Shaidar tawayen Yerobowam kuma shi ne tarihin rabuwar Isra’ila ta dā zuwa al’ummai biyu. Mulkin arewa, wanda ya ƙunshi kabilu goma, an san shi da Isra’ila, ko kuma a wasu lokuta Efrayim; mulkin kudu kuwa an san shi da Yahuda. A zamanin Ezekiyel, mulkin ya riga ya zama mulkoki biyu tun shekaru masu yawa, kuma a sura ta talatin da bakwai, an ba Ezekiyel annabci da ya nuna cewa mulkoki biyun za su sāke zama al’umma ɗaya. An cika wannan annabci a farkon tarihin dabbar ƙasa (Amurka), kuma za a cika shi a karo na ƙarshe a ƙarshen Amurka, gama Yesu kullum yana misalta ƙarshen abu ta wurin farkon abu.

Tawayen Yerobowam a lokacin da aka raba Isra’ila zuwa masarautu biyu, yana wakiltar tawaye a farkon tarihin Amurka, haka kuma a ƙarshen Amurka. Tawayen da yake a farkon da kuma ƙarshen Amurka ya ƙunshi haɗuwar masarautu biyu. Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, kamar yadda aka sha kawo nuni daga rubuce-rubucen Sister White a cikin waɗannan talifofi, tana wakiltar kira biyu zuwa ga ikklisiyoyi. Al’umman biyu da ake haɗawa a lokacin sa’ar rikicin dokar Lahadi su ne dubu ɗari da arba’in da huɗu, da kuma sauran garken Allah waɗanda har yanzu suna cikin Babila.

Al’ummai biyu da aka haɗa a tarihin Millerite su ne Yahuda da Efraim. An haɗa su ne sa’ad da fushin da aka nufa ga kowane ɗaya daga cikin mulkokin biyu dabam-dabam ya ƙare—na farko a shekara ta 1798, sa’an nan kuma a 1844. Kalmar “haka kuma” a cikin Ezekiyel sura ta talatin da bakwai tana ba mu damar tabbatar da wannan fahimtar. Kalmar “haka kuma” na nufin a ɗora saƙon da ya biyo bayan “haka kuma” a kan saƙon da ya gabaci kalmar “haka kuma.”

Maganar Ubangiji ta sāke zuwa gare ni, tana cewa, “Bugu da ƙari, kai ɗan mutum, ka ɗauki sanda ɗaya, ka rubuta a kansa, Domin Yahuza, da kuma domin ’ya’yan Isra’ila abokansa. Sa’an nan ka ɗauki wani sanda kuma, ka rubuta a kansa, Domin Yusufu, sandan Ifraimu, da kuma domin dukan gidan Isra’ila abokansa. Kuma ka haɗa su ɗaya da ɗaya su zama sanda guda; za su kuwa zama ɗaya a hannunka.” Ezekiyel 37:15–17.

Ezekiel yana amfani da ka’idar annabci ta maimaitawa da faɗaɗawa sa’ad da ya ce, “ƙari ga haka.” An umurci Ezekiel ya ɗauki sanduna biyu, ɗaya domin Yahuza, ɗaya kuma domin Efraim, ya kuma ɗora wannan annabcin da aka misalta ta sanduna biyun a bisa annabcin da ya gabata. Misalin annabcin da ya gabata ya fara ne a aya ta ɗaya, sa’ad da aka kai Ezekiel zuwa wani kwari cike da matattun ƙasusuwan busassu.

Hannun Ubangiji ya sauko a kaina, ya fisshe ni cikin Ruhun Ubangiji, ya ajiye ni a tsakiyar kwarin da ya cika da ƙasusuwa. Ya sa na bi ta kansu kewaye da su; sai ga shi, suna da yawa ƙwarai a fili a cikin kwarin; kuma ga shi, sun bushe ƙwarai. Sai ya ce mini, Ɗan mutum, waɗannan ƙasusuwan za su iya rayuwa? Sai na amsa, Ya Ubangiji Allah, kai ka sani. Sai ya sāke ce mini, Ka yi annabci a kan waɗannan ƙasusuwa, ka ce musu, Ya busassun ƙasusuwa, ku ji maganar Ubangiji. Ga abin da Ubangiji Allah yana faɗa wa waɗannan ƙasusuwa: Ga shi, zan sa numfashi ya shiga cikinku, ku rayu. Zan sa jijiyoyi a kanku, in sa nama ya fito a kanku, in rufe ku da fata, in sa numfashi a cikinku, ku rayu; za ku kuwa san ni ne Ubangiji. Sai na yi annabci kamar yadda aka umarce ni; kuma ina cikin yin annabcin, sai aka ji wata ƙara, sai ga jijjiga, ƙasusuwan kuwa suka taru, kowane ƙashi da ƙashinsa. Da na duba, sai ga jijiyoyi da nama sun fito a kansu, fata kuma ta rufe su a samansu; amma babu numfashi a cikinsu. Sa’an nan ya ce mini, Ka yi annabci ga iska, ka yi annabci, ɗan mutum, ka ce wa iska, Ga abin da Ubangiji Allah yana faɗa: Zo daga iskokin nan huɗu, ya numfashi, ka hura wa waɗannan kashe-kashen, domin su rayu. Sai na yi annabci kamar yadda ya umarce ni, numfashin kuwa ya shiga cikinsu, suka rayu, suka tsaya da ƙafafunsu, runduna mai girma ƙwarai. Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, waɗannan ƙasusuwan su ne dukan gidan Isra’ila; ga shi, suna cewa, Ƙasusuwanmu sun bushe, begemmu ya ɓace: an yanke mu gaba ɗaya. Saboda haka ka yi annabci ka ce musu, Ga abin da Ubangiji Allah yana faɗa: Ga shi, ya mutanena, zan buɗe kaburburanku, in sa ku fito daga kaburburanku, in kawo ku cikin ƙasar Isra’ila. Za ku kuwa san ni ne Ubangiji, sa’ad da na buɗe kaburburanku, ya mutanena, na kuma fito da ku daga kaburburanku, in sa Ruhuna a cikinku, ku rayu, in kafa ku a ƙasarku; sa’an nan za ku san ni, Ubangiji, na faɗa haka, na kuma aikata, in ji Ubangiji. Ezekiyel 37:1–14.

Tun daga farkon waɗannan maƙalu, mun nuna cewa kwarin ƙasusuwan matattu yana wakiltar mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe, kuma saƙon iskoki huɗu da yake sa su su tsaya a ƙafafunsu a matsayin runduna mai girma, shi ne saƙon Kiran Tsakar Dare da yake bayyana Musulunci na Bala’i na uku. Sister White ta bayyana ƙasusuwan a matsayin mutanen Allah.

“Na ajiye alƙalamina, na ɗaga raina cikin addu’a, domin Ubangiji ya hura wa mutanensa masu juyewa baya, waɗanda suke kamar ƙasusuwan busassu, domin su rayu.” General Conference Bulletin, 4 ga Fabrairu, 1893.

Mun nuna a rubuce-rubucen da suka gabata cewa saƙon annabci da ya ayyana 18 ga Yuli, 2020, kuskure ne, kuma cewa waccan sanarwar ƙarya ta nuna isowar baƙin ciki na farko da kuma lokacin jinkiri a cikin misalin budurwai goma. Ko da yake sanarwar lokaci ta kasance halastacciya a zamanin Millerite, bayan 1844, ba za a sake samun wani saƙo da aka rataya a kan lokaci ba. Sa’ad da Future for America ta yi sanarwar 18 ga Yuli, 2020, sai suka koma baya zuwa wani tarihi inda sanarwar lokaci take karɓaɓɓiya, kuma da yin haka suka yi zunubi, aka kuma kashe su a kan titin babban birnin da aka ambata a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya. Da suka mutu a kan titin, sai suka buƙaci a ta da su daga matattu, kamar yadda aka yi wa shaidu biyu bayan kwanaki uku da rabi.

“Kasusuwan busassu suna bukatar a hura musu numfashi ta wurin Ruhu Mai Tsarki na Allah, domin su shiga aiki, kamar ta wurin tashin matattu daga mutuwa.” Bible Training School, Disamba 1, 1903.

A cikin talifofin da suka gabata mun nuna cewa saƙon iskoki huɗu da yake tayar da shaidu biyu, shi ne saƙon Musulunci na masifa ta uku, kuma cewa saƙon nan shi ne saƙon Kukan Tsakar Dare na kwanaki na ƙarshe. Ezekiyel ya ce, “haka kuma,” kuma ta yin haka ya bayyana cewa a cikin tarihin da yake misalta shelar Kukan Tsakar Dare, sanduna biyu, ɗaya da aka wakilta a matsayin Ifraimu, ɗaya kuma a matsayin Yahuza, za a haɗa su wuri ɗaya su zama al’umma guda. Misalin budurwai goma yana cika a kwanaki na ƙarshe, “har zuwa ga ainihin kowane harafi,” kamar yadda ya cika a tarihin Milleriyawa. A lokacin da Kukan Tsakar Dare ya cika a tarihin Milleriyawa, kuma kuma a cikin cikawar kwanaki na ƙarshe, “sanduna biyu” an haɗa su kuma za a haɗa su wuri ɗaya.

Sanduna biyun sun wakilci masarautun arewa (Efraimu) da kudu (Yahuda) na Isra’ila ta dā. Mun kuma nuna cewa Iliya ya kasance irin William Miller, kuma cewa a cikin shekaru uku da rabi na fari, Iliya ya tafi wurin gwauruwar Zarefat.

Sai maganar Ubangiji ta zo masa, tana cewa, Ka tashi, ka tafi Zarefat, wadda take ta Sidon, ka zauna a can: ga shi, na umarci wata bazawara a can ta ciyar da kai. Sai ya tashi ya tafi Zarefat. Da ya isa ƙofar birnin, sai ga bazawarar tana can tana tattara itatuwa: sai ya kira ta, ya ce, Ina roƙonki, ki ɗebo mini ɗan ruwa kaɗan a cikin tulu, domin in sha. Da tana tafiya za ta ɗebo, sai ya sāke kiran ta, ya ce, Ina roƙonki, ki kawo mini ɗan gutsuren burodi a hannunki. Sai ta ce, Muddin Ubangiji Allahnka yana raye, ba ni da waina, sai dai ɗan garin fulawa a cikin ganga, da ɗan mai kaɗan a cikin tulun mai: ga shi kuwa, ina tattara itace biyu ne, domin in shiga in dafa shi domin kaina da ɗana, mu ci, sa’an nan mu mutu. Sai Iliya ya ce mata, Kada ki ji tsoro; ki je ki yi yadda kika faɗa: amma ki fara yi mini ɗan ƙaramin waina daga gare shi, ki kawo mini shi, sa’an nan daga baya ki yi wa kanki da ɗanki. Gama haka Ubangiji Allah na Isra’ila ya ce, Gangar gari ba za ta ƙare ba, tulun mai kuma ba zai ƙare ba, sai ranar da Ubangiji zai aiko da ruwan sama a bisa ƙasa. Sai ta tafi ta yi bisa ga maganar Iliya: ita kuwa, da shi, da gidanta, suka ci na kwanaki da yawa. 1 Sarakuna 17:8–15.

“kwanaki da yawa” da ke cikin wannan nassi su ne shekaru uku da rabi da Ahab ya yi yana neman Iliya, kuma sun wakilci shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na tsanantawar paparoma. Game da “kwanaki da yawa” na tsanantawar paparoma, Yesu ya ce:

Kuma in ba a rage waɗannan kwanaki ba, da babu mai-rai ko ɗaya da zai tsira; amma saboda zaɓaɓɓu, za a rage waɗannan kwanaki. Matta 24:22.

’Yar’uwa White ta bayyana kai tsaye cewa furucin Yesu na “wancan zamanin” yana nufin lokacin tsanantawar Paparoma.

“Tsananta wa ikkilisiya bai ci gaba ba a dukan tsawon lokacin shekaru 1260. Allah, cikin jinƙansa ga mutanensa, ya taƙaita lokacin gwajinsu na wuta. A cikin annabce-annabce game da ‘babban tsanani’ da zai auku wa ikkilisiya, Mai Ceto ya ce: ‘Da a ce ba a rage waɗannan kwanaki ba, da babu mai-rai da zai tsira: amma saboda zaɓaɓɓu, za a rage waɗannan kwanaki.’ Matiyu 24:22. Ta wurin tasirin Gyaran Addini aka kawo ƙarshen tsanantawar kafin shekara ta 1798.” The Great Controversy, 266, 267.

“Ranaku masu yawa” da gwauruwa ta ciyar da Iliya a cikinsu, su ne kuma “ranaku masu yawa” na tsanantawar Paparoma da Daniyel ya bayyana.

Kuma masu fahimta a cikin jama’a za su koyar da mutane da yawa; amma za su fāɗi ta wurin takobi, da harshen wuta, da zaman bauta, da kwace ganima, kwanaki da yawa. To, sa’ad da za su fāɗi, za a taimake su da ɗan ƙaramin taimako; amma da yawa za su manne musu da munafunci. Kuma waɗansu daga cikin masu fahimta za su fāɗi, domin a gwada su, a tsarkake su, a kuma mai da su farare, har zuwa lokacin ƙarshe; gama har yanzu al’amarin yana domin lokacin da aka ƙayyade. Daniel 11:33–35.

“Lokacin ƙarshe,” wanda kuma shi ne “lokacin da aka ƙayyade” a cikin ayoyin, shi ne 1798, kuma ya nuna ƙarshen tsanantawar papanci, kamar yadda aka misalta ta wurin zaman Iliya tare da gwauruwar Zarefat. A cikin wannan tarihin, gwauruwar, wadda ke wakiltar coci marar miji, an bayyana ta a matsayin cocin da take cikin jeji a sura ta goma sha biyu na littafin Ru’ya ta Yohanna. Tana tattara sanduna biyu, ba sanda guda ɗaya ba ko sanduna goma ba, amma sanduna biyu. An umurci Ezekiyel ya ɗauki sanduna biyu, ɗaya domin masarautar arewacin Isra’ila, ɗaya kuma domin masarautar kudancin Isra’ila, ya haɗa su wuri guda su zama sanda guda. Waɗannan masarautu biyu sun kasance a warwatse har tsawon shekaru dubu biyu da ɗari biyar da ashirin, amma alkawarin Allah shi ne zai tattara su. Matar tana tattara sanduna biyun da za a haɗa su wuri guda, kuma tana yin haka “har zuwa ranar da Ubangiji zai aiko da ruwan sama a kan duniya.”

Ranar da Ubangiji ya aiko “ruwan sama” tana nuna Kiran Tsakar Dare na tarihin Millerite, wanda ya kai ga cikarsa a ranar 22 ga Oktoba, 1844, sa’ad da Manzon Alkawari ya zo ba zato ba tsammani zuwa haikalin da Ya gina tun daga 1798 (ƙarshen fushin farko), har zuwa 22 ga Oktoba, 1844 (ƙarshen fushi na ƙarshe). A cikin wannan tsawon lokaci, saƙon Kiran Tsakar Dare, wanda aka wakilta a cikin misalin kwarin ƙasusuwan Ezekiyel ya cika, sa’ad da aka haɗa sanduna biyu na mulkokin arewa da kudu su zama al’umma ɗaya, mai sarki ɗaya, gama a ranar 22 ga Oktoba, 1844, Almasihu ya zo gaban Uba ya karɓi mulki.

“Zuwan Almasihu a matsayin babban firist ɗinmu zuwa Wuri Mafi Tsarki, domin tsarkake Wurin Tsarki, kamar yadda aka bayyana a cikin Daniyel 8:14; zuwan Ɗan mutum zuwa wurin Mai-Tsofaffin Kwanaki, kamar yadda aka gabatar a cikin Daniyel 7:13; da zuwan Ubangiji zuwa haikalinsa, kamar yadda Malaki ya annabta, duka bayanai ne na abu guda ɗaya da ya faru; kuma wannan ma an wakilta shi ta wurin zuwan ango zuwa bikin aure, kamar yadda Almasihu ya bayyana a cikin misalin nan na budurwai goma, a cikin Matiyu 25.” The Great Controversy, 426.

Almasihu ya karɓi mulki a ranar 22 ga Oktoba, 1844, kamar yadda aka bayyana a cikin Daniyel.

Na gani cikin wahayin dare, sai ga wani mai kama da Ɗan Mutum ya zo tare da gajimaren sama, ya kuma zo wurin Tsofaffin Kwanaki, sai suka kawo shi gabansa. Aka kuma ba shi mulki, da ɗaukaka, da mulki na sarauta, domin dukan mutane, al’ummai, da harsuna su bauta masa: mulkinsa mulki ne madawwami, wanda ba zai shuɗe ba, mulkinsa kuwa sarauta ce wadda ba za a hallaka ba. Daniyel 7:13, 14.

Sa’ad da aka haɗa sanduna biyu na Ezekiyel tare, suna da sarki guda a kansu.

Bawana Dawuda kuma zai zama sarki a kansu; dukansu kuma za su kasance da makiyayi ɗaya. Za su yi tafiya cikin shari’o’ina, su kiyaye ka’idodina, su kuma aikata su. Za su zauna a ƙasar da na ba wa bawana Yakubu, inda kakanninku suka zauna; za su kuma zauna a can, su da ’ya’yansu, da ’ya’yan ’ya’yansu har abada. Bawana Dawuda kuma zai zama shugabansu har abada. Ezekiel 37:24, 25.

Dukan annabawa sun yarda da juna, kuma sarki Dawuda shi ne Almasihu wanda ya zo gaban Uba a ranar 22 ga Oktoba, 1844, ya kuma karɓi mulki da aka tattara daga sanduna biyu na Isra’ila (mulkin arewa) da Yahuda (mulkin kudu). Watsewar mulkokin biyu ta ƙare a cikin shekaru arba’in da shida daga 1798 zuwa 1844, sa’ad da Almasihu ya gina haikali da aka lalatar aka kuma tattake ƙasa. Da ya gina haikalin, sai nan da nan ya zo zuwa haikalinsa a matsayin Manzon Alkawari, cikin cikar annabcin Malaki sura ta uku. Ezekiyel ya yarda da wannan gaskiya, gama dukan annabawa suna yarda da juna.

Bawana Dawuda kuma zai zama sarki a kansu; dukansu kuma za su kasance da makiyayi guda ɗaya. Za su yi tafiya bisa ga shari’ata, su kiyaye ƙa’idodina, su kuwa aikata su. Za su zauna a ƙasar da na ba wa bawana Yakubu, inda ubanninku suka zauna; za su kuma zauna a cikinta, su da ’ya’yansu, da ’ya’yan ’ya’yansu har abada; bawana Dawuda kuma zai zama yarima a kansu har abada. Haka kuma zan yi musu alkawarin salama; zai zama alkawari ne madawwami tare da su. Zan kafa su, in ƙara yawaita su, kuma zan sa Wurina Mai Tsarki a tsakiyarsu har abada abadin. Alfarwata kuma za ta kasance tare da su; i, ni zan zama Allahnsu, su kuwa za su zama mutanena. Ezekiel 37:24–27.

Kristi ne yake gina haikalin.

Ka yi masa magana, ka ce, “Ga abin da Ubangijin rundunoni ya faɗa, yana cewa, Duba mutumin da sunansa RASSA ne; zai tsiro daga wurinsa, kuma shi ne zai gina Haikalin Ubangiji. I, shi ne zai gina Haikalin Ubangiji; zai ɗauki ɗaukaka, zai zauna kuma ya yi mulki a bisa kursiyinsa; zai kuma zama firist a bisa kursiyinsa; kuma shawarar salama za ta kasance a tsakaninsu su biyu. Kuma rawunan za su zama ga Helem, da Tobijah, da Jedaiah, da Hen ɗan Zephaniah, domin abin tunawa a cikin Haikalin Ubangiji. Kuma waɗanda suke nesa za su zo su yi gini a cikin Haikalin Ubangiji, kuma za ku sani cewa Ubangijin rundunoni ne ya aiko ni gare ku. Kuma wannan zai faru, in har za ku yi biyayya da ƙwazo ga muryar Ubangiji Allahnku.” Zakariya 6:12–15.

Almasihu shi ne RESHE, kuma Ya bayyana cewa idan suka rushe Haikalinsa, zai tashe shi cikin kwana uku, abin da Yahudawa suka amsa da cewa an yi shekara arba'in da shida ana gina Haikalin.

Sai Yahudawa suka amsa suka ce masa, Wace alama kake nuna mana, da yake kana aikata waɗannan abubuwa? Yesu ya amsa ya ce musu, Ku rushe wannan haikali, cikin kwana uku kuwa zan tā da shi. Sai Yahudawa suka ce, An yi shekara arba’in da shida ana gina wannan haikali, kai kuwa za ka gina shi a cikin kwana uku? Yohanna 2:18–20.

Almasihu yana magana ne game da jikinsa a cikin wannan nassi, amma dukan annabawa suna magana ne fiye da kome game da kwanaki na ƙarshe fiye da kwanakin da suka rayu a cikinsu. Tashin Almasihu a rana ta uku ya wakilci tashin waɗannan ƙasusuwan matattu a lokacin zubowar Ruhu Mai Tsarki a cikin Kukan Tsakar Dare. Ruwan sama wanda shi ne jigon shaidar Iliya, an bayyanar da shi a lokacin kololuwar fuskantarsa da annabawan Ba’al da Ashtarot. A lokacin ne aka nuna cewa Allah na Iliya shi ne Allah na gaskiya, haka kuma cewa Iliya shi ne annabi na gaskiya.

Da zuwan baƙin cikin farko, an bayyana cewa Furotestoci sun zama annabawan ƙarya, kamar yadda annabawan Ba’al da Ashtarot suka kasance alama a gare su. A sa’an nan ne lokacin jinkiri ya fara, kuma ya kai ga saƙon Kukan Tsakar Dare, wanda ya kai ga Almasihu ya zo haikalinsa ba zato ba tsammani. Kukan Tsakar Dare yana wakiltuwa da saƙon Ezekiyel wanda yake sa ƙasusuwan su tashi su zama runduna mai girma. Bugu da ƙari, a cikin wannan lokaci (shekaru arba’in da shida), sanduna biyu za a haɗa su su zama al’umma guda, ƙarƙashin sarki guda.

Maganar Ubangiji ta sāke zo mini, tana cewa, “Bugu da ƙari, kai ɗan mutum, ka ɗauki sanda ɗaya, ka rubuta a kansa, ‘Don Yahuza, da kuma domin ’ya’yan Isra’ila abokan tarayyarsa.’ Sa’an nan ka ɗauki wani sanda dabam, ka rubuta a kansa, ‘Don Yusuf, sandar Efraim, da kuma domin dukan gidan Isra’ila abokan tarayyarsa.’ Ka haɗa su ɗaya da ɗaya su zama sanda ɗaya; za su kuwa zama ɗaya a hannunka. Kuma sa’ad da ’ya’yan mutanenka za su yi magana da kai, suna cewa, ‘Ba za ka nuna mana abin da kake nufi da waɗannan ba?’ Ka ce musu, ‘Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa: Dubi, zan ɗauki sandar Yusuf, wadda take a hannun Efraim, da kabilun Isra’ila abokan tarayyarsa, in haɗa su da ita, wato da sandar Yahuza, in mai da su sanda ɗaya, su kuwa zama ɗaya a hannuna.’ Sandunan da ka rubuta a kansu kuma za su kasance a hannunka a gaban idanunsu. Ka kuma ce musu, ‘Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa: Dubi, zan ɗauki ’ya’yan Isra’ila daga cikin al’ummai, inda suka tafi, in tattara su daga ko’ina, in kawo su ƙasarsu ta kansu. Zan mai da su al’umma ɗaya a cikin ƙasar, a kan duwatsun Isra’ila; sarki ɗaya kuma zai zama sarki a kansu duka; ba za su ƙara zama al’ummai biyu ba, ba kuma za a ƙara raba su su zama masarautu biyu ba ko kaɗan. Ba kuma za su ƙara ƙazantar da kansu da gumakansu ba, ko da abubuwan ƙyama nasu, ko da wani daga cikin laifofinsu; amma zan cece su daga dukan mazaunansu inda suka yi zunubi, in tsarkake su; haka za su zama mutanena, ni kuwa zan zama Allahnsu.’ Ezekiel 37:15–23.

Sanduna biyu da gwauruwar nan take tattarawa kafin ruwan sama na Iliya a Kukan Tsakar Dare, su ne masarautun Isra’ila na arewa da na kudu waɗanda aka warwatsa kuma za a tattara su su zama al’umma guda a ranar 22 ga Oktoba, 1844, sa’ad da Ranar Kafara ta wakilci ta fara, gama alkawarin shi ne cewa a lokacin nan Allah “zai tsarkake su.” Tsarkakewar nan, wadda ke wakiltar Hukuncin Bincike, ta fara a lokacin nan. Dole ne a fahimci wannan tattarar sanduna biyu daidai, gama Allah kullum yana kwatanta ƙarshen abu da farkon abu.

1844, shi ne ƙarshen masarautu biyu na Isra’ila, gama a lokacin nan sun riga sun zama masarauta ɗaya, Isra’ila ta ruhaniya, kuma tun daga wannan lokaci su kasance al’umma ɗaya kaɗai. An misalta wannan tarihi ta wurin tarihin farko lokacin da suka zama al’umma biyu, wato tarihin tawayen Yerobowam.

Dole ne a kuma kwatanta tarihin tsarin bauta na jabu na Yerobowam a ƙarshen mulkinsa. Tawayen Haruna a farkon Isra’ila ta dā da tawayen Yerobowam a farkon mulkin arewa suna wakiltar tawayen 1863, kuma 1863 ana fahimtarsa a sarari ne kawai sa’ad da ƙarshen mulkin Yerobowam, kamar yadda aka wakilta ta wurin haɗewar sanduna biyu, shi ma aka shimfiɗa a kan 1863. A sa’an nan ne ake ganin a sarari cewa 1863 an wakilta shi a matsayin tsara da ta kafa sifar kishi.

Za mu ci gaba da wannan bincike a talifi na gaba.

“Amma ba kawai wannan kwatanci na ƙasusuwan busassu ya shafi duniya ba, har ma ya shafi waɗanda aka albarkace su da babban haske; gama su ma suna kama da ƙasusuwan kwari. Suna da siffar mutane, tsarin jiki; amma ba su da rai na ruhaniya. Amma misalin bai bar ƙasusuwan busassu kawai an haɗa su su zama siffofin mutane ba; domin bai isa a ce akwai daidaituwar gaɓoɓi da siffofi ba. Dole ne numfashin rai ya raya jikkunan, domin su miƙe tsaye, su kuma shiga aiki. Waɗannan ƙasusuwan suna wakiltar gidan Isra’ila, ikkilisiyar Allah, kuma begen ikkilisiyar shi ne rayayyen tasirin Ruhu Mai Tsarki. Ubangiji dole ne ya hura wa ƙasusuwan busassu, domin su rayu.

“Dole ne Ruhun Allah, tare da ikonsa mai rayarwa, ya kasance a cikin kowane wakilin ɗan’adam, domin kowace tsoka da jijiyar ruhaniya su kasance cikin aiki. Ba tare da Ruhu Mai Tsarki ba, ba tare da numfashin Allah ba, sai a sami kasalar lamiri da kuma asarar rai na ruhaniya. Da yawa waɗanda ba su da rai na ruhaniya suna da sunayensu a cikin kundin ikilisiya, amma ba a rubuta su a cikin littafin rai na Ɗan Ragon ba. Suna iya kasancewa a haɗe da ikilisiya, amma ba su haɗu da Ubangiji ba. Suna iya yin ƙwazo wajen cika wani tsari na ayyuka, kuma a ɗauke su a matsayin masu rai; amma da yawa suna cikin waɗanda suke da ‘suna cewa kana da rai, alhali kuwa ka mutu.’”

“Sai dai in akwai juyowar rai ta gaskiya zuwa ga Allah; sai dai numfashin rai na Allah ya rayar da rai zuwa ga rai na ruhaniya; sai dai masu ikirarin gaskiya suna motsawa ne da ƙa’idar da aka haifa daga sama, ba a haife su daga irin da ba ya ruɓewa ba, wanda yake da rai kuma yana dawwama har abada. Sai dai sun dogara ga adalcin Almasihu a matsayin tsaronsu kaɗai; sai dai suna kwaikwayon halinsa, suna yin aiki cikin ruhunsa, tsirara suke, ba su sa rigar adalcinsa ba. Sau da yawa ana sa matattu su bayyana kamar masu rai; gama waɗanda suke gudanar da abin da suke kira ceto bisa ga ra’ayoyinsu na kansu, ba su da Allah yana aiki a cikinsu, yana sa su yi nufi kuma su aikata bisa ga yardarsa mai kyau.”

“Wannan rukuni yana da kyakkyawan wakilci a cikin kwarin ƙasusuwan busassu da Ezekiyel ya gani a cikin wahayi.” Review and Herald, Janairu 17, 1893.