Duk annabawan suna magana game da kwanaki na ƙarshe fiye da kwanakin da suka rayu a cikinsu.
“Kowannen annabawan dā ya yi magana ƙasa da yadda ya yi domin zamaninsa kansa fiye da namu, sabili da haka annabce-annabcensu yana da ƙarfi a gare mu. ‘Yanzu dukan waɗannan abubuwa sun faru a gare su domin su zama misalai: kuma an rubuta su domin gargaɗinmu, a kanmu waɗanda ƙarshen duniya ya zo.’ 1 Korintiyawa 10:11. ‘Ba domin kansu ba, amma dominmu suka yi hidimar waɗannan abubuwa, waɗanda yanzu aka ba ku labarinsu ta wurin waɗanda suka yi muku wa’azin bishara da Ruhu Mai Tsarki da aka aiko daga sama; waɗannan abubuwa ne mala’iku ke marmarin dubawa cikinsu.’ 1 Bitrus 1:12.”
“Littafi Mai Tsarki ya tattara kuma ya ɗaure taskokinsa tare domin wannan ƙarni na ƙarshe. Dukan manyan al’amura da muhimman mu’amaloli masu tsanani na tarihin Tsohon Alkawari sun kasance, kuma suna ta maimaita kansu, cikin ikkilisiya a waɗannan kwanaki na ƙarshe.” Selected Messages, littafi na 3, 338, 339.
Daniyel yana wakiltar mutanen Allah, waɗanda a kwanaki na ƙarshe suka gano ta wurin Kalmar annabci cewa an warwatsa su. Sa’ad da suka farka ga wannan gaskiya, ana bukatar su cika addu’ar Littafin Firistoci ashirin da shida, haka kuma addu’ar neman fahimtar asirin annabci na ƙarshe da ake buɗewa jim kaɗan kafin ƙarewar lokacin gwaji, kamar yadda addu’ar Daniyel a sura ta biyu take wakilta. Idan kuma suka shiga cikin ƙwarewar Daniyel, mala’ikan Jibra’ilu zai taɓa su, ya sanar da su, ya kuma yi magana da su, domin ya ba su “hikima da fahimta.” Masu hikima su ne waɗanda suke “fahimta” “ƙaruwar ilimi” sa’ad da aka buɗe wani asirin annabci.
Sai ya sanar da ni, ya yi magana da ni, ya ce, Ya Daniyel, yanzu na fito domin in ba ka hikima da fahimta. A farkon roƙe-roƙenka umarni ya fito, ni kuma na zo domin in bayyana maka; gama ana ƙaunarka ƙwarai: saboda haka ka fahimci al’amarin, ka kuma lura da wahayin. Daniyel 9:22, 23.
Wahayin da aka gaya wa Daniyel ya lura da shi shi ne wahayin “mareh” na bayyanuwa. Jibrilu bai gama aikin da aka ɗora masa ba a sura ta takwas sa’ad da aka gaya masa ya sa Daniyel ya fahimci wahayin “mareh”. A sura ta tara ya komo domin ya kammala fassarar. A sura ta tara, Daniyel ba ya ƙara rayuwa a zamanin mulkin Babila, sai dai a cikin tarihin daular Mediya da Farisa.
Sa’ad da Jibra’ilu ya umurci Daniyel cewa ya “fahimci al’amarin,” kuma ya “yi la’akari da wahayin,” yana bayyana wani tsari ne na rarrabewa a cikin tunani wanda yake so Daniyel ya aiwatar. Kalmomin da aka fassara da “fahimta” da kuma “la’akari” duka kalma guda ɗaya ce ta Ibrananci. Kalmar ita ce “biyn,” kuma ma’anarta ita ce rarrabewa a cikin tunani. Kalmar Ibrananci da aka fassara da “al’amari,” ita ce “dabar,” kuma ma’anarta ita ce “kalmar”. Saboda haka Jibra’ilu yana sanar da Daniyel, da kuma waɗanda yake wakilta a kwanaki na ƙarshe, su rarraba Kalmar gaskiya yadda ya kamata.
Ka yi ƙoƙari ka gabatar da kanka abin karɓa a gaban Allah, ma’aikaci wanda bai kamata ya ji kunya ba, yana rarrabe maganar gaskiya daidai. 2 Timoti 2:15.
Kalmar “matter” kuma Daniyel ya yi amfani da ita a sura ta goma, aya ta ɗaya, inda aka fassara ta sau uku da “abu.”
A shekara ta uku ta mulkin Sairus sarkin Farisa, an bayyana wani al’amari ga Daniyel, wanda ake kira sunansa Belteshazzar; al’amarin kuwa gaskiya ne, amma lokacin da aka ƙayyade mai tsawo ne; shi kuma ya fahimci al’amarin, ya kuma sami fahimta game da wahayin. Daniyel 10:1.
A cikin ayar, kalmar nan “wahayi” ita ce wahayin “mareh” na bayyanuwa, kuma Daniyel yana da fahimta game da abu (al’amari), har ma da wahayin (“mareh”). A aya ta ashirin da uku na sura ta tara, Jibrilu ya umarci Daniyel ya rarrabe daidai al’amarin da wahayin, kuma a aya ta ɗaya ta sura ta goma yana da fahimta game da al’amarin (abu) da kuma wahayin (“mareh”). Jibrilu yana sanar da Daniyel a sura ta tara ya gane bambanci (ya rarrabe daidai) tsakanin al’amarin da wahayin. Wahayin shi ne wahayin “mareh”, kuma “al’amarin,” ko kuwa “abin,” shi ne wahayin “chazon”.
A cikin sura ta takwas an bayyana asalin wahayi biyun, kuma an lura da bambanci a tsakaninsu domin Daniyel ya so ya fahimci wahayin “chazon”, amma an umurci Jibrilu ya sa Daniyel ya fahimci wahayin “mareh”. Yayin da Jibrilu ya fara aikinsa na sa Daniyel ya fahimci “al’amarin” da kuma “wahayi”, sai ya sanar da Daniyel ya kula cewa su wahayi biyu ne dabam.
Sai ya sanar da ni, ya yi magana da ni, ya ce, Ya Daniyel, yanzu na fito domin in ba ka hikima da fahimta. Tun farkon roƙe-roƙenka umarni ya fito, ni kuma na zo domin in nuna maka; gama kai ƙaunatacce ne ƙwarai: saboda haka ka fahimci al’amarin, ka kuma lura da wahayin. Makonni saba’in an ƙaddara a kan mutanenka da kuma a kan birninka mai tsarki, domin a kawo ƙarshen ƙetare doka, a kuma kawo ƙarshen zunubai, a yi kafara domin mugunta, a kuma shigar da adalci na har abada, a hatimce wahayi da annabci, a kuma shafe Mafi Tsarki. Saboda haka ka sani, ka kuma fahimta, cewa daga fitowar umarnin a mai da Urushalima a kuma gina ta har zuwa Almasihu, Yarima, za a yi makonni bakwai da kuma sittin da biyu: za a sāke gina titi da katanga, ko da a lokutan wahala ne. Bayan kuma sittin da biyu ɗin nan, za a yanke Almasihu, amma ba domin kansa ba: mutanen yariman da zai zo kuwa za su hallaka birnin da Wuri Mai Tsarki; ƙarshensa kuma zai zo kamar ambaliya, har zuwa ƙarshen yaƙi kuma an ƙaddara kufai. Zai kuma tabbatar da alkawari da mutane da yawa har mako guda: a tsakiyar makon kuma zai sa hadaya da baiko su tsaya, kuma saboda yaɗuwar abubuwan banƙyama zai mai da shi kufai, har zuwa cikar ƙarshe; abin da aka ƙaddara kuwa za a zubo a kan mai da kufai. Daniyel 9:22–27.
Jibrilu ya so Daniyel ya gane cewa za a wakilta abubuwa daga hangen “chazon” da kuma hangen “mareh” a cikin fassarar da ya ba Daniyel. Fassarar za ta shafi dukkan hangen nesa biyu, kuma alhakin Daniyel ne ya rarrabe hangen nesa daidai, wadda ta shafi tattake Wuri Mai Tsarki da rundunar, daga hangen nesa da ya kai ga bayyanar Almasihu a Wuri Mafi Tsarki a ranar 22 ga Oktoba, 1844.
Jibra’ilu ya bayyana cewa daga umurnin Artaxerxes a shekara ta 457 kafin haihuwar Almasihu, za a yi shekaru ɗari huɗu da casa’in waɗanda aka “yanke” daga cikin shekaru dubu biyu da ɗari uku na wahayin maraice da safiya, waɗanda suka shafi Yahudawa musamman. A cikin ayoyin da aka ambata yanzu, an nuna kalmar “ƙaddararre” sau uku, amma kalmomi biyu ne dabam a Ibrananci waɗanda duka aka fassara su da “ƙaddararre” a cikin ayoyin. Lokaci na farko da aka nuna “ƙaddararre” shi ne a aya ta ashirin da huɗu, kuma wannan kalmar Ibrananci ita ce “chathak” kuma tana nufin “a yanke”.
Yana nuna cewa an ba Isra’ila wani lokaci na jarrabawa wanda ya fara da umarni na uku na Artaxerxes, wanda zai ƙare da jifan Istifanas da duwatsu a shekara ta 34 A.D. Shekaru ɗari huɗu da casa’in an “yanke su,” kuma sun wakilci gajeren lokaci na annabci a cikin doguwar annabcin shekaru dubu biyu da ɗari uku. Adadin “ɗari huɗu da casa’in,” alama ce ta lokacin jarrabawa, kamar yadda Yesu ya tabbatar.
Sai Bitrus ya zo wurinsa, ya ce, Ubangiji, sau nawa ne ɗan’uwana zai yi mini laifi, in kuwa gafarta masa? Har sau bakwai? Yesu ya ce masa, Ba na ce maka ba, Har sau bakwai; amma, Har sau saba’in sau bakwai. Matiyu 18:22.
Akwai iyaka ga gafara, kuma wannan iyakar ana wakilta ta da lambar “ɗari huɗu da casa’in.” Shekaru “ɗari huɗu da casa’in” suna wakiltar wani lokaci na gwaji ga Yahudawa tun daga ’yantuwarsu har sai da suka cika ma’aunin lokacin gwajinsu ta wurin jifan Istifanas da duwatsu. Shekaru “ɗari huɗu da casa’in” kuma suna da alaƙa da la’anar “sau bakwai” a cikin Lawiyawa ashirin da shida. Akwai wurare biyu kaɗai a cikin Littafi Mai Tsarki da suke magana game da ƙasar tana jin daɗin asabbacinta. Na farko ana samunsa a cikin Lawiyawa ashirin da shida.
Amma idan, duk da wannan duka, ba za ku saurare ni ba, sai dai ku yi tafiya da gāba da ni; to, ni kuma zan yi tafiya da gāba da ku cikin fushi; ni, ni da kaina ma, zan hukunta ku sau bakwai saboda zunubanku. Za ku ci naman ’ya’yanku maza, ku kuma ci naman ’ya’yanku mata. Zan hallaka wurarenkunku masu tsawo, in sassare gumakanku, in jefa gawawwakinku a kan gawawwakin gumakanku, kuma raina zai ƙi ku. Zan mai da biranenku kufai, in sa wuraren ibadarku su zama kufai, ba kuma zan ji ƙamshin turarenku mai daɗi ba. Zan mai da ƙasar kufai; maƙiyanku da suke zaune a cikinta kuwa za su yi mamaki saboda ita. Zan warwatsa ku a cikin al’ummai, in kuma zare takobi in bi bayanku: ƙasarku kuma za ta zama kufai, biranenku kuwa su zama kufai. Sa’an nan ƙasar za ta ji daɗin Asabarta, muddin tana kwance kufai, ku kuma kuna cikin ƙasar maƙiyanku; a lokacin ne ƙasar za ta huta, ta ji daɗin Asabarta. Muddin tana kwance kufai za ta huta; domin ba ta huta ba a cikin Asabartarku sa’ad da kuke zaune a kanta. Firistoci 26:27–35.
Hukuncin “sau bakwai,” wanda aka ambata sau huɗu a sura ta ashirin da shida, yana nuna cewa sa’ad da aka warwatsa mutanen Allah, ƙasar za ta “ji daɗin Asabcininta.” An warwatsa Daniyel da samari uku nagari zuwa ƙasar maƙiya domin cikar la’anar Musa, kuma warwatsuwar shekaru saba’in ta kasance darasin alama na warwatsuwar shekaru dubu biyu da ɗari biyar da ashirin. Darasi ne na annabci ta hanyar alama, mai kama da shekaru uku da rabi na fari na Iliya a lokacin tsanantawar Jezebel. Waɗannan shekaru uku da rabi suna wakiltar shekaru uku da rabi na annabci, waɗanda suka yi daidai da shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na mulkin papanci daga shekara ta 538 har zuwa 1798. Shekaru saba’in alama ce ta “sau bakwai,” kamar yadda shekaru uku da rabi suka kasance alama ta jejin shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin. Shekaru saba’in na bautar Daniyel, kamar yadda Irmiya ya bayyana, suna wakiltar shekaru “ɗari huɗu da casa’in.”
Ubangiji Allah na kakanninsu kuwa ya aiko musu ta bakin manzanninsa, yana tashi da sassafe yana aikawa; gama ya ji tausayin mutanensa da mazauninsa. Amma suka yi wa manzannin Allah ba’a, suka rena maganganunsa, suka kuma wulaƙanta annabawansa, har fushin Ubangiji ya tashi a kan mutanensa, har babu magani. Saboda haka ya kawo a kansu sarkin Kaldiyawa, wanda ya kashe samari nasu da takobi a cikin gidan tsarkakarsu, bai kuwa ji tausayin saurayi ko budurwa, tsoho, ko mai sunkuyar da kai saboda tsufa ba: ya ba da su duka a hannunsa. Dukan kayayyakin gidan Allah kuma, manya da ƙanana, da taskokin gidan Ubangiji, da taskokin sarki da na fadawansa—duk waɗannan ya kai su Babila. Suka ƙone gidan Allah, suka rushe katangar Urushalima, suka ƙone dukan fādodinta da wuta, suka lalatar da dukan kyawawan kayanta. Waɗanda kuwa suka tsira daga takobi, ya kwashe su zuwa Babila; a can kuwa suka zama bayinsa da bayin ‘ya’yansa har zuwa mulkin sarautar Farisa: domin a cika maganar Ubangiji ta bakin Irmiya, har ƙasar ta more assabatanta: duk tsawon lokacin da ta kwanta kufai ta kiyaye assabaci, domin a cika shekara saba’in. To, a shekara ta fari ta Sairus sarkin Farisa, domin a cika maganar Ubangiji da aka faɗa ta bakin Irmiya, Ubangiji ya motsa ruhun Sairus sarkin Farisa, har ya shelanta a cikin dukan mulkinsa, ya kuma rubuta haka, yana cewa, Haka Sairus sarkin Farisa ya faɗa, Ubangiji Allah na sama ya ba ni dukan mulkokin duniya; ya kuma umarce ni in gina masa gida a Urushalima, wadda take a Yahuda. Wane ne a cikinku, cikin dukan mutanensa? Ubangiji Allahnsa yă kasance tare da shi, bari kuma ya haura. 2 Tarihi 36:15–23.
Abubuwa biyu kaɗai da aka ambata a cikin Littafi Mai Tsarki game da ƙasar tana more Asabaranta suna da alaƙa ne da warwatsuwar mutanen Allah, da kuma shekaru saba’in na bauta, waɗanda suka wakilci wani zamani da zai bai wa ƙasar damar more Asabaranta. Wannan ya yi daidai da adadin Asabar ɗin da Yahudawa ba su bar ƙasar ta ji daɗin hutunta ba. Hutun ƙasar na tsawon shekaru saba’in ya wakilci jimillar shekarun da aka cika da tawaye ga umarnin barin ƙasar ta huta. Ƙididdiga mai sauƙi tana nuna cewa a cikin shekaru “ɗari huɗu da casa’in” na tawaye, za a sami jimillar shekaru saba’in waɗanda ƙasar ba ta huta ba.
An yanke shekaru ɗari huɗu da casa’in daga cikin shekaru dubu biyu da ɗari uku, a matsayin lokacin jarrabawa ga Yahudawa, kuma waɗannan “shekaru ɗari huɗu da casa’in” suna da alaƙa kai tsaye da warwatsewar “sau bakwai” na Littafin Firistoci ashirin da shida.
Wahayin “chazon” na tattakewa da kuma wahayin “mareh” na bayyanawa a ƙarshen shekaru dubu biyu da ɗari uku, sun bambanta da juna, amma suna da alaƙa kai tsaye. Kamar yadda yake a wurin Daniyel, ya kamata mutanen Allah su rarrabe wahayi biyu ɗin daidai, alhali kuma a lokaci guda suna gane dangantakarsu da juna. Shekaru saba’in na bauta, waɗanda suka kai ga umarnai uku da suka ba Yahudawa izinin komawa su sāke gina Urushalima, sun wakilci shekaru “ɗari huɗu da casa’in” na tawaye da Yahudawa suka yi wa alkawarin barin ƙasar ta huta.
Lokacin da umarni na uku ya fayyace damar da suke da ita ta komawa su sāke gina birnin, aka ba su shekaru “ɗari huɗu da casa’in” na lokacin jarrabawa, kamar yadda aka gwada su da daidai wannan tsawon lokaci wanda rashin biyayyarsu ya jawo hallakar Urushalima da watsewarsu. A ƙarshen “shekaru ɗari huɗu da casa’in” na biyu, rashin biyayyarsu zai sāke jawo hallakar Urushalima da watsewarsu a cikin Al’ummai.
Warwatsuwar bauta ta shekaru saba’in ta biyo bayan shekaru “ɗari huɗu da casa’in” na tawaye, sa’an nan kuma bayan wannan bauta ta shekaru saba’in sai aka bi ta da wasu “shekaru ɗari huɗu da casa’in” na ƙarin tawaye.
Lokacin shekaru “ɗari huɗu da casa’in” na farko, wanda ya jawo shekaru saba’in na hutawar ƙasar, ya kai ga ƙarshe tare da hallakar Urushalima. A ƙarshen shekaru “ɗari huɗu da casa’in” da aka yanke daga cikin shekaru dubu biyu da ɗari uku, an sake hallaka Urushalima, gama Yesu kullum yakan misalta ƙarshen wani abu da farkon wannan abu.
Kama ainihin Isra’ila na shekaru saba’in a ainihin Babila alama ce ta warwatsewar “sau bakwai,” kuma Sister White ta bayyana cewa shekaru saba’in na zaman kama na ainihin Isra’ila a ainihin Babila misali ne na shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na zaman kama na Isra’ila ta ruhaniya a Babila ta ruhaniya.
“Ikkilisiyar Allah da take a duniya ta kasance hakika cikin bautar kama a cikin wannan dogon lokaci na tsanantawa marar ƙaƙƙautawa, kamar yadda ’ya’yan Isra’ila suka kasance a matsayin bayi a Babila a lokacin zaman bauta.” Annabawa da Sarakuna, 714.
Shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin daga shekara ta 538 zuwa 1798, sun kasance wata alama ta “lokuta bakwai.” A ƙarshen shekaru saba’in, Yahudawa suka komo domin su maido da su kuma su sāke gina Urushalima. Komowarsu a cikin dokoki uku ya nuna farkon (457 K.H.) shekaru dubu biyu da ɗari uku na wahayin “mareh” wanda ya kai ga bayyanar Almasihu a Wuri Mafi Tsarki a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Dokoki ukun ne suka nuna farkon lokacin annabci, kuma duk dokoki ukun aka buƙata domin a fara lokacin annabci, ko da yake sun fara komowa da sāke ginawa da doka ta farko ta Sairus.
“A cikin sura ta bakwai ta Ezra aka sami umarnin. Ayoyi 12−26. A cikakkiyar sifarsa an ba da shi ta hannun Artashashta, sarkin Farisa, a shekara ta 457 K.H. Amma a Ezra 6:14 an ce an gina haikalin Ubangiji a Urushalima ‘bisa ga umarni [‘doka,’ a gefen shafi] na Sairus, da Dariyus, da Artashashta sarkin Farisa.’ Waɗannan sarakuna uku, ta wurin fara bayar da umarnin, sake tabbatar da shi, da kuma cika shi, sun kai shi ga kamalar da annabcin ya bukata domin ya nuna farkon shekaru 2300. Da aka ɗauki 457 K.H., lokacin da aka cika umarnin, a matsayin ranar umarnin, sai aka ga cewa kowane bayani dalla-dalla na annabcin game da makonni saba’in ya cika.” The Great Controversy, 326.
Daga 1798 har zuwa 1844, mala’iku uku na Ru’ya ta Yohanna sun bayyana cikin tarihin annabci, kuma kamar yadda dokoki uku suka yi alamar farkon annabcin shekaru dubu biyu da ɗari uku, haka waɗannan mala’iku uku suka yi alamar ƙarshen annabcin. Wannan lokaci na annabci ya ƙare da bayyanar mala’ika na uku, kamar yadda ya fara da fitowar doka ta uku, gama Yesu kullum yana haɗa ƙarshen abu da farkon abu.
Yahudawa suka fara komowa a ƙarƙashin umarni na farko, kuma a tarihin umarni na biyu suka gama haikalin. Mala’ika na uku ya iso a ranar 22 ga Oktoba, 1844, kuma kafin wannan kwanan wata Milleriyawa sun gama haikali na ruhaniya da suka fito daga Babila ta ruhaniya domin su sāke gina shi. Dole ne a kammala shi, gama a ranar 22 ga Oktoba, 1844 manzon alkawari zai zo ba zato ba tsammani zuwa haikalinsa. Wannan haikali shi ne mutanen Milleriya waɗanda suka shiga cikin alkawari a ranar 22 ga Oktoba, 1844, kuma waɗanda Bitrus ya bayyana cewa su haikali ne.
Ku ma, kamar duwatsu masu rai, ana gina ku gida na ruhaniya, firistoci masu tsarki, domin ku miƙa hadayu na ruhaniya, abin karɓa ga Allah ta wurin Yesu Almasihu. 1 Bitrus 2:5.
An gina haikalin Millerite daga 1798 zuwa 1844, wato shekaru arba’in da shida, ko kuma a annabce kwana uku, gama Almasihu ya bayyana cewa yana ɗaukar kwana uku a tayar da haikali.
Idin Ƙetarewar Yahudawa kuwa ya kusa, sai Yesu ya haura Urushalima, ya kuwa sami a cikin haikali waɗanda suke sayar da shanu da tumaki da kurciyoyi, da kuma masu musayar kuɗi suna zaune. Da ya yi bulala da ƙananan igiyoyi, sai ya kore su duka daga haikalin, tare da tumakin da shanun; ya zubar da kuɗin masu musaya, ya kifar da tebura; ya kuma ce wa masu sayar da kurciyoyi, Ku fitar da waɗannan abubuwa daga nan; kada ku mai da gidan Ubana gidan kasuwanci. Sai almajiransa suka tuna cewa an rubuta, Kishin gidanka ya cinye ni. Sai Yahudawa suka amsa suka ce masa, Wace alama ce kake nuna mana, tun da kake yin waɗannan abubuwa? Yesu ya amsa ya ce musu, Ku rushe wannan haikali, cikin kwana uku kuma zan tashe shi. Sai Yahudawa suka ce, Shekaru arba’in da shida aka yi ana gina wannan haikali, kai kuwa za ka tashe shi cikin kwana uku? Amma shi yana magana ne game da haikalin jikinsa. Yohanna 2:13–21.
’Yar’uwa White ta bayyana cewa sa’ad da manzon alkawari ya zo haikalinsa kwatsam, kamar yadda aka wakilta a cikin littafin Malakai, annabcin ya cika ne sa’ad da Almasihu ya tsarkake haikalin, kamar yadda aka nuna yanzu a cikin nassin da aka ɗauko daga Yohanna.
“Da yake tsarkake Haikalin daga masu saya da masu sayarwa na duniya, Yesu ya shelanta aikinsa na tsarkake zuciya daga ƙazantar zunubi,—daga sha’awoyin duniya, da son zuciya na ƙwadaita, da mugayen halaye, waɗanda suke lalatar da rai. ‘Ga shi, zan aiko da manzona, shi kuwa zai shirya hanya a gabana: Ubangijin da kuke nema kuwa zai zo haikalinsa ba zato ba tsammani, wato Manzon alkawari, wanda kuke farin ciki da shi: ga shi, zai zo, in ji Ubangiji Mai Runduna. Amma wa zai iya jure ranar zuwansa? Wa kuma zai iya tsayawa sa’ad da ya bayyana? Gama shi kamar wutar mai tacewa ne, kuma kamar sabulun mai wanki: Zai zauna kamar mai tacewa, kuma mai tsarkake azurfa: zai tsarkake ’ya’yan Lawi, ya kuma tsarkake su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa hadaya ga Ubangiji cikin adalci. Malachi 3:1–3.” The Desire of Ages, 161.
Haikalin da ke cikin Yahaya sura ta biyu, ya ɗauki shekaru arba'in da shida ana gina shi, kuma Yesu ya ce zai tayar da haikalin da aka rushe cikin kwana uku. Daga 1798 zuwa 1844, shekaru arba'in da shida ne, kuma wannan yana nuna zuwan mala’iku uku (kwanaki), na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu, waɗanda aka riga aka misalta su ta wurin dokoki uku da suka fara annabcin shekaru dubu biyu da ɗari uku. Shekaru arba'in da shida su ne lokacin da Almasihu ya tayar da haikalin Millerite, gama kafin wannan lokaci an tattake Wuri Mai Tsarki na ruhaniya da Isra’ila na ruhaniya ƙarƙashin Babila ta ruhaniya.
Sa’ad da Almasihu ya tsarkake haikali a lokacin Idin Ƙetarewa a farkon hidimarsa, yana cika annabcin Manzon Alkawari wanda zai zo ba zato ba tsammani zuwa haikalinsa, kamar yadda aka bayyana a cikin Malakai. A ranar 22 ga Oktoba, 1844, Almasihu ya zo ba zato ba tsammani zuwa haikalinsa, kuma ya ɗauke shi shekaru arba’in da shida yana gina rusasshen haikalinsa.
“Zuwan Almasihu a matsayin babban firist namu zuwa Wuri Mafi Tsarki, domin tsarkake haikalin, kamar yadda aka nuna a cikin Daniel 8:14; zuwan Ɗan mutum zuwa wurin Tsohon Kwanaki, kamar yadda aka gabatar a cikin Daniel 7:13; da zuwan Ubangiji zuwa haikalinsa, kamar yadda Malachi ya yi annabci, duk bayanai ne na abu guda ɗaya; kuma wannan abu ne kuma aka wakilta ta zuwan ango zuwa bikin aure, kamar yadda Almasihu ya bayyana a cikin misalin budurwai goma, na Matiyu 25.” The Great Controversy, 426.
Fushin farko ya ƙare a shekara ta 1798, kuma ƙarshen fushin na ƙarshe ya kasance a shekara ta 1844. Farkon zamanin shekaru arba’in da shida, inda Almasihu ya tashe haikalin Millerite, ya misalta ƙarshen, gama duka farkon da ƙarshen an alamta su da cikar fushin Allah a kan mutanensa; domin Yesu kullum yana danganta ƙarshen abu da farkon abu.
Za mu ci gaba da nazarin koyarwar Jibra’ilu ga Daniyel a talifi na gaba.
“Dole ne a buɗe littafin Ru’ya ta Yohanna ga mutane. An koyar da mutane da yawa cewa littafi ne a rufe, amma a rufe yake ne ga waɗanda kawai suke ƙin gaskiya da haske. Dole ne a yi shelar gaskiyoyin da yake ɗauke da su, domin mutane su sami zarafin shirya kansu domin al’amuran da ba da daɗewa ba za su faru. Dole ne a gabatar da Saƙon Mala’ika na Uku a matsayin bege kaɗai na ceton duniya mai halaka.”
“Hatsarorin kwanaki na ƙarshe suna a kanmu, kuma a cikin aikinmu ya kamata mu gargaɗi mutane game da haɗarin da suke ciki. Kada a bar manyan al’amura masu tsanani waɗanda annabci ya bayyana cewa ba da daɗewa ba za su faru ba tare da a taɓa su ba. Mu manzannin Allah ne, kuma ba mu da lokacin ɓatawa. Waɗanda za su zama abokan aiki tare da Ubangijinmu Yesu Kristi za su nuna zurfin sha’awa ga gaskiyoyin da ake samu a cikin wannan littafi. Da alƙalami da murya za su yi ƙoƙari su bayyana a sarari abubuwa masu banmamaki waɗanda Kristi ya zo daga sama domin ya bayyana.” Signs of the Times, July 4, 1906.