Bikin Belshazzar yana bayyana “sa’ar” dokar Lahadi, amma yana mai da muhimmanci ne a kan shari’ar ƙahon Republican. Siffar zinariya ta Nebukadnezzar a cikin Daniyel sura ta uku, tana sanya wannan tarihi ɗaya a cikin mahallin amintattun mutanen Allah waɗanda a sa’an nan aka ɗaga su a matsayin tuta. Daniyel sura ta shida, tana magana game da wannan layi ɗaya, amma tana magana ne game da rawar ƙahon Furotesta. Belshazzar yana wakiltar “ƙasa,” kuma ya kira dubu ɗaya daga cikin “iyayengijinsa.”

Sarki Belshazzar ya yi babban biki domin manyansa dubu ɗaya, kuma ya sha ruwan inabi a gaban su dubu ɗin. Belshazzar kuwa, sa’ad da yake ɗanɗanar ruwan inabin, ya ba da umarni a kawo tasoshin zinariya da azurfa waɗanda ubansa Nebukadnezzar ya ɗauko daga haikalin da yake a Urushalima; domin sarki, da manyansa, da matansa, da ƙwarƙwaransa su sha a cikinsu. Sai aka kawo tasoshin zinariyar da aka ɗauko daga haikalin gidan Allah wanda yake a Urushalima; sarki kuma, da manyansa, da matansa, da ƙwarƙwaransa, suka sha a cikinsu. Suka sha ruwan inabi, suka yabi allolin zinariya, da na azurfa, da na tagulla, da na ƙarfe, da na itace, da na dutse. A wannan sa’ar nan kuwa sai yatsun hannun mutum suka bayyana, suka rubuta a gaban fitila a kan shafin bangon fādar sarki; sarkin kuwa ya ga sashen hannun da yake rubutun. Daniyel 5:1–5.

Lambar “goma” tana wakiltar macijin, kuma ɗari, da dubu, faɗaɗa wannan alama ɗaya ce kawai. A sura ta shida, ɗari da ashirin suna tura dokar yaudara, kuma ɗari da ashirin alama ce ga firistoci. Idan aka yi la’akari da “layi bisa layi,” liyafar Belshazzar tana kwatanta hukunci a kan gurɓatacciyar tafiyar mulki, da kuma hukuncin gurɓatacciyar tafiyar coci. Belshazzar ya bugu da ruwan inabin Babila, sa’an nan ya ƙudura ya ƙazantar da tsarkakakkun tasoshin Haikalin Allah a Urushalima.

“Annabin ya ce, ‘Na ga wani mala’ika kuma yana saukowa daga sama, yana da babban iko; kuma duniya ta haskaka da ɗaukakarsa. Sai ya yi kira da ƙarfi da babbar murya, yana cewa, Babila babba ta faɗi, ta faɗi, kuma ta zama mazaunin aljanu’ (Wahayin Yahaya 18:1, 2). Wannan shi ne wannan saƙo ɗin da mala’ika na biyu ya bayar. Babila ta faɗi, ‘saboda ta sa dukan al’ummai suka sha ruwan inabin fushin fasikancinta’ (Wahayin Yahaya 14:8). Mene ne wannan ruwan inabin?—Koyarwarta ta ƙarya. Ta bai wa duniya Asabar ta ƙarya maimakon Asabar ta doka ta huɗu, kuma ta maimaita ƙaryar da Shaiɗan ya fara gaya wa Hauwa’u a Adnin—mutuwa-babu ta ruhu ta halitta. Kuskure masu kama da juna da yawa ta yaɗa ko’ina da ko’ina, ‘tana koyar da dokokin mutane a matsayin koyaswa’ (Matiyu 15:9).” Selected Messages, littafi na 2, 118.

Ruwan inabin da Belshazzar yake sha shi ne Asabar ta gumaka ta paparoma, gama wannan biki ya wakilci “sa’a” ta annabci ta dokar Lahadi. Kayan haikalin da ya kawo cikin zauren biki ba su wakilta tawaye ga Allah kaɗai ba, amma kayan tsarkaka kuma suna wakiltar mutanen Allah, gama abin zahiri yana wakiltar abin ruhaniya, kuma mutane tasoshi ne.

Duk da haka, tushen Allah yana tsaye da ƙarfi, yana da wannan hatimi, Ubangiji ya san waɗanda suke nasa. Kuma, Bari kowa da ya ambaci sunan Kristi ya rabu da mugunta. Amma a cikin babban gida ba akwai tasoshin zinariya da na azurfa kaɗai ba, amma har da na itace da na ƙasa; waɗansu domin girma, waɗansu kuma domin wulakanci. Saboda haka, in mutum ya tsarkake kansa daga waɗannan, zai zama tukunyar girma, tsarkakakkiya, mai dacewa ga amfanin maigida, kuma shiryarriya ga kowane aiki nagari. 2 Timothawus 2:19–21.

A daidai lokacin da ake ƙazantar da mutanen Allah ta wurin tilasta bautar Lahadi, rubutun da ya bayyana da harshen wuta yana shelanta halakar Belshazzar.

A daidai wannan sa’a ne sai yatsun hannun mutum suka bayyana, suka rubuta a gaban fitila a kan filastar bangon fādar sarki; sarkin kuwa ya ga ɓangaren hannun da yake rubutawa. Sa’an nan fuskar sarkin ta canja, tunaninsa kuma ya dame shi, har ƙasusuwan ƙugunsa suka saki, gwiwowinsa kuma suka buga juna. Sai sarkin ya yi kira da ƙarfi a shigo da masu duba taurari, da Kaldiyawa, da masu duba. Sarkin kuwa ya yi magana, ya ce wa masu hikimar Babila, “Duk wanda ya karanta wannan rubutu, ya kuma nuna mini fassararsa, za a sa masa tufafin ja, a kuma sa masa sarkar zinariya a wuyansa, kuma zai zama mai mulki na uku a cikin mulkin.” Daniyel 5:5–7.

A tarihi, ana fahimtar wannan nassi da cewa yana bayyana cewa mahaifin Belshazzar ya bar masa kursiyin siyasa, kuma saboda wannan ne mafi girman abin da ɗansa zai iya bayarwa domin fassarar rubutun hannun shi ne matsayi na zama mai mulki na uku. Kafin a kai ga dokar Lahadi a Amurka, shugabancin siyasa zai kasance a matsayin mai biyayya ga shugabancin addini wanda zai kasance yana aiki domin gabatar da sabon salo na sujada. Siffar dabbar tana wakiltar haɗuwar coci da jiha tare da coci ce ke iko da dangantakar, kuma a lokacin dokar Lahadi Belshazzar shi ne sarkin siyasa, sabili da haka yana alamta jiha, amma shi dai na biyu ne kawai a ƙarƙashin ikon addini na mahaifinsa. Mafi girman abin da zai iya bayarwa ga Daniyel shi ne ya zama na uku.

“Sa’ad da ikkilisiyar farko ta gurɓace ta wajen kaucewa daga sauƙin bishara kuma ta rungumi al’adu da ibadu na arna, sai ta rasa Ruhu da ikon Allah; kuma domin ta mallaki lamiran mutane, sai ta nemi goyon bayan ikon mulkin duniya. Sakamakon haka shi ne papacy, ikkilisiyar da ta mallaki ikon gwamnati kuma ta yi amfani da shi domin ciyar da manufofinta gaba, musamman wajen hukunta ‘bidi’a.’ Domin Amurka ta kafa surar dabbar, dole ne ikon addini ya mallaki gwamnatin farar hula har ya zama ikon gwamnati ma ikkilisiya za ta yi amfani da shi don cim ma nata manufofi....”

“Tilasta kiyaye Lahadi a wajen ikklisiyoyin Furotesta tilastawa ne ga bautar papanci—ga dabbar. Waɗanda, suna fahimtar da’awar doka ta huɗu, suka zaɓi kiyaye na ƙarya maimakon Asabar ta gaskiya, ta haka suna ba da sujada ga waccan iko da ta wurinsa kaɗai aka umurce shi. Amma a cikin ainihin aikin tilasta wajibin addini ta ikon gwamnati, ikklisiyoyin da kansu za su kafa siffar dabbar; saboda haka tilasta kiyaye Lahadi a cikin Amurka zai zama tilastawa ga bautar dabbar da siffarta.” The Great Controversy, 443, 448, 449.

A cikin rikici ne ake bayyana hali, kuma saƙon nan mai ban al’ajabi da ya bayyana a kan bango ya haifar da rikici a cikin abin da Belshazzar ya fuskanta, ya kuma nuna ƙarshen mulkinsa, ta haka yana wakiltar ƙarshen mulkin dabbar ƙasa. Belshazzar ya mutu a wannan daren ɗin, yana wakiltar dokar Lahadi, lokacin da aka rushe Amurka a matsayin mulki na shida na annabcin Littafi Mai Tsarki a lokacin dokar Lahadi, amma nan da nan Amurka tana canzawa ta zama babban sarkin sarakuna goma. Sarakuna goma ɗin su ne mulki na bakwai na annabcin Littafi Mai Tsarki, kuma nan da nan suka yarda su ba dabbar mulkinsu na bakwai.

Gama Allah ya sa a cikin zukatansu su aikata nufinsa, su yi shawara guda, su kuma ba wa dabbar mulkinsu, har sai maganar Allah ta cika. Ru’ya ta Yohanna 17:17.

Motsin na ƙarshe suna da saurin gaske, kuma sauyawa daga masarauta ta shida zuwa ta bakwai, sa’an nan kuma zuwa ta takwas, yana da sauri, gama a wannan lokaci duniya tana cikin babban rikici. Rushewar dabbar ƙasa tana sa Belshazzar ya ji tsoro, kuma a matsayin babban sarki a cikin sarakuna goma, yana wakiltar tsoron da dukan sarakunan duniya za su fuskanta a lokacin rushewar Amurka. A cikin littafin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, “sa’ar” da rubutun hannu ya bayyana a kan bango, ita ce “sa’ar” babbar girgizar ƙasa. A wannan wuri ana yi wa alamomi uku na Musulunci alama, kuma Musulunci ne ke sa sarakuna su ji tsoro a kwanaki na ƙarshe.

Gama, duba, sarakuna sun taru, suka wuce tare. Suka gan ta, sai suka yi mamaki; suka firgita, suka hanzarta suka gudu. Tsoro ya kama su a can, da azaba kamar ta mace mai naƙuda. Kai kana farfasa jiragen Tarshish da iskar gabas. Kamar yadda muka ji, haka muka gani a cikin birnin Ubangijin runduna, a cikin birnin Allahnmu: Allah zai kafa shi har abada. Selah. Zabura 48:4–8.

Manyan mutane, ko sarakuna, sun taru a liyafar Belshazzar, suna shan ruwan inabin Babila kuma suna riƙe da kuma duban tsarkakan tasoshin Wuri Mai Tsarki na Allah, sa’ad da tsoro ya kama su, kamar yadda tsoron Belshazzar ya nuna sa’ad da rubutun hannu ya bayyana a kan bango. Tsoron Belshazzar ya fara ne da wani tsoro mai ƙaruwa, wanda aka wakilta da mace mai naƙuda, kuma “sa’a” ta Ru’ya ta Yohanna sura goma sha ɗaya tana kaiwa zuwa sura goma sha biyu, inda tutar alama take wakiltuwa da mace mai gab da haihuwa. Ciwon naƙuda na farko shi ne rubutun hannu a bangon zauren liyafa. Tsoron yana samuwa ne sakamakon “iskar gabas” ta Musulunci, wadda “take farfashe jiragen Tarshish.”

A cikin babban ɗakin liyafar Belshazzar, “sarakuna dubu” suna shan ruwan inabin Babila, wanda yake wakiltar tilasta kiyaye Lahadi. A wancan lokaci, ƙungiyar makaɗan Nebukadnezzar ta fara kaɗa kiɗa, yayin da Belshazzar yake sa a kawo kayan ado na wuri mai tsarki. Karuwar Taya ta fara rera waƙa, Isra’ila mai ridda kuma ta fara rawa kewaye da gunkin zinariya na Nebukadnezzar. Amma “iskar gabas” ta tarwatsa bikin, wadda ita ce “annoba ta uku” mai zuwa da sauri, kuma ita ce “ƙaho na bakwai.” Sa’ad da Musulunci ya tarwatsa bikin, “al’ummai suka yi fushi.” Sun yi fushi, gama jiragen Tarshish, alamar tsarin tattalin arzikin duniyar duniya, a sa’an nan aka nutsar da su a tsakiyar teku.

Tarshish shi ne ɗan kasuwanki saboda yawan dukan nau’o’in dukiya; da azurfa, da ƙarfe, da tin, da dalma, suka yi ciniki a kasuwanninki. Javan, Tubal, da Meshech, su ne ’yan kasuwanki: sun yi ciniki da rayukan mutane da kayayyakin tagulla a kasuwarki. Mutanen gidan Togarmah sun yi ciniki a kasuwanninki da dawakai, da mahayan dawakai, da alfadarai. Mutanen Dedan su ne ’yan kasuwanki; tsibirai masu yawa su ne hajarki ta hannunki: sun kawo miki a matsayin kyauta ƙahonin hauren giwa da itacen ebony. Suriya ita ce ’yar kasuwanki saboda yawan kayayyakin aikinki: sun yi ciniki a kasuwanninki da zumurrudu, da shunayya, da zannuwan ado, da lilin mai laushi, da murjani, da akik. Yahuza da ƙasar Isra’ila su ne ’yan kasuwanki: sun yi ciniki a kasuwarki da alkamar Minnith, da Pannag, da zuma, da mai, da balsam. Dimashƙu ita ce ’yar kasuwanki saboda yawan kayayyakin aikinki, saboda yalwar dukan dukiya; da ruwan inabin Helbon, da farin ulu. Dan kuma, da Javan mai kai-komo, sun yi ciniki a kasuwanninki: ƙarfe mai sheƙi, da cassia, da calamus, suna cikin kasuwarki. Dedan ita ce ’yar kasuwanki da tufafi masu daraja domin karusai. Arabiya da dukan sarakunan Kedar, sun yi hulɗa da ke da ’yan raguna, da raguna, da awaki: a waɗannan ne suka zama ’yan kasuwanki. ’Yan kasuwar Sheba da Raamah, su ne ’yan kasuwanki: sun yi ciniki a kasuwanninki da zaɓaɓɓun dukan kayan ƙamshi, da dukan duwatsu masu daraja, da zinariya. Haran, da Canneh, da Eden, ’yan kasuwar Sheba, Asshur, da Chilmad, su ne ’yan kasuwanki. Waɗannan su ne ’yan kasuwanki a dukan iri kayayyaki, cikin shuɗaɗɗun tufafi, da zannuwan ado, da cikin akwatunan tufafi masu daraja, ɗaure da igiyoyi, kuma na itacen al’ul, a cikin hajarki. Jiragen Tarshish suna rera yabonki a kasuwarki: kin cika, kin kuma zama mai girma ƙwarai a tsakiyar tekuna. Masu tuƙinki sun kawo ki cikin manyan ruwaye: iskar gabas ta farfashe ki a tsakiyar tekuna. Dukiyarki, da kasuwanninki, hajarki, da matuƙanki, da shugabannin jiragenki, da masu gyaran tsagaggun jiragenki, da masu cinikin hajarki, da dukan mayaƙanki da suke a cikinki, da kuma dukan taronki wanda yake a tsakiyarki, za su fāɗi cikin tsakiyar tekuna a ranar hallakarki. Ezekiel 27:12–26.

“Jiragen ruwan Tarshish” alama ce ta tsarin tattalin arzikin duniyar duniya, kuma “iskar gabas” ce ta nutsar da su a tsakiyar teku. Ezekiyel ya sanar da mu cewa wannan yana faruwa ne a “ranar hallakarka,” kuma batun sura ta ashirin da bakwai ta littafin Ezekiyel shi ne makoki domin Taya.

Maganar Ubangiji ta sāke zuwa gare ni, tana cewa, Yanzu kai, ɗan mutum, ka ɗauki makoki domin Taya; Ka kuma ce wa Taya, Ya ke wadda take a bakin mashigar teku, wadda take mai cinikin al’ummai domin tsibirai masu yawa, ga abin da Ubangiji Allah ya faɗa; Ya Taya, kin ce, Ni kamiltacciyar kyakkyawa ce. Ezekiyel 27:1–3.

Ranar rushewar Taya ita ce jigon makoki. Ranar rushewar Taya ita ce dokar Lahadi, gama Taya alama ce ta papanci, wanda shari’arsa take farawa a cikin “sa’a” ɗin da murya ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ta fara kiran mutane su fito daga Babila.

Sai na ji wata murya dabam daga sama, tana cewa, Ku fito daga cikinta, mutanena, domin kada ku yi tarayya cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi annobanta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da mugayen ayyukanta. Ku sāka mata kamar yadda ita ma ta sāka muku, ku ninka mata ninki biyu gwargwadon ayyukanta: a cikin ƙoƙon da ta cika, ku cika mata ninki biyu. Gwargwadon yadda ta ɗaukaka kanta, ta kuma yi rayuwar jin daɗi, haka kuma ku ba ta azaba da baƙin ciki: gama tana faɗa a zuciyarta cewa, Ina zaune a matsayin sarauniya, ba gwauruwa ba ce ni, kuma ba zan taɓa ganin baƙin ciki ba. Saboda haka annobanta za su zo a rana ɗaya, mutuwa, da makoki, da yunwa; kuma za a ƙone ta ƙaƙaf da wuta: gama Ubangiji Allah mai shari’anta ta yana da ƙarfi. Kuma sarakunan duniya, waɗanda suka yi fasikanci, suka kuma yi rayuwar jin daɗi tare da ita, za su yi kuka saboda ita, su yi makoki dominta, sa’ad da za su ga hayaƙin ƙonarta, suna tsaye daga nesa saboda tsoron azabarta, suna cewa, Kaito, kaito, babban birnin nan Babila, birni mai iko! gama a cikin sa’a guda ne hukuncinki ya zo. Kuma ’yan kasuwan duniya za su yi kuka su yi makoki a kanta; gama ba wanda yake ƙara sayen kayansu kuma. Ru’ya ta Yohanna 18:4–11.

Kalmar da aka yi amfani da ita sau biyar a matsayin “awa” a cikin littafin Daniyel, a kowane lokaci tana wakiltar wani irin hukunci. Irin hukuncin kuwa ana tantance shi ne ta mahallin nassin da aka yi amfani da ita a cikinsa. A cikin sura ta huɗu ta Daniyel, an fara amfani da kalmar “awa” domin sanar da zuwan hukunci, ko dai hukuncin bincike ne da ya fara a ranar 22 ga Oktoba, 1844, ko kuma hukuncin aiwatarwa da ke farawa a dokar Lahadi. A cikin duka waɗannan halaye, ko hukuncin bincike ko na aiwatarwa, suna tafiya ne a hankali a ci gaba. Hukuncin aiwatarwa na papanci yana farawa ne a dokar Lahadi a Amurka. Wannan ne ke nuna “awar” da hukuncin aiwatarwa na papanci yake farawa, kuma wannan “awa” ita ce “awar” babbar girgizar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, sa’ad da aka jefa shaidu biyu, waɗanda Shadrak, Meshak da Abednego suke wakilta, cikin tanderun wuta a matsayin tuta da aka ɗaga kamar yadda runduna mai ƙarfi ta Ezekiyel take. Wannan “awa” ita ce lokacin da rubutun hannu ya bayyana a kan bangon Belshazzar.

“Jiragen Tarshish”, waɗanda suke wakiltar tsarin hanyoyin samar da tattalin arziƙin duniyar duniya, a wancan lokaci za a nutsar da su a tsakiyar teku; kuma hakan zai sa ’yan kasuwa da sarakunan duniya su ji tsoro, kamar yadda Belshazzar yake wakilta.

A Ru’ya ta Yohanna goma sha ɗaya, “sa’a” ita ce lokacin da “Kaito” na uku na Musulunci ya zo da sauri, kuma Kakakin Bakwai ya yi ƙara, kuma al’ummai suka fusata. Dukkan waɗannan alamomi uku suna nuni ga Musulunci a matsayin kayan aikin tanadin Ubangiji wanda yake amfani da shi domin ya cika kisan Belshazzar a daidai wannan “sa’a.” An kashe Belshazzar ne ta hannun maƙiyan da suka shiga mulkinsa a ɓoye ta ƙofofin da aka bari a buɗe cikin rashin kulawa, kamar yadda aka bari katangar iyaka tsakanin Mexico da Amurka a buɗe cikin rashin kulawa, yayin da “sa’ar” “babbar girgizar ƙasa” take gabatowa.

An bayyana warkewar raunin mutuwa na papanci a cikin ayoyi shida na ƙarshe na sura ta goma sha ɗaya ta Daniyel. A cikin waɗannan ayoyi an gano shinge uku waɗanda ake rinjaya yayin da ake warkar da raunin mutuwar papanci. Sarkin Arewa koyaushe yana rinjayar shinge uku a kan hanyarsa zuwa ikon koli, kuma koyaushe cikin wannan tsari ne: na farko maƙiyinsa, na biyu abokinsa, sannan a ƙarshe wanda yake niyyar mamayewa. Na farko da aka rinjaya shi ne Sarkin Kudu, mai wakiltar Tarayyar Soviet, maƙiyi na ƙarshe na Roma, wadda aka shafe a shekara ta 1989. Shinge na biyu shi ne ƙasa mai ɗaukaka, wadda ita ce abokiyar Roma wadda ta ci Tarayyar Soviet domin Roma, wato Amurka, wadda ake rinjaya a cikin “sa’a” da muke yanzu la’akari da ita. Bayan haka sai shinge na uku, wanda aka wakilta a matsayin Masar, wanda ke wakiltar lokacin da papanci zai karɓi iko a kan wanda yake niyyar mamayewa, wato Majalisar Ɗinkin Duniya.

A cikin shekarar 1989, sa’ad da buɗe hatimin waɗannan ayoyi ya faru, kuma daga baya aka sami ƙaruwar sani game da waɗannan ayoyi, an gane cewa Roma ta arna, Roma ta papanci, sa’an nan kuma Roma ta zamani (wadda aka wakilta a matsayin Sarkin Arewa a cikin ayoyi shida na ƙarshe na sura ta goma sha ɗaya ta Daniyel), kowannensu ya wajaba ya rinjayi matsaloli uku na ƙasa kafin a kafar da shi a matsayin mulki. Game da Roma ta arna, waɗannan matsaloli uku an wakilta su a matsayin hanyoyi uku.

Kuma daga ɗaya daga cikinsu sai wani ƙaramin ƙaho ya fito, wanda ya yi girma ƙwarai ƙwarai, zuwa wajen kudu, da kuma wajen gabas, da kuma zuwa ƙasa mai daɗi. Daniyel 8:9.

Ga Romar Paparoma, ƙahoni uku ne waɗanda suka wajaba a tumɓuke su.

Na yi la’akari da ƙahonin, sai ga wani ƙaramin ƙaho ya fito a tsakiyarsu, wanda a gabansa aka tumɓuke uku daga cikin ƙahonin farko har da saiwoyinsu; ga shi kuma, a cikin wannan ƙahon akwai idanu kamar idanun mutum, da baki mai furta manyan abubuwa. Daniyel 7:8.

Ga Romawa na zamani (sarkin arewa), wanda aka wakilta a ayoyi shida na ƙarshe na Daniyel goma sha ɗaya, cikas uku su ne sarkin kudu, ƙasa mai daraja, da Masar. Kamar yadda ya kasance ga Romawa na arna da kuma Romawa na paparoma, waɗannan cikas uku sun wakilci cikas na ƙasa. Roma ta zamani, wadda aka wakilta a matsayin sarkin arewa a ayoyi shida na ƙarshe na Daniyel goma sha ɗaya, tana bukatar ta rinjayi “ganuwar” uku, kuma tare da ganuwa ta farko akwai wata “ganuwa” ta falsafa wadda aka kawar a daidai lokacin da aka kawar da ganuwa ta zahiri. A shekara ta 1989, sa’ad da sarkin arewa ya rushe Tarayyar Soviet (sarkin kudu), an kawar da “ganuwar” falsafar “labulen ƙarfe,” yayin da aka ruguje ganuwar Berlin.

A cikin “sa’a” ta shari’ar Belshazzar, sa’ad da rubutun yake a bango, kuma maƙiyansa suna shiga a ɓoye ta ƙofofin da ba a tsare ba, ana kawar da “bangon” falsafa na raba coci da ƙasa, alhali kuwa Musulunci na Bala’i na uku ya riga ya shiga a ɓoye ta “bangon” da ba a kula da shi ba a kan iyakar kudu na ƙasa mai ɗaukaka.

Sa’ad da aka ci “Masar”, wadda take wakiltar Majalisar Ɗinkin Duniya, kuma aka kawar da “katangar falsafa ta ikon mallakar ƙasa na al’umma”, yayin da za a tilasta wa kowace al’umma ta karɓi gwamnatin duniya ɗaya da karuwar Taya take jagoranta. A wancan lokaci, rushewar tattalin arziki za ta faru wadda za ta haifar da dokar soja da mulkin kama-karya na kwanaki na ƙarshe. Wataƙila kuwa wani abu zai auku a kan wata hanya da ake kira “Wall Street”.

“Kuɗin nan da a yanzu ake zubawa cikin aikin Allah da ƙanƙanta ƙwarai, kuma ake riƙe shi da son kai, ba da daɗewa ba za a jefar da shi tare da dukan gumaka ga berayen ƙasa da jemagu. Ba da jimawa ba kuɗi zai yi asarar darajarsa da gaggawa ƙwarai sa’ad da ainihin al’amuran madawwamiyar rayuwa suka buɗe ga hankulan mutum.” Welfare Ministry, 266.

Za mu ci gaba da nazarinmu game da Belshazzar a talifi na gaba.

“A yau, kamar yadda yake a zamanin Iliya, an fito da layin rarrabewa a fili tsakanin mutanen Allah masu kiyaye dokokinsa da masu bauta wa gumaka na ƙarya. ‘Har yaushe za ku yi ta tangal-tangal tsakanin ra’ayoyi biyu?’ in ji Iliya da ƙarfi; ‘idan Ubangiji ne Allah, ku bi Shi; amma idan Ba’al ne, to, ku bi shi.’ 1 Sarakuna 18:21. Kuma saƙon yau shi ne: ‘Babylon mai girma ta fāɗi, ta fāɗi…. Ku fito daga cikinta, ya mutanena, domin kada ku zama masu tarayya cikin zunubanta, kuma domin kada ku karɓi annobinta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da muguntunta.’ Ru’ya ta Yohanna 18:2, 4, 5.”

“Lokaci bai yi nisa ba da gwajin zai zo kan kowane rai. Za a matsa mana mu kiyaye sabatar ƙarya. Gwagwarmayar za ta kasance tsakanin dokokin Allah da dokokin mutane. Waɗanda suka miƙa kai a hankali-a-hankali ga bukatun duniya, suka kuma daidaita da al’adun duniya, za su yi biyayya ga masu iko a lokacin, maimakon su miƙa kansu ga ba’a, zagi, barazanar ɗaurin kurkuku, da mutuwa. A wannan lokaci za a raba zinariya da ƙazanta. Za a bambanta ibada ta gaskiya sarai daga kamanni da ƙyalli na ƙarya. Taurari da yawa da muka yaba da haskensu za su mutu a cikin duhu a lokacin nan. Waɗanda suka ɗauki kayan ado na wuri mai tsarki, amma ba su sanye da adalcin Almasihu ba, za su bayyana a lokacin nan cikin kunyatar tsiraicinsu.” Prophets and Kings, 187, 188.