Shaidantar Bulus na Roma ta arna a matsayin ikon da ya hana fafaroma hauhawa zuwa mulki a shekara ta 538, ya zama shaida da William Miller ya gane wadda ta tabbatar da cewa “na yau da kullum,” a cikin littafin Daniyel, tana wakiltar arna. Tsarin fahimtar William Miller ya ta’allaka ne a kan ikonai biyu masu hallakarwa na arna, sai kuma na fafaroma. Gano mafi muhimmanci na Miller wajen goyon bayan wannan tsari shi ne shaidar Bulus a cikin 2 Tassalunikawa, sura ta biyu, inda Bulus ya bayyana cewa abin hanawar da aka yi wa fafaroma, wanda Roma ta arna ta haifar, za a kawar da shi, domin a sa “mutumin zunubi” a cikin haikalin Allah, yana nuna kansa cewa shi Allah ne.
A cikin littafin Daniyel, alamar “ta kullum” wadda ke wakiltar arna kullum tana biye da alamar papacy, ko dai an wakilta ta a matsayin zunubin banƙyama mai kawo hallaka ko kuma ƙazamar banƙyama mai kawo hallaka. Duk da haka, a cikin gargaɗin Kristi ga Kiristoci game da kewaye da halakar Urushalima da ta faru a cikin shekaru uku da rabi daga 66 zuwa 70 AD, Kristi ya ambaci “ƙazamar banƙyama mai kawo hallaka, wadda annabi Daniyel ya faɗa” a matsayin alamar ga Kiristocin da suke cikin Urushalima su gudu nan da nan. Tarihi ya tabbatar da cewa alamar ba ta kasance alamar Roma ta papacy ba, amma ta Roma arna ce. Dole ne masu aminci su gane alamar, idan za su guje wa kewaye da halaka. Shin “ƙazamar banƙyama mai kawo hallaka, wadda annabi Daniyel ya faɗa,” alama ce ta Roma arna, ko kuwa ta Roma papacy?
Saboda haka, sa’ad da kuka ga ƙazantar hallaka, wadda annabi Daniyel ya faɗa a kanta, tana tsaye a wuri mai tsarki, (duk mai karatu, bari ya gane:) sa’an nan waɗanda suke ƙasar Yahudiya su gudu zuwa duwatsu: wanda yake a kan soron gida kada ya sauko domin ya ɗauki wani abu daga gidansa: haka kuma wanda yake a gona kada ya koma baya domin ya ɗauki tufafinsa. Kaiton masu ciki, da masu shayarwa a waɗannan kwanaki! Amma ku yi addu’a kada gudunku ya zama a lokacin hunturu, ko kuwa a ranar Asabaci: gama a sa’an nan za a yi babban tsanani, irinsa ba a taɓa yi ba tun farkon duniya har zuwa yanzu, a’a, ba kuwa za a ƙara yi ba har abada. Kuma in ba a rage waɗannan kwanaki ba, da babu wani mai-rai da zai tsira: amma saboda zaɓaɓɓu, za a rage waɗannan kwanaki. Matiyu 24:15–22.
’Yar’uwa White ta yi sharhi kan yadda aka cika wannan gargadi a tarihin hallakar Urushalima daga shekara ta 66 zuwa ta 70 A.D., kuma ta bayyana cewa tutar, wato alamar rundunar sojojin Roma, ita ce alamar ga Kiristocin da suke har yanzu a Urushalima su gudu. To, shin “abin ƙyama mai kawo hallaka, wanda annabi Daniyel ya faɗa a kansa,” Roma arna ce, ko kuwa Roma ta paparoma ce, kamar yadda Miller ya gina tsarin fahimtarsa a kai?
An kai William Miller ga fahimtar bayyanuwar Roma guda biyu (ta arna wadda ta riga, sannan ta paparoma), amma tarihi da yake rayuwa a cikinsa ya tilasta masa ya ɗauki masarautun biyu a matsayin masarauta ɗaya. Kuma ba shakka, masarauta ɗaya ce, amma kuma suna wakiltar masarautu biyu masu bi da bi. Da yake tarihin annabci na 1798 ya tilasta haka, dole ne Miller ya yi magana game da Roma da farko a matsayin masarauta ɗaya. A shekara ta 1798, Miller ya gaskata cewa Zuwa ta Biyu ta Almasihu tana kusan shekara ashirin da biyar a gaba. Ya sani sarai cewa Roma ta papacy ta sami rauni mai kisa a shekara ta 1798. A wurin Miller, babu wasu sauran masarautun duniya da za su biyo bayan Roma ta papacy, domin Almasihu yana gab da dawowa.
A cikin tarihin da Miller yake cikinsa, ya fahimci cewa mutum-mutumin da ke sura ta biyu ta littafin Daniyel yana wakiltar masarautu huɗu na duniya, domin abin da Daniyel ya shaida ke nan.
Mulki na huɗu kuma zai zama mai ƙarfi kamar baƙin ƙarfe; domin kamar yadda baƙin ƙarfe yake farfashewa kuma yake rinjayar dukan abubuwa, haka kuma kamar baƙin ƙarfen nan da yake farfashe waɗannan duka, zai ragargaza, ya kuma murƙushe. Kuma inda ka ga ƙafafun da yatsun ƙafa, wani ɓangare na lãkãrin maginin tukwane ne, wani ɓangare kuma na baƙin ƙarfe, mulkin zai rarrabu; amma a cikinsa za a sami wani ɓangare na ƙarfin baƙin ƙarfe, domin ka ga baƙin ƙarfen gauraye da lãkã mai laushi. Daniyel 2:40, 41.
Miller ya fahimci cewa masarautu huɗu ne kaɗai suke akwai, kuma masarauta ta huɗu kuma ta ƙarshe ita ce Roma, wadda ya sani daga tarihi cewa Roma ta arna ce, sannan kuma Roma ta papanci ta biyo baya. Masarauta ta huɗu, a wajen Miller, cikin yarda da maganar Daniyel, “rabuwa” ce; amma a wajen Miller wannan rabuwar ta wakilta ne kawai bambanci tsakanin ɓangaren zahiri da na ruhaniya na masarautar Roma. Ya yi daidai, amma fahimtarsa tana da iyaka.
Miller bai ga cewa rarrabuwar Roma ta arna da Roma ta papanci ta ginu ne bisa ga rarrabuwar da aka ta da Bulus domin ya bayyana ba. Bulus (da Yohanna Mai Baftisma), ya bayyana cewa a lokacin gicciye, abin zahiri zai sauya ya koma na ruhaniya. Ba tare da wannan fahimta ba, dole Miller ya yarda cewa ainihin Roma mulki ɗaya ne da yake da matakai biyu. Kuma hakika, ya yi daidai (amma a iyakance). Bai iya ganin cewa ruhaniyar Roma tana wakiltuwa ta wurin Babila ta zahiri ba, gama ruhaniyar Roma (papanci) ita ma ruhaniyar Babila ce.
Babila ta zahiri, a matsayinta na farko cikin mulkoki huɗu a cikin Daniyel 2, za ta zama alamar misali ta mulki na huɗu, domin na farko kullum yana zama alamar misali ta na ƙarshe. An riga an nuna Roma ta arna ta wurin Babila, amma duka Roma ta arna da Babila sun kasance alamar misali ta Roma ta ruhaniya (papanci). Saboda haka papanci shi ne mulki na biyar, kuma Babila ce ta wakilce shi. Wannan dalili ne na asali da ya sa ’Yar’uwa White ta kwatanta bauta ta Isra’ila ta zahiri a Babila na tsawon shekaru saba’in, da bautar Isra’ila ta ruhaniya a Babila ta ruhaniya na tsawon shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin.
“Ikilisiyar Allah a duniya ta kasance cikin bauta hakika a tsawon wannan dogon lokaci na tsanantawa marar sassauci, kamar yadda ’ya’yan Isra’ila suka kasance a riƙe cikin bauta a Babila a lokacin zaman gudun hijira.” Prophets and Kings, 714.
Saboda haka, Miller bai ga wata matsala ba wajen musanya cikar annabce-annabce da suka fi bayyana Roma ta arna da Roma ta paparoma. Za mu ba da misalan wannan yayin da muke ci gaba, amma idan muka fahimci cewa Miller ya ɗauki Roma ta arna da Roma ta paparoma a matsayin mulki ɗaya, za mu iya fahimtar dalilin da ya sa Miller bai ga wata matsala ba da Yesu ya yi nuni da “abin ƙyama na kufai, wanda annabi Daniyel ya faɗa,” a matsayin cikar Roma ta arna, alhali kuwa har yanzu yana fahimtar furucin “abin ƙyama na kufai,” a cikin littafin Daniyel a matsayin alamar Roma ta paparoma. Miller bai iya ganin ikokin kufaita uku ba, kuma saboda wannan dalili tsarin annabce-annabcensa ya kasance mai iyaka, ko da yake daidai ne.
Amma ta yaya za mu fahimci rashin daidaiton cikar tarihin shekara ta 66 A.D., sa’ad da Roma arna ta kafa tutocinta a cikin tsattsarkan harabar haikalin, cikar annabcin Almasihu? Shin “abin banƙyama mai sa kufai, wanda annabi Daniyel ya faɗa,” alama ce ta Roma arna ko ta Roma ta papanci? Amsar wannan ruɗanin mai sauƙi ce ƙwarai idan ka gane akwai iko uku masu sa kufai, maimakon biyu. Ya kamata mu fara da sharhin Sister White game da cikar annabcin Almasihu na hallakar Urushalima.
“A cikin gicciye Almasihu da Yahudawa suka yi ne aka ƙunsa hallakar Urushalima. Jinin da aka zubar a kan Kalbari shi ne nauyin da ya nutsar da su cikin halaka, ga wannan duniya da kuma ga duniya mai zuwa. Haka kuma zai kasance a babbar rana ta ƙarshe, sa’ad da hukunci zai sauko a kan masu ƙin yardar Allah. Almasihu, dutsen tuntuɓensu, zai bayyana gare su a sa’an nan a matsayin dutse mai fansa. Ɗaukakar fuskarsa, wadda ga masu adalci rai ce, ga mugaye kuwa za ta zama wuta mai cinyewa. Saboda an ƙi ƙauna, an rena alheri, mai zunubi zai hallaka.”
“Ta wurin misalai masu yawa da gargaɗi da aka maimaita, Yesu ya nuna abin da zai zama sakamakon Yahudawa na ƙin Ɗan Allah. A cikin waɗannan kalmomi yana magana ne ga dukan waɗanda, a kowane zamani, suke ƙin karɓe shi a matsayin Mai Fansarsu. Kowane gargaɗi domin su ne. Haikalin da aka ƙazantar, ɗan marar biyayya, manoma maƙaryata, magina masu reni, suna da makamancinsu a cikin ƙwarewar kowane mai zunubi. Sai dai in ya tuba, hukuncin da waɗannan suka yi annabci a kai zai zama nasa.” The Desire of Ages, 600.
Sa’ad da Bulus ya bayyana sauyin daga zahiri zuwa na ruhaniya, ya nuna cewa ya faru ne a lokacin gicciye, kuma ya kamata a lura cewa halakar Urushalima tana da alaƙa kai tsaye da gicciye. Halakar zahirin Urushalima wadda aka fara aiwatarwa ta wurin zahirin Babila, an aiwatar da ita a karo na ƙarshe ta wurin zahirin Roma, gama Yesu kullum yana wakiltar ƙarshe tare da farko. Taka Wuri Mai Tsarki da rundunar da ta fara da ikon arna na Babila, ta ƙare da ikon arna na Roma.
Taka birnin Urushalima ta ruhaniya da aka yi a ruhaniyance, Roma ta papanci ce ta aiwatar da shi; kuma duka waɗannan lokuta biyu na tattakewar (ta zahiri da ta ruhaniya) suna wakiltar tattakewar mutanen Allah da iko na uku mai hallakarwa, wanda dangane da Roma ake kira Roma ta zamani.
Akwai iko uku na kufantarwa, waɗanda kowannensu yake tsananta wa mutanen Allah. Dodon arna, sai dabbar teku ta Katolika, wadda kuma dabbar ƙasa ta Amurka (annabin ƙarya) ta biyo baya. An wakilci arna ta wurin ikokin arna dabam-dabam waɗanda suka tattake Isra’ila ta zahiri. Sai kuma Papanci ya tattake Isra’ila ta ruhaniya har shekara dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin daga 538 zuwa 1798. Haɗin kai na ninki uku na dodon, dabbar da annabin ƙarya shi ne Romawa ta zamani, kuma ita ma tana tattake mutanen Allah a lokacin “awa” ta rikicin dokar Lahadi. Haka kuma an wakilta ikokin kufantarwa uku na dodon, dabbar da annabin ƙarya a matsayin Romawa arna, Romawa ta Papanci, da Romawa ta zamani.
A bisa ga Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai, arna shi ne sarakuna huɗu na farko; sarki na biyar kuwa shi ne papacy, sarki na shida da na bakwai da na takwas kuma su ne haɗin kai na ɓangarori uku na Roma ta zamani.
Kuma akwai sarakuna bakwai: biyar sun fāɗi, ɗaya yana nan, ɗayan kuma bai riga ya zo ba; kuma sa’ad da ya zo, dole ne ya daɗe ɗan ƙanƙanin lokaci. Kuma dabbar da ta kasance, amma yanzu ba ta nan, ita ce ta takwas, kuma tana daga cikin bakwai ɗin, kuma tana tafiya zuwa hallaka. Ru’ya ta Yohanna 17:10, 11.
Dangane da sura ta biyu ta Daniyel, arna su ne dukan masarautu huɗu tun daga Babila ta zahiri har zuwa Roma ta zahiri. Babila ta ruhaniya ita ce papanci (kan zinariya), kuma haɗin kai mai ninki uku na macijin, dabbar, da annabin ƙarya (Roma ta zamani), ana wakilta shi ta wurin haɗin kai mai ninki uku na Mediya-Farisa ta ruhaniya, Girka ta ruhaniya, da Roma ta ruhaniya (wadda aka warkar da raunin mutuwarta).
Sa’ad da Yesu ya yi nuni ga “abin ƙyama mai jawo lalacewa, wanda annabi Daniyel ya faɗa,” yana tantance wata takamaiman “alama” ce da ya wajaba Kiristoci su gane a kowane ɗaya daga cikin Romawa uku. Roma ta arna, Roma ta papanci, da Roma ta zamani duk suna tsananta wa mutanen Allah. Wannan tsanantawar an wakilta ta cikin annabci a matsayin tattake Wuri Mai Tsarki da runduna. Yesu ya bayar da gargaɗi game da kusantar wannan tsanantawa ga kowane ɗaya daga cikin lokuta uku na tsanantawa. Sa’ad da aka sa “alamar” ikon Roma a cikin Wuri Mai Tsarki, lokacin gudu daga Urushalima ya riga ya yi. Yesu ba ya amfani da furucin Daniyel na “abin ƙyama mai jawo lalacewa” a matsayin alamar wata ikon duniya ba, sai dai a matsayin alamar da Kiristoci suke bukatar su gane.
“Yesu ya bayyana wa almajiran da suke saurare hukuncin da zai sauko a kan Isra’ila mai ridda, musamman kuma azabar ramuwar adalci da za ta zo musu saboda ƙin amincewarsu da Almasihu da kuma gicciye Shi. Alamomi marasa ruɗani za su riga wannan mummunan ƙarshe. Sa’ar da ake tsoro za ta zo ba zato ba tsammani kuma da sauri. Kuma Mai-Ceto ya gargadi mabiyansa cewa: ‘Saboda haka sa’ad da kuka ga abin ƙyama na hallaka, wanda annabi Daniyel ya faɗa, yana tsaye a wuri mai tsarki, (mai karatu, bari ya gane:) sai waɗanda suke a Yahudiya su gudu zuwa duwatsu.’ Matiyu 24:15, 16; Luka 21:20, 21. Sa’ad da tutocin bautar gumaka na Romawa za a kafa su a ƙasa mai tsarki, wadda ta miƙa har wasu furlong a wajen katangar birnin, sai mabiyan Almasihu su nemi tsira ta wurin gudu. Sa’ad da aka ga alamar gargaɗin, waɗanda za su tsira kada su yi jinkiri ko kaɗan. A duk ƙasar Yahudiya, haka nan kuma a Urushalima kanta, dole ne a yi biyayya nan da nan ga alamar gudu. Wanda ya faru yana kan bene bai kamata ya sauko cikin gidansa ba, ko da domin ceton taskokinsa mafi daraja. Waɗanda suke aiki a gonaki ko gonakin inabi kada su ɗauki lokaci su komo domin ɗaukar mayafin waje da suka ajiye a gefe yayin da suke wahala a zafin rana. Kada su yi ko ƙanƙanin jinkiri, domin kada a haɗa su cikin hallaka ta gama-gari.” The Great Controversy, 25.
A cikin wannan sashe Sister White ta bayyana “abomination of desolation” a matsayin “alama marar shakka,” wadda aka wakilta ta wurin “tutocin gumaka na Romawa,” waɗanda suka kafa “a cikin ƙasa mai tsarki” ta haikalin. Yesu bai yi amfani da “abomination of desolation” ba domin ya wakilci ko ɗaya daga cikin ikon Roma ta arna ko ta Roma ta papacy, sai dai a matsayin “alama.” Sa’ad da aka kafa wannan “alama” a cikin ƙasa mai tsarki ta haikalin, ya kamata Kiristoci su gudu daga Urushalima “don kada a haɗa su cikin hallakar gaba ɗaya.” Sister White ta ci gaba daga baya a cikin wannan sashe ɗaya, ta kuma bayyana cewa annabcin Almasihu da ya bayyana hallakarwar yana da cika fiye da ɗaya.
“Annabcin Mai Ceto game da ziyarar shari’u a kan Urushalima zai sami wani cika kuma, wanda wannan mummunar hallakar ta kasance inuwarsa marar ƙarfi kaɗai. A cikin ƙaddarar birnin zaɓaɓɓe za mu iya hango hukuncin duniyar da ta ƙi jinƙan Allah, ta kuma tattake dokarsa. Baƙaƙe ne tarihin baƙin cikin ɗan’adam da duniya ta shaida cikin dogayen ƙarnukan laifinta. Zuciya kan yi ciwo, tunani kuma ya raunana wajen yin nazari a kansu. Mummuna ƙwarai sakamakon ƙin amincewa da ikon Sama ya kasance. Amma wani abin gani da ya fi wannan duhu an gabatar a cikin wahayi game da nan gaba. Rubuce-rubucen zamanin da suka shuɗe,—dogon jerin tarzoma, rikice-rikice, da juyin juya hali, da ‘yaƙin mayaƙi … tare da ruɗanin amo, da tufafi birgima cikin jini’ (Ishaya 9:5),—mene ne waɗannan, idan aka kwatanta da firgicin wannan rana sa’ad da za a janye Ruhun Allah mai hanawa gaba ɗaya daga miyagu, ba zai ƙara riƙe fashewar sha’awar ɗan’adam da fushin Shaiɗan a cikin kamewa ba! A sa’an nan duniya za ta ga, fiye da kowane lokaci a baya, sakamakon mulkin Shaiɗan.”
“Amma a wancan yini, kamar a lokacin hallakar Urushalima, za a ceci mutanen Allah, kowane mutum da za a same shi rubuce a cikin masu rai. Ishaya 4:3. Almasihu ya bayyana cewa zai zo a karo na biyu domin ya tattara amintattunsa zuwa gare Shi: ‘Sa’an nan kuwa dukan kabilun duniya za su yi makoki, kuma za su ga Ɗan mutum yana zuwa a kan gajimare na sama da iko da ɗaukaka mai girma. Kuma zai aiki mala’ikunsa tare da ƙarar ƙaho mai girma, su kuma tattara zaɓaɓɓunsa daga kusurwoyi huɗu na duniya, daga wannan iyakar sama har zuwa waccan.’ Matiyu 24:30, 31. Sa’an nan waɗanda ba su yi biyayya ga bishara ba za a hallaka su da numfashin bakinsa, a kuma rusa su da hasken zuwansa. 2 Tassalunikawa 2:8. Kamar Isra’ila ta dā, mugaye sukan hallaka kansu; sukan fāɗi saboda muguntarsu. Ta wurin rayuwar zunubi, sun sa kansu suka fita ƙwarai daga jituwa da Allah, halayensu kuma sun gurɓace ƙwarai da mugunta, har bayyanar ɗaukakarsa ta zama musu wuta mai cin ƙonawa.”
“Bari mutane su yi hankali kada su yi sakaci da darasin da aka isar musu a cikin kalmomin Almasihu. Kamar yadda Ya gargadi almajiransa game da halakar Urushalima, yana ba su alamar rugujewar da ke gabatowa, domin su samu damar tserewa; haka kuma Ya gargadi duniya game da ranar halaka ta ƙarshe, kuma Ya ba su alamu na kusantowarta, domin duk waɗanda suke so su gudu daga fushin da ke zuwa. Yesu ya furta cewa: ‘Za a yi alamu a rana, da wata, da taurari; kuma a bisa duniya za a yi ƙuncin al’ummai.’ Luka 21:25; Matiyu 24:29; Markus 13:24–26; Ru’ya ta Yohanna 6:12–17. Waɗanda suka ga waɗannan alamomin da ke gabatar da zuwansa, su ‘sani cewa ya yi kusa, har ma a ƙofofi.’ Matiyu 24:33. ‘Saboda haka ku yi tsaro,’ su ne kalmominsa na gargaɗi. Markus 13:35. Waɗanda suka kula da gargaɗin ba za a bar su cikin duhu ba, har wannan rana ta riske su ba zato ba tsammani. Amma ga waɗanda ba za su yi tsaro ba, ‘ranar Ubangiji haka take zuwa kamar ɓarawo da dare.’ 1 Tasalonikawa 5:2–5.” The Great Controversy, 36, 37.
Lokacin da ’Yar’uwa White ta rubuta waɗannan kalmomi, har yanzu akwai cika na nan gaba game da hallakar Urushalima. Hukuncin ramuwar gayya da za a aiwatar a kan Roma ta zamani (maciji, dabbar, da annabin ƙarya), a ƙarshen duniya, yana wakiltar faɗuwar ƙarshe ta Babila ta ruhaniya, amma Babila ta ruhaniya (paparoma) ta riga ta taɓa faɗuwa sau ɗaya a shekara ta 1798. Hallakar Urushalima tana wakiltar hukuncin ramuwar gayya na Allah a kan coci mai ridda.
Halakar Urushalima a cikin shekaru uku da rabi daga AD 66 zuwa AD 70 tana zama alama ta rushewar hukuncin ramawar Allah a ƙarshen duniya da za a kawo a kan Roma ta zamani (macijin, dabbar da annabin ƙarya). Kewaye da halakar Urushalima, wadda arna suka aiwatar daga AD 66 har zuwa AD 70, ta ɗauki daidai shekaru uku da rabi.
Kawanyar da halakar Urushalima ta ruhaniya wadda tsarin papanci ya aiwatar ta ɗauki shekaru uku da rabi na annabci, daga 538 har zuwa 1798. Waɗannan misalai biyu suna wakiltar kawanya da halakar Urushalima a cikin “sa’a” ta rikicin dokar Lahadi wanda Roma ta zamani za ta haddasa. Ta ƙarshe cikin halakoki uku na Urushalima ana juya ta baya, kamar yadda aka wakilta a cikin littafin Daniel.
Littafin Daniyel ya fara ne da Babila ta ci Urushalima da yaƙi ta kuma hallaka ta, kuma ya ƙare da hallakar Babila da nasarar Urushalima. A cikin kowane ɗaya daga cikin yaƙe-yaƙen nan uku, an ba Kiristoci wata alama da ta sanar da su su gudu daga yaƙin da ke zuwa. A shekara ta AD 66, wannan ya kasance sa’ad da rundunonin Roma arna suka kafa tutocinsu (tutocin yaƙinsu) a tsattsarkan filin Wuri Mai Tsarki. A shekara ta 538, wannan ya kasance sa’ad da aka bayyana “mutumin zunubi,” yana zaune a cikin haikalin Allah (cocin Kirista), yana nuna kansa cewa shi Allah ne, sa’ad da ya zartar da dokar Lahadi a Majalisar Orleans a wannan shekara. Tilasta kiyaye Lahadi shi ne abin da papacy ke bayyana a matsayin hujjar ikonsu a kan duniyar Kirista, domin suna jayayya (daidai ne) cewa babu wani goyon baya ga bautar Lahadi a cikin Kalmar Allah, kuma gaskiyar cewa su ne suka kafa Lahadi a matsayin ranar ibada a cikin Kiristanci hujja ce cewa ikon al’adunsu da ɗabi’unsu na arna ya fi Littafi Mai Tsarki girma.
A cikin shekara ta 538, ya wajaba Kiristoci su rabu da cocin Roma, ba kawai domin ba ta kasance cocin Kirista na gaskiya ba, amma kuma domin an kafa alamar ikon papacy a cikin tsattsarkan filin cocin Allah. Sister White ta fayyace tsarin rabuwa na wannan tarihin wanda ya fara lokacin da cocin Allah ta gudu zuwa jejin har na shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin.
“Amma babu haɗin kai tsakanin Yariman haske da yariman duhu, kuma ba za a taɓa samun haɗin kai tsakanin mabiyansu ba. Sa’ad da Kiristoci suka yarda su haɗu da waɗanda ba su wuce rabin tuba daga arna ba, sai suka shiga tafarkin da ya ƙara nisantar da su daga gaskiya ƙwarai da gaske. Shaiɗan ya yi murna ƙwarai da ya yi nasara wajen ruɗin wannan babban adadi na mabiyan Almasihu. Sa’an nan ya ƙara karkatar da ikonsa a kansu sosai, ya kuma zuga su su tsananta wa waɗanda suka kasance masu aminci ga Allah. Babu waɗanda suka fi fahimtar yadda za a yi hamayya da bangaskiyar Kirista ta gaskiya kamar waɗanda a dā suka taɓa kasancewa masu kāre ta; kuma waɗannan Kiristoci masu ridda, suna haɗuwa da abokan zamansu masu rabin arna, suka karkata yaƙinsu zuwa ga muhimman ginshiƙai na koyarwar Almasihu mafi ainihi.”
“An bukaci gwagwarmaya mai tsanani ga waɗanda za su kasance masu aminci su tsaya da ƙarfi gāba da ruɗe-ruɗe da abubuwan ƙyama waɗanda aka ɓoye cikin tufafin firistoci aka kuma shigar da su cikin ikkilisiya. Ba a karɓi Littafi Mai Tsarki a matsayin ma’aunin bangaskiya ba. An kira koyarwar ’yancin addini bidi’a, kuma waɗanda suka tsaya a kanta aka ƙi aka kuma tsananta musu.
“Bayan dogon rikici mai tsanani, ƙananan masu aminci suka yanke shawarar warware duk wata haɗin kai da cocin da ta yi ridda, idan har ta ci gaba da ƙin ’yantar da kanta daga ƙarya da bautar gumaka. Sun ga cewa rabuwa cikakkiyar larura ce idan za su yi biyayya ga maganar Allah. Ba za su kuskura su jure wa kurakurai masu hallaka ga rayukansu ba, ko kuma su kafa misali wanda zai jefa bangaskiyar ’ya’yansu da ’ya’yan ’ya’yansu cikin haɗari. Domin su tabbatar da salama da haɗin kai, sun kasance a shirye su yi kowace sassauci da ya yi daidai da aminci ga Allah; amma sun ji cewa ko salama ma za a saya ta da tsada ƙwarai idan an same ta da sadaukar da ƙa’ida. Idan za a iya samun haɗin kai ne kawai ta wurin sulhunta gaskiya da adalci, to, bari a sami saɓani, har ma da yaƙi.” The Great Controversy, 45.
Za mu ci gaba da waɗannan tunani a maƙala ta gaba.
“Madawwamiya tana miƙewa a gabanmu. Labulen yana dab da a ɗage. Mu da muke riƙe da wannan matsayi mai tsanani, mai nauyi na alhaki, mene ne muke yi, mene ne muke tunani a kai, har muke manne wa son jin daɗin kanmu na son sauƙi, alhali rayuka suna hallaka kewaye da mu? Shin zukatanmu sun zama ƙaƙƙarfa ƙwarai? Ba za mu iya ji ko fahimta ba cewa muna da aikin yi domin ceton waɗansu? ’Yan’uwa, kuna cikin rukunin waɗanda suke da idanu amma ba sa gani, kuma suke da kunnuwa amma ba sa ji? A banza ne Allah ya ba ku sanin nufinsa? A banza ne ya aiko muku da gargaɗi sau da sau? Kuna gaskata ayoyin gaskiyar madawwamiya game da abin da yake gab da aukuwa a kan duniya, kuna gaskata cewa hukunce-hukuncen Allah suna rataye a bisa mutane, kuma har yanzu kuna iya zama cikin jin daɗi, ragwaje, marasa kulawa, masu son nishaɗi?”
“Yanzu ba lokaci ba ne ga mutanen Allah su kafa ƙaunarsu ko su tara taskarsu a duniya. Lokacin kuma bai yi nisa ba, sa’ad da, kamar almajiran farko, za a tilasta mana mu nemi mafaka a wurare kufai da keɓantattu. Kamar yadda kewaye Urushalima da rundunonin Romawa suka zama alamar gudu ga Kiristocin Yahudiya, haka ma karɓar iko da al’ummarmu za ta yi a cikin dokar tilasta kiyaye Asabar ta papanci zai zama gargaɗi gare mu. A sa’an nan ne zai zama lokaci mu bar manyan birane, a shirye-shiryen barin ƙanana domin gidaje masu natsuwa a ɓoyayyun wurare a cikin duwatsu. Kuma yanzu, maimakon neman gidaje masu tsada a nan, ya kamata mu kasance muna shirin komawa ƙasa mafi alheri, wato ta sama. Maimakon mu kashe dukiyarmu wajen gamsar da kai, ya kamata mu koyi yin tanadi. Kowace baiwa da Allah ya ba da aron amfani dole ne a yi amfani da ita domin ɗaukakarsa wajen bayar da gargaɗi ga duniya. Allah yana da aikin da abokan aikinsa za su yi a cikin birane. Dole ne a ci gaba da tallafa wa mishan-mishan ɗinmu; dole ne a buɗe sababbin mishan-mishan. Don a ciyar da wannan aiki gaba cikin nasara, ba zai yiwu ba tare da ɗan ƙaramin kashe kuɗi ba. Ana bukatar gidajen sujada, inda za a gayyaci mutane su ji gaskiyoƙin da suka dace da wannan lokaci. Domin wannan maƙasudi ne ƙwarai Allah ya danƙa jari a hannun masu kula da abin da Ya ba su. Kada ku ɗaure dukiyarku a cikin harkokin duniya, har ya zama wannan aiki ya sami cikas. Ku fito da dukiyarku inda za ku iya sarrafa ta domin amfanin aikin Allah. Ku aika da taskokinku gaba kafin ku zuwa sama.” Testimonies, volume 5, 464.