A cikin tarihin tafiyar saƙon mala’ika na fari da na uku duka, ana iya taƙaita saƙon cikin saƙon mala’ika na biyu.

Sai wani mala’ika kuma ya biyo baya, yana cewa, Babila ta faɗi, ta faɗi, wannan babban birni, domin ta sa dukan al’ummai suka sha ruwan inabin fushin fasikancinta. Ru’ya ta Yohanna 14:8.

Mala’ika na biyu yana bayyana amfani na annabci sau uku, ga waɗanda suke so su gani. Mala’ika na biyu yana gabatar da saƙon annabci, kuma saƙon shi ne cewa Babila ta fāɗi sau biyu. Yana bayyana Babila a matsayin wancan “babban birni” wanda aka bayyana a surori na goma sha bakwai da na goma sha takwas a matsayin Babila ta Zamani. Babila ta Zamani ta fāɗi sau biyu, kuma fāɗuwarta ta auku ne domin ta sa dukan al’ummai suka “sha daga fushin zina ta.” An aikata zinarta tare da sarakunan duniya. Wannan dangantaka ta ba ta damar yin amfani da ƙarfin sarakunan da ta yi zina da su domin ta aiwatar da “fushinta,” wanda shi ne tsanantawar da take kawowa a kan amintattun mutanen Allah.

Ruwan inabi koyarwa ce, kuma koyarwar da take sa dukan al’ummai su sha ita ce ƙaryatacciyar koyarwar da ke da’awar cewa bautar rana za ta haifar da salama. Dukan al’ummai suna karɓar “hatimin” ikon mulkinta, wato bautar rana, kamar yadda ake wakilta ta ta wurin ibadar Lahadi. Karɓar wannan “hatimi” da dukan al’ummai suka yi, ana kawo shi ne ta wurin ikon Amurka, amma hakan yana faruwa ne a lokacin yaƙe-yaƙen da suke ƙaruwa, waɗanda Annoba ta uku ta Musulunci take jawo wa duniyar duniya. Al’ummai suna karɓar “ruwan inabin” fushinta ne bisa ga alkawarin “salama da kwanciyar rai.”

“Yanzu kuma ga maganar da aka ce na furta cewa New York za a shafe ta da wani gagarumin igiyar ruwa? Wannan ban taɓa faɗa ba. Na faɗa cewa, sa’ad da nake duban manyan gine-ginen da ake ta ginawa a can, bene a kan bene, ‘Abubuwa masu firgitarwa ƙwarai za su faru sa’ad da Ubangiji zai tashi ya girgiza duniya da tsananin ƙarfi! Sa’an nan za a cika kalmomin Ru’ya ta Yohanna 18:1–3.’ Dukan sura ta goma sha takwas na Ru’ya ta Yohanna gargaɗi ne game da abin da yake zuwa a kan duniya. Amma ba ni da wani haske na musamman dangane da abin da yake zuwa a kan New York, sai dai kawai na san cewa wata rana manyan gine-ginen can za a rushe su ta wurin juye-juye da kifarwar ikon Allah. Daga hasken da aka ba ni, na san cewa hallaka tana cikin duniya. Kalma guda daga wurin Ubangiji, taɓawa guda kuma daga ikonsa mai girma, kuma waɗannan manyan gine-gine za su fāɗi. Abubuwan da za su faru, waɗanda tsoronsu ba za mu iya hange ba, za su auku.” Review and Herald, 5 ga Yuli, 1906.

An sake maimaita saƙon mala’ika na biyu a ranar 11 ga Satumba, 2001, sa’ad da manyan gine-ginen Birnin New York suka rushe ta wurin taɓawar hannun Allah.

“Annabin ya ce, ‘Na ga wani mala’ika kuma yana saukowa daga sama, yana da iko mai girma; kuma duniya ta haskaka da ɗaukakarsa. Sai ya yi kira da ƙarfi da babbar murya, yana cewa, Babila babba ta fāɗi, ta fāɗi, kuma ta zama mazaunin aljanu’ (Ru’ya ta Yohanna 18:1, 2). Wannan shi ne saƙo ɗaya da mala’ika na biyu ya bayar. Babila ta fāɗi, ‘domin ta sa dukan al’ummai sun sha ruwan inabin fushin fasikancinta’ (Ru’ya ta Yohanna 14:8). Mene ne wannan ruwan inabi?—Koyarwarta ta ƙarya. Ta bai wa duniya Asabar ta ƙarya maimakon Asabar ta doka ta huɗu, kuma ta maimaita ƙaryar da Shaiɗan ya fara gaya wa Hauwa’u a Adnin—madawwamiyar rayuwar rai ta halitta. Kuskure iri-iri masu kama da haka ta yaɗa ko’ina da ko’ina, ‘tana koyar da umarnan mutane a matsayin koyaswa’ (Matiyu 15:9).”

“Sa’ad da Yesu ya fara hidimarsa a bainar jama’a, Ya tsarkake Haikali daga ƙazantar da aka yi masa ta hanyar saɓon tsarki. Daga cikin ayyukan ƙarshe na hidimarsa kuwa akwai tsarkakewar Haikali ta biyu. Haka nan kuma, a cikin aikin ƙarshe na gargaɗin duniya, ana yin kiraye-kiraye guda biyu mabambanta ga ikkilisiyoyi. Saƙon mala’ika na biyu shi ne, ‘Babila ta fāɗi, ta fāɗi, waccan babban birni, domin ta sa dukan al’ummai suka sha ruwan inabin fushin fasikancinta’ (Ru’ya ta Yohanna 14:8). Kuma a cikin ƙara mai ƙarfi na saƙon mala’ika na uku ana jin wata murya daga sama tana cewa, ‘Ku fito daga cikinta, ku mutanena, domin kada ku yi tarayya cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi annobinta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da mugayen ayyukanta’ (Ru’ya ta Yohanna 18:4, 5).” Selected Messages, littafi na 2, 118.

Tsakanin 11 ga Satumba, 2001, da dokar Lahadi da take gabatowa nan ba da daɗewa ba a Amurka, ayoyi uku na farko na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas suna cika, domin a lokacin dokar Lahadi ne kiran fitowa daga Babila yake farawa.

“Ru’ya ta Yohanna 18 tana nuni ga lokacin da, sakamakon ƙin karɓar gargaɗin sau uku na Ru’ya ta Yohanna 14:6–12, ikilisiya za ta kai gaba ɗaya ga yanayin da mala’ika na biyu ya annabta, kuma mutanen Allah da har yanzu suke cikin Babila za a kira su su rabu da tarayyarta. Wannan saƙo shi ne na ƙarshe da za a taɓa bayarwa ga duniya; kuma zai cika aikinsa. Sa’ad da waɗanda ‘ba su gaskata gaskiya ba, amma suka ji daɗin rashin adalci’ (2 Tasalonikawa 2:12), za a barsu su karɓi ruɗu mai ƙarfi su kuma gaskata ƙarya, sa’an nan hasken gaskiya zai haskaka a kan dukan waɗanda zukatansu suke buɗe domin su karɓe ta, kuma dukan ’ya’yan Ubangiji da suka rage cikin Babila za su bi wannan kira: ‘Ku fito daga cikinta, ya mutanena’ (Ru’ya ta Yohanna 18:4).” The Great Controversy, 389, 390.

A dokar Lahadi mai zuwa nan ba da jimawa ba, mutanen tsohon alkawari za su karɓi ruɗani mai ƙarfi. Daga 11 ga Satumba, 2001, har zuwa lokacin da za a zubo wannan ruɗani mai ƙarfi a dokar Lahadi, ana maimaita saƙon mala’ika na biyu, kuma ƙin karɓarsa yana wakiltar ƙin karɓar “gargaɗi mai ninka uku na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu, ayoyi shida zuwa goma sha biyu.” A wannan ma’ana, mala’iku uku ana wakilta su ta wurin saƙon mala’ika na biyu. Saƙon mala’ika na biyu shi ne, Babila ta fāɗi, ta fāɗi, kuma an sa saƙon mala’ika na biyu a tsakanin saƙon farko da na uku.

Sanarwar murya ta fari a cikin Wahayi sura ta goma sha takwas, maimaitawa ce ta saƙon mala’ika na biyu, amma tana wakiltar ƙin yarda da dukan mala’iku uku na Wahayi goma sha huɗu. Saƙon mala’ika na biyu yana wakiltar dukkan saƙonni ukun, kuma yana ɗauke da hatimin Alpha da Omega, gama an yi shelar sa a tarihin motsin mala’ika na fari, sa’an nan kuma za a sake yin ta a cikin motsin mala’ika na uku. Saƙon yana bayyana cewa Babila ta fāɗi sau biyu, kuma a wannan ma’ana ta annabci yana nuna “aikace-aikace sau uku na annabci.”

Fāɗuwar Babila sau biyu na farko, kamar yadda Babel da Babila suke wakilta, tana wakiltar fāɗuwar Babila ta zamani ta ƙarshe. Shelar sau biyu game da fāɗuwar Babila tana kasancewa a tsakiya tsakanin saƙon farko da saƙon ƙarshe na mala’iku uku. Tsarin saƙonnin mala’iku ukun yana ɗauke da hatimin Alpha da Omega, gama saƙo na farko an bayyana shi a matsayin “bisharar har abada,” wadda a ma’anarta take nufin bisharar madawwamiya, ko kuma wannan saƙon bishara ɗaya ne domin dukan zamanai. Saƙon mala’ika na uku shi ne saƙon bishara da yake yin gargaɗi game da karɓar alamar dabbar, saboda haka saƙo na farko da saƙo na uku, waɗanda su ne saƙo na farko da saƙo na ƙarshe, saƙonni guda ɗaya ne, gama duka biyun bishara ne.

Alfa da Omega ya sa hatiminsa na “Gaskiya” a kan saƙonni uku ɗin nan, domin kalmar Ibrananci da aka fassara da “gaskiya” an ƙirƙire ta ne ta hannun Maƙerin Harsuna Mai Al’ajabi ta wurin haɗa haruffa na farko, na goma sha uku, da na ƙarshe na haruffan Ibrananci. “Goma sha uku” a matsayin alama tana wakiltar tawaye, kuma a cikin saƙo na biyu ne ake bayyana tawayen Babila, kamar yadda ƙa’idodinta na ƙarya da fasikancinta suke wakilta. Kamar yadda aka riga aka lura, saƙo na biyu ma yana ɗauke da sa hannun Alfa da Omega, domin saƙon da aka yi shelar sa a tarihin Millerawa domin sanar da buɗewar shari’a ana maimaita shi a cikin motsin mala’ika na uku domin bayyana ƙarshen shari’a.

Faɗuwar Babel a Farawa sura ta goma sha ɗaya ita ce ambato na farko game da faɗuwar Babila, kuma shaidar tawaye irin na Nimrod mai cike da tsaurin kai tana ɗauke da hatimin saƙon mala’ika na farko. Kamar yadda aka nuna a rubuce-rubucen da suka gabata, dukan saƙonni uku na mala’iku ukun su ma suna cikin mala’ika na farko. A cikin saƙon mala’ika na farko, furucin nan, “ku ji tsoron Allah,” yana wakiltar saƙon farko, kuma furucin nan, “ku ba Shi ɗaukaka,” yana wakiltar saƙon mala’ika na biyu. Ana samun saƙo na uku a cikin na farko, sa’ad da yake shelar cewa “lokacin shari’arsa ya zo.”

A cikin faɗuwar Nimrod, wadda ita ce faɗuwar farko ta Babila, ana kuma gane matakai uku na mala’iku ukun. Ana wakiltar wannan da furucin “go to.”

Dukan duniya kuwa harshe ɗaya take da magana ɗaya. Sai ya faru, yayin da suke tafiya daga gabas, suka sami wani fili a ƙasar Shinar; suka zauna a can. Suka ce wa juna, Ku zo, mu yi tubali, mu ƙona su ƙwarai. Tubali kuwa suka yi amfani da shi maimakon dutse, laka mai ɗauri kuma maimakon turmi. Suka kuma ce, Ku zo, mu gina wa kanmu birni da hasumiya, wadda ƙololuwarta za ta kai har sama; mu kuma yi wa kanmu suna, kada a warwatsa mu ko’ina a fuskar dukan duniya. Sai Ubangiji ya sauko domin yă ga birnin da hasumiyar da ’ya’yan mutane suke ginawa. Ubangiji ya ce, Ga shi, mutanen nan ɗaya ne, harshe ɗaya kuma gare su duka; wannan kuwa shi ne farkon abin da suke yi: yanzu kuma babu abin da za a hana su, duk abin da suka yi nufin aikatawa. Ku zo, mu sauka, mu rikita harshensu a can, domin kada su fahimci maganar juna. Haka Ubangiji ya warwatsa su daga can ko’ina a fuskar dukan duniya: suka daina gina birnin. Saboda haka ake kiran sunansa Babel; domin a can ne Ubangiji ya rikita harshen dukan duniya: daga can kuma Ubangiji ya warwatsa su ko’ina a fuskar dukan duniya. Farawa 11:1–9.

Fāɗuwar farko ta Babila, wadda aka wakilta a matsayin Babel, ana bayyana ta da “go to,” sau uku. Mala’iku uku duka an wakilce su a cikin mala’ika na farko. Daniyel sura ta ɗaya kuma tana wakiltar saƙon mala’ika na farko, kuma kamar yadda aka riga aka bayyana a cikin waɗannan maƙalu, tsarin gwaji mai matakai uku na bisharar madawwamiya yana samuwa a mataki na farko, sa’ad da Daniyel ya ƙi cin abincin Babila, ya kuma zaɓi maimakon haka ya ba Allah ɗaukaka. Gwajinsa na farko shi ne gwajin mala’ika na farko wanda ya sauko cikin tarihin Millerite a ranar 11 ga Agusta, 1840 tare da ƙaramin littafi, wanda aka umurci Yohanna ya ci.

Sa’an nan aka ba shi gwaji na gani na kwanaki goma, wanda ya nuna bambanci tsakanin waɗanda suka ci abincin Babila, da waɗanda, kamar Daniyel, suka zaɓi su ci hatsi. Gwaji na biyu ya haifar da rukuni biyu, kamar yadda zuwan mala’ika na biyu a shekara ta 1844 ya yi. Wannan gwaji na biyu ya biyo bayan gwajin da aka yi a ƙarshen shekaru uku, inda Nebukadnezzar ya bayyana shari’arsa, kamar yadda zuwan mala’ika na uku a ranar 22 ga Oktoba, 1844, ya wakilta.

Bayan ambaliyar ruwa, an umarci Nuhu ya gina bagadai, kuma sa’ad da yake yin haka bai kamata ya sare ko ya gyara duwatsun da ya yi amfani da su ba, haka kuma bai kamata ya yi amfani da turmi domin bagadinsa ba. Mai tawaye Nimrod ya yi amfani da tubali da turmi, yana kwaikwayon bagaden dangantakar alkawari wanda aka umurta waɗanda za su sake cika duniya da su yi amfani da shi. “Mu je” na farko a cikin shaidar Nimrod yana wakiltar “alkawarin mutuwa” wanda aka kafa cikin tawaye ga saƙon farko. “Mu je” na biyu yana wakiltar gina hasumiya (Coci) da birni (Jiha). “Mu je” na biyu a cikin shaidar Nimrod shi ne haɗuwar Coci da Jiha, wadda ita ce fasikancin saƙon mala’ika na biyu. “Mu je” na uku ya wakilci hukuncin warwatsa mutane da rikitar da harshe.

Faɗuwar farko ta Babila tana wakiltar saƙon mala’ika na fari, kuma faɗuwar Babila ta biyu, a cikin bayyanannunta biyu waɗanda suke kafa abubuwan da suka haɗa faɗuwar Babila ta zamani, tana wakiltar saƙon mala’ika na biyu. Hakan yake domin faɗuwar Babila kamar yadda aka rubuta a cikin littafin Daniyel tana wakiltar farkawa da kuma ƙarewa, kamar yadda saƙon mala’ika na biyu kuma ake shelar sa a farkon da kuma ƙarshen Adventism. Sister White ta bayyana a sarari cewa shari’ar da aka kawo a kan Belshazzar an riga an yi mata irin ta ta wurin shari’ar da aka kawo a kan Nebukadnezzar.

“Ga mai mulki na ƙarshe na Babila, kamar yadda a matsayin alama ga na farkonta, hukuncin Mai Tsaro na Allah ya zo: ‘Ya sarki, ... an faɗa maka; Mulkin ya rabu da kai.’ Daniyel 4:31.” Annabawa da Sarakuna, 533.

Faɗuwa ta biyu ta Babila tana ɗauke da hatimin Alfa da Omega, kamar yadda saƙon mala’ika na biyu ma yake da shi. Ana wakiltar wannan hatimi ta wurin faɗuwar sarki na farko da na ƙarshe na Babila. Shari’a da faɗuwar Nebukadnezzar an wakilta su da “lokuta bakwai,” wanda yake nuni ga “lokuta bakwai” na Lawiyawa sura ta ashirin da shida, kuma “watsuwarsa” a cikin shari’a da faɗuwar Nimrod ma nuni ne ga “lokuta bakwai” na Lawiyawa sura ta ashirin da shida. Shari’a da faɗuwar Belshazzar kuma an wakilta su da haruffan wuta waɗanda jimillarsu ta kai dubu biyu da ɗari biyar da ashirin, abin da kuma yake nuna nuni ga “lokuta bakwai” na Lawiyawa sura ta ashirin da shida.

An kafa “aikace-aikace sau uku na annabci” ta wurin shaidu biyu na farko da suke bayyana kuma suke tabbatar da halayen cika na uku kuma na ƙarshe. Ta wurin faɗuwa uku na Babila, saƙon da kansa da ke bayyana faɗuwar Babila, shi ne kuma yake bayyana ƙa’idar da aikace-aikace sau uku na annabci ya dogara a kanta. Faɗuwa biyu na farko na Babila suna bayyana siffofin annabci na faɗuwa ta uku kuma ta ƙarshe.

An maimaita tarihin Millerite dalla-dalla har zuwa harafi a cikin tarihin Future for America. A cikin tarihin Millerite, tarin ƙa’idoji waɗanda William Miller ya saba da su, kuma ya yi amfani da su wajen kafa tsarin gaskiyar da ya yi amfani da shi domin gabatar da saƙon mala’ika na fari, ya kasance alama ta wannan tarihi. “Aikace-aikace sau uku na annabci” yana ɗaya daga cikin ƙa’idojin da aka tattara a cikin waɗannan kwanaki na ƙarshe domin kafa tsarin gaskiyar da a cikinsa ake gane saƙon mala’ika na uku.

Bayyanuwar Roma uku, idan aka haɗa su da bayyanuwar faɗuwar Babila uku, suna da alaƙa ta kusa ƙwarai, amma suna da bambance-bambance. Karuwar Taya, ko kuwa Babila, wadda take yin fasikanci tare da sarakunan duniya, jiki ɗaya ce da su, amma tana mulki a kansu kamar yadda Jezebel ta yi mulki a kan sarki Ahab. Roma ta zamani ita ce dabbar Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai wadda karuwar Babila ta zamani take hawa a kai kuma take mulki a kanta.

Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.

“Sa’an nan aka kawar da idanuna daga ɗaukakar, aka kuma nuna mini raguwar da take a duniya. Mala’ikan ya ce musu, ‘Za ku guje wa annobai bakwai na ƙarshe? Za ku tafi zuwa ɗaukaka ku more dukan abin da Allah ya tanadar wa waɗanda suke ƙaunarsa kuma suke shirye su sha wahala sabili da Shi? In haka ne, dole ne ku mutu domin ku rayu. Ku shirya, ku shirya, ku shirya. Dole ne ku sami shiri mafi girma fiye da wanda kuke da shi yanzu, gama ranar Ubangiji tana zuwa, mai tsanani da hasala da zafin fushi, domin ta mai da ƙasar kufai ta kuma hallaka masu zunubinta daga cikinta. Ku miƙa kome ga Allah. Ku ɗora kome a bisa bagadensa—kai, dukiya, da kome, hadaya mai rai. Za a buƙaci kome domin a shiga ɗaukaka. Ku tara wa kanku taska a sama, inda babu ɓarawo da zai iya kusantowa ko tsatsa ya lalata. Dole ne ku zama masu tarayya cikin wahalolin Almasihu a nan, idan kuna so ku zama masu tarayya tare da Shi cikin ɗaukakarsa daga baya.’”

“Za a sami sama da sauƙi sosai, idan muka same ta ta wurin wahala. Dole ne mu yi musun kai a duk tsawon hanya, mu mutu ga kai kowace rana, mu bar Yesu kaɗai ya bayyana, mu kuma ci gaba da sa darajarsa a gabanmu koyaushe. Na ga cewa waɗanda a kwanan nan suka rungumi gaskiya za su san abin da yake nufi a sha wahala saboda Almasihu, cewa za su fuskanci gwaje-gwaje waɗanda za su kasance masu tsanani da raɗaɗi, domin a tsarkake su, a kuma shirya su ta wurin wahala su karɓi hatimin Allah mai rai, su tsallake lokacin wahala, su ga Sarkin cikin kyawunsa, su kuma zauna a gaban Allah da kuma tsarkakan mala’iku masu tsarki.”

“Yayinda na ga abin da dole mu kasance domin mu gāji ɗaukaka, sa’an nan kuma na ga irin yawan wahalar da Yesu ya sha domin ya samo mana irin wannan gādo mai girma, sai na yi addu’a cewa a yi mana baftisma cikin shan wahalolin Almasihu, domin kada mu ja da baya a lokacin gwaje-gwaje, amma mu ɗauke su da haƙuri da farin ciki, muna sane da irin wahalar da Yesu ya sha domin ta wurin talaucinsa da wahalolinsa a mai da mu mawadata. Mala’ikan ya ce, ‘Ku ƙi kanku; dole ne ku yi saurin taka mataki.’ Wasunmu sun sami lokaci su karɓi gaskiya kuma su ci gaba mataki-mataki, kuma kowane matakin da muka ɗauka ya ba mu ƙarfi mu ɗauki na gaba. Amma yanzu lokaci ya kusa ƙarewa, kuma abin da muka yi shekaru muna koyo, su kuwa za su koya a cikin ’yan watanni kaɗan. Haka kuma za su sami abubuwa da yawa da za su daina riƙewa da kuma abubuwa da yawa da za su sake koya. Waɗanda ba za su karɓi alamar dabbar da hotonta ba sa’ad da doka ta fita, dole ne su kasance da tsayayyen ƙuduri tun yanzu su ce, A’a, ba za mu kula da tsarin dabbar ba.” Early Writings, 67.