’Yar’uwa White ta bayyana cewa sa’ad da manyan gine-ginen Birnin New York suka rushe, Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, aya ta ɗaya zuwa ta uku, za ta cika.

Bayan waɗannan abubuwa na ga wani mala’ika yana saukowa daga sama, yana da iko mai girma; ƙasa kuma ta haskaka da ɗaukakarsa. Sai ya yi kira da ƙarfi da babbar murya, yana cewa, Babilon babba ta fāɗi, ta fāɗi, ta zama mazaunin aljanu, da mafakar kowane mugun ruhu, da kejin kowane tsuntsu marar tsarki abin ƙyama. Gama dukkan al’ummai sun sha daga ruwan inabin fushin fasikancinta, sarakunan duniya kuma sun yi fasikanci da ita, ’yan kasuwar duniya kuwa sun yi arziki ta wurin yalwar kayan jin daɗinta. Ru’ya ta Yohanna 18:1–3.

Zuƙowa ranar 11 ga Satumba, 2001, “sarakunan” duniya sun riga sun yi fasikanci da cocin Roma. Bayan Yaƙin Duniya na Biyu, Shugaba Harry S. Truman, a karo na farko, a shekara ta 1951, ya naɗa jakada zuwa Vatican. Ƙoƙarinsa na ƙulla dangantaka ta siyasa da papacy ya gamu da cikakken ƙin amincewa daga Majalisar Dokokin Tarayyar Amurka, amma ba haka ya kasance ba sa’ad da, bayan shekaru da dama, Shugaba Ronald Reagan, a shekara ta 1984, ya naɗa jakada zuwa Vatican. Zuwa 2001, dukan al’ummai sun yi fasikanci da Vatican ta wurin kafa dangantakar diflomasiyya da karuwar Tayar.

Zuƙuwa zuwa ranar 11 ga Satumba, 2001, dukan “al’ummai” sun riga sun sha ruwan inabin fushin fasikancinta. Ruwan inabin Babila yana wakiltar dukan ƙarya iri-iri da papanci ke gabatarwa, amma nau’in ruwan inabi na musamman da aka nuna a cikin waɗannan ayoyi shi ne ruwan inabin fushin fasikancinta. Fushin papanci shi ne tsananta wa waɗanda ba ta yarda da su ba. Tana aiwatar da wannan tsanantawar ta wajen amfani da ikon ƙasa domin ta yi mata ƙazamin aikinta. Ruwan inabin fushinta shi ne kwalbar kuskure ta musamman da ke wakiltar aikin amfani da ƙasa a kan waɗanda take ɗauka ’yan bidi’a ne.

A cikin wannan tazara ta lokaci daga 11 ga Agusta, 1840 har zuwa 22 ga Oktoba, 1844, Adventism na Millerite, wanda aka kira ya fito daga Zamanan Duhu, kuma wanda ya rabu da majami’un Furotesta waɗanda a sa’an nan suka zama ’ya’yan Roma, sai ya zama ainihin ƙahon Furotesta a kan sabuwar dabbar ƙasa da ta bayyana. Bitrus ya bayyana siffofin waɗannan sabbin zaɓaɓɓun mutanen Allah a matsayin al’umma.

Amma ku jinsin zaɓaɓɓu ne, firistoci na sarauta, al’umma mai tsarki, jama’a ta musamman; domin ku bayyana yabon wanda ya kira ku daga duhu zuwa cikin haskensa mai banmamaki: waɗanda a dā ba ku kasance jama’a ba, amma yanzu ku ne jama’ar Allah: waɗanda ba ku sami jinƙai ba, amma yanzu kun sami jinƙai. 1 Bitrus 2:9, 10.

Zuwa ranar 11 ga Satumba, 2001, cocin Adventist na kwana bakwai ya riga ya yi amfani sau da yawa da tsarin siyasa na gwamnatin Tarayyar Amurka domin kai wa waɗanda ya ɗauka ’yan bidi’a ne hari. Tun da daɗewa kafin 2001, Adventist ɗin sun riga sun sha daga cikin ruwan inabi na musamman na Babila, wanda yake wakiltar yin amfani da ikon gwamnati domin kai hari ga waɗanda ya ɗauka ’yan bidi’a ne.

Ifraimu alama ce ta tawayen Yerobowam da mulkin arewacin Isra’ila, kuma Ishaya ya fara sura ta ashirin da takwas ne ta wajen kiran cocin Adventist na Kwana Bakwai mashaya na Ifraimu.

Kaito ga rawanin girman kai, ga mashaya na Ifraimu, waɗanda kyawawan darajarsu mai ɗaukaka furanni ne masu bushewa, waɗanda suke a kan ƙwanƙolin kwaruruka masu yalwa na waɗanda giya ta rinjaya! Ga shi, Ubangiji yana da wani mai iko da ƙarfi, wanda kamar guguwa mai ƙanƙara da hadari mai hallakarwa, kamar ambaliyar ruwaye masu ƙarfi masu malala, zai jefa su ƙasa da hannu. Rawanin girman kai, mashayan Ifraimu, za a tattaka su a ƙarƙashin ƙafafu; kuma kyakkyawar darajar, wadda take a kan ƙwanƙolin kwari mai yalwa, za ta zama fure mai bushewa, kamar ɗan itacen fari da ya nuna kafin bazara; wanda idan wanda ya gan shi ya gan shi, tun yana hannunsa sai ya cinye shi. A wannan rana Ubangiji Mai Runduna zai zama rawanin ɗaukaka, da kambin kyau, ga raguwar mutanensa, kuma zai zama ruhun shari’a ga wanda yake zama domin yin hukunci, da ƙarfi ga waɗanda suke mayar da yaƙi zuwa ƙofa. Amma su ma sun kauce saboda giya, kuma saboda abin sha mai ƙarfi sun kauce daga hanya; firist da annabi sun kauce saboda abin sha mai ƙarfi, giya ta cinye su, sun kauce saboda abin sha mai ƙarfi; sun yi kuskure cikin wahayi, suna tuntuɓe cikin shari’a. Gama duk tebura sun cika da aman gida da ƙazanta, har ba wurin da yake da tsabta. Ishaya 28:1–8.

Kaiton na uku ya iso a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma ya sauka a kan “rawani,” yana wakiltar jagorancin “mashaya na Ifraimu.” Bai kai hari ga hedkwatar ikilisiya a Maryland da jirgin sama cike da mai ba, amma ya nuna gazawarsu ta gane cewa zuwan Musulunci na Kaiton na uku shi ne farkon saƙon ruwan sama na ƙarshe na mala’ika na uku. Farkon ainihin saƙon da aikin da suke ikirarin an tashe su domin su yi shelar sa. An gane su ba kawai a matsayin rawani ba, wanda yake wakiltar jagoranci, amma kuma a matsayin “rawanin girman kai,” ta haka ana bayyana ɗaya daga cikin rukuni biyu na masu bauta da aka samar kuma ake ci gaba da samarwa a cikin muhawarar Habakkuk sura ta biyu. A ranar 11 ga Satumba, 2001, masu tsaron Habakkuk suka ɗauki matsayinsu a yaƙin da ke ƙofa.

Ƙofofin Urushalima su ne wuraren da ake gudanar da mu’amalar mutanen Urushalima. Yaƙin da ake yi a ƙofofin yana wakiltar “muhawarar” da ke cikin babi na baya na Ishaya, wadda ta fara a ranar iskar gabas (ranar Musulunci). Azuzuwa biyu na masu sujada na Habakkuk a cikin wannan nassi ana wakilta su da rawuna biyu. Mashayan maye na Ifraimu, waɗanda a wancan lokaci sun riga sun yi amfani da ikon ƙasa domin su ci nasara a muhawarorinsu a kan waɗanda suka ɗauka a matsayin ’yan bidi’a, an kwatanta su da rawanin Ubangijin runduna. Sa’ad da ake wakiltar Almasihu a matsayin Ubangijin runduna, hakan alama ce ta aikinsa a matsayin shugaban rundunarsa. Yaƙin da ake yi a ƙofa shi ne yaƙin da muhawara game da sahihin tauhidi da ƙarya tauhidi ke wakilta.

Ba jagorancin Babban Taron ne kaɗai ake wakilta a matsayin mashayan Efraimu ba, amma har da firistoci (hidimar fastoci), da annabawa (masanan tauhidi da malamai) sun kauce daga hanya, saboda barasa mai ƙarfi. Kamar yadda Ishaya ya faɗa a ayoyin farko na annabcin nasa, ikkilisiya gaba ɗaya ce.

Wahayin Ishaya ɗan Amoz, wanda ya gani game da Yahuza da Urushalima a kwanakin Uziya, Yotam, Ahaz, da Hezekiya, sarakunan Yahuza. Ku ji, ya sammai, ki kasa kunne, ya duniya: gama Ubangiji ya yi magana, Na ciyar da yara, na kuma reno su, amma sun tayar mini. Saniya ta san mai ita, jaki kuma ya san masussukin ubangijinsa: amma Isra’ila ba ta sani ba, mutanena kuma ba su yi la’akari ba. Kaiton al’umma mai zunubi, mutanen da aka ɗora wa mugunta, zuriyar masu aikata mugunta, ’ya’yan da suke masu lalatarwa: sun rabu da Ubangiji, sun ɓata wa Mai Tsarkin Isra’ila rai, sun juya baya. Don me za a ƙara bugunku? Za ku ƙara tawaye ne kawai: dukan kai yana da ciwo, dukan zuciya kuma ta suma. Ishaya 1:1–5.

Al’umma mai zunubi ba ta da lafiya, kuma ta riga ta wuce lokacin da za a iya ba da wani magani da zai sauya zuciyarta da tunaninta. Ishaya ya bayyana cewa mashayan giya sun kauce daga hanya, kuma Irmiya ya bayyana wannan hanya a matsayin “tsoffin hanyoyi.” A ranar 11 ga Satumba, 2001, ruwan sama na ƙarshen ya fara sauka, kuma Irmiya ya bayyana cewa sa’ad da muke tafiya cikin tsoffin hanyoyin, wato “hanyar” da mashayan giya suka kauce daga gare ta, a nan ne muke samun hutun ruwan sama na ƙarshen.

Ga abin da Ubangiji yana cewa, Ku tsaya a kan hanyoyi, ku duba, ku yi tambaya game da tsofaffin hanyoyi, ina hanya mai kyau take, ku yi tafiya a cikinta, za ku sami hutu ga rayukanku. Amma suka ce, Ba za mu yi tafiya a cikinta ba. Haka kuma na sa masu tsaro a kanku, ina cewa, Ku saurari ƙarar ƙaho. Amma suka ce, Ba za mu saurara ba. Saboda haka ku ji, ya al’ummai, ku sani, ya taro, abin da yake a tsakaninsu. Ku ji, ya duniya: ga shi, zan kawo masifa a kan wannan jama’a, wato ’ya’yan tunaninsu, domin ba su saurari maganata ba, kuma ga dokata ma, amma sun ƙi ta. Irmiya 6:16–19.

Mashayan Efraimu sun kauce a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma sun juya “zuwa baya,” a shekara ta 1863, sa’ad da suka fara aiwatar da hanyar ƙin “tsoffin hanyoyi.” A cikin “tsoffin hanyoyi” ne ake samun hutawa da wartsakarwar ruwan sama na ƙarshe, kuma wannan ruwan sama ya fara ne a daidai lokacin da aka furta “Kaito” a kansu. “Kaito” na uku na Musulunci bai kasance sananne ba ga rawanin girman kan Efraimu, gama sun ci gaba da ƙin ainihin gaskiyoyin tushe waɗanda suke bayyana matsayin Musulunci a cikin annabci. Irmiya ya nuna cewa a wancan lokaci Ubangiji ya tayar da masu tsaro, waɗanda su ne masu tsaron Habakkuk, kuma suka yi shela ga mashayan Efraimu a yaƙin ƙofofi cewa suna bukatar su saurari ƙarar ƙaho. “Kaito” na uku da ya iso a ranar 11 ga Satumba, 2001, shi ne Ƙaho na bakwai.

Ishaya ya bayyana cewa, “sun kauce saboda abin sha mai ƙarfi; suna kuskure cikin wahayi, suna tuntuɓe cikin shari’a. Gama dukan tebura cike suke da amai da ƙazanta, har babu wuri mai tsabta.” Teburin jabu, wanda aka gabatar a shekara ta 1863, wanda ya cire “sau bakwai,” kuma ya buƙaci a haɗa shi da takardar bayani, yana wakiltar jabu na tebura biyu masu tsarki na Habakkuk; amma “teburan” jabun da mashaya suka yi amfani da su cike suke da amai, kuma suna kuskure cikin wahayi. An gaya wa masu tsaro na Habakkuk da Irmiya cewa, a cikin muhawarar hanya, su rubuta “wahayi” a kan “tebura,” amma teburan jabun na mashaya suna gabatar da wahayi marar daidai.

Inda babu wahayi, mutane sukan lalace; amma mai kiyaye doka, mai albarka ne. Karin Magana 29:18.

Mashayan Efraimu sun ƙi dokar Allah, amma mahallin “muhawarar,” na yaƙin ƙofa, shi ne dokar annabcin Allah, kamar yadda aka wakilta a cikin tsarin da aka kafa a motsin mala’ika na fari da na uku. Da zarar an kafa yanayin da Ishaya ya gabatar a cikin ayoyi takwas na farko na sura ta ashirin da takwas, sai ya bayyana tsarin da yake ruwan sama na ƙarshe, kuma musamman ya bayyana mashayan a matsayin “masu raini, waɗanda suke mulki” “a Urushalima.”

Wa zai koyar da sani? Kuma wa zai sa ya fahimci koyarwa? Waɗanda aka yaye daga nono, aka kuma janye su daga mama. Gama dole ne umarni ya kasance a bisa umarni, umarni a bisa umarni; layi a bisa layi, layi a bisa layi; nan kaɗan, can kaɗan: Gama da leɓɓa masu tangal-tangal da wani harshe dabam zai yi magana da wannan jama'a. Ga waɗanda ya ce musu, Wannan ita ce hutawa wadda da ita za ku sa mai gajiya ya huta; wannan kuma ita ce wartsakewa: duk da haka ba su so su ji. Amma maganar Ubangiji ta kasance a gare su umarni a bisa umarni, umarni a bisa umarni; layi a bisa layi, layi a bisa layi; nan kaɗan, can kaɗan; domin su tafi, su fāɗi a baya, a kakkarye su, a kama su da tarko, a kuma cafke su. Saboda haka ku ji maganar Ubangiji, ku mazajen ba’a, ku da kuke mulkin wannan jama'a da take a Urushalima. Domin kun ce, Mun yi alkawari da mutuwa, kuma da lahira muna da yarjejeniya; sa’ad da bulalan ambaliya za su ratsa, ba za su iso gare mu ba: gama mun mai da ƙarya mafakarmu, kuma a ƙarƙashin yaudara mun ɓoye kanmu: Saboda haka ga abin da Ubangiji Allah ya ce, Ga shi, na aza a Sihiyona dutse domin tushe, gwadadden dutse, dutsen kusurwa mai daraja, tabbataccen tushe: wanda ya gaskata ba zai yi gaggawa ba. Haka kuma zan sa shari’a ta zama ma’auni, adalci kuma ya zama ma’aunin tsaye: ƙanƙara za ta share mafakar ƙarya, ruwaye kuma za su malale wurin ɓuyewa. Kuma alkawarinku da mutuwa za a rushe shi, yarjejeniyarku kuma da lahira ba za ta tsaya ba; sa’ad da bulalan ambaliya za su ratsa, sa’an nan za a tattake ku da su. Ishaya 28:9–18.

A nan an ayyana “muhawarar” da cewa, “wa zai koya masa sani? kuma wa zai sa ya fahimci rukunan koyarwa?” “Wa” ɗin yana nufin ɗalibai masu yiwuwa, amma batun kuwa yana game da fahimtar rukunan koyarwa, wadda ita ce sani. Sa’ad da aka warware littafin Daniyel, sai a sami ƙaruwa ta sani, wadda take wakiltar ƙarin fahimta game da gaskiyar Maganar Allah. Kalmar “rukunan koyarwa” tana nufin tsari na bangaskiya, ƙa’idoji, koyarwa, ko dokoki da suke kafa wani tsarin tunani na musamman ko wani jigon sani. Don fahimtar “rukunan koyarwa” na Littafi Mai Tsarki, wajibi ne a yi amfani da hanya ta Littafi Mai Tsarki wajen gina wannan jigon sani.

An bayyana wannan tsari a matsayin, “dole ne umarni ya kasance bisa umarni, umarni bisa umarni; layi bisa layi, layi bisa layi; nan kaɗan, can kuma kaɗan.” Tsarin da ya gane Satumba 11, 2001 a matsayin isowar “Kaiton” na uku ya ginu ne bisa haɗa layin annabci na “Kaiton” na farko tare da layin annabci na “Kaiton” na biyu, wanda hakan yake ba da shaidu biyu game da layin “Kaiton” na uku. Wannan tsari shi ne gwajin “muhawarar” da ke haifar da rukuni biyu na masu sujada, gama “maganar Ubangiji ta kasance gare su umarni bisa umarni, umarni bisa umarni; layi bisa layi, layi bisa layi; nan kaɗan, can kuma kaɗan; domin su tafi, su fāɗi da baya, a karya su, a kama su da tarko, a kuma cafke su.”

Tuntuɓe biyar na mazan masu izgili da suke mulkin Urushalima yana wakiltar budurwai wawaye biyar. Hanyar a sarari jarrabawa ce, domin mashayan Efraimu sun ƙi tsofaffin hanyoyin Irmiya, sun ƙi sauraron gargaɗin ƙaho na masu tsaro, sun ƙirƙiro teburori na jabu, suka kuma yi alkawari da mutuwa; a daidai wannan lokaci kuwa waɗanda suke sanye da kambin Ubangijin runduna a yaƙin ƙofa suna yin alkawarin rai.

A ranar 11 ga Satumba, 2001, ruwan sama na ƙarshen, wanda shi ne hutu da sanyaya rai, ya fara sauka, kuma hatimcin dubu ɗari da arba’in da huɗu ya fara. Ya fara muhawara game da tsarin ayyukan mashayan Ifraimu, da kuma tsarin da manzon Iliya yake wakilta. “Mutane da yawa” za su fāɗi tare da mashayan, amma kaɗan ɗin da za a zaɓa su ne waɗanda suke jiran Ubangiji.

Gama Ubangiji ya yi mini magana haka da hannu mai ƙarfi, ya kuma gargaɗe ni kada in bi hanyar wannan jama'a, yana cewa, Kada ku ce, “Ƙulla zumunci,” ga dukan waɗanda wannan jama'a za su ce musu, “Ƙulla zumunci”; kada kuma ku ji tsoron abin da suke tsoro, kada kuwa ku firgita. Ku tsarkake Ubangijin rundunoni shi kaɗai; shi ne zai zama abin tsoronku, shi ne kuma zai zama abin firgitarku. Zai kuwa zama wuri mai tsarki; amma zai zama dutse na tuntuɓe da dutsen laifi ga gidaje biyu na Isra’ila, tarko da raga ga mazaunan Urushalima. Da yawa daga cikinsu za su yi tuntuɓe, su faɗi, a kakkarye su, a kama su da tarko, a kuma kama su. Ka ɗaure shaida, ka hatimce doka a cikin almajiraina. Ni kuwa zan jira Ubangiji, wanda yake ɓoye fuskarsa daga gidan Yakubu, zan kuma sa zuciyata gare shi. Ishaya 8:8–17.

Hakika Ishaya ya yi daidai da nasa kalmomin, domin haka, masu yawa da suka fāɗi a sura ta ashirin da takwas, su ne waɗanda suka fāɗi a sura ta takwas. A sura ta takwas muna ganin cewa fāɗuwarsu tana faruwa ne a lokacin rufewa, wanda ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001. Gargaɗin da ke cikin sura ta takwas shi ne kada a yi tafiya cikin “hanyar” wannan jama’a, gama su ne waɗanda suka ƙi su yi tafiya cikin hanyar tsoffin hanyoyi ta Irmiya, inda saƙon ruwan sama na ƙarshe yake. Waɗanda suka fāɗi a sura ta takwas, su ne waɗanda suke dogara ga haɗin guiwa da ke wakiltar ruwan inabi na musamman na Babila, wanda ke wakiltar haɗin gwiwar coci da ƙasa domin a yi adawa da waɗanda ake ɗauka a matsayin ’yan bidi’a. Abin da yake sa su yi tuntuɓe a sura ta takwas, shi ne dutsen tuntuɓe, mai wakiltar ƙin farko-farko na gaskiya ta tushe a shekara ta 1863, wato “lokatai bakwai” na Littafin Firistoci sura ta ashirin da shida, wanda “magina” suka ƙi a shekara ta 1863. A cikin wannan ƙin ne suka koma ga dabarar Furotesta mai ridda domin su ƙi saƙon da mala’iku suka ba William Miller.

A sura ta ashirin da takwas, ƙin amincewa da dutsen yana haifar da hukuncin annobar da take malala, wadda ita ce alamar Littafi Mai Tsarki ta alamar dabbar daji wadda take farawa daga dokar Lahadi a Amurka, sa’an nan ta mamaye dukan duniya. A lokacin dokar Lahadi, alkawarin da cocin Adventist ta yi da “mutuwa” da “jahannama” za a shafe shi. A cikin shafe mashayan Efraim tare da alkawarinsu da mutuwa, “mafakar ƙarya” tasu za a kawar da ita. “Mafakar ƙarya” kuwa, manzo Bulus ya wakilta ta a matsayin ƙaryar da take kawo ruɗu mai ƙarfi, kuma ruɗu mai ƙarfi da ake zubawa a kan mazajen masu raini waɗanda suke mulkin Urushalima yana zuwa ne a matsayin amsa ga ƙiyayyarsu ga gaskiya.

Shi kuwa, zuwansa yana bisa ga aikin Shaiɗan tare da dukan iko da alamu da abubuwan al’ajabi na ƙarya, tare kuma da dukan ruɗin rashin adalci a cikin masu hallaka; domin ba su karɓi ƙaunar gaskiya ba, domin a cece su. Saboda haka ne Allah zai aiko musu da ruɗani mai ƙarfi, domin su gaskata ƙarya; domin a hukunta duk waɗanda ba su gaskata gaskiya ba, amma suka ji daɗin rashin adalci. Amma dole ne mu riƙa gode wa Allah ko da yaushe sabili da ku, ’yan’uwa ƙaunatattu na Ubangiji, domin Allah tun daga farko ya zaɓe ku domin ceto ta wurin tsarkakewar Ruhu da bangaskiya ga gaskiya; zuwa ga wannan ne ya kira ku ta wurin bishararmu, domin ku sami ɗaukakar Ubangijinmu Yesu Kristi. Saboda haka, ’yan’uwa, ku tsaya daram, ku riƙe koyarwar da aka koya muku, ko ta wurin magana, ko ta wasiƙarmu. 2 Tassalunikawa 2:9–15.

“Maɓoyar ƙarya,” wadda ta haifar da “ruɗu mai ƙarfi,” a ƙarshe tana kawo hukuncin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Manzo Bulus ya fayyace rukunin waɗanda ba sa ƙaunar gaskiya, da kuma wani rukuni waɗanda aka tsarkake ta wurin gaskiya, ta haka yana nuni ga rukunan biyu da ake magana a kai a muhawarar Habakkuk sura ta biyu. A sura ta ashirin da tara, Ishaya ya fara da maimaita kalmar Ariel, wadda wata suna ce ta Urushalima.

Kaiton Ariyel, Ariyel, birnin da Dawuda ya zauna! Ku ƙara shekara bisa shekara; bari su ci gaba da yanka hadayu. Ishaya 29:1

Ninkewar alama ta “Ariel” sau biyu (birnin Urushalima), an kuma sake la’antarta da “kaiton.” Kashe hadayu daga “shekara zuwa shekara” yana wakiltar ci gaba da tawaye da ya fara a 1863. Ayoyin da suka biyo baya suna fayyace hukuncin da zai sauko a kan cocin Adventist ta kwana ta bakwai a cikin lokacin rikicin dokar Lahadi. A aya ta tara an nuna wani “abin al’ajabi,” wanda yake jaddada muhawarar hanya, tare kuma da bayyana halin tawayen Adventism a matsayin wani ɓangare na saƙon Kukan Tsakar Dare, wanda kuma yake da alaƙa da mala’ika na biyu kamar yadda ninkewar “Ariel” sau biyu a aya ta farko ta wakilta.

Ku tsaya, ku yi mamaki; ku yi kururuwa, ku yi kuka: sun bugu, amma ba da ruwan inabi ba; suna tangal-tangal, amma ba da abin sha mai ƙarfi ba. Gama Ubangiji ya zuba muku ruhun barci mai zurfi, ya kuma rufe idanunku; annabawa da shugabanninku, masu gani, ya lulluɓe su. Kuma wahayin duka ya zama a gare ku kamar maganganun littafi da aka hatimce, wanda ake ba wa mai ilimi, a ce, Ina roƙonka, ka karanta wannan: sai ya ce, Ba zan iya ba; gama an hatimce shi. Kuma a ba da littafin ga wanda ba shi da ilimi, a ce, Ina roƙonka, ka karanta wannan: sai ya ce, Ni ba mai ilimi ba ne. Saboda haka Ubangiji ya ce, Da yake wannan jama'a suna matsowa kusa da ni da bakinsu, kuma da leɓunansu suna girmama ni, amma sun nisantar da zuciyarsu daga gare ni, tsoronsu kuma gare ni koyarwar dokokin mutane ne: saboda haka, ga shi, zan sāke aikata abin al'ajabi a cikin wannan jama'a, wato abin al'ajabi da abin mamaki: gama hikimar masu hikimarsu za ta lalace, fahimtar masu basirarsu kuma za ta ɓoye. Ishaya 29:9–14.

A cikin “muhawarar” da aka rubuta a babi na ashirin da bakwai, wadda ke wakiltar gardamar hanyar gaskiya da hanyar ƙarya, an bayyana mayen mazajen masu izgili da ke mulkin Urushalima a matsayin makanta da ke hana shugabancin Adventism fahimtar littafin da aka hatimce. Littattafan Daniyel da Ru’ya ta Yohanna littafi guda ne, kuma ɓangaren littafin da ake buɗe hatiminsa kaɗan kafin rufewar lokacin alheri shi ne Ru’ya ta Yesu Almasihu. Ya ƙunshi asirin “na takwas daga cikin bakwai”. Ana wakiltarsa da “asirrin” da aka ba Daniyel ya fahimta a babi na biyu. Shi ne “ɓoyayyen tarihi” na Tsawaku Bakwai. Shi ne saƙon Musulunci na “Kaito” na uku, kuma saƙon “Kukan Tsakar Dare”.

Littafin nan guda ɗaya na Daniyel da Ru’ya ta Yohanna an ba shi ne ga waɗanda Majalisar Sanhedrin ta wakilta a zamanin Kristi, waɗanda suke wakiltar wani tsarin jagoranci da ke ikirarin tsayawa da kare gaskiyar Allah, amma a ƙarshe ya shiga cikin gicciye Gaskiya. Tsarin da Sanhedrin ta misalta shi ne masu ba’a da suke mulkin Urushalima. A gare su ne aka ba littafin da aka hatimce, kuma amsarsu ta fitattun mutane, masu ilimi da masana game da abin da littafin yake nufi ita ce ba za su iya karanta shi ba, gama an hatimce shi. Sa’an nan kuma garken da aka horar su bi waɗanda kaɗai aka keɓe a matsayin shugabanni, su ma aka ba su wannan littafi, kuma amsarsu ita ce ba za su fahimce shi ba sai idan masu ba’a da suke mulkin Urushalima, wato Sanhedrin na kwanaki na ƙarshe, suka gaya musu abin da yake nufi.

Hanyar da aka bai wa William Miller, sa’an nan kuma aka bai wa Future for America, wata alama ce ta tarihin annabci. Alama ce da take gano tambayar gwaji ta rai da mutuwa. Ba tare da ingantacciyar hanya ba, saƙon ruwan sama na ƙarshe yana zama “kamar kalmomin littafi da aka hatimce.” Ba tare da saƙon ruwan sama na ƙarshe ba, abin da saƙon yake haifarwa a cikin ƙwarewar rayuwa ba zai yiwu a samu ba. Wannan hanya ita ce tsarin da ake kawo layin annabci a kan layin annabci, daga nan cikin Littafi Mai Tsarki, da can cikin Littafi Mai Tsarki. Muhawarar game da wannan hanya ta fara ne lokacin da aka ba da iko ga saƙo na farko, duka a tarihin farkon kwanaki na ƙarshe da kuma tarihin ƙarshensu.

A cikin tarihin farko na ƙungiyar Millerite gardamar ta fara ne a ranar 11 ga Agusta, 1840, kuma aka maimaita ta a ƙarshen wannan tarihin a lokacin da ƙungiyar Millerite ta Filadelfiya ta sauya zuwa ƙungiyar Millerite ta Laodikiya. Gardamar ta sake farawa a cikin tarihin ƙungiyar Laodikiya ta mala’ika na uku a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma ana maimaita ta a ƙarshen wannan ƙungiya sa’ad da ƙungiyar Laodikiya ta mala’ika na uku ta sauya zuwa ƙungiyar Filadelfiya ta mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. A cikin gwajin farko na Millerites, da kuma gwajin ƙarshe na Millerites, an wakilta gwajin ne ta hanyar tsarin aiki na manzon Iliya. Yesu, a matsayin Alfa da Omega, kullum yana bayyana ƙarshen ta wurin farkon.

Hanyar gabatar da layi bisa layi ita ce za mu yi amfani da ita yanzu yayin da za mu ci gaba da nazarin surori na huɗu da na biyar na littafin Daniyel a talifi na gaba.

“Ba mai saƙo na gaskiya da yake ƙayyade lokacin da Kristi zai zo ko ba zai zo ba. Ku tabbata cewa Allah ba ya ba wa kowa iko ya ce Kristi yana jinkirta zuwansa da shekaru biyar, ko goma, ko ashirin. ‘Ku ma ku kasance a shirye: gama a sa’ar da ba ku zato ba Ɗan Mutum zai zo’ (Matthew 24:44). Wannan shi ne saƙonmu, ainihin saƙon nan da mala’iku uku masu tashi a tsakiyar sama suke shelantawa. Aikin da ya kamata a yi yanzu shi ne na busa wannan saƙon ƙarshe na jinƙai ga duniya da ta faɗi. Wata sabuwar rai tana zuwa daga sama tana kuma mallakar dukan mutanen Allah. Amma rarrabuwar kawuna za ta zo cikin ikilisiya. Za a bayyana ƙungiyoyi biyu. Alkama da ciyawar daji suna girma tare har lokacin girbi.

“Aikin zai ƙara zurfafawa, ya kuma ƙara zama da matuƙar tsanani har zuwa ƙarshe na zamani. Kuma duk waɗanda suke abokan aiki tare da Allah za su yi gwagwarmaya da matuƙar ƙwazo domin bangaskiyar da aka taɓa miƙa wa tsarkaka. Ba za a karkatar da su daga saƙon wannan zamani ba, wanda tuni yana haskaka duniya da ɗaukakarsa. Babu abin da ya cancanci a yi gwagwarmaya dominsa sai ɗaukakar Allah. Dutsen kaɗai da zai tsaya shi ne Dutsen Zamani. Gaskiya kamar yadda take cikin Yesu ita ce mafaka a cikin waɗannan kwanakin ruɗu.…”

“Annabci yana ta cika, layi bisa layi. Muddin muka fi tsayawa da ƙarfi ƙarƙashin tutar saƙon mala’ika na uku, haka kuma za mu fi fahimtar annabcin Daniyel a fili; gama Ru’ya ta Yohanna ita ce cikawar Daniyel. Muddin muka fi karɓar hasken da Ruhu Mai Tsarki yake gabatarwa ta wurin tsarkakakkun bayin Allah, haka kuma gaskiyar tsoffin annabce-annabce za ta bayyana a gare mu da zurfi da tabbaci, tabbatacciya kamar kursiyi na har abada; za mu kuma tabbata cewa mutanen Allah sun yi magana ne kamar yadda Ruhu Mai Tsarki ya motsa su. Dole ne mutane su kansu su kasance ƙarƙashin tasirin Ruhu Mai Tsarki domin su fahimci furucin Ruhu ta wurin annabawa. An ba da waɗannan saƙonni ba domin waɗanda suka furta annabce-annabcen ba, amma domin mu da muke rayuwa a tsakiyar al’amuran cikar su.”

“Ba zan ji cewa zan iya gabatar da waɗannan abubuwa ba, in da Ubangiji bai ba ni wannan aiki in yi ba. Akwai waɗansu kuma ban da kai, fiye da mutum ɗaya ko biyu, waɗanda kamar ka suke tsammani suna da sabon haske, kuma dukkansu a shirye suke su gabatar da shi ga mutane. Amma zai zama abin faranta wa Allah rai gare su su karɓi hasken da aka riga aka bayar su yi tafiya a cikinsa, kuma su kafa bangaskiyarsu bisa ga Nassosi, waɗanda suke ƙarfafa matsayin da mutanen Allah suka riƙe tsawon shekaru masu yawa. Dole ne a yi shelar madawwamin bishara ta bakin wakilan mutane. Dole ne mu yi shelar saƙonnin mala’ikun da aka wakilta suna tashi a tsakiyar sama, tare da gargaɗi na ƙarshe ga duniya da ta fāɗi. Idan ba a kira mu mu yi annabci ba, an kira mu mu gaskata annabce-annabcen, kuma mu yi haɗin kai da Allah wajen ba da haske ga tunanin sauran mutane. Wannan ne muke ƙoƙarin yi.” Selected Messages, littafi na 2, 113, 114.