Ilimin da aka warware hatiminsa a cikin motsin mala’ika na fari, wahayi ne na Kogin Ulai a cikin littafin Daniyel yake wakilta. Wannan wahayin yana wakiltar surori na bakwai, takwas, da tara na Daniyel, kuma ilimin da aka warware hatiminsa a cikin motsin mala’ika na uku, wahayi ne na Kogin Hiddekel yake wakilta, wanda yake wakiltar surori na goma, goma sha ɗaya, da goma sha biyu. Alaƙoƙin da suke tsakanin waɗannan motsi biyu suna da yawa ƙwarai. An haɗa waɗannan motsi biyu tare ta wurin shekaru ɗari da ashirin da shida daga tawaye na 1863 har zuwa lokacin ƙarshe a 1989.

Duka lokutan ƙarshe, a cikin kowane motsi, an yi musu alama da “lokuta bakwai” na Littafin Firistoci ashirin da shida. Arna da kuma daga baya papanci sun tattake Wuri Mai Tsarki da runduna har zuwa lokacin ƙarshe a shekara ta 1798. Daga tawayen shekara ta 1863 har zuwa 1989, an sami tattakewa ta ruhaniya kamar yadda ake wakilta ta cikin abubuwan ƙyama huɗu na Ezekiyel sura ta takwas.

Shekaru arba’in da shida daga ƙarshen fushin farko har zuwa ƙarshen fushin ƙarshe a 1844, a cikin waɗanda Kristi ya gina haikali na ruhaniya wanda Ya shigo cikinsa kwatsam a ranar 22 ga Oktoba, 1844, suna daidai da lokacin ƙarshe a 1989, har zuwa dokar Lahadi mai gabatowa nan ba da daɗewa ba, lokacin da Kristi yake sāke gina haikali na ruhaniya, wanda Zai zo gare shi kwatsam a sa’ar girgizar ƙasa mai girma ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya.

Sa’ad da mala’ika na uku ya zo a shekara ta 1844, Saiƙon Alkawari ya bayyana ba zato ba tsammani domin ya tsarkake ’ya’yan Lawi; amma zuwa shekara ta 1863, waɗannan Lawiyawan marasa aminci suka ƙi saƙon Musa da Iliya ya isar, suka juya don yawo a cikin jeji. A cikin wannan gwajin, “magina” a ƙarshe za su ƙi “dutsen kusurwa” na “sau bakwai”, sa’an nan kuma su sauya daga motsin Filadelfiya zuwa cocin Lawodikiya. A kwanaki na ƙarshe, sa’ad da Saiƙon Alkawari ya zo ba zato ba tsammani zuwa Haikalinsa, a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, zai yi amfani da Lawiyawan aminai domin kiran sauran garkensa. Aminan kwanaki na ƙarshe za su riga sun sauya daga “cocin” Lawodikiya zuwa “motsin” Filadelfiya.

Motsin mala’ika na fari ya wallafa saƙonsa da aka tsara a bisa ƙa’ida bayan shekaru ɗari biyu da ashirin da aka wallafa Littafi Mai Tsarki na King James, kuma motsin mala’ika na uku ya wallafa saƙonsa da aka tsara a bisa ƙa’ida bayan shekaru ɗari biyu da ashirin da aka wallafa Sanarwar ’Yancin Kai. Saƙon da aka tsara a bisa ƙa’ida na waɗannan motsi biyu ya sami ƙarfi ta wurin cikar wata annabcin Musulunci, wadda aka yi wa alama da saukowar wani mala’ika. Zuwan mala’ikan ya nuna farkon “muhawara” ta Habakkuk sura ta biyu, kuma ya kai ga wallafar allunan Habakkuk.

Saƙon da aka ƙarfafa wanda allunan Habakkuk suka wakilta ya kai ga wani abin takaici, wanda ya shigar da wani lokacin jinkiri, wanda ya kai ga saƙon Kukan Tsakar Dare, wanda ya ƙare da cikar saƙon Kukan Tsakar Dare. Kamanceceniyoyin da suke akwai tsakanin waɗannan ƙungiyoyi biyu hujja ce tabbatacciya ga waɗanda suka zaɓa su gani, cewa dukan sassan tarihin Millerite suna da alaƙa da kuma maimaituwa a cikin tarihin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Lokacin ruwan sama na ƙarshen zamani an misalta shi a cikin motsin Millerite, kuma yana cika a cikin motsin Future for America. Sau da yawa wahayi yana sanar da waɗanda suke shirye su ji cewa sai waɗanda suka gane ruwan sama na ƙarshen zamani kaɗai za su karɓe shi.

Lokaci, motsi, da saƙon ruwan sama na ƙarshe duk an wakilta su a cikin tarihin ’yan Miller, kuma kalmar “ganewa” tana wakiltar ganin wani abu da ka taɓa gani a dā. Hanya kaɗai ta ganin lokaci, motsi, da saƙon ruwan sama na ƙarshe ita ce a gane cewa an misalta shi a tarihin ’yan Miller. An kuma misalta shi a cikin sauran tsarkakan motsin gyara. Motsin ’yan Miller motsi ne na farawa da ke wakiltar motsi na ƙarshe, sabili da haka yana da nassoshi kai tsaye da suka fi na tsofaffin motsin gyara yawa. Haka kuma yana ɗauke da hatimin Alpha da Omega, wanda kullum yake misalta ƙarshen wani abu da farkon wani abu.

A cikin motsin Millerite an kafa harsasai, kuma ginshiƙi na tsakiya shi ne Daniyel sura ta takwas, ayoyi goma sha uku da goma sha huɗu. Na san cewa ‘Yar’uwa White ta bayyana aya ta goma sha huɗu a matsayin ginshiƙi na tsakiya da harsashi, amma gaskiyar ita ce, aya ta goma sha huɗu amsa ce ga tambayar da ke cikin aya ta goma sha uku. Amsa ba ta da amfani idan ba a fahimci tambayar da ta haifar da amsar ba. Aya ta goma sha uku tana bayyana wahayin tattakewar da aka yi ƙasa, wadda ikoki biyu masu hallakarwa suka cika, kuma aya ta goma sha huɗu ita ce wahayin Almasihu yana maido da Haikali da rundunar da aka tattake su ƙasa. Wahayi biyu suna da alaƙa kai tsaye ta wurin mahallin magana, ta nahawu, da kuma Palmoni, Mai Ƙirgar Lissafi Mai Al’ajabi.

An yi amfani da William Miller domin gano muhimman gaskiyoyi na tushe, waɗanda su ne Daniyel sura ta takwas, ayoyi na goma sha uku da goma sha huɗu. Lu’ulu’u na farko da ya gano shi ne “lokatai bakwai” wanda yake wakiltar tattakewar da aka ambata a aya ta goma sha uku, kuma tsarin da ya gina dukan tsarin annabcin sa a kai shi ne jigon “madaukaka masu hallakarwa biyu” da aka wakilta a aya ta goma sha uku. Miller ya gano daidai cewa “ta yau da kullum” abar ƙyama ta aya ta goma sha uku arna ce, kuma laifin iko mai hallakarwa shi ne papanci. A wannan ma’ana, ainihin “tushen” tsarin Miller, da kuma “tushen” tushen da babban ginshiƙi, shi ne fahimtar cewa “ta yau da kullum” a sura ta takwas tana wakiltar arna. Tushen ƙaruwa cikin sani daga tarihin ’yan Miller shi ne cewa “ta yau da kullum” a Daniyel sura ta takwas arna ce, kuma wahayi ya yi taka-tsantsan wajen bayyana cewa “waɗanda suka ba da kiran sa’ar shari’a suna da madaidaicin fahimta game da ta yau da kullum.”

Tushen hasken da aka wakilta a matsayin “ƙaruwar sani” a lokacin ƙarshe a shekara ta 1989, shi ma “na kullum” ne. Wannan dai wani daidaiton allahntaka ne kawai. Domin a gane ƙaruwar sanin da aka wakilta a ayoyi shida na ƙarshe na Daniyel sura goma sha ɗaya, ana bukatar amfani da rubuce-rubucen Ellen White. A cikin rubuce-rubucenta ta nuna cewa tarihin aya ta talatin da ɗaya ta Daniyel sura goma sha ɗaya za a maimaita shi a ayoyin ƙarshe na Daniyel sura goma sha ɗaya. Ba tare da wannan alamar da aka bayar ta wahayi ba, fahimtar tarihin da ya yi daidai na aya ta talatin da ɗaya da ayoyi arba’in da arba’in da ɗaya zai zama aiki mafi wahala ƙwarai.

“Daily” a cikin littafin Daniyel yana wakiltar arna ne kuma shi ne tushen tushe ga Millerites, kuma shi ne tushen saƙon motsin dubu ɗari da arba’in da huɗu. Haka kuma shi ne gaskiyar da aka mai da ita kuskure da gangan ta wurin “ƙarya” wadda aka shigar cikin tsara ta uku ta Adventism na Laodicea, wadda aka yi mata alama ta wurin ƙazanta ta uku ta “mata suna kuka saboda Tammuz” a cikin sura ta takwas ta Ezekiyel, da kuma sulhun da ikkilisiya ta uku ta Pergamos take wakilta.

Jagorancin Allahntaka da ke jagorantar matsayin “na yau da kullum” a matsayin batu a lokacin ruwan sama na ƙarshe abin mamaki ne ƙwarai, kuma ya fi ƙarfin yiwuwar gina shi ta tunanin ɗan adam. An kwatanta ƙarni na huɗu na Adventism na Laodikiya da sunkuyar da kai ga rana, ta haka yana wakiltar karɓar alamar dabbar. Sister White ta bayyana cewa karɓar waccan alama yana nufin zuwa ga irin tunanin dabbar, kuma cewa waɗanda suka ruɗe game da ma’anar maƙiyin Almasihu, a ƙarshe za su ƙare a gefen mutumin zunubi. Duk wannan an wakilta shi ne ta wurin dattawan nan na dā a Urushalima a cikin Ezekiel sura ta takwas.

A cikin tsara ta uku da ta huɗu Allah yana hukunta waɗanda suke ƙinsa, kuma ana aiwatar da wannan hukunci a daidai lokacin da wani rukuni kuma yake karɓar hatimin yardar Allah. Ainihin wannan nassi na Nassosi da ya ba William Miller hasken da yake bukata domin ya gane cewa Roma ta arna ce aka wakilta a matsayin “na yau da kullum” a cikin littafin Daniyel, shi ne mafi kai tsaye wajen bayyana mutumin zunubi, wanda dattawan mutane suke rusuna masa a sura ta takwas ta Ezekiyel. Surar tana bayyana shugaban cocin Roma na ƙarfin hallaka na biyu, yayin da kuma take bayyana arnar ƙarfin hallaka na farko. Kuma gaskiyar da ita ce batun wannan nassi ita ce rawar da Roma ta arna ta taka, wadda a cikin 2 Tassalunikawa ita ce ikon da ke hana papanci hawa karagar mulki har zuwa shekara ta 538.

“Na kullum” wanda shi ne ginshiƙin gaskiyar Miller, wanda ya ba shi damar samar da tsararren fahimtar annabci bisa ga iko biyu masu hallakarwa da suke tattake Wuri Mai Tsarki da runduna, ita ce gaskiyar da Bulus ya bayyana a matsayin gaskiyar da ake ƙi, wadda kuma take kawo ruɗu mai ƙarfi a kan waɗanda ba sa ƙaunar wannan gaskiya a kwanaki na ƙarshe. Daidai da tarihohi masu kama da juna, wannan gaskiya ɗin guda ɗaya, wadda ita ce ginshiƙin gaskiya, ta ba Future for America damar samar da tsararren fahimtar annabci game da haɗin kai na ƙarshe mai ninki uku a kwanaki na ƙarshe.

Ba wannan kaɗai ba ne, amma waccan gaskiya ta asali, wadda ita ce tushen gaskiya ga tarihohin nan biyu masu kamanceceniya, an mai da ita “ƙarya” wadda ta zama kuskuren tushe da ruɗani mai ƙarfi na Bulus, domin ta zama tsarin saƙon ƙaryar ruwan sama na ƙarshe na “salama da kwanciyar hankali” da mutanen da ba za su ƙara taɓa ɗaga muryoyinsu su nuna wa mutanen Allah laifofinsu ba suke shela. “Na kullum” yana wakiltar tushen duka motsin mala’ika na fari da na uku, kuma sa’ad da ’yan tawaye na Laodikiya suka juya ma’anarsa ƙasa-zuwa-sama, ta wajen gane alamar shaidan a matsayin alamar Almasihu, alamar ƙarya ta zama tushen saƙon jabun ruwan sama na ƙarshe.

Ku tsaya ku yi mamaki; ku yi ihu, ku yi kuka: sun bugu, amma ba da ruwan inabi ba; suna tangal-tangal, amma ba da giya mai ƙarfi ba. Gama Ubangiji ya zubo muku ruhun barci mai nauyi, ya kuma rufe idanunku: annabawa da shugabanninku, wato masu gani, ya lullube su. Dukan wahayin ya zama a gare ku kamar maganar littafi da aka hatimce, wanda mutane suke bai wa mai ilimi, suna cewa, Ina roƙonka, ka karanta wannan; sai ya ce, Ba zan iya ba, gama an hatimce shi: kuma a ba da littafin ga wanda ba shi da ilimi, a ce, Ina roƙonka, ka karanta wannan; sai ya ce, Ni ba mai ilimi ba ne. Saboda haka Ubangiji ya ce, Domin wannan jama’a suna kusatowa gare ni da bakinsu, da leɓunansu kuma suna girmama ni, amma sun nisantar da zuciyarsu daga gare ni, tsoronsu kuma gare ni an koya musu ne da umarnin mutane: saboda haka, ga shi, zan ci gaba da yin abin al’ajabi a tsakiyar wannan jama’a, ƙwarai abin al’ajabi da abin mamaki: gama hikimar masu hikimarsu za ta lalace, fahimtar masu basirarsu kuma za a ɓoye ta. Kaiton waɗanda suke ƙoƙarin ɓoye shawararsu a zurfi daga Ubangiji, ayyukansu kuma suna cikin duhu, suna cewa, Wa yake ganinmu? wa kuma ya sanmu? Hakika juyar da abubuwa da kuke yi baya da gaba za a ɗauke shi kamar yumɓun maginin tukwane ne: gama shin abin da aka yi zai ce game da wanda ya yi shi, Bai yi ni ba? ko abin da aka ƙera zai ce game da wanda ya ƙera shi, Ba shi da fahimta? Ishaya 29:9–16.

Dukan annabawa sun yi magana game da kwanaki na ƙarshe, kuma yin ƙarya a bayyane domin a juya ma’anar “na kullum” a upside down yana kwaikwayon ma’anar zunubin da ba a gafartawa sosai. Ayana mutum a matsayin wanda ya ɓace har abada ya fi ƙarfin iyawa, ko ikon ɗabi’a, na mutane a kan sauran mutane, amma ba abin da ake tantancewa a nan ke nan ba.

Waɗanda a cikin Ishaya suke juya al’amura ƙasa da sama, abin da kawai wata magana ce dabam game da abin da Ishaya ya bayyana a wani wuri a matsayin kiran duhu haske ko haske duhu, an bayyana su a matsayin dattawan zamanin dā waɗanda suke mulkin Urushalima sa’ad da ake wakiltar hukuncinsu na ƙarshe.

Kaiton waɗanda suke ce wa mugunta alheri, alheri kuma mugunta; waɗanda suke mayar da duhu haske, haske kuma duhu; waɗanda suke mayar da ɗaci zaƙi, zaƙi kuma ɗaci! Kaiton waɗanda suke masu hikima a nasu idanun, masu basira kuma a nasu gani! Kaiton waɗanda suke da ƙarfi ga shan ruwan inabi, jarumai kuma ga gauraya abin sha mai ƙarfi: waɗanda suke baratar da mugu saboda sakamako, suna kuwa ƙwace adalcin mai adalci daga gare shi! Saboda haka kamar yadda wuta take cin tattaka, harshen wuta kuma yake ƙone ƙaiƙayi, haka saiwar su za ta zama kamar rubewa, furanninsu kuma za su tashi kamar ƙura: gama sun yar da dokar Ubangijin runduna, sun kuma rena maganar Mai Tsarkin Isra’ila. Saboda haka fushin Ubangiji ya ƙuna a kan mutanensa, ya kuma miƙa hannunsa a kansu, ya bugi su; tuddan kuma suka girgiza, gawawwakin su kuwa suka zama tsintsattsu a tsakiyar tituna. Duk da wannan duka, fushinsa bai janye ba, amma hannunsa har yanzu a miƙe yake. Zai kuma ɗaga tuta ga al’ummai daga nesa, zai kuma yi musu ƙwarya daga iyakar duniya: ga shi kuwa, za su zo da sauri ƙwarai. Ishaya 5:20–26.

An ɗaga tutar Allah (ɗari da dubu arba’in da huɗu) a matsayin tutar a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, wato sa’ad da “fushin Ubangiji ya ƙuna a kan mutanensa”, kuma Ya miƙa “hannunsa a kansu”, ya “bige su”, kuma “gawawwakin su za su kasance a yage a tsakiyar tituna.” Tsakiyar titunan kuwa su ne titunan Urushalima sa’ad da mala’ikun hallaka na Ezekiyel sura ta tara aka umarce su su fita “su buga: kada idonku ya ji tausayawa, kuma kada ku yi jinƙai: ku kashe gabaki ɗaya tsofaffi da samari, da ‘yan mata, da ƙananan yara, da mata: amma kada ku kusanci kowane mutum wanda yake da alamar; kuma ku fara daga Wuri Mai Tsarkina. Sa’an nan suka fara daga dattawan da suke a gaban gidan.” “Dattawan” Ezekiyel, waɗanda ‘Yar’uwa White ta ce su ne waɗanda ya kamata su zama masu tsaron mutanen, su ne “mashayan giya na Efraim” na Ishaya waɗanda “suke juya al’amura su zama a kife” a surori na ashirin da takwas da ashirin da tara.

A sura ta biyar su ne waɗanda suke “jarumai ga shan ruwan inabi, kuma mazaje masu ƙarfi ga gauraya abin sha mai ƙarfi: Waɗanda suke kuɓutar da mugaye saboda lada.” Tare da wallafar littafin Questions on Doctrine, dattawan dā sun sha daga ƙoƙon Furotesta mai ridda, suka kuma gabatar da bisharar ƙarya ta barata wadda take da’awar cewa ba za a iya tsarkake mutane ba, cewa Almasihu Madadinmu ne, amma ba Misalinmu ba. Ta yin haka, littafin ya kuɓutar da mugaye, saboda ladan karɓuwa a cikin ikklisiyoyin da suka fāɗi na Furotesta mai ridda. Nassin yana bayyana hukuncinsu na ƙarshe, kuma dalilin wannan hukunci shi ne cewa sun “reni maganar Mai Tsarkin Isra’ila.” Sun yi haka ta wurin ƙin amincewa da fahimtar “na kullum,” wadda waɗanda suka ba da kiran sa’ar shari’a suka gabatar, da kuma ta wurin shan daga ƙoƙon Furotesta mai ridda.

A cikin wannan nassi suna mai da abin da yake zaƙi ya zama ɗaci, kuma abin da yake ɗaci ya zama zaƙi. Saƙon da yake cikin hannun mala’ikan sa’ad da Ya sauko yana da zaƙi, amma ƙarshen saƙon ɗaci ne. Suna gardama cewa saƙon ruwan sama na ƙarshe na gaskiya, wanda yake farawa sa’ad da mala’ikan ya sauko, ɗaci ne, kuma a ƙarshe suna nuna wani saƙon zaman lafiya da tsaro na ƙarya mai zaƙi, domin ba za su iya hana kansu jujjuya al’amura ba.

Wurin da aka wakilta wannan zunubi yana a ƙarshen lokacin gwajinsu na tarayya. Saboda haka, ya dace a ga cewa aikinsu na danganta aikin Shaidan na arna da aikin Almasihu, daidaici ne na annabci da zunubin da ba a gafartawa, wato danganta aikin Ruhu Mai Tsarki da aikin Shaidan. Sanya “ƙarya” cikin ƙarni na uku na Adventism ya ba da tushen mantiki ga saƙonsu na ƙarya game da ruwan sama na ƙarshe, kuma a ƙarshe yana kawo musu ruɗi mai ƙarfi. A daidai wurin da Miller ya zo ya fahimci sahihin ma’anar “the daily” ne aka nuna su ana rinjaye su.

Kada kowa ya yaudare ku ta kowace hanya; gama wannan yini ba zai zo ba, sai an fara samun babban juyewa daga bangaskiya, kuma a bayyana mutumin nan na zunubi, ɗan hallaka; wanda yake gāba, yana kuma ɗaukaka kansa bisa duk abin da ake kira Allah, ko abin da ake bauta wa; har ya zauna a cikin haikalin Allah kamar shi Allah ne, yana nuna kansa cewa shi Allah ne. Ashe, ba ku tuna ba cewa, sa’ad da nake tare da ku har yanzu, na gaya muku waɗannan abubuwa? Kuma yanzu kun san abin da yake tsare shi, domin a bayyana shi a lokacinsa. Gama asirin mugunta yana aiki tun yanzu; sai dai mai hana shi yanzu zai ci gaba da hana shi, sai an ɗauke shi daga hanya. Sa’an nan kuma za a bayyana wannan Mugun, wanda Ubangiji zai hallaka da numfashin bakinsa, kuma zai shafe shi da hasken zuwansa: wato shi wanda zuwansa yake bisa aikin Shaiɗan tare da dukan iko da alamu da abubuwan al’ajabi na ƙarya, da kuma dukan yaudarar rashin adalci a cikin waɗanda suke hallaka; domin ba su karɓi ƙaunar gaskiya ba, domin su sami ceto. Saboda wannan dalili ne Allah zai aiko musu da ruɗani mai ƙarfi, domin su gaskata ƙarya: domin a hukunta duka waɗanda ba su gaskata gaskiya ba, amma suka ji daɗin rashin adalci. 2 Tassalunikawa 2:3–12.

Annabawa suna magana game da kwanaki na ƙarshe fiye da kowane irin sauran tarihin tsarkaka da ya gabace su, kuma haka ma yake ga wannan nassi. Gindin dutsen ƙaruwar sani ta Miller, shi ne kuma gindin dutsen ƙaruwar sani wadda ta zo a shekarar 1989, domin sahihin fahimtar tarihin annabci da ke da alaƙa da “na kullum,” tana bayyana tarihin ayoyi na arba’in da arba’in da ɗaya na Daniyel goma sha ɗaya. Abin da wannan yake nufi shi ne, idan ɗalibin annabci bai fahimci rawar arna da dangantakarta ta annabci da Roma ta paparoma ba, to ɗalibin ba zai iya gane cewa aikin fara hana tashin papanci ba, sannan kuma aikin ɗora papanci a kan kursiyin duniya, arna ce ta aiwatar da shi ba, kuma wannan aikin yana misalta rawar dabbar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna goma sha uku wadda da fari take hana papanci, amma daga baya ta canza ta kuma ɗora shi a kan kursiyin duniya. An wakilci rawar dabbar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna goma sha uku a matsayin abin da ke gaba ga Amurka.

Za mu ci gaba da nazarinmu game da buɗewar hatimin hasken Kogin Hiddekel a makala ta gaba.

“Shi wanda yake ganin abin da yake a ƙarƙashin ɓawon waje, wanda yake karanta zukatan dukan mutane, ya ce game da waɗanda suka sami babban haske: ‘Ba su shan wahala kuma ba su firgita ba saboda yanayin ɗabi’arsu da na ruhunsu.’ Hakika, sun zaɓi hanyoyinsu na kansu, kuma ransu yana jin daɗin abubuwan banƙyamarsu. Ni ma zan zaɓi ruɗunansu, in kuma kawo tsoronsu a kansu; domin sa’ad da na kira, babu wanda ya amsa; sa’ad da na yi magana, ba su ji ba: amma suka aikata mugunta a gaban idona, suka kuma zaɓi abin da ban ji daɗinsa ba.’ ‘Allah kuwa zai aika musu da ruɗu mai ƙarfi, domin su gaskata ƙarya,’ domin ‘ba su karɓi ƙaunar gaskiya ba, domin su sami ceto,’ ‘amma suna jin daɗin rashin adalci.’ Ishaya 66:3, 4; 2 Tassalunikawa 2:11, 10, 12.”

“Malamin na sama ya yi tambaya: ‘Wace ruɗu ce ta fi ƙarfin yaudarar hankali fiye da riƙon cewa kuna ginawa a kan madaidaicin tushe kuma Allah yana karɓar ayyukanku, alhali kuwa a zahiri kuna aiwatar da abubuwa da yawa bisa tsarin hikimar duniya kuma kuna yin zunubi gāba da Jehovah? Kai, babbar yaudara ce, ruɗu mai ɗaukar hankali, wadda take mallakar zukata sa’ad da mutane waɗanda a dā suka taɓa sanin gaskiya, suka rikita siffar ibada da ruhinta da ikonta; sa’ad da suke zaton cewa su mawadata ne, sun ƙaru da dukiya kuma ba su da bukatar kome, alhali kuwa a zahiri suna bukatar komai.’”

“Allah bai canja ba game da bayinsa masu aminci da suke kiyaye rigunansu marasa tabo. Amma da yawa suna kuka, suna cewa, ‘Salama da kwanciyar rai,’ alhali hallaka ta farat ɗaya tana aukuwa a kansu. Sai dai in akwai cikakkiyar tuba, sai dai in mutane sun ƙasƙantar da zukatansu ta wurin furci, kuma su karɓi gaskiya yadda take cikin Yesu, ba za su taɓa shiga sama ba. Sa’ad da tsarkakewa za ta faru a cikin sahunmu, ba za mu ƙara hutawa cikin jin daɗin kai ba, muna taƙama da cewa mu mawadata ne, an ƙara mana dukiya, ba mu kuma buƙatar kome ba.”

“Wa zai iya faɗa da gaskiya cewa: ‘An gwada zinariyarmu cikin wuta; tufafinmu kuwa ba su da tabon duniya’? Na ga Mai Koyar da mu yana nuna tufafin abin da ake kira adalci. Da Ya tube su, sai Ya bayyana ƙazantar da take a ƙarƙashinsu. Sa’an nan Ya ce mini: ‘Ba za ka iya gani ba yadda suka yi rufa-rufa da ƙazantarsu da ruɓewar halinsu cikin riya? “Yaya birni mai aminci ya zama karuwa!” An mai da gidan Ubana gidan kasuwanci, wurin da kasancewar Allahntaka da ɗaukakarsa suka riga suka barshi! Saboda wannan ne akwai rauni, kuma ƙarfi ya ƙare.’” Testimonies, juzu’i na 8, 249, 250.