Alamarar Nebukadnezzar a sura ta huɗu abin ban mamaki ne ƙwarai. “Lokuta bakwai” nasa sun kasance misalin waɗannan tsawon zamanai waɗanda arna (na yau da kullum), da papanci (laifin ƙazantar da ke kawo kufai), suka tattake Wuri Mai Tsarki da runduna.
Sa’an nan na ji wani tsarkake yana magana, sai wani tsarkake kuma ya ce wa wancan tsarkaken da yake magana, Har yaushe ne wahayin nan game da hadayar yau da kullum, da laifin ƙazantarwa mai hallaka, zai kai ga a ba da Wuri Mai Tsarki da rundunar su zama abin tattakewa a ƙarƙashin ƙafafu? Daniyel 8:13.
Murƙushewar “wuri mai tsarki da rundunar,” wadda aka ambata a aya ta goma sha uku, tana wakiltar “lokuta bakwai” waɗanda suka kasance na ƙarshen biyu daga cikin fushin Allah; kuma “lokuta bakwai” na Nebukadnezzar suna wakiltar “lokuta bakwai” waɗanda suka kasance na farkon fushin Allah, amma dukansu an wakilta su a annabce a matsayin layi guda ɗaya.
Zan kuma miƙa igiyar awo ta Samariya a kan Urushalima, da ma’aunin gidan Ahab; zan kuwa goge Urushalima kamar yadda mutum yake goge kwano, yana gogewa yana kuma juya shi ƙasa-ƙasa. 2 Sarakuna 21:13.
Daniyel sura ta takwas, da aya ta goma sha uku, tana magana ne game da layi na biyu na fushin Allah, kamar yadda aka kawo a kan masarautar kudu ta Yahuza, tun daga 677 K.H. “lokuta bakwai” na Nebukadnezzar suna wakiltar layin farko na fushin Allah, kamar yadda aka kawo a kan masarautar arewa ta Isra’ila, tun daga 723 K.H. “lokuta bakwai” na Nebukadnezzar suna wakiltar shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin da arna suka tattake Wuri Mai Tsarki da rundunar, sa’an nan kuma suka biyo bayan su shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin da tsarin paparoma ya tattake Wuri Mai Tsarki da rundunar.
Fafitikaroma ba komai ba ne face arna da aka rufe da furcin Kiristanci. “Arnar da aka yi wa baftisma,” kamar yadda za a ce. Babu wani abu a Katolika da yake wakiltar Kristi ko Kiristanci. Duniya ta koyi wannan gaskiya a tarihin Zamanin Duhu, amma tun daga 1798, duniya ta manta. Fafaroma na da zuciya iri ɗaya da arna. Addinin da kuma ibadun waɗannan addinai iri ɗaya ne. Hukuncin Nebukadnezzar na “lokuta bakwai,” ya ƙunshi ba shi zuciyar dabba. Zuciyar dabbar da aka ba shi ita ce zuciyar da take wakiltar addinin arna, ko dai arna a fili ko kuwa arnar da aka ɓoye cikin suturar Katolika. Sister White ta bayyana cewa macijin da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha biyu Shaiɗan ne, amma a ma’ana ta biyu kuma, Roma arniya ce.
“Saboda haka, yayin da dodon, da farko, yake wakiltar Shaiɗan, a ma’ana ta biyu kuma, alama ce ta Roma arna.” The Great Controversy, 439.
Dabbar da Nebukadnezzar ya wakilta na “lokatai bakwai,” ita ce dabbar macijin nan na kwana dubu ɗari biyu da sittin, sa’an nan kuma dabbar Katolika ta wasu kwana dubu ɗari biyu da sittin. A ƙarshen waɗannan kwanaki Nebukadnezzar alama ce ta Amurka, wadda a ƙarshe ita ce annabin ƙarya. A annabce Nebukadnezzar ya wakilci macijin, da dabbar, da annabin ƙarya, waɗanda su ne ikonai uku-uku da suka haɗa Babila ta ruhaniya, kuma waɗanda suke jagorantar duniya zuwa Armageddon. Nebukadnezzar yana wakiltar Babila ta zahiri, kuma da yin haka an yi amfani da shi a matsayin alamar dukan ikonai ukun da suka haɗa Babila ta ruhaniya ta kwanakin ƙarshe.
Domin gane alamar annabcin da aka riga aka fayyace, yana da muhimmanci da fari a gano inda Nebukadnezzar yake a shekara ta 1798, sa’ad da aka maido da mulkinsa a ƙarshen “lokuta bakwai.” Za mu kafa wannan alamar hanya a sura ta huɗu ta Daniyel, kafin mu fara bi ta cikin surar cikin tsari mai ƙa’ida.
A “lokacin ƙarshe” a shekara ta 1798, an buɗe littafin Daniyel, kuma littafin ya cika manufarsa ta gabatar da ƙarin haske da zai gwada, ya tsarkake, kuma ya haifar da rukuni biyu na masu sujada. Buɗewar littafin Daniyel ita ce alamar farkon tsarin gwaji mai matakai uku wanda ya ginu bisa ga gaskiyar da aka bayyana a wancan lokaci.
Sai ya ce, Ka tafi hanyarka, Daniyel: gama an rufe kalmomin, an kuma hatimce su har zuwa lokacin ƙarshe. Da yawa za a tsarkake su, a mai da su farare, kuma a gwada su; amma mugaye za su yi mugunta: kuma babu ɗaya daga cikin mugaye da zai fahimta; amma masu hikima za su fahimta. Daniyel 12:9, 10.
Manufar annabci ta buɗe littafin da ya ƙunshi littafin Daniyel da littafin Ru’ya ta Yohanna ita ce a gwada tsarar da take da rai a cikin tarihin da aka buɗe littafin a cikinsa. A cikin Daniyel goma sha biyu, akwai annabce-annabcen lokaci guda uku da aka fayyace. Na fari shi ne shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, lokacin da za a watse ikon mutanen tsarkaka.
Amma kai, ya Daniyel, ka rufe waɗannan kalmomi, ka kuma hatimce littafin har zuwa lokacin ƙarshe: da yawa za su yi ta kai-komo, ilimi kuma zai ƙaru. Sa’an nan ni Daniyel na duba, sai ga waɗansu biyu suna tsaye, ɗaya a wannan gefen bakin kogin, ɗayan kuwa a wancan gefen bakin kogin. Sai wani ya ce wa mutumin da yake sanye da lilin, wanda yake bisa ruwan kogin, Har yaushe ne zai kai ga ƙarshen waɗannan abubuwan al’ajabi? Sai na ji mutumin da yake sanye da lilin, wanda yake bisa ruwan kogin, sa’ad da ya ɗaga hannunsa na dama da hannunsa na hagu zuwa sama, ya rantse da Mai rai har abada cewa zai zama domin lokaci ɗaya, da lokuta, da rabin lokaci; kuma idan ya gama warwatsa ikon tsarkakan mutane, to, duk waɗannan abubuwa za su cika. Daniyel 12:4–7.
Sauran lokuta biyu na annabci a sura ta goma sha biyu su ne kwanaki dubu ɗaya da ɗari biyu da casa’in da kwanaki dubu ɗaya da ɗari uku da talatin da biyar.
Sai na ji, amma ban fahimta ba; sai na ce, Ya Ubangijina, mene ne zai zama ƙarshen waɗannan abubuwa? Sai ya ce, Ka tafi hanyarka, Daniyel: gama an rufe waɗannan kalmomi, an kuma hatimce su har zuwa lokacin ƙarshe. Da yawa za a tsarkake su, a mai da su farare, a kuma gwada su; amma mugaye za su yi mugunta: kuma babu wani daga cikin mugaye da zai fahimta; amma masu hikima za su fahimta. Kuma daga lokacin da za a kawar da hadayar kullum, a kuma kafa abin ƙyama mai jawo hallaka, za a yi kwana dubu ɗaya da ɗari biyu da casa’in. Mai albarka ne wanda ya yi haƙuri, ya kuma kai ga kwana dubu ɗaya da ɗari uku da talatin da biyar. Daniyel 12:8–12.
A cikin ayoyin, an ambaci “lokacin ƙarshe” sau biyu, kuma an bayyana shi a matsayin lokacin da za a buɗe hatimin kalmomin Daniyel. Kalmomin da ake nufi da buɗe hatiminsu a “lokacin ƙarshe” su ne lokuta uku na annabci: dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin (lokaci, lokuta, da rabin lokaci), dubu ɗaya da ɗari biyu da casa’in, da dubu ɗaya da ɗari uku da talatin da biyar. Biyu daga cikin lokutan ukun an bayyana su a matsayin “kwanaki.” Biyu daga cikin ukun sun ƙare a shekara ta 1798, na ukun kuma ya ƙare a daidai ƙarshen shekara ta 1843. A daidai ƙarshen shekara ta 1843 ne, domin ayar ta ce, “mai albarka ne wanda ya jira, kuma ya kai ga…”
Kalmar nan “cometh,” na nufin ya taɓa. Saboda haka, mai albarka ne wanda yake jira, kuma yake taɓa rana ta fari ta shekara ta 1844. Lokacin jinkirin da ke cikin misalin budurwai goma ya fara ne a farkon abin kunya a tarihin Millerawa, kuma wannan abin kunyar ya zo a ainihin rana ta ƙarshe ta shekara ta 1843, kuma ainihin rana ta ƙarshe ta shekara ta 1843 tana taɓa ainihin rana ta fari ta shekara ta 1844. Albarkar jira ta fara ne sa’ad da lokacin jinkiri ya fara a farkon abin kunyar.
Akwai abubuwa da yawa ƙwarai da za a ƙara tattaunawa a cikin waɗannan ayoyi, amma batun da muke dubawa a nan shi ne matsayin annabci na Daniyel. Manufar littafin Daniyel, wanda Daniyel yake wakilta a cikin wannan nassi, ita ce samar da tsarin gwaji mai matakai uku lokacin da aka buɗe littafin. An gaya wa Daniyel ya tafi kan hanyarsa har zuwa lokacin ƙarshe, sa’ad da za a buɗe littafin. Ƙarshen surar yana jaddada abin da zai faru sa’ad da lokacin ƙarshe ya iso.
Amma ka tafi kan hanyarka har zuwa ƙarshe ya zo: gama za ka huta, kuma za ka tsaya a matsayinka a ƙarshen kwanaki. Daniel 12:13.
Littafin Daniyel zai tsaya a rabonsa a ƙarshen kwanakin annabcin Daniyel.
“Sa’ad da Allah ya ba mutum aiki na musamman da zai yi, ya kamata ya tsaya a rabonsa da matsayinsa kamar yadda Daniyel ya yi, a shirye ya amsa kiran Allah, a shirye ya cika manufarsa.” Manuscript Releases, juzu’i na 6, 108.
A lokacin ƙarshe a 1798, Daniyel ya tsaya a rabonsa, abin da aka bayyana a aya ta goma sha uku da cewa “a ƙarshen kwanaki.” Ƙarshen korar Nebukadnezzar ta “lokuta bakwai” ya tabbatar da 1798, gama ta ƙare ne “a ƙarshen kwanaki.”
A ƙarshen kwanaki kuwa ni Nebukadnezzar na ɗaga idanuna zuwa sama, hankalina kuma ya komo gare ni; sai na yabi Maɗaukaki, na kuma yi yabo da girmamawa ga wanda yake rayayye har abada, wanda mulkinsa madawwamiyane, mulkinsa kuwa yana daga tsara zuwa tsara. Kuma dukan mazaunan duniya ana ɗaukar su kamar ba kome ba; yana kuwa aikatawa bisa ga nufinsa cikin rundunar sama da kuma a cikin mazaunan duniya; babu kuma wanda zai iya hana hannunsa, ko ya ce masa, Me kake yi? A daidai wannan lokaci hankalina ya komo gare ni; domin ɗaukakar mulkina kuma, darajata da haskena suka komo gare ni; mashawartana da manyana suka neme ni; aka kuma tabbatar da ni cikin mulkina, aka ƙara mini mafificiyar ɗaukaka. Yanzu ni Nebukadnezzar ina yabo, ina ɗaukaka, ina kuma girmama Sarkin sama, wanda dukan ayyukansa gaskiya ne, hanyoyinsa kuwa shari’a ne; kuma waɗanda suke tafiya cikin girman kai yana da iko ya ƙasƙantar da su. Daniyel 4:34–37.
Maganar nan “ƙarshen kwanaki” tana wakiltar lokacin ƙarshe a shekara ta 1798. A lokacin ne aka kafa Nebukadnezzar a mulkinsa, wanda ba ya kuma kasancewa tarihin namomin jeji na arna da na tsarin paparoma. A wannan matsayi, Nebukadnezzar ya wakilci mutumin da ya tuba ƙwarai sarai, kuma da yin haka ya wakilci dabbar ƙasa ta annabcin Littafi Mai Tsarki wadda ta fara mulki a shekara ta 1798; ta kuma fara ne a matsayin ɗan rago, ko da yake an ƙaddara mata daga baya ta yi magana kamar maciji. Yana wakiltar dabbar ƙasa wadda za ta yi mulki na shekaru saba’in na alama domin cikar Ishaya ashirin da uku, kamar yadda mulkinsa na zahiri ya yi sarauta na shekaru saba’in na zahiri. Alamar tana “rufaffe tsaf.”
Nebukadnezzar yana wakiltar mahaɗin annabci tsakanin ikoki uku da aka wakilta a cikin Wahayi surori na goma sha biyu da na goma sha uku. A can an gane su a matsayin macijin, dabbar teku, da dabbar ƙasa. A cikin Wahayi goma sha shida kuma, an gane su a matsayin ikoki uku waɗanda suke jagorantar duniya zuwa Armageddon. “Lokuta bakwai” na Nebukadnezzar suna ɗaure dukkan waɗannan dabbobi uku wuri guda, gama Babila ta zahiri tana misalta Babila ta ruhaniya, kuma irin wannan jerin annabci da yake cikin littafin Daniyel an ci gaba da shi a cikin littafin Wahayi, gama littattafan biyu suna kai juna ga cikar kamala.
Nebukadnezzar yana wakiltar shekara ta 1798 a matsayin mahaɗin annabci tsakanin macijin, dabbar da annabin ƙarya. Shekara ta 1798 ita ce “lokacin ƙarshe” ga saƙon mala’ika na fari da tarihin Millerite. An bishe William Miller ya gina dukan tsarin annabcinsa bisa ga fahimtarsa game da macijin arna da dabbar Katolika, amma bai ga Amurka a matsayin dabbar ƙasa da annabin ƙarya ba. Ya iya ganin tarihin da ya gabaci “lokacin ƙarshe” a 1798, amma abin da ke gaba har yanzu yana nan a gaba. A “lokacin ƙarshe” a 1989, a sa’an nan za a gane dukan waɗannan iko uku.
Buɗewar fahimtar annabci game da macijin da dabba a shekara ta 1798, an wakilta ta wurin Kogin Ulai na surori bakwai, takwas da tara. Buɗewar fahimtar annabci game da maciji, dabba da annabin ƙarya a shekara ta 1989, an wakilta ta wurin Kogin Hiddekel na surori goma, goma sha ɗaya da goma sha biyu. Nebukadnezzar yana wakiltar motsin mala’ika na fari da ya iso a shekara ta 1798, kuma yana zama alamar Belshazzar wanda yake wakiltar motsin mala’ika na uku da ya iso a shekara ta 1989. Saboda wannan dalili, mafarki na biyu na Nebukadnezzar, a sura ta huɗu, yana wakiltar saƙon mala’ika na fari.
“Lokuta bakwai” na Nebukadnezzar sun ƙare a “lokacin ƙarshe” a shekara ta 1798, tare da isowar saƙon gargaɗin hukunci mai zuwa. A “ƙarshen kwanaki,” shi mutum ne da ya tuba, saboda haka yana wakiltar ƙahon Jamhuriya na dabbar duniya, a lokacin da take kamar ɗan rago. A lokaci guda kuma yana wakiltar ƙahon Furotesta na Filadelfiya na dabbar duniya.
A matsayinsa na sarkin Babila na farko, ya kasance alamar Belshazzar, sarkin Babila na ƙarshe. An yi alamar hukuncinsa ta wurin hukuncin Nimrod, kuma kuma ya kasance alamar hukuncin Belshazzar. Hukuncinsa ya wakilci buɗewar shari’ar bincike a ranar 22 ga Oktoba, 1844.
Nebukadnezzar sarki, ga dukan mutane, al’ummai, da harsuna, waɗanda suke zaune a cikin dukan duniya; salama ta ƙaru a gare ku. Na ga ya dace in bayyana alamu da abubuwan al’ajabi waɗanda Maɗaukakin Allah ya aikata mini. Yaya girman alamunsa! kuma yaya ƙarfin abubuwan al’ajabinsa! Mulkinsa mulki ne madawwami, ikon sarautarsa kuma daga tsara zuwa tsara ne. Ni, Nebukadnezzar, ina cikin kwanciyar hankali a gidana, kuma ina yalwata a fadata: sai na ga mafarki wanda ya tsoratar da ni, tunane-tunanen da suke kan gadona da wahayin da suke cikin kaina kuma suka dame ni. Daniyel 4:1–5.
Mafarkin ya sa Nebukadnezzar ya ji tsoro, kuma alamar da ke cikin mafarkin tana wakiltar bishara madawwamiya ta mala’ika na fari, wadda take umartar mutane su “ji tsoron Allah.”
Sai na ga wani mala’ika kuma yana tashi a tsakiyar sararin sama, yana da bishara madawwamiya domin ya yi wa waɗanda suke zaune a bisa duniya wa’azi, da kowace al’umma, da kabila, da harshe, da jama’a, yana faɗi da babbar murya cewa, Ku ji tsoron Allah, ku kuma ba shi ɗaukaka; gama sa’ar shari’arsa ta zo: ku kuma yi masa sujada, shi wanda ya yi sama, da ƙasa, da teku, da maɓuɓɓugan ruwaye. Ru’ya ta Yohanna 14:6, 7.
Bisharar nan ta har abada saƙo ne mai matakai uku; mataki na farko, kamar yadda aka wakilta a cikin mala’ika na fari, shi ne a ji tsoron Allah; mataki na biyu shi ne a ba shi ɗaukaka; na ukun kuma ana wakiltarsa da sa’ar shari’arsa. “Ɗaukaka” tana wakiltar hali, kuma “je mu” na biyu a cikin labarin tawaye na Nimrod shi ne inda aka bincika halin birnin da hasumiyar. Hukunci ne na bincike. Haɗuwar ikkilisiya da ƙasa ita ce siffar dabbar, kuma mataki na biyu na Nimrod ya kasance cikin bayyana siffar dabbar, amma mataki na biyu na bisharar nan ta har abada yana haifar da ɗaukaka ga halin Allah, ba na Nimrod ba.
Tsoron Nebukadnezzar alama ce ta gwaji na farko, kamar yadda zaɓin Daniyel na ƙin cin abincin Babila ya kasance, domin Daniyel yana tsoron Allah. Mala’ikan farko ya bayyana cikin tarihi a shekara ta 1798, kuma daga baya aka ba shi iko a ranar 11 ga Agusta, 1840. Mafarkin Nebukadnezzar yana nuna zuwan saƙon farko a lokacin ƙarshe a shekara ta 1798.
Na ga mafarki wanda ya sa na ji tsoro, tunane-tunanen da suka zo mini a kan gadona da wahayin da ke cikin kaina kuma suka dame ni. Saboda haka na ba da umarni a kawo dukan masu hikimar Babila gabana, domin su sanar da ni fassarar mafarkin. Sai masu sihiri, da masu nazarin taurari, da Kaldiyawa, da masu duba suka shigo; na faɗa musu mafarkin a gabansu, amma ba su sanar da ni fassararsa ba. Amma a ƙarshe Daniyel ya shigo gabana, wanda sunansa Belteshasar ne, bisa ga sunan allahna, kuma a cikinsa akwai ruhun alloli masu tsarki; sai na faɗa masa mafarkin, ina cewa, Ya Belteshasar, shugaban masu sihiri, domin na sani ruhun alloli masu tsarki yana a cikinka, kuma babu wani asiri da yake gagare ka, ka faɗa mini wahayin mafarkina da na gani, da fassararsa. Daniyel 4:5–9.
Isowar saƙon farko a lokacin ƙarshe a shekara ta 1798, wanda tsoron Nebukadnezzar yake wakilta, yana nuna lokacin da ya kamata a buɗe littafin Daniyel.
Amma kai, ya Daniyel, ka rufe kalmomin nan, ka kuma hatimce littafin har zuwa lokacin ƙarshe: mutane da yawa za su yi ta kai da kawo, ilimi kuma zai ƙaru. … Sai ya ce, Ka tafi hanyarka, Daniyel: gama an rufe kalmomin, an kuma hatimce su har zuwa lokacin ƙarshe. Da yawa za a tsarkake su, a mai da su farare, a kuma gwada su; amma mugaye za su aikata mugunta: ba kuwa ɗaya daga cikin mugaye da zai fahimta; amma masu hikima za su fahimta. Daniyel 12:4, 9, 10.
Sa’ad da aka buɗe littafin Daniyel a “lokacin ƙarshe”, aka kira mutane su zo su bincika ƙaruwa cikin sani, kuma wannan kiran daga bisani ya haifar da rukuni biyu na masu bauta. Rukuni ɗaya bai iya fahimta ba, ɗayan kuma ya iya. Masu hikimar Babila, waɗanda aka wakilta a matsayin “masu sihiri, da masu duba taurari, da Kaldiyawa, da masu duba” ba su iya fahimta ba, amma Daniyel ya fahimta. “Masu hikima” na Babila ba su iya fahimta ba, sabili da haka suna wakiltar miyagu. Daniyel ya wakilci masu hikima.
Za mu ci gaba da Daniyel sura ta huɗu a talifi na gaba.
“Waɗanda ba su da aminci ga aikin Allah suna da rashi na ƙa’ida; muradunsu ba irin waɗanda za su kai su su zaɓi abin da yake daidai a ƙarƙashin kowane irin yanayi ba ne. Ya kamata bayin Allah su riƙa ji a kowane lokaci cewa suna ƙarƙashin idon Mai aikinsu. Shi wanda ya kalli biki mai tsarkakewa da aka yi wa alfasha na Belshazzar yana nan a dukan cibiyoyinmu, a ɗakin lissafin ɗan kasuwa, a keɓaɓɓen wurin aikinsa; kuma hannun nan marar jini tabbatacce yake rubuta sakacinku kamar yadda ya rubuta hukunci mai ban tsoro na sarkin mai saɓo. An rubuta hukuncin Belshazzar da kalmomin wuta, ‘An auna ka cikin ma’auni, aka same ka da rashi’; kuma idan kuka kasa cika wajibanku da Allah ya ɗora muku, hukuncinku zai zama iri ɗaya.” Messages to Young People, 229.