Idan ka duba sosai ga sakin layi na ƙarshe a cikin talifin da ya gabata, za ka ga asalin tushen wannan sakin layin da ake samu a cikin littafin Early Writings, wanda A. G. Daniells ya ce ya tafi da shi a lokacin ganawarsa da Sister White a shekara ta 1910 game da batun “the daily.” Waɗanda suke aiki domin kafa “ƙaryar” cewa “the daily” yana wakiltar hidimar Kristi a cikin Wuri Mai Tsarki sun bukaci su raunana amincewa kai tsaye kuma sarai da Sister White ta bayar ga daidai fahimtar da aka ba wa waɗanda suka yi shelar kukan sa’ar shari’a. “Ƙaryar” da suka ƙirƙira ita ce, gargadin kaɗai da Sister White take yin takamaimai a kansa shi ne gargadin kafa lokaci. Wannan ne abin da Arthur White yake ƙoƙarin tabbatarwa a cikin tarihinsa, kuma shi ne abin da mahaifinsa, ɗan Ellen White, da Daniells suke ƙoƙarin tabbatarwa ta wurin wannan ganawa da aka ƙirƙira.

Kamar yadda aka riga aka lura, babu wani rubutaccen bayani na wata ganawa tsakanin ’Yar’uwa White da Daniells game da batun “the daily.” An gabatar da zargin wannan ganawa ne a shekarar 1931. Idan ’Yar’uwa White ta amince da ruɗaɗɗen ra’ayin Daniells game da “the daily” a wata ganawa a shekarar 1910, me ya sa shi, wanda ’Yar’uwa White ta bayyana a matsayin mai himma wajen yaɗa ra’ayinsa, zai yi shiru game da amincewarta har tsawon shekaru ashirin da ɗaya? Ba wata ganawa ba ce, ƙirƙira ce.

Ƙirƙirar hirar an yi ta ne domin a sa mahallin furucinta game da “na yau da kullum” ya zama kamar wani abu ne na gefe kawai a cikin gargaɗinta game da sanya lokaci, kuma Arthur White ya bar sawun yatsunsa a kan ƙaryar ta yadda ya gabatar da ita a cikin tarihin 1931. A matsayinsa na Kirista, ya kamata ne kawai ya bayar da rahoton tarihin kamar yadda yake, ya bar sake rubuta tarihi don ya dace da wani ra’ayi a waje da lamarin. Mun ƙare talifi na ƙarshe da nassi daga shekarar 1850, wanda nassi da ke cikin Early Writings ya samo asali daga gare shi. Wannan bayani ya fara bayyana ne a shekarar 1850, a cikin Review, sannan kuma ya sake fitowa a cikin littafin Experience and Views. Karo na uku da ya bayyana shi ne a cikin littafin Early Writings, amma a yayin da ya kai ga samuwarsa a cikin littafin Early Writings an samu wasu sauye-sauye. Duk da haka, ba za mu ce yawancin rubuce-rubucen Ruhun Annabci an canja su ba kamar yadda wasu ke da’awa a ƙoƙarinsu na ɓata aikin ta.

“Ubangiji ya nuna mini cewa jadawalin 1843 jagorancin hannunsa ne ya yi masa, kuma cewa babu wani ɓangarensa da ya kamata a canja; cewa lambobin sun kasance yadda yake so. Cewa hannunsa yana bisa kansa, ya kuma ɓoye kuskure a cikin waɗansu lambobin, domin kada kowa ya gan shi, sai da aka ɗauke hannunsa.

“Sa’an nan na ga, dangane da ‘Kowace Rana,’ cewa kalmar ‘hadaya’ hikimar mutum ce ta ƙara, kuma ba ta cikin nassin; kuma Ubangiji ya ba waɗanda suka yi shelar kukan sa’ar shari’a fahimtar daidai game da ita. Lokacin da haɗin kai ya kasance, kafin 1844, kusan kowa yana haɗe a kan daidai fahimtar ‘Kowace Rana;’ amma tun bayan 1844, a cikin ruɗani, an rungumi wasu fahimtohi dabam, kuma duhu da ruɗani suka biyo baya.” Review and Herald, Nuwamba 1, 1850.

Asalin wannan nassi yana cikin mujallar mai take The Present Truth ta shekara ta 1849, amma an buga shi a cikin Review and Herald a watan Nuwamba, 1850. A cikin rubutun hannu na asali ’Yar’uwa White ta bayyana kai tsaye cewa tana rubuta abubuwa da dama waɗanda Ubangiji ya nuna mata kwanan nan, kuma yayin da kuke karanta dukan labarin za ku ga an yi magana a kan batutuwa masu yawa. Akwai kusan batutuwa iri-iri ashirin da aka nuna mata. Ma’anar ita ce, a cikin labarin asali, batun “the daily,” da batun “time setting” sun kasance wahayi biyu dabam na abubuwan da aka nuna mata.

A cikin rubutun asali an rarrabe su a sakin layi daban-daban. Sa’ad da aka sake buga wannan nassi a cikin *Experience and Views*, masu gyara suka haɗa sakin layin da Sister White ta goyi bayan fahimtar majagaba game da “the daily,” da sakin layi na gaba wanda yake gargaɗi game da sanya lokaci. Yayin da kake karanta rubutun asali, ka lura cewa an ba wa wasu batutuwa muhimmanci ta wajen amfani da Manyan Baƙaƙe. A cikin sakin layin da ta amince da fahimtar majagaba game da “the daily,” ta rubuta kalmar *Daily* da Manyan Baƙaƙe, kuma a sakin layi na gaba ta rubuta kalmar *Time* da Manyan Baƙaƙe, ta haka tana nuna bambanci kai tsaye tsakanin batutuwan nan biyu da aka nuna mata.

“’Yan’uwa maza da mata ƙaunatattu,

“Ina so in ba ku ɗan taƙaitaccen bayani game da abin da Ubangiji ya nuna mini kwanan nan a cikin wahayi. An nuna mini ƙaunataccen kyawon Yesu, da kuma ƙaunar da mala’iku suke yi wa juna. Mala’ikan ya ce—Ba ku iya ganin ƙaunarsu ba?—ku bi ta. Haka nan dole ne mutanen Allah su ƙaunaci juna. Gara a bari laifi ya fāɗi a kanka fiye da a kan ɗan’uwa. Na ga cewa saƙon nan, ‘ku sayar da abin da kuke da shi, ku ba da sadaka,’ wasu ba su bayar da shi cikin haskensa sarai ba; cewa ba a gabatar da ainihin manufar maganar Mai Cetonmu a fili ba. Na ga cewa manufar sayarwa ba domin a ba waɗanda suke iya yin aiki su kuma ciyar da kansu ba ce; amma domin a yaɗa gaskiya. Zunubi ne a tallafa da kuma rainon waɗanda suke iya yin aiki, su zauna cikin zaman banza. Waɗansu sun kasance masu ƙwazo wajen halartar dukan tarurruka; ba domin su ɗaukaka Allah ba, sai dai domin ‘gurasa da kifaye.’ Irin waɗannan da sun fi kyau su zauna a gida suna aiki da hannuwansu, ‘abin da yake mai kyau,’ domin su biya bukatun iyalansu, kuma su sami abin da za su bayar domin tallafawa wannan ƙaunatacciyar manufar gaskiyar wannan zamani.”

“Na ga cewa waɗansu sun yi kuskure wajen yin addu’a domin a warkar da marasa lafiya a gaban marasa bangaskiya. Idan wani a cikinmu yana rashin lafiya, ya kuma kira dattawan ikilisiya su yi masa addu’a, bisa ga Yakubu 5:14, 15, ya kamata mu bi misalin Yesu. Ya fitar da marasa bangaskiya daga ɗakin, sa’an nan ya warkar da marar lafiyan; haka mu ma ya kamata mu nemi a raba mu da rashin bangaskiyar waɗanda ba su da bangaskiya, sa’ad da muke yin addu’a domin marasa lafiyan da suke a cikinmu.”

“Sa’an nan aka komo da hankalina zuwa lokacin da Yesu ya keɓe almajiransa su kaɗai, ya kai su wani ɗaki a sama, ya fara wanke ƙafafunsu, sa’an nan kuma ya ba su su ci daga gurasa da aka gutsattsare, domin ta wakilci jikinsa da aka kakkarya, da kuma ruwan inabi domin ya wakilci jininsa da aka zubar. Na ga cewa ya kamata kowa ya yi waɗannan abubuwa da fahimta, kuma ya bi misalin Yesu a cikinsu, kuma sa’ad da ake kiyaye waɗannan farillai, ya kamata a kasance da keɓantuwa daga marasa bangaskiya gwargwadon iko.”

“Sa’an nan aka nuna mini cewa annobai bakwai na ƙarshe za a zubo su, bayan Yesu ya bar Wuri Mai Tsarki. Mala’ikan ya ce—Fushin Allah da na Ɗan Ragon ne ke jawo hallaka ko mutuwar mugaye. Da muryar Allah tsarkaka za su zama masu ƙarfi kuma masu ban tsoro kamar runduna mai tutoci; amma ba za su aiwatar da hukuncin da aka rubuta a lokacin nan ba. Aiwar da hukuncin zai kasance ne a ƙarshen shekaru 1000.

“Bayan an sāke tsarkaka zuwa rashin mutuwa, aka ɗauke su gaba ɗaya tare, suka karɓi garayunsu, rawunansu, da sauransu, suka shiga Birni Mai Tsarki, Yesu da tsarkaka suka zauna domin yin shari’a. Aka buɗe littattafan, littafin rai da littafin mutuwa; littafin rai yana ɗauke da kyawawan ayyukan tsarkaka, littafin mutuwa kuwa yana ɗauke da mugayen ayyukan miyagu. Aka kwatanta waɗannan littattafai da littafin doka, wato, Littafi Mai Tsarki, kuma bisa ga haka aka yi musu shari’a. Tsarkaka cikin jituwa da Yesu suna zartar da hukuncinsu a kan mugayen matattu. Duba! in ji mala’ikan, tsarkaka suna zama domin yin shari’a, cikin jituwa da Yesu, suna auna wa kowane ɗaya daga cikin miyagu gwargwadon ayyukan da aka yi cikin jiki, kuma ana rubuta a gaban sunayensu abin da dole ne su karɓa a lokacin aiwatar da hukuncin. Wannan ne, na gani, aikin tsarkaka tare da Yesu, a cikin Birni Mai Tsarki kafin ya sauko zuwa duniya, a cikin shekaru 1000. Sai kuma a ƙarshen shekaru 1000, Yesu, da mala’iku, da dukan tsarkaka tare da shi, suka bar Birni Mai Tsarki, kuma yayinda yake saukowa zuwa duniya tare da su, sai aka ta da mugayen matattu, sa’an nan kuma waɗancan mutanen nan da suka ‘soke shi,’ da aka ta da su, za su gan shi daga nesa cikin dukan ɗaukakarsa, tare da mala’iku da tsarkaka, kuma za su yi kuka saboda shi. Za su ga alamun ƙusoshin a hannuwansa, da ƙafafunsa, da kuma inda suka caka māshi a gefensa. Alamun ƙusoshin da māshin za su zama ɗaukakarsa a sa’an nan. A ƙarshen shekaru 1000 ne Yesu yake tsayawa a kan Dutsen Zaitun, dutsen kuwa ya rabu gida biyu, ya zama babban fili ƙwarai, kuma waɗanda suke gudu a wannan lokaci su ne miyagu, waɗanda aka ta da yanzu-yanzu. Sa’an nan Birni Mai Tsarki ya sauko ya sauka a kan filin.”

“Sa’an nan Shaiɗan ya cusa wa mugaye, waɗanda aka tashe, ruhunsa. Ya yaudare su da cewa rundunar da take cikin Birnin kaɗan ce, amma rundunarsa kuwa babba ce, kuma za su iya rinjayar tsarkaka su ƙwace Birnin. Yayinda Shaiɗan yake tattara rundunarsa, tsarkaka suna cikin Birnin, suna kallon kyawu da ɗaukakar Aljannar Allah. Yesu yana a gabansu, yana jagorantarsu. Nan take Mai-Ceto mai ƙauna ya ɓace daga cikin ƙungiyarmu; amma ba da daɗewa ba muka ji muryarsa mai daɗi tana cewa, ‘Ku zo, ku masu albarka na Ubana, ku gāji mulkin da aka shirya muku tun daga kafuwar duniya.’ Muka taru kewaye da Yesu, kuma daidai lokacin da ya rufe ƙofofin Birnin, aka furta la’ana a kan mugaye. Aka rufe ƙofofin. Sa’an nan tsarkaka suka yi amfani da fikafikansu suka hau zuwa saman ganuwar Birnin. Yesu ma yana tare da su; rawaninsa yana haske ƙwarai, cike da ɗaukaka. Rawanin ne rawani a cikin rawani, guda bakwai a adadi. Rawunan tsarkaka kuwa na zinariya mafi tsabta ne, an kawata su da taurari. Fuskokinsu suna haskakawa da ɗaukaka, gama suna ainihin surar Yesu; kuma yayinda suka tashi, suka motsa gaba ɗaya tare zuwa saman Birnin, na cika da farin ciki marar misaltuwa saboda wannan gani.”

“Sa’an nan mugaye suka ga abin da suka rasa; wuta kuwa ta fito daga wurin Allah a kansu, ta cinye su. Wannan ne Cikar Hukuncin. Sa’an nan mugaye suka karɓi daidai da abin da tsarkaka, cikin haɗin kai da Yesu, suka auna musu a cikin shekaru 1000. Ita ce wutar nan daga wurin Allah wadda ta cinye mugaye, ta kuma tsarkake dukan duniya. Tsaunuka fasassu masu tsumma-tsumma suka narke da zafin ƙuna mai tsanani, sararin samaniya kuma, haka ma, kuma an cinye dukan ciyawar da ta bushe. Sa’an nan gādonmu ya buɗe a gabanmu, mai ɗaukaka kuma kyakkyawa, kuma muka gāji dukan sabuwar duniya. Dukanmu kuwa muka yi sowa da babbar murya, Ɗaukaka, Alleluia.”

“Na kuma ga cewa ya kamata makiyaya su nemi shawarar waɗanda suke da dalilin amincewa da su, waɗanda suka kasance cikin dukan saƙonni, kuma suke tsayayyau cikin dukan gaskiyar yanzu, kafin su goyi bayan kowane sabon muhimmin batu, wanda za su yi tsammani Littafi Mai Tsarki yana goyon baya. Sa’an nan makiyayan za su zama ɗaya gaba ɗaya, kuma ikkilisiya za ta ji wannan haɗin kan na makiyayan. Na ga cewa irin wannan hanya za ta hana rarrabuwar kawuna mai raɗaɗi, sa’an nan kuma ba za a yi haɗarin garken nan mai daraja ya rabu ba, tumakin kuma su watse, ba tare da makiyayi ba.”

“A ranar 23 ga Satumba, Ubangiji ya nuna mini cewa ya miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya dawo da ragowar mutanensa, kuma wajibi ne a ninka ƙoƙari a wannan lokacin tattarawa. A lokacin watsewa an bugi Isra’ila, an kuma yayyanka shi; amma yanzu a lokacin tattarawa Allah zai warkar da mutanensa, ya kuma ɗaure musu raunuka. A lokacin watsewa, ƙoƙarin da aka yi domin yaɗa gaskiya ya yi kaɗan sosai wajen yin tasiri, bai cim ma kaɗan ba ko kuwa kome ba; amma a lokacin tattarawa, sa’ad da Allah ya sa hannunsa domin ya tattara mutanensa, ƙoƙarin yaɗa gaskiya zai haifar da sakamakon da aka nufa. Ya kamata duka su kasance a haɗe kuma masu himma cikin aikin. Na ga cewa abin kunya ne ga kowa ya koma ga lokacin watsewa domin neman misalai da za su shugabance mu yanzu a lokacin tattarawa; gama idan Allah bai ƙara yi mana yanzu fiye da yadda ya yi a wancan lokacin ba, da ba za a taɓa tattara Isra’ila ba. Yana da matuƙar muhimmanci a wallafa gaskiya cikin takarda, kamar yadda ake wa’azinta.”

“Ubangiji ya nuna mini cewa jadawalin 1843 nasa ne ya tsara shi da hannunsa, kuma babu wani ɓangarensa da ya kamata a canja; cewa lambobin sun kasance yadda yake so su kasance. Cewa hannunsa yana bisansu, ya kuma ɓoye kuskure a cikin waɗansu daga cikin lambobin, domin kada kowa ya gan shi, sai da hannunsa ya kau.”

“Sa’an nan na gani game da “Daily,” cewa kalmar “sacrifice” hikimar mutum ce ta ƙara, kuma ba ta cikin rubutun; kuma Ubangiji ya ba da daidai fahimta a kansa ga waɗanda suka yi shelar sa’ar hukunci. Sa’ad da haɗin kai yake nan, kafin 1844, kusan duka sun kasance a haɗe kan daidai fahimta game da “Daily;” amma tun daga 1844, cikin ruɗani, an rungumi wasu ra’ayoyi dabam, sai duhu da ruɗani suka biyo baya.

“Ubangiji ya nuna mini cewa lokaci bai kasance gwaji ba tun 1844, kuma lokaci ba zai ƙara zama gwaji ba har abada.

“Sa’an nan aka mai da hankalina ga waɗansu da suke cikin babban kuskure, cewa tsarkaka har yanzu dole ne su tafi Tsohuwar Urushalima, da dai sauransu, kafin Ubangiji ya zo. Irin wannan ra’ayi yana da tasirin janye tunani da sha’awa daga aikin Allah na yanzu, ƙarƙashin saƙon mala’ika na uku; gama idan za mu tafi Urushalima, to a zahiri tunaninmu zai karkata can, kuma za a riƙe dukiyoyinmu daga sauran amfanoni, domin a kai tsarkaka Urushalima. Na ga cewa dalilin da ya sa aka bar su su faɗa cikin wannan babban kuskure, shi ne domin ba su furta kuma suka rabu da kurakuransu waɗanda suka daɗe suna ciki tsawon shekaru da dama ba.” Review and Herald, Nuwamba 1, 1850.

Sashen ya fara da cewa, “Ina so in ba ku taƙaitaccen zane na abin da Ubangiji ya nuna mini kwanan nan cikin wahayi.” An gabatar da batutuwa da dama, kuma ba ta haɗa sakin layin da ya yi magana game da “na kullum” da sakin layi na gaba ba. An yi hakan ne daga baya ta hannun masu shirya wallafe-wallafe waɗanda suka sanya sashen a cikin Experience and Views, sannan daga baya a cikin Early Writings. A cikin Experience and Views, masu shirya wallafe-wallafen sun cire sakin layi takwas na farko, kuma suka haɗa sakin layin da ya yi magana game da abin da aka nuna mata game da “na kullum” da kuma na saita lokaci. An buga Experience and Views a shekara ta 1851, sannan aka buga Early Writings a shekara ta 1882.

Rubuce-Rubucen Farko a zahiri su ne waɗannan sakin layi huɗu iri ɗaya da suka bayyana a cikin Experience and Views, sai dai da wani muhimmin banbanci guda ɗaya. A cikin Experience and Views, sakin layin jimla guda ɗaya da ya yi magana a kan ƙayyade lokaci an haɗa shi da sakin layin da ya gabace shi wanda ya yi magana a kan “the daily.” Sa’an nan kuma aka haɗa sakin layin da tun da farko ya biyo bayan sakin layin da ya yi magana a kan ƙayyade lokaci. A cikin Early Writings kuwa, an sanya wani sakin layi da ya fito daga wani sashe dabam na Experience and Views a tsakanin sakin layin da yanzu yake magana a kan duka “the daily,” da ƙayyade lokaci, wanda tun da farko ya biyo bayan sa da wani sakin layi mai bayyana dalilin da ya sa bai dace a yi aikin hajji zuwa tsohon Urushalima ba.

Sakin layin da aka cire daga wani shafi daban na Experience and Views, sannan aka saka shi cikin sashen Early Writings, ya ƙara dagula ruɗanin da ya shafi “the daily” wanda ya fara tun daga 1844. Wannan sakin layin bai kasance a cikin asalin labarin da ’Yar’uwa White ta rubuta game da wahayinta ba.

“Ubangiji ya nuna mini cewa saƙon mala’ika na uku dole ne ya tafi, a kuma yi shelarsa ga ’ya’yan Ubangiji da suke warwatse, kuma bai kamata a ɗaure shi ga lokaci ba; gama lokaci ba zai ƙara zama gwaji ba. Na ga cewa waɗansu suna samun tashin hankali na ƙarya wanda yake tasowa daga wa’azin lokaci; cewa saƙon mala’ika na uku ya fi ƙarfin abin da lokaci zai iya bayarwa. Na ga cewa wannan saƙo zai iya tsayawa a kan tushensa na kansa, kuma ba ya bukatar lokaci domin ya ƙarfafa shi, kuma zai tafi da iko mai girma, ya kuma aikata aikinsa, kuma za a taƙaita shi cikin adalci.” Experience and Views, 48.

An saka sakin layin daga shafi na arba’in da takwas na *Experience and Views* bayan sakin layin da yake cikin *Early Writings*, wanda aka ƙirƙira ta wajen haɗa sakin layi biyu mabambanta, kuma hakan ya sa aka ba da fifiko kan ƙayyade lokaci wanda bai kasance a cikin labarin na asali ba.

A cikin shekara ta 1931, dattawan dā waɗanda suka mallaki mulkin mutanen Urushalima suka ƙirƙiri wani labari wanda ya yi iƙirarin cewa Daniells ya yi hira da Sister White a shekara ta 1910, kuma a cikin shaidar da Daniells ya bayar ya yi nuni ga jadawalin shekara ta 1843, ya kuma ce ya nuna Wuri Mai Tsarki wanda babu shi a kan jadawalin, yayin da yake hira da Sister White. A zato, yana tare da littafin Early Writings, kuma yayin da yake tambayarta abin da take nufi, bisa ga amsoshinta sai ya kasa kammalawa da komai sai dai cewa sakin layin da ke goyon bayan fahimtar majagaba game da “the daily,” a cikin Early Writings, a haƙiƙa gargadi ne game da saita lokaci. Shekaru ashirin da ɗaya bayan hirar da aka ƙirƙira, kuma shekaru goma sha shida bayan mutuwar mutanen da ake zato an yi hira da su, Daniells ya sanya wannan shaida cikin tarihin ƙarni na uku.

F. C. Gilbert masani ne a harshen Ibrananci, kuma bai tsaya kawai wajen goyon bayan sahihin fahimta na “na kullum” a matsayin Maguzanci ba domin majagaba da Ellen White sun faɗi haka. Ya kāre wannan fahimta ne bisa ga ganewar rubutun Ibrananci da annabi Daniyel ya yi amfani da shi. Shi ne fitaccen masani a harshen Ibrananci a cikin Adventist a wancan lokaci. Yayin da gardamar game da “na kullum” wadda Daniells da Prescott suke tura wa ta ci gaba da ƙaruwa, Gilbert ya kasance ɗaya daga cikin fitattun masana da suka tsaya wajen kare matsayin majagaba. Ya yi ganawa da Ellen White a ranar 8 ga Yuni, 1910, kuma daga baya ya rubuta abin da shi da Sister White suka tattauna. Shaidar Daniells ta saɓa wa ta F. C. Gilbert gaba ɗaya.

A cikin juzu’i na ashirin, shafuffuka na goma sha bakwai zuwa ashirin da biyu, na Manuscript Releases, ’Yar’uwa White ta yi magana game da matsayin Daniells da na Prescott a kan “na kullum”. Jimlolin da kuke samu a cikin rahoton F. C. Gilbert game da tattaunawarsa da Ellen White kusan iri ɗaya ne da abin da ’Yar’uwa White da kanta ta faɗa a cikin nassin daga Manuscript Releases. Saboda haka, tsawon shekaru da yawa kafin a buga kuma a fitar da Manuscript Releases, babu wata tabbatacciyar shaida hurarriya da za ta ƙaryata ko ta tabbatar da iƙirarin Daniells game da abin da ke cikin tattaunawar da wai ya yi da ’Yar’uwa White. Mafi muhimmanci, babu wata amincewa hurarriya ga gurɓatacciyar fahimtarsa game da “na kullum”. Mafi muhimmanci fiye da haka kuma, yanzu da Manuscript Releases suke samuwa—har yanzu babu wata amincewa hurarriya ga gurɓatacciyar fahimtarsa game da “na kullum!”

Duk da haka, a yau ana koyar da Adventism na Laodiceya cewa Sister White ba ta da wani matsayi game da “na kullum”, sai dai kawai cewa ba “batun gwaji” ba ne kuma ya kamata mu “yi shiru a kan wannan batu”. Wani abu ya juye a yau, kuma abin da ya juye shi ne cewa ainihin matsayi na “na kullum” yanzu ya zama ra’ayin tsiraru a cikin mutanen Allah. A cikin 1910, ra’ayin tsiraru shi ne ra’ayin Conradi wanda Daniells da Prescott suke ta tura wa gaba, kuma ra’ayin rinjaye shi ne matsayar magabata.

Mai biye shi ne bayanin F. C. Gilbert game da ganawarsa da Sister White, wanda ya kamata a kwatanta da Manuscript Releases, wanda aka sa gaba ɗayansa, a cikin talifi na tamanin da ɗaya na wannan jerin The Book of Daniel.

“Daniells da Prescott... ba za su ba wa tsofaffin ’yan’uwa a cikin wannan aiki wata dama su faɗi kome ba.... Daniells ya zo nan domin ya gan ni, amma ban yarda na gan shi ba.... Ban so in ce masa kome ba game da wani abu. Game da ‘na kullum’ da suke ƙoƙarin tayarwa, babu wani abu a cikinsa.... Sa’ad da nake a Washington sai ya zama mini kamar akwai wani abu da ya rufe zukatansu ƙawanya, har ban iya kai gare su ba. Ba mu da wani abin yi da wannan batu na ‘na kullum’... Na san za su yi aiki gāba da saƙona, sa’an nan mutane ba za su ɗauka cewa akwai wani abu a cikin saƙona ba. Na rubuta masa na gaya masa cewa yana nuna kansa a matsayin wanda bai dace ya zama shugaban Babban Taro ba.... ba mutumin da ya kamata ya riƙe shugabancin ba.”

“Da wannan saƙo game da ‘na kullum’ saƙon gwaji ne, da Ubangiji ya nuna mini. Waɗannan mutane ba sa ganin ƙarshen tun daga farko a cikin wannan abu....Ina ƙin ganin kowa daga cikinsu da yake tsunduma cikin wannan aiki ƙwata-kwata.

“Hasken da Allah ya ba ni shi ne cewa Ɗan’uwa Daniells ya daɗe a kan shugabancin Presidency.... kuma aka gaya mini kada in ƙara yin wata magana da shi game da kowane ɗaya daga cikin waɗannan abubuwa. Ba zan ga Daniells game da wannan al’amari ba, kuma ba zan yi magana ko da kalma ɗaya da shi ba. Sun roƙe ni in ba shi ganawa, amma ban yarda ba.... Aka gaya mini in gargaɗi mutanenmu kada su sami wata hulɗa da wannan abin da suke koyarwa.... Ubangiji ya hana ni in saurare shi. Na bayyana matsayina cewa ba ni da ko ɗan gutsuttsuren amincewa a cikinsa.... Dukan wannan abin da suke yi makircin shaidan ne.” Rahoton F. C. Gilbert game da wata ganawa da Ellen White ta ba shi a ranar 8 ga Yuni, 1910.

Za mu ci gaba da wannan batu a talifi na gaba.

“Shi wanda yake gani a ƙarƙashin bayyana, wanda yake karanta zukatan dukan mutane, yana cewa game da waɗanda suka sami babban haske: ‘Ba su cikin wahala ko firgici saboda halinsu na ɗabi’a da na ruhaniya.’ ‘I, sun zaɓi hanyoyinsu na kansu, kuma ransu yana jin daɗi cikin abubuwan banƙyamarsu. Ni ma zan zaɓa musu ruɗunsu, in kuma kawo tsoronsu a kansu; domin sa’ad da na kira, ba wanda ya amsa; sa’ad da na yi magana, ba su saurara ba: sai dai suka aikata mugunta a gaban idanuna, suka kuma zaɓi abin da ban ji daɗinsa ba.’ ‘Allah kuwa zai aiko musu da ruɗu mai ƙarfi, domin su gaskata ƙarya,’ domin ‘ba su karɓi ƙaunar gaskiya ba, domin su sami ceto,’ ‘amma suna jin daɗin rashin adalci.’ Ishaya 66:3, 4; 2 Tassalunikawa 2:11, 10, 12.”

“Malamin sama ya yi tambaya cewa: ‘Wace ruɗi ce ta fi ƙarfin da za ta iya yaudarar tunani fiye da riya cewa kana ginawa a kan madaidaicin tushe kuma Allah yana karɓar ayyukanka, alhali kuwa a zahiri kana aiwatar da abubuwa da yawa bisa ga manufofin duniya kuma kana yin zunubi ga Jehobah? Kai, babbar yaudara ce, ruɗi mai jan hankali, wadda take mamaye tunani lokacin da mutane waɗanda suka taɓa sanin gaskiya, suke rikitar da surar ibada da ruhinta da ikonta; sa’ad da suke ɗauka cewa su masu arziki ne, sun ƙaru da dukiya, kuma ba su da bukatar kome, alhali kuwa a zahiri suna da bukatar kome da kome.’”

“Allah bai canja ba game da bayinsa masu aminci waɗanda suke kiyaye tufafinsu marasa tabo. Amma da yawa suna ta kira, ‘Salama da kwanciyar rai,’ alhali hallaka ta ba-zata tana aukuwa a kansu. Sai dai in akwai cikakkiyar tuba, sai dai in mutane sun ƙasƙantar da zukatansu ta wurin furci suka kuma karɓi gaskiya kamar yadda take cikin Yesu, ba za su taɓa shiga sama ba. Sa’ad da tsarkakewa za ta gudana a cikin sahunmu, ba za mu ƙara zama cikin walwala ba, muna taƙama da cewa mu masu arziki ne, mun ƙaru da dukiya, ba mu kuma bukatar kome ba.”

“Wa zai iya faɗa da gaskiya cewa: ‘An gwada zinariyarmu a cikin wuta; tufafinmu kuma ba su da tabo daga duniya’? Na ga Malaminmu yana nuna wa tufafin abin da ake kira adalci. Da ya tube su, sai ya bayyanar da ƙazantar da take a ƙarƙashinsu. Sa’an nan ya ce mini: ‘Ba ka gani ba yadda suka rufe ƙazantarsu da ruɓewar halinsu da riya? “Yaya birni mai aminci ya zama karuwa!” An mai da gidan Ubana gidan ciniki, wurin da kasancewar Allahntaka da ɗaukakarsa suka riga suka tashi! Saboda wannan ne akwai rauni, ƙarfi kuma ya ƙare.’”

“In ba coci, wadda yanzu ake yi mata yisti da ja da bayanta na kanta, ta tuba ta kuma sāke komowa, za ta ci daga ’ya’yan ayyukanta, har sai ta ƙi kanta. Sa’ad da ta yi tsayayya da mugunta ta zaɓi nagarta, sa’ad da take neman Allah da dukan tawali’u kuma ta kai ga babban kiranta cikin Almasihu, tana tsaye a kan dandalin gaskiya madawwamiya kuma ta wurin bangaskiya tana riƙe da nasarorin da aka shirya mata, za a warkar da ita. Za ta bayyana cikin sauƙinta da tsarkinta da Allah ya ba ta, a rabe da rikice-rikicen duniya, tana nuna cewa lalle gaskiya ta ’yantar da ita. Sa’an nan kuwa membobinta za su zama zaɓaɓɓun Allah hakika, wakilansa.” Testimonies, juzu’i na 8, 249, 250.