Tsoron Belshazzar game da rubutun asirai da ya bayyana ba ya magana ne kawai a kan mutuwarsa da kuma ƙarshen masarauta ta shida a annabcin Littafi Mai Tsarki ba, amma kuma a kan lokacin da ke cikin tarihin annabci sa’ad da tsoro ya kama sarakunan duniya. Tsoronsu iska ta “gabas” ce ta Musulunci take haifarwa. Tsoronsu kamar na mace mai naƙuda ne, ta haka yana nuna azaba mai ƙaruwa sannu a hankali, wadda take zuwa da sauri fiye da baya. Tsoron ya fara ne a “sa’a” ta bikin Belshazzar, ko da yake a farkon zuwansa ya bayyana ne a ranar 11 ga Satumba, 2001. Daga wannan lokaci zuwa gaba iskoki suka fara kuɓucewa ta hannuwan mala’iku huɗu waɗanda suke riƙe da su a lokacin hatimtar dubu ɗari da arba’in da huɗu. Makokin Tyrus da Ezekiel ya bayyana yana fayyace Tyrus ta wurin gabatar da tambayar annabci, “Wane birni ne kamar Tyrus, kamar halakakkiyar da take a tsakiyar teku?”
Jiragen Tarshish sun rera yabonka a kasuwancinka; aka cika ki, aka kuma mai da ke mai girma ƙwarai a tsakiyar tekuna. Masu tuƙa jirginki sun kawo ki cikin manyan ruwaye; iskar gabas ta farfashe ki a tsakiyar tekuna. Dukiyarki, da kayayyakin cinikinki, da hajaarki, da matuƙanki, da masu shiryar da jirginki, da masu gyaran ɓarakar jirgi, da masu hulɗa da hajaarki, da dukan mayaƙanki waɗanda suke a cikinki, da dukan taronki wanda yake a tsakiyarki, za su faɗi a tsakiyar tekuna a ranar halakarki. Unguwannin kewayen birni za su girgiza da ƙarar kukar masu shiryar da jirginki. Dukan masu riƙe da mari, da matuƙa, da dukan masu shiryar da jiragen ruwa, za su sauko daga jiragensu, za su tsaya a kan tudu; za su sa a ji muryarsu a kanki, su yi kuka mai zafi, su zuba ƙura a kansu, su birgima cikin toka. Za su aske kansu sarai saboda ke, su ɗaura tsummoki, su yi makoki dominki da ɗacin zuciya da kuka mai tsanani. A cikin kukansu kuwa za su ɗauki makoki a kanki, su yi makoki a kanki, suna cewa, Wane birni ne yake kamar Taya, kamar wadda aka hallaka a tsakiyar teku? Sa’ad da hajojinki suka fita daga tekuna, kin kosar da al’ummai masu yawa; kin wadata sarakunan duniya da yalwar dukiyarki da ta cinikinki. A lokacin da tekuna za su karye ki a cikin zurfafan ruwaye, hajaarki da dukan taronki a tsakiyarki za su faɗi. Dukan mazaunan tsibirai za su yi mamaki a kanki, sarakunansu kuwa za su firgita ƙwarai, fuskokinsu za su nuna razana. ’Yan kasuwa a cikin al’ummai za su yi miki tsaki; za ki zama abin razana, ba kuma za ki ƙara kasancewa ba har abada. Ezekiel 27:25–36.
Taya ita ce birnin, ko mulkin, da ’yan kasuwar duniya suke yi wa kuka mai tsanani a kansa, sa’an nan kuma su tambaya, “wane birni ne kamar Taya?” Suna yin haka a “lokacin” da aka kakkarya birnin a cikin teku. A cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, karuwar Taya, wadda ita ce karuwar Roma, wadda ta yi fasikanci da sarakunan duniya kuma aka bayyana ta a matsayin wancan babban birni wanda hukuncinsa yake zuwa cikin sa’a guda, kuma cikin yini guda. Ita ce birnin da yake tayar da wannan tambaya ta annabci daga bakin sarakuna da ’yan kasuwa masu kuka.
Saboda haka annobanta za su zo a rana guda, mutuwa, da makoki, da yunwa; kuma za a ƙone ta sarai da wuta; gama mai ƙarfi ne Ubangiji Allah wanda yake yi mata shari’a. Sarakunan duniya kuwa, waɗanda suka yi fasikanci tare da ita, suka kuma yi rayuwa cikin jin daɗi tare da ita, za su yi kuka saboda ita, su yi makoki dominta, sa’ad da za su ga hayaƙin ƙonarta, suna tsaye daga nesa saboda tsoron azabarta, suna cewa, Kaito, kaito, wannan babban birni Babila, wannan birni mai ƙarfi! gama a sa’a guda hukuncinki ya zo. ’Yan kasuwan duniya kuma za su yi kuka su yi makoki saboda ita; gama ba mai sake sayen hajojinsu: kayan kasuwancin zinariya, da azurfa, da duwatsu masu daraja, da lu’ulu’u, da lilin mai laushi, da shunayya, da alharini, da jan zane, da kowane irin itacen ƙanshi, da kowane irin kayayyakin hauren giwa, da kowane irin kayayyakin itace mafi daraja, da na tagulla, da baƙin ƙarfe, da marmara, Da kirfa, da turare masu ƙanshi, da man shafawa, da lubban, da ruwan inabi, da mai, da garin alkama mai laushi, da alkama, da dabbobi, da tumaki, da dawakai, da karusai, da bayi, da rayukan mutane. ’Ya’yan itatuwan da ranki ya yi marmari a kansu sun rabu da ke, kuma dukan abubuwa masu daɗi da kyau sun rabu da ke, kuma ba za ki ƙara same su ko kaɗan ba. ’Yan kasuwar waɗannan abubuwa, waɗanda ta wurinta suka zama mawadata, za su tsaya daga nesa saboda tsoron azabarta, suna kuka suna makoki, Suna cewa, Kaito, kaito, wannan babban birni, wanda aka sa masa lilin mai laushi, da shunayya, da jan zane, aka kuma ƙawata shi da zinariya, da duwatsu masu daraja, da lu’ulu’u! Gama a sa’a guda irin wannan dukiya mai yawa ta lalace. Kuma kowane shugaban jirgi, da dukan jama’ar da ke cikin jiragen ruwa, da matuƙa, da dukan masu kasuwanci ta teku, suka tsaya daga nesa, Suka yi ihu sa’ad da suka ga hayaƙin ƙonarta, suna cewa, Wane birni ne ya yi kama da wannan babban birni! Suka zuba ƙura a kan kawunansu, suka yi kuka, suna makoki, suna cewa, Kaito, kaito, wannan babban birni, wanda a cikinsa dukan masu jiragen ruwa a teku suka zama mawadata saboda tsadarta! gama a sa’a guda an mai da ita kufai. Ru’ya ta Yohanna 18:8–19.
Buɗe wahayin Yesu Almasihu ya ƙunshi saƙon Kukan Tsakar Dare. Wannan saƙo shi ne annabci na biyu na Ezekiyel talatin da bakwai wanda ke kawo matattun ƙasusuwan busassu da suka kwanta a tituna har kwana uku da rabi zuwa rai a matsayin runduna mai girma. Wannan saƙo shi ne saƙon da ya ƙunshi gaskiyar cewa Musulunci ne Ubangiji yake amfani da shi domin kawo hukuncin zartarwa a kan Tarayyar Amurka saboda tilasta kiyaye Lahadi. Wannan hukunci yana zuwa ne a cikin “sa’a” ta babbar girgizar ƙasa, wadda ita ma ce “sa’ar” da rubutun hannu ya bayyana a bangon Belshazzar. Wannan rubutun hannu ya haifar da tsoro, wanda aka wakilta da cewa ya kama dukan sarakuna da ’yan kasuwa lokacin da tsarin tattalin arziƙin duniyar duniya ya rushe ta wurin “iskar gabas” na Musulunci, waɗanda a ɓoye suka kutsa cikin mulkin Belshazzar ta hanyar ƙananan “ganuwar” da aka yi watsi da ita a kudu.
“Birnin” ko mulkin da sarakuna da ’yan kasuwa suke makoki a kansa, suna cewa, “wane birni ne yake kamar wannan babban birni,” shi ne mulkin karuwar Taya, wadda a sa’an nan take rerin waƙoƙinta tana kuma yin fasikanci da waɗannan sarakuna ɗin nan. Dukan annabawa suna magana game da ƙarshen duniya, kuma suna daidaituwa da juna; saboda haka ’yan kasuwar Ezekiyel su ne waɗannan ’yan kasuwar da suke cikin Wahayi sura ta goma sha takwas. Sau uku a cikin Wahayi sura ta goma sha takwas suna makoki suna cewa, “kaito, kaito,” sa’ad da aka rushe babban birnin da kuma tsarin kuɗi na duniyar duniya. Kalmar Helenanci da aka fassara da “kaito” a cikin wannan nassi ita ce ainihin kalmar nan ɗaya da aka fassara sau uku a cikin Wahayi sura ta takwas, aya ta goma sha uku, inda kuma a can aka fassara ta da wata kalmar Turanci dabam.
Sai na duba, na kuma ji wani mala’ika yana tashi a tsakiyar sararin sama, yana cewa da babbar murya, Kaito, kaito, kaito ga mazaunan duniya, saboda sauran sautunan ƙaho na mala’iku uku waɗanda har yanzu za su busa! Ru’ya ta Yohanna 8:13.
Sarakuna da ’yan kasuwa suna makokin hallakar tattalin arziƙin duniya da kalmomin nan, “kaitona, kaitona,” ma’ana “bone, bone,” kuma “Bone” alama ce ta Musulunci. Tsoron da ya kama Belshazzar da manyansa sa’ad da rubutun hannu ya bayyana a jikin bango, shi ne tsoron da ake haifarwa sa’ad da ake lalatar da tsarin tattalin arziƙin duniya ta hanyar hare-haren Musulunci masu ci gaba, wanda Allah yake amfani da shi a matsayin kayan aikin kulawarsa domin ya zartar da hukuncinsa na zartarwa a kan waɗanda suke shan ruwan inabin Babila, wato tilasta kiyaye Lahadi. Wannan gaskiya ita ce jigon “nauyin” Ishaya ashirin da uku game da karuwar “Taya.”
Nauyin Taya. Ku yi kuka, ku jiragen ruwan Tarshish; gama an lalatar da ita, har babu gida, babu mashiga: daga ƙasar Chittim aka bayyana musu wannan. Ku yi shiru, ku mazaunan tsibirin; ke wadda ‘yan kasuwar Zidon, masu ƙetare teku, suka wadata. Kuma ta cikin manyan ruwaye, iri na Sihor, girbin kogin, shi ne kuɗin shigarta; ita ce kuma kasuwar al’ummai. Ki ji kunya, ya Zidon: gama teku ta yi magana, wato ƙarfin teku, tana cewa, Ban sha wahalar naƙuda ba, ban kuma haifi ‘ya’ya ba, ba ni rainon samari, ba ni kuma tarbiyyar ‘yan mata. Kamar yadda ake jin labari game da Masar, haka za su sha azaba ƙwarai sa’ad da aka ji labarin Taya. Ku haye zuwa Tarshish; ku yi kuka, ku mazaunan tsibirin. Ashe, wannan ce birninku mai farin ciki, wadda asalin ta tun zamanin da ne? ƙafafunta ne za su kai ta nesa domin ta zauna a baƙunci. Wa ya ƙulla wannan shawara a kan Taya, birni mai naɗa rawani, wadda ‘yan kasuwanta sarakuna ne, dillalanta kuma manyan mutanen duniya ne? Ubangijin runduna ne ya ƙudura wannan, domin ya ƙazantar da girman kan dukan ɗaukaka, ya kuma kawo raini a kan dukan manyan mutanen duniya. Ki ratsa ƙasarki kamar kogi, ya ‘yar Tarshish: ba sauran wani ƙarfi. Ya miƙa hannunsa a bisa teku, ya girgiza mulkoki: Ubangiji ya ba da umarni game da birnin kasuwanci, domin a hallaka katangunta masu ƙarfi. Ya kuma ce, Ba za ki ƙara yin murna ba, ke budurwa da aka zalunta, ‘yar Zidon: tashi, ki haye zuwa Chittim; can ma ba za ki sami hutu ba. Ga ƙasar Kaldiyawa; wannan jama’a ba su kasance ba, sai da Assuriya ta kafa ta domin mazauna hamada: suka kafa hasumiyoyinta, suka gina fadafadai nata; shi kuma ya mai da ita kufai. Ku yi kuka, ku jiragen ruwan Tarshish: gama an lalatar da ƙarfinku. Kuma zai zama a wannan rana, za a manta da Taya har shekara saba’in, gwargwadon kwanakin sarki ɗaya: bayan cikar shekara saba’in, Taya za ta yi waƙa kamar karuwa. Ɗauki garaya, ki kewaya birni, ke karuwar da aka manta da ita; ki yi waƙa mai daɗi, ki rera waƙoƙi masu yawa, domin a tuna da ke. Kuma zai zama bayan cikar shekara saba’in, Ubangiji zai ziyarci Taya, ita kuma za ta koma ga ladan karuwancinta, ta kuma yi karuwanci da dukan mulkokin duniya a kan fuskar ƙasa. Kuma cinikinta da ladan karuwancinta za su zama tsarki ga Ubangiji: ba za a taskace su ba, ba kuwa za a tara su ba; gama cinikinta zai zama domin waɗanda suke zaune a gaban Ubangiji, domin su ci su ƙoshi, kuma domin sutura mai ɗorewa. Ishaya 23:1–18.
Shekaru saba’in, waɗanda suke kamar “kwanakin sarki ɗaya”, ana wakilta su da mulkin Babila, domin sarki mulki ne, kuma Babila ta zahiri ta yi sarauta har shekara saba’in. Shekaru saba’in na Babila ta zahiri sun ƙare a cikin “sa’a” da rubutun hannun ya bayyana a kan bangon zauren liyafar Belshazzar. A daren nan kuwa aka kashe shi, ta wurin ikon da ya shigo ta cikin “bango” ba tare da an lura ba, gama yana cikin biki yana shan ruwan inabin Babila, yayinda ƙungiyar makaɗan Nebukadnezzar take kaɗa kiɗan, karuwar Taya kuma tana rerawa daɗin waƙa, Isra’ila mai ridda kuma tana rawa tana rusunawa.
Sa’an nan tsoro ya kama dukan waɗanda abin ya shafa, gama Allah ya “yi shawara gāba da Taya” kuma ya “nufa” “ya ƙazantar da girman kan dukan ɗaukaka, ya kuma mai da dukan manyan mutanen duniya abin reni.” Saboda haka Allah ya “girgiza mulkoki” da “babbar girgizar ƙasa” ta wannan “sa’a,” gama Allah ya “ba da umarni gāba da” mulkin “ɗan kasuwa,” “domin ya hallaka kagarorinta.” A cikin “sa’ar” tsoro ga Belshazzar, sarakuna da ’yan kasuwa suka fara bincike domin su fahimci ma’anar kalmomin wuta da ke kan bango. Mutuwar Belshazzar na gab da faruwa, amma a wannan lokaci, har yanzu yana raye. Saboda haka ya nemi ya fahimci waɗancan kalmomi masu asiri, ya kuma yi alkawarin lada ga masu hikima, idan za su iya fassara rubutun, amma ba a iya yin haka ba, gama masu hikimar Babila suna amfani da hanyar nazarin Littafi Mai Tsarki wadda ta kasance jabu ce ta gaskiya. Waɗancan kalmomi masu asiri suna kamar wahayin littafi ne da aka hatimce.
Sai dukan masu hikimar sarki suka shiga; amma ba su iya karanta rubutun ba, ko su sanar da sarki fassararsa. Sai sarki Belshazzar ya firgita ƙwarai, fuskarsa kuwa ta canza a gare shi, manyansa kuma suka ruɗe. Sai sarauniya, saboda maganganun sarki da na manyansa, ta shigo cikin ɗakin liyafa; sarauniya ta yi magana ta ce, Ya sarki, ka rayu har abada: kada tunaninka su dame ka, kada kuma fuskarka ta canza: Akwai wani mutum a mulkinka, wanda Ruhun alloli masu tsarki yake a cikinsa; a zamanin mahaifinka kuma an sami haske da fahimta da hikima a cikinsa, kamar hikimar alloli; wanda sarki Nebukadnezzar mahaifinka, sarki, wato mahaifinka, ya naɗa shugaban masu sihiri, da masu taurari, da Kaldiyawa, da masu duba; Gama an sami ruhi mafifici, da sani, da fahimta, da fassarar mafarkai, da bayyana maganganu masu wuya, da warware ruɗani, a cikin wannan Daniyel, wanda sarki ya sa masa suna Belteshazzar: yanzu fa a kira Daniyel, shi kuwa zai nuna fassarar. Sai aka kawo Daniyel a gaban sarki. Sarki kuwa ya yi magana ya ce wa Daniyel, Kai ne wannan Daniyel, ɗaya daga cikin ’ya’yan kamun Yahuda, wanda sarki mahaifina ya kawo daga Yahudiya? Na ji ma game da kai, cewa ruhun alloli yana a cikinka, kuma an sami haske da fahimta da hikima mafificiya a cikinka. Yanzu kuwa an kawo masu hikima da masu taurari a gabana, domin su karanta wannan rubutu, su kuma sanar da ni fassararsa: amma ba su iya bayyana fassarar wannan abu ba: Ni kuwa na ji labarinka, cewa kana iya yin fassarori, ka kuma warware ruɗani: yanzu fa, in za ka iya karanta rubutun, ka kuma sanar da ni fassararsa, za a sa maka tufafin mulufi, a kuma rataya sarkar zinariya a wuyanka, kuma za ka zama mai mulki na uku a cikin mulkin. Daniyel 5:8–16.
Sarauniyar da ke cikin fādar ba matar Belshazzar ba ce, amma sarauniyar kakansa ce, kuma ta san wanda zai iya karanta rubutun da ke bango. Akwai wata coci (gama mace coci ce a ma’anar annabci), a cikin mulkin wadda ta san wanda zai iya fahimtar asiran Allah.
“A cikin fādar akwai wata mace wadda ta fi su duka hikima,—sarauniyar kakan Belshazzar. A cikin wannan gaggawa ta yi wa sarki magana da kalmomin da suka aika da hasken ɗan haske cikin duhu. ‘Ya sarki, ka rayu har abada,’ in ji ta, ‘kada tunaninka su dame ka, kada kuma fuskarka ta sauya. Akwai wani mutum a cikin mulkinka wanda Ruhun alloli masu tsarki yake a cikinsa; kuma a zamanin ubanka an same shi da haske da fahimta da hikima, kamar hikimar alloli; wanda sarki Nebukadnezzar, ubanka, sarkin, ina nufin, ubanka, ya sa ya zama shugaban masu sihiri, da masu taurari, da Kaldiyawa, da masu duba; …yanzu fa a kira Daniyel, shi kuwa zai bayyana fassarar.’”
“‘Sai aka kawo Daniyel a gaban sarki.’ Da yake ƙoƙarin ƙarfafa kansa da kuma nuna ikonsa, Belshazzar ya ce, ‘Kai ne wancan Daniyel ɗin daga cikin ’ya’yan kamammu na Yahuda, wanda sarki, ubana, ya fito da shi daga ƙasar Yahudawa? Na ma ji labarinka, cewa ruhun alloli yana a cikinka, kuma an sami haske da fahimta da hikima mafi kyau a cikinka…. To yanzu, in kana iya karanta rubutun nan, ka kuma sanar da ni fassararsa, za a sa maka tufafin ja, kuma za ka sami sarƙar zinariya a wuyanka, za ka kuma zama mai mulki na uku a cikin mulkin.’”
“Daniyel bai razana da kamannin sarkin ba, bai kuma rikice ko tsorata da kalmominsa ba. Ya amsa ya ce, ‘Kyaututtukanka su kasance a gare ka, ka kuma ba wani ladanka; duk da haka zan karanta rubutun ga sarki, in kuma sanar da shi fassararsa. Ya kai sarki, Allah Maɗaukaki ya ba Nebukadnezzar, mahaifinka, mulki, da girma, da ɗaukaka, da martaba…. Amma sa’ad da zuciyarsa ta ɗaukaka, hankalinsa kuma ya taurare cikin girman kai, aka sauke shi daga kursiyin sarautarsa, aka kuma ƙwace ɗaukakarsa daga gare shi…. Kai kuma, ɗansa, ya Belshazzar, ba ka ƙasƙantar da zuciyarka ba, ko da yake ka san dukan wannan, sai dai ka ɗaukaka kanka gāba da Allah na sama; aka kawo kayayyakin gidansa a gabanka, kai kuma, da manyanka, da matanka, da ƙwarƙwaranka, kuka sha da su, kuka kuma yabi allolin azurfa da na zinariya, da na tagulla, da baƙin ƙarfe, da itace, da dutse, waɗanda ba sa gani, ba sa ji, ba sa kuma sani; amma Allah wanda numfashinka yake a hannunsa, wanda kuma dukan al’amuranka suke nasa, ba ka ɗaukaka shi ba.’”
“‘Wannan shi ne rubutun da aka rubuta, Mene, Mene, Tekel, Ufarsin. Ga fassarar abin nan: Mene: Allah ya ƙidaya mulkinka, ya kuma kawo shi ga ƙarshe. Tekel: An auna ka a ma’auni, aka same ka da rashin cika. Peres: An raba mulkinka, an kuma ba da shi ga Mediyawa da Farisawa.’”
“Daniyel bai kauce daga aikinsa ba. Ya gabatar wa sarkin zunubinsa a gabansa, yana nuna masa darussan da zai iya koya amma bai koya ba. Belshazzar bai kula da abubuwan da suka faru ba, waɗanda suke da matuƙar muhimmanci a gare shi. Bai fahimci tarihin kakansa daidai ba. An ɗora masa nauyin sanin gaskiya, amma darasin aikace da zai iya koya ya kuma yi aiki da shi bai shiga zuciyarsa ba; kuma tafarkin aikinsa ya kawo tabbataccen sakamako.”
“Wannan shi ne biki na ƙarshe na taƙama da sarkin Kaldiyawa ya yi; gama Shi wanda yake daɗe yana jure wa gurɓatacciyar halin mutum ya riga ya zartar da hukuncin da ba za a iya janye shi ba. Belshazzar ya ƙwarai yi wa Wanda ya ɗaukaka shi ya mai da shi sarki rashin ɗa’a, kuma an ɗauke masa lokacin gwajinsa. Yayin da sarkin da manyansa suke a matsayi mafi girma na shagulgulinsu na murna, Farisawa suka karkatar da Kogin Yufiretis daga mashiginsa, suka shiga cikin birnin da ba a tsare ba. Yayinda Belshazzar da sarakunansa suke sha daga tsarkakan tasoshin Jehobah, suna kuma yabon allolinsu na azurfa da zinariya, Sairus da sojojinsa suna tsaye a ƙarƙashin katangar fadar. ‘A cikin wannan dare,’ in ji rubutun, ‘aka kashe Belshazzar sarkin Kaldiyawa. Sai Dariyus Bamidi ya karɓi mulkin.’” Bible Echo, Mayu 2, 1898.
A tsakiyar rikicin, sarauniya (coci), ta gane cewa akwai wata mafari da za ta iya gano “Makoma ga Amirka”. Daniyel ya sake tsayawa a matsayinsa domin ya cika manufarsa a ƙarshen kwanaki. Shaidar tuta da Shadrak, Meshak da Abednego suka bayar a cikin tanderun wuta yanzu Daniyel ne yake bayarwa, yayin da yake ƙarawa ga layin gaskiya cewa a cikin “sa’a” ta rikicin dokar Lahadi, waɗanda suke wakiltar tutar za a kai su gaban mahukuntan gwamnati domin su ba da shaida ga gaskiya.
“‘Za su kai ku ga majalisu, … hakika kuma za a kai ku gaban gwamnonin da sarakuna saboda Ni, domin ku zama shaida gare su da kuma ga Al’ummai.’ Matiyu 10:17, 18, R. V. Tsanantawa za ta baza haske. Za a kai bayin Almasihu gaban manyan mutanen duniya, waɗanda, da ba saboda wannan ba, wataƙila ba za su taɓa jin bishara ba. An ba waɗannan mutane gaskiya a gurɓataccen siffa. Sun saurari ƙararrakin ƙarya game da bangaskiyar almajiran Almasihu. Sau da yawa hanya kaɗai da suke da ita ta koyon ainihin halinta ita ce shaidar waɗanda aka kawo domin a gwada su saboda bangaskiyarsu. A lokacin bincike ana buƙatar waɗannan su ba da amsa, alƙalansu kuma su saurari shaidar da ake bayarwa. Za a ba bayinsa alherin Allah domin ya biya bukatar wannan gaggawa. ‘Za a ba ku,’ in ji Yesu, ‘a wannan sa’a ɗaya abin da za ku faɗa. Gama ba ku ne kuke magana ba, amma Ruhun Ubanku ne yake magana a cikinku.’ Yayin da Ruhun Allah yake haskaka tunanin bayinsa, za a gabatar da gaskiya cikin ikon Allahntakarta da darajarta mai tsada. Waɗanda suka ƙi gaskiya za su tsaya su zargi kuma su tsananta wa almajiran. Amma a cikin hasara da wahala, har ma zuwa mutuwa, ’ya’yan Ubangiji za su bayyana tawali’un Misalinsu na Allahntaka. Ta haka za a ga bambanci tsakanin wakilan Shaiɗan da wakilan Almasihu. Za a ɗaukaka Mai Ceto a gaban masu mulki da kuma jama’a.” The Desire of Ages, 354.
Kamar yadda yake da waɗannan mutane uku nagari, Daniyel bai damu da kowace irin kyauta ba, kuma bai bukaci ya sake maimaita abin da zai faɗa ba. Cikin sauƙi ƙwarai ya gabatar da fassarar “lokuta bakwai” da aka wakilta a jikin bango.
Za mu ci gaba da labarin Belshazzar a talifi na gaba.
“Waɗanda ba su da aminci ga aikin Allah, ba su da tabbataccen ƙa’ida; manufofinsu ba irin waɗanda za su kai su ga zaɓen abin da yake daidai a kowane irin yanayi ba ne. Dole ne bayin Allah su riƙa ji a kowane lokaci cewa suna ƙarƙashin idon Ubangidansu. Shi wanda ya lura da liyafar cin zarafi ta Belshazzar yana nan a cikin dukan cibiyoyinmu, a ɗakin lissafin ɗan kasuwa, a keɓaɓɓen wajen aikinsa; kuma hannun nan marar jini tabbatacce yake rubuta sakacinku kamar yadda ya rubuta hukunci mai ban tsoro na sarkin mai saɓo. An rubuta hukuncin Belshazzar da kalmomin wuta, ‘An auna ka a ma’auni, an kuwa same ka ba ka cika ba’; kuma idan kun kasa cika nauyayyinku da Allah ya ɗora muku, hukuncinku zai zama haka nan.” Messages to Young People, 229.