Wancan “wani tsarkake wanda ya yi magana” a Daniyel sura ta takwas, ayoyi na goma sha uku da goma sha huɗu, shi ne Almasihu a matsayin Palmoni. A cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, an bayyana Almasihu a matsayin Alfa da Omega; wannan kuwa, tare da sauran mu’ujizai na gaskiya, yana nuna Almasihu a matsayin Maƙalar Harsuna Mai Banmamaki, kuma tare littattafan Daniyel da Ru’ya ta Yohanna suna gabatar da Almasihu a matsayin Mamallakin lokaci da harshe. Ya fi ƙarfin iyawar ɗan adam a fahimci muhimmanci da zurfin abin da yake nufi cewa Almasihu, a matsayin Palmoni (Mai ƙidayar asirai), ya gabatar da wannan sifar halinsa a cikin ayoyi biyu da suka kafa ginshiƙi na tsakiya na Adventism, amma asiran da Mai ƙidayar asirai ya zaɓa ya bayyana nauyinmu ne mu gane su kuma mu kāre su.
Abubuwa masu ɓoyayya na Ubangiji Allahnmu ne; amma abubuwan da aka bayyana namu ne, da na ’ya’yanmu har abada, domin mu aikata dukan kalmomin wannan doka. Maimaitawar Shari’a 29:29.
Wani asiri da aka bayyana shi ne cewa Mai Ƙididdige Asirai (Palmoni), shi ne “wani tsarki wanda ya yi magana,” kuma a cikin ayoyi biyu inda Ya bayyana Kansa, an bayyana ginshiƙi na tsakiya na Adventism. A cikin waɗannan ayoyi biyu, Mai Ƙidaya Mai Banmamaki ya bayyana “ƙaruwar sani” wadda Shi, a matsayin Zakin kabilar Yahuza, ya warware hatiminta a shekara ta 1798. A cikin waɗannan ayoyi biyu, jauharan mafarkin Miller, waɗanda suke wakiltar “ƙaruwar sani,” ta wurin jagorancin hannun Palmoni, an buga su a kan alluna biyu na Habakkuk.
Sa’an nan na ji wani mai tsarki yana magana, sai wani mai tsarki kuma ya ce wa wancan mai tsarkin da yake magana, Har yaushe ne wahayin nan game da hadayar kullum, da kuma ƙetarewar da ke kawo kufai, wanda zai ba da haikali da rundunar duka a tattake su a ƙarƙashin ƙafafu? Sai ya ce mini, Har kwana dubu biyu da ɗari uku; sa’an nan kuma za a tsarkake haikalin. Daniel 8:13, 14.
Bayan Daniyel ya karɓi hangen annabci game da mulkoki na annabcin Littafi Mai Tsarki, sa’an nan kuma ya ji tattaunawar samaniya a ayoyi na goma sha uku da goma sha huɗu, sai ya nemi ya fahimci “wahayin.”
Sai ya zama, sa’ad da ni, wato ni Daniyel, na ga wahayin, na kuma nemi ma’anarsa, sai ga shi, wani ya tsaya a gabana mai kama da mutum. Kuma na ji muryar mutum daga tsakanin gabarorin Ulai, wadda ta yi kira, ta ce, Jibra’ilu, ka sa wannan mutum ya fahimci wahayin. Daniyel 8:15, 16.
“Wahayin” da Daniyel yake neman ya gane shi ne wahayin “chazon”; amma wahayin “mareh” ne aka gaya wa Jibrilu ya sa Daniyel ya fahimta. Kowane bayani yana da nasa muhimmiyar ma’ana, kuma idan aka kau da wannan batu, ginin da tsarin wannan nassin za su lalace ainihin gaske. A aya ta goma sha biyar, sa’ad da Daniyel yake neman ya fahimci wahayin “chazon,” “mareh” a ɓoye yake, amma har yanzu a bayyane yake a wakilce, domin a cikin furucin “siffar mutum” (Jibrilu), kalmar Ibraniyanci “mareh” an fassara ta da “siffa”. A aya ta goma sha biyar, duka kalmomin nan biyu da aka fassara su da “wahayi” suna wakiltattu. Daniyel, a aya ta goma sha biyar, yana neman ya fahimci “chazon,” amma Palmoni ya umarci Jibrilu, a aya ta goma sha shida, ya sa Daniyel ya fahimci “mareh.” Tsarin waɗannan ayoyi biyu yana da nufi ƙwarai, kuma yana jaddada dangantaka da kuma bambanci da ke tsakanin waɗannan kalmomi biyu.
Palmoni ne yake umurci Jibra’il ya sa Daniyel ya fahimci “mareh,” gama Wanda yake umurci Jibra’il shi ne Wanda yake tsaye a bisa ruwa, kuma Jibra’il ya ji muryarsa, “muryar wani mutum a tsakiyar gefunan Ulai.” Kogin Ulai ne yake gudana a tsakanin gefunan, kuma Almasihu ne yake tsaye a bisa ruwa a cikin Nassosi. Tare da wannan gaskiya, akwai kuma gaskiyar cewa Almasihu, a matsayin shugaban mala’iku, shi ne Wanda yake umurci mala’iku. Muryar da take tsakanin gefunan ita ce muryar “wannan waliyyi na musamman” a aya ta goma sha uku, kuma kalmarsa ce take umurci Jibra’il ya sa Daniyel ya fahimci wahayin “mareh.” A sura ta goma sha biyu ta Daniyel, Almasihu ya sāke kasancewa a tsakanin gefunan kogin. A sura ta goma sha biyu yana saye da lilin, kuma yana rantsuwa da Wanda yake rayuwa har abada.
Amma kai, ya Daniyel, ka rufe waɗannan kalmomi, ka kuma hatimce littafin har zuwa lokacin ƙarshe: da yawa za su yi ta kai-komo, ilimi kuwa zai ƙaru. Sa’an nan ni, Daniyel, na duba, ga shi kuma, waɗansu biyu suna tsaye, ɗaya a wannan gefen gabar kogin, ɗaya kuma a wancan gefen gabar kogin. Sai ɗaya ya ce wa mutumin da yake sanye da lilin, wanda yake a bisa ruwan kogin, Har yaushe ne ƙarshen waɗannan abubuwa masu banmamaki zai kasance? Sai na ji mutumin da yake sanye da lilin, wanda yake a bisa ruwan kogin, sa’ad da ya ɗaga hannunsa na dama da hannunsa na hagu zuwa sama, ya rantse da wanda yake raye har abada cewa zai kasance na wani lokaci, da waɗansu lokuta, da rabin lokaci; kuma sa’ad da ya gama tarwatsa ikon tsarkakan mutane, dukan waɗannan abubuwa za su cika. Daniyel 12:4–7.
Mutumin nan wanda yake “sanye da lilin, wanda yake a kan ruwan kogin,” “ya ɗaga hannunsa na dama da hannunsa na hagu zuwa sama, ya kuwa rantse da Wanda yake rayayye har abada,” kuma Shi ne wannan Mutumin ɗaya, wanda a cikin babi na takwas ya umarci Jibra’ilu. A cikin Ru’ya ta Yohanna babi na goma, Almasihu ma ya ɗaga hannunsa ya rantse da Wanda yake rayuwa har abada, amma a can Yana tsaye a kan ruwa da kuma ƙasa.
Sai mala’ikan nan da na gani yana tsaye a kan teku da kuma a kan ƙasa ya ɗaga hannunsa zuwa sama, Ya kuma rantse da wanda yake raye har abada abadin, wanda ya halicci sama, da abubuwan da suke cikinta, da ƙasa, da abubuwan da suke cikinta, da teku, da abubuwan da suke cikinta, cewa ba za a ƙara wani lokaci ba. Ru’ya ta Yohanna 10:5, 6.
Mala’ikan nan mai ƙarfi na sura ta goma na Ru’ya ta Yohanna shi ne Palmoni, wanda ya yi magana da Jibra’ilu daga tsakanin gabarorin kogin a sura ta takwas, kuma ya bayyana lokacin da “ƙarshen” “abubuwan al’ajabi” zai faru a sura ta goma sha biyu. A Ru’ya ta Yohanna sura ta goma, shi ne wanda ya yi ruri kamar “zaki,” gama a can an wakilta shi a matsayin Zakin kabilar Yahuda.
Sai ɗaya daga cikin dattawan ya ce mini, Kada ka yi kuka: ga shi, Zakin kabilar Yahuza, Tushen Dawuda, ya yi nasara ya buɗe littafin, ya kuma warware hatimansa bakwai. Sai na duba, sai ga shi, a tsakiyar kursiyin da dabbobi huɗun, kuma a tsakiyar dattawan, wani Ɗan Rago yana tsaye kamar an yanka shi, yana da ƙahoni bakwai da idanu bakwai, waɗanda su ne Ruhohi bakwai na Allah da aka aiko zuwa cikin dukan duniya. Sai ya zo ya karɓi littafin daga hannun dama na wanda yake zaune bisa kursiyin. Ru’ya ta Yohanna 5:5–7.
A matsayinsa na Zaki na ƙabilar Yahuza, Almasihu ne Ɗan Ragon da ya yi nasara ya buɗe littafin da aka hatimce da hatimai bakwai. Ko yana tafiya a bisa ruwa a cikin littafin Daniyel, ko kuwa yana da ƙafa ɗaya a kan teku, ɗaya kuma a kan ƙasa a cikin Ru’ya ta Yohanna, kowace daga cikin waɗannan wakilce-wakilcen annabci tana da alaƙa da lokacin annabci. Kuma a matsayinsa na Zaki na ƙabilar Yahuza, Almasihu yana hatimce KalmarSa kuma yana buɗe ta. Kamar yadda ya hatimce littafin Daniyel, haka kuma ya hatimce tsawa bakwai a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma.
“Mala’ikan nan mai ƙarfi wanda ya koyar da Yohanna ba wani ne ƙasa da Yesu Almasihu ba. Sanya ƙafarsa ta dama a kan teku, da ta hagu kuma a kan busasshiyar ƙasa, yana nuna rawar da yake takawa a al’amuran ƙarshe na babban rikici da Shaiɗan. Wannan matsayi yana nuna ikonsa da mulkinsa mafi girma a kan dukan duniya. Rikicin ya ƙara tsananta, ya kuma ƙara ƙuduri daga zamani zuwa zamani, kuma zai ci gaba haka har zuwa al’amuran ƙarshe, sa’ad da ƙwararriyar aikin ikon duhu zai kai ga matuƙar kololuwarsa. Shaiɗan, haɗe da mugayen mutane, zai ruɗi dukan duniya da kuma ikkilisiyoyin da ba su karɓi ƙaunar gaskiya ba. Amma mala’ikan nan mai ƙarfi yana neman a mai da hankali gare shi. Yana yin kira da babbar murya. Zai nuna iko da hurumin muryarsa ga waɗanda suka haɗa kai da Shaiɗan domin su yi gaba da gaskiya.
“Bayan waɗannan tsawar bakwai sun furta muryoyinsu, sai umarni ya zo wa Yohanna kamar yadda ya zo wa Daniyel game da ɗan littafin nan: ‘Ka hatimce waɗannan abubuwan da tsawar bakwai suka furta.’ Waɗannan suna da alaƙa da al’amuran nan gaba ne waɗanda za a bayyana su bisa tsarinsu. Daniyel kuwa zai tsaya a rabonsa a ƙarshen kwanaki. Yohanna ya ga ɗan littafin a buɗe, ba tare da hatimi ba. Sa’an nan annabce-annabcen Daniyel suka sami matsayinsu da ya dace a cikin saƙonnin mala’ika na fari, da na biyu, da na uku waɗanda za a ba duniya. Buɗe hatimin ɗan littafin shi ne saƙon da ya shafi lokaci.”
Littattafan Daniyel da Ru’ya ta Yohanna abu ɗaya ne. Ɗaya annabci ne, ɗaya kuma wahayi ne; ɗaya littafi ne a rufe, ɗaya kuma littafi ne a buɗe. Yohanna ya ji asiran da tsawa-tsawa suka furta, amma an umarce shi kada ya rubuta su.
“Haske na musamman da aka ba Yohanna, wanda aka bayyana cikin tsãwa bakwai, zayyana ne na abubuwan da za su faru a ƙarƙashin saƙonnin mala’ika na farko da na biyu.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, juzu’i na 7, 971.
Almasihu, wanda aka wakilta a matsayin Palmoni, Mutumin da yake cikin surori na takwas da na goma sha biyu wanda yake bisa ruwan, shi ne kuma mala’ika mai ƙarfi mai ɗan littafi a hannunsa. Shi ne Zakin kabilar Yahuza wanda yake hatimcewa kuma yake buɗe hatimin Kalmarsa, kuma shi ne wanda yake umartar Jibra’ilu, gama shi ne Mika’ilu shugaban mala’iku.
Amma Mika’ilu shugaban mala’iku, sa’ad da yake gardama da Shaiɗan, ya yi muhawara game da jikin Musa, bai yi ƙaƙƙarfan zargi na zagi a kansa ba, sai dai ya ce, Ubangiji ya tsauta maka. Yahuza 1:9.
Mika’ilu sunan Almasihu ne, kuma wannan suna yana wakiltar cewa Shi ne kwamandan ba mala’iku kaɗai ba, amma Shi ne kuma wanda yake da ikon tayar da matattu. Sunan Mika’ilu yana nufin “wa yake kamar Allah?”. Sa’ad da Nebukadnezzar ya ga wani mai kama da ɗan Allah a cikin tanderu tare da waɗancan mutane uku masu daraja, Mika’ilu ne ya gani. Kuma shugaban mala’iku Mika’ilu shi ne kuma sarkin mutanen Allah wanda ƙaramin ƙahon Roma ta arna ya ɗaukaka kansu a kansa a gicciye, cikin cikar annabcin Daniyel sura ta takwas, aya ta goma sha ɗaya.
Amma zan nuna maka abin da aka rubuta a cikin littafin gaskiya; kuma babu wani da yake tsayawa tare da ni a cikin waɗannan abubuwa sai Mika'ilu sarkinku. Daniyel 10:21.
Mika’ilu ne yake ba mala’iku umarni, yake ta da matattu, kuma yake yanke shawarar lokacin da lokacin gwaji ya ƙare.
“‘A lokacin nan kuma Mika’ilu zai tashi tsaye, babban yariman nan da yake tsayawa domin ’ya’yan mutanenka; kuma za a yi wani lokaci na wahala, irin wanda ba a taɓa yin irinsa ba tun daga lokacin da aka soma kasancewar al’umma har zuwa wannan lokaci ɗin; kuma a wannan lokaci mutanenka za su kuɓuta, kowane ɗaya da za a same shi a rubuce cikin littafin.’ Sa’ad da wannan lokacin wahala ya zo, an riga an yanke hukunci a kan kowane hali; ba sauran lokacin jarrabawa, ba sauran jinƙai ga marasa tuba. Hatimin Allah mai rai yana a kan mutanensa. Wannan ƙaramin ragowar, waɗanda ba su da ikon kāre kansu a cikin wannan mummunan rikici na mutuwa da ikokin duniya waɗanda rundunar macijin ta shirya, suna mai da Allah kāriyar su. An riga an zartar da doka ta mafi girman ikon duniya cewa dole ne su yi wa dabbar sujada kuma su karɓi alamarta, a ƙarƙashin barazanar tsanantawa da mutuwa. Allah ya taimaki mutanensa yanzu, domin me za su iya yi a lokacin a cikin irin wannan rikici mai ban tsoro in ba tare da taimakonsa ba!” Testimonies, juzu’i na 5, 212.
Asiri na ƙarshe wanda Zakin kabilar Yahuza yake buɗe hatiminsa shi ne Wahayin Yesu Almasihu, kuma ya ƙunshi cewa Shi ne Mai iko da tsari da ginuwar kowane sashe na Kalmarsa ta annabci. Mutumin nan sanye da lilin wanda yake tsaye a bisa ruwaye, wanda ya ɗaga hannunsa ya rantse da Wanda yake rayayye har abada abadin, kuma wanda yake kira kamar Zaki, abin da ya sa tsawa bakwai suka furta muryoyinsu, Shi ne wanda yake rufe littafin Daniyel da hatimi, kuma yake rufe tsawa bakwai na Wahayi da hatimi. Shi ne wanda yake buɗe littafin nan da aka rufe da hatimai bakwai, wanda yake da ikon tayar da matattu, kuma wanda shi ne babban Yarima da yake tashi tsaye ya yi shelar ƙarshen lokacin jinkai. Sa’ad da Palmoni ya umarci Jibra’ilu ya sa Daniyel ya fahimci wahayin “mareh”, abin da Ya nufa ke nan daidai.
Bai umurci Jibra’il ya sa Daniyel ya fahimci wahayin “chazon” ba. Wahayin “chazon” shi ne wahayin masarautun annabcin Littafi Mai Tsarki da ke cikin Daniyel sura ta takwas, aya ta ɗaya zuwa ta goma sha biyu, kuma shi ne kuma “wahayi” da aka ambata a aya ta goma sha uku, a cikin tambayar tsawon lokaci. “Har yaushe ne wahayin zai kasance?” Wahayin “chazon” ya shafi na kullum (arna) da laifin ketare doka (paparoma) waɗanda su ne ikon hallaka masu lalatarwa da suke tattake Wuri Mai Tsarki da rundunar.
Sai na ji wani tsarki yana magana, sai wani tsarki kuma ya ce wa wancan tsarkin da yake magana, Har yaushe ne wahayin nan game da hadayar yau da kullum, da laifin ƙazantar da ke jawo kufai, har a ba da Wuri Mai Tsarki da rundunar domin a tattake su a ƙarƙashin ƙafa? Daniel 8:13.
Almasihu, a matsayin Palmoni (Mai Ƙidaya Mai Banmamaki), an tambaye shi, “har yaushe” ne wahayin “chazon” zai kasance, sai ya amsa, “har zuwa kwana dubu biyu da ɗari uku; sa’an nan kuma za a tsarkake Wuri Mai Tsarki.” Sai Daniyel ya yi marmarin ya fahimci wahayin “chazon” wanda ya shafi “hadayar yau da kullum, da kuma laifin ƙazantar hallaka, domin a ba da Wuri Mai Tsarki da runduna a tattake su da ƙafa.” Amma an umarci Jibra’ilu ya sa Daniyel ya fahimci wahayin “mareh.” Kowane al’amari yana da muhimmancinsa a cikin Maganar Allah. Wahayin “mareh” shi ne wahayin maraice da safiya da aka fayyace a aya ta ashirin da shida.
Kuma wahayin maraice da safiya da aka faɗa gaskiya ne; saboda haka ka kulle wahayin; gama zai kasance domin kwanaki masu yawa. Daniel 8:26.
An ambaci kalmar “wahayi” sau biyu a cikin ayar. Maganar farko ita ce wahayin “mareh”, ta biyu kuma ita ce wahayin “chazon”. Wahayin “mareh” shi ne wahayin “yamma da safiya.” Furucin Ibrananci na “yamma da safiya” ana yawan samunsa a cikin Littafi Mai Tsarki, kuma a kullum ana fassara shi da “yamma da safiya,” kamar yadda yake a aya ta ashirin da shida. Wurin kaɗai a cikin Littafi Mai Tsarki inda aka fassara shi dabam da “yamma da safiya,” shi ne a aya ta goma sha huɗu, inda aka fassara shi da “kwanaki” kawai. Ainihin Ibranancin aya ta goma sha huɗu zai karanta, “Har zuwa dubu biyu da ɗari uku na yamma da safiya.”
Aya ɗin da yake babban ginshiƙin Adventism, shi ne kaɗai aya a cikin Maganar Allah inda aka bayyana “maraice da safiya” a sauƙaƙe a matsayin “kwanaki.” Kowane lamari yana da muhimmancinsa, kuma ko ba komai ba, a bayyane yake cewa Palmoni yana jaddada ayar da gangan. Ya yi haka ta wajen karkatar da tunanin waɗanda suka fassara Littafi Mai Tsarki na King James su rubuta jimlar ta dabam da yadda kullum ake rubuta ta a cikin Maganarsa. Muhimmin batu da ya kamata a samo daga wannan gaskiya shi ne, sa’ad da aka gaya wa Jibra’ilu ya sa Daniyel ya fahimci wahayin “mareh”, ana gaya masa ne ya sa Daniyel ya fahimci wahayin bayyanar 1844, ba kuma wahayin “chazon” game da tattake Wuri Mai Tsarki da rundunar ba.
Wahayin “maraice da safiya” yana magana ne game da wani bayyanuwa da ya faru sa’ad da tsarkakewar Wuri Mai Tsarki ta fara a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Wahayin bayyanuwar ranar 22 ga Oktoba, 1844, ba game da tattake Wuri Mai Tsarki ba ne, amma game da tsarkakewar Wuri Mai Tsarki ne. Shin akwai wani bayyanuwa na annabci a wannan rana?
“Zuwan Almasihu a matsayin babban firist ɗinmu zuwa Wuri Mafi Tsarki, domin tsarkake Wuri Mai Tsarki, kamar yadda aka bayyana a Daniyel 8:14; zuwan Ɗan mutum zuwa ga Mai Tsufan Kwanaki, kamar yadda aka gabatar a Daniyel 7:13; da zuwan Ubangiji zuwa Haikalinsa, kamar yadda Malaki ya yi annabci, dukkansu bayanai ne na abu guda ɗaya; kuma wannan ma an misalta shi da zuwan ango zuwa wurin aure, kamar yadda Almasihu ya bayyana a cikin misalin budurwai goma, a cikin Matiyu 25.” The Great Controversy, 426.
An umurci Jibrilu ya sa Daniyel ya fahimci bayyanuwar annabci ta Almasihu a cikin haikalinsa a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Saboda wannan dalili, Jibrilu ya ba Daniyel shaida ta biyu game da ranar 22 ga Oktoba, 1844, gama Jibrilu ne ya jagoranci kowane marubucin Littafi Mai Tsarki da ya rubuta wata siffa ta ƙa’idar Littafi Mai Tsarki wadda ke bayyana cewa gaskiya tana tabbata ne bisa shaidar biyu. Idan Jibrilu zai sa Daniyel ya fahimci ranar 22 ga Oktoba, 1844, zai buƙaci shaida ta biyu domin a tabbatar da “wahayin bayyanuwar.”
Jibrilu ya fara aikinsa da fara magana a kan burin Daniyel na ya fahimci wahayin “chazon,” kuma ya yi haka ne ta wurin bayyana cewa wahayin “chazon” shi ne wahayin da ya ƙare a “lokacin ƙarshe” a shekara ta 1798.
Sai na ji muryar mutum a tsakiyar gaɓoɓin kogin Ulai, wadda ta kira, ta ce, Jibra’ilu, ka sa wannan mutum ya fahimci wahayin. Sai ya zo kusa da inda nake tsaye; da ya iso kuwa, na tsorata, na fāɗi rubda ciki: amma ya ce mini, Ka fahimta, ya ɗan mutum; gama wahayin na lokacin ƙarshe ne. Daniyel 8:16, 17.
“Wahayin” da yake a ayar da ta gabata, wato “a lokacin ƙarshe” shi ne wahayin “chazon”, kuma “lokacin ƙarshe” a cikin littafin Daniyel shi ne 1798. Wannan ne “wahayin” da Daniyel ya nemi ya fahimta, amma ba shi ne “wahayin” da aka umurci Jibra’ilu ya sa Daniyel ya fahimta ba. Gama a kan wannan, Jibra’ilu zai kawo shaida ta biyu.
Sai ya zo kusa da inda nake tsaye; da ya iso, tsoro ya kama ni, na fāɗi rubda ciki. Amma ya ce mini, Ka gane, ya ɗan mutum; gama wahayin yana nufin lokacin ƙarshe. Yayin da yake magana da ni kuwa, wani barci mai nauyi ya rufo ni ina fuskata a ƙasa; amma ya taɓa ni, ya kuma tsayar da ni a tsaye. Sai ya ce, Ga shi, zan sanar da kai abin da zai faru a ƙarshen fushi; gama a lokacin da aka ƙayyade ne ƙarshen zai zo. Daniyel 8:17–19.
Jibra’ilu ya fara aikin da aka ɗora masa ta wajen sanar da Daniyel cewa, “duba,” wato yana gaya wa Daniyel ya yi la’akari da gaskiya ta gaba. Gaskiyar ta gaba ita ce “fushin ƙarshe” na waɗannan “sau bakwai” guda biyu na Lawiyawa ashirin da shida yana ƙarewa a shekara ta 1844. An bayyana “fushin ƙarshe” kai tsaye a matsayin annabcin lokaci, gama yana da “ƙayyadadden lokaci” da zai “ƙare.” Dole ne “fushin” ya wakilci wani zamani na lokaci, domin yana da “ƙayyadadden lokaci” domin ƙarewarsa. Idan “fushin” ya kasance kawai wani ɗan lokaci guda ne, da ba zai kasance da ƙarshe ba; zai kasance ne kawai lokacin da ya auku.
“Fushin” yana da iyakar ƙarshe da aka ayyana, saboda haka yana wakiltar ƙarshen wani zamani. An wakilci wannan zamani a matsayin “fushi na ƙarshe.” Idan akwai na ƙarshe, to lalle ne akwai na farko. An bayyana “fushi na farko” a cikin Daniyel sura ta goma sha ɗaya, kuma a can ma wani zamani ne, domin fafaroma za ta “aikata yadda take so, ta kuma yi nasara” har zuwa ƙarshen “fushin”.
Kuma waɗansu daga cikin masu fahimta za su fāɗi, domin a gwada su, a tsarkake su, a mai da su farare, har zuwa lokacin ƙarshe: gama har yanzu akwai wani lokaci da aka ƙayyade. Kuma sarkin zai yi bisa ga nufinsa; zai ɗaukaka kansa, ya mai da kansa babba a kan kowane allah, kuma zai faɗi abubuwa masu banmamaki gāba da Allahn alloli, kuma zai yi nasara har sai fushin ya cika: gama abin da aka ƙaddara za a yi shi. Daniel 11:35, 36.
A cikin waɗannan ayoyi biyu, sarkin da yake aikata abin da ya ga dama kuma yake ɗaukaka kansa shi ne batun. Aya ta talatin da shida ita ce ayar da Bulus ya sake faɗa da nasa kalmomi, sa’ad da yake bayyana “mutumin zunubi” wanda yake zaune a cikin haikalin Allah yana nuna kansa cewa shi Allah ne. Tsanantawar Zamanin Duhu daga shekara ta 538 har zuwa 1798 an bayyana ta a aya ta talatin da biyar, kuma tana ci gaba har zuwa “lokacin ƙarshe” wanda shi ne 1798, wanda shi ne “lokacin da aka ƙayyade.” Sai aya ta talatin da shida ta kuma nuna cewa papanci zai “yi nasara” “har sai an kammala fushi.” Ayar tana nuna cewa papancin ya yi nasara har zuwa 1798, a wannan lokaci ne “fushi” na farko ya “cika.” Maganar annabcin Allah ta “ƙaddara” cewa papancin zai ci gaba na shekara dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, har zuwa 1798, wanda shi ne “lokacin ƙarshe.”
“Fushin” na farko ya ƙare a shekara ta 1798, kuma “fushin ƙarshe” ya ƙare a shekara ta 1844. An wakilci duka waɗannan fushin a matsayin lokutan zamani, waɗanda suke da takamaiman ƙarshensu, ta haka suna nuna su duka a matsayin annabce-annabcen lokaci. An umurci Jibra’ilu ta wurin Palmoni ya sa Daniyel ya fahimci wahayin bayyanuwa (“mareh”), na “maraice da safiya” (kwanaki) waɗanda suka nuna 22 ga Oktoba, 1844, kuma ya yi haka ta wurin ba da shaida ta biyu game da wannan kwanan wata.
Wahayin “chazon” na aya ta goma sha uku, wanda Daniyel ya yi marmarin ya fahimta, shi ne wahayin tattakewar da ta ƙare a “lokacin ƙarshe” a shekara ta 1798. Wahayin “mareh” na aya ta goma sha huɗu ya ƙare da bayyanar Almasihu a Wuri Mafi Tsarki a ranar 22 ga Oktoba, 1844, cikin cikar annabcin lokaci na shekaru dubu biyu da ɗari uku, da kuma cikar annabcin lokaci na shekaru dubu biyu da ɗari biyar da ashirin. Dukkan waɗannan annabce-annabcen lokaci biyu an wakilta su a kan tsattsarkan allunan Habakkuk, waɗanda Sister White ta bayyana cewa hannun Ubangiji ne ya jagorance su, kuma bai kamata a canja su ba.
Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.
“Muna da darussa masu yawa da za mu koya, kuma da yawa ƙwarai da za mu ƙi koya. Allah da sama kaɗai ne ba su da kuskure. Waɗanda suke zaton cewa ba za su taɓa barin wani ra’ayi da suka runguma ba, ko kuma ba za su taɓa samun lokacin da za su canja wani ra’ayi ba, za su yi takaici. Muddin muna manne wa tunaninmu da ra’ayoyinmu da nacewa mai ƙarfi, ba za mu iya samun haɗin kan da Kristi ya yi addu’a dominsa ba.” Review and Herald, July 26, 1892.