Tsara ta biyu na Adventism na Laodicea ta iso a shekara ta 1888, kuma a alama an wakilci wannan tsara a cikin Ezekiyel sura ta takwas, a matsayin abin ƙyama na biyu, wanda aka wakilta ta “ɗakunan siffofinsa na zuci.”
Saboda haka sai na shiga na gani; ga shi kuma, kowane irin siffar abubuwa masu rarrafe, da dabbobi masu ƙyama, da dukan gumakan gidan Isra’ila, an zana su a kan bangon da yake kewaye. Kuma a gabansu akwai mutane saba’in daga cikin dattawan gidan Isra’ila a tsaye, kuma a tsakiyarsu Ya’azaniya ɗan Shafan yana tsaye, kowane mutum da turarensa a hannunsa; sai wani kaurin gajimaren turare ya tashi. Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, ka ga abin da dattawan gidan Isra’ila suke yi a cikin duhu, kowane mutum a cikin ɗakunan siffofinsa? Gama suna cewa, Ubangiji ba ya ganinmu; Ubangiji ya rabu da ƙasar. Ezekiel 8:10–12.
Dakunan hotuna suna wakiltar mugayen asirai da ke cikin zukatan waɗanda aka wakilta a matsayin dattawan nan na dā, kuma sun kawo wannan mugunta ɗin ƙwarai ba cikin ɗakunan tunaninsu kaɗai ba, har ma cikin ɗakunan Wuri Mai Tsarki na Allah.
Kada ka ci gurasar mai mugun ido, kada kuma ka yi marmarin abincinsa mai daɗi: gama yadda yake tunani a cikin zuciyarsa, haka yake: Ka ci ka sha, in ji shi gare ka; amma zuciyarsa ba ta tare da kai. Karin Magana 23:6, 7.
An rubuta muguntar ɗakunan siffofin gumaka duka a kan bangon haikali da kuma a kan bangon tunanin dattawan. Ɗakunan ɓoye na siffofin gumaka na ƙazanta ta biyu a cikin Ezekiyel sura ta takwas suna wakiltar tsara ta biyu ta Adventism na Laodikiya, kuma cikin ƙazantu huɗu, ƙazanta ta biyu ce take ɗaukar ƙarin lokaci wajen jaddada tawaye na gama-gari, ko da yake an wakilci dukkan ƙazantu huɗun a matsayin ana aikata su ne ta hannun mutanen da ya kamata su kasance masu tsaron jama’a.
“An sanya alamar ceton a kan waɗanda ‘suna nishi suna kuka saboda dukan abubuwan ƙyama da ake yi.’ Yanzu mala’ikan mutuwa ya fita, kamar yadda aka wakilta a cikin wahayin Ezekiyel ta wurin mutanen da ke da makaman kisa, waɗanda aka ba su umarni cewa: ‘Ku kashe gaba ɗaya tsofaffi da samari, ’yan mata, da ƙananan yara, da mata: amma kada ku kusanci kowane mutum wanda alamar take a kansa; kuma ku fara daga haikalina.’ Annabin ya ce: ‘Suka fara daga dattawan da suke a gaban gidan.’ Ezekiyel 9:1–6. Aikin hallaka yana farawa ne a tsakanin waɗanda suka yi da’awar kasancewa masu tsaron ruhaniya na jama’a. Matsaran ƙarya su ne na farko da za su faɗi. Babu wanda zai ji tausayi ko ya yi rangwame. Maza, mata, ’yan mata, da ƙananan yara suna hallaka tare.” The Great Controversy, 656.
Tawayar da ke nuna isowar ƙarni na biyu tana da alaƙa kai tsaye da shugabancin Adventism na Laodikiya, kamar yadda aka cika a taron Babban Taro na shekara ta 1888 a Minneapolis. Ana wakiltar ta da furucin nan, “tsofaffin gidan Isra’ila,” haka kuma da “mazaje saba’in.” Tsofaffi saba’in ne suka kasance masu alaƙa da aikin Musa, kuma rukuni na biyu na almajiran Yesu ya ƙunshi mazaje saba’in. “Saba’in” yana wakiltar shugabanci, kamar yadda “tsofaffi” ma yake yi. Abin ƙyama na biyu yana ƙara jaddada shugabanci, kuma ta haka yana sa a ga abin ƙyamar a matsayin abin da yake da alaƙa da tawayar shugabanci ta gamayya.
A tsakiyar dattawa saba’in na dā kuwa akwai “Ya’azaniya ɗan Shafan.” Sunan “Ya’azaniya” na nufin “wanda Allah ya ji”, kuma yana wakiltar shugabanci ne wanda ya tayar da tawaye a daidai lokacin da Allah yake magana, gama ya ji Allah, amma ya ƙi sauraro; domin ya furta cewa Allah ya rabu da mutanensa, kuma Allah ba ya ganin abin da ke faruwa a asirce cikin ɗakunan ɓoye. Ya’azaniya kuwa “ɗan Shafan” ne, kuma sunan “Shafan” na nufin “ɓoyewa”. Tsarin tsara na ƙarni na biyu yana wakiltar tawayen shugabanci wanda ya tayar da tawaye a daidai lokacin da Allah yake magana, kuma suka gaskata cewa Allah ba ya gani ko kula da ayyukansu.
’Yar’uwa White ta rubuta cewa an nuna mata hirarrakin shugabannin Adventism na Laodiceya a lokacin Babban Taro na 1888. A Babban Taro na 1888 Allah ya nuna wa ’Yar’uwa White tarukan shugabannin waɗanda suke yi a tsakaninsu sa’ad da suke tsammani Allah ba ya saurara. A can, cikin ɓoyayyen ɗakunansu, suka yi muguwar magana a kan ’Yar’uwa White, ɗanta, da Dattawa Jones da Waggoner. Sun yi zaton za su iya magana cikin ’yanci, gama Allah ba zai iya ganinsu a wurarensu na kebe ba, amma Allah ya nuna wa annabiya waɗannan hirarraki ɗin nan da kansu. Suna cikin taron gama-gari, kuma bisa ga wahayi suna jin saƙon ruwan sama na ƙarshe, amma suka ƙi su ji.
Mene ne ya haifar da irin wannan shugabanci da ya nuna irin wannan tawaye a fili a shekara ta 1888, har Sister White ta kwatanta shi da tawayen Kora, Dathan da Abiram?
“Sa’ad da Ruhu Mai Tsarki ya haskaka ka, za ka ga dukan wannan mugunta da aka yi a Minneapolis yadda take, kamar yadda Allah yake kallonta. Idan kuwa ban ƙara ganinka ba a cikin wannan duniya, ka tabbata na gafarta maka baƙin ciki da ƙunci da nauyin rai da ka jawo mini ba tare da wani dalili ba. Amma saboda ceton ranka, saboda shi Wanda ya mutu dominka, ina so ka ga kurakuranka kuma ka furta su. Ka haɗa kai da waɗanda suka yi tsayayya da Ruhun Allah. Kana da dukan shaidar da kake bukata cewa Ubangiji yana aiki ta wurin ’Yan’uwa Jones da Waggoner; amma ba ka karɓi hasken ba; kuma bayan irin yadda ka biye wa motsin zuciya, da kalmomin da aka faɗa a kan gaskiya, ba ka ji a shirye ka furta cewa ka yi kuskure ba, cewa waɗannan mutanen suna da saƙo daga Allah, kuma ka raina saƙon da ma masu ɗauke da shi.”
“Ban taɓa ganin a tsakanin mutanenmu irin wannan tsayayyen yarda da kai da kuma rashin niyya na karɓa da amincewa da haske ba kamar yadda aka bayyana a Minneapolis. An nuna mini cewa babu ko ɗaya daga cikin ƙungiyar da ta rungumi ruhun da aka bayyana a wancan taron da zai sake samun bayyanannen haske don gane darajar gaskiyar da aka aiko musu daga sama, sai sun ƙasƙantar da girman kansu kuma sun furta cewa ba Ruhun Allah ne ya motsa su ba, amma hankalinsu da zukatansu sun cika da son zuciya da wariya. Ubangiji ya so ya zo kusa da su, ya albarkace su kuma ya warkar da su daga juyewarsu daga gare shi, amma ba su yarda su saurara ba. Irin wannan ruhu ne ya motsa su, wanda ya zaburar da Kora, Datan, da Abiram. Waɗannan mutanen Isra’ila sun ƙudura su yi tsayayya da dukan hujjojin da za su tabbatar musu cewa suna kuskure, kuma suka ci gaba da ci gaba a tafarkinsu na tawaye har mutane da yawa suka ja da baya suka haɗu da su.”
“Su waye waɗannan? Ba marasa ƙarfi ba ne, ba jahilai ba ne, ba marasa haske ba ne. A cikin waccan tawaye akwai shugabanni dari biyu da hamsin, mashahurai a cikin taro, mutane masu suna. Mene ne shaidarsu? ‘Dukan taron tsarkaka ne, kowane ɗayansu, kuma Ubangiji yana a cikinsu: don me, fa, kuke ɗaukaka kanku a bisa taron Ubangiji?’ [Lissafi 16:3]. Sa’ad da Kora da abokan tarayyarsa suka hallaka a ƙarƙashin hukuncin Allah, mutanen da suka ruɗe ba su ga hannun Ubangiji a cikin wannan mu’ujiza ba. Dukan taron kuwa da safe washegari suka tuhumi Musa da Haruna, suka ce, ‘Kun kashe mutanen Ubangiji’ [Aya 41], annoba kuwa ta auku a kan taron, kuma fiye da dubu goma sha huɗu suka hallaka.”
“Sa’ad da na ƙudura in bar Minneapolis, mala’ikan Ubangiji ya tsaya kusa da ni ya ce: ‘Ba haka ba; Allah yana da aikin da zai yi ta wurinka a wannan wuri. Mutanen nan suna maimaita tawaye irin na Kora, Dathan, da Abiram. Na sa ka a daidai matsayinka, wanda waɗanda ba sa cikin haske ba za su yarda da shi ba; ba za su saurari shaidarka ba; amma zan kasance tare da kai; alherina da ikona za su riƙe ka. Ba kai ne suke renawa ba, amma manzanni da saƙon da nake aikowa ga mutanena. Sun nuna raini ga maganar Ubangiji. Shaidan ya makantar da idanunsu, ya karkatar da hukuncinsu; kuma sai dai idan kowane rai ya tuba daga wannan zunubinsu, wannan ’yancin kai marar tsarkakewa da yake yi wa Ruhun Allah cin mutunci, za su yi tafiya cikin duhu. Zan cire fitilar daga wurinta sai dai idan sun tuba, suka komo, domin in warkar da su. Sun dusashe ganinsu na ruhaniya. Ba sa son Allah ya bayyana Ruhunsa da ikonsa; gama suna da ruhun ba’a da ƙyama ga maganata. Rashin nauyi, wauta, zolaya, da wasa da magana ana yi kowace rana. Ba su sa zukatansu su neme ni ba. Suna tafiya cikin tartsatsin da suka kunna da kansu, kuma sai dai idan sun tuba za su kwanta cikin baƙin ciki. Haka Ubangiji ya faɗa: Ka tsaya a kan matsayinka na aiki; gama ina tare da kai, ba zan bar ka ba, ba kuma zan yashe ka ba.’ Waɗannan kalmomi daga Allah ban kuskura in yi watsi da su ba.”
“Haske yana ta haskakawa a Battle Creek cikin sarari, haske mai ƙyalli; amma wa daga cikin waɗanda suka taka rawa a taron Minneapolis ne suka zo ga hasken, suka karɓi wadatattun taskokin gaskiya waɗanda Ubangiji ya aiko musu daga sama? Su wa ne suka yi tafiya daidai mataki da mataki tare da Jagora, Yesu Almasihu? Su wa ne suka yi cikakkiyar furci game da kishinsu na kuskure, makantarsu, hassadunsu da mugayen zato-zato, da ƙin amincewarsu ga gaskiya? Ba ko ɗaya ba; kuma saboda dogon sakacinsu na amincewa da hasken, ya bar su a baya ƙwarai; ba su yi girma cikin alheri da cikin sanin Almasihu Yesu Ubangijinmu ba. Sun gaza karɓar alherin da ake bukata wanda da sun iya samu, wanda kuma da ya mai da su mazaje masu ƙarfi cikin ƙwarewar addini.”
“Matsayin da aka ɗauka a Minneapolis ya kasance, a fili, wani shamaki ne da ba a iya shawo kansa ba, wanda a babban mataki ya kulle su tare da masu shakka, masu tambaya, tare da masu ƙin gaskiya da ikon Allah. Sa’ad da wani rikici kuma ya zo, waɗanda suka daɗe suna tsayayya da shaida da aka tara bisa shaida za a sāke gwada su a kan wuraren da suka gaza a cikinsu a sarari ƙwarai, kuma zai yi musu wuya su karɓi abin da yake daga Allah su kuma ƙi abin da yake daga ikon duhu. Saboda haka hanya guda kaɗai mai aminci gare su ita ce su yi tafiya cikin tawali’u, suna daidaita hanyoyi ga ƙafafunsu, kada gurgu ya kauce daga hanya. Yana da matuƙar bambanci da waɗanda muke hulɗa da su, ko da mutane ne masu tafiya tare da Allah waɗanda suke ba da gaskiya kuma suke dogara gare Shi, ko kuwa da mutane masu bin abin da suke ɗauka hikimarsu ce, suna tafiya cikin tartsatsin wutar da su da kansu suka hura.
“Lokaci da kulawa da ƙoƙarin da ake bukata domin a kau da tasirin waɗanda suka yi aiki gāba da gaskiya ya zama mummunar asara; gama da mun riga mun yi shekaru gaba a cikin sanin ruhaniya; kuma da yawa ƙwarai, ƙwarai da rayuka sun riga sun shiga cikin ikkilisiya, da a ce waɗanda ya kamata su yi tafiya cikin haske sun ci gaba da neman sanin Ubangiji, domin su sani cewa fitowarsa a shirye take kamar safiya. Amma sa’ad da dole ne a kashe ƙoƙari mai yawa a cikin ikkilisiya kanta domin a kau da tasirin ma’aikatan da suka tsaya kamar katangar dutsen granite gāba da gaskiyar da Allah yake aikowa mutanensa, sai duniya ta kasance a cikin duhu gwargwadon hali.”
“Allah ya nufa cewa masu tsaro su tashi, kuma da murya guda su shelanta tabbataccen saƙo, suna ba ƙaho sauti tabbatacce, domin dukan mutane su yi gaggawar zuwa matsayinsu na aiki kuma su taka rawarsu cikin babban aikin. Sa’an nan kuma haske mai ƙarfi, mai tsabta na wancan mala’ikan da yake saukowa daga sama yana da iko mai girma, da ya cika duniya da ɗaukakarsa. Mun ja da shekaru a baya; kuma waɗanda suka tsaya cikin makanta suka kuma hana ci gaban saƙon nan take da Allah ya nufa ya fito daga taron Minneapolis kamar fitila mai ƙonewa, suna bukatar su ƙasƙantar da zukatansu a gaban Allah su gani kuma su fahimta yadda aikin ya sami cikas ta wurin makantar hankalinsu da taurin zuciyarsu.” Manuscript Releases, juzu’i na 14, 107–111.
Mene ne ya haifar da jagoranci irin wannan, wanda ya nuna irin bayyananniyar tawaye a 1888, har ’Yar’uwa White ta kwatanta shi da tawayen Kora, Datan da Abiram? Ba shakka amsar tana cikin tawayen 1863, wanda ya shirya hanya ga abin da aka gaya wa Ezekiyel zai zama ma fi girman ƙazamai. Kin amincewa da “sau bakwai,” na Leviticus ashirin da shida, tare da shigar da jadawali na jabu, zai haifar da wajabcin tsayawa kan jabun 1863. Saboda haka, Miller zai kalli lu’ulu’unsa suna watsewa ana kuma rufe su da tarkace da jabun lu’ulu’u da tsabar kuɗi. Karin maganar duniya ta ce, “masu nasara ne suke rubuta tarihi.”
Ko da yake ba su ne masu nasara a zahiri ba, waɗanda suke jagorantar cocin Adventist na Laodicea sun ɓata lokaci da ƙoƙari wajen gina wani labarin tarihi da yake ɗaukaka ƙara ta tawaye cikin ƙarni huɗu, a wani yunƙuri na sanya wannan tawaye a wani haske da yake nesa ƙwarai da ainihin tarihin da mala’ikun sama suka rubuta. Sake fasalin tarihi wata alama ce ta musamman ta ’yan Jesuit na Cocin Katolika, kuma gyaran tarihi ya kasance sana’a kuma hanyar kasuwanci ta masana tarihin Adventist na Laodicea. Abin da ake rubutawa a waɗannan kwanaki daga bakin “masana tarihi” na Adventist na Laodicea game da zaman Babban Taron Minneapolis misali ne na ƙwarai na gyaran tarihi.
Wataƙila akwai kaɗan daga cikin ’yan tawaye na wancan taron da daga baya suka tuba, amma abin da ya zama banda ga ƙa’ida ba ya warware ƙa’idar. An umarci ’Yar’uwa White ta zauna ta kuma rubuta abin da ya faru a taron, domin ana maimaita tawayen Kora, Datan da Abiram. Ga masana tarihin Adventist su gina shaidar a kan ko an fahimci saƙon adalci ta wurin bangaskiya ko ba a fahimce shi ba; ko an ƙi shi ko ba a ƙi shi ba, ko kuma daga baya aka karɓe shi, wannan kaucewa ce daga shaidar wahayi game da tawaye wanda Kora, Datan da Abiram suka kasance misalinsa.
A cikin waɗannan ’yan tawaye uku, wa ne tarihin Musa ya nuna cewa daga baya ya tuba, aka kuma karɓe shi ya sāke shiga cikin jagoranci tare da Musa?
“Kora, babban ruhin da ke jagorantar wannan motsi, Balawi ne, daga gidan Kohat, kuma ɗan’uwa ne ga Musa ta wajen dangi; mutum ne mai iyawa da tasiri. Ko da yake an naɗa shi domin hidimar alfarwa, ya fara rashin gamsuwa da matsayinsa, ya kuma yi kwaɗayin ɗaukakar aikin firist. Ba da aikin firistanci ga Haruna da gidansa, wanda a dā kan koma ga ɗan fari na kowace iyali, ya haifar da kishi da rashin gamsuwa, kuma na ɗan lokaci Kora yana ɓoye yana hamayya da ikon Musa da Haruna, ko da yake bai kuskura ya aikata wani buɗaɗɗen aiki na tawaye ba. A ƙarshe ya ƙulla wannan mugunyar manufa ta kifar da ikon mulki da na addini gaba ɗaya. Bai rasa masu goyon baya ba. Kusa da tantunan Kora da Kohatawa, a gefen kudu na alfarwa, akwai sansanin kabilar Rubainu, tantunan Datan da Abiram, shugabanni biyu na wannan kabila, suna kusa da na Kora. Waɗannan shugabanni kuwa nan da nan suka shiga cikin shirye-shiryensa na son girma. Da yake su zuriyar ɗan farin Yakubu ne, suka yi iƙirarin cewa ikon mulki na farar hula nasu ne, suka kuma ƙudura su raba ɗaukakar aikin firist da Kora.”
Yanayin ji da motsin zuciya a cikin jama’a ya yi wa nufin Kora tagomashi. Cikin ɗacin baƙin cikin rashin cikar begensu, shakkuwansu na dā, kishi, da ƙiyayyarsu sun sāke dawowa, kuma kuma gunaguninsu ya sāke karkata ga shugabansu mai haƙuri. Isra’ilawa kullum suna rasa ganin gaskiyar cewa suna ƙarƙashin jagorancin Allahntaka. Sun manta cewa Mala’ikan alkawari shi ne shugabansu marar ganuwa, cewa, a ɓoye da ginshiƙin girgije, gabanin Kristi ya riga ya tafi a gabansu, kuma daga gare Shi ne Musa ya karɓi dukan umarninsa.
“Ba su yarda su miƙa kai ga wannan mummunan hukunci ba cewa dole ne dukansu su mutu a cikin jejin; saboda haka kuwa suna shirye su riƙa kama kowane irin hujjar karya don su gaskata cewa ba Allah ba ne, amma Musa ne yake jagorantarsu kuma shi ne ya furta hallakarsu. Mafi kyawun ƙoƙarin mutumin da ya fi kowa tawali’u a duniya bai iya kwantar da rashin biyayyar wannan jama’a ba; kuma ko da yake alamomin fushin Allah sabili da dāɗaɗɗen taurin kansu na baya suna nan har yanzu a gabansu cikin gurɓatattun sahunsu da ƙarancin adadinsu, ba su sa darasin a zuciya ba. Suka sāke fāɗawa cikin jaraba.” Patriarchs and Prophets, 395, 396.
Adventisancin Laodiceya ya fara ne a shekara ta 1856, kuma a shekara ta 1863 ya zama cocin Adventist na Laodiceya da aka yi wa rajista bisa doka. Kamar yadda aka riga aka tattauna a cikin rubuce-rubucen da suka gabata, babu wata shaidar hurarru da ke nuna cewa Laodiceya za ta taɓa samun ceto. Ba za ta iya samun ceto ba sai ta tuba daga yanayinta, ta kuma karɓi ƙwarewar da Filadelfiya ke wakilta. Laodiceya jama'a ce da ake yi wa shari'a, ta wurin a tofar da ita daga bakin Ubangiji. A matsayin cocin Laodiceya, hurarren wahayi ya bayyana cewa an ƙaddara cocin ta yi ta yawo a cikin jeji kamar yadda Isra'ila ta dā ta yi.
Wane daga cikin ’yan tawaye na Isra’ila ta dā ne ya yi yawo cikin jeji har shekara arba’in, sa’an nan ya shiga Ƙasar Alƙawari? Ko rai guda ba haka ta kasance ba, kuma yawonsu ya kasance alama ta annabci ta yawon Isra’ila ta zamani.
Tawayen Korah, Dathan da Abiram (wanda ya kasance misalin tawayen 1888), ya ta’allaka ne a kan rashin yardarsu su karɓi hukuncin da aka zartar a kan jama’a, wanda ya ƙaddara musu su yi yawo a jeji na tsawon shekara arba’in. Tawayen 1888 kuwa, ya ta’allaka ne a kan ƙin amincewar shugabanci da furucin da ya ayyana su a matsayin Laodicea, kuma ya ƙaddara musu su yi yawo a jeji na ƙarin shekaru masu yawa saboda rashin biyayyarsu.
“Saƙon da aka ba mu ta bakin A. T. Jones da E. J. Waggoner, saƙon Allah ne ga ikkilisiyar Laodicea, kuma kaito ya tabbata ga duk wanda yake ikirarin ya gaskata gaskiya amma duk da haka bai nuna wa waɗansu haskoki da Allah ya bayar ba.” The 1888 Materials, 1053.
Tsofaffin maza, waɗanda ya kamata su zama masu tsaron mutanen a shekara ta 1888, sun gaskata cewa su “mawadata ne kuma sun ƙaru da dukiya”. Za mu yi la’akari da abin da ya haifar da wannan yanayi kafin shekara ta 1888, a labari na gaba.
“Raina ya yi baƙin ciki ƙwarai da ganin yadda cikin sauri waɗansu da suka sami haske da gaskiya za su karɓi ruɗin Shaiɗan, su kuma ƙasaitu da tsarkin ƙarya. Sa’ad da mutane suka juya baya ga alamomin iyaka da Ubangiji ya kafa domin mu fahimci matsayarmu kamar yadda aka nuna a cikin annabci, suna tafiya ne ba su san inda za su dosa ba.”
“Ina tambaya ko tawaye na gaskiya yana da magani ko kuwa a’a. Ku yi nazari cikin Patriarchs and Prophets a kan tawayen Kora, Datan, da Abiram. Wannan tawaye ya bazu, ya ƙunshi fiye da mutum biyu. Mutane ɗari biyu da hamsin na shugabannin taro ne suka jagorance shi, mashahuran mutane. Ku kira tawaye da sunansa na gaskiya, ku kuma kira ridda da sunanta na gaskiya, sa’an nan ku yi la’akari da cewa an rubuta labarin kwarewar mutanen Allah na dā da dukan siffofinsa masu ƙyama da aminci domin ya shiga cikin tarihi. Nassi ya bayyana cewa, ‘An rubuta waɗannan abubuwa … domin gargaɗinmu, mu da ƙarshen duniya ya riske mu.’ Kuma idan maza da mata waɗanda suke da sanin gaskiya suka rabu ƙwarai da Babban Jagoransu har su ɗauki babban jagoran ridda su kuma kira shi Almasihu Adalcinmu, wannan kuwa saboda ba su nutse sosai cikin ma’adinan gaskiya ba. Ba sa iya rarrabe ma’adini mai daraja daga abu marar amfani.”
“Ku karanta gargaɗin da aka bayar a yalwace cikin Maganar Allah game da annabawan ƙarya waɗanda za su shigo da bidi’unsu, kuma, in mai yiwuwa ne, su ruɗi zaɓaɓɓu kansu. Tare da waɗannan gargaɗai, me ya sa ikilisiya ba ta bambanta na ƙarya da na gaskiya ba? Waɗanda aka ruɗe ta kowace hanya haka ya kamata su ƙasƙantar da kansu a gaban Allah, su kuma tuba da gaskiya, domin an karkatar da su cikin sauƙi ƙwarai. Ba su rarrabe muryar Makiyayi na gaskiya da ta baƙo ba. Bari dukan masu irin wannan su sāke duba wannan babi na ƙwarewarsu.”
“Fiye da rabin ƙarni Allah yana ba mutanensa haske ta wurin shaidun Ruhunsa. Bayan dukan wannan lokaci, yanzu ya rage ga wasu ’yan mutane kaɗan da matansu su kawar wa dukan ikkilisiyar masu bi ruɗin, suna shelanta Mrs. White a matsayin maƙaryaciya kuma mai ruɗi? ‘Ta ’ya’yansu za ku san su.’”
“Waɗanda za su iya yin biris da dukan shaidu da Allah ya ba su, su kuma mai da waccan albarka ta zama la’ana, ya kamata su yi rawar jiki domin lafiyar rayukansu. Za a kawar da maƙallin fitilarsu daga wurinsa sai dai idan sun tuba. An zagi Ubangiji. An bar mizanin gaskiya, na saƙonnin mala’ika na fari, na biyu, da na uku, yana jan ƙasa a cikin ƙura. Idan aka bar masu tsaro suna ɓatar da mutane ta irin wannan hanya, Allah zai ɗora wa waɗansu rayuka alhakin rashin kaifin basira wajen gane irin abincin da ake ba garkensa.”
“An yi ridduɗai, kuma Ubangiji ya bari al’amura na irin wannan su ɓullo a dā domin ya nuna yadda mutanensa za su iya ruɗuwa cikin sauƙi sa’ad da suka dogara ga maganganun mutane maimakon su binciki Nassosi da kansu, kamar yadda manyan Bereyawa suka yi, domin su ga ko waɗannan abubuwa haka suke. Kuma Ubangiji ya bari abubuwa na irin wannan su faru domin a ba da gargadi cewa irin waɗannan abubuwa za su auku.”
“Tawaye da ridda suna cikin ainihin iskar da muke shaƙa. Lalle ne za mu kamu da tasirinsu, sai dai idan mu, ta wurin bangaskiya, muka rataya rayukanmu marasa taimako ga Kristi. Idan mutane ake sauƙin ruɗarsu haka yanzu, ta yaya za su tsaya sa’ad da Shaiɗan zai kwaikwayi Kristi, ya kuma yi mu’ujizai? Wa zai kasance ba tare da karkarwa ba saboda ɓatattun wakilcinsa a lokacin—yana ikirarin shi ne Kristi alhali kuwa Shaiɗan ne kawai yake ɗaukar kamannin Kristi, kuma a fili yana aikata ayyukan Kristi? Me zai hana mutanen Allah su ba da amincinsu ga kiristocin ƙarya? ‘Kada ku bi su.’”
“Dole ne a fahimci koyaswar sarai. Maza waɗanda aka karɓa su yi wa’azin gaskiya dole ne su kasance a kafaffe; sa’an nan jirginsu zai tsaya daure a kan guguwa da hadari, domin angar ne yake riƙe da su da ƙarfi. Ruɗe-ruɗen za su ƙaru, kuma ya wajaba mu kira tawaye da sunansa na gaskiya. Dole ne mu tsaya sanye da dukan makamai. A cikin wannan gwagwarmaya ba mutane kaɗai muke fuskanta ba, amma shugabanci da ikoki. Gwagwarmayarmu ba da nama da jini ba ce. A karanta Afisawa 6:10–18 da kyau kuma da tasiri a cikin ikkilisiyoyinmu.” Notebook Leaflets, 57, 58.