Nebukadnezzar yana wakiltar farkon Adventism, farkon Amurka, farkon ƙahon Furotesta da farkon ƙahon Jam’iyyar Republican. Belshazzar kuma yana wakiltar ƙarshen dukan waɗannan layuka.
Nebukadnezzar yana wakiltar tarihin saƙonnin mala’iku na fari da na biyu daga 1798 har zuwa 1844, da kuma farkon shari’ar bincike ta Allah. Shaidarsa tana da daidaito da Daniel sura ta ɗaya. Belshazzar yana wakiltar tarihin saƙon mala’ika na uku daga 1989 har zuwa dokar Lahadi, da kuma farkon shari’ar aiwatarwa ta Allah. Shaidarsa tana da daidaito da Daniel surori na ɗaya zuwa uku.
Nebukadnezzar yana nuna ƙarshen “lokuta bakwai” da suka zo a kan masarautar arewacin Isra’ila a shekara ta 1798, sa’ad da aka mai da mulkinsa gare shi bayan ya rayu da zuciyar dabba. Shaidarsa ta ci gaba har zuwa buɗewar shari’ar bincike a ƙarshen “lokuta bakwai,” waɗanda suka zo a kan masarautar kudancin Yahuda a shekara ta 1844. A cikin shaidarsa kalmar “sa’a” tana wakiltar saƙon sa’ar shari’a na mala’ika na farko, sa’an nan kuma, tana sake wakiltar isowar wannan saƙo. “Sa’ar” a cikin shaidarsa tana nuna duka 1798 da 1844, waɗanda dukkansu suke wakiltar kammaluwar fushin farko da kuma fushin ƙarshe bi da bi.
An nuna ƙarshen Belshazzar ta wurin rubutun asiri wanda yake daidai da dubu biyu da ɗari biyar da ashirin. “Lokuta bakwai,” ko ana wakilta su da “sa’a,” ko da “warwatsewa,” ko da “dubu biyu da ɗari biyar da ashirin,” alama ce ta hukunci. Hukuncin Nimrod ya kasance “warwatsewa,” na Nebukadnezzar kuma ya kasance “lokuta bakwai,” na Belshazzar kuwa ya kasance dubu biyu da ɗari biyar da ashirin. Sa’ad da Nebukadnezzar ya hukunta mutanen nan uku masu daraja, ya sa aka ƙara zafin tanderun “sau bakwai” fiye da yadda aka saba.
An yi wa hukuncin “lokuta bakwai” alama a lokacin isowar saƙon farko, da kuma isowar saƙon na uku. Ƙarshen Adventism na Millerite a shekara ta 1863 ya fara da ƙin koyarwar “lokuta bakwai,” kuma shekaru ɗari da ashirin da shida bayan haka, a shekara ta 1989, “lokacin ƙarshe” ya iso ga tarihin mala’ika na uku. Ɗari da ashirin da shida alama ce ta “lokuta bakwai”; saboda haka ƙarshen motsin mala’ika na farko a shekara ta 1863, har zuwa farkon motsin mala’ika na uku a shekara ta 1989, “lokuta bakwai” ne suka haɗa su tare, ta wurin alamar ɗari da ashirin da shida.
Amma shaidar fāɗuwar Belshazzar a babi na biyar na Daniyel tana koyar da cewa babu wanda zai iya ganin hukuncin “lokatai bakwai,” ko da yake an rubuta shi a kan “bango”. Ga ƙahon Republican, an rubuta hukuncin a kan “bangon rabuwa tsakanin coci da jiha” na Thomas Jefferson wanda aka cire a babi na biyar na Daniyel. Ga ƙahon Furotesta na gaskiya kuwa, an rubuta hukuncin a kan jadawalai biyu masu tsarki waɗanda aka rataya a kan “bango” domin waɗanda suke karanta shi su gudu. Amma a cikin makantar Laodicea kalmomin ba za a iya gane su ba. A cikin duka biyun, kalmomin hukunci suna wakiltar cewa an auna ƙahon Furotesta na gaskiya da na Republican a ma’aunai, aka same su da ragi. Labarin Belshazzar yana da saƙo ga ƙahon Republican, mai wakiltar al’umman duniya.
“A cikin tarihin Nebukadnezzar da Belshazzar, Allah yana magana ga al’ummai na yau.” Signs of the Times, Yuli 20, 1891.
Labarin Belshazzar ma yana da saƙo ga ƙahon Furotesta, wanda yake wakiltar mutanen duniya.
“A cikin tarihin Nebukadnezzar da Belshazzar, Allah yana magana ga mutanen yau.” Bible Echo, Satumba 17, 1894.
Zunubin Belshazzar yana wakiltar zunubin ƙahonin biyu na dabbar ƙasa. Ana samun zunubin kowane ɗaya daga cikin ƙahonin ne a cikin ƙin yarda da gaskiyoyin da suke tushensu, alhali kuwa suna da cikakken sani game da waɗannan gaskiyoyin. Ana ɗaukar ƙahon jam’iyyar Republican da alhakin hasken Kundin Tsarin Mulki, da kuma tarihin farko lokacin da aka samar da wannan takarda ta Allah, amma tun daga wannan lokaci ana ci gaba da ƙin yard da ita sannu a hankali. Sa’ad da al’ummar za ta yi magana kamar maciji, za a riga an kawar da bangon alama na rabuwa tsakanin coci da ƙasa. Amma ga ƙahon Furotesta na gaskiya, hasken da ya fito daga tarihin saƙonnin mala’ika na fari da na biyu, lokacin da aka kafa tushen, an ci gaba da ƙin yarda da shi sannu a hankali, kuma za a ci gaba da ƙara ƙin yarda da shi, har sai da “bangon” dokar Allah shi ma, a ƙarshe, za a ƙi yarda da shi.
“Annabin a nan yana bayyana wani mutane waɗanda, a lokacin da aka yi ficewa gaba ɗaya daga gaskiya da adalci, suke neman su maido da ƙa’idodin da su ne tushen mulkin Allah. Su ne masu gyaran ɓarin da aka yi a cikin dokar Allah—bangon da Ya kafa kewaye da zaɓaɓɓunsa domin kāriyarsu, kuma biyayya ga ƙa’idojinta na adalci, gaskiya, da tsarki ita ce za ta zama madawwamiyar kāriyarsu.
“A cikin kalmomi masu ma’ana marar ruɗani annabin ya nuna takamaiman aikin wannan ragowar mutane da suke gina katanga. ‘In ka janye ƙafarka daga Asabar, daga yin abin da kake so a ranar tsarkakata; ka kira Asabar abin farin ciki, tsattsarkar ranar Ubangiji, abin girmamawa; kuma ka girmama Shi, ba ka bin hanyoyinka ba, ba ka neman abin da kake so ba, ba ka faɗin maganganunka ba: sa’an nan za ka sami farin cikinka cikin Ubangiji; ni kuma zan sa ka hau kan tuddai masu tsayi na duniya, in ciyar da kai da gādon Yakubu ubanka: gama bakin Ubangiji ne ya faɗa.’ Ishaya 58:13, 14.” Annabawa da Sarakuna, 677, 678.
Hanyar nazari ta Littafi Mai Tsarki da mala’iku suka bayyana wa William Miller tana wakiltar dokokin annabcin Allah; kuma ba kamar Isra’ila ta dā ba, Isra’ila ta zamani ce za ta zama amintattun ma’adanar ba kawai dokar Umarni Goma ba, har ma da annabce-annabce.
“Allah ya kira cocinsa a wannan zamani, kamar yadda Ya kira Isra’ila ta dā, su tsaya a matsayin haske a cikin duniya. Ta wurin babban takobin raba na gaskiya, saƙonnin mala’ika na fari, na biyu, da na uku, Ya raba su daga ikkilisiyoyi da kuma daga duniya domin Ya kawo su cikin kusanci mai tsarki da Kansa. Ya mai da su amintattun masu ajiya na dokarsa, kuma Ya damƙa musu manyan gaskiyoyin annabci na wannan lokaci. Kamar tsarkakakkun maganganun Allah da aka damƙa wa Isra’ila ta dā, waɗannan amana ce mai tsarki da za a isar wa duniya. Mala’iku uku na Ru’ya ta Yohanna 14 suna wakiltar mutanen da suka karɓi hasken saƙonnin Allah kuma suka fito a matsayin wakilansa domin su busa gargaɗi a tsawon duniya da faɗinta. Almasihu yana shelar wa mabiyansa cewa: ‘Ku ne hasken duniya.’ Ga kowane rai da ya karɓi Yesu, gicciyen Kalbari yana magana cewa: ‘Duba darajar rai: “Ku tafi cikin dukan duniya, ku yi wa’azin bishara ga kowace halitta.”’ Bai kamata a bar kome ya hana wannan aiki ba. Shi ne aiki mafi muhimmanci ga wannan zamani; ya kamata ya kai nesa kamar madawwamiya. Ƙaunar da Yesu ya nuna wa rayukan mutane a cikin hadayar da Ya yi domin fansarsu, ita ce za ta motsa dukan mabiyansa.” Testimonies, juzu’i na 5, 455.
“Manyan gaskiyar annabci,” waɗanda mala’iku suka bayar, kuma aka tabbatar ta wurin aikin William Miller, “amana ce mai tsarki wadda ya kamata a isar wa duniya.” Dokar Dokoki Goma, dokokin halitta, dokokin kiwon lafiya, da dokokin nazarin annabci, duk Mai Ba da Doka Maɗaukaki ɗaya ne ya ba su; kuma ƙin yarda da Umarni ɗaya, ƙin yarda da su duka ne. Ƙin karɓar hanyar aiki da aka bai wa William Miller ya fara tawaye mai ci gaba, wanda a ƙarshe zai kai ga Adventism ya ƙi Asabar ta rana ta bakwai.
“Ubangiji yana da ƙara a kan mutanensa da suke iƙirarin nasa a waɗannan kwanaki na ƙarshe. A cikin wannan ƙara, mutane masu riƙe da matsayi na alhaki za su bi tafarki da yake gaba ɗaya saɓanin wanda Nehemiya ya bi. Ba wai kawai za su yi watsi da Asabar su kuma rena ta da kansu ba, amma za su yi ƙoƙari su hana waɗansu kiyaye ta ta wurin binne ta a ƙarƙashin tarkacen al’ada da gargajiya. A cikin majami’u da kuma manyan tarurruka a fili, masu hidima za su nace wa mutane game da wajibcin kiyaye rana ta fari ta mako. Akwai masifu a teku da ƙasa; kuma waɗannan masifu za su ƙaru, bala’i guda na biyo bayan wani da sauri; kuma za a nuna ƙaramin rukuni na masu kiyaye Asabar bisa lamiri a matsayin waɗanda suke jawo fushin Allah a kan duniya saboda rashin kula da Lahadi da suke yi.
“Shaiɗan yana rura wannan ƙarya ne domin ya mai da duniya bauta. Shirin sa ne ya tilasta wa mutane su karɓi kurakurai. Yana taka muhimmiyar rawa cikin yaɗa dukan addinan ƙarya, kuma ba zai tsaya ga kome ba a ƙoƙarinsa na tilasta koyarwar kuskure. A ƙarƙashin lullubin kishin addini, mutane da ruhunsa ya rinjaya, sun ƙirƙiro azabtuwa mafi muni ga ’yan’uwansu mutane, kuma sun jefa musu mafi tsananin wahaloli. Har yanzu Shaiɗan da wakilansa suna da wannan ruhu ɗin; kuma tarihin dā zai sāke maimaita kansa a zamaninmu.”
“Akwai mutane waɗanda suka ɗora hankalinsu da nufinsu a kan aikata mugunta; a cikin duhun ɓoyayyun kusurwoyin zukatansu sun ƙudura irin laifuffukan da za su aikata. Waɗannan mutane suna ruɗar kansu ne. Sun ƙi babbar ƙa’idar Allah ta adalci, kuma a maimakonta sun kafa ma’aunin kansu; sannan, suna auna kansu da wannan ma’auni, sai su furta kansu tsarkaka. Ubangiji zai ƙyale su su bayyana abin da yake cikin zukatansu, su aiwatar da ruhun maigidan da yake mallakar su. Zai bar su su nuna ƙiyayyarsu ga dokarsa ta wurin yadda suke mu’amala da waɗanda suke masu aminci ga abin da dokar take bukata. Za a motsa su da wannan ruhu ɗaya na haukan addini wanda ya zaburar da taron jama’a da suka gicciye Almasihu; ikkilisiya da ƙasa za su haɗu cikin wannan lalatacciyar jituwa ɗaya.”
“Ikkilisiyar yau ta bi sawun Yahudawan dā, waɗanda suka ajiye umarnan Allah a gefe domin al’adunsu na kansu. Ta canja farilla, ta karya madawwamin alkawari, kuma yanzu, kamar a wancan lokaci, girman kai, rashin bangaskiya, da rashin aminci ne sakamakon. An bayyana ainihin yanayinta a cikin waɗannan kalmomi daga waƙar Musa: ‘Sun lalatar da kansu, tabonsu ba tabon ’ya’yansa ba ne; su tsatson karkatattu ne kuma masu lanƙwasasshen hali. Haka kuke sāka wa Ubangiji, ya ku mutane marasa hankali kuma marasa hikima? Ashe, ba shi ne Ubanku wanda ya fanshe ku ba? Ba shi ne ya halicce ku ba, ya kuma tabbatar da ku?’” Review and Herald, March 18, 1884.
Ƙin yarda da gaskiya gaba ɗaya da Adventism zai yi yana faruwa ne a lokacin dokar Lahadi, yayin da Adventism yake maimaita tarihin Isra’ila ta dā, sa’ad da, “ana motsa su da wannan ruhin haukan addini ɗaya da ya zuga taron jama’a da suka gicciye Almasihu; coci da jiha za su haɗu cikin wannan muguwar jituwa ɗaya.” Tawaye na Adventism da yake ƙaruwa a hankali an wakilta shi a Ezekiyel sura ta takwas, tare da ƙazamai huɗu masu ta’azzara, waɗanda a annabce suke alamta ƙarnuka huɗu na Adventism da suka fara a 1863. Ƙazantar ƙarshe ita ce lokacin da shugabannin Urushalima suka rusuna wa rana.
Sai ya kai ni zuwa cikin filin ciki na gidan Ubangiji; ga shi kuwa, a ƙofar haikalin Ubangiji, tsakanin shirayin da bagaden, akwai kamar maza ashirin da biyar, bayansu kuwa suna fuskantar haikalin Ubangiji, fuskokinsu kuma suna fuskantar gabas; suka yi wa rana sujada wajen gabas. Sa’an nan ya ce mini, Ka ga wannan, ya ɗan mutum? Abu ne mai sauƙi ne ga gidan Yahuza su aikata waɗannan abubuwan ƙyama da suke aikatawa a nan? Gama sun cika ƙasar da tashin hankali, sun sāke komawa su tsokane ni zuwa fushi; ga shi kuwa, suna kai reshen itace zuwa hancinsu. Saboda haka ni ma zan yi da su cikin hasala: idona ba zai ji tausayi ba, ba kuwa zan yi jinƙai ba; ko da kuwa suka yi kuka a kunnuwana da babbar murya, duk da haka ba zan saurare su ba. Ezekiel 8:16–18.
An kwatanta shari’ar da za a zartar a wancan lokaci da “sa’a” ta hukuncin Belshazzar.
Sarki Belshazzar ya yi babban biki ga ubanninsa dubu, kuma ya sha ruwan inabi a gaban dubun. Belshazzar kuwa, sa’ad da yake ɗanɗanar ruwan inabin, ya ba da umarni a kawo tasoshin zinariya da na azurfa waɗanda ubansa Nebukadnezzar ya kwaso daga Haikalin da yake a Urushalima; domin sarkin, da manyansa, da matansa, da ƙwarƙwaransa su sha a cikinsu. Sa’an nan aka kawo tasoshin zinariyan da aka kwaso daga Haikalin gidan Allah wanda yake a Urushalima; sarkin kuwa, da manyansa, da matansa, da ƙwarƙwaransa suka sha a cikinsu. Suka sha ruwan inabi, suka yabi allolin zinariya, da na azurfa, da na tagulla, da na ƙarfe, da na itace, da na dutse. A wannan sa’a ɗaya kuwa sai yatsun hannun mutum suka bayyana, suka rubuta a gaban maƙarin fitila a kan fatar bangon fādar sarki; sarkin kuwa ya ga sashen hannun da yake rubutawa. Sa’an nan fuskar sarkin ta sauya, tunaninsa kuwa suka dame shi, har gaɓoɓin ƙugunsa suka saki, gwiwowinsa kuma suka dinga bugun juna. Sai sarkin ya yi kira da babbar murya a kawo masu duba taurari, da Kaldiyawa, da masu duba. Sarki kuwa ya yi magana, ya ce wa masu hikimar Babila, Duk wanda ya karanta wannan rubutu, ya kuma bayyana mini ma’anarsa, za a tufatar da shi da shunayya, a sa masa sarkar zinariya a wuyansa, kuma zai zama mai mulki na uku a cikin mulkin. Sa’an nan dukan masu hikimar sarki suka shigo; amma ba su iya karanta rubutun ba, ko su sanar da sarki ma’anarsa. Sai Sarki Belshazzar ya ƙara firgita ƙwarai, fuskarsa kuma ta sauya a cikinsa, ubanninsa kuwa suka rude. Daniyel 5:1–9.
A cikin “sa’a ɗaya” da hukuncin Belshazzar ya zo, aka jefa Shadrach, Meshach da Abednego cikin tanderun wuta da aka ƙara zafafa shi har “sau bakwai” fiye da yadda aka saba.
To, idan kuna a shirye cewa, a duk lokacin da kuka ji sautin ƙaho, sarewa, molo, algaita, garaya, da dulcimer, da kowane irin kiɗa, sai ku fāɗi ƙasa ku yi wa siffar da na kafa sujada; to, da kyau. Amma idan ba ku yi sujada ba, a wannan sa’a ɗaya za a jefa ku cikin tsakiyar tanderun wuta mai ƙuna; kuma wane ne wannan Allah da zai cece ku daga hannuna? Shadrach, Meshach, da Abednego suka amsa suka ce wa sarki, Ya Nebukadnezzar, ba ma bukatar mu ba ka amsa a kan wannan al’amari. Idan haka ne, Allahnmu wanda muke bauta wa yana da iko ya cece mu daga tanderun wuta mai ƙuna, kuma zai cece mu daga hannunka, ya sarki. Amma in ba haka ba, ka sani, ya sarki, cewa ba za mu bauta wa allolinka ba, kuma ba za mu yi wa siffar zinariya da ka kafa sujada ba. Sa’an nan Nebukadnezzar ya cika da fushi ƙwarai, kuma kamannin fuskarsa ya canja gaba da Shadrach, Meshach, da Abednego; saboda haka ya yi magana, ya umarta a ƙara zafin tanderun har sau bakwai fiye da yadda aka saba a dumama shi. Daniyel 3:15–19.
“Lokacin” hukunci ga Belshazzar shi ne wannan “lokacin” hukunci ga Shadrach, Meshach da Abednego, kuma a cikin waɗannan layuka biyu “sau bakwai” an wakilta su a matsayin alamar wannan hukunci. Waɗannan mutum uku nagari suna wakiltar shaidu biyun nan da suke hauhawa da gajimare zuwa sama a matsayin tuta a cikin “lokacin” babbar girgizar ƙasa a lokacin Dokar Lahadi, kuma Belshazzar yana wakiltar hukuncin hallakar ƙasa da ake kawo wa dabbar ƙasa a cikin wannan “lokacin” ɗin guda.
Za mu ci gaba da nazarin hukuncin Belshazzar a talifi na gaba.
“Ina cikin tsananin damuwa a zuciya game da ƙasƙantaccen mizanin taƙawa a cikin mutanenmu. Kuma sa’ad da nake tunanin kaiton da aka furta a kan Kafarnahum, nakan yi tunanin yadda hukunci zai fi nauyi a kan waɗanda suka san gaskiya amma ba su yi tafiya bisa ga gaskiyar ba, sai dai cikin tartsatsin ƙonawarsu ta kansu. A cikin lokutan dare ina yi wa mutanen jawabi cikin hanya mai matuƙar tsanani, ina roƙonsu su tambayi lamirinsu na kansu cewa: Ni wane ne? Ni Kirista ne, ko kuwa ba ni ba? An sāke zuciyata? Alherin Allah mai sāke kamanni ya siffanta halina? Na tuba daga zunubaina? An furta su? An gafarta su? Ni ɗaya ne da Almasihu kamar yadda shi ɗaya ne da Uba? Ina ƙin abin da dā nake ƙauna? Ina ƙaunar abin da dā nake ƙi yanzu? Ina ɗaukar dukan abubuwa tamkar hasara sabili da fifikon sanin Almasihu Yesu? Ina jin cewa ni mallaka ce da Yesu Almasihu ya saya, kuma cewa kowace awa dole ne in tsarkake kaina ga hidimarsa?”
“Muna tsaye a bakin ƙofar manyan abubuwa masu girma da tsanani. Za a haskaka dukan duniya da ɗaukakar Ubangiji kamar yadda ruwaye suke rufe hanyoyin babban zurfi. Ana cika annabce-annabce, kuma lokuta masu hadari suna gabanmu. Tsofaffin muhawarori waɗanda da alama an danne su na dogon lokaci za a farfaɗo da su, kuma sababbin muhawarori za su taso; sabbi da tsofaffi za su gaurayu, kuma wannan zai faru tun da wuri ƙwarai. Mala’iku suna riƙe da iskoki huɗu, domin kada su busa, har sai an ba duniya aikin gargaɗi da aka ƙayyade; amma hadarin yana taruwa, gajimare suna ɗaukar nauyi, a shirye suke su fashe a kan duniya, kuma ga mutane da yawa wannan zai zo kamar ɓarawo da dare.”
“Mutane da yawa sun yi murmushi, kuma ba su yarda ba sa’ad da muka gaya musu, shekaru ashirin da talatin da suka wuce, cewa za a matsa wa dukan duniya a kan kiyaye Lahadi, kuma za a kafa doka domin tilasta kiyaye ta, da kuma tilasta lamiri. Muna ganin ana cika wannan. Dukan abin da Allah ya faɗa game da gaba lalle zai faru; babu ko abu guda cikin dukan abin da ya faɗa da zai kāsa cika. Furotesta yanzu yana miƙa hannuwa a ƙetaren ramin rabuwa domin ya haɗa hannu da tsarin papanci, kuma ana kafa haɗin guiwa domin a murƙushe Asabar ta umarni na huɗu har ta ɓace daga gani; kuma mutumin zunubi, wanda, bisa zugar Shaiɗan, ya kafa asabar ta jabu, wannan ɗan papanci, za a ɗaukaka shi domin ya ɗauki matsayin Allah.”
“An wakilta mini cewa dukan sama tana kallo yadda abubuwa suke bayyana. Wata matsananciyar ƙaddara za a bayyana a cikin babbar muhawara mai tsawo a kan mulkin Allah a duniya. Wani abu mai girma kuma mai yanke hukunci zai faru, kuma hakan nan ba da daɗewa ba. Idan aka yi wani jinkiri, halin Allah da kursiyinsa za su shiga haɗari. Gidan makaman sama a buɗe yake; dukan sararin Allah da kayan aikinsa duk a shirye suke. Kalma ɗaya kaɗai adalci yake da ita ya furta, sa’an nan za a ga bayyanuwa masu ban tsoro a bisa duniya, na fushin Allah. Za a ji muryoyi da tsawa da walƙiya da girgizar ƙasa da hallakar duniya baki ɗaya. Kowane motsi a cikin sararin samaniya yana shirya duniya domin wannan babbar ƙaddara.
“Tsanani yana mamaye kowane ɓangare na duniya; kuma a matsayinmu na mutane da suka sami babban haske da ilimi mai banmamaki, da yawa daga cikinsu an wakilta su da budurwai biyar masu barci tare da fitilunsu, amma babu mai a cikin tulunansu; sanyi, marasa ji, masu ibada raunana wadda ke dusashewa. Yayin da ake yaɗa sabuwar rayuwa kuma take ɓullo wa daga ƙasa tana kuma kame dukkanin kayan aikin Shaidan da ƙarfi, a matsayin shiri domin babban rikici da gwagwarmaya na ƙarshe, wani sabon haske da rai da iko yana saukowa daga sama, yana kuma mamaye mutanen Allah waɗanda ba su mutu ba, kamar yadda da yawa yanzu suke, cikin laifofi da zunubai. Mutanen da yanzu za su ga abin da ba da daɗewa ba zai zo a kanmu ta wurin abin da ke faruwa a gabanmu, ba za su ƙara dogara ga ƙirƙire-ƙirƙiren mutane ba, kuma za su fahimci cewa dole ne a gane Ruhu Mai Tsarki, a karɓe shi, a gabatar da shi a gaban mutane, domin su yi gwagwarmaya saboda ɗaukakar Allah, su kuma yi aiki ko’ina cikin ƙananan hanyoyi da manyan hanyoyin rayuwa, domin ceton rayukan ’yan’uwansu mutane. Dutse guda kaɗai da yake tabbatacce kuma marar girgiza shi ne Dutsen Zamani. Waɗanda kaɗai suke ginawa a kan wannan Dutse ne suke da kariya.”
“Waɗanda hankalinsu yake ga na jiki yanzu, duk da gargaɗin da Allah ya bayar a cikin kalmarsa da kuma ta wurin shaidun Ruhunsa, ba za su taɓa haɗuwa da tsattsarkan iyalin waɗanda aka fansa ba. Su masu bin sha’awoyin jiki ne, gurɓatattu a cikin tunani, abin ƙyama ne kuma a gaban Allah. Ba a taɓa tsarkake su ta wurin gaskiya ba. Ba su da tarayya da halin Allahntaka, kuma ba su taɓa rinjayar kai da duniya tare da sha’awoyinta da mugayen kwaɗayinta ba. Irin waɗannan mutane suna ko’ina cikin majami’unmu, kuma sakamakon haka majami’u suna da rauni, marasa lafiya, kuma a shirye suke su mutu. Bai kamata a ba da shaida marar tsayayyya ba yanzu, sai dai tabbatacciya, kai tsaye, mai sukarsu a kan kowane irin ƙazanta, tana kuma ɗaukaka Yesu. Dole ne mu, a matsayin al’umma, mu kasance cikin halin jira, muna aiki, muna jira, muna tsaro, muna kuma addu’a.”
“Wannan bege mai albarka na bayyanuwar Almasihu ta biyu ya kamata a riƙa gabatar da shi sau da yawa ga mutane, tare da manyan gaskiyoyinsa masu tsanani; jiran bayyanuwar Ubangijinmu Yesu da ta kusa, domin ya zo cikin ɗaukakarsa, zai kai ga ɗaukar al’amuran duniya a matsayin wofi da banza. Dukan girman duniya ko bambanci na daraja ba su da wani amfani, gama mai bi na gaskiya yana rayuwa a bisa duniya; sawunsa suna ci gaba zuwa sama. Shi baƙo ne kuma mai wucewa ne. Zaman ɗan ƙasarsa yana sama. Yana tattara hasken rana na adalcin Almasihu cikin ransa, domin ya zama haske mai ƙonewa da haskakawa a cikin duhun ɗabi’a da ya lulluɓe duniya. Wace irin bangaskiya mai ƙarfi, wane irin bege mai rai, wace irin ƙauna mai zafi, wane irin himma mai tsarki, keɓaɓɓiya ga Allah ake gani a cikinsa, kuma yaya bambanci bayyananne yake tsakaninsa da duniya! ‘Saboda haka ku yi tsaro, ku yi addu’a a kowane lokaci, domin a same ku kun isa ku tsira daga dukan waɗannan abubuwa da za su auku, kuma ku tsaya a gaban Ɗan mutum.’ ‘Saboda haka ku yi tsaro, gama ba ku san a wace sa’a Ubangijinku zai zo ba.’ ‘Saboda haka ku ma ku kasance a shirye; gama a sa’ar da ba ku zato ba Ɗan mutum yana zuwa.” “Ga shi, ina zuwa kamar ɓarawo. Mai albarka ne wanda yake tsaro, yana kuma kiyaye tufafinsa.’” Pamphlets, 38–40.