Muna sanya layin mulkin papacy, layin Jamhuriyanci mai ridda, layin Furotesta mai ridda, da layin dubu ɗari da arba’in da huɗu a cikin ɓoyayyen tarihin aya ta arba’in na Daniyel sura ta goma sha ɗaya. A yanzu muna magana ne game da cewa Almasihu yana tattara mutanensa sau biyu, kuma dukan misalan tattara mutanensa a karo na biyu suna wakiltar aikin hatimi na ƙarshe na dubu ɗari da arba’in da huɗu.
Sa’ad da alamar Allah ta sauko cikin layin gyara, sai Ubangiji ya tattara zaɓaɓɓun mutane, waɗanda daga nan gaba ake gwada su. A ƙarshen aikin gwajin sai a sami watsewa, wadda kuma take biye da sake tattara waɗannan zaɓaɓɓun mutane a karo na biyu, ko da yake ana barin mutane da yawa a baya saboda sun gaza cikin aikin gwajin. Almasihu ya fara tattara almajiransa a baftismarsa, kuma a gicciye almajiran suka watse. Bayan tashinsa daga matattu ya sake tattara almajiransa a karo na biyu kafin Fentikos. Wannan layi ya nuna cewa ana cika taro na biyu a kan dubu ɗari da arba’in da huɗu kafin dokar Lahadi, wadda Fentikos yake wakilta. Gicciye yana nuna abin takaici, wanda taro na biyu yake biye da shi.
Taruwa ta biyu bayan gicciye ta fara ne sa’ad da Almasihu ya sauko bayan ya sadu da Ubansa bayan tashinsa daga matattu. Sa’ad da alamar allahntaka ta sauko, mutanen Allah su ci saƙon; kuma bayan Almasihu ya sauko, ya ci abinci tare da almajiran.
Sai ya zama, yayin da yake cin abinci tare da su, ya ɗauki gurasa, ya sa masa albarka, ya gutsuttsura shi, ya ba su. Sai idanunsu suka buɗe, suka gane shi; nan da nan kuwa ya ɓace daga ganinsu. Luka 24:30, 31.
A taro na biyu bayan gicciye, Almasihu ya “hura” Ruhu Mai Tsarki a kan almajiransa.
“Aikin da Almasihu ya yi na hura wa almajiransa Ruhu Mai Tsarki, da kuma ba su salama tasa, ya zama kamar ’yan digo kaɗan ne a gaban ruwan sama mai yalwa da za a ba da shi a ranar Fentikos.” Spirit of Prophecy, juzu’i na 3, 243.
A cikin taro na biyu bayan baƙin cikin 19 ga Afrilu, 1844, Almasihu ya janye hannunsa daga kuskuren 1843.
“Waɗannan amintattu da suka yi baƙin ciki, waɗanda ba su iya fahimtar dalilin da ya sa Ubangijinsu bai zo ba, ba a bar su cikin duhu ba. An sāke bishe su zuwa ga Littattafansu Masu Tsarki domin su bincika lokutan annabci. An ɗauke hannun Ubangiji daga kan alkaluman, kuma aka bayyana kuskuren. Suka ga cewa lokutan annabci sun kai har zuwa 1844, kuma cewa hujjoji ɗaya da suka gabatar don nuna cewa lokutan annabci sun ƙare a 1843, sun tabbatar da cewa za su ƙare a 1844.” Early Writings, 237.
A lokacin babban baƙin ciki, mala’ika na biyu ya sauko yana da “rubutu a hannunsa.”
“An aike wani mala’ika mai ƙarfi kuma ya sauko duniya. Yesu ya sa wani rubutu a hannunsa, kuma sa’ad da ya zo duniya, ya yi kira da ƙarfi, ‘Babila ta fāɗi, ta fāɗi.’” Early Writings, 247.
Tsarin gwaji da ya fara da zuwan mala’ika na biyu ya kammala a taron sansani na Exeter sa’ad da aka zubo Ruhu Mai Tsarki kuma saƙon ya bazu kamar guguwa ta ambaliya. An bayyana wannan tsarin gwaji a sarari bayan gicciye, sa’ad da lokacin da ya kai ga zubowar Ruhu Mai Tsarki a Pentikost ya kasance an riga an gabatar da shi da wani zamani na kwana hamsin, wanda kuma ya ƙunshi wani zamani na kwana arba’in, sai kuma wani zamani na kwana goma wanda ya ƙare a Pentikost.
“Ya kamata mutanen Allah su kasance kullum suna miƙa kansu gare shi cikin addu’a. Bayan almajiran farko sun yi kwanaki goma cikin roƙo, bayan an kawar da dukan bambance-bambance, kuma suka haɗu cikin zurfin binciken zuciya, da cikin furci da watsar da zunubai, da cikin kusantar juna cikin tsattsarkan tarayya, sai Ruhu Mai Tsarki ya sauko a kansu, alkawarin Kristi kuma ya cika. Aka yi zubowar Ruhu Mai Tsarki mai ban mamaki. Nan da nan kuwa sai aka ji daga sama ƙara kamar ta iska mai ƙarfi tana kadawa da sauri, ta kuma cika dukan gidan da suke zaune. ‘Kuma a wannan rana aka ƙara musu mutane wajen dubu uku.’” Review and Herald, Maris 11, 1909.
A cikin kwanaki arba’in da Almasihu ya yi yana tare da su yana koyar da almajirai, sa’an nan kuma Ya hau sama. Kwanaki goma da suka biyo baya lokaci ne na shiri kafin zubowar Ruhu Mai Tsarki ta Fentikos. Kwanaki arba’in na koyarwar da suka biyo bayan gicciye sun yi daidai da 19 ga Afrilu, 1844 har zuwa farkon taron sansani na Exeter a ranar 12 ga Agusta, 1844. Kwanaki goma da suka gabaci Fentikos sun wakilci 12 zuwa 17 ga Agusta, 1844, lokacin da mabiya Miller suka haɗu a kan saƙon Kukan Tsakar Dare da Samuel Snow ya kawo. A cikin wannan taron sansani an bayyanar da rukuni biyu, kuma rukuni ɗaya kaɗai ne ya karɓi zubowar Fentikos a ƙarshen taron. A cikin wancan lokaci da kwanaki arba’in suka wakilta, rukuni ɗaya ya karɓi koyarwar, ɗayan kuma ya ƙi koyarwar. Sa’ad da Kukan Tsakar Dare ya zo, rukuni ɗaya yana da mai, ɗayan kuma ba shi da shi.
“‘Yayin da ango ya yi jinkiri, dukansu suka yi gyangyaɗi suka kuma yi barci.’ Ta wurin jinkirin angon ana wakiltar shuɗewar lokacin da ake tsammanin Ubangiji zai zo, baƙin cikin takaici, da kuma jinkirin da ya yi kamar yana faruwa. A cikin wannan lokaci na rashin tabbas, sha’awar masu sauƙin zuciya da masu zuciya biyu ta fara yin rauni da sauri, ƙoƙarinsu kuma ya fara sanyi; amma waɗanda bangaskiyarsu ta ginu a kan sanin Littafi Mai Tsarki da kansu suna da dutse a ƙarƙashin ƙafafunsu, wanda igiyoyin ruwa na takaici ba za su iya wanke su su tafi da shi ba. ‘Dukansu suka yi gyangyaɗi suka kuma yi barci;’ rukuni ɗaya cikin halin ko-in-kula da watsi da bangaskiyarsu, ɗaya kuma yana jira da haƙuri har sai an ba da ƙarin haske bayyananne. Duk da haka, a cikin daren jarabawa, na ƙarshen sun yi kamar sun rasa, zuwa wani gwargwado, himmarsu da sadaukarwarsu. Masu zuciya biyu da masu sauƙin zuciya ba za su ƙara jingina ga bangaskiyar ’yan’uwansu ba. Kowanne dole ne ya tsaya ko ya fāɗi domin kansa.” The Great Controversy, 395.
A cikin kwanaki goma da suka gabaci Fentikos, da kuma lokacin taron sansani na Exeter, Almasihu ya sāke tattara mutanensa a karo na biyu kafin waɗannan mutanen su ɗauki saƙonsa zuwa ga duniya. Sa’ad da mala’ika na uku ya sauko a ranar 22 ga Oktoba, 1844, ƙaramin garken ya sāke yin baƙin ciki kuma ya warwatse, amma wani zamani na koyarwa ya fara a ranar 22 ga Oktoba, 1844, sa’ad da Almasihu ya jagoranci mutanensa zuwa Wuri Mafi Tsarki. A shekara ta 1849, Ubangiji ya miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya sāke tattara waɗanda ya riga ya tattara daga cikin baƙin ciki na ranar 19 ga Afrilu da 22 ga Oktoba, 1844.
A cikin 1844, umarnin ya shafi saƙon da mala’ika na uku yake riƙe a hannunsa lokacin da ya sauko, amma a cikin “lokacin shakka da rashin tabbas” da ya biyo bayan babban abin takaicin, mutane da yawa sun ɓace wa hanya. Zuwa 1849, aka fara aikin tattara ƙaramin garken da ya warwatse, amma abin da aka misalta ta wannan tarihin shi ne shan kaye na 1863, da kuma Kadesh na farko ga Isra’ila ta zamani. Nasara ta gaba ta mutum ɗari da arba’in da huɗu da aikinsu a Kadesh na biyu ta jinkirta.
Sa’ad da Ubangiji ya sauko a ranar 11 ga Satumba, 2001, Ya tattara mutanensa na kwanakin ƙarshe, Ya ba su abincinsa na ruhaniya su ci, Ya hura Ruhunsa a kan waɗannan mutane yayin da Ya fara yayyafa ruwan sama na ƙarshe, kuma Ya kuma ƙaddamar da wani tsari na gwaji wanda ya kai zuwa 18 ga Yuli, 2020, lokacin da mutanensa na kwanakin ƙarshe suka yi baƙin ciki suka kuma watse. Har na kwanaki uku da rabi sun kasance matattu a kan titi. Duka kwanaki uku da rabi, da kuma kwanaki arba’in a zamanin Kristi, suna wakiltar jeji. Haka kuma wannan yana da wakilci ta wurin lokacin daga 19 ga Afrilu, 1844 zuwa 12 ga Agusta, 1844, da kuma lokacin daga 22 ga Oktoba, 1844 zuwa 1849.
Daga Yuli, 2023 har zuwa dokar Lahadi, wadda ita ce kwanaki goma da suka gabaci Pentikost, taron sansani a Exeter daga Agusta 12 har zuwa Agusta 17, da kuma lokacin daga 1849 har zuwa 1863, duka suna daidaita da juna. Suna wakiltar lokacin tattarawa ta biyu na mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe. Lokacin daga babban baƙin ciki zuwa zubowar Ruhu Mai Tsarki ya kasu kashi biyu mabambanta.
A cikin ɓoyayyen tarihin aya ta arba’in na Daniyel sura ta goma sha ɗaya, ana wakiltar jerin Furotesta mai ridda (ikilisiya ta suna kawai), jerin Adventism na Bakwai na Laodicea (Adventism na suna kawai), jerin Katolika, da jerin Furotesta na gaskiya. Waɗannan jerin huɗu suna kwatanta Furotesta na gaskiya cikin jayayya da haɗin kai mai ninki uku na maciji (Yahuda), dabbar (Katolika), da annabin ƙarya (Furotesta mai ridda).
A cikin wannan ɓoyayyen tarihin nan guda ɗaya ne kuma ake bayyana zuri’ar Jamhuriyanci mai ridda. A cikin wannan zuri’a ana wakiltar muhawara tsakanin jam’iyyar Democrat (macijin) da jam’iyyar Republican (siffar dabbar). Jam’iyyar Republican ce za ta fara jagoranci wajen ƙera siffar dabbar, kuma ta yin haka tana bayyana siffofin annabci na dabbar (paparoma). A cikin maganar Allah, an ba paparoma, wanda shi ne sarkin arewa kuma dabbar ma, Masar, (macijin) a matsayin sakamakon hidimomin da ya yi domin an yi amfani da shi ta wurin Allah a matsayin kayan hukunci.
Ɗan mutum, Nebukadnezzar, sarkin Babila, ya sa rundunarsa ta yi babban aiki a kan Taya: kowane kai ya yi sanƙo, kuma kowane kafaɗa ta bare; duk da haka bai sami lada ba, shi da rundunarsa, daga Taya, domin aikin da ya yi a kanta. Saboda haka ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; Ga shi, zan ba da ƙasar Masar ga Nebukadnezzar, sarkin Babila; zai kwashe yawan mutanenta, ya kwashe ganimarta, ya kwashe abincin farautarta; wannan kuwa zai zama ladan rundunarsa. Na ba shi ƙasar Masar saboda aikinsa da ya yi a kanta, domin sun yi mini aiki, in ji Ubangiji Allah. A wannan rana zan sa ƙahon gidan Isra’ila ya toho, kuma zan ba ka buɗewar baki a tsakiyarsu; za su kuwa sani ni ne Ubangiji. Ezekiyel 29:18–21.
Nebukadnezzar, wanda shi ne sarkin arewa a cikin wannan nassin, an ba shi ƙasar Masar a matsayin ladarsa; ta haka ne yake wakiltar cewa a kwanaki na ƙarshe, an ba fafaroma Masar, wadda ita ce macijin, wato sarakuna goma, Majalisar Ɗinkin Duniya, waɗanda suka yarda su ba dabbar mulkinsu na bakwai na ɗan ƙaramin lokaci.
Kuma ƙahoni goma waɗanda ka gani a kan dabbar, waɗannan za su ƙi karuwar, su mai da ita kufai kuma tsirara, su ci namanta, su kuma ƙone ta da wuta. Gama Allah ya sa a cikin zukatansu su cika nufinsa, su zama da ra’ayi guda, su kuma ba da mulkinsu ga dabbar, har sai maganar Allah ta cika. Ru’ya ta Yohanna 17:16, 17.
Ana kuma wakiltar wannan biyan annabci a cikin Daniel sura ta goma sha ɗaya aya ta arba’in da biyu.
Zai kuma miƙa hannunsa a kan ƙasashe; ƙasar Masar kuma ba za ta tsira ba. Daniyel 11:42.
Fafaroma ya yi nasara a kan ikon macijin a lokacin ruwan sama na ƙarshe, gama ana cika wannan biyan “a” cikin “ranar” da Allah “ya sa ƙahon gidan Isra’ila ya toho.” Ruwan saman ne yake sa Isra’ilar Allah ta toho, kuma wannan rana ta fara ne a ranar 11 ga Satumba, 2001, wadda ita ce ranar iskar gabas.
Waɗanda suka fito daga Yakubu zai sa su kafe da tushe: Isra’ila za ta yi fure ta kuma tsiro, ta cika fuskar duniya da ’ya’ya. Shin ya buge shi ne kamar yadda ya buge waɗanda suka buge shi? Ko kuwa an kashe shi bisa ga kisan waɗanda aka kashe ta wurinsa? Da gwargwado, sa’ad da ta fito, za ka yi muhawara da ita: yana tsayar da iska tasa mai ƙarfi a ranar iskar gabas. Saboda haka ta wannan ne za a tsarkake muguntar Yakubu; kuma wannan ne dukan amfanin kawar da zunubinsa; sa’ad da ya mai da dukan duwatsun bagadi su zama kamar duwatsun alli da aka farfashe, baicin bauta da siffofi ba za su ƙara tsayuwa ba. Ishaya 27:6–9.
An ba wa dabbar Paparoma Masar a lokacin da ake zubo ruwan sama na ƙarshe. Ruwan sama na ƙarshe ya fara fesawa sa’ad da aka “tsare,” ko aka kange, iskar gabas wadda ke wakiltar Musulunci na Bala’i na Uku a ranar 11 ga Satumba, 2001. Sa’an nan aka fara auna ruwan sama, (a feshe shi) a kan Isra’ila yayin da suka fara toho. A dokar Lahadi, sa’ad da Bala’i na Uku ya sāke zuwa, ana zubo ruwan sama na ƙarshe ba tare da awo ba. Tsakanin 11 ga Satumba, 2001 da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, ana tsarkake “muguntar Yakubu,” kuma kalmar Ibrananci da aka fassara “tsarkake” na nufin “yin kafara dominsa”. A dokar Lahadi an ba wa dabbar Paparoma Masar (macijin), yayin da waɗannan sarakuna goma suke yin fasikanci da Paparoma ta wajen kafa surar dabbar a duniya baki ɗaya.
Kafin dokar Lahadi, a lokacin hatimin ɗari da dubu arba'in da huɗu, ƙahon jam’iyyar Republican mai ridda yana ƙirƙirar surar dabbar tare da ƙahon Furotesta mai ridda, kuma a cikin wannan layin annabci jam’iyyar Republican tana rinjayar jam’iyyar Democratic, gama jam’iyyar Democratic iko ne na maciji, jam’iyyar Republican kuma ita ce ikon da ke ƙirƙirar surar papanci.
A cikin tarihin annabci na dabbar ƙasa, an gano ƙarshen jam’iyyar Democratic da ƙarshen jam’iyyar Republican. Waɗannan jam’iyyu biyu ne suke samar da ƙahon Republicanism, amma suna bayyana gwagwarmayar ciki wadda ta ratsa dukan tarihin dabbar ƙasa. Wannan ƙaho (Republican) ya ƙunshi a cikinsa wani ƙaramin misali na ƙahoni biyu na dabbar ƙasa.
A cikin shaida game da mulkin Mediyawa da Farisawa, ƙahon ƙarshe ne ya fito ya fi tsayi, kuma jam’iyyar Democratic ce ta fara da fari a tarihin Amurka, amma a ƙarshe jam’iyyar Republican ce ta fito ta fi tsayi kuma ta rinjayi Democrats. A cikin tarihin ruwan sama na ƙarshe, wanda ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001, Democrats masu ra’ayin duniya baki ɗaya, waɗanda dodon ya hure, sun tashi daga ramin marar ƙasa na Wahayi sura ta goma sha ɗaya, suka kashe Republicans ta wurin satar zaɓen 2020. Yaƙinsu da Trump (da Republicans) ya fara ne sa’ad da ya sanar da takararsa a 2015, kuma ya ci gaba da tsananta tun daga wannan lokaci zuwa gaba.
Sa’ad da ‘yan Democrat suka sace zaɓen 2020, sai suka kafa Shari’un Pelosi; amma da Trump ya sanar da takararsa ta uku a shekara ta 2022, tsoro ya kama ‘yan Democrat, fushinsu kuma ya ƙaru ne kawai, sai suka taso wa Trump da magoya bayansa da babban hasala, gama sun sani lokacinsu ya yi kaɗan. Sun yi murnar mutuwarsa, amma da ya tashi tsaye, babban tsoro ya sauko a kansu.
Kuma sa’ad da za su gama shaidarsu, dabbar da take fitowa daga ramin marar ƙasa za ta yaƙe su, ta rinjaye su, ta kuma kashe su. Kuma gawawwakinsu za su kwanta a kan titin babban birnin, wanda a ruhaniya ake kira Saduma da Masar, inda kuma aka gicciye Ubangijinmu. Kuma waɗanda suke daga cikin al’ummai da kabilu da harsuna da al’umma za su ga gawawwakinsu har kwana uku da rabi, kuma ba za su yarda a sa gawawwakinsu a cikin kaburbura ba. Kuma mazaunan duniya za su yi murna a kansu, su yi farin ciki, kuma za su aika wa juna kyautai; domin waɗannan annabawa biyu sun azabtar da mazaunan duniya. Kuma bayan kwana uku da rabi Ruhun rai daga Allah ya shiga cikinsu, suka tsaya a ƙafafunsu; sai babban tsoro ya faɗi a kan waɗanda suka gan su. Ru’ya ta Yohanna 11:7–11.
Lokacin da yake nuna ƙarshen jam’iyyar Democratic ya fara ne daga rantsar da Biden a shekarar 2021 har zuwa rantsar da Trump a shekarar 2025. Wannan lokaci ya fara da Shari’un Pelosi, waɗanda gaba ɗaya suka saɓa wa kundin tsarin mulki kuma duka-duka na siyasa ne a asali. Wannan tarihi, wanda yake wakiltar mutuwar shugaban ƙasa na shida tun daga lokacin ƙarshe a 1989 har zuwa shugaban ƙasa na takwas wanda yake daga cikin bakwai, ya fara ne da shari’o’in siyasa (Shari’un Pelosi), kuma ya ƙare da mutuwar jam’iyyar Democratic, da kuma rukuni na biyu na Shari’un Pelosi, yayin da aka juya wadanda ake mayar wa hari na siyasa.
Misalin wannan tarihin yana cikin babi na goma sha ɗaya na Ru’ya ta Yohanna, wanda ya sami cikar sa ta farko a Juyin Juya Hali na Faransa. Juyin Juya Hali na Faransa shi ne fitaccen misalin tarihi na irin yaƙin siyasa na guillotine wanda ke nuna wata jam’iyya mai mulki tana kashe wata, sa’an nan kuma wannan ikon mulkin ɗin nan guda da kansa a kifar da shi kuma a tsananta masa.
Lokacin daga rantsar da Biden da Shari’un Pelosi, har zuwa rantsarwa ta biyu ta Trump da kuma juyewar Shari’un Pelosi, yana bayyana ƙarshen jam’iyyar Democrat, kuma yana nuna lokacin da Trump zai maimaita aiwatar da wata jerin umarnin zartarwa waɗanda Dokokin Baƙi da na Tayar da Fitina suka kasance alamar misalinsu. Aiwatar da waɗannan umarnin zartarwa zai fara Shari’un Pelosi na biyu, kuma zai nuna farkon lokacin da aka fara siffar dabbar sosai da gaske. Wannan lokacin yana ƙarewa ne a tilasta dokar Lahadi, saboda haka lokacin yana farawa da umarnin zartarwa masu daidaituwa da Dokokin Baƙi da na Tayar da Fitina, kuma yana ƙarewa da dokar Lahadi. A nan ne jam’iyyar Republican ta ƙare.
Dukkanin lokutan biyu da suke wakiltar ƙarshen jam’iyyar Democratic sannan kuma na jam’iyyar Republican suna da alaƙa ta annabci, kuma ana wakiltar su ta tsawon shekaru ashirin da biyu daga 1776 har zuwa 1798. Wannan lokaci yana da alamomin hanya guda uku; Sanarwar ’Yancin Kai a 1776, bayan shekaru goma sha uku Kundin Tsarin Mulki, sannan kuma Dokokin Baƙi da na Tayarda Zaune Tsaye na 1798. Waɗannan alamomin hanya guda uku suna samun cikarsu a cikin layin jam’iyyun Democratic da Republican, ko da yake amfani da alamar hanya ta biyu da ta uku yana a wani matsayi dabam a kowane layi.
Za mu bayyana waɗannan alamomin hanya da cikar su a maƙala ta gaba.
“Akwai ƙungiyoyi biyu kawai; Shaidan yana aiki da karkatacciyar ikonsa ta ruɗu, kuma ta wurin manyan ruɗe-ruɗe yana kama dukan waɗanda ba su dawwama cikin gaskiya ba, waɗanda suka juya kunnuwansu daga gaskiya, suka kuma karkata zuwa tatsuniyoyi. Shaidan kansa bai zauna cikin gaskiya ba; shi ne asirin mugunta. Ta wurin dabara tasa yana ba wa kurakuransa masu hallaka rai kamannin gaskiya. A nan ne ƙarfinsu na ruɗarwa yake. Domin su jabun gaskiya ne ya sa Bokin-Ruhohi, Tiyosofiya, da ire-iren waɗannan ruɗe-ruɗe suke samun irin wannan ƙarfi a kan tunanin mutane. A nan ne gwanintacciyar aikin Shaidan take. Yana nuna kansa kamar shi ne Mai-ceton mutum, mai kyautata wa jinsin ɗan Adam, kuma ta haka ne ya fi sauƙin jan waɗanda ya rutsa da su zuwa hallaka.”
“An yi mana gargaɗi a cikin maganar Allah cewa tsayuwar daka cikin faɗaka ba tare da barci ba ita ce farashin tsaro. A cikin madaidaiciyar hanyar gaskiya da adalci kaɗai za mu iya kubuta daga ikon mai-gwaji. Amma duniya ta riga ta faɗa tarko. Ana amfani da dabarar Shaiɗan wajen ƙirƙira tsare-tsare da hanyoyi marasa adadi domin cim ma manufofinsa. Munafunci ya zama ƙwararriyar fasaha a gare shi, kuma yana aiki a cikin surar mala’ikan haske. Idon Allah kaɗai ne yake gane ƙulle-ƙullensa na gurɓata duniya da ƙa’idoji na ƙarya masu hallakarwa, waɗanda a zahiri suke ɗauke da kamannin nagarta ta gaskiya. Yana aiki domin taƙaita ’yancin addini, da kuma kawo wani nau’in bauta cikin duniyar addini. Ƙungiyoyi da cibiyoyi, sai dai in ikon Allah ne yake tsare su, za su yi aiki ƙarƙashin umarnin Shaiɗan domin su sa mutane ƙarƙashin ikon mutane; kuma ha’inci da yaudara za su ɗauki kama da himma ga gaskiya, da kuma ci gaban mulkin Allah. Duk abin da ke cikin aikace-aikacenmu wanda ba a bayyane yake kamar hasken rana ba, yana cikin hanyoyin sarkin mugunta. Ana aiwatar da hanyoyinsa har ma a cikin Seventh Day Adventists, waɗanda suke da’awar cewa sun mallaki gaskiya mai ci gaba.”
“Idan mutane suka ƙi gargaɗin da Ubangiji yake aiko musu, sukan ma zama shugabanni cikin munanan ayyuka; irin waɗannan mutane sukan ɗauka cewa suna da ikon amfani da gata na Allah—sukan yi gangancin aikata abin da Allah kansa ba zai yi ba wajen neman sarrafa tunanin mutane. Sukan shigar da nasu hanyoyi da shirye-shirye, kuma ta wurin rashin fahimtarsu game da Allah, sukan raunana bangaskiyar waɗansu cikin gaskiya, su kuma kawo ƙa’idodi na ƙarya waɗanda za su yi aiki kamar yisti wajen ɓata da lalata cibiyoyinmu da majami’unmu. Duk abin da yake rage yadda mutum yake fahimtar adalci, da daidaito, da hukunci marar son kai, kowace dabara ko koyarwa da take jawo wakilan Allah na ɗan Adam su kasance ƙarƙashin ikon tunanin mutane, tana lalata bangaskiyarsu ga Allah; tana raba rai da Allah, gama tana jan mutum daga tafarkin cikakkiyar amana da adalci.
“Allah ba zai ba da tabbaci ga wata dabara ba wadda ta sa mutum ko da a mafi ƙarancin matsayi ya mallaki ko ya danne ɗan’uwansa mutum. Bege kaɗai ga mutum da ya fāɗi shi ne ya dubi Yesu, ya kuma karɓe shi a matsayin Mai Ceto kaɗai. Da zarar mutum ya fara kafa ƙa’ida mai ƙarfe domin sauran mutane, da zarar ya fara daura mutane ya tuka su bisa ga tunaninsa, sai ya wulakanta Allah, ya kuma jefa ransa cikin haɗari, tare da rayukan ’yan’uwansa. Mutum mai zunubi ba zai iya samun bege da adalci sai a wurin Allah kaɗai; kuma babu wani ɗan’adam mai adalci face muddin yana da bangaskiya ga Allah, yana kuma riƙe da rayayyar dangantaka da shi. Furen jeji dole ne tushensa ya kasance a cikin ƙasa; dole ne ya sami iska, raɓa, ruwan sama, da hasken rana. Zai bunƙasa ne kaɗai idan yana karɓar waɗannan alfanoni, kuma dukansu daga Allah suke. Haka ma da mutane yake. Muna karɓa daga Allah abin da yake hidima ga ran rai. An gargaɗe mu kada mu dogara ga mutum, ko mu mai da jiki ƙarfin hannunmu. An furta la’ana a kan dukan masu yin haka.” The 1888 Materials, 1432–1434.