Tawayen Adventism na Laodicea a shekara ta 1863 an yi masa alama ta al’ada da la’anar da aka furta a kan sake gina Yariko.

Sai Yoshuwa ya rantsar da su a wannan lokaci, yana cewa, La'ananne ne mutumin a gaban Ubangiji, wanda zai tashi ya gina wannan birni Yeriko: a cikin ɗan farinsa zai aza tushensa, kuma a cikin ƙaramin ɗansa zai kafa ƙofofinsa. Yoshuwa 6:26.

Tawaye na Adventism ɗin Laodicea a shekara ta 1863, an sifanta shi ta wurin magina sun ƙi dutsen kusurwa.

Yesu ya ce musu, Ashe, ba ku taɓa karantawa a cikin Nassosi ba cewa, Dutsen da magina suka ƙi, shi ne ya zama kan kusurwa: wannan aikin Ubangiji ne, kuma abin mamaki ne a idanunmu? Saboda haka ina gaya muku, za a ƙwace Mulkin Allah daga hannunku, a ba wata al’umma mai ba da ’ya’yansa. Matiyu 21:42, 43.

Tawayen Adventisancin Laodiceya a shekara ta 1863, an yi masa kwatanci da ɗan maraƙin zinariya na Haruna.

Gama sun ce mini, Ka yi mana alloli waɗanda za su tafi a gabanmu; gama game da wannan Musa, mutumin nan da ya fito da mu daga ƙasar Masar, ba mu sani ba abin da ya same shi. Sai na ce musu, Duk wanda yake da zinariya, su cire ta. Sai suka ba ni ita; sa’an nan na jefa ta cikin wuta, wannan ɗan maraƙin kuwa ya fito. Da Musa ya ga cewa mutanen suna tsirara; (gama Haruna ya sa suka zama tsirara, domin kunyarsu a gaban maƙiyansu). Fitowa 32:23–25.

Tawayen Adventism na Laodiceya a shekara ta 1863, an siffanta shi ta wajen maruƙa biyu na zinariya na Yerobowam.

In wannan jama'a suka haura domin yin hadaya a cikin gidan Ubangiji a Urushalima, to, zuciyar wannan jama'a za ta sāke komawa ga ubangijinsu, wato ga Rehobowam sarkin Yahuza; za su kashe ni, kuma su sāke komawa ga Rehobowam sarkin Yahuza. Saboda haka sarki ya nemi shawara, ya kuwa yi 'yan maruƙa biyu na zinariya, ya ce musu, Ya yi muku yawa ku riƙa hawa zuwa Urushalima; ga gumakanku, ya Isra'ila, waɗanda suka fito da kai daga ƙasar Masar. Sai ya kafa ɗaya a Betel, ɗayan kuma ya sa a Dan. 1 Sarakuna 12:27–29.

Tawayen Adventism na Laodiceya a shekara ta 1863, an kwatanta shi ta alamar annabi daga Yahuda wanda ya mutu tsakanin jaki da zaki.

Kuma ya zama, bayan ya ci gurasa, kuma bayan ya sha, sai ya yi masa sirdi ga jaki, wato, domin annabin da ya komo da shi. Da ya tafi kuwa, sai zaki ya tarye shi a hanya, ya kashe shi; gawarsa kuwa aka jefa a hanya, jaki kuma ya tsaya kusa da ita, zaki ma ya tsaya kusa da gawar. 1 Sarakuna 13:23, 24.

Tawayen Adventism na Laodicea a shekara ta 1863, an misalta shi da gwaji na goma na Isra’ila ta dā wanda ya fara yawo da su a cikin jeji.

Amma kamar yadda nake raye tabbatacce, dukan duniya za ta cika da ɗaukakar Ubangiji. Domin dukan waɗannan mutanen da suka ga ɗaukakata, da mu’ujizaina, waɗanda na yi a Masar da cikin jeji, suka kuma gwada ni yanzu sau goma nan, ba su kuwa saurari muryata ba; lalle ba za su ga ƙasar da na rantse wa kakanninsu ba, haka kuma babu ko ɗaya daga cikinsu da ya tsokane ni da zai gan ta: Amma bawana Kaleb, domin yana da wani ruhu dabam tare da shi, ya kuma bi ni gaba ɗaya, shi zan kai cikin ƙasar da ya shiga; zuriyarsa kuma za ta mallake ta. Littafin Ƙidaya 14:21–23.

Manzo Bulus ya koyar:

To, duk waɗannan abubuwa sun faru gare su domin su zama misalai; kuma an rubuta su domin gargaɗinmu, mu waɗanda ƙarshen zamanai ya zo a kanmu. 1 Korintiyawa 10:11.

Da take sharhi a kan wannan ƙa’idar annabci, Sister White ta ce:

“Kowanne daga cikin annabawan dā ya yi magana ba sosai domin zamaninsu ba kamar yadda ya yi domin namu, domin haka annabce-annabcensu yana da ƙarfi a gare mu. ‘Yanzu kuwa dukan waɗannan abubuwa sun faru gare su domin su zama misalai: kuma an rubuta su domin gargadinmu, mu waɗanda ƙarshen zamani ya riske mu.’ 1 Korintiyawa 10:11. ‘Ba domin kansu ba, amma dominmu ne suka yi hidima da waɗannan abubuwa, waɗanda yanzu waɗanda suka yi muku wa’azin bishara ta wurin Ruhu Mai Tsarki da aka aiko daga sama suke ba ku labarinsu; waɗannan abubuwa kuwa mala’iku suna marmarin su leƙa cikinsu.’ 1 Bitrus 1:12....”

“Littafi Mai Tsarki ya tara kuma ya ɗaure taskokinsa wuri guda domin wannan tsara ta ƙarshe. Dukan manyan al’amura da muhimman ma’amaloli masu girma na tarihin Tsohon Alkawari sun kasance, kuma suna ci gaba da maimaita kansu, cikin ikkilisiya a waɗannan kwanaki na ƙarshe.” Selected Messages, littafi na 3, 338, 339.

Saƙon ruwan sama na ƙarshe, bisa ga Ishaya, saƙo ne, domin ya bayyana cewa mugaye za su ƙi su saurare shi, kuma ya kwatanta wannan saƙo da cewa “layi bisa layi”.

Wa zai koya wa sani? Wa kuma zai sa ya fahimci koyarwa? Su ne waɗanda aka yaye daga madara, kuma aka cire su daga ƙirji. Gama dole umarni ya kasance a kan umarni, umarni a kan umarni; layi a kan layi, layi a kan layi; kaɗan a nan, kaɗan a can. Gama da leɓɓa masu tuntuɓe da wani harshe dabam zai yi magana da wannan jama’a. Waɗanda ya ce musu, Wannan ne hutu da za ku sa masu gajiya su huta da shi; wannan kuma shi ne wartsakewa; duk da haka ba su yarda su ji ba. Amma maganar Ubangiji ta kasance gare su umarni a kan umarni, umarni a kan umarni; layi a kan layi, layi a kan layi; kaɗan a nan, kaɗan a can; domin su tafi, su fāɗi da baya, a kakkarye su, a kama su da tarko, a kuma kama su. Ishaya 28:9–13.

Daga cikin layuka shida da muka fito da su yanzu, kuma ba shakka akwai wasu da ba mu nuna ba, ɗaya yana nanata 1863 a matsayin ƙarshen gwaji mai ci gaba wanda ya kai ga yawo a jeji. Biyu suna jaddada yadda aka ƙetare wani mutanen alkawari na dā aka maye gurbinsu da sabon zaɓaɓɓen jama’a. Ɗaya yana nuna la’ana saboda sāke gina wani abu da aka nufa a bar shi a rushe kuma a yashe, a ƙarƙashin la’anar Allah kamar yadda yake, wani kuma yana nuna la’ana saboda komawa inda aka hana ku zuwa. Biyu suna ba da misalan jabun madadin alluna biyu na Dokoki Goma, waɗanda suke wakiltar alluna biyu na Habakkuk.

’Yan maruƙan zinariya na Haruna da Yerobowam suna wakiltar wani surar kishi na jabu, wadda ta wakilci jadawalin 1863 na jabu. Sa’ad da aka haɗa su tare, shaidu biyun nan na Haruna da Yerobowam suna koyar da cewa alluna biyun Habakkuk suna wakiltar allo guda ɗaya, daidai kamar yadda alluna biyun Dokoki Goma suke wakiltar doka ɗaya ta Allah. Tare suna zama alama guda, wadda ta ƙunshi biyu idan aka haɗa su tare. Irin wannan motsin annabci na alluna biyun dokar Allah yana nan a cikin alluna biyun Habakkuk, kuma tare, jabun Haruna da Yerobowam suna magana a kan wannan al’amarin annabci.

An bayyana ƙarni na farko na Adventism ta wurin siffar kishi da ke cikin Ezekiyel sura ta takwas. Wahayin da ya fara a rana ta biyar, ta wata na shida, a shekara ta shida a sura ta takwas ta Ezekiyel, yana ci gaba har zuwa sura ta tara, inda aka wakilta hatimin dubu ɗari da arba’in da huɗu. Sa’ad da Sister White ke magana game da misalin hatimtar da ke cikin sura ta tara, ta haɗa da sifar halin Allah wadda ke nuna cewa a ƙarni na uku da na huɗu ne Allah yake hukunta waɗanda ba su yi biyayya ba. Saboda haka ta haɗa gaskiyar da take da alaƙa kai tsaye da umarni na biyu, wato umarnin da ya hana bauta wa gumaka, kamar ’yan maruƙan zinariya na Haruna da na Yerobowam.

“‘Sai ya kira mutumin nan mai sanye da tufafin lilin, wanda yake da akushin alƙalami a gefensa; Ubangiji kuwa ya ce masa, Ka bi ta tsakiyar birnin, ta tsakiyar Urushalima, ka sa alama a goshin mutanen da suke nishi, suna kuka saboda dukan abubuwan banƙyama da ake yi a tsakiyarta. Ga sauran kuma ya ce, ina ji da kunnuwana, Ku bi bayansa ta cikin birnin, ku kashe: kada idanunku su yi tausayi, kada kuwa ku ji jinƙai: ku hallaka gaba ɗaya tsofaffi da samari, ’yan mata, da ƙananan yara, da mata: amma kada ku kusaci kowane mutum wanda alamar take a kansa; ku fara kuma daga Wurina Mai Tsarki. Sai suka fara daga dattawan da suke a gaban gidan.’”

“Ba da daɗewa ba Yesu zai bar kujerar jinƙai ta Wuri Mai Tsarki na sama domin ya sa tufafin ɗaukar fansa, ya kuma zubar da fushinsa cikin hukunci a kan waɗanda ba su amsa ga hasken da Allah ya ba su ba. ‘Domin ba a zartar da hukunci a kan mugun aiki da sauri ba, saboda haka zuciyar ’ya’yan mutane ta cika ƙwarai da niyyar aikata mugunta.’ Maimakon su taushata ta wurin haƙuri da jimirin dogon lokaci da Ubangiji ya nuna musu, waɗanda ba su tsoron Allah, kuma ba su ƙaunar gaskiya, suna ƙarfafa zukatansu a cikin muguwar tafarkinsu. Amma akwai iyaka har ga jimirin Allah, kuma mutane da yawa suna ƙetare waɗannan iyakoki ƙwarai. Sun wuce iyakokin alheri, sabili da haka dole ne Allah ya tsoma baki ya kuma tabbatar da darajar girmansa.”

“Game da Amoriyawa Ubangiji ya ce: ‘A tsara ta huɗu za su komo nan kuma: gama muguntar Amoriyawa ba ta cika ba tukuna.’ Ko da yake wannan al’umma ta yi fice saboda bautar gumakanta da lalacinta, ba ta cika kofin muguntarta ba tukuna, kuma Allah ba zai ba da umarni domin hallaka ta gaba ɗaya ba. Dole ne mutane su ga ikon Allah yana bayyana a sarari ƙwarai, domin a bar su ba tare da wani uzuri ba. Mahalicci mai jinƙai yana shirye ya yi haƙuri da muguntarsu har zuwa tsara ta huɗu. Sa’an nan, in ba a ga wani sauyi zuwa mafi alheri ba, hukuntunsa za su sauko a kansu.”

“Da daidaito marar kuskure, Marar Iyaka har yanzu yana riƙe da lissafi da dukan al’ummai. Yayin da ake miƙa jinƙansa tare da kiraye-kirayen tuba, wannan lissafi zai ci gaba da kasancewa a buɗe; amma sa’ad da adadin ya kai wani matsayi da Allah ya ƙayyade, hidimar fushinsa tana farawa. An rufe lissafin. Haƙurin Allah ya ƙare. Ba sauran roƙon jinƙai a madadinsu.”

“Annabin, yana duban ƙarnuka masu zuwa, an gabatar masa da wannan lokaci a gaban wahayinsa. Al’umman wannan zamani sun kasance masu karɓar jinƙai marasa misali. An ba su mafi zaɓaɓɓun albarkatun sama, amma an rubuta a kansu ƙaruwa cikin girman kai, kwaɗayi, bautar gumaka, reni ga Allah, da ƙasƙantacciyar rashin godiya. Suna hanzarta rufe lissafinsu da Allah.

“Amma abin da yake sa in yi rawar jiki shi ne gaskiyar cewa waɗanda suka sami haske da gata mafi girma sun gurɓace ta wurin muguntar da ta yi rinjaye. Bisa rinjayar marasa adalci da suke kewaye da su, mutane da yawa, har ma da waɗanda suke furta gaskiya, sun yi sanyi kuma an gangara da su ta wurin ƙaƙƙarfan kwararar mugunta. Wulakancin da aka zuba a ko’ina a kan ibada ta gaskiya da tsarki yana sa waɗanda ba su manne wa Allah da kusanci ba su rasa girmamawarsu ga dokarsa. Da a ce suna bin hasken kuma suna yi wa gaskiya biyayya daga zuciya, da wannan doka mai tsarki za ta fi ma zama abar daraja a gare su a lokacin da ake irin wannan raini da ware ta gefe. Yayin da rashin girmamawa ga dokar Allah yake ƙara bayyana sarai, layin rarrabewa tsakanin masu kiyaye ta da duniya yana ƙara fitowa fili sosai. Ƙauna ga umarnan allahntaka tana ƙaruwa a wajen wani rukuni gwargwadon yadda reninsu yake ƙaruwa a wajen wani rukuni.”

“Rikicin yana gabatowa da sauri. Adadin da ke ƙaruwa cikin hanzari yana nuna cewa lokacin ziyarar Allah ya kusa cika. Ko da yake ba ya son ya hukunta, duk da haka zai hukunta, kuma cikin gaggawa. Waɗanda suke tafiya cikin haske za su ga alamu na hatsarin da ke gabatowa; amma bai kamata su zauna cikin shiru ba, ba tare da damuwa ba suna jiran halakar, suna ta’azantar da kansu da bangaskiyar cewa Allah zai kare mutanensa a ranar ziyara. Ko kaɗan ba haka ba ne. Ya kamata su gane cewa wajibi ne a kansu su yi aiki da ƙwazo domin ceton waɗansu, suna duban Allah da bangaskiya mai ƙarfi domin taimako. ‘Addu’ar mai adalci mai ƙwazo tana da amfani sosai.’”

“Yistin na ibada ba ta rasa ƙarfinta gaba ɗaya ba. A lokacin da haɗari da ruɗewar ikilisiya suka fi girma, ƙaramar ƙungiyar nan da take tsaye cikin haske za ta kasance tana nishi da kuka saboda abubuwan ƙyama da ake aikatawa a cikin ƙasar. Amma musamman addu’o’insu za su tashi a madadin ikilisiya domin membobinta suna aikatawa bisa ga irin salon duniya.

“Addu’o’in ƙwazo na waɗannan kaɗan masu aminci ba za su zama a banza ba. Sa’ad da Ubangiji ya fito a matsayin mai ɗaukar fansa, zai kuma zo a matsayin mai kāre dukan waɗanda suka kiyaye bangaskiya cikin tsarkinta, kuma suka tsare kansu ba tare da tabon duniya ba. A wannan lokaci ne Allah ya yi alkawari zai ɗauki wa zaɓaɓɓunsa fansa, waɗanda suke kuka gare shi dare da rana, ko da yake ya daɗe yana jimre musu.

“Umurnin shi ne: ‘Ka bi ta tsakiyar birnin, ta tsakiyar Urushalima, ka sa alama a goshin mutanen da suke nishi, suke kuka saboda dukan abubuwan banƙyama da ake yi a tsakiyarta.’ Waɗannan masu nishi da kuka sun kasance suna shelanta kalmomin rai; sun tsauta, sun ba da shawara, sun kuma roƙa. Wasu waɗanda suka kasance suna wulaƙanta Allah suka tuba suka kuma ƙasƙantar da zukatansu a gabansa. Amma ɗaukakar Ubangiji ta riga ta rabu da Isra’ila; ko da yake da yawa har yanzu sun ci gaba da riƙe siffofin addini, ikonsa da kasantuwarsa kuwa ba su nan.” Testimonies, juzu’i na 5, 207–210.

Domin fahimtar wahayin hatimin yadda ya kamata kamar yadda Ezekiyel ya gabatar da shi, yana da muhimmanci a fahimci tsararraki huɗu na Adventism. ’Yar’uwa White ta fara nassi da muka zaɓa ne da yin nuni kai tsaye zuwa sura ta tara ta Ezekiyel, kuma ɓangaren da muka zaɓa ya kuma ƙare da nuni kai tsaye zuwa sura ta tara ta Ezekiyel. A cikin nassin ta ce game da Ezekiyel, “Annabin, yana duban ƙarnuka masu zuwa, an gabatar masa da wannan lokaci a gaban wahayinsa.” Ezekiyel ya ga yanayin da ke faruwa a lokacin hatimin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu.

A cikin maƙalar da ta gabata mun daidaita da takamaiman nassosi uku daga Ruhun Annabci cewa “mashayan giyar Ifraimu” na Ishaya, waɗanda a cikin wannan nassi aka bayyana su a matsayin “tsofaffi maza,” kuma waɗanda a cikin duka nassosin biyu suke wakiltar shugabancin Urushalima (Adventism), ba su iya gani cewa za a yi bayyanannu mai ƙarfi na ikon Allah kamar yadda aka yi a shekarun da suka shige. A cikin wannan nassi, ainihin wannan bayyanuwar ikon Allah da suka ƙi gani za ta faru a matsayin wani ɓangare na hukuncin Allahntaka da za a kawo a kansu, gama an ce, “mutanen za su ga ikon Allahntaka ya bayyana a sarari ƙwarai, domin a bar su ba su da wani uzuri.”

Adventism na Laodicea ya ƙi ganin bayyanuwar ruwan sama na ƙarshe wanda ya fara zubowa a ranar 11 ga Satumba, 2001, amma za su ga kololuwar wannan zubar ruwan sama sa’ad da aka maimaita saƙon Kukan Tsakar Dare a kwanaki na ƙarshe. Wannan saƙon shi ne Musulunci na Bala’i na uku. Ashe shugabannin Isra’ila ta dā, waɗanda suka riga suka gicciye Almasihunsu, ba su kalli yadda aka zubo Ruhu Mai Tsarki ba a ranar Fentikos?

Nassin yana bayyana ikkilisiya, wadda a cikin mahallin Ezekiyel ya wakilta da Urushalima; kuma membobin da suke cikin ikkilisiyar (Urushalima), an gwada su da “ƙaramin rukuni,” waɗanda kuma aka bayyana a matsayin waɗanda “suke tafiya cikin haske,” kuma su ne “’yan kaɗan masu aminci.” Littafi Mai Tsarki yana koyar da cewa “da yawa” ake kira, amma “kaɗan” ake zaɓa. Batun wannan nassi ya haɗa da fushin Allah da ake kawo wa mutanensa. Mutanen ne suka jawo hukuncinsu a kan kansu, amma Allah ya fayyace sarai yana jaddada cewa mala’ikunsa ne suke aiwatar da aikin hallaka. Allah ba ya taɓa yin ƙarya, kuma Ya yi alkawari cewa Shi ne mai hukunta laifin mutane har zuwa tsara ta uku da ta huɗu. A jingina aiwatar da hukunci ga wani dabam da Allah, ƙin yarda da halinsa ne, kuma yana nuni da cewa Shi maƙaryaci ne.

Nassin ya bayyana cewa sa’ad da mala’ikun hallaka na Ezekiyel suka fara bi ta cikin Urushalima, a lokacin ne “hidimar fushinsa ta fara.” Fushin Allah yana farawa da Urushalima, wadda ita ce ikilisiyarsa, wato Adventism na Laodisiya.

Gama lokaci ya yi da shari’a dole ta fara daga gidan Allah; kuma in kuwa ta fara da mu, me ƙarshen waɗanda ba sa yi wa bisharar Allah biyayya zai kasance? 1 Bitrus 4:17.

Ana cika fushin Allah ta wurin mala’ikun Allah, kuma sa’ad da aikinsu ya fara, ana umartarsu su “buge,” duka, kuma “kada idanunku su yi sassauci, kada kuma ku ji tausayi: ku hallaka gaba ɗaya tsofaffi da matasa, da ’yan mata, da ƙananan yara, da mata: amma kada ku kusanci kowane mutum wanda alamar take a kansa; kuma ku fara daga Wuri Mai Tsarkina.” Ana aiwatar da fushin Allah ta wurin mala’iku masu tsarki, kuma batun da muke so mu gane a nan shi ne cewa farkon hidimar fushin Allah yana cika ne a ƙarni na huɗu.

Za mu ci gaba da wannan nazari a makala ta gaba.

Kuma zai faru a ranar hadayar Ubangiji, zan hukunta hakimai, da ‘ya’yan sarki, da dukan waɗanda suke sanye da baƙin tufafi na baƙi. A wannan rana kuma zan hukunta dukan waɗanda suke tsalle a kan ƙofa, waɗanda suke cika gidajen iyayengijinsu da tashin hankali da yaudara. Kuma zai faru a wannan rana, in ji Ubangiji, za a ji ƙarar kuka daga ƙofar kifi, da ihu daga sashe na biyu, da kuma babban rugujewa daga tuddai. Ku yi kuka, ku mazaunan Maktesh, gama dukan mutanen ciniki an hallaka su; dukan masu ɗaukar azurfa an datse su. Kuma zai faru a wannan lokaci, zan binciki Urushalima da fitilu, in hukunta mutanen da suka daidaita a kan tantaninsu: waɗanda suke cewa a cikin zuciyarsu, Ubangiji ba zai yi nagarta ba, haka kuma ba zai yi mugunta ba. Zafaniya 1:8–12.