Hanyar da Allah ya amince da ita an bayyana ta musamman a cikin Ishaya surori na ashirin da takwas da na ashirin da tara, inda aka wakilci wannan hanya da cewa “layi bisa layi.” A ranar 11 ga Satumba, 2001, babban mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ya sauko, kuma da yin haka, ya maimaita saukowar da ya yi a ranar 11 ga Agusta, 1840. A cikin dukkanin lokutan biyu, bayan saukowarsa, an bayyana Babila a matsayin ta fāɗi, kuma aka yi kira, kuma nan ba da daɗewa ba za a sake yi, ga waɗanda har yanzu suke cikin tarayyarta su fito. A cikin dukkanin lokutan biyu, abin da ya cika annabcin ya yi tasiri a faɗin duniya, domin kamar yadda saƙon mala’ika na farko aka kai shi zuwa “kowace tashar mishan a duniya” a 1840, haka ma dukan duniya ta ji tasirin kuma ta fahimci abin da ya faru a ranar 11 ga Satumba, 2001. Annabcin da ya cika a ranar 11 ga Agusta, 1840 annabci ne da ya nuna an ɗora takurawa a kan Musulunci na masifa ta biyu, kuma nan take bayan ranar 11 ga Satumba, 2001 an ɗora takurawa a kan Musulunci na Masifa ta uku.

11 ga Agusta, 1840 yana wakiltar ƙarfafa saƙon da aka buɗe hatiminsa a lokacin ƙarshe a shekara ta 1798, kuma 11 ga Satumba, 2001 yana wakiltar ƙarfafa saƙon da aka buɗe hatiminsa a lokacin ƙarshe a shekara ta 1989. Babbar ƙa’idar motsin mala’ika na farko an tabbatar da ita a 11 ga Agusta, 1840, kuma ƙa’idar ita ce mizanin rana guda domin shekara guda. Babbar ƙa’idar motsin mala’ika na uku an tabbatar da ita a 11 ga Satumba, 2001. Wannan ƙa’idar kuwa ita ce, ana tabbatar da gaskiya ta wajen kawo “layi bisa layi,” da nuna cewa ƙarshe yana misalta farkon, kuma cewa tarihi yana maimaita kansa. Abin da ya faru na annabci na 11 ga Satumba, 2001 ba kawai an tabbatar da shi ta kalmomin Sister White kai tsaye ba, amma mafi muhimmanci ta wurin gaskiyar cewa abubuwan da suka faru sun yi daidai ƙwarai da wannan alamar hanya guda ɗaya a tarihin Millerite. Abin da aka gane game da abin da ya faru a 11 ga Agusta, 1840 ba cikar annabcin ba ne sosai, kamar yadda ya kasance ingancin tsarin fahimtar da Miller da abokan aikinsa suka ɗauka.

“Lamarin ya cika annabcin daidai. Da aka san da shi, tarin jama’a masu yawa suka tabbata game da daidaiton ƙa’idojin fassarar annabci da Miller da abokan aikinsa suka ɗauka, kuma aka ba wa motsin zuwan Ubangiji wani gagarumin ƙarfi mai ban mamaki. Maza masu ilimi da matsayi suka haɗu da Miller, a cikin wa’azi da kuma buga ra’ayoyinsa, kuma daga 1840 zuwa 1844 aikin ya bazu da sauri.” The Great Controversy, 335.

A ranar 11 ga Satumba, 2001, sa’ad da aka fara auna ruwan sama na ƙarshe, “muhawarar” ta kasance, kuma har yanzu tana nan, a kan sahihiyar ko ƙarya hanyar aiki. An bayyana annabce-annabcen motsin Millerite a kan jadawalan 1843 da na 1850 duka, waɗanda Sister White ta amince da su a matsayin waɗanda Ubangiji ne ya tsara, kuma a matsayin cikawar Habakkuk sura ta biyu. Saƙon Millerites wanda aka samar ta wurin “ƙa’idojin fassarar annabci da Miller da abokan aikinsa suka ɗauka, kuma” wanda daga baya ya haifar da “gagarumin kuzari” da ya ba saƙon Kukan Tsakar Dare iko, an wakilta shi a kan waɗannan jadawalai biyu masu tsarki. Annabce-annabcen da aka wakilta a kan waɗannan jadawalai biyu masu tsarki an tantance su kuma an kafa su ta wurin ƙa’idojin annabci na Miller. Jadawalan sun kasance cikar umarnin da ke cikin Habakkuk na a wakilta annabce-annabcen da aka riga aka kafa ta wurin hanyar Miller a fili a kan “alluna,” cikin jam’i. Habakkuk sura ta biyu tana bayyana kuma tana da alaƙa kai tsaye da “muhawarar” da ke cikin Ishaya sura ta ashirin da bakwai.

Zan tsaya a kan matsar tsarina, in kafa kaina a kan hasumiya, kuma zan yi tsaro in ga abin da zai faɗa mini, da abin da zan amsa sa’ad da aka tsawata mini. Habakkuk 2:1.

Kalmar nan “reproved” a cikin ayar tana nufin ‘an yi gardama da shi.’ Habakkuk, yana wakiltar masu tsaro na motsin mala’ika na fari da na uku, za a yi gardama da shi, kuma yana so ya fahimci abin da zai amsa sa’ad da muhawarar ta fara. Amsar a cikin tarihin mala’ika na fari ita ce samar da zane-zane masu tsarki guda biyu, kuma amsar a cikin tarihin motsin mala’ika na uku ita ce samar da jerin annabci mai take, Habakkuk’s Two Tables. An gina zane-zanen da jerin ne bisa ga hanyar aiki da aka wakilta a cikin kowanne daga cikin waɗannan tarihohin. A cikin Habakkuk, hanyar aikin tana wakiltar abin da masu tsaro ke amfani da shi domin kafa saƙon, kuma tana kuma bayyana batun da ake “muhawara” a kai, wanda kuma daga bisani yake haifar da rukuni biyu na masu sujada.

Zan tsaya a kan hasumiyata, in kafa kaina a bisa hasumiya, in sa ido in ga abin da zai faɗa mini, da abin da zan amsa sa’ad da aka tsauta mini. Sai Ubangiji ya amsa mini, ya ce, Ka rubuta wahayin, ka kuma bayyana shi sarai a kan alluna, domin mai karantawa ya yi gudu da shi. Gama wahayin har yanzu yana domin ƙayyadadden lokaci ne, amma a ƙarshe zai yi magana, ba kuwa zai yi ƙarya ba: ko da ya jinkirta, ka jira shi; gama lalle zai zo, ba zai yi jinkiri ba. Ga shi, ransa wanda ya kumbura ba shi da adalci a cikinsa: amma mai adalci zai rayu ta wurin bangaskiyarsa. Habakkuk 2:1–4.

Ajin nan guda ɗaya ana kuɓutar da shi ta wurin bangaskiya, ɗaya ajin kuma ana ɗaukaka ransa, kamar yadda Bafarisiye da mai karɓar haraji suka wakilta. Bafarisiye sun dogara ga wata hanya da ta ginu bisa ga al’ada da kuma hadisai, kuma Bafarisiye ya kuma wakilci wani tsarin addini wanda ya ci gaba da riƙe ikonsa a kan garkensa ta wurin kafa tsarin matakai na mulki wanda waɗanda suka yi iƙirarin su ne zaɓaɓɓun mutanen Allah kuma masu kare gaskiya suke tafiyar da shi, amma a ƙarshe suka shiga cikin gicciye Gaskiyar. “Muhawarar” annabci ta Ishaya sura ta ashirin da bakwai tana game da sahihiyar da ƙaryayyar hanyar Littafi Mai Tsarki. Masu hamayya a cikin “muhawarar” su ne waɗanda suke bin hanyar Iliya na wancan lokaci, da kuma tsarin daɗaɗɗe na masana tauhidi, wanda Majalisar Sanhedrin ta wakilta a zamanin Kristi.

Babi na ashirin da bakwai ya nuna cewa “muhawarar” tana farawa ne sa’ad da ya “tsai da,” wato sa’ad da Allah ya ƙuntata “iska mai ƙarfinsa,” a “ranar iskar gabas.” “Da gwargwado, sa’ad da ta fito, za ka yi muhawara da ita: ya tsai da iska mai ƙarfinsa a ranar iskar gabas. Saboda haka ne za a tsarkake muguntar Yakubu.” Kalmar “a tsarkake” na nufin an yi kafara dominta, kuma tana wakiltar goge zunubi a shari’ar bincike. Tsarin aikin da ake muhawara a kansa yana wakiltar gwajin da dole ne a wuce, idan za a goge zunuban mutanen Allah. Tsarin aikin Iliya a matsayin gwaji yana wakiltuwa a cikin tarihin Almasihu, inda aka riga aka yi mana gargaɗi cewa a wancan lokaci, waɗanda suka ƙi saƙon Yohanna Mai Baftisma (wanda Almasihu ya bayyana a matsayin Iliya), ba za su iya amfana daga koyarwar Yesu ba.

An wakilci saƙon ruwan sama na ƙarshen lokaci a matsayin koyarwar Yesu, gama Shi ne Kalmar, kuma fiye da haka, an wakilci ruwan sama na ƙarshen lokaci a matsayin “wartsakewa”, wadda aka fassara da cewa “gaban Ubangiji ne”.

Saboda haka ku tuba, ku juyo kuma, domin a shafe zunubanku, sa’ad da lokutan wartsakewa za su zo daga gaban Ubangiji; kuma zai aiko Yesu Almasihu, wanda tun da farko aka yi muku wa’azinsa. Ayyukan Manzanni 3:19, 20.

’Yar’uwa White ta bayyana cewa mala’ikan da ya sauko a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma, a ranar 11 ga Agusta, 1840, “ba wani ba ne face Yesu Almasihu.” Saboda haka, mala’ikan da ya sauko a ranar 11 ga Satumba, 2001, shi ma “ba wani ba ne face Yesu Almasihu.” Saukowarsa a kowace irin wannan tarihi tana nuna farkon “muhawarar” annabci game da sahihiyar ko ƙaryayyar hanya ta fahimta, domin littafin da ke hannunsa ne ya wakilta wannan, wanda aka umarci mutanen Allah su ci. Sa’ad da yake a Galili, Yesu ya koyar da almajirai cewa dole ne su ci namansa su sha jininsa, domin a can ya faɗa cewa shi ne gurasar da aka sauko da ita daga sama. A can ne ya rasa almajirai fiye da kowane lokaci a cikin hidimarsa, kuma waɗanda suka tafi, ba su taɓa dawowa ba. Waɗanda suka tafi, sun yi haka ne domin sun zaɓi su bincika koyarwarsa ta hanyar ƙaryayyar hanya, wato ta ɗaukar maganarsa bisa ma’anarta ta zahiri, maimakon su yi amfani da ita bisa sahihiyar ma’anarta ta ruhaniya. “Muhawarar” da ke cikin Ishaya ashirin da bakwai wata alamar hanya ce ta annabci wadda take da shaidu da yawa don tabbatar da cewa tana wakiltar tabbatacciyar tsarin nazarin Littafi Mai Tsarki da masu iƙirari suka kafa, a cikin gaba-da-gaba da hanyar da manzon Iliya yake wakilta.

Yana nuna wani takamaiman lokaci a cikin ci gaba da kaucewar tsohon alkawari da zaɓaɓɓun mutanen Allah, da kuma farkon dangantakar alkawari da waɗanda “a dā ba mutanen Allah ba ne.” “Muhawarar,” mafi muhimmanci, tana wakiltar farkon wannan zamani wanda ya ƙare da dokar Lahadi mai gabatowa nan ba da daɗewa ba. Alfa da Omega kullum yana wakiltar ƙarshe tare da farko, kuma ta haka ne ainihin “muhawarar” ta zama alamar ɗaya daga cikin zunuban kakanninmu, wanda dole ne a gane shi, a kuma furta shi, domin a cika addu’ar Littafin Firistoci ashirin da shida.

Addu’ar Daniyel ta sura ta tara tana wakiltar addu’ar da dole ne a miƙa a ƙarshen kwanaki uku da rabi na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya. An wakilta wannan tsawon lokaci a cikin Ishaya sura ta ashirin da bakwai a matsayin lokacin da “birnin da aka kāre zai zama kufai, mazaunin kuma a yashe shi, a bar shi kamar hamada: a can maraƙi zai ci, a can kuma zai kwanta, ya cinye rassansa. Sa’ad da ƙananan rassansa suka bushe, za a kakkarye su: mata sukan zo, su kunna musu wuta: gama su mutane ne marasa fahimta: saboda haka wanda ya yi su ba zai ji tausayinsu ba, wanda kuma ya halicce su ba zai nuna musu alheri ba.”

An nuna wa shaidun nan biyu cewa “ba su sami tagomashi ba,” gama sun shelanta annabci na ƙarya wanda ya shigo da zamanin “hamada” na kwana uku da rabi. Sa’an nan suka zama “mutane marasa fahimta,” ko da yake a dā sun kasance “birni mai katanga.” Daga nan sai wancan birnin ya zama “kango” da kuma “mazauni” wanda aka “yashe”. Ya zama matattun ƙasusuwan busassu ƙwarai da suke kwance a kan titin birnin Saduma da Masar. Sa’ad da aka kira matattun su tashi kuma, sai a gwada su ta wurin zunuban ubanninsu, wanda ya haɗa da “muhawarar” da ta faru a farkon wannan zamani da ya fara da ba da iko ga saƙo na farko kuma ya ƙare da zuwan saƙo na uku. Muhawarar ita ce ko za a karɓa ko a ƙi hanyar aiki da Iliya na tarihinsu yake wakilta. A shekara ta 1863, ubannin Adventism sun ƙi saƙon “sau bakwai” na Musa, wanda Iliya ya gabatar.

Tun daga watan Yuli na shekara ta 2023, busassun rassan Ishaya ashirin da bakwai dole su yanke shawara ko za su maimaita zunuban ikkilisiya a Galili, da tarihin 1863, haka kuma tarihin 11 ga Satumba, 2001. Yin watsi da tsarin aiki da Habakkuk sura ta biyu, da Ishaya ashirin da bakwai, da Iliya, Yohanna Mai Baftisma, da William Miller suka wakilta, shi ne maimaita zunuban ubanninmu, maimakon a amfana daga tsarkakan misalan da aka rubuta domin waɗanda ƙarshen duniya ya riske su.

To, duk waɗannan abubuwa sun faru gare su domin su zama misalai; kuma an rubuta su domin gargaɗinmu, mu waɗanda iyakar zamanai ta zo mana. Saboda haka, wanda yake tsammani yana tsaye, sai ya kula kada ya faɗi. Ba wata jaraba da ta kama ku face irin wadda ta zama ruwan dare ga mutum; amma Allah mai aminci ne, wanda ba zai bar ku a jarabce ku fiye da abin da za ku iya ba; amma tare da jarabar kuma zai yi muku hanyar tsira, domin ku iya jure ta. Saboda haka, ƙaunatattuna na ƙwarai, ku guji bautar gumaka. Ina magana ne kamar ga masu hikima; ku yi hukunci a kan abin da nake faɗa. 1 Korintiyawa 10:11–15.

Tsarin aiki mai tsarki yana tabbatar da saƙon Kukan Tsakar Dare, wanda shi ne saƙon ruwan sama na ƙarshe. Wannan saƙon, sa’ad da aka ci shi a ruhaniya, yana haifar da irin wannan ƙwarewa, kamar yadda abincin hatsi da kayan lambu na Daniyel da waɗannan shahararrun samari uku ya haifar da fuska mafi kyau da kuma jiki mai ƙiba. Amma a cikin Habakkuk sura ta biyu, abin tuntuɓe ga waɗanda suke ƙin tayin barata ta wurin bangaskiya, shi ne girman kai wanda yake hana su ci gaba domin su san Ubangiji. Idan akwai wani lokaci da mutanen Allah ba za su iya jinkirta aikin karɓar tsarin aiki na gaskiya ba, da cin saƙon daga hannun mala’ikan, to yanzu ne!

“Kada mu jira ruwan sama na ƙarshe. Yana zuwa ne a kan dukan waɗanda za su gane su kuma su mallaki raɓa da ruwan shawa na alherin da ke saukowa a kanmu. Sa’ad da muka tattara gutsattsarin haske, sa’ad da muka daraja tabbatattun jinƙan Allah, wanda yake ƙaunar mu dogara gare Shi, to, kowane alkawari zai cika. ‘Gama kamar yadda ƙasa take fitar da tsirinta, kuma kamar yadda lambu yake sa abubuwan da aka shuka a cikinsa su tsiro; haka Ubangiji Allah zai sa adalci da yabo su tsiro a gaban dukan al’ummai.’ Ishaya 61:11. Dukan duniya za ta cika da ɗaukakar Allah.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, juzu’i na 7, 984.

Kalmar annabci ta Allah ta bayyana cewa sa’ad da manyan gine-ginen Birnin New York suka rushe, mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas zai sauko, kuma “Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas, ayoyi ɗaya zuwa uku za su cika.” Ishaya ashirin da bakwai ya bayyana wannan lokaci a matsayin “ranar iskar gabas,” kuma shi ne lokacin da “iska mai ƙarfi” ake kange ta. “Da gwargwado, sa’ad da ya fito, za ka yi muhawara da shi: yana kange iskar sa mai ƙarfi a ranar iskar gabas.” ’Yar’uwa White ta bayyana ainihin wannan lokaci.

“A wannan lokaci, yayin da aikin ceto yake gab da ƙarewa, wahala za ta zo bisa duniya, al’ummai kuma za su yi fushi, duk da haka za a riƙe su domin kada su hana aikin mala’ika na uku. A wannan lokaci ne ‘ruwan sama na ƙarshen lokaci,’ wato sabuntawa daga gaban Ubangiji, zai zo, domin ya ba da iko ga murya mai ƙarfi ta mala’ika na uku, kuma ya shirya tsarkaka su tsaya a cikin lokacin da za a zubo annobai bakwai na ƙarshe.” Early Writings, 85.

Ikon da ya fusata al’ummai ya iso sa’ad da ruwan sama na ƙarshe ya fara sauka. Amma da zarar wannan ikon ya fusata al’ummai, aka hana shi ci gaba, gama Ishaya ya rubuta cewa shi “yana tsayar da iska mai ƙarfi tasa.” Iskar mai ƙarfi kuwa ita ce iskar gabas, kuma ana hana wannan iska sa’ad da ruwan sama na ƙarshe ya fara yayyafi, kuma aikin ceto yana ƙarewa. Aikin ƙarewar ceto shi ne lokacin hatimcewa. “Layi bisa layi,” iskar mai ƙarfi, wato iskar gabas, wadda ake hana ta a lokacin hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu, ita ce iskoki huɗu na Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai.

Bayan waɗannan abubuwa na ga mala’iku huɗu suna tsaye a kusurwoyi huɗu na duniya, suna riƙe da iskoki huɗu na duniya, domin iska kada ta busa a kan duniya, ko a kan teku, ko a kan wani itace. Sai na ga wani mala’ika kuma yana hawa daga gabas, yana da hatimin Allah mai rai; sai ya yi kira da babbar murya ga mala’iku huɗun nan, waɗanda aka ba su ikon su cuce duniya da teku, yana cewa, Kada ku cuce duniya, ko teku, ko itatuwa, sai mun sa wa bayin Allahnmu hatimi a goshinsu. Ru’ya ta Yohanna 7:1–3.

An yi alamar hatimin dubu ɗari da arba’in da huɗu ta wurin shigowar Kristi cikin Urushalima cikin ɗaukaka. A can Kristi, sau ɗaya kaɗai cikin dukan rayuwarsa, ya hau kan jaki (alama ta Musulunci), kuma Lazarus ne ya jagoranci jerin gwanon zuwa cikin Urushalima. Sister White ta bayyana Lazarus a matsayin alamar hatimin a cikin wannan tarihin.

“Da jinkirta zuwa wurin Li’azaru, Almasihu yana da manufar jinƙai ga waɗanda ba su karɓe Shi ba. Ya dakata ne domin, ta wajen tayar da Li’azaru daga matattu, Ya ba mutanensa masu taurin kai, marasa bangaskiya, wata hujja ta ƙari cewa lalle ne Shi ne ‘tashin matattu, da rai.’ Ba Ya so Ya daina dukan bege game da mutanen nan, talakawa, tumaki ɓatattu na gidan Isra’ila. Zuciyarsa tana fashewa saboda rashin tubansu. Cikin jinƙansa Ya nufa Ya ba su wata ƙarin hujja cewa Shi ne Mai Mayarwa, Wanda Shi kaɗai zai iya fito da rai da rashin mutuwa a sarari. Wannan hujja ce da firistoci ba za su iya karkatar da ma’anarta ba. Wannan ne dalilin jinkirinsa wajen zuwa Bait’aniya. Wannan mu’ujiza mafi girma, wato tayar da Li’azaru, za ta kafa hatimin Allah a kan aikinsa da kuma a kan iƙirarinsa na allahntaka.” The Desire of Ages, 528, 529.

Lokacin jinkirin da ya fara a ranar 18 ga Yuli, 2020, an wakilta shi ta wurin jinkirin Kristi kafin Ya ta da Li’azaru. Lokacin jinkirin na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, yana ƙarewa a ƙarshen kwanaki uku da rabi. A cikin waɗannan kwanaki shaidun biyu suna kwance matattu a kan titi. Kuma kamar yadda ya wajaba a ta da Li’azaru bayan wani lokacin jinkiri, haka ma shaidun Yohanna biyu za a ta da su. Da zarar an ta da su, sai su jagoranci jerin gwanon shiga Urushalima, suna wakiltar “hatimin Allah,” da kuma “mu’ujizar kambi” wadda ke shaida allahntakar Kristi. Tashin matattu yana nuna ƙarshen sa hatimi ga dubu ɗari da arba’in da huɗu, wanda yake faruwa yayin da iskoki huɗu, iskar gabas, iskar tsanani, da suka iso a ranar 11 ga Satumba, 2001, ake riƙe su domin kada su kaɗa.

A cikin sa’ar da take dokar Lahadi, waɗannan iskoki ana sake su domin su kawo hukuncin ramawa a kan dabbar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna goma sha uku. A yanzu ma suna ta kuɓucewa ta cikin yatsun waɗannan mala’iku huɗu da suke riƙe su a lokacin hatimciwa. Ɗaya daga cikin mafi zurfin nassoshi a cikin Ruhun Annabci dangane da ranar iskar gabas ana samunsa a cikin Testimonies, juzu’i na tara. Wannan juzu’i ya fara da kalmomin hurarre a shafi na goma sha ɗaya, saboda haka a alama yana farawa ne a “tara-goma sha ɗaya”. Taken babin shi ne, “Rikici na Ƙarshe”, amma shi ne kuma babi na farko na wani sashe mai take, “Domin Zuwan Sarki”.

Babu wata hujja da ke nuna cewa sashen da kuma taken surar an karkatar da su da gangan ta wurin masu gyara da suka tattara wannan juzu’i, duk da haka zuwan Sarki ana iya gane shi cikin sauƙi a matsayin zuwan ango, wanda a cikin misalin budurwai goma yake faruwa tare da rikicin tsakar dare da ake haifarwa a cikin budurwan, ta wurin kasancewar mai ko rashin mai a cikin tasoshinsu. Rikicin tsakar dare da yake iso yanzu, kamar yadda taken ya nuna ne—rikici na ƙarshe ga budurwai goma. A cikin wannan rikici suna bayyanar da ko suna da mai, ko kuwa ba su da shi. Mai ba kawai Ruhu Mai Tsarki ba ne, an bayyana shi daidai a matsayin Ruhu Mai Tsarki, kuma a matsayin saƙon daidai, kuma a matsayin halin kirki daidai.

Hanyar da ta dace ita ce ke kafa saƙon da ya dace na Kukan Tsakar Dare, kuma wannan saƙo, idan an karɓe shi aka kuma aikata bisa gare shi, yana haifar da halin kirki da ya dace. Wannan hali kuwa, a cikin rikici na ƙarshe, shi ne halin da yake karɓar hatimin Allah. Tsarin hatimta mutanen Allah ya fara ne a lokacin zuwan ranar iskar gabas, a ranar 11 ga Satumba, 2001. Saƙon wancan lokaci kuwa ya zama dole a ci shi. Ko a ci ko kada a ci, an wakilta wannan ta wurin “muhawarar” Ishaya, haka kuma ta tambayar Habakkuk game da abin da masu tsaro za su amsa a cikin gardama. Lokacin jinkiri na Matiyu ashirin da biyar da na Habakkuk yana ƙarewa da wakilcin rukuni biyu na masu sujada. Lokacin jinkiri, wanda aka wakilta da kwana uku da rabi a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, ya kusa ƙarewa.

An kuma wakilta wannan lokacin jinkiri a farkon babin cikin juzu’i na tara, tare da wani nassi daga Ibraniyawa, inda Bulus ya sake faɗar aya ta huɗu ta Habakkuk sura ta biyu. Nassosin da Bulus ya yi nuni da su suna sanya Habakkuk 2 a cikin motsin mala’ika na uku, gama a cikin wannan tarihi ne Almasihu ya shiga Wuri Mafi Tsarki, kuma a cikin wannan tarihi ne aka bayyana hasken hidimarsa ta babban firist, kuma a cikin littafin Ibraniyawa ne Bulus yake bayyana mafi sarariyar wahayi game da hidimar Almasihu ta babban firist a cikin Maganar Allah.

Habakkuk biyu a cikin motsin mala’ika na fari bai riga ya gane motsin Almasihu zuwa Wuri Mafi Tsarki ba, gama hakan bai faru ba sai a ƙarshen shelar Kukan Tsakar Dare. Lokacin jinkirin da Bulus ya ambata, shi ne lokacin jinkirin Habakkuk da Matiyu, amma shi ne lokacin jinkirin da zai fara a ranar 18 ga Yuli, 2020. Aya ta ƙarshe ta Habakkuk biyu tana wakiltar ƙarewar Kukan Tsakar Dare a tarihin Millerite, da isowar mala’ika na uku:

Amma Ubangiji yana cikin haikalinsa mai tsarki: bari dukan duniya ta yi shiru a gabansa. Habakkuk 2:20.

Shaidu, juzu’i na tara, ya nanata, tun daga shafi na goma sha ɗaya (tara-goma sha ɗaya), misalin budurwai goma, lokacin jinkiri da alaƙarsa da Habakkuk da Matiyu, da rikici na ƙarshe da Satumba 11, 2001, sa’ad da muhawarar annabci ta zo.

“Sashe na 1—Domin Zuwan Sarki”

“‘Har yanzu kaɗan kaɗan ne, kuma Mai zuwa zai zo, ba kuwa zai yi jinkiri ba.’ Ibraniyawa 10:37.”

“Rikicin Ƙarshe”

“Muna rayuwa ne a lokacin ƙarshe. Alamomin zamani masu cika da sauri suna bayyana cewa zuwan Almasihu ya kusa ƙwarai. Kwanakin da muke rayuwa a cikinsu masu tsanani ne kuma masu muhimmanci. Ruhun Allah yana janyewa daga duniya a hankali amma babu shakka. Annobai da hukunce-hukunce sun riga sun fara sauka a kan waɗanda suke raina alherin Allah. Bala’o’in da ke faruwa a ƙasa da teku, yanayin zamantakewa marar tabbas, da firgicin yaƙe-yaƙe, alamu ne masu ban tsoro. Suna nuna tun da wuri abubuwan da suke gabatowa masu girma ƙwarai.”

“Ƙungiyoyin mugunta suna haɗa ƙarfafinsu suna kuma tattaruwa wuri guda. Suna ƙara ƙarfi domin babban rikici na ƙarshe. Ba da daɗewa ba manyan sauye-sauye za su faru a duniyarmu, kuma al’amura na ƙarshe za su kasance masu saurin faruwa.”

“Yanayin abubuwan da ke cikin duniya ya nuna cewa lokutan wahala sun kusa auko mana. Jaridun yau da kullum sun cika da alamu na wani mummunan rikici a nan gaba kaɗan. Fashi da makami na audara suna yawan faruwa. Yajin aiki ya zama ruwan dare. Ana aikata sata da kisan kai a ko’ina. Mutanen da aljanu suka mallaka suna ɗaukan rayukan maza, mata, da ƙananan yara. Mutane sun kamu da son mugunta, kuma kowane irin sharri yana mamaye ko’ina.”

“Maƙiyi ya yi nasara wajen gurɓata adalci da kuma cika zukatan mutane da marmarin ribar son kai.

“‘Adalci yana tsaye daga nesa: gama gaskiya ta fāɗi a kan titi, kuma daidaito ba ya iya shiga.’ Ishaya 59:14. A cikin manyan birane akwai taron jama’a masu rayuwa cikin talauci da ƙuncin rayuwa, kusan babu abinci, babu matsuguni, babu tufafi; alhali kuwa a cikin waɗannan biranen akwai waɗanda suke da abin da ya fi abin da zuciya za ta iya buri, waɗanda suke rayuwa cikin alatu, suna kashe kuɗinsu a kan gidaje masu kayan ɗaki na alfarma, a kan ƙawata kai, ko kuma mafi muni har yanzu, a kan biyan sha’awoyin jiki, a kan giya, taba, da sauran abubuwan da suke lalatar da ƙarfafan ikon kwakwalwa, suna rikitar da tunani, kuma suna ƙasƙantar da rai. Kukan ’yan Adam masu yunwa yana tashi zuwa gaban Allah, alhali kuwa ta kowace irin zalunci da ƙwace mutane suna tara manyan dukiyoyi masu girman gaske.”

“A wani lokaci, sa’ad da nake a Birnin New York, a cikin dare aka kira ni in ga gine-gine suna tasowa hawa bisa hawa zuwa sama. An tabbatar da cewa waɗannan gine-ginen ba sa kamuwa da wuta, kuma an gina su ne domin ɗaukaka masu su da maginansu. Sama da haka, har yanzu sama, waɗannan gine-gine suka ci gaba da tashi, kuma a cikinsu aka yi amfani da kayan da suka fi tsada. Waɗanda waɗannan gine-ginen suke nasu ba sa tambayar kansu cewa: ‘Ta yaya za mu fi kyau mu ɗaukaka Allah?’ Ubangiji bai kasance a cikin tunaninsu ba.”

“Na yi tunani: ‘Kaiton da waɗanda suke haka saka dukiyarsu za su iya ganin tafarkinsu kamar yadda Allah yake ganinsa! Suna tara kyawawan gine-gine masu ɗaukaka, amma a gaban Mai Mulkin sararin samaniya, shirinsu da ƙirƙirarsu abin wauta ne ƙwarai. Ba sa bincike da dukan ƙarfin zuciya da na tunani domin su san yadda za su ɗaukaka Allah. Sun rasa ganin wannan, wato aikin farko na mutum.’”

“Yayin da waɗannan manyan gine-gine suke tashi, masu su suna murna da girman kai na buri, domin suna da kuɗin da za su yi amfani da su wajen gamsar da son kai da kuma tayar da kishin maƙwabtansu. Yawancin kuɗin da suka zuba ta wannan hanya an same shi ne ta hanyar zalunci, ta wajen murƙushe matalauta. Sun manta cewa a sama ana ajiye lissafin kowace mu’amalar kasuwanci; kowace ciniki marar adalci, kowane aikin yaudara, a can ake rubuta shi. Lokaci na zuwa sa’ad da a cikin yaudararsu da rashin kunya mutane za su kai ga wani matsayi da Ubangiji ba zai ƙyale su su wuce ba, kuma za su koyi cewa akwai iyaka ga haƙurin Jehobah.”

“Abin da ya biyo baya da ya bayyana a gabana shi ne firgici na gobara. Mutane suka dubi manyan gine-ginen nan masu tsayi da ake zato ba sa kamuwa da wuta, suka ce: ‘Suna da cikakken tsaro.’ Amma waɗannan gine-gine suka ƙone ƙurmus kamar an yi su da kwalta. Motocin kashe gobara ba su iya yin kome don tsayar da halaka ba. Masu kashe gobarar kuma ba su iya sarrafa motocin ba.” Testimonies, juzu’i na 9, 11–13.

“Muhawarar” da ta faru game da hanyar aiki a farkon zamanin da Daniyel sura ta ɗaya ke wakilta; kuma wanda kuma Daniyel surori na ɗaya zuwa uku ke wakilta; kuma wanda tarihin da ya fara a ranar 11 ga Agusta, 1840 ke wakilta; kuma wanda kuma yake wakiltuwa a tarihin Yahaya sura ta shida, a lokacin rikicin da ya auku a Galili; kuma wanda kuma tarihin 11 ga Satumba, 2001 (har zuwa 18 ga Yuli, 2020) ke wakilta, yanzu ana maimaita ta, ba a cikin Adventisanci gaba ɗaya ba, sai dai a tsakanin matattun busassun ƙasusuwan nan da ake tashe su daga kasalarsu ta wurin wata “murya” mai kira a jeji.

Za mu ɗauki nazarin wannan hanyar aiki, wadda ita ce ruwan sama na ƙarshe kamar yadda aka wakilta a cikin Ishaya surori ashirin da takwas da ashirin da tara, a maƙalarmu ta gaba.

Na kuma ji muryar Ubangiji tana cewa, Wa zan aika, kuma wa zai tafi dominmu? Sai na ce, Ga ni nan; ka aike ni. Sai ya ce, Je ka gaya wa wannan jama’a, Lalle za ku ji, amma ba za ku fahimta ba; lalle za ku gani, amma ba za ku gane ba. Ka sa zuciyar wannan jama’a ta yi kauri, ka sa kunnuwansu su yi nauyi, ka rufe idanunsu; don kada su gani da idanunsu, su ji da kunnuwansu, su fahimta da zuciyarsu, su juyo, a warkar da su. Sai na ce, Ya Ubangiji, har yaushe? Sai ya amsa, Har birane su lalace ba mai zama a cikinsu, gidaje kuma ba mutum, ƙasar kuma ta zama kufai ƙwarai, Ubangiji kuma ya kai mutane nesa ƙwarai, aka kuwa yi babban yashewa a tsakiyar ƙasar. Amma duk da haka, a cikinta za a sami ragowar goma cikin ɗari, za ta kuma sāke dawowa, a kuma cinye ta; kamar itacen teil, kuma kamar itacen oak, waɗanda ragarsu take a cikinsu sa’ad da suka zubar da ganyayensu: haka tsaba mai tsarki za ta zama ragar cikinta. Ishaya 6:8–13.