A shekara ta 1856 an buɗe hasken “lokuta bakwai,” kuma zuwa shekara ta 1863 aka ƙi wannan hasken. Annabi daga Yahuza ya kawo wannan haske ga mugun sarki Yerobowam, kuma Yerobowam ya ƙi hasken. Ishaya ya kawo wannan hasken ɗaya ga mugun sarki Ahaz, shi ma kuwa ya ƙi shi. Saboda ƙin hasken da yake da alaƙa da tafkin Shiloah, aka kai masarautun Yerobowam duka biyu (ta arewa) da ta Ahaz (ta kudu) cikin bauta ta hannun wani sarki daga arewa a shekaru 723 K.H. da 677 K.H. bi da bi.
Musa, a tawayen Haruna; Ishaya tare da Ahaz, da Irmiya tare da sauran sarakuna, sun wakilci masu aminci na tarihin Millerite, waɗanda duka suna wakiltar manzannin haske a tawayen kwanaki na ƙarshe. “Farkon” rikicin kwanaki na ƙarshe na 1863, da “na ƙarshe” rikicin kwanaki na ƙarshe na “babban girgizar ƙasa” ta Wahayi sura ta goma sha ɗaya (dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba), dukan waɗannan layukan annabci ne suke wakilta. Annabin daga Yahuza yana wakiltar annabi wanda ya ja da baya daga nauyin alhakinsa, kuma a ƙarshe ya kasance an binne shi a cikin kabari guda da Furotesta masu ridda. Mutuwarsa da binnewarsa sun kasance sakamakon zaɓinsa na ci da sha daga abincin annabin maƙaryaci na Betel.
Hukuncin cin nasara a kan mutum ta hannun papacy (sarkin Assuriya) a lokacin dokar Lahadi, wanda warwatsuwar masarautun arewa da kudu na Yerobowam da Ahaz ta kasance alama ta annabci a kansa, ya yi daidai da ƙaddarar annabin Yahuda, domin ya mutu a tsakanin “zaki” da “jaki.” “Zakin” alama ce ta Babila wadda a kwanaki na ƙarshe ita ce papacy.
Bayan ya ci gurasa, bayan kuma ya sha, sai ya yi masa sirdi a kan jaki, wato domin annabin da ya dawo da shi. Da ya tafi kuwa, zaki ya tarye shi a hanya, ya kashe shi; gawarsa kuwa aka jefar a hanya, jakin kuma yana tsaye kusa da ita, zakin ma yana tsaye kusa da gawar. Sai ga waɗansu mutane suka ratsa, suka ga gawar a jefar a hanya, zakin kuma yana tsaye kusa da gawar; suka je suka ba da labari a birnin da tsohon annabin yake zaune. Da annabin da ya dawo da shi daga hanya ya ji haka, sai ya ce, Mutumin Allah ne, wanda ya yi rashin biyayya ga maganar Ubangiji; saboda haka Ubangiji ya ba da shi ga zakin, wanda ya yakkaka shi, ya kashe shi, bisa ga maganar Ubangiji da ya faɗa masa. Sai ya yi magana da ’ya’yansa, yana cewa, Ku yi mini sirdi a kan jaki. Sai suka yi masa sirdi. Ya tafi kuwa, ya sami gawarsa a jefar a hanya, jakin da zakin kuma suna tsaye kusa da gawar: zakin bai ci gawar ba, bai kuma yakkaka jakin ba. Sai annabin ya ɗauki gawar mutumin Allah, ya ɗora ta a kan jaki, ya kawo ta baya; tsohon annabin kuwa ya zo birnin domin ya yi makoki, ya kuma binne shi. Ya kwantar da gawarsa a cikin kabarinsa; suka yi makoki a kansa, suna cewa, Kaitona, ɗan’uwana! Bayan ya binne shi kuwa, sai ya yi magana da ’ya’yansa, yana cewa, Sa’ad da na mutu, ku binne ni a cikin kabarin da aka binne mutumin Allah; ku kwantar da ƙasusuwana kusa da ƙasusuwansa. Gama maganar da ya yi shela da ita ta wurin maganar Ubangiji a kan bagaden da yake a Betel, da kuma a kan dukan gidajen masujadan tuddai waɗanda suke a cikin biranen Samariya, lalle za ta tabbata. 1 Sarakuna 13:11–32.
Annabin Yahudiya ya mutu a tsakanin alamu biyu. Zakin alama ce ta Babila, kuma Babila ta zamani a kwanakin ƙarshe ita ce Sarkin Arewa, wanda ya zo ga ƙarshensa ba tare da mai taimakonsa ba a Daniyel sura ta goma sha ɗaya, aya ta arba’in da biyar. Alamar ikonsa ita ce bautar rana, wadda ita ce ƙazanta ta huɗu, kuma inda aka kwatanta tsara ta huɗu ta Adventism na Laodikiya tana rusuna wajen rana a Ezekiyel sura ta takwas. A mafarkin Miller an nuna masa cewa ba kawai jauharai ne suka warwatse kuma aka lulluɓe su ba, har ma akwatin kansa, wanda yake wakiltar Littafi Mai Tsarki, shi ma an yayyage.
A cikin tsara ta uku na Adventism, shugabannin Adventism ne suka inganta aikin gabatar da amfani da abin da ake kira fassarorin Littafi Mai Tsarki na zamani. Waɗannan da ake kira fassarorin na zamani an samo su ne daga gurɓataccen tarin rubuce-rubucen hannu da malaman tauhidi na mutumin zunubi da kuma Furotestantism mai ridda suke ingantawa. Akwatin gawa na Miller shi ne King James Version wanda aka fassara daga rubuce-rubucen hannu marasa gurɓatawa.
A tsara ta huɗu ta Adventism na Laodicea, ikilisiya ta riga ta shiga Majalisar Coci-coci ta Duniya, ƙawance na cocin Roma da ’ya’yanta mata. Adventism ta yi ta jayayya na tsawon shekaru, domin amfanin garkensu da ke barci, cewa su dai “masu sa ido” ne kawai a Majalisar Coci-coci ta Duniya, har sai da ƙa’idodin wannan mugun ƙawance suka bayyana cewa matsayin “mai sa ido” yana wakiltar cikakken mamba mai haƙƙin kaɗa ƙuri’a!
A ƙarninsu na huɗu suka ba “mutumin zunubi” lambar yabo ta zinariya sau biyu. Aƙalla ɗaya daga cikin lambobin yabon an zana a kanta fahimtar Katolika game da Zuwa ta Biyu ta Almasihu, tana nuna Yesu yana ɗora ƙafarsa a kan duniya sa’ad da zai komo, kuma ta haɗa da hasken-rana na Katolika a bayan Almasihu, da kuma taƙaitaccen salon Katolika na umarni na huɗu, wanda kawai ya ce, “ku tuna da Asabar.” A cikin wani shari’ar kotu (wanda furuci ne na shari’a), Shugaban Babban Taro ya bayar da shaida inda ya bayyana cewa cocin Seventh-day Adventist a da ta yi imani cewa papanci shi ne maƙiyin Kristi, amma cocinsa tun da daɗewa ta jefa wannan bangaskiya “cikin tarihin tarkace.”
Abin banƙyama na huɗu (tsara) shi ne inda shugabanni ashirin da biyar na cocin Urushalima suka rusuna wa rana. Abubuwan banƙyama masu ci gaba sun fara ne da siffar kishi da aka kafa a mashiga, tana nuna farkon al’amarin. Annabin daga Yahuza ya ƙare da binne tare da Furotestantism mai ridda, kuma zaki (Babila) ya kashe shi, domin ya koma ga dabarar Furotestantism mai ridda, sabili da haka ba ya iya gane cewa Roma ce take kafa wahayi, kuma inda babu wahayi da aka kafa ta wurin alamar mutumin zunubi, a ƙarshe kana ƙarewa a gefen mutumin zunubi.
“Waɗanda suka ruɗe a fahimtarsu game da kalmar, waɗanda suka kasa ganin ma’anar maƙiyin Almasihu, lalle ne za su sa kansu a ɓangaren maƙiyin Almasihu.” Kress Collection, 105.
An binne annabin Yahuda tare da annabin ƙarya na Bethel, wanda ya bayyana shi a matsayin “ɗan’uwansa,” kuma aka same shi matacce a tsakanin alamomi biyu. “Zaki” ya wakilci gazawarsa wajen fahimtar magabcin Almasihu, kuma “jaki” alama ce ta Musulunci. Adventism na Laodicea ya riga ya nuna ta wurin shirunsa game da 11 ga Satumba, 2001, cewa bai gane batun Musulunci na Bala’i na uku a matsayin saƙon Kukan Tsakar Dare, na ruwan sama na ƙarshen zamani ba. Rashin gane saƙon ruwan sama na ƙarshen zamani, mutuwa ne! Ruwan sama na ƙarshen zamani ya fara ne a ranar 11 ga Satumba, 2001 sa’ad da mala’ika mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna 18 ya sauko, sa’ad da aka rushe manyan gine-ginen Birnin New York. “Ruwan sama” saƙo ne, kuma dole ne a gane saƙon domin a karɓe shi.
“Kada mu jira ruwan sama na ƙarshe. Yana saukowa a kan dukan waɗanda za su gane kuma su karɓe raɓa da ruwan shawarwarin alheri waɗanda suke saukowa a kanmu. Sa’ad da muka tattara gutsattsarin haske, sa’ad da muka daraja tabbatattun jinƙan Allah, wanda yake son mu dogara gare Shi, to, kowace alkawari za ta cika. [An ambaci Ishaya 61:11.] Dukan duniya za a cika ta da ɗaukakar Allah.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, juzu’i na 7, 984.
“Dukan duniya” ta san abin da ya faru a ranar 11 ga Satumba, 2001, amma domin a karɓi saƙon da ya fara a can, kuma a ƙarshe ya haskaka dukan duniya da ɗaukakar Allah, dole ne a gane saƙon. Kalmar “gane,” tana nufin “a tuna ko a dawo da sanin wani abu, ko dai tare da bayyana wannan sani ko ba tare da yin haka ba. Muna gane mutum daga nesa, sa’ad da muka tuna cewa mun taɓa ganinsa a dā, ko kuma cewa mun taɓa saninsa a baya. Muna gane siffofinsa ko muryarsa.” Webster’s 1828 Dictionary.
Hanya kaɗai da ɗan Adventist na Laodiceya zai iya gane saƙon ruwan sama na ƙarshen da ya iso a ranar 11 ga Satumba, 2001, ita ce idan ya gane cewa ya taɓa ganin irin wannan bayyanuwar ikon Allah a da. A ranar 11 ga Agusta, 1840, mala’ikan nan mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma ya sauko, sa’ad da annabcin masifa ta biyu na Musulunci ya cika. An maimaita wannan tarihi daidai gwargwado sa’ad da a ranar 11 ga Satumba, 2001 mala’ikan nan mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas ya sauko, sa’ad da annabcin masifa ta uku na Musulunci ya cika, kuma rashin gane Musulunci na masifa ta uku, shi ne a ɗauke shi da jakin jeji na Arabiya zuwa mutuwar da zaki na Babila ta zamani yake kawowa.
Mashayan Efraim, waɗanda ba za su iya karanta littafin da aka hatimce ba, ba za su iya ganin maimaituwar tarihin Milleriyawa ba, gama wannan ganewa tana bisa tsarin aikin ruwan sama na ƙarshe na “layi bisa layi.” Tunanin cewa bayyanuwar ikon Allah a cikin tarihin Milleriyawa tana maimaituwa a kwanaki na ƙarshe ba zai iya tsayuwa bisa tsarin koyarwa na Furotestantism mai ridda da na Katolika ba.
“Mala’ikan da yake haɗuwa wajen shelar saƙon mala’ika na uku zai haskaka dukan duniya da ɗaukakarsa. A nan an yi annabcin wani aiki mai faɗin duniya baki ɗaya da kuma iko na musamman wanda ba a saba gani ba. Yunkurin zuwan Almasihu na shekarun 1840–44 ya kasance bayyananniyar ɗaukakar ikon Allah; an kai saƙon mala’ika na fari zuwa kowane tashar mishan a cikin duniya, kuma a wasu ƙasashe an sami mafi girman sha’awar addini da aka taɓa gani a kowace ƙasa tun bayan Gyaran Addini na ƙarni na goma sha shida; amma waɗannan za su kasance ƙasa da babban yunkuri mai iko a ƙarƙashin gargaɗi na ƙarshe na mala’ika na uku.” The Great Controversy, 611.
Shugabannin makafi na Isra’ila ta zamani, hanyarsu ta fahimta ce take tilasta musu su ƙi gaskiyar cewa za a sāke bayyana ikon Allah a kwanaki na ƙarshe, kamar yadda ya kasance a shekarun dā.
“A nan muna ganin cewa ikilisiya—wato, Wuri Mai Tsarki na Ubangiji—ita ce ta fara jin bugun fushin Allah. Tsofaffin maza, waɗanda Allah ya ba su babban haske kuma suka tsaya a matsayin masu tsaron muradun ruhaniya na jama’a, sun ci amanar abin da aka damƙa musu. Sun ɗauki matsayi cewa ba lallai ne mu sa ran mu’ujizai da bayyananniyar bayyana ikon Allah kamar yadda yake a dā ba. Zamani ya canja. Waɗannan kalmomi suna ƙarfafa rashin bangaskiyarsu, sai su ce: Ubangiji ba zai yi alheri ba, kuma ba zai yi mugunta ba. Shi mai jinƙai ne ƙwarai da zai hukunta mutanensa da shari’a. Ta haka ne, ‘Salama da lafiya’ ya zama kiran maza waɗanda ba za su ƙara ta da muryarsu kamar ƙaho ba domin su nuna wa mutanen Allah laifofinsu da gidan Yakubu zunubansu. Waɗannan karnuka bebe da ba sa yin haushi su ne waɗanda suke jin adalciyar ɗaukar fansa ta Allah mai fushi. Maza, ‘yan mata, da ƙananan yara duk suna hallaka tare.” Testimonies, juzu’i na 5, 211.
Makantar Lawudike na malamai masu ilimi waɗanda suke mulkin marasa ilimi a Urushalima ya sa ba su iya gane ruwan sama na ƙarshen zamani ba, domin ba kawai suna amfani da gurɓatacciyar hanyar fassarar Littafi Mai Tsarki ba, amma kuma sakamakon da ƙarya tunaninsu ke kawowa yana sa su kasance a matsayin da za su ƙaryata kowace bayyana ta ikon Allah a nan gaba, kamar yadda aka gani a zamanai na dā. Duk da haka, Malachi uku ya bayyana cewa sa’ad da Manzon Alkawari ya tsarkake ’ya’yan Lawi, sai hadaya ta zama kamar yadda take a kwanakin dā.
“Shaida ta Gaskiya ta bayyana cewa, ‘Na san ayyukanka.’ ‘Ka tuba, ka kuma yi ayyukan farko.’ Wannan ne ainihin gwaji, hujjar da ke nuna cewa Ruhun Allah yana aiki a cikin zuciya domin ya cika ka da ƙaunarsa. ‘Zan zo gare ka da sauri, in kuma kawar da mazaunin fitilarka daga wurinsa, sai dai in ka tuba.’ Ikilisiya tana kama da itace marar amfani wadda, da yake tana karɓar raɓa da ruwan sama da hasken rana, ya kamata ta ba da yalwar ’ya’ya, amma a kanta binciken Allah bai gano kome ba face ganye. Tunani mai ban tsoro ga ikilisiyoyinmu! mai ban tsoro ƙwarai kuwa ga kowane mutum! Abin mamaki ne haƙuri da jimirin Allah; amma ‘sai dai in ka tuba,’ za su ƙare; ikilisiyoyi da cibiyoyinmu za su riƙa tafiya daga rauni zuwa rauni, daga sanyi na bin al’ada kawai zuwa ga mutuwa, alhali suna cewa, ‘Ni mai arziki ne, na kuma ƙaru da dukiya, ba ni da bukatar kome.’ Shaida ta Gaskiya ta ce, ‘Kuma ba ka sani ba cewa kai abin tausayi ne, kuma matsiyaci ne, kuma matalauci ne, kuma makaho ne, kuma tsirara ne.’ Shin za su taɓa ganin yanayinsu sarai?”
“Za a sami bayyanuwa mai banmamaki ta ikon Allah a cikin ikklisiyoyi, amma ba za ta zo a kan waɗanda ba su ƙasƙantar da kansu a gaban Ubangiji ba, kuma ba su buɗe ƙofar zuciyarsu ta wurin furci da tuba ba. A cikin bayyanuwar wannan iko da ke haskaka duniya da ɗaukakar Allah, za su ga abin ne kawai a matsayin wani abu wanda a cikin makantarsu suke ɗauka mai hatsari ne, wani abu da zai tayar musu da tsoro, kuma za su ƙarfafa kansu domin su yi tsayayya da shi. Domin Ubangiji ba ya aiki bisa ga ra’ayoyinsu da abubuwan da suke tsammani, za su yi adawa da aikin. ‘Me ya sa,’ in ji su, ‘ba za mu san Ruhun Allah ba, alhali kuwa mun yi shekaru masu yawa cikin aikin nan?’—Saboda ba su amsa gargadin ba, da roƙo-roƙon saƙonnin Allah ba, sai dai suka nace suna cewa, ‘Ni mai arziki ne, kuma na ƙaru da dukiya, kuma ba ni da bukatar kome.’ Basira, da dogon gogewa, ba za su sa mutane su zama hanyoyin haske ba, sai dai idan sun miƙa kansu ƙarƙashin haskoki masu haske na Ranar Adalci, kuma aka kira su, aka zaɓe su, aka kuma shirya su ta wurin baiwar Ruhu Mai Tsarki. Sa’ad da mutanen da ke hulɗa da abubuwa masu tsarki suka ƙasƙantar da kansu a ƙarƙashin hannun Allah mai iko, Ubangiji zai ɗaukaka su. Zai mai da su mutane masu fahimta—mutane masu wadata cikin alherin Ruhunsa. Ƙarfafan halayensu na son kai, taurin kansu, za a gan su a cikin hasken da ke haskawa daga Haske na duniya. ‘Zan zo gare ka da sauri, in kuma kawar da fitilarka daga matsayinta, sai dai ka tuba.’ Idan kuka nemi Ubangiji da dukan zuciyarku, za a same shi a gare ku.” Review and Herald, December 23, 1890.
Ana wakiltar mutuwar annabin Yahuda ta hanyar “zakin” Babila ta zamani, wanda shi ne alamar annabci da ke kafa wahayin tarihin annabci, haka kuma ta hanyar “jaki.” Ambato na farko game da Musulunci a cikin Nassosi shi ne sa’ad da aka gabatar da Isma’ila a matsayin “mutumin jeji.”
Kuma zai zama kamar mutumin jeji; hannunsa zai kasance gāba da kowane mutum, hannun kowane mutum kuma gāba da shi; kuma zai zauna a gaban dukan ’yan’uwansa. Farawa 16:12.
Ka’idar ambato na farko a cikin Nassosi tana nuna cewa dole ne dukan siffofin alamar su kasance a cikinta, gama Maganar Allah iri ce, kuma iri yana ɗauke da dukkanin tsarin halitta da ake bukata domin ya kawo dukan tsiron zuwa ga cikakkiyar haihuwa. Kalmar da aka fassara da “mutumin jeji,” ita ce kalmar da ake amfani da ita ga “jakin dawa na Larabawa.” “Jaki” a cikin Nassosin gaskiya yana ɗaya daga cikin alamomin Musulunci.
Saƙon Ezekiyel a sura ta talatin da bakwai, wanda yake kawo ƙasusuwan matattu zuwa rai har suka tashi tsaye a matsayin runduna mai ƙarfi, shi ne saƙon Musulunci na Bala’i na uku, kuma wannan saƙon shi ne saƙon Kukan Tsakar Dare na kwanaki na ƙarshe. ’Yar’uwa White ta koyar kai tsaye cewa shigar Almasihu cikin Urushalima cikin nasara ya wakilci saƙon Kukan Tsakar Dare.
“Ba a ɗauki kukan tsakar dare sosai ta wajen muhawara ba, ko da yake shaidar Nassi a bayyane take kuma tabbatacciya ce. Akwai wani ƙarfi mai motsawa da ya tafi tare da shi, wanda ya motsa rai. Babu shakka, babu tambaya. A lokacin shigar Almasihu cikin Yerusalemu cikin nasara, mutanen da suka taru daga kowane sashe na ƙasar domin kiyaye idi, suka yi ta tururuwa zuwa Dutsen Zaitun, kuma sa’ad da suka shiga cikin taron jama’ar da ke rakiyar Yesu, suka kama wahayi na wannan sa’a, suka kuma taimaka wajen ƙara ƙarfin ihu, ‘Albarka ta tabbata ga mai zuwa cikin sunan Ubangiji!’ [Matthew 21:9.] Haka ma marasa bangaskiya waɗanda suka yi ta tururuwa zuwa tarurrukan Adventist—wasu saboda son sani, wasu kuma kawai domin yin ba’a—suka ji ikon tabbatarwa da yake tare da saƙon nan, ‘Ga shi, Ango yana zuwa!’” Spirit of Prophecy, juzu’i na 4, 250.
Wahayin Yesu Almasihu shi ne saƙo na ƙarshe da ake buɗewa a cikin kwanaki na ƙarshe, kuma ya haɗa da Musulunci na Masifa ta uku. Sa’ad da Almasihu, wanda shi ne saƙon da ake buɗewa, ya shiga Urushalima, ta haka ya zama alamar Kiran Tsakar Dare na kwanaki na ƙarshe, an ɗauke Shi (an ɗauki saƙonsa) a kan “jaki.” Saƙo na ƙarshe na adalcin Almasihu Musulunci ne ke ɗauke da shi.
Musulunci ya kasance, yana nan, kuma zai kasance mutumin jeji, kamar yadda jakin dawa na Larabawa yake wakilta, kuma duk wanda yake so ya gani (kuma akwai mutane da yawa waɗanda ba sa son gani), zai iya cikin sauƙi ya “gane” cewa yaƙin da Musulunci yake aiwatarwa yanzu hauka ne na jejjewa. Shirye-shiryen kashe kai, tare da gaskata cewa za a sami wata babbar lada ta jima’i a lahira, hauka ne na shaidan. Ambato na farko game da Musulunci ya bayyana cewa Musulunci zai kasance mutumin jeji.
Yaƙin Musulunci yana haɗa dukan ’yan Adam wuri guda domin su yi yaƙi da yaƙin da ke ƙara tsananta na Bala’i na uku. Musulunci shi ne dalilin annabci na aiwatar da gwamnatin duniya guda ɗaya, kuma masu son dunkulewar duniya suna koyar da cewa da gangan suka mayar da Yahudawa cikin ƙasar Isra’ila bayan Yaƙin Duniya na Biyu, domin su yi amfani da tsohuwar ƙiyayyar da Musulunci yake yi wa Yahudawa wajen tayar da Yaƙin Duniya na Uku. Masu son dunkulewar duniya sun yi imani, kuma sun koyar tsawon shekarun da suka gabata, cewa za su buƙaci Yaƙin Duniya na Uku domin su kawo gwamnatin duniya guda ɗaya tasu. Gurɓatattun muradun masu son dunkulewar duniya, kamar yadda suka bayyana da kalmominsu na kansu, sun dace da rawar Musulunci a cikin Littafi Mai Tsarki.
Mai yiwuwa abin da ya fi tsanani cikin ƙwayar annabcin Ishma’ilu, a ayar da aka fara ambatonsa a cikinta, shi ne gaskiyar cewa ruhunsa, wato ruhun “mutumin jeji,” “yana zaune a gaban dukan ’yan’uwansa.” Tunanin cewa wasu ƙungiyoyi kaɗan ne kawai na Musulunci mai tsattsauran ra’ayi za su shiga cikin Bala’i na uku, bai dace da Maganar Allah ba. Ra’ayin da ya zama ruwan dare bisa daidaiton siyasa cewa akwai ’yan tsiraru marasa kyau a cikin kowace irin akidar addini, kuma mafi yawan mabiya addinin Musulunci ’yan ƙasa ne masu son zaman lafiya, bai yi daidai ba ko da littafinsu mai tsarki, ko kuma Littafi Mai Tsarki.
Alƙur’ani yana koyar da cewa nauyi ne a kan kowane mabiyin Allah ya kawo dukan duniya cikin daidaituwa da dokar Shari’a, kuma ambaton farko na Musulunci a cikin littafin Farawa ya nuna cewa ruhin “mutumin jeji” na Ishma’ilu zai kasance a cikin kowane mabiyin Musulunci. Alƙur’ani yana koyar da mabiyansa kai tsaye su yi riya ta kamala idan suna zaune a wuraren da har yanzu ba su da ikon tilasta mulkinsu na addini a kan jama’a, kamar yadda Katolika take.
Annabi daga Yahuza ya fuskanci Yerobowam a lokacin da aka fara kafa mulkinsa. Furotesta mai ridda ya fara ne a shekara ta 1844, kuma nan da nan Adventism na Millerawa ya fuskance shi, waɗanda suka shiga Wuri Mafi Tsarki suka kuma gano dokar Allah, har da Asabar ta rana ta bakwai. An gaya wa Adventism na Millerawa, kamar yadda Irmiya yake wakilta, ya koma ga Allah, amma kada ya taɓa komawa zuwa “taron masu ba’a.” An umarci annabin daga Yahuza kada ya komo ta hanyar da ya bi ya zo, kuma kada ya ci ko ya sha abincin annabin ƙarya na Betel, amma ya yi haka. An sanya mutuwar annabin daga Yahuza a matsayin alama tsakanin alamu biyu, waɗanda suke wakiltar papacy da Musulunci. Adventism na Laodicea ba zai iya ganin waɗannan gaskiya biyu ba, domin a shekara ta 1863, suka fidda idanunsu na ruhaniya da kansu, suka kuma fara aikin rufe jauharai da tsarin aikin da William Miller ya yi amfani da su domin kafa harsasan Adventism da tsabar kuɗi na jabu da jauharai na jabu, da kuma tsarin aikin Furotesta mai ridda da Katolika.
“Mutumin goga ta ƙura” yanzu yana share bene nasa, yana maido da jauhari, yana kuma ba Miller su domin ya ɗora su a kan teburinsa; amma Adventism ya makance saboda bangaskiyar cewa su ne sauran mutanen nan da aka tashe su a matsayin mutanensa a 1844.
Kada kuma ku yi zaton cewa za ku ce a cikinku, Muna da Ibrahim a matsayin ubanmu; gama ina gaya muku, Allah yana da iko daga cikin waɗannan duwatsu ya ta da ’ya’ya ga Ibrahim. Kuma yanzu ma an ɗora gatari a gindin itatuwa; saboda haka kowane itace da ba ya ba da kyakkyawan ’ya’ya ana sare shi, a jefa shi cikin wuta. Ni kam ina yi muku baftisma da ruwa zuwa ga tuba; amma wanda yake zuwa bayana ya fi ni ƙarfi, wanda ban isa in ɗauki takalmansa ba; shi ne zai yi muku baftisma da Ruhu Mai Tsarki, da wuta. Wanda matankadinsa yake a hannunsa, zai kuma tsarkake masussukarsa sarai, ya tattara alkamasarsa cikin rumbu; amma zai ƙone ƙaiƙayin da wutar da ba ta mutuwa. Matiyu 3:9–12.
Adventisancin Laodiceya za a tofar da shi daga bakin Ubangiji, sai dai ga waɗannan mutum-mutane da za su iya tuba. Adventisancin Laodiceya za a binne shi a cikin kabari ɗaya da mutanen alkawari na dā waɗanda suka ƙi saƙon Miller aka binne a cikinsa, gama su ma yanzu sun zama mutanen alkawari na dā dangane da mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Tawayen shekara ta 1863 annabi wanda ya fito daga Yahuza ya kwatanta shi, wanda shi ma ya bar annabcin sarki Josiah.
Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.
“A maimakon mu zama kamar duniya, ya kamata mu ƙara bambanta da duniya ƙwarai da gaske. Shaiɗan ya haɗa kansa da ikilisiyoyi, kuma zai ci gaba da haɗuwa da su, wajen yin wani babban yunƙuri na musamman gāba da gaskiyar Allah. Duk abin da mutanen Allah suke yi domin kutsawa cikin duniya zai tayar da tsayayyar hamayya daga ikon duhu. Babban rikici na ƙarshe na abokin gāba zai kasance mai tsananin ƙuduri ƙwarai. Zai zama yaƙi na ƙarshe tsakanin ikon duhu da ikon haske. Kowane ɗan Allah na gaskiya zai yi yaƙi da ƙarfin hali a ɓangaren Almasihu. Waɗanda a cikin wannan babban rikici suka bar kansu su fi karkata ga ɓangaren duniya fiye da na Allah, a ƙarshe za su sa kansu gaba ɗaya a ɓangaren duniya. Waɗanda suka rikice a fahimtarsu game da Kalmar, waɗanda suka kasa ganin ma’anar maƙiyin Almasihu, tabbatacce za su sa kansu a ɓangaren maƙiyin Almasihu. Yanzu ba lokaci ba ne gare mu mu gauraya da duniya. Daniyel yana tsaye a cikin rabonsa da matsayinsa. Annabce-annabcen Daniyel da na Yohanna wajibi ne a fahimce su. Suna fassara juna. Suna ba duniya gaskiyoyi waɗanda kowa ya kamata ya fahimta. Waɗannan annabce-annabce za su zama shaida a duniya. Ta wurin cikarsu a cikin waɗannan kwanaki na ƙarshe, za su bayyana kansu.”
“Ubangiji na shirin hukunta duniya saboda muguntarta. Yana shirin hukunta ƙungiyoyin addini saboda ƙin haske da gaskiyar da aka ba su. Babban saƙon nan, mai haɗa saƙonnin mala’ika na fari, na biyu, da na uku, dole ne a ba duniya. Wannan shi ne ya kamata ya zama babban nauyin aikinmu. Waɗanda suke gaskatawa da gaske ga Almasihu za su daidaita kansu a fili da dokar Jehobah. Asabar ita ce alama tsakanin Allah da mutanensa, kuma dole ne mu bayyanar da daidaituwarmu da dokar Allah ta wurin kiyaye Asabar. Ita ce za ta zama alamar bambanci tsakanin zaɓaɓɓun mutanen Allah da duniya. Yana da matuƙar muhimmanci mutum ya kasance mai aminci ga Allah. Wannan ya ƙunshi gyaran kiwon lafiya. Yana nufin cewa abincinmu dole ne ya kasance mai sauƙi, cewa dole ne mu kasance masu kamunkai cikin kowane abu. Yawan ire-iren abinci da ake yawan gani a kan tebura ba dole ba ne, amma abin cutarwa ne ƙwarai. Dole ne a kiyaye tunani da jiki cikin mafi kyawun yanayin lafiya. Sai waɗanda aka horas cikin sani da tsoron Allah kaɗai ya kamata a zaɓa su ɗauki alhaki. Waɗanda suka daɗe cikin gaskiya, duk da haka ba sa iya bambance tsakanin tsarkakan ƙa’idodin adalci da ƙa’idodin mugunta, waɗanda fahimtarsu game da adalci, jinƙai, da ƙaunar Allah ta duhunta, ya kamata a sauke musu nauyin alhaki.”
“Allah yana da muhimman darussa da mutanensa za su koya. Da an koyi waɗannan darussa tun da farko, da aikinsa bai kasance inda yake a yau ba. Abu ɗaya dole ne a yi. Kada a ɓoye gaskiya daga masu hidima ko daga mutanen da suke cikin matsayi na alhaki saboda tsoron jawo fushinsu. Dole ne a haɗa da cibiyoyinmu maza waɗanda cikin tawali’u da hikima za su bayyana dukan shawarar Allah. Fushin Allah yana ƙuna a kan waɗanda, cikin kwanciyar hankali ta jiki da kuma don riba, suka nuna raini ga yadda yake gudanarwa. Suna jefa wadata ta aikin cikin haɗari.
“Kowace hanyar ƙarya ruɗu ce, kuma idan aka nace a kanta, a ƙarshe za ta kawo hallaka. Saboda haka Ubangiji yana barin waɗanda suke riƙe da shirye-shiryen ƙarya su hallaka. A daidai lokacin da ake jin yabo da kirari, sai hallaka ta zo kwatsam. Akwai waɗansu waɗanda, ko da yake sun san game da tsautawar da waɗansu suka karɓa saboda rashin aminci, suna juya baya daga gargaɗi. Waɗannan suna da laifi ninki biyu. Sun san nufin Ubangiji amma ba su aikata shi ba. Azabarsu za ta dace gwargwadon laifinsu. Ba su yarda su yi hankali ga maganar Ubangiji ba.” Kress Collection, 105, 106.