ’yan’uwanku, wato dukan zuriyar Efraim. Saboda haka kada ka yi wa wannan jama’a addu’a, kada kuma ka ɗaga kuka ko addu’a dominsu, kada kuma ka yi mini roƙon ceto a kansu: gama ba zan saurare ka ba. Ashe, ba ka ganin abin da suke yi a biranen Yahuda da kuma a titunan Urushalima? Irmiya 7:1–17.