Allah ba ya taɓa canzawa, sabili da haka ana yi wa Adventism shari’a a ƙarni na huɗu.

“‘Sai Ya kira mutumin nan mai saye da lallausar rigar lilin, wanda yake da ƙahon tawada na marubuci a gefensa; Ubangiji kuma Ya ce masa, Ka bi ta tsakiyar birnin, ta tsakiyar Urushalima, ka sa alama a goshin mutanen da suke nishi suna kuka saboda dukan abubuwan ƙyama da ake aikatawa a tsakiyarta. Ga waɗansu kuwa Ya ce a cikin jinina, Ku bi bayansa cikin birnin, ku kashe: kada idonku ya ji tausayawa, kada kuma ku yi jinƙai: ku hallaka gaba ɗaya tsofaffi da samari, da ’yan mata, da ƙananan yara, da mata: amma kada ku kusanci kowane mutum wanda yake da alamar; ku kuma fara daga Wurina Mai Tsarki. Sa’an nan suka fara daga dattawan da suke a gaban Haikalin.’”

“Yesu na dab da barin kujerar jinƙai ta Wuri Mai Tsarki na sama domin ya sa tufafin ɗaukar fansa, ya kuma zubar da fushinsa cikin shari’u a kan waɗanda ba su amsa hasken da Allah ya ba su ba. ‘Domin ba a aiwatar da hukuncin mugun aiki da sauri ba, saboda haka zuciyar ‘ya’yan mutane ta cika da niyyar aikata mugunta.’ Maimakon a tausasa su ta wurin haƙuri da dogon jimirin da Ubangiji ya nuna musu, waɗanda ba sa tsoron Allah kuma ba sa ƙaunar gaskiya suna ƙarfafa zukatansu cikin muguwar tafarkinsu. Amma akwai iyaka har ga jimirin Allah, kuma mutane da yawa suna ƙetare waɗannan iyakoki. Sun riga sun wuce iyakar alheri, saboda haka dole ne Allah ya sa baki ya kuma tabbatar da mutuncinsa.”

“Game da Amoriyawa Ubangiji ya ce: ‘A tsara ta huɗu za su komo nan kuma; gama muguntar Amoriyawa ba ta riga ta cika ba.’ Ko da yake wannan al’umma ta yi fice saboda bautar gumakanta da lalacinta, ba ta riga ta cika ƙoƙon muguntarta ba, kuma Allah ba zai ba da umarni domin hallakarsu gaba ɗaya ba. Mutanen kuwa za su ga ikon Allah yana bayyana a fili ƙwarai, domin a bar su ba su da wani uzuri. Mahalicci mai jinƙai ya yarda ya jure muguntarsu har zuwa tsara ta huɗu. Sa’an nan, idan ba a ga wani canji zuwa mafi alheri ba, to hukuntunsa za su sauko a kansu.”

“Da daidaito marar kuskure, Madawwami har yanzu yana riƙe da lissafi da dukan al’ummai. Yayin da ake miƙa jinƙansa tare da kiran tuba, wannan lissafi zai ci gaba da kasancewa a buɗe; amma sa’ad da adadin ya kai wani mataki da Allah ya ƙayyade, hidimar fushinsa ta fara. An rufe lissafin. Haƙurin Allah ya ƙare. Ba sauran roƙon jinƙai a madadinsu.”

“Annabin, yana duban ƙarni masu zuwa, ya ga wannan lokaci a gabansa cikin wahayi. Al’umman wannan zamani sun kasance masu karɓar rahamai marasa misali. An ba su mafi zaɓaɓɓun albarkatun sama, amma an rubuta musu ƙarin girman kai, kwaɗayi, bautar gumaka, raina Allah, da ƙasƙantacciyar rashin godiya. Suna hanzarin rufe lissafinsu da Allah.

“Amma abin da yake sa ni rawar jiki shi ne gaskiyar cewa waɗanda suka sami haske da gata mafi girma sun gurɓace ta wurin muguntar da ta mamaye ko’ina. Bisa rinjayar marasa adalcin da suke kewaye da su, da yawa, har ma daga cikin waɗanda suke ikirarin gaskiya, sun yi sanyi, kuma ƙaƙƙarfan kwararar mugunta ta rinjaye su. Renin da ake yi ko’ina ga tsoron Allah na gaskiya da tsarki yana sa waɗanda ba su manne sosai da Allah ba su rasa bangirmarsu ga shari’arsa. Da a ce suna bin hasken kuma suna yi wa gaskiya biyayya daga zuciya, da wannan shari’a mai tsarki ta fi zama mai daraja a gare su sa’ad da ake raina ta haka kuma ake watsar da ita. Yayin da rashin girmamawa ga shari’ar Allah yake ƙara bayyanuwa, iyakar rarrabewa tsakanin masu kiyaye ta da duniya tana ƙara fitowa fili. Ƙauna ga umarnan Allah tana ƙaruwa a wurin wani rukuni gwargwadon yadda reni gare su yake ƙaruwa a wurin wani rukuni.”

“Rikici yana ta gabatowa da sauri. Adadin da ke ƙaruwa cikin hanzari suna nuna cewa lokacin ziyarar Allah ya kusa cika. Ko da yake ba Ya son hukunta, duk da haka zai hukunta, kuma cikin gaggawa. Waɗanda suke tafiya cikin haske za su ga alamun hatsarin da ke gabatowa; amma bai kamata su zauna cikin natsuwa ba, cikin halin rashin damuwa suna jiran hallakar, suna ta’azantar da kansu da bangaskiyar cewa Allah zai kare mutanensa a ranar ziyarar. Sam ba haka ba ne. Ya kamata su gane cewa aikinsu ne su yi aiki da ƙwazo domin ceton waɗansu, suna duban Allah da bangaskiya mai ƙarfi domin taimako. ‘Addu’ar mai-adalci mai ƙarfi, idan an yi ta da himma, tana da amfani ƙwarai.’”

Yistin tsoron Allah bai rasa ƙarfinsa gaba ɗaya ba. A lokacin da haɗari da baƙin cikin ikilisiya suka fi girma, ƙaramin rukuni na waɗanda suke tsaye cikin haske za su kasance suna nishi suna kuka saboda abubuwan ƙyama da ake aikatawa a cikin ƙasar. Amma musamman addu’o’insu za su tashi domin ikilisiya, domin membobinta suna aikatawa bisa ga halin duniya.

“Addu’o’in nan masu tsanani na wannan ƙananan amintattu ba za su zama a banza ba. Sa’ad da Ubangiji zai fito a matsayin mai ɗaukar fansa, zai kuma zo a matsayin mai kāre dukan waɗanda suka kiyaye bangaskiya cikin tsarkinta, kuma suka tsare kansu babu tabo daga duniya. A wannan lokaci ne Allah ya yi alkawarin ya ɗauki fansar zaɓaɓɓunsa, waɗanda suke kuka gare Shi dare da rana, ko da yake yana jinkiri gare su.

“Umarnin shi ne: ‘Ka ratsa cikin tsakiyar birnin, cikin tsakiyar Urushalima, ka kuma sa alama a goshin mutanen da suke nishi da kuka saboda dukan abubuwan ƙyama da ake yi a cikinta.’ Waɗannan masu nishi da kuka sun kasance suna shelanta kalmomin rai; sun tsauta, sun ba da shawara, sun kuma roƙa. Wasu da suka kasance suna wulaƙanta Allah suka tuba, suka kuma ƙasƙantar da zukatansu a gabansa. Amma ɗaukakar Ubangiji ta riga ta bar Isra’ila; ko da yake da yawa har yanzu sun ci gaba da riƙe siffofin addini, ikonsa da kasancewarsa sun rasa.” Testimonies, juzu’i na 5, 207–210.

Misalin shari’ar Allah da ’Yar’uwa White take nunawa a cikin wannan nassi shi ne shari’ar da aka kawo a kan birnin Urushalima, wadda a cikin kwanaki na ƙarshe ita ce cocin Adventist na Rana ta Bakwai. Ana kammala wannan shari’a a lokacin dokar Lahadi, domin a can ne ake sanya hatimin Allah da alamar dabba. Babi na takwas na Ezekiyel ya bayyana ƙazantu huɗu masu ƙaruwa mataki-mataki. Aya ta farko tana jaddada cewa dole ne a fahimci wahayin ne dab da lokacin rufe lokacin alheri, ta wurin nuna rana ta biyar na wata na shida na shekara ta shida.

Ezekiyel bai bukaci ya haɗa da wannan maƙasudin tarihi ba. Da zai iya kawai ya rubuta, “Sai ya faru, yayinda nake zaune a gidana, dattawan Yahuza kuma suna zaune a gabana, hannun Ubangiji Allah ya sauko a kaina a can.” Gaskiyar cewa ya haɗa da nuni ga ranar da ta gabaci “666,” nuni ne na annabci ga ɗaliban annabci. Wannan nuni, ga waɗanda suke da nasara a kan adadin sunan dabbar, waɗanda suka san “666,” wani ɓangare ne na Wahayin Yesu Almasihu, wanda ake ɓullo da hatiminsa ne dab da rufe lokacin jarrabawa. Sun san wannan domin su mutanen Allah ne, waɗanda, bisa ga Bitrus, “a dā ba mutanen Allah ba ne.”

A cikin 1 Bitrus sura ta biyu, mutanen da yanzu su ne mutanen Allah, “sun ɗanɗana cewa Ubangiji mai alheri ne.” Su ne waɗanda, bisa ga annabci, suka “ci” maganar Allah, saɓanin waɗanda suka ƙi cin maganar Allah. Dukan annabawa suna magana game da kwanaki na ƙarshe, kuma a cikin Yahaya sura ta shida, Yesu ya ba da saƙon cewa dole ne almajiransa su ci namansa su kuma sha jininsa. A cikin wannan sura, almajiran da suka ƙi cin namansa da sha jininsa, sun yi haka a aya ta sittin da shida.

Tun daga wannan lokaci, da yawa daga cikin almajiransa suka koma baya, ba su ƙara tafiya tare da shi ba. Yohanna 6:66.

Masu hikima waɗanda suke cin naman Kristi kuma suke shan jininsa a kwanaki na ƙarshe, sun fahimci cewa Kristi, a matsayin Palmoni, shi ne Mai Banmamaki Mai Ƙididdigewa, kuma suna gane sa hannunsa idan aka gabatar da shi. Lambar “665,” a cikin ayar buɗewa ta Ezekiyel takwas, tana nan, ga duk waɗanda suke so su gani, domin tana bayyana aƙalla muhimman batutuwa biyu na annabci. Na farkon shi ne cewa saƙon ya kamata a fahimce shi a matsayin wanda yake rufe wani lokaci kafin dokar Lahadi. Na biyu kuwa shi ne cewa lambar “666” tana cikin ɗaya daga ayoyi biyu kaɗai a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, waɗanda aka bayyana ta hanyar nuna cewa “masu hikima” za su fahimta a kwanaki na ƙarshe.

Ga hikima. Bari mai fahimta ya ƙidaya lambar dabbar: gama ita ce lambar mutum; lambar tata kuwa ita ce ɗari shida da sittin da shida. Ru’ya ta Yohanna 13:18.

“Masu hikima” waɗanda suka fahimci ƙaruwa ta ilimi a kwanaki na ƙarshe, sa’ad da aka buɗe Wahayin Yesu Almasihu, za su sani cewa “666” muhimmiyar alama ce ta annabci, gama sun riga sun yi nasara a kan lambar. Saboda haka Ezekiyel ya gabatar da tawaye mai ƙaruwa a sura ta takwas, wanda aka wakilta ta wurin ƙazamai huɗu masu ƙaruwa. Ta ƙarshe tana bayyana marasa hikima a matsayin masu rusunawa ga rana, ta haka kuma tana nuna shari’ar Urushalima (Adventism), a kwanaki na ƙarshe. Wannan shari’a tana faruwa a tsara ta huɗu. Waɗannan ƙazamai huɗu alamu ne na tsararraki huɗu na Adventism na Laodikiya.

Tsara ta farko ta fara ne a shekara ta 1863, tare da tawaye ga rantsuwar “sau bakwai” ta Musa. Shekaru ashirin da biyar bayan haka, an bayyana tawayen 1888. Shekaru talatin da ɗaya bayan haka, tawayen 1919 ya faru, wanda littafin W. W. Prescott mai suna “The Doctrine of Christ” ya wakilta. Shekaru talatin da takwas bayan haka, a 1957, tawayen da littafin “Questions on Doctrine” ya wakilta ya faru. Yanzu za mu fara nuna dalilin da ya sa waɗannan alamomin hanya guda huɗu suka yi daidai da ƙazamai guda huɗu na Ezekiel takwas.

A cikin shekarar 1863, Adventism na Laodicea ya gabatar da wani sabon zane domin ya maye gurbin zane-zane biyu waɗanda suka kasance cikar umarnin da ke cikin Habakkuk sura ta biyu na cewa, “ka rubuta wahayi, ka bayyana shi sarai a kan alluna.” Zanewar 1863 ya cire “lokuta bakwai” daga hoton annabci, kamar yadda ya kasance a kan alluna biyu masu tsarki tare da 1260, 1290, da 1335. A cikin Habakkuk, umarnin ya nuna cewa allunan (a jam’i) za a buga su ta irin wannan hanya cewa, “mai karantawa ya yi gudu.” Zanewar 1863 ya kauce ƙwarai daga ainihin manufar, har sai da ya buƙaci takardar bayani da za ta tafi tare da shi. Ba zai yiwu a kalli zanewar 1863 a “yi gudu” ba sai da ƙarin takardar bayani.

Sai Ubangiji ya amsa mini, ya ce, Rubuta wahayi, ka kuma bayyana shi sarai a kan alluna, domin mai karanta shi ya yi gudu. Habakkuk 2:2.

Taswirar 1863 jabun abu ce da aka tsara domin a rufe ta gaskiya, kamar yadda William Miller ya gani a mafarkinsa. Tsattsarkan taswirori biyu ɗin nan alama ce ta alkawarin da Almasihu ya yi da mutanen da suka ɗauki matsayi a matsayin ƙahon Furotesta na gaskiya na dabbar duniya. Waɗannan taswirori biyu suna wakiltar alamar dangantakar alkawari tsakanin Milleriyawa da Almasihu, wanda ya zo haikalinsa ba zato a shekara ta 1844, kuma sa’ad da Ya zo, Ya zo ne a matsayin Manzon Alkawari. Isra’ila ta dā tana misalta Isra’ila ta zamani, kuma sa’ad da Almasihu ya fitar da Isra’ila ta dā daga bautar Masar, Ya kwatanta lokacin da zai fitar da Isra’ila ta zamani daga bautar shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na mulkin paparoma. ‘Yar’uwa White ta sha nanata goyon bayan waɗannan tarihohi biyu a matsayin tarihohi masu daidaito.

“A kanmu ne hasken da ya taru daga zamanai na dā yake haskawa. An adana tarihin mantuwar Isra’ila domin haskaka mana. A cikin wannan zamani Allah ya sa hannunsa domin ya tara wa Kansa jama’a daga kowace al’umma, da kabila, da harshe. A cikin motsin zuwan Almasihu ya aikata domin gādonsa, kamar yadda ya aikata domin Isra’ilawa sa’ad da yake jagorantarsu daga Masar. A cikin babban baƙin-cikin 1844 an gwada bangaskiyar mutanensa kamar yadda aka gwada ta Ibraniyawa a Bahar Maliya.” Testimonies, juzu’i na 8, 115, 116.

Sa’ad da Ubangiji ya shiga alkawari da Isra’ila ta dā, Ya ba da alluna biyu domin su wakilci dangantakar alkawarin. Sa’ad da Ubangiji ya shiga alkawari da Isra’ila ta zamani, Ya ba da alluna biyu domin su wakilci dangantakar alkawarin. Alluna biyun Dokoki Goma suna misalta alluna biyun Habakkuk. Ya ba su alluna biyun jim kaɗan bayan ketare Bahar Maliya, abin da Sister White ta daidaita da babban baƙin cikin 1844. Jim kaɗan bayan 1844, a bisa tarihin annabci, Ubangiji ya fitar da allo na biyu. An mai da Isra’ila ta dā ma’ajiyan dokar Allah, kuma an mai da Isra’ila ta zamani ma’ajiyan ba dokar Allah kaɗai ba, amma har ma da waɗannan manyan gaskiyoyin annabci.

“Allah ya kira Ikilisiyarsa a wannan zamani, kamar yadda Ya kira Isra’ila ta dā, domin ta tsaya a matsayin haske a duniya. Ta wurin babban reza mai ƙarfi na gaskiya, saƙonnin mala’iku na farko, na biyu, da na uku, Ya raba su daga ikilisiyoyi da kuma daga duniya domin Ya kawo su cikin tsattsarkan kusanci zuwa gare Shi. Ya mai da su masu ajiyar dokarsa, kuma Ya damƙa musu manyan gaskiyoyin annabci domin wannan lokaci. Kamar yadda aka damƙa tsarkakan maganganun Allah ga Isra’ila ta dā, haka waɗannan ma amana ce mai tsarki da za a sanar da ita ga duniya.” Testimonies, volume 5, 455.

Dokoki biyu na farko suna bayyana ƙiyayyar Allah ga bautar gumaka, kuma a cikin waɗannan Dokoki biyu na farko Ya bayyana cewa ana aiwatar da hukunci har zuwa tsara ta uku da ta huɗu, domin Ya bayyana cewa Shi Allah ne mai kishi.

“Ba a faɗi shari’ar ba a wannan lokaci domin amfanin Ibraniyawa kaɗai ba. Allah ya girmama su ta wajen sanya su masu tsaro da masu kiyaye shari’arsa, amma an nufe ta ne a riƙe ta a matsayin amana mai tsarki domin dukan duniya. Ka’idojin Dokoki Goma sun dace da dukan ’yan Adam, kuma an ba su domin koyarwa da mulkin kowa. Ka’idoji goma, gajeru, masu faɗin ma’ana, kuma masu cikakken iko, sun ƙunshi abin da ya hau kan mutum game da Allah da kuma game da ɗan’uwansa; kuma dukkansu sun ginu a kan babban muhimmin ƙa’idar ƙauna. ‘Za ka ƙaunaci Ubangiji Allahnka da dukan zuciyarka, da dukan ranka, da dukan ƙarfinka, da dukan hankalinka; kuma maƙwabcinka kamar kanka.’ Luka 10:27. A duba kuma Kubawar Shari’a 6:4, 5; Littafin Firistoci 19:18. A cikin Dokoki Goma an aiwatar da waɗannan ƙa’idoji dalla-dalla, aka kuma sa su su dace da yanayi da kuma halin da mutum yake ciki.”

“‘Ba za ka kasance da waɗansu alloli a gabana ba.’”

“Jehobah, Madawwami, Mai-zama-da-kansa, Wanda ba a halitta ba, Shi kansa ne Tushen kuma Mai-riƙon dukan kome, Shi kaɗai ne ya cancanci mafi girman bangirma da sujada. An hana mutum ya ba wa wani abu dabam matsayi na farko a cikin ƙaunarsa ko hidimarsa. Duk abin da muke ƙauna wanda yake karkata ga rage ƙaunarmu ga Allah ko ya hana hidimar da ta wajaba gare Shi, wannan ne muke mayarwa abin bautawa.

“Kada ka yi wa kanka siffa sassakaƙƙiya, ko kuwa wani kamanni na abin da yake cikin sama a can bisa, ko abin da yake cikin ƙasa a can ƙasa, ko abin da yake cikin ruwa a ƙarƙashin ƙasa: kada ka rusuna musu, ko ka bauta musu.”

“Umurni na biyu yana haramta wa mutum bauta wa Allah na gaskiya ta wurin gumaka ko siffofi. Al’ummai da yawa na arna sun yi iƙirarin cewa gumakansu ba komai ba ne face hotuna ko alamomi waɗanda ake bauta wa Allahntaka ta wurinsu, amma Allah ya bayyana cewa irin wannan bauta zunubi ce. Ƙoƙarin wakiltar Madawwami ta wurin abubuwa na zahiri zai ƙasƙantar da fahimtar mutum game da Allah. Zuciya, idan an karkatar da ita daga kamalar Jehobah marar iyaka, za ta jawo zuwa ga halitta maimakon ga Mahalicci. Kuma kamar yadda fahimtarsa game da Allah za ta ƙasƙanta, haka mutum kansa zai zama lalatacce.”

“‘Ni ne Ubangiji Allahnka, Allah mai kishi ne.’ Ana wakiltar kusantar dangantaka mai tsarki ta Allah da mutanensa a ƙarƙashin misalin aure. Da yake bautar gumaka zina ce ta ruhaniya, ya dace a kira fushin Allah a kanta kishi.” Patriarchs and Prophets, 305, 306.

Kishin Allah yana bayyana musamman a kan bautar gumaka, kuma ba daidai ba ne a ce abin ƙyama na farko a Ezekiyel sura ta takwas shi ne “siffar kishi.”

Sai ya zama a shekara ta shida, a wata na shida, a rana ta biyar ga watan, ina zaune a gidana, dattawan Yahuza kuma suna zaune a gabana, sai hannun Ubangiji Allah ya sauko a can a kaina. Sa’an nan na duba, ga kuwa wani siffa mai kama da bayyanar wuta: daga abin da ya yi kama da kugu nasa zuwa ƙasa, wuta ce; daga kugunsa kuma zuwa sama, kamar bayyanar haske, kamar launin amber. Sai ya miƙo wani abu mai siffar hannu, ya kama ni da gashin kaina; ruhu kuma ya ɗaga ni tsakanin ƙasa da sama, ya kawo ni cikin wahayin Allah zuwa Urushalima, zuwa bakin ƙofar gida ta ciki wadda take duban arewa; inda wurin zaman gumakan kishi yake, wadda take tayar da kishi. Kuma, ga shi, ɗaukakar Allah na Isra’ila tana a can, bisa ga wahayin da na gani a fili. Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, ka ɗaga idanunka yanzu wajen arewa. Sai na ɗaga idanuna wajen arewa, kuma ga shi, a wajen arewa ta ƙofar bagade, wannan siffar kishi tana a mashiga. Ezekiyel 8:1–5.

Siffar kishi ita ce ta fari cikin ƙazantattu huɗu masu ƙaruwa da aka nuna wa Ezekiyel. Siffar kishi tana wakiltar farkon na farkon ƙarni huɗu na tawaye mai ƙaruwa a cikin Adventism. Ƙarni na farko ya fara a shekara ta 1863.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

“Kowannen tsofaffin annabawa ya yi magana ne ƙasa da zamaninsa, fiye da namu, domin annabce-annabcensu yana da ƙarfi a gare mu. ‘Yanzu kuwa dukan waɗannan abubuwa sun faru da su domin su zama misalai: kuma an rubuta su domin gargaɗinmu, waɗanda ƙarshen duniya ya zo a kansu.’ 1 Korintiyawa 10:11. ‘Ba domin kansu ba, amma dominmu suka yi hidima da waɗannan abubuwa, waɗanda yanzu aka ba ku labarinsu ta bakin waɗanda suka yi muku wa’azin bishara da Ruhu Mai Tsarki wanda aka aiko daga sama; abubuwan da mala’iku ke marmarin su lekà.’ 1 Bitrus 1:12....”

“Littafi Mai Tsarki ya tattara kuma ya ɗaure taskokinsa tare domin wannan ƙarni na ƙarshe. Dukan manyan al’amura da muhimman ma’amaloli na tarihin Tsohon Alkawari sun kasance, kuma suna ci gaba da maimaita kansu, a cikin ikkilisiya a waɗannan kwanaki na ƙarshe.” Selected Messages, littafi na 3, 338, 339.