Surar Daniyel ta ɗaya tana wakiltar tarihin mala’ika na fari da na biyu daga 11 ga Agusta, 1840, har zuwa 22 ga Oktoba, 1844. Surar Daniyel ta huɗu ma tana magana game da tarihin mala’ika na fari da na biyu daga 723 BC, har zuwa 22 ga Oktoba, 1844. Tabbas, ba zai yiwu a ga wannan ba sai ta wurin tsarin ruwan sama na ƙarshen zamani na “layi bisa layi.”
Nebukadnezzar, a sura ta huɗu, alama ce ta annabci mai matuƙar sarkakiya. Yana da muhimmanci mu tuna da abin da yake wakilta yayin da muka fara nazarin buɗe hatimin wahayin Kogin Ulai a cikin tarihin William Miller. Mafarki na biyu na Nebukadnezzar, kamar yadda mafarki na biyu na William Miller yake, ya wakilci “lokuta bakwai” na Littafin Firistoci ashirin da shida, wanda shi ne zaren annabci da ya haɗa dukan littafin Daniyel gaba ɗaya. Sa’ad da Daniyel ya fassara wa Nebukadnezzar mafarkin sura ta huɗu, ya yi masa gargaɗi game da hukunci mai zuwa, kuma ta haka ya zama misalin saƙon mala’ika na fari wanda ya shiga cikin tarihi a “lokacin ƙarshe” a shekara ta 1798.
Sa’ad da shari’ar da aka gargadi Nebukadnezzar za ta zo ta iso, isowarta ta kasance alamar 22 ga Oktoba, 1844, lokacin da shari’ar bincike ta fara. A sura ta huɗu, duka saƙon gargadi da Daniyel ya bayar, da kuma isowar shari’ar da take da alaƙa da saƙon gargadin, an wakilta su da kalmar “awa”. “Awar” shari’ar Nebukadnezzar ta wakilci “awar” shari’ar Allah a cikin saƙon mala’ika na farko. Haka kuma ta kasance alamar “awar” dokar Lahadi, lokacin da shari’ar zartarwa ta Allah ta fara. Sai kuma a maimaita tare da faɗaɗa ɓangaren sura ta huɗu na littafin Daniyel wanda yake wakiltar isowar saƙon mala’ika na farko a shekara ta 1798, da kuma isowar mala’ika na uku a ranar 22 ga Oktoba, 1844, wanda kalmar “awa” take nufi. Salon maimaitawa da faɗaɗawa dabara ce ta annabci wadda take maimaituwa sau da yawa a cikin annabci, amma musamman a cikin littafin Daniyel.
Da zarar Nebukadnezzar ya kai ga “sa’a” ta shari’a, “lokuta bakwai,” wato shari’arsa, suka fara, kuma a matsayin sarkin arewa, sai ya wakilci shari’ar da aka kawo a kan mulkin arewacin Isra’ila a shekara ta 723 BC. Aka ba shi zuciyar dabba, kuma dabba mulki ne a annabcin Littafi Mai Tsarki, kuma tun daga 723 BC har zuwa 1798, ya wakilci siffofi biyu na arna da sau da yawa suke zama abin da littafin Daniyel yake magana a kai.
Na kwanaki dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, waɗanda suke wakiltar shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, ya wakilci ikon hallakarwa na arna; sa’an nan kuma, na wasu kwanaki dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, masu nuna shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, ya wakilci ikon hallakarwa na Paparoma. Zuciyar duka ikon hallakarwa biyun ɗaya ce, gama tsarin Paparoma arna ce kawai sanye da da’awar Kiristanci.
A “ƙarshen kwanaki,” wato alama da aka bayyana a cikin Daniyel sura ta goma sha biyu, wadda ke wakiltar “lokacin ƙarshe” a shekara ta 1798, an mai da mulkinsa gare shi. Shaidar Daniyel sura ta huɗu, da kuma Ruhun Annabci, sun nuna cewa sa’ad da aka mai da mulkinsa gare shi a “ƙarshen kwanaki,” ya zama mutum mai tuba. Sa’an nan ya zama alamar annabci ta muhimman gaskiya huɗu. Ya zama mahaɗin annabci tsakanin ikon macijin arna, wanda ya wakilta a rabin farkon “lokaci bakwai” nasa, da ikon dabbar, wanda ya wakilta a rabin ƙarshen “lokaci bakwai” nasa. A matsayin alamar waɗannan iko biyu, yana tsaye a matsayin mulki da aka mai da shi a shekara ta 1798, sa’an nan kuma yana wakiltar ikon hallakarwa na uku (annabin ƙarya), wanda zai yi mulki har na tsawon shekaru saba’in na alama, yayin da aka manta da karuwar Taya. A matsayin sarkin Babila, Nebukadnezzar yana wakiltar mahaɗin annabci tsakanin waɗannan iko uku da za su zama Babila ta zamani a kwanaki na ƙarshe, wadda daga nan za ta kai duniya zuwa Armageddon.
Ya kuma wakilci haihuwar Amurka a matsayin dabbar ƙasa, wadda ta fara a 1798 a matsayin ɗan rago, abin da juyowarsa ta wakilta. A lokaci guda kuma zai wakilci ƙahonin biyu da ke kan dabbar ƙasa, waɗanda, a matsayin Republicanism da Protestantism, suka wakilci ƙarfin Amurka, wanda shi ne ya ba ta damar zama al’umma mafi alfarma a duniya. Amma a ƙarshen shekaru saba’in na alama, waɗannan ƙaho biyu za su kasance suna wakiltar ridaddiyar Republicanism da ridaddiyar Protestantism, tare da raba kowane ƙaho gida biyu. Ƙahon Republicanism zai ƙunshi jam’iyyar Democratic, wadda a fili take watsi da tsarkakan ƙa’idodin Kundin Tsarin Mulki, da kuma jam’iyyar Republican, wadda take ikirarin cewa ita ce mai karewa da tsayawa kan Kundin Tsarin Mulki, amma a zahiri tana musun tsarkakan ƙa’idodin Kundin Tsarin Mulkin, tana kuma zaɓar hadisai da al’adu su rinjayi ƙa’idodin da ke cikin wannan tsattsarkan takarda.
An alamta ɓangarorin nan biyu ta wurin Sadukiyawa da Farisiyawa a zamanin Almasihu. Ruhun Sadukiyawa da Farisiyawa kuma zai bayyana a cikin ƙahon Furotesta mai ridda, inda wani rukuni zai nace ga bautar Lahadi, ɗayan kuma ga bautar Asabar. Yanayin Nebukadnezzar bayan ya tuba a “ƙarshen kwanaki,” a shekara ta 1798, ya dace ƙwarai wajen wakiltar Amurka, da kuma dukan ƙahonan biyu na dabbar ƙasa. Dukan alamomi ukun nan—dabbar ƙasa da ƙahonanta biyu—an ƙaddara su canja daga ɗan rago zuwa maciji.
Nebukadnezzar, a ƙarshen “lokatai bakwai” nasa, ya wakilta mahaɗin da ya tantance masarautarsa ta zahiri ta Babila a matsayin alamar Babila ta zamani a kwanaki na ƙarshe, wadda ta ƙunshi macijin, dabbar da annabcin ya nuna, da annabin ƙarya. Haka kuma ya wakilci ƙungiyoyin annabci uku da dabbar ƙasa mai ƙahoni biyu ta wakilta, wadda take sauyawa daga ɗan rago zuwa maciji a cikin shekaru saba’in na alama da karuwar Taya take a manta. Abu ne mai zurfin ma’ana cewa masarautarsa ta zahiri ita ce ainihin masarautar da take zama misalin masarautar da take mulki har shekaru saba’in na alama.
Alamar Nebukadnezzar na sura ta huɗu, za a shimfiɗa shi a bisa sura ta ɗaya. Sa’ad da aka yi wannan aiki, yana haɗa alamomin tarihi na Milleriyawa wuri guda, kuma yana tabbatar da gaskiya da dama na wahayin Kogin Ulai da aka buɗe hatiminsu a wancan lokaci. Tushen da ginshiƙi na tsakiya na motsin Milleriyawa shi ne tambaya da amsarta a cikin Daniyel sura ta takwas, ayoyi na goma sha uku da goma sha huɗu. Tambayar ita ce, “Har yaushe ne wahayin game da hadayar kullum, da laifin hallaka, zai kasance, har a ba da Wuri Mai Tsarki tare da rundunar, a tattake su a ƙarƙashin ƙafa?”
Daga cikin ɗaruruwan, in ba dubbai ba, na ƙarin kalmomin da aka saka a cikin Littafi Mai Tsarki, ƙarin kalmar “hadaya” kaɗai ce wahayi ya bayyana a sarari cewa ba ta cikin rubutun. Sa’ad da aka cire kalmar yadda ya kamata, a fili take nuna cewa “na kullum da laifi” ikon hallakarwa ne guda biyu dabam. Sister White ta bayyana a sarari cewa an ƙara kalmar “hadaya” ne ta hikimar mutum kuma ba ta shafi rubutun ba, kuma a cikin wannan nassi ɗaya ta kuma bayyana cewa Millerites sun yi daidai wajen gane “na kullum” a matsayin arna. Ka’idojin nahawu da suke cikin tambayar aya ta goma sha uku, Kristi ya fayyace su da kulawa ta wurin rubuce-rubucen Sister White, kuma idan aka bi rubutun da kuma ƙarin umarnan wahayi, tambayar ita ce, “Har yaushe ne wahayin game da ikon hallakarwa guda biyu na arna da papanci zai kasance, waɗanda za su tattake Wuri Mai Tsarki da kuma mutanen Allah?”
Saboda haka, sa’ad da aka kafa Nebukadnezzar a “lokacin ƙarshe,” a shekara ta 1798, yana wakiltar wani mutum da ya tuba, kuma saboda haka yana wakiltar “masu hikima” waɗanda za su fahimci ginshiƙi na tsakiya da kuma tushen Adventism. Tubarsa tana bayyana “masu hikima” waɗanda suke fahimtar “ƙaruwar sani” wadda aka buɗe a wancan lokaci, amma alamar annabci da yake wakilta da kansa tana bayyana kai tsaye tarihin da shi ne batun tambayar nan, “har yaushe ne wahayi game da ikon hallakarwa na arna da na papacy wanda zai tattake mutanen Allah (runduna), da kuma Wuri Mai Tsarki na Allah?” A matsayin alamar “budurwa mai hikima” wadda take fahimtar “ƙaruwar sani,” yana wakiltar William Miller, domin Miller alama ce ta waɗanda suka kasance “masu hikima” a cikin tarihin da ya fara a “lokacin ƙarshe,” a shekara ta 1798.
Nebukadnezzar alama ne ta shaidar hanya ta “lokacin ƙarshe,” kuma idan aka ɗora wannan a kan sura ta ɗaya, yana kuma wakiltar zuwan mala’ika na fari a wancan lokaci, domin a cikin sura ta huɗu, “sa’ar” da Daniyel ya ba Nebukadnezzar saƙon gargaɗi a cikinta, tana nuna lokacin da mala’ika na fari ya zo, kuma wannan shi ne 1798. “Sa’ar” da hukuncin Nebukadnezzar ya iso, tana wakiltar “sa’ar” farkon shari’ar bincike ta Allah a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Shaidun hanya da alamar Nebukadnezzar a cikin sura ta huɗu ta samar, su ne 723 BC, 538, 1798 (lokacin ƙarshe) da 22 ga Oktoba, 1844.
Alamomin tarihi na Milleriyawa a Daniyel sura ta ɗaya sun fara ne da Yehoyakim, wanda alama ce ta ba da iko ga saƙo na farko wanda ya iso a “lokacin ƙarshe,” a shekara ta 1798. Ba da ikon ga saƙo na farko, wanda Yehoyakim yake wakilta, yana nuna ranar 11 ga Agusta, 1840. Cin nasarar Yehoyakim yana fara shekaru saba’in na mulkin Babila, wanda yake ƙarewa da umarnin Sairus. Sura ta ɗaya ta Daniyel tana bayyana matakai uku na gwaji, waɗanda aka wakilta a matsayin gwajin abinci, sa’an nan kuma gwajin gani wanda yake ƙarewa da gwajin tantancewa. Waɗannan gwaje-gwaje uku suna wakiltar ranar 11 ga Agusta, 1840, sa’ad da mala’ika mai ƙarfi, wanda bai kasance ƙasa da mutumin Yesu Almasihu ba, ya sauko daga sama ɗauke da ƙaramin littafi wanda mutanen Allah a wancan lokaci za su “ci”, kamar yadda Daniyel da samari ukun nan masu nagarta suka zaɓi su ci abincin hatsi da ganyayyaki, maimakon abincin Babila.
Jarabawa ta biyu ta wancan tsari ta wakilta bayyanuwar ƙin da majami’un Furotesta suka yi ga saƙon Miller (saƙon mala’ika na fari), a lokacin da kuma aka fara ganin bambanci tsakanin motsin Milleriyawa da majami’un Furotesta da a sa’an nan suka fara aikinsu na annabci a matsayin Furotestanci mai ridda. Bambancin da ke tsakanin waɗannan rukuni biyu ya kasance a sarari kamar yadda jikin Daniyel da samari uku masu daraja ya bayyana ya fi kyau kuma ya fi ƙiba saboda cin abincin sama, maimakon abincin Babila. An nuna wannan bambanci a ƙarshen shekarar Littafi Mai Tsarki ta 1843 (Afrilu 19, 1844), sa’ad da lokacin jinkiri na misalin budurwai goma ya iso.
Jarabawa ta uku, wadda ita ce jarabawar ƙarshe mai tantance gaskiya, ta wakilci 22 ga Oktoba, 1844, sa’ad da, bayan shekaru uku, “sa’a” ta zo inda Nebukadnezzar da kansa ya yi hukunci ya kuma furta cewa Daniyel da manyan mutanen nan uku sun fi masu hikimar Babila kyau “sau goma.” Daidaita sura ta huɗu ta littafin Daniyel a kan sura ta ɗaya yana fitar da alamomin hanya na tarihin Millerawa, yana farawa da “lokacin ƙarshe” a 1798; ƙarfafa saƙon mala’ika na farko a 11 ga Agusta, 1840; baƙin cikin farko a 19 ga Afrilu, 1844; da kuma babban baƙin cikin 22 ga Oktoba, 1844.
Bayan tantance takamaiman alamomin tarihi na Millerite, surorin biyu, idan aka haɗa su tare “layi bisa layi,” suna bayyana saƙon mala’ika na fari, suna nuna iko biyu masu hallakarwa waɗanda su ne batun koyarwar tushe ta kwanaki dubu biyu da ɗari uku, kuma haka nan suna bayyana tsarin gwaji mai matakai uku na Daniyel goma sha biyu wanda kullum yake faruwa sa’ad da aka buɗe littafin Daniyel.
Sun kuma suna gane cewa Nebukadnezzar, a matsayin alamar masu hikima a shekara ta 1798, tare da mafarkinsa na biyu da ke cikin sura ta huɗu, yana wakiltar William Miller, wanda motsinsa zai zama ainihin ƙahon Furotesta. Aikin William Miller, wanda yake wakiltar ainihin gaskiyar tushen Adventism, an wakilta shi a kan alluna biyu na Habakkuk, kuma Allah ne ya yi jagoranci wajen samar da waɗannan alluna masu tsarki biyu.
Akwai gaskiyar annabci da dama da Miller bai gani daidai ba domin matsayinsa a tarihin annabci bai ba shi damar gane cewa akwai iko uku masu hallakarwa; ba arna kaɗai ba (macijin), ko kuma papanci (dabbar) kaɗai ba, amma har da Furotesta mai ridda (annabin ƙarya). A cikin tanadin Allah, waɗannan fahimtohin annabci na Miller, waɗanda matsayinsa a tarihi ya takaita, ba a wakilta su a kan alluna biyu masu tsarki na Habakkuk ba.
Mafarki na biyu na Nebukadnezzar a sura ta huɗu ta Daniyel yana wakiltar mafarki na biyu na William Miller. Duka mafarkan biyu suna magana ne game da “lokuta bakwai,” kuma mafarkin Miller yana bayyana ƙin amincewa da aikinsa wanda ya fara a shekara ta 1863, ya kuma ci gaba da ƙaruwa har zuwa Kukan Tsakar Dare. Duka mafarkan biyu suna ƙarewa da mulki da aka maido bayan wani lokaci na warwatsewa. Saboda wannan dalili, za mu yi la’akari da mafarki na biyu na Miller kafin mu dubi kai tsaye wahayin Kogin Ulai wanda aka buɗe a shekara ta 1798.
“Na yi mafarki cewa Allah, ta wata hannu marar-gani, ya aiko mini da wani akwatin taska da aka yi da fasaha mai ban mamaki, mai tsawon kamar inci goma da fadi inci shida a murabba’i, wanda aka yi da itacen eboni da lu’ulu’u da aka sassaƙa a ciki cikin fasaha ta ban al’ajabi. A jikin akwatin taskar kuwa akwai maɓalli a haɗe. Nan da nan na ɗauki maɓallin na buɗe akwatin taskar, sai ga shi, cikin mamaki da ruɗani na, na same shi cike da kowane iri da kowane girman jauhari, da lu’ulu’u masu tsada, da duwatsu masu daraja, da tsabar zinariya da azurfa na kowane ma’auni da kowane ƙima, an kuma tsara su da kyau a wurare dabam-dabam nasu a cikin akwatin taskar; kuma saboda haka yadda aka tsara su, suka haskaka da wani haske da ɗaukaka wanda ba abin da ya yi daidai da shi sai rana kaɗai.
“Na yi tunani cewa ba aikina ba ne in more wannan abin kallo mai ban al’ajabi ni kaɗai, ko da yake zuciyata ta cika da murna ƙwarai saboda haske, kyau, da darajar abin da yake ɗauke da shi. Saboda haka sai na ajiye shi a kan wani tebur na tsakiya a ɗakina, na kuma sanar da cewa duk waɗanda suke da sha’awa za su iya zuwa su ga mafi ɗaukaka da haskakakken abin kallo da mutum ya taɓa gani a wannan rayuwa.”
“Mutane suka fara shigowa, da farko kaɗan ne adadinsu, amma suna ƙaruwa har suka zama taro. Sa’ad da suka fara duba cikin akwatin, sukan yi mamaki su kuma yi sowa ta murna. Amma da masu kallo suka ƙaru, kowa ya fara taɓa kayan adon nan, yana fitar da su daga akwatin yana watsa su a kan tebur. Na fara tunani cewa mai su zai sāke nemi akwatin da kayan adon daga hannuna; kuma idan na bari a watse su, ba zan taɓa iya mayar da su wurarensu a cikin akwatin kamar yadda suke a dā ba; sai na ji cewa ba zan taɓa iya fuskantar wannan lissafi ba, gama zai zama mai girma ƙwarai. Sai na fara roƙon mutane kada su taɓa su, kada kuma su fitar da su daga akwatin; amma gwargwadon yadda na ƙara roƙo, haka suka ƙara watsa su; kuma yanzu kamar suna ta watsa su ko’ina cikin ɗakin, a ƙasa da kuma a kan kowane irin kayan ɗaki da ke cikin ɗakin.”
“Sa’an nan na ga cewa a cikin duwatsu masu daraja na gaske da tsabar kuɗin gaske, sun warwatsa adadi marar ƙididdigewa na duwatsu masu daraja na jabu da tsabar kuɗin bogi. Na ƙwarai na yi fushi saboda mugun halinsu da rashin godiyarsu, kuma na tsawata musu, na zarge su saboda wannan; amma gwargwadon yadda na ƙara tsawata musu, haka suka ƙara warwatsa duwatsu masu daraja na jabu da tsabar kuɗin ƙarya a cikin na gaske.”
“Sa’an nan na shiga damuwa a raina na jiki, na kuma fara amfani da ƙarfi na jiki domin in ture su su fita daga ɗakin; amma yayin da nake fitar da ɗaya, sai uku kuma su shigo su kawo ƙazanta da gutsattsarin itace da yashi da kowane irin shara, har suka rufe kowanne daga cikin lu’ulu’u na gaskiya, da diamon, da tsabar kuɗi, waɗanda duka suka ɓace daga gani. Haka kuma suka yayyaga akwatina ƙanana, suka watse shi a cikin sharan. Na yi zaton babu wani mutum da ya kula da baƙin cikina ko fushina. Na karai sarai, zuciyata ta karaya, sai na zauna na yi kuka.
“Yayinda nake haka ina kuka da makoki saboda babban hasara ta da kuma alhakin da ke kaina, sai na tuna da Allah, kuma na yi addu’a da dukan zuciya cewa Ya aiko mini da taimako. Nan take ƙofa ta buɗe, wani mutum kuwa ya shiga ɗakin, sai dukan mutanen suka fita daga cikinsa; shi kuma, yana riƙe da goga a hannunsa, ya buɗe tagogin, ya kuma fara share ƙura da datti daga cikin ɗakin.
“Na roƙe shi ya yi haƙuri, gama akwai waɗansu duwatsu masu daraja da suka warwatse a cikin tarkacen.”
“Ya gaya mini kada in ji tsoro,” domin shi ne “zai kula da su.”
“Sa’an nan, yayin da yake share ƙura da shara, duwatsu masu daraja na ƙarya da tsabar kuɗi na jabun duk suka tashi suka fita ta taga kamar gajimare, iska kuwa ta kwashe su. Cikin wannan hargitsi na runtse idona na ɗan lokaci; da na buɗe su, sharan duka ya riga ya gushe. Duwatsu masu daraja na gaskiya, lu’ulu’u, da tsabar kuɗin zinariya da azurfa, suna kwance a warwatse cikin yalwa a ko’ina cikin ɗakin.
“Sa’an nan ya ajiye a kan tebur wata akwatin taska, wadda ta fi ta dā girma ƙwarai da kuma kyau, ya kuma tattara duwatsu masu daraja, lu’ulu’u, da kuɗaɗe, da tafin hannu-tafin hannu, ya jefa su cikin akwatin taskar, har ba a bar ko ɗaya ba, ko da yake waɗansu daga cikin lu’ulu’un ba su fi bakin allura girma ba.
“Sa’an nan ya kira ni in ‘zo in gani.’”
“Na duba cikin akwatin, amma gani ya rude idanuna saboda abin da na gani. Suka haskaka da ɗaukaka sau goma fiye da ta dā. Na ɗauka cewa an goge su da yashi ta ƙarƙashin ƙafafun waɗancan mugayen mutane da suka warwatsa su, suka kuma tattake su cikin ƙura. An shirya su cikin kyakkyawan tsari a cikin akwatin, kowa yana a wurinsa, ba tare da wata alamar wahalar mutumin da ya jefa su a ciki ba. Na yi ihu saboda tsananin farin ciki, kuma wannan ihu ya tashe ni.” Early Writings, 81–83.
Za mu yi bayani a kan mafarkin Miller a talifi na gaba.
Abin da ke biye gabatarwa ce ga mafarki na biyu na William Miller, wanda James White ya rubuta sa’ad da ya wallafa mafarkin Miller a cikin Advent Herald.
“An buga mafarkin nan da ke ƙasa a cikin Advent Herald fiye da shekara biyu da suka wuce. Sa’an nan na ga cewa ya fayyace abin da ya shafi ƙwarewarmu ta baya game da Zuwa ta Biyu sarai, kuma cewa Allah ya ba da mafarkin domin amfanin tumaki da suka watse.”
“Daga cikin alamu na kusantar babbar da mummunar ranar Ubangiji, Allah ya sanya mafarkai. Duba Yowel 2:28–31; Ayyukan Manzanni 2:17–20. Mafarkai na iya zuwa ta hanyoyi uku; na fari, ‘ta yawan hidimomi.’ Duba Mai-Wa’azi 5:3. Na biyu, waɗanda suke ƙarƙashin ƙazantaccen ruhu da ruɗin Shaiɗan, na iya yin mafarkai ta wurin tasirinsa. Duba Kubawar Shari’a 8:1–5; Irmiya 23:25–28; 27:9; 29:8; Zakariya 10:2; Yahuda 8. Na uku kuma, Allah ya kasance koyaushe yana koyar da mutanensa, har yanzu kuma yana koyar da su, ƙari ko ragi, ta wurin mafarkai, waɗanda suke zuwa ta hannun mala’iku da Ruhu Mai Tsarki. Waɗanda suke tsaye cikin tsattsarkan hasken gaskiya za su san lokacin da Allah ya ba su mafarki; irin waɗannan kuwa ba za a ruɗe su ba, ba kuwa za a karkatar da su ta mafarkai na ƙarya ba.”
“‘Sai ya ce, Ku saurari maganata yanzu; in akwai annabi a cikinku, ni Ubangiji zan bayyana kaina gare shi cikin wahayi, in kuma yi magana da shi cikin mafarki.’ Littafin Lissafi 12:6. Yaƙub ya ce, ‘Mala’ikan Ubangiji ya yi mini magana cikin mafarki.’ Farawa 31:11. ‘Kuma Allah ya zo wa Laban Bamudane cikin mafarkin dare.’ Farawa 31:24. Ku karanta mafarkan Yusufu, [Farawa 37:5–9], sa’an nan kuma labari mai ban sha’awa na cikar su a Masar. ‘A Gibeyon Ubangiji ya bayyana ga Sulemanu cikin mafarkin dare.’ 1 Sarakuna 3:5. An ba da babban muhimmin mutumin-mutumi na sura ta biyu ta Daniyel cikin mafarki, haka kuma namomin jeji huɗu, da sauransu, na sura ta bakwai. Sa’ad da Hirudus ya nemi hallaka Jaririn Mai-Ceto, an gargadi Yusufu cikin mafarki ya gudu zuwa Masar. Matiyu 2:13.”
“‘Kuma zai faru a KWANAKIN ƘARSHE, in ji Allah, zan zubo daga Ruhuna a kan dukan ’yan Adam: ’ya’yanku maza da ’ya’yanku mata kuwa za su yi annabci, samari naku kuma za su ga wahayi, tsofaffinku kuwa za su yi mafarkai.’ Ayyukan Manzanni 2:17.
“Baiwar annabci, ta wurin mafarkai da wahayi, a nan ita ce ’ya’yan Ruhu Mai Tsarki, kuma a kwanaki na ƙarshe za a bayyana ta gwargwadon isa har ta zama alama. Tana ɗaya daga cikin baiwoyin ikkilisiyar bishara.
“‘Kuma ya bayar da waɗansu su zama manzanni; waɗansu kuma ANNABAWA; waɗansu masu wa’azin bishara; waɗansu kuma makiyaya da malamai; domin kammala tsarkaka, domin aikin hidima, domin gina jikin Almasihu.’ Afisawa 4:11–12.
“‘Kuma Allah ya sa waɗansu a cikin ikilisiya, na fari manzanni, na biyu ANNABAWA,’ da sauransu. 1 Korintiyawa 12:28. ‘Kada ku rena ANNABCE-ANNABCE.’ 1 Tassalonikawa 5:20. Ku duba kuma Ayyukan Manzanni 13:1; 21:9; Romawa 7:6; 1 Korintiyawa 14:1, 24, 39. Annabawa ko annabce-annabce domin gina ikilisiyar Almasihu suke; kuma babu wata hujja da za a iya kawo daga maganar Allah cewa an nufe su su ƙare kafin masu bishara, fastoci da malamai su ƙare. Amma mai ƙin yarda ya ce, ‘An yi wahayi da mafarkai na ƙarya da yawa har ba zan iya amincewa da wani abu irin wannan ba.’ Gaskiya ne Shaiɗan yana da abin kwaikwaiyonsa. Tun dā yana da annabawan ƙarya, kuma hakika muna iya tsammanin su yanzu a wannan sa’arsa ta ƙarshe ta ruɗu da nasara. Waɗanda suke ƙin irin waɗannan wahayi na musamman domin akwai na kwaikwayo, daidai suke kuma da su ƙara kaɗan su musanta cewa Allah ya taɓa bayyana kansa ga mutum cikin mafarki ko wahayi, domin abin kwaikwayo ya kasance koyaushe.”
“Mafarkai da wahayi su ne hanyar da Allah ya bayyana kansa ga mutum. Ta wannan hanya ya yi magana da annabawa; ya sanya baiwar annabci cikin baiwoyin ikkilisiyar bishara, kuma ya lissafta mafarkai da wahayi tare da sauran alamu na ‘KWANAKIN ƘARSHE.’ Amin.
“Manufata a cikin bayanan da suka gabata ita ce in kawar da ƙin yarda ta hanyar da ta dace da Nassosi, kuma in shirya tunanin mai karatu domin abin da zai biyo baya.” James White.