Musuluncin masifar nan ta uku ya shigo cikin tarihin annabci a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma nan da nan aka hana shi. A wancan lokaci ne ruwan sama na ƙarshe ya fara sauka, amma an “auna” shi.
A gwargwado, sa’ad da ya tsiro, za ka yi musu gardama da shi: yana tsayar da iskar sa mai ƙarfi a ranar iskar gabas. Saboda haka, ta wannan ne za a tsarkake muguntar Yakubu; kuma wannan ne dukan ’ya’yan da za su sa a kawar da zunubinsa; sa’ad da ya mai da dukan duwatsun bagaden kamar duwatsun alli da aka farfashe ƙuru-ƙuru, kurmomin gumaka da siffofi ba za su ƙara tsaya ba. Duk da haka birni mai kagara zai zama kufai, kuma mazauni a yashe, a bar shi kamar jeji: a can maraƙi zai yi kiwo, a can kuma zai kwanta, ya cinye rassansa. Sa’ad da rassansa suka bushe, za a kakkarya su: mata za su zo, su kunna su da wuta: gama wannan jama’a ce marar fahimta: saboda haka shi wanda ya yi su ba zai ji tausayinsu ba, shi kuma wanda ya siffanta su ba zai nuna musu alheri ba. Kuma zai faru a wannan rana, Ubangiji zai kakkaɓe daga mashigin kogin har zuwa rafin Masar, kuma za a tattara ku ɗaya bayan ɗaya, ya ku ’ya’yan Isra’ila. Kuma zai faru a wannan rana, za a busa babbar ƙaho, kuma waɗanda suka kusa halaka a ƙasar Assuriya, da korarru a ƙasar Masar, za su zo su bauta wa Ubangiji a kan tsattsarkan dutse a Urushalima. Ishaya 27:6–13.
“Ranar iskar gabas” tana nuna isowar ruwan sama na ƙarshe, haka kuma Musulunci na annoba ta uku. Haka kuma tana alamar farkon tarihin da a cikinsa ake “tsarkake muguntar Yakubu.” Ranar iskar gabas ta iso a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma a wannan lokaci ne shari’ar rayayyu ta fara. Shari’ar rayayyu ita ce aikin rufewa na mala’ika na uku, kuma a can ne cire zunuban mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu ya fara. Wannan shi ne abin da Ishaya yake nufi sa’ad da ya rubuta, “Ta haka.”
Kalmomin da suke gabatar da, “Da wannan,” su ne, “A gwargwado, sa’ad da ta fito, za ka yi muhawara da ita: ya dakatar da iska mai ƙarfi tasa a ranar iskar gabas.” “Da wannan,” yana bayyana takamaiman gaskiyoyin gwaji da suke tsarkake zunubi daga waɗanda aka wakilta a matsayin Yakubu. Waɗannan gaskiyoyi sun haɗa da abin da ya faru (9/11), wanda yake alamar zuwan ruwan sama na ƙarshe. Waɗannan gaskiyoyi sun haɗa da ma’anar ruwan sama na ƙarshe a matsayin “saƙo,” kuma “saƙon” shi ne Musulunci. Haka kuma ya haɗa da gaskiyar cewa “iskar gabas” ita ce Musulunci na Bala’i na uku, kuma ya haɗa da sifar annabci ta takurawar Musulunci da ta biyo baya (ya dakatar).
Jarrabawar da kanta ana wakilta ta ta wurin “muhawara,” wadda ta fara a ranar 11 ga Satumba, 2001. Irmiya, sa’ad da yake wakiltar baƙin cikin farko, an shawarce shi ya “koma” ga Allah ya kuma raba abin daraja daga marar amfani. “’Ya’yan itacen” saƙon gwajin suna haifar da rukuni biyu na masu sujada.
An wakilta hukuncin wawaye da cewa, “sa’ad da ya mai da dukan duwatsun bagaden kamar duwatsun alli da aka farfashe, kurmomin gumaka da siffofin sassaka ba za su tsaya ba.” Ishaya yana nuni ne ga furucin hukunci a kan waɗanda suke juya al’amura a babi na ashirin da takwas da na ashirin da tara. Su ne waɗanda ba za su iya fahimtar littafin da aka hatimce ba. Aikin (’ya’yan) mugaye ya kamata a ɗauke shi kamar lãkawar maginin tukwane.
Saboda haka, ga shi, zan ci gaba da aikata abin al’ajabi a tsakiyar wannan jama’a, wato abin al’ajabi da abin mamaki; gama hikimar masu hikimarsu za ta hallaka, fahimtar masu basirarsu kuma za ta buya. Kaiton waɗanda suke ƙoƙarin ɓoye shawarar su sosai daga Ubangiji, ayyukansu kuma suna cikin duhu, suna cewa, Wa yake ganinmu? wa kuma ya san mu? Lalle juyar da al’amura da kuke yi baya ga gaba za a ɗauke ta kamar yumɓun maginin tukwane ne: gama shin abin da aka yi zai ce game da wanda ya yi shi, Bai yi ni ba? ko kuma abin da aka ƙera zai ce game da wanda ya ƙera shi, Ba shi da fahimta? Ishaya 29:14–16.
Aikin mugaye zai zama kamar yumɓun maginin tukwane, kuma a sura ta ashirin da bakwai an kwatanta aikinsu ta irin wannan hanya, kamar duwatsun alli da ake farfashewa. Alli ko yumɓun maginin tukwane abu ne mai sauƙin murƙushewa ya zama gari, kuma alamar aikin mayar da “dukan duwatsun bagaden kamar duwatsun alli da aka farfashe,” tare da haɗa aikin rushe “kurminai da gumaka,” domin su “ba za su ƙara tsayawa ba,” shi ne aikin da gyaran sarki Yosiya yake wakilta. A cikin farkawa da gyara na ƙarshe, wanda gyaran Yosiya yake wakilta, tsarin haɗin gwiwar Adventist zai zama kufai, gama “gari mai katanga zai zama kufai, mazaunin kuwa a yashe shi, a bar shi kamar jeji.” Dukan ayyukansu, ma’ana dubban ikkilisiyoyi, makarantu, kwalejoji, jami’o’i, asibitoci da gine-ginen ofisoshi a faɗin duniya, a annabce za a farfashe su su zama gari marar amfani.
Mambobin ma za su zama kufai, gama waɗannan “mutanen da ba su da fahimta” za su kasance kamar “rassana” “busassu” da “za a kakkarya” “a kuma jefa su cikin wuta,” gama “wanda ya halicce su ba zai ji tausayinsu ba, wanda kuma ya siffanta su ba zai nuna musu alheri ba.”
Sa’ad da rarrabuwar da saƙon gwaji ya kawo ta cika, sai murya ta biyu ta sura ta goma sha takwas ta Ru’ya ta Yohanna ta kira sauran garken Allah su fito daga Babila, gama a wannan rana “zai faru” “a busa babbar ƙaho, sa’an nan waɗanda suke dab da hallaka a ƙasar Assuriya, da korarru a ƙasar Masar, za su zo, su yi wa Ubangiji sujada a kan tsattsarkan dutse a Urushalima.”
Nassin (Ishaya ashirin da bakwai, ayoyi takwas zuwa sha uku) da muke dubawa, yana bayyana tarihin annabci da ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma yana kwatanta jarabawa da tsarkakewar waɗanda a ƙarshe za su kira sauran garken Allah su fito daga Babila. Ayoyin farko na wannan sura ɗaya kuma suna bayyana waƙa da za a rera a cikin wannan tarihin nan take.
A wannan rana ku rera mata waƙa, gonar inabin jan giya. Ni Ubangiji ne nake kiyaye ta; zan shayar da ita koyaushe: domin kada wani ya cuce ta, zan tsare ta dare da rana. Fushi ba ya cikina: wa zai kafa mini ƙayayuwa da sarƙaƙƙiya a cikin yaƙi? Zan bi ta cikinsu, zan ƙone su gaba ɗaya. Ko kuwa bari ya kama ƙarfina, domin ya yi sulhu da ni; haka kuwa zai yi sulhu da ni. Zai sa waɗanda suka fito daga Yakubu su yi saiwa: Isra’ila za ta yi furanni ta yi toho, ta kuma cika fuskar duniya da ’ya’ya. Shin ya buge shi, kamar yadda ya bugi waɗanda suka buge shi? Ko kuwa an kashe shi bisa ga kisan waɗanda shi ya kashe? Ishaya 27:2–7.
Waƙar gonar inabin ita ce waƙar da da farko take bayyana mutanen Allah a matsayin gonar inabi wadda Ya ƙauna, Ya kuma kula da ita. Sa’an nan kuma tana gabatar da alkawarin karɓuwa ga duk wanda zai so ya riƙe adalcin Almasihu. Daga nan kuma tana bayyana alkawarin zubowar Ruhu Mai Tsarki, wanda ake wakilta ta matakai biyu na ruwan sama. Mataki na farko na ruwan sama yana kawo furanni da ƙwayayen fure su rayu, mataki na biyu kuma yana cika duniya da ’ya’ya.
Waƙar gonar inabi ita ce waƙar da ke bayyana lokacin da Allah yake ƙetare wani mutanen zaɓaɓɓu na dā, alhali kuma yana shiga cikin alkawari da wani sabon mutanen zaɓaɓɓu. Ayoyi na takwas da masu biye da shi, kawai suna maimaitawa ne kuma suna faɗaɗa abin da aka buɗe da shi a farkon ayoyin surar. Aya ta farko ta surar tana bayyana wannan lamari ɗaya da aka bayyana a matsayin “ranar iskar gabas” a aya ta takwas.
A ranar nan Ubangiji da takobinsa mai tsanani, mai girma, kuma mai ƙarfi zai hukunta Leviyatan, macijin nan mai saurin gudu, wato Leviyatan, macijin nan mai karkacewa; kuma zai kashe dodon da yake cikin teku. Ishaya 27:1.
Macijin nan shi ne Shaiɗan, amma a ma’ana ta biyu, shi ne Roma ta arna.
“Saboda haka, yayin da dodon, da farko, yake wakiltar Shaiɗan, a ma’ana ta biyu kuma, alama ce ta Roma ta arna.” The Great Controversy, 439.
Sarakuna goma na Roma ta arna, a cikin babi na bakwai na Daniyel, kuma a cikin babi na goma sha biyu na Ru’ya ta Yohanna, suna wakiltar sarakuna goma na Ru’ya ta Yohanna babi na goma sha bakwai—a cikin kwanaki na ƙarshe.
“Sarakuna da masu mulki da gwamnoni sun ɗora wa kansu alamar maƙiyin Almasihu, kuma an wakilta su a matsayin macijin nan wanda yake tafiya ya yi yaƙi da tsarkaka—da waɗanda suke kiyaye umarnan Allah kuma suke da bangaskiyar Yesu.” Testimonies to Ministers, 38.
Aya ta farko ta Ishaya 27 tana nuna farkon shari’ar macijin, wadda ta fara a ranar iskar gabas, a ranar 11 ga Satumba, 2001. Ana cika shari’ar sarakunan duniya, da abokan hulɗarsu ’yan kasuwa masu goyon bayan tsarin duniya, sa’ad da aka hallaka tsarin kuɗin duniya ta wurin “iskar gabas”, a tsakiyar “tekuna”.
Gama, duba, sarakuna sun taru, sun wuce tare. Suka gan shi, sai suka yi mamaki; suka firgita, suka yi saurin gudu. Tsoro ya kama su a can, da azaba, kamar ta mace mai naƙuda. Kai kana fasa jiragen Tarshish da iskar gabas. Zabura 48:4–7.
Ishaya sura ta ashirin da bakwai, aya ta ɗaya zuwa ta bakwai, an maimaita ta kuma an faɗaɗa bayani a kanta a aya ta takwas zuwa ta goma sha uku. Tana bayyana cewa a “ranar iskar gabas” sarakuna da ’yan kasuwan duniya za su fuskanci tsoro, kuma tsoronsu yana ƙaruwa a cikin tarihi tun daga wannan lokaci zuwa gaba. Wannan tsoro yana bayyana motsi marasa ma’ana da na gaggawa na masu neman ci gaban tsarin duniya na duniya tun daga 11 ga Satumba, 2001, yayin da suke ƙara tura ajandarsu gaba da kuma cikin tsanani fiye da abin da za a sa ran a bisa hankali. Shaidan, da wakilansa, domin ’yan kasuwa da sarakunan duniya (masu tsarin duniya), a matsayin alamomin macijin dodon, sun san cewa lokacinsu kaɗan ne.
Saboda haka ku yi farin ciki, ku sammai, da ku da kuke zaune a cikinsu. Kaiton mazaunan ƙasa da na teku! gama shaidan ya sauko wurinku, yana da babban fushi, domin ya sani cewa ɗan ƙanƙanin lokaci kaɗai ya rage masa. Wahayin Yahaya 12:12.
Ranar iskar gabas, wadda ta haifar da rikicin tattalin arziki a shekara ta 2001, wanda bai yi sai ƙara muni ba, ko da mene ne kafafen yaɗa labarai na masu son mulkin duniya suke ƙoƙarin faɗa, ita ce batun da yake fuskantar duniya a daidai lokacin da macijin ya san cewa lokacinsa ya ƙure. Sa’an nan kuma ya ƙara tsananta motsinsa na neman iko a kan dukan duniya, kuma yana yin haka ne a lokacin da ake kawo “Kaiton” (Kaito na uku) a kan “mazaunan duniya da teku.”
Zuowar Musulunci na Bala’i na uku (iskar gabas), a ranar 11 ga Satumba, 2001, ya haifar da wani bala’in tattalin arziki wanda ya tilasta wa ‘yan dunkulewar duniya su hanzarta ƙoƙarinsu na kakaba gwamnati ɗaya ta duniya a kan duniyar nan. Duk da haka, Musulunci yana ci gaba da cika rawarsa. Wataƙila mafi muhimmiyar bayyanar da Musulunci yake yi a matsayin alamar annabcin Littafi Mai Tsarki ana samun ta ne a farkon ambaton Musulunci.
Sai mala’ikan Ubangiji ya ce mata, Ga shi, kina da ciki, za ki haifi ɗa namiji, za ki kuma sa masa suna Ishma’ilu; gama Ubangiji ya ji wahalarki. Kuma zai zama mutum na jeji; hannunsa zai kasance gāba da kowane mutum, hannun kuma kowane mutum zai kasance gāba da shi; zai kuma zauna a gaban dukan ’yan’uwansa. Farawa 16:11, 12.
Kalmar Allah ba ta taɓa kasa ba. Yayin da Musulunci yake ci gaba da haifar da azaba kamar mace mai naƙuda, akwai waɗansu waɗanda ma za su iya yarda cewa an bayyana Musulunci a annabcin Littafi Mai Tsarki, amma har yanzu ba su fahimci a fili gaskiya bayyananna da ke cikin ayoyin biyu ba. Waɗansu na iya gane cewa Musulunci ne yake tattara kowane mutum a doron ƙasa domin su yi gaba da abokin gaba guda ɗaya, kuma wannan, ba shakka, gaskiya ne. Amma jumlar ƙarshe a cikin ayar ita ce gaskiyar da ta fi tsanani. Duniya ta girgizu saboda Satumba 11, 2001, kuma kwanan nan ta sake girgizuwa ta wajen harin 7 ga Oktoba na wannan shekara da Hamas ta kai wa Isra’ila. Amma babu wanda yake shirye ya ga cewa ruhun yaƙi da hallaka kwatsam yana “a gaban dukan” ’yan’uwan Ishma’el.
Wane irin hallaka ne za a aiwatar sa’ad da aka kai hari na bazata daga irin waɗannan ƙasashen Musulunci kamar Saudi Arabia, Haɗaɗɗiyar Daular Larabawa, Qatar, Kuwait, Brunei, da Bahrain? Ruhun Ishma’el yana cikin “dukan ’yan’uwansa,” kuma yaƙin da ya zuwa yanzu aka haifar da Shi ta Uku daga ƙasashe kamar Afghanistan ko Iraq, zai kasance dabam ƙwarai sa’ad da annabcin Ishma’el ya cika sarai. Bama-baman nukiliya nawa ne Pakistan take da su?
Siffar annabci ta yaƙin Musulunci kamar yadda aka nuna a cikin Bala’o’in Musulunci na farko da na biyu ita ce hare-haren bazata, na mamaki. Shin akwai isassun kuɗaɗe a cikin ƙasashen Musulunci masu yalwa domin a ɓoye a samu ko a ƙera makamai da za su fi jiragen sama masu ɗauke da man fetur, bama-baman motoci, tayoyi masu ƙonewa, fyade da wuƙaƙe ci gaba da kuma kisa? Shin ya kamata a gaskata Maganar Allah?
Dukan jauharan mafarkin Miller sun zama gaskiyoyi masu gwadawa a cikin kwanaki na ƙarshe, ko da ba wani abu ba ne face gaskiyar cewa an ƙi waɗannan gaskiyoyin kuma annabci ya nuna cewa za a mayar da su. Amma wasu daga cikin waɗannan jauharai, irin su aikin Almasihu a cikin Wuri Mai Tsarki na samaniya da kuma Musulunci na Masifa ta uku, suna bayyana annabce-annabce da suke cika ne kawai a cikin ainihin kwanaki na ƙarshe. Ɗaya yana wakiltar aikin Almasihu a cikin Wuri Mafi Tsarki, hakika gaskiya ce mai gwadawa ta yanzu, ɗayan kuma yana bayyana saƙon Kukan Tsakiyar Dare, wanda kuma shi ma gaskiya ce mai gwadawa ta yanzu.
Zaren da ya haɗa motsin Millerite da lokacin ƙarshe a shekara ta 1989, wanda kuma daga nan yake gabatar da motsin dubu ɗari da arba’in da huɗu, shi ne “lokuta bakwai,” wanda shi ne jauhari na farko na Miller, kuma shi ne na farko da aka ajiye gefe yayinda Adventism ta bar tsofaffin hanyoyi. Shekaru ɗari da ashirin da shida daga tawayar shekara ta 1863 zuwa lokacin ƙarshe a shekara ta 1989, suna wakiltar “lokuta bakwai.” An raba dubu biyu da ɗari biyar da ashirin zuwa zamani biyu na dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, kuma kashi ɗaya bisa goma, ko ushirin, na dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, shi ne ɗari da ashirin da shida. Dutsen da magina suka ƙi yana da tsawon da har yake haɗa motsin farko da na ƙarshe na mala’iku ukun. Ta haka ne yake bayyana cewa gaskiyar “lokuta bakwai” ita ma gaskiya ce ta gwaji na yanzu, kuma ita ce gaskiyar da ta daina kasancewa kawai dutsen harsashi, ta zama shugaban kusurwa.
Yanzu za mu dakatar da nazarinmu game da ƙaruwar ilimi a cikin motsin Millerite, wadda hangen nesa na Kogin Ulai a cikin littafin Daniyel ya wakilta, mu kuma juya hankalinmu zuwa ga hangen nesa na Kogin Hiddekel, wanda yake wakiltar ƙaruwar ilimi a cikin motsin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu.
Sa’an nan kuma za mu fara ta wajen yin nazari a kan ƙarnoni huɗu na Adventism da suka mamaye tsawon shekaru ɗari da ashirin da shida daga 1863 zuwa 1989.
Za mu fara wannan nazarin a labari na gaba.
Sai ya zama a shekara ta shida, a wata na shida, a rana ta biyar ga watan, ina zaune a gidana, dattawan Yahuza kuma suna zaune a gabana, sai hannun Ubangiji Allah ya sauko a can a kaina. Sa’an nan na duba, ga kuma wani kamanni mai siffar wuta: daga kamannin ƙugunsa zuwa ƙasa, wuta; daga ƙugunsa kuma zuwa sama, kamar haske ne, kamar launin amber. Sai ya miƙo siffar hannu, ya kama ni da gashin kaina; ruhu kuwa ya ɗaga ni tsakanin duniya da sama, ya kai ni cikin wahayoyin Allah zuwa Urushalima, zuwa ƙofar ƙofa ta ciki wadda take fuskantar arewa; inda wurin zama na siffar kishi yake, wadda take tayar da kishi. Ga shi kuma, ɗaukakar Allah na Isra’ila tana a can, bisa ga wahayin da na gani a fili. Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, ka ɗaga idanunka yanzu wajen arewa. Sai na ɗaga idanuna wajen arewa, ga kuma can arewa a ƙofar bagaden nan wannan siffar kishi a mashiga. Ya kuma ce mini, Ɗan mutum, kana ganin abin da suke yi? wato manyan abubuwan ƙyama da gidan Isra’ila yake aikatawa a nan, har in nisanta daga haikalina? amma ka sāke juyawa, za ka kuma ga abubuwan ƙyama mafi girma. Sai ya kawo ni zuwa ƙofar farfajiyar; da na duba kuwa, ga wani rami a bango.
Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, ka haƙa yanzu a cikin bangon; da na kuwa haƙa a cikin bangon, sai ga wata ƙofa. Sai ya ce mini, Ka shiga, ka ga mugayen abubuwan banƙyama da suke yi a nan. Saboda haka na shiga, na duba; sai ga kowane irin halittu masu rarrafe, da dabbobi abin ƙyama, da dukan gumakan gidan Isra’ila, an zana su a kan bangon kewaye. A gabansu kuwa akwai mutum saba’in daga cikin dattawan gidan Isra’ila suna tsaye, a tsakiyarsu kuma akwai Ya’azaniya ɗan Shafan yana tsaye, kowane mutum da turarensa a hannunsa; kuma wani kaurin gizagizai na turare yana tashi sama. Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, ka ga abin da dattawan gidan Isra’ila suke yi a cikin duhu, kowane mutum a cikin ɗakunan siffofinsa? Gama suna cewa, Ubangiji ba ya ganinmu; Ubangiji ya yashe ƙasar. Ya kuma ce mini, Ka sake juyawa kuma, za ka ga mafi girman abubuwan banƙyama da suke yi. Sa’an nan ya kai ni ƙofar mashigin gidan Ubangiji da yake wajen arewa; sai ga mata suna zaune suna makoki saboda Tammuz. Sa’an nan ya ce mini, Ka ga wannan, ya ɗan mutum? Ka sake juyawa kuma, za ka ga abubuwan banƙyama mafi girma fiye da waɗannan. Sai ya kai ni cikin farfajiyar ciki ta gidan Ubangiji; sai ga shi, a ƙofar haikalin Ubangiji, tsakanin shirayin gini da bagaden, akwai kamar mutum ashirin da biyar, bayansu suna nufin haikalin Ubangiji, fuskokinsu kuma suna wajen gabas; suna kuwa sujada ga rana wajen gabas. Sa’an nan ya ce mini, Ka ga wannan, ya ɗan mutum? Ashe abu ne mai sauƙi ga gidan Yahuda su aikata abubuwan banƙyama da suke aikatawa a nan? Gama sun cika ƙasar da tashin hankali, sun kuma sāke komawa su tsokane ni zuwa fushi; ga shi kuwa, suna kai reshen ga hancinsu. Saboda haka ni ma zan yi da su cikin fushi mai zafi: idona ba zai ƙyale ba, ba kuma zan ji tausayi ba; ko da yake suna kuka a kunnuwana da babbar murya, duk da haka ba zan saurare su ba. Ezekiyel 8:1–18.