Dukan annabawa suna magana ne game da ƙarshen duniya, kuma dukan annabce-annabcen suna haɗuwa ne kuma suna ƙarewa a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna. A cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, ana ci gaba da wannan layi ɗaya da yake cikin littafin Daniyel, gama littafi ɗaya ne. An riga an rubuta dukan waɗannan ƙa’idodin annabci da ƙarfi a cikin kasidun da suka gabata. A cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, an sanar da mu cewa gab da lokacin alherin jinkiri ya rufe akwai wani annabci da aka hatimce wanda ake buɗewa. Waɗannan kasidu suna ta gabatar da abubuwan annabci da suke da alaƙa da saƙon da ke cikin littafin Ru’ya ta Yohanna wanda yanzu ake buɗewa. Saƙon ba gaskiyar annabci guda ɗaya kaɗai ba ce, kuma kowane sashe na saƙon da ake buɗewa yana faɗowa ne a ƙarƙashin bayyana Yesu Almasihu.
Ana buɗe saƙon ne kaɗan kafin ƙarewar lokacin gwaji, sa’ad da “lokaci ya kusa.” Littattafan Daniyel da Ru’ya ta Yohanna, tare da bayanin da yake fitowa daga rubuce-rubucen Ruhun Annabci, suna da cikakken bayani ƙwarai game da tsarin da yake da alaƙa da buɗe wani saƙon annabci. Zakin kabilar Yahuza ne yake aiwatar da buɗewar, kuma idan ya yi haka yana amfani da tsari mai ma’ana wajen gabatar da saƙon. Yana karɓar saƙon daga wurin Uba, wanda aka wakilta yana riƙe da Littafi Mai Tsarki kamar yadda aka hatimce shi da hatimai bakwai. Zakin kabilar Yahuza, wanda shi ma shi ne asalin Dawuda kuma Ɗan Ragon da aka yanka, yana karɓar littafin daga wurin Uba kuma yana cire hatiman.
Sa’an nan Yesu ya ba Jibra’ilu saƙon, wanda shi tare da sauran mala’iku suke isar da saƙon ga wani annabi wanda ya rubuta saƙon ya kuma aika shi zuwa ga ikilisiyoyi. Sa’ad da lokacin buɗe hatimin saƙon annabci ya kusa, buɗewar saƙon annabcin tana haifar da tsarin gwaji mai matakai uku, wanda yake gwada waɗanda suke cikin ikilisiyoyi, su ne kuma masu sauraron da aka nufa da rubutun annabin; kuma bisa ga amsar kowane ɗaya daga cikin waɗannan membobin ikilisiya, suna tantance ko suna cikin ɗaya daga cikin rukuni biyu. Waɗanda suka karɓi ƙaruwa cikin sani wadda saƙon da aka buɗe hatiminsa yake haifarwa, ana bayyana su a matsayin “masu hikima,” amma waɗanda ba su karɓa ba, Daniyel ya bayyana su a matsayin “mugaye,” kuma Matta ya bayyana su a matsayin “marasa hikima”.
Dukkan waɗannan abubuwan da suke da alaƙa da buɗe asirin annabci na ƙarshe an yi magana a kansu kuma an jaddada su a aya ta tara ta Ru’ya ta Yohanna goma sha bakwai, domin tana bayyana wani ɓangare na Ru’uyar Yesu Almasihu wanda zai gwada rukuni biyu na masu sujada. Hakan kuwa tana yi ne ta wurin nuna cewa “masu hikima” ne za su fahimci saƙon da yake biye da tutar gargaɗin da ke cikin ayar.
Ga kuma hankalin da yake da hikima. Kawuna bakwai su ne duwatsu bakwai, a kansu matar take zaune. Haka kuma akwai sarakuna bakwai: biyar sun fāɗi, ɗaya yana nan, ɗayan kuwa bai riga ya zo ba; sa’ad da kuma ya zo, dole ne ya dawwama ɗan ƙanƙanin lokaci. Dabbar nan kuma da ta kasance, amma yanzu ba ta nan, ita ce ta takwas, kuma tana daga cikin bakwai ɗin nan, tana kuma tafiya zuwa hallaka. Ru’ya ta Yohanna 17:9–11.
“Tunani mai hikima,” shi ne tunanin “masu hikima.” “Masu hikima” suna fahimtar ƙaruwar ilimi, kuma ƙaruwar ilimin da aka wakilta nan da nan bayan alamar annabci, wadda take bayyana wata gaskiya da masu hikima za su fahimta, amma mugaye za su ƙi, ita ce gaskiyar da take da alaƙa da mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki da aka gabatar a ayoyin da ke biye. Waɗannan ayoyin suna wakiltar misali na ƙarshe na mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki, kuma abin da aka buɗe a cikin kwanaki na ƙarshe shi ne cewa waɗannan mulkoki takwas an kuma wakilta su a misali na farko na mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki a cikin littafin Daniyel sura ta biyu.
Bayyanar gaskiyar tana tabbatar da taƙaitacciyar fahimta game da masarautun annabcin Littafi Mai Tsarki wadda ta zama ɗaya daga cikin jauharorin Miller, amma ta yi haske sau goma fiye da haka, domin tana ɗauke da gaskiya mai yawa ƙwarai fiye da abin da Milleriyawa suka fahimta daga taƙaitaccen matsayinsu a cikin tarihi, kuma tana wakiltar jarabawa kamar yadda lambar “goma” take wakilta, da kuma ta wurin fitilar gargaɗi ta gargaɗin gabatarwa na cewa, “ga hankali mai hikima a nan,” wanda aka fassara shi a annabce da cewa, gaskiyar da ke biye za ta gwada majami’un da aka aiko wa saƙon da aka warware hatiminsa jim kaɗan kafin rufe lokacin jinƙai.
A cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai, an ɗauki Yohanna zuwa cikin jeji na shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na duhun papanci. An sa shi a ƙarshen wannan zamani a cikin shekara ta 1798, wanda shi ne ainihin tarihin da aka sa shi a cikinsa a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku.
Sai na tsaya a kan yashin teku, na ga wata dabba tana fitowa daga cikin teku, tana da kawuna bakwai da ƙahoni goma, kuma a kan ƙahoninta akwai rawanoni goma, a kan kawunanta kuma akwai sunan saɓo. Ru’ya ta Yohanna 13:1.
“Yashin teku” yana wakiltar 1798, gama yana wakiltar matsayar hangen tarihi daga inda aka nuna wa Yohanna papacy (dabbar teku) a cikin lokacin da ya wuce, da kuma Amurka (dabbar ƙasa) tana tasowa, kuma a ƙarshe tana magana kamar dragon a dokar Lahadi mai gabatowa da sauri. Sa’an nan dabbar ƙasa tana tilasta wa duniya ta karɓi “siffar dabbar,” wadda za ta yi magana kuma ta aiwatar da dokokin Lahadi a kan dukan duniya.
“A lokacin da Paparoma, bayan an kwace masa ƙarfinsa, aka tilasta masa ya daina tsanantawa, Yahaya ya ga wata sabuwar iko tana tasowa domin ta maimaita muryar macijin, kuma ta ci gaba da irin wannan mugun aiki da na saɓo. Wannan iko, na ƙarshe da zai yi yaƙi da ikkilisiya da dokar Allah, an wakilta shi da wata dabba mai ƙahoni irin na ɗan rago. Dabbobin da suka riga ta sun fito ne daga teku; amma wannan ta fito daga ƙasa, tana wakiltar tasowa cikin salama ta al’ummar da take alamta—Amurka.” Signs of the Times, February 8, 1910.
An kai Yohanna zuwa wannan matsayi ɗaya na tarihi domin ya karɓi gabatarwa ta ƙarshe game da mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki a sura ta goma sha bakwai. Tsaye a wannan matsayi ne aka gabatar da mulkokin. Da fari an sanar da shi cewa dabbar tana iko da coci da kuma gwamnati, gama tana zaune a kan kawuna bakwai kaɗai ba, har ma a kan duwatsu bakwai. Zaman da karuwar nan babba take yi yana nuna cewa ita ce mai hawan dabbar, kuma wadda take hawan dabbar ita ce mai iko da dabbar.
Kuma matar da ka gani ita ce waccan babbar birni, wadda take mulki bisa sarakunan duniya. Ru’ya ta Yohanna 17:18.
Kalmar “mulki” tana nufin riƙewa da kuma yin sarauta a bisa. Mahayi yana mulki a kan dabbar ta wajen riƙe linzamin jagora. Fafaroma tana mulki a kan kawuna bakwai, haka kuma a kan duwatsu bakwai. A cikin sura ta biyu na Daniyel, Daniyel ya sanar da Nebukadnezzar cewa shi ne “kai” na zinariya. A cikin sura ta bakwai na Ishaya, “kai” kuma sarki ne, babban birni ne, ko kuwa masarauta ce.
Gama kan Suriya kuwa Damaskus ne, gama kan Damaskus kuwa Rezin ne; kuma cikin shekara sittin da biyar Efraim za a karya shi, har ya daina zama jama’a. Kuma kan Efraim Samariya ne, kan Samariya kuwa ɗan Remaliya ne. In ba za ku ba da gaskiya ba, lalle ba za a kafa ku ba. Ishaya 7:7, 8.
Papacy, wadda ita ce macen da take hawan dabbar, tana mulki bisa dukan sarakunan duniya. An wakilci waɗannan sarakuna a matsayin “sarakuna goma,” waɗanda su ne ikon macijin kwanakin ƙarshe. Su ne sarakunan da karuwar Taya take yin fasikanci da su. Waɗannan “sarakuna goma” an tilasta musu su karɓi ikon papacy, amma babban sarkin waɗannan sarakuna goma shi ne Amurka. Saboda haka, ana kuma wakiltar Amurka da Ahab, sarkin masarautu goma na arewacin Isra’ila. Lambar “bakwai” tana wakiltar “cikawa,” kuma sa’ad da aka bayyana papacy tana mulki bisa sarakunan duniya, tana kuma mulki bisa sarakuna goma kuma tana zaune a kan kawuna bakwai.
Ga hankalin da yake da hikima, gama masu hikimar kwanaki na ƙarshe suna amfani da tsarin “layi a kan layi,” kuma suna gane cewa kowanne daga cikin alamomin mulkin siyasa da karuwar take mulka a kansa yana nuna gaskiya ɗaya ce. Ita kuma tana mulki a kan duwatsu bakwai, kuma Millerites sun gane cewa “dutse” a cikin annabcin Littafi Mai Tsarki alama ce ta mulki, amma sun kuma gane cewa alamomi suna da ma’ana fiye da ɗaya.
Duwatsu kuma alama ce ta ikilisiya. “Dutsen tsarki mai ɗaukaka” a cikin Nassosi yana wakiltar ikilisiyar Allah.
Kalmar da Ishaya ɗan Amoz ya gani game da Yahuza da Urushalima. Kuma zai faru a cikin kwanaki na ƙarshe, cewa dutsen gidan Ubangiji za a kafa shi a kan ƙwanƙolin duwatsu, kuma za a ɗaukaka shi a bisa tuddai; kuma dukan al’ummai za su kwarara zuwa gare shi. Kuma mutane da yawa za su tafi su ce, Ku zo, mu hau zuwa dutsen Ubangiji, zuwa gidan Allah na Yakubu; kuma shi zai koya mana hanyoyinsa, mu kuma za mu yi tafiya a cikin tafarkunsa: gama daga Sihiyona doka za ta fito, kuma maganar Ubangiji daga Urushalima. Ishaya 2:1–3.
“Gidan Ubangiji” ikilisiyarsa ce, kuma shi “dutse” ne. Babbar karuwa tana zaune a kan duwatsu bakwai, ta haka kuwa ana gane cewa tana mulki bisa dukan ikilisiyoyi, kamar yadda kuma take mulki bisa dukan sarakuna. Tana da iko a kan dukan ikilisiyoyi da dukan jihohi a cikin dukan duniya.
Wahayin da Ishaya yake bayyana wanda ya zo masa “game da Yahuda da Urushalima,” wanda muka ambata ɗazu, yana ci gaba, kuma har yanzu wannan nassi ɗaya ne a sura ta huɗu, kuma bisa ga Ishaya wannan ita ce “rana ɗaya” da mutane suke cewa, “Ku zo, mu haura zuwa dutsen Ubangiji, zuwa gidan Allah na Yakubu.” A cikin wannan lokaci ɗaya kuma an bayyana “mata bakwai.”
Kuma a wannan rana mata bakwai za su kama mutum ɗaya, suna cewa, Za mu ci gurasarmu da kanmu, mu kuma sa tufafinmu da kanmu: sai dai kawai a kira mu da sunanka, domin a ɗauke mana kunyarmu. A wannan rana reshen Ubangiji zai zama kyakkyawa da ɗaukaka, kuma ’ya’yan ƙasa za su zama abin al’ajabi da ado ga waɗanda suka tsira daga Isra’ila. Kuma zai zama cewa, wanda aka bari a Sihiyona, da wanda ya rage a Urushalima, za a kira shi mai tsarki, wato, kowane ɗaya da aka rubuta a cikin masu rai a Urushalima: sa’ad da Ubangiji ya wanke ƙazantar ’ya’yan matan Sihiyona, ya kuma tsarkake jinin Urushalima daga tsakiyarta ta wurin ruhun shari’a, da kuma ruhun ƙonawa. Kuma Ubangiji zai halitta a kan kowane wurin zama na dutsen Sihiyona, da kuma a kan tarukanta, girgije da hayaƙi da rana, da hasken wuta mai harshen wuta da dare: gama a kan dukan ɗaukakar za a yi kariya. Kuma za a kasance da tanti domin inuwa da rana daga zafi, da kuma domin wurin mafaka, da wurin ɓuya daga hadari da daga ruwan sama. Ishaya 4:1–6.
“Ranar” da ita ce batun wahayin Ishaya ita ce “sa’a” ta babbar girgizar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya. Masu hikima waɗanda suka karɓi gargaɗin su “koma” daga rashin cikar tsammani na 18 ga Yuli, 2020, kuma suka cika bukatun Littafin Firistoci ashirin da shida, waɗanda kuma annabcin farko na Ezekiyel ya tattaro su wuri guda, ana hatimce su sa’ad da suka karɓi saƙon Ezekiyel na biyu game da iskoki huɗu na Musulunci. Sa’an nan kuma a ɗaga su zuwa sama a matsayin tuta, kuma sauran ’ya’yan Allah a Babila sukan fara amsawa ga kiran fitowa daga Babila, wanda yake farawa a girgizar ƙasar, wadda ita ce dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Sauran garken Allah sukan ji saƙon fitowa daga Babila, kuma sukan shelanta cewa, “Ku zo, mu hau zuwa dutsen Ubangiji, zuwa gidan Allah na Yakubu.”
A cikin wannan “sa’a” karuwar nan mai-girma ta fara rera waƙoƙinta, tana yin fasikanci tare da sarakunan duniya. Waɗanda ba a rubuta sunayensu a littafin rai na Ɗan Ragon ba suna bin karuwar, kuma majami’unsu suna ƙarƙashin ikonta. Ishaya ya wakilta waɗannan majami’u da “mata bakwai.” Waɗannan “mata bakwai” su ne “duwatsu bakwai” waɗanda papanci zai yi mulki a kansu, yayin da Amurka take tilasta wa dukan duniya ta kafa siffar dabbar wadda za ta yi magana kuma ta sa kowa ya karɓi alamar ikon papanci.
Waɗannan “mata bakwai za su riƙe mutum ɗaya,” kuma wannan “mutumin” shi ne “mutumin” da Bulus ya bayyana a matsayin “mutumin zunubi.” A wancan lokacin gwaji, waɗanda suka rage “a Urushalima, za a ce da su masu tsarki, wato kowane ɗaya da aka rubuta a cikin masu rai a Urushalima.” Mutanen Allah su ne waɗanda suke a cikin wannan zamani, waɗanda sunayensu suke a rubuce cikin littafin rai, littafin Ɗan Ragon da aka yanka tun daga kafuwar duniya. Sauran rukuni kuwa, waɗanda suka riƙe “mutumin zunubi,” su ne waɗanda suke cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku da suke bauta wa mutumin zunubi.
Kuma dukan mazauna duniya za su yi masa sujada, waɗanda ba a rubuta sunayensu ba cikin littafin rai na Ɗan Ragon da aka yanka tun kafuwar duniya. In wani yana da kunne, bari ya ji. Ru’ya ta Yohanna 13:8, 9.
“Sa’ar” babbar girgizar ƙasa, wadda ita ce rikicin dokar Lahadi, ita ce ƙarshen shari’ar bincike, kuma shari’ar tana dogara ne a kan ko an same sunanka ko ba a same shi a rubuce cikin littafin rai ba; saboda haka, a wancan lokaci rukuni biyu da alaƙarsu da littafin rai ke wakilta suna bayyana ainihin abubuwan ƙarshe na shari’a. Waɗanda suka rungumi “mutumin zunubi,” suna shelanta cewa za su “ci” “gurasarsu ta kansu, su kuma sa” “tufafinsu na kansu,” amma babban burinsu shi ne “a kira mu da sunanka”.
Za su riƙe bayanin bangaskiyarsu na koyarwa (su ci gurasarsu ta kansu), kuma su riƙe furucinsu na ɗarika (tufafinsu na kansu), amma su karɓi sunan “mutumin zunubi.” Sunan “mutumin zunubi” shi ne “katolika”, wato “na duniya baki ɗaya”. Waɗanda suka kama “mutumin zunubi,” suna so su zama ɓangare na “ikilisiyar duniya baki ɗaya”, wadda ita ce Ikilisiyar Katolika. Suna marmarin wannan dangantaka domin ta “kawar” da “abin kunya” nasu.
“Zargi” ɗin yana magana ne game da muhimman ɓangarori biyu na dabbar nan da take mulki a kan dukan ikklisiyoyi da dukan al’ummai a kwanaki na ƙarshe. A cikin “sa’ar girgizar ƙasa mai girma” a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, “bala’i na uku yana zuwa da sauri”. “Bala’i na uku” shi ne Musulunci. A cikin “sa’ar girgizar ƙasa mai girma” a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, Kakaki na Bakwai yana busawa. Kakaki na Bakwai shi ne Musulunci. Musulunci yana kai hari a cikin “sa’ar girgizar ƙasa mai girma,” gama dukan Kakakan nan su ne kayan aikin annabci da Allah ya yi amfani da su wajen zartar da hukunci a kan bautar Lahadi ta tilas cikin dukan tarihin duniya.
Sa’ad da aka jawo “rushewar ƙasa” ta Amurka a sakamakon dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, “al’ummai za su yi fushi.” A cikin annabcin Littafi Mai Tsarki, Musulunci ne ke fusata al’ummai, kamar yadda aka wakilta a farkon ambaton Musulunci a cikin littafin Farawa.
Sai mala’ikan Ubangiji ya ce mata, Ga shi, kina da juna biyu, za ki haifi ɗa namiji, kuma za ki kira sunansa Ishma’ila; gama Ubangiji ya ji baƙin cikin azabarki. Kuma zai zama mutum kamar jakin jeji; hannunsa zai yi gāba da kowa, hannun kowa kuma zai yi gāba da shi; kuma zai zauna a gaban dukan ’yan’uwansa. Farawa 16:11, 12.
“Zagin” kwanakin ƙarshe shi ne addinin Musulunci. Ikklisiyoyi da al’umman duniya za su shiga ƙarƙashin ikon Sabon Tsarin Duniya na Majalisar Ɗinkin Duniya, wadda cocin Katolika ke mulki a kanta. Paparoma zai zauna a kan tsarin duniya guda ɗaya, kamar yadda Konstantin ya ba paparoma mazauni a shekara ta 330. Al’ummai za su yanke hukunci cewa iyawarsu ta magance yaƙin da Musulunci yake kawo wa ’yan Adam, ba za a iya cim ma shi ba sai ta wurin ƙoƙari na haɗin kai, wanda zai bukaci miƙa kai ga wani ikon ɗabi’a, wanda Amurka za ta nace cewa cocin Roma ce. Kamar yadda Justinian ya ba cocin Katolika babban ikonta a shekara ta 533, tarihi yana maimaita kansa. Amurka za ta tilasta wa duniya ta wurin ƙarfinta na soja ta yi biyayya, kamar yadda Clovis ya yi wa cocin Katolika a shekara ta 496. Tarihin aya ta biyu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku zai maimaitu.
Dabbar nan kuma da na gani ta yi kama da damisa, ƙafafunta kuwa kamar ƙafafun beyar ce, bakinta kuma kamar bakin zaki ne; macijin nan kuwa ya ba ta ikonsa, da kursiyinsa, da babban iko. Ru’ya ta Yohanna 13:2.
Da zarar an kafa surar, sai sarakunan duniya, waɗanda hare-haren Musulunci suka harzuƙa, za su gane cewa “zagin” nan na duniya baki ɗaya a kan Musulunci, wanda aka yi amfani da shi wajen kawo surar dabbar ta duniya gaba ɗaya cikin wanzuwa, ba shi ne “zagin” da “mutumin zunubi” (Jezebel) yake damuwa da shi a zahiri ba. Amma da ya yi latti, duniya za ta gano cewa Jezebel ba ta damu ko kaɗan da Musulunci ba, sai dai zuciyarta na marmarin kashe Iliya, kamar yadda Herodias ta kashe Yahaya Mai Baftisma.
“Hankalin da yake da hikima,” shi ne “hankalin masu hikima,” kuma “masu hikima” su ne waɗanda suke fahimtar “ƙaruwar sani” wadda ake samarwa sa’ad da Zakin kabilar Yahuza ya warware hatiman Wahayin Yesu Almasihu, ɗan kaɗan kafin lokacin jarrabawa ya rufe.
Sai ya ce mini, “Kada ka hatimce maganganun annabcin wannan littafi: gama lokaci ya yi kusa. Wanda yake marar adalci, bari ya ci gaba da zama marar adalci har yanzu: kuma wanda yake ƙazami, bari ya ci gaba da zama ƙazami har yanzu: kuma wanda yake mai adalci, bari ya ci gaba da zama mai adalci har yanzu: kuma wanda yake mai tsarki, bari ya ci gaba da zama mai tsarki har yanzu.” Ru’ya ta Yohanna 22:10, 11.
“kawuna bakwai su ne duwatsu bakwai, inda matar take zaune,” yana wakiltar gaskiyar cewa papanci zai yi mulki a kan coci da kuma ƙasa. Alamomi suna da ma’ana fiye da ɗaya, kuma dole ne a ayyana su a kuma fahimce su bisa ga mahallin nassi inda aka gabatar da su. Ana kawo hujjar cewa ayar ta nuna kawunan su ne duwatsun, to mene ne hujjar rarrabe tsakanin kawunan (dabarun mulkin ƙasa) da duwatsun (dabarun mulkin coci)? An kafa wannan bambanci a cikin surori na bakwai da na takwas na littafin Daniyel. A sura ta bakwai, an bayyana Roma ta arna da kuma Roma ta papanci duka biyu a matsayin “masu bambanci” da dabbobin da suka riga su.
Sa’ad da aka ɗora babi na bakwai a kan babi na takwas (layi bisa layi), muna samun a babi na takwas ƙaramin ƙahon Roma, yana juyawa tsakanin namiji, mace, namiji, mace. Alama guda ɗaya (ƙaramin ƙaho) wadda take wakiltar ikoki biyu. A cikin waɗannan babuka, ƙaho masarauta ce, kuma masarauta kuma kai ce. A babi na takwas, ƙaramin ƙahon yana wakiltar masarautu biyu, masarauta ta huɗu da ta biyar na annabcin Littafi Mai Tsarki. Ƙaramin ƙahon a alamance yana wakiltar masarautu biyu, kuma masarautun biyu da yake wakilta masarautu ne da suke bayyana haɗin gwiwar mulkin ƙasa da mulkin coci. Kawuna bakwai, waɗanda su ne kuma duwatsu bakwai, suna wakiltar masarautu biyu, kuma masarauta ɗaya mulkin coci ne, ɗayar kuma mulkin ƙasa ne.
A cikin littafin Daniyel sura ta biyu, akwai wata ƙarin shaida ga wannan alamar annabci, domin a can mulki na ƙarshe, wanda Millerites suka fahimta a matsayin mulki na huɗu na Roma, an wakilta shi da baƙin ƙarfe da lãka. An haɗa baƙin ƙarfen da lãkar, ko da yake a zahiri baƙin ƙarfe ba ya gaurayu da lãka. Duk da haka, sa’ad da Sister White ta yi sharhi a kan “baƙin ƙarfe da lãka,” ta bayyana shi a matsayin alamar dabarar coci da dabarar ƙasa, kamar yadda ƙaramin ƙahon sura ta takwas ya wakilta, da kuma kawunan Wahayin Yahaya goma sha bakwai waɗanda su ma duwatsu ne.
“Mun zo wani zamani inda ake wakiltar aikin Allah mai tsarki da ƙafafun siffar nan, inda aka gauraya baƙin ƙarfe da lãka mai laka. Allah yana da jama’a, zaɓaɓɓun jama’a, waɗanda fahimtarsu dole ne a tsarkake ta, waɗanda kuma ba za su zama marasa tsarki ba ta wurin ɗora itace, ciyawa, da ƙaiƙayi a kan tushe. Kowane rai da yake mai aminci ga dokokin Allah zai ga cewa abin da ya bambanta bangaskiyarmu shi ne Asabar ta rana ta bakwai. In gwamnati za ta girmama Asabar kamar yadda Allah ya umarta, za ta tsaya cikin ƙarfin Allah da kuma kare bangaskiyar da aka miƙa wa tsarkaka sau ɗaya tak. Amma shugabannin ƙasa za su goyi bayan asabar ta ƙirƙira, su kuma gauraya bangaskiyarsu ta addini da kiyaye wannan ɗan papanci, suna ɗora shi sama da Asabar da Ubangiji ya tsarkake ya kuma albarkace ta, ya keɓe ta domin mutum ya kiyaye ta da tsarki, a matsayin alama tsakaninsa da mutanensa har tsara dubu. Wannan gaurayawar dabarun coci da dabarun ƙasa ana wakilta ta wurin baƙin ƙarfe da lãka. Wannan haɗin kai yana raunana dukan ikon ikklisiyoyi. Wannan ba ikkilisiya ikon gwamnati zai haifar da mugayen sakamako. Mutane sun kusa wuce iyakar haƙurin Allah. Sun zuba ƙarfinsu cikin siyasa, sun kuma haɗa kansu da papanci. Amma lokaci zai zo da Allah zai hukunta waɗanda suka soke dokarsa, mugun aikinsu kuma zai komo a kansu.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, juzu’i na 4, 1168, 1169.
Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.
“A cikin yanayin da yake wakiltar aikin Almasihu dominmu, da tsayayyen zargin Shaiɗan a kanmu, Yoshuwa yana tsaye a matsayin babban firist, yana kuma roƙo a madadin mutanen Allah masu kiyaye dokokinsa. A lokaci guda kuma, Shaiɗan yana wakiltar mutanen Allah a matsayin manyan masu zunubi, yana kuma gabatar a gaban Allah da jerin zunuban da ya ruɗe su suka aikata a tsawon rayuwarsu, yana nacewa cewa saboda laifofinsu, a ba da su cikin hannunsa domin ya hallaka su. Yana nacewa cewa bai kamata mala’iku masu hidima su kāre su daga haɗin gwiwar mugunta ba. Yana cike da fushi domin ba zai iya ɗaure mutanen Allah cikin dami tare da duniya ba, domin su ba shi cikakkiyar biyayya. Sarakuna da masu mulki da gwamnoni sun ɗora wa kansu alamar magabcin Almasihu, kuma an kwatanta su da macijin nan wanda yake tafiya ya yi yaƙi da tsarkaka—wato, waɗanda suke kiyaye dokokin Allah kuma suke da bangaskiyar Yesu. Cikin ƙiyayyarsu ga mutanen Allah, suna kuma nuna kansu da laifi a zaɓen Barabbas maimakon Almasihu.”
“Allah yana da gardama da duniya. Sa’ad da shari’a za ta zauna, kuma za a buɗe littattafai, yana da wani mummunan lissafi da zai daidaita, wanda da tuni zai sa duniya ta ji tsoro ta kuma yi rawar jiki, da mutane ba su makance ba, ba kuma a ruɗe su da yaudaru da ruɗun Shaiɗan ba. Allah zai nemi duniya ta ba da lissafi game da mutuwar Ɗansa, makaɗaici Haifaffe, wanda a hakikanin gaskiya duniya ta sāke gicciye shi, ta kuma jefa shi ga kunyata a fili ta wurin tsananta wa mutanensa. Duniya ta ƙi Kristi a cikin mutumin tsarkakansa, ta ƙi saƙonninsa ta wurin ƙin saƙonnin annabawa, manzanni, da ’yan aike. Sun ƙi waɗanda suka kasance abokan aiki tare da Kristi, kuma saboda wannan dole ne su ba da lissafi.” Testimonies to Ministers, 38, 39.